ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความรู้สึกต่างๆของผู้ที่ใช้Subaru XVครับ  (อ่าน 13389 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ตอนนี้มีงบ1ก้อนคือไม่เกิน1.3ล้าน ลังเลระหว่างNewซุบารุxvตัว2.0ip(ตัวTop)ราคา1,259,000บาท และcx5ตัว2.0c AT(ตัวล่างสุด)ราคา1,290,000บาท ตอนแรกจะเอาcx5แต่เพื่อนซื้อxv(ตัวก่อนหน้า)แล้วบอกว่าการขับขี่มันเจ๋งสุดยอดและแนะนำให้ซื้อเพราะตัวใหม่ต้องดีกว่าที่มันใช้แน่ๆครับ ก็เลยสงสัยว่ามันสุดยอดยังไงเมื่อเทียบกับรถsuvทั่วไปครับ เห็นว่าเครื่องวางนอน มันทำให้การขับขี่ดีขึ้นแค่ไหน การเก็บเสียงต่างๆเป็นยังไง คุณภาพวัสดุที่ใช้และงานประกอบ ระบบขับ4ของซุบารุมันเป็นแบบไหน ทำไมมันสุดยอดขนาดนั้นครับ ที่สำคัญขนาดภายในห้องโดยสาร เจ้าxvมันมีขนาดพอๆดับcx5ใช่ไหมครับ ศูนย์บริการซุบารุเป็นยังไงบ้างครับเมื่อเทียบกับศูนย์บริการของมาสด้า อะไหล่ต่างๆราคาสูงไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามความรู้สึกต่างๆของผู้ที่ใช้Subaru XVครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 18:34:41 »
Xvตัวใหม่ได้ X-mode ด้วยน่าจะดีกว่าตัวเก่าพอสมควรครับ

ขนาดห้องโดยสารส่วนตัวผมว่า Cx-5 ใหญ่กว่าครับ แต่แอบดูอึดอัดพอๆกัน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: สอบถามความรู้สึกต่างๆของผู้ที่ใช้Subaru XVครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 19:03:50 »
ผมเชียร์ xv นะ ผมลองขับ xv ตัวเก่าการขับขี่ดีเลยครับ นิ่งและหนักแน่น แต่ไม่ชอบเครื่องและเกียร์ cvt มันไม่เร้าใจเหมือน a/t แต่ที่เหลือก็เยี่ยมครับ รูปทรงสวยแถมราคาดีด้วย แต่ถ้า cx5 ก็จะได้ตัวล่างสุดพวกการตกแต่งวัสดุ ไฟหน้าไฟท้าย มันก็จะไม่สวยเหมือนรุ่น s ขึ้นไปครับ แต่พวกระบบ active safety ก็ให้มาครบตั้งแต่ตัว c ซึ่งน่าจะเยอะกว่า xv ด้วยมั้ง เครื่องและเกียร์ก็แรงพอตัว และตอบสนองได้ทันใจ ช่วงล่างก็ขับแล้วมั่นใจดี แต่อาจจะหนักแน่นสู้ xv ไม่ได้ เท่าที่อยู่ในคลับของทั้ง 2 รุ่นผมคิดว่า xv เคลมอะไรแต่ละอย่างส่วนใหญ่จะเป็นหลายเดือน เช่น เฟืองท้าย หนังหุ้มพวงมาลัย จุดนี้มาสด้าน่าจะได้เปรียบกว่า แล้วก็ค่าเช็คระยะมาสด้าจะถูกกว่าด้วยครับ (จากกระทู้ forester vs cx5) แต่อะไหล่บางตัวของ cx5 ราคาก็โหดเกินไปครับ รวมๆแล้วกับราคาผมว่า xv น่าใช้กว่าเพราะได้ตัวท็อปและขับสี่ ลองเข้าไปดูในคลับก่อนได้ครับ ศึกษาในกลุ่มให้มากๆ
cx5 เบนซิลและ xv ไม่ใช่รถจุกจิกครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 19:10:55 »
ถ้าขับโหดๆ ซื้อ Subaru ครับ ถ้าขับธรรมดาไป CX5 หรือ CR-V ดีกว่า (เรื่องอะไหล่, ศูนย์บริการ)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 19:25:27 »
ดู XV มา เนื่องจากแฟนชอบมากกกก แต่หลังจากดูมาแล้ว มันเล็กไปครับ ห้องโดยสารเล็กกว่า cx-5  ไม่เท่าไหร่ แต่ด้านท้ายมันเล็กจริงๆครับ ใส่ของไม่ไหวแน่ๆ ผมไม่ได้เอาไปลุยหรือจะซื่งฝ่าสายฝน  ขับ 4 เลยไม่มีผลในการตัดตัวเลือกออกไปครับ ภายใน cx-5 ดีกว่าเยอะครับ

เลือกตามความต้องการครับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 20:07:50 »
cx5 ภายในนั่งสบายกว่าทั้งหน้าหลัง หรูกว่า วัสดุดีกว่า หน้าตาเฉียวกว่า

xvตัวก่อน เบาะหลังนั่งเต็มก้นและน่อง กว่ารุ่นใหม่และฟอร์เรสเตอร์เยอะ
แต่รุ่นใหม่โครงสร้างตัวถังโรงงานว่า แข็งแรงกว่าเดิมเท่าตัว กระจายแรงดีกว่ามาก
เพราะมีแต่เส้นโค้งไม่หักฉาก ทำให้แรงแล่นไปท้ายได้เร็ว ไม่ติดที่ฉาก

เครื่องนอนยันรุ่นสามขับโซ่เหมือนกัน ต่างกันที่

รุ่นเก่าหน่วงไอดี หัวฉีดที่ท่อไอดี เติมe20
เกียร์cvt 6จังหวะ

รุ่นใหม่หน่วงทั้งไอดีไอเสีย ฉีดตรง เติมe10
เกียร์cvt 7จังหวะ
ท้องรถสูง8.7นิ้ว สูงกว่ารุ่นเก่า

ดาวลูกไก่เครื่องแรง ขับสี่ เป็นความใฝ่ฝันของสาวกนอนยัน ที่คว้าง่ายกว่ากบ
แต่ราคาที่จ่ายไหว ส่วนใหญ่ซื้อได้แค่รุ่นถูก แล้วค่อยหาตัวแรงเก่ามาสับของ

นอนยันเดินเรียบ สั่นน้อยมากโดยเฉพาะดีเซล เร่งแรงไม่โยกตัวเหมือนเรียง วี
ทำให้ศูนย์ถ่วงต่ำกว่าเครื่องแบบอื่น เป็นรองสูบหมุน เลี้ยวง่าย เชื่องมือ
แรงม้า แรงบิดส่งไปที่เกียร์ได้เต็มที่ ไม่ต้องถ่วงเพลาข้างให้หนักเครื่อง

เกียร์cvt ออกแบบให้ส่งกำลังจากเครื่องได้เป็นเส้นตรง ส่งไปที่เพลาหน้าแบบกากบาท
คล้ายกับม้าff ไม่เยื้องข้างแบบgtr และรถออฟโรด แต่บอกว่าดีไม่ต่างจากกากบาท

ระบบขับสี่จึงสมมาตรทั้งสองข้าง เพลาหมุนได้กึ่งกลางตลอด กำลังรถไม่เสียไปกับเพลา
ทำให้กินน้ำมันไม่ต่างจากยี่ห้ออื่นมากนัก แต่เบากว่า ควบคุมง่ายกว่า
น่าห่วงยังหืดจับ ที่เจอดาวลูกไก่ถูกว่าสามเท่า แต่ตะกายแซงสบายๆในทางหิมะ โคลน

ส่วนที่เด็ดจริงๆคือ หกสูบนอนยัน รหัส ez36d หรือ 3.6r วางใน legacy outback adcent
275แรงม้า ให้รอบจัด แรงบิดดี น้องๆวีแปด แต่เดินเรียบ เบากว่าเยอะ
เพลาข้อเหวี่ยง ได้องศาจุดระเบิดสมดุลกว่า สี่สูบนอนยัน ที่รอบสูง

บ้านเราคงไม่เอาเข้ามาขาย เพราะคนเชื่อว่าสี่สูบพ่วงหอยแรงพอกัน
หกสูบนอนยันหายใจเอง เป็นสิ่งที่ควรสัมผัส ไม่แพ้วีแปด สิบ สิบสอง และสามโรเตอร์
แล้วจะรู้ว่าทำไมรถแข่งสมัยก่อนถึงนิยมนอนยันกันมาก ทำถึงสิบสองสูบ
วางกลางเร่งในโค้งดิ้นยาก สะบัดน้อยกว่าวีเห็นๆ หมุนยาก แก้ง่ายกว่า
จนมีระบบไฟฟ้ามาคุม ถึงทำวีแทนซ่อมบำรุงง่าย และเร็วกว่า
จึงไม่ได้เห็นนอนยันสิบสูบ สองหมื่นรอบ
ทุกวันนี้เครื่องหมื่นรอบแทบไม่มีคนทำใส่รถบ้าน แปด เก้าพันรอบเต็มกลืนแล้ว
อวยรถแพงเวอร์ยังไง ก็ห่างจากf1เยอะ มีนางฟ้ารุ่นใหม่ยอมให้ เหนือกว่าม้า กระทิง

