ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ซื้อมาเก็บเสียงไม่ค่อยดี แก้หรือเอาไปปรับปรุงอย่างไรครับ  (อ่าน 10253 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
รถใหม่ซื้อมาเก็บเสียงไม่ค่อยดี (ใช้accordอยู่) เสียงยาง เสียงรอยต่อทางด่วนมาหมด วิ่งยังไม่ถึงร้อยเลย กำลังรันอินอยู่ ไม่อยากคิดต่อเลยถ้าออกตจว วิ่งสัก120-140 จะขนาดไหน พอจะมีวิธี แก้หรือเอาไปปรับปรุงอย่างไรครับเอาแบบทำได้จริงร้านอะไร ราคาสมเหตุจะดีมากเลยครับขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ.......ไม่รู้ระบุรุ่นได้ไหมเดี๋ยวโดนฟ้อง ราคา>1M เลยแอบเซ็งๆเก็บเสียงได้แค่นี้

• **
*ไม่ได้คาดหวังดีมากเท่าaccordแต่ขอให้ดีขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตอบแบบทั่งไปก็ติดยางขอบประตู
แดมป์พื้นห้องโดยสาร แดมป์หลