ผู้เขียน หัวข้อ: จากยาง 215 ไป 245 จะมีปัญหากับความรู้สึกที่พวงมาลัยไหมครับ  (อ่าน 24124 ครั้ง)

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ที่ผ่านมาผมเคยขยับหน้ายางอย่างมากก็ 1 หรือ 2 เสตป (เช่น จาก 215 ไป 225 หรือ 235) ... ผมติดใจที่เจ้า outback ผมใช้ยางหน้าแคบไปหน่อยเวลามองด้านหลังแล้วไม่ค่อย ""เต็ม" เท่าไหร่ แต่เนื่องจากล้อ 5 รู 100 ส่วนใหญ่มีแต่หน้า 7 หรือ 7.5 เลยใส่ยางหน้ากว้างไม่ได้ เลยไม่เคยนึกถึงยางหน้ากว้างๆมาก่อน  ... แต่วันก่อนเจอล้อชุดนึงน่าสนใจหน้า 8.5 ถ้าใส่ยาง 245 น่าจะกำลังดี

คำถามคือ ถ้าใส่ยางหน้ากว้างๆ กว่าของเดิมประมาณนี้ แล้วจะมีปัญหากับอาการที่พวงมาลัย เช่น ดึงเวลาถนนไม่เรียบ หรือ อาการไม่ปกติอื่นๆไหมครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ผมว่าถ้ายางหน้ากว้างมากขึ้นขนาดนั้น อาการต่างๆของถนนน่าจะชัดขึ้นนะครับ  พวงมาลัยหนักขึ้นแต่ feedback จะดีขึ้น กระด้างมากขึ้นหน่อยนึง ประมาณนี้ครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

อาการนั้นไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีน่ะครับ อาการที่ทราบแน่ๆหลังจากเปลี่ยนไปใช้ยางที่กว้างกว่าเดิมขนาด 30มม.
สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็จะมี

1. วงเลี้ยวกว้างขึ้น
2. เสียงยางบดถนนดังขึ้น
3. มีความกระด้างมากขึ้น เนื่องจากมีพื้นที่สัมผัสกับถนนมากขึ้น จึงรับความรู้สึกของสภาพถนนขึ้นมามากกว่าเดิม (ซึ่งธรรมชาติของถนนมันไม่มีที่ไหนเรียบ 100% เหมือนผิวกระจก)
4. อัตราเร่งช้าลง
5. ความเร็วปลายสูงสุดหายไปบ้างเล็กน้อย
6. กินน้ำมันมากขึ้นหน่อยนึง
7. พวงมาลัยหนักขึ้น
8. ระบบผ่อนแรงพวงมาลัยอายุสั้นลง
9. ถ้าล้อหนักกว่าเดิมค่อนข้างมาก ช่วงล่างอาจเก็บอาการไม่อยู่ ก็ต้องทำช่วงล่างใหม่
10. จากข้อ 9 อายุช่วงล่างจะสั้นลง

อันนี้ผมเทียบจากยางรุ่นเดียวกันแต่หน้ากว้างขึ้นน่ะครับ ทั้งนี้คุณภาพการขับขี่ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะของยางด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2018, 20:40:25 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ chaithawat

อาการที่ไม่ชอบที่สุดคือเวลาเจอแอ่งน้ำรถจะสะท้านสะบัด เล่นเอาตกใจบ่อยๆ และแย่สุดคือหน้าไวไหลเลื้อย พวงมาลัยดึงไปตามถนนที่เป็นคลื่นครับ ถ้าเป็นรถขับหลังอย่างbm mb จะยิ่งชัดเพราะไม่มีเพลาถ่วงเหมือนขับหน้าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยเปลี่ยนจากแม็ก 16x7 ยาง 215/70/16 เป็น 18x9.5 ยาง 234/35/18 หลัง 18x10.5 ยาง 245/40/18 พวงมาลัยหนักขึ้น บังคับเลี้ยวฝืนขึ้น แต่ตึงมือดี แต่ทางตรงยิ่งดีขึ้นเยอะ แต่ทางต้องเรียบนะครับ ถ้าทางเป็นคลื่นหรือไม่เสมอ พวงมาลัยจะบังคับยากมาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ koko86