ตอนนี้ดาวลูกไก่ถือว่าพัฒนานอนยันไกลว่ากบ เพราะทำดีเซลได้แล้ว ขายดีด้วย
ถ้าโชคดีออกหกสูบนอนยันดีเซลพ่วงหอย ถือเป็นโชคของวงการรถยนต์
ออฟโรดขับซิ่งถนนดำ จะเห็นได้ในราคาไม่แพง ดันรางแข่งกระจาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 11:04:37 โดย bahamu »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 21:49:03 »
เรื่องศูนย์ ขอยกไว้ฯ ต่างกรรมต่างวาระครับ

ตัวเก่า เกียร์เย่อ เวลาเครื่องร้อนๆรถติดนานๆ เค้าว่ากันว่าไปใส่ออยเกียร์แล้วหาย
ออกตัวหยุดๆไปๆรถติดๆ อมๆบ้วนๆ ไม่ทันใจ
วิ่งในเมืองใช้ประจำวันกินน้ำมันพอสมควร 7-8 โลลิตรในช่วงรถติดสุดๆ
วิ่งไกล ของเต็มลำบรรทุก 4 คน วิ่ง 100-110 ได้ 12-13 กิโลลิตร

ส่วนเรื่องช่วงล่าง แน่นดีครับ ตัวรถมันหนัก เข้าโค้งแล้วมั่นใจ
เสียที่อัตราเร่งกับเก็บเสียง นี่แหละครับ

ออก ตจว ที่ถนนแย่ๆ ขับสบายๆครับ

ตัวใหม่ถุงลม 7 ใบ มี X-Mode ไว้ลุยถนนลื่น หินลอย ผมว่าโอเคนะครับ
ถ้าไม่รีบออกรถ รอดูดีเฟกต์ ก่อนก็ดีครับ

ตัวเก่าก่อน Mc มีโลโก้ร้าว พวงมาลัยลอก ลูกปืนล้อหลังหอน วิทยุเสีย ประมาณนี้ครับ
: )

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 23:42:22 »
XV มันก็ไม่ได้สุดยอดอะไรขนาดนั้นหรอกครับ ผมขับสลับกับ Fortuner กับ CR-V ตัวใหม่ ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันต่างกันมากมายอะไร
ถ้าขับทั่วๆไปแบบคนปกติก็รถบ้านซื้อแกงดีๆนี่ล่ะครับ อีกอย่างคือรถมันออกแบบให้ขับได้อย่างปลอดภัยทุกสภาพถนน ไม่ได้มีจุดขายที่ Performance เหมือนรุ่นอื่นๆ

แต่ยอมรับอย่างหนึ่งว่า Fulltime AWD เวลาขับบนถนนเปียกฝนตกใหม่ๆแล้วถนนลื่น มันมั่นคงดีจริงๆ
เคยขับเข้าโค้งความเร็ว 80-90 บนสะพานข้ามแยกบางกะปิตอนฝนตกใหม่ๆ แล้วมีแอบลื่นนิดๆที่ล้อหลัง แต่มันก็ผ่านโค้งไปแบบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ถ้าเป็นขับ 2 สงสัยคงหมุนไปแล้วหรือไม่ก็คงไถขอบสะพาน

เวลาไปเที่ยวต่างจังหวัด ไม่ต้องถึงกับ off-road หรอกครับ แค่ทางดินเปียกๆ พวกขับ 2 ทั่วไปก็ไม่กล้าผ่านแล้ว
แต่ขับ XV ไปนี่ผ่านได้สบายมาก ปีก่อนๆผมขับเข้าป่าบงเปียง ไปถึงมีแค่คนงงว่ารถรุ่นนี้มันมาได้ด้วยเหรอ (ที่จริงไม่น่างงนะ เพราะเข้าไปก็หลายคันแล้ว)
ต้นปีหน้าถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงผมว่าจะเอาขึ้นภูชี้ดาวเพราะเคยมีคนขึ้นไปได้แล้ว  แต่คงรอดูสถานการณ์เฉพาะหน้าอีกทีว่าสะดวกจะขึ้นเองได้ไหม
(ถ้านักท่องเที่ยวเยอะ เขาคงไม่ให้ขับขึ้นเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2018, 23:46:08 โดย akewizard »

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 07:30:27 »
คุณakewizard ฝีมือจริงๆครับ
เส้นน้ำตกแม่ปานนี้ ผมไม่กล้าลุยจริงๆ
นั่งรถท้องถิ่นเข้าไปพักที่ป่าปงเปียง
เคยขับรถไปทางแม่แจ่ม บ้านตีนผา ทางลาดยางพังๆ เก๋งพอไปได้ แต่ไม่ถึงหมู่บ้าน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 08:39:52 »
Subaru เป็นรถที่เลือกคนขับครับ ไม่ใช่คนขับเลือกรถ
ถ้ายังลังเลระหว่างยี่ห้ออื่นก็แสดงว่าคุณยังรักซูไม่พอ หรืออาจจะขับขี่ไม่ aggressive พอที่จะเห็นความต่าง

แล้วแต่การใช้งานครับ เลือกให้เหมาะกับจริตตนเองดีสุด

แต่ลองขอเซลเทสดู แล้วลองหักหลบเร็วๆดูนะครับ แล้วค่อยไปเทียบกับยี่ห้ออื่น
ถ้าบอกว่าไม่ต่างนี่ ไม่รู้จะพูดยังไงละ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 09:14:52 »
Subaru เป็นรถที่เลือกคนขับครับ ไม่ใช่คนขับเลือกรถ
ถ้ายังลังเลระหว่างยี่ห้ออื่นก็แสดงว่าคุณยังรักซูไม่พอ หรืออาจจะขับขี่ไม่ aggressive พอที่จะเห็นความต่าง

แล้วแต่การใช้งานครับ เลือกให้เหมาะกับจริตตนเองดีสุด

แต่ลองขอเซลเทสดู แล้วลองหักหลบเร็วๆดูนะครับ แล้วค่อยไปเทียบกับยี่ห้ออื่น
ถ้าบอกว่าไม่ต่างนี่ ไม่รู้จะพูดยังไงละ
อันนี้ใช่เลยครับ ผมเล็ง subaru ไว้ตั้งแต่หน้าแมว ราคา 1.5  ล้านละ แต่พอมา xv ใหม่กว่าถูกกว่า ใจไป95% ละ พอได้ลองขับก็100%แบบไม่ลังเลเลยตั้งแต่โค้งแรก มันต่างจาก bmw e46 ตัว6สูบที่ใช้อยูจริงๆครับ รถสูงแต่เข้าโค้งได้ดีกว่ารถเตี้ยๆกว่า e46 มาก จนเพื่อนๆในกรถ๊ปไลน์ต่างถกเถียงกันว่าเป็นไปได้ไง555 แต่ทางตรงขับยาวๆนี่ความนิ่งยังแพ้ bmw นะ
ตอนนี้ใช้มา 3 ปี ยังรักอยู่เพิ่งเอาไปเคลือบแก้วมาใหม่ กะอยู่ยาวๆแน่นอน
แต่ที่เกลียดคือศูนย์บริการครับ ใช้รถมาหลายยี่ห้อ ขอไล่จากที่บริการดีสุดเลยนะครับ โตโยต้า bmw benz ฮอนด้า อิซสุ มิตซู ฟอร์ด มาสด้า พูดตามตรง
ทุกศนย์ที่เข้าถือว่าบริการเกาะกลุ่มมาตรฐานใช้ได้ทั้งหมด ฟอร์ที่หลายคนบอกแย่ ผมก็ยัง Happy นะ ชอบมากกว่ามาสด้าอีก และที่ห่วยแบบแย่ไปสุดๆเลยก็ ศูนย์ subaru นี่แหละครับ และต้องเป็นศูนย์ของมอเตอร์อิมเมจด้วยนะครับ ห่วยกว่าศูนย์ตัวแทนอีก ศูนย์ตัวแทน บริการดี แต่ช่างไม่เก่ง เปลี่ยนถ่ายนมค.ได้ แต่ศูนย์มอเตอร์อิมเมจ ช่างเก่งแตาบริการห่วย ทำงานไม่เป็นระบบ ขับรถลูกค้าแบบไม่ระวัง  ฯลฯ
แต่ล่าสุดจากงาน motor expo  ไปดูทั้ง cx5 และ xv ใหม่ ยอมรับว่า cx5 ใหม่ทำผมลังเลเลยครับว่า 2 รุ่นนี้เชียร์ตัวไหน
เพราะ ดีไซน์ และวัสดุ ผมว่า cx5 ทำออกมาได้ดีมากๆ เทียบกับ xv ใหม่แล้ว ผมไม่รู้สึกว่าว้าวเหมือนได้ไปเจอ cx5  เลย แต่เชื่อว่าเรื่องระบบการขับขี การทรงตัว cx5 ยังไงก็คงสู้ xv ใหม่ไม่ได้เหมือนเดิม ทีนี้คิดว่าคนจะซื้อคงต้องไปทดลองขับละครับ เอาแบบเช้าขับ cx5 บ่ายขับ xv ต่อกันเลยนะครับ จะได้เปรียบเทียบตัดสินใจได้เลย ว่าความเหนือกว่าของ cx5 ในเรื่องวัสดุ การออกแบบ ศูนย์บริการ และขนาดรถที่ใหญ่กว่า จะเอาชนะความดีงามในการขับขีของ subaru xv ใหม่ได้ไหม ขึ้นกะผู้ใช้ละครับ แต่ละคนมีเหตุผลส่วนตัวไม่เหมือนกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 10:32:25 »
ที่สุดยอดคือเรื่อง handling, suspension ครับ