8.5นิ้ว ถ้าจำไม่ผิด มันperfect match กับยาง235นะครับ
245มันใหญ่ไป ถ้าไม่ใส่พวกโบซุป ให้แรงกว่าเดิมมากๆนี่อืดแน่นอนครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

... น่าจะพับโครงการ เพราะ 235 ทดเบอร์ยางไม่พอดี เดิมๆเป็น 215/55 17 พอวางเครื่องใหม่เปลี่ยนเป็น 225/45 18 (เล็กจากเดิมนิดหน่อย) .. ถ้าจะเปลี่ยนหนนี้อยากให้ได้ใกล้กับปัจจุบัน แต่เล็กลงนิดหน่อย เบอร์ที่ลงตัวคือ 245/45 17 ถ้าถอยไป 235/45 ล้อจะเล็กลงเยอะไปหน่อย ถ้า 225/50 ก็จะได้หน้ายางเท่าเดิม

ออฟไลน์ bingoman

เล่นไปถึง 245 ผมคิดว่าจะทำให้อัตราเร่งต่างกันเกินไปนะครับ  มันจะมีผลค่อนข้างมากระยะยาว ยิ่งถ้าเดินทางไกลบ่อยๆ อาจจะกลายมาเป็นคนใจเย็นได้ เพราะต้องเค้นคันเร่งมากขึ้น กินน้ำมันมากขึ้น  แต่ถ้าเอาไว้ซิ่งทางโล่ง บนทางด่วนเป็นต้น น่าจะขับมั่นใจขึ้นเยอะครับ  แต่เจอโค้งคงหนืดขึ้น คล่องตัวลดลงแบบจับอาการได้เลย 

ถ้าชอบซิ่งทางตรงก็โอเค แต่ถ้าสายโค้ง คงไม่ค่อยโอเคครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

ขอแทรกกระทู้เลยละกันครับ ตอนนี้รถแม่ผมใส่ยาง 245/40/R19 เติมลม 38 4 ล้อ รถแคมรี่ไฮบริด
มีปัญหาคือหน้าไวมากๆ ผมไม่รู้ว่ารถเดิมอาการเป็นยังไง ตอนซื้อมือสองมาเขาใส่ชุดนี้มาแล้ว
ที่ผมแปลกใจคือพวงมาลัยเบามากๆ ชนิดที่ว่านิ้วชี้หมุนได้สบายเลย แล้วเวลาเจอร่องถนนที่เป็นรอยรถบรรทุกหนัก หน้าเลื้อยเป็นงูเลย ผมว่ามันไม่ปลอดภัยมากๆ
อีกอย่างคือ ไม่มั่นใจเวลาขับรถ ชนิดที่ว่าขับวีออสยังมั่นใจกว่า มันมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ bingoman

ขอแทรกกระทู้เลยละกันครับ ตอนนี้รถแม่ผมใส่ยาง 245/40/R19 เติมลม 38 4 ล้อ รถแคมรี่ไฮบริด
มีปัญหาคือหน้าไวมากๆ ผมไม่รู้ว่ารถเดิมอาการเป็นยังไง ตอนซื้อมือสองมาเขาใส่ชุดนี้มาแล้ว
ที่ผมแปลกใจคือพวงมาลัยเบามากๆ ชนิดที่ว่านิ้วชี้หมุนได้สบายเลย แล้วเวลาเจอร่องถนนที่เป็นรอยรถบรรทุกหนัก หน้าเลื้อยเป็นงูเลย ผมว่ามันไม่ปลอดภัยมากๆ
อีกอย่างคือ ไม่มั่นใจเวลาขับรถ ชนิดที่ว่าขับวีออสยังมั่นใจกว่า มันมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ

พวงมาลัยเบา น่าจะเป็นเพราะใช้ล้อที่น้ำหนักเบากว่าติดรถเดิมครับ

แก้ง่ายสุดคือเปลี่ยนล้อ จะเอาซัก 17 นิ้ว น่าจะดีกว่า  แล้วเอาที่น้ำหนักล้อหนักขึ้นครับ  เช่นอัน 19 นิ้ว อาจจะ 5 กิโล   ให้หาล้อ 17 นิ้วที่หนักซัก 8 กิโลขึ้นครับ