ส่วนเรื่องวัสดุภายใน  ผมให้เกรดต่ำประมาณ Taxi Altis หรือประมาณ Honda City เลยครับ แข็งทื่อ ไม่มีสไตล์ให้น่ามองน่าสัมผัส

ส่วนความเป็นเครื่อง boxer ทำให้เสียงเพราะ และจุดศูนย์ถ่วงต่ำทำให้เสริมกับช่วงล่างและตัวถัง ขับดีขึ้นไปควบคู่กัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 10:35:19 »
ตามด้านบน   ถ้าจะเลือกSubaru  ต้องมีใจรักการขับขี่รถยนต์มากพอสมควรชอบในสมรรถะนะประสิทธิภาพรถเป็นหลัก   
  ผมเคยทำแบบทดสอบการวิจัยรถของลูกค้า Subaru  คือเขาเน้นคนชอบขับขี่เน้นประสิทธิภาพของรถ   ลูกค้ากลุ่มนี้จะไม่เน้นการตบแต่งรถอลังการอ๊อพชั่นเยอะแยะเต็มหน้าปัทม์ให้เสียสมาธิการขับขี่      รถหลายรุ่นของ Subaru  ยัดโค้งเร็วและผ่านไปได้ เพิ่มความสนุกให้ผู้ขับขี่มากขึ้น    คนญีุ่ปุ่นหลายคนก็ยังชอบเลยถือเป็นแบรนด์สำคัญแบรนด์นึง  สำหรับผู้รักการขับขี่รถยนต์
        คือถ้ายังลังเลในรถยี่ห้อนี้ลองไปขับดูก่อน  ดูว่าชอบหรือไม่    ตรงกับบุคลิกเราหรือไม่ เพราะ Subaru ทุกรุ่นเน้นที่การขับขี่เป็นหลัก           
   ถ้าเป็นคนชอบอ๊อพชั่น รถคือปัจจัยแค่การเดินทางไปเฉย ๆ  ไม่แคร์อะไรกับรถ รถอะไรก็ได้   เน้นอ๊อพชั่นความสะดวกสบายของรถเป็นหลัก  แบบนี้ควรมองยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 11:53:42 »
เท่าที่เคยอ่านประสบการณ์ผู้ใช้จริง XV มีข้อด้อยเรื่องเครื่องยนต์ คือ "อืด" นั่นแหละครับ เร่งแซงบนถนน 2 เลนรถสวนอาจมีเสียว ในขณะที่ CX5 อัตราเร่งดีกว่ามาก แม้จะเป็นเครื่อง 2.0 ก็ตาม

คงต้องดูการขับขี่ว่าเราให้ความสำคัญหรือซีเรียสกับตรงนี้มากไหม หรือในชีวิตประจำวันขับแค่ในเมือง ขึ้นทางด่วน ถนน 4 เลนตลอด ไม่ได้ใช้พละกำลังเร่งแซงเท่าไหร่

ส่วนการบังคับควบคุม ในการใช้งานปกติ ไม่ได้เค้นอะไร ผมว่า CX5 ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่า XV มากเท่าไหร่

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 12:28:24 »
เส้นน้ำตกแม่ปานนี้ ผมไม่กล้าลุยจริงๆ
นั่งรถท้องถิ่นเข้าไปพักที่ป่าปงเปียง
เคยขับรถไปทางแม่แจ่ม บ้านตีนผา ทางลาดยางพังๆ เก๋งพอไปได้ แต่ไม่ถึงหมู่บ้าน

ขอบคุณครับ  ตอนที่ไป ขากลับออกมาก็มีได้แผลที่ใต้กันชนหน้ามานิดหน่อยด้วยครับ  พอดีขับไปเหยียบดินนุ่มๆแล้วมันยุบจนใต้กันชนหน้าขูดกับหิน

อีกเรื่องที่ต้องคำนึงถึงคือ อัตราเร่งแซงเวลาขับตามถนนต่างจังหวัดที่เป็นเลนสวนกัน..........

จริงๆแล้วเครื่อง XV ไม่อืดครับแต่มันไปอืดที่เกียร์ เพราะในระบบ Fulltime AWD มันมีแรงเสียดทานมาก ทางโรงงานเลยตั้งเกียร์ในโหมด D ให้มีการหน่วงทุกครั้งที่ kickdown เพื่อ safe เกียร์
เวลาจะแซงแต่ละทีต้องอาศัยกะจังหวะช่วงที่มันหน่วงสักหน่อยก่อน  หรือใช้วิธีเล่นโหมด M เปลี่ยนเกียร์ลงต่ำเอง มันจะตอบสนองเร็วขึ้น (ในโหมด M อัตราเร่งไล่ๆกับ CX-5 2.0 ได้เลย)
ตัวใหม่นี้ทำอัตราเร่งช่วง 80-120 ได้เร็วกว่าตัวเดิม ผมคิดว่าเขาคงไปแก้เรื่องเกียร์หน่วงมาบ้างแล้ว แต่ 0-100 ดันช้าลงซะงั้น

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 12:39:35 »

ขอบคุณครับ  ตอนที่ไป ขากลับออกมาก็มีได้แผลที่ใต้กันชนหน้ามานิดหน่อยด้วยครับ  พอดีขับไปเหยียบดินนุ่มๆแล้วมันยุบจนใต้กันชนหน้าขูดกับหิน

อีกเรื่องที่ต้องคำนึงถึงคือ อัตราเร่งแซงเวลาขับตามถนนต่างจังหวัดที่เป็นเลนสวนกัน..........

จริงๆแล้วเครื่อง XV ไม่อืดครับแต่มันไปอืดที่เกียร์ เพราะในระบบ Fulltime AWD มันมีแรงเสียดทานมาก ทางโรงงานเลยตั้งเกียร์ในโหมด D ให้มีการหน่วงทุกครั้งที่ kickdown เพื่อ safe เกียร์
เวลาจะแซงแต่ละทีต้องอาศัยกะจังหวะช่วงที่มันหน่วงสักหน่อยก่อน  หรือใช้วิธีเล่นโหมด M เปลี่ยนเกียร์ลงต่ำเอง มันจะตอบสนองเร็วขึ้น (ในโหมด M อัตราเร่งไล่ๆกับ CX-5 2.0 ได้เลย)
ตัวใหม่นี้ทำอัตราเร่งช่วง 80-120 ได้เร็วกว่าตัวเดิม ผมคิดว่าเขาคงไปแก้เรื่องเกียร์หน่วงมาบ้างแล้ว แต่ 0-100 ดันช้าลงซะงั้น

ถามคุณเอกครับว่าใช้ยางเดิมติดรถ หรือเปลี่ยนยางเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ขนาดอะไรครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 15:30:37 »

ถามคุณเอกครับว่าใช้ยางเดิมติดรถ หรือเปลี่ยนยางเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ขนาดอะไรครับ

ตอนผมไปก็ใช้ยางเดิมติดรถครับ  Continental MC5  225/55/17

รถชาวบ้านบางคันที่เป็นกระบะยกสูงขับ 2 ที่ใส่ยาง H/T ติดรถก็เข้าไปได้ครับ  อาศัยวิ่งตามร่องดินไปเรื่อยๆ
ของผมจะวิ่งคร่อมร่องแทน เพราะถ้าท้องรถติดก็จบเห่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 17:59:00 »
น่าสนุกนะครับ ตัวเล็กนำ ตัวใหญ่ตาม