แล้วหายางที่น้ำหนักยางหนักๆ ก็ดี  ปกติยางหนักๆ ได้แก่ Bridgestone 

จะทำให้การบังคับควบคุมหนักแน่นขึ้น หน้าไม่ไวแบบตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ Stp

ผมว่าลดลมยางสัก 34 แล้วลองใหม่ แต่ถ้ากลัวแม็กดุ้งคงทำได้อย่างเดียวคือเปลี่ยนแม็ก+ยาง ชิวๆ ก็ 17" ถ้าอยากได้พอดีกับตัวรถก็สัก 18"

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

เคยเช็คองศาล้อไหมครับ .. ลักษณะเหมือนแคมเบอร์บวก + โทเอ้าท์ ... ผมว่าพอใช้ ยางหน้ากว้าง ยิ่งประจานองศา

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
จาก  205  ไป 235  พวงมาลัยต้องคอยแต่งเยอะมากครับจนรำคาญเลยทีเดียว  :-\ :-\  แต่ยางก็เปลี่ยนด้วยจากยางกระบะ ไม่ค่อยเกาะถนน   

มาใช้  HK Evo2     

สุดท้ายต้องเปลี่ยนการตั้งค่าล้อให้มันหุบเข้ามาด้านใน  เพื่อให้อาการจากถนนมาถึงพวงมาลัยน้อยลง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tom46

ยางอายุเยอะหรือยังครับ ยางพอเก่าๆมันออกอาการเยอะนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mirthhahaha

พวงมาลัยเบา น่าจะเป็นเพราะใช้ล้อที่น้ำหนักเบากว่าติดรถเดิมครับ

แก้ง่ายสุดคือเปลี่ยนล้อ จะเอาซัก 17 นิ้ว น่าจะดีกว่า  แล้วเอาที่น้ำหนักล้อหนักขึ้นครับ  เช่นอัน 19 นิ้ว อาจจะ 5 กิโล   ให้หาล้อ 17 นิ้วที่หนักซัก 8 กิโลขึ้นครับ

แล้วหายางที่น้ำหนักยางหนักๆ ก็ดี  ปกติยางหนักๆ ได้แก่ Bridgestone 

จะทำให้การบังคับควบคุมหนักแน่นขึ้น หน้าไม่ไวแบบตอนนี้ครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวยางหมดรอบนี้จะลองดูครับ
ผมว่าลดลมยางสัก 34 แล้วลองใหม่ แต่ถ้ากลัวแม็กดุ้งคงทำได้อย่างเดียวคือเปลี่ยนแม็ก+ยาง ชิวๆ ก็ 17" ถ้าอยากได้พอดีกับตัวรถก็สัก 18"
ลองลดแล้ววิ่งดีขึ้นครับ แต่แม็กดุ้งครับ ไม่ไหวจริงๆ ตอนล้อหน้าขวาก็ดุ้งไปแล้วครับ จะเปลี่ยนล้อเป็น 18 แม่ผมก็ไม่ชอบ 555
เคยเช็คองศาล้อไหมครับ .. ลักษณะเหมือนแคมเบอร์บวก + โทเอ้าท์ ... ผมว่าพอใช้ ยางหน้ากว้าง ยิ่งประจานองศา
เมื่อวานนี้เข้าไปให้ ts เซ็ทสตรัทให้ใหม่แล้วครับ หนืดขึ้น ไปตั้งศูนย์แล้วก็ดีขึ้นเยอะครับ แต่ก็ยังถือว่าเบาอยู่ดี สงสัยต้องลดขนาดล้อครับ
ยางอายุเยอะหรือยังครับ ยางพอเก่าๆมันออกอาการเยอะนะครับ
ยาง 4415 4 ล้อเลยครับ Goodyear direct แต่สภาพหน้ายางเป็นขุ่ยหมดแล้ว แถมหน้ายางแข็ง ยางวีออสปี 13 ของ bs นิ่มกว่าเยอะเลย