ตัวใหญ่ติด น้องช่วยดึงด้วยนะ 5555

เมื่อวานนั่งดู Dirt Every Day ของ Motor Trend แล้วยังอินไม่หายครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 20:15:35 »
ผมเคยขับ XV ตัวเก่า มันไม่ได้เทพอะไรเลยนะครับ ก็ปกติทั่วไป เทียบกับ CX5 ตัวเก่า ผมถือว่าพอๆกัน ถ้าไม่ได้ยัดโค้งโหดมากกกกก

แต่กับ Forester กับหลงรัก ชอบสุดๆ

ล่าสุดไปลอง CX5  2.0 S ใหม่ ผมว่ามันขับดีมากเลยนะ สลาลอมได้เนียนๆมาก รถไม่เอียงเลย ชอบๆ
แต่พอเจอราคาอะไหล่ ที่โหดกว่ารถยุโรปบางตัว ผมนี้ถอยเลย
เหมือนที่ตอนไปดู XV ตัวใหม่ ภายในก็ดีขึ้นนะ แต่ก็ยังไม่ได้โดดเด่นอะไร ผมว่ามันแค่พอๆ กับ C segment ตลาดพวก Altis และแย่กว่า Civic นิดหน่อย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 21:20:07 »
ผมเคยขับ XV ตัวเก่า มันไม่ได้เทพอะไรเลยนะครับ ก็ปกติทั่วไป เทียบกับ CX5 ตัวเก่า ผมถือว่าพอๆกัน ถ้าไม่ได้ยัดโค้งโหดมากกกกก

แต่กับ Forester กับหลงรัก ชอบสุดๆ

ล่าสุดไปลอง CX5  2.0 S ใหม่ ผมว่ามันขับดีมากเลยนะ สลาลอมได้เนียนๆมาก รถไม่เอียงเลย ชอบๆ
แต่พอเจอราคาอะไหล่ ที่โหดกว่ารถยุโรปบางตัว ผมนี้ถอยเลย
เหมือนที่ตอนไปดู XV ตัวใหม่ ภายในก็ดีขึ้นนะ แต่ก็ยังไม่ได้โดดเด่นอะไร ผมว่ามันแค่พอๆ กับ C segment ตลาดพวก Altis และแย่กว่า Civic นิดหน่อย

ขออนุญาติถามนิดนึงนะครับ เห็นบางคนบอกว่าอะไหล่ Subaru แพงกว่ายุโรป ไม่ทราบว่าพอจะ List ได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนบ้าง เทียบของ Subaru กับ Benz BMW ก็ได้ครับ ราคาศูนย์ชนศูนย์ ราคานอกศูนย์ชนราคานอกศูนย์นะครับ

คือผมเทียบจากประสบการณ์ผมที่ผมซ่อมแล้ว ผมยังหาไม่เจอเลยครับที่อะไหล่ Subaru จะราคาอะไหล่จะใกล้เคียง Benz BMW ติดซักชิ้นเดียวเลยครับ บางกระทู้ก็เอาราคาอะไหล่ศูนย์ไปเทียบอะไหล่นอกยุโรป ผมว่ามันไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ ที่ถามเพราะผมจะได้รู้ว่าผมคิดผิดหรือเปล่าครับ

ส่วนจากที่ใช้ XV มารถมันเทพแค่ช่วงล่าง เป็นหลักแค่นั้นนะครับ เรื่องอื่นภายใน เก็บเสียง พื้นที่เก็บของนี่ไม่ค่อยโอเท่าไหร่ แต่ถ้าถามว่าช่วงล่าง มันเกาะแค่ไหน ถ้าชอบยัดแบบแรงๆ โหดๆ มันถึงจะแสดงศักายภาพมันออกมาครับ สำหรับผมเจ้า XV ผมเข้าโค้งประจำที่ความเร็วเยอะกว่า E90 320D Lci และ E46 323i ครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 21:49:42 »

ตอนผมไปก็ใช้ยางเดิมติดรถครับ  Continental MC5  225/55/17

รถชาวบ้านบางคันที่เป็นกระบะยกสูงขับ 2 ที่ใส่ยาง H/T ติดรถก็เข้าไปได้ครับ  อาศัยวิ่งตามร่องดินไปเรื่อยๆ
ของผมจะวิ่งคร่อมร่องแทน เพราะถ้าท้องรถติดก็จบเห่เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jew3d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 22:24:17 »
เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ออก vx ได้ 1 อาทิตย์ ผมก็เอาไปลอง เหมืองสมศักดิ์ เลย

มันก็รู้สึกดี นะครับ สร้างความมั่นใจว่า น่าจะเอาไปเที่ยวได้ หลายที่

เรื่องอัตราเร่งก็งั้นๆครับ แต่ถ้าได้โค้ง ขึ้นลงเขา ยิ่งตอนฝนตก มันกลายเป็นเรือธงเลย

มั่นใจจริงๆ ภายใน ผมชอบแบบง่ายๆ ตามองถนน ก็เอามือ บิดปรับแอร์ได้ ประมาณนี้ อะครับ

ทุกวันนี้ เวลาแซง หักพวงมาลัย มันก็ไปทั้งก้อน จนคิดว่าคันต่อไป ก็ต้องมี ซู ติดบ้านเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 19:20:37 »

ขออนุญาติถามนิดนึงนะครับ เห็นบางคนบอกว่าอะไหล่ Subaru แพงกว่ายุโรป ไม่ทราบว่าพอจะ List ได้มั้ยครับ ว่าตัวไหนบ้าง เทียบของ Subaru กับ Benz BMW ก็ได้ครับ ราคาศูนย์ชนศูนย์ ราคานอกศูนย์ชนราคานอกศูนย์นะครับ

คือผมเทียบจากประสบการณ์ผมที่ผมซ่อมแล้ว ผมยังหาไม่เจอเลยครับที่อะไหล่ Subaru จะราคาอะไหล่จะใกล้เคียง Benz BMW ติดซักชิ้นเดียวเลยครับ บางกระทู้ก็เอาราคาอะไหล่ศูนย์ไปเทียบอะไหล่นอกยุโรป ผมว่ามันไม่ค่อยแฟร์เท่าไหร่ ที่ถามเพราะผมจะได้รู้ว่าผมคิดผิดหรือเปล่าครับ

ส่วนจากที่ใช้ XV มารถมันเทพแค่ช่วงล่าง เป็นหลักแค่นั้นนะครับ เรื่องอื่นภายใน เก็บเสียง พื้นที่เก็บของนี่ไม่ค่อยโอเท่าไหร่ แต่ถ้าถามว่าช่วงล่าง มันเกาะแค่ไหน ถ้าชอบยัดแบบแรงๆ โหดๆ มันถึงจะแสดงศักายภาพมันออกมาครับ สำหรับผมเจ้า XV ผมเข้าโค้งประจำที่ความเร็วเยอะกว่า E90 320D Lci และ E46 323i ครับ

คอมเม้นบนเค้าหมายถึงอะไหล่ CX-5 แพงครับ
เห็นในคลับ กับกลุ่มในเฟสบ่นกันเยอะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 22:30:39 »

คอมเม้นบนเค้าหมายถึงอะไหล่ CX-5 แพงครับ
เห็นในคลับ กับกลุ่มในเฟสบ่นกันเยอะ

ผมอ่านไม่ดีเอง ต้องขอบคุณคุณ Devil13 และขออภัยอย่างสูงคุณ mothsan ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 17:51:27 »

ผมอ่านไม่ดีเอง ต้องขอบคุณคุณ Devil13 และขออภัยอย่างสูงคุณ mothsan ด้วยนะครับ
ครับผม
ล่าสุดผมได้ไปลองขับ XV ตัวใหม่แล้ว ผมว่ามันนิ่มกว่าตัวเก่าเยอะเลยครับ นิ่มกว่า CX5 อีก
นิ่มเกือบๆเท่า Forester เลย อาจเพราะยางมันแก้มหน้าขึ้นด้วยมั้งครับ
แต่เก็บเสียงดีขึ้นเยอะเลย ท้ายรถก็ใส่ของได้มากขึ้นด้วย

ภายในตัวท๊อปพอดุูเดียวๆ ไม่เทียบกับ CX 5 หรือเทียบกับ forester ก็ดีกว่านะครับ

สรุปถ้าเอาที่ผมชอบ ผมชอบฟิลขับของ CX5 มากกว่า XV ครับ (ตัวใหม่ทั้งคู่)
แต่ก็ติดประเด็นเรืองอะไหล่ทั้งคู่เลย
Mazda ก็อะไหล่แพงเว่อร์
Subaru ก็รออะไหล่นานเวอร์
คู่นี้เลือกลำบากจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2018, 17:53:40 โดย mothsan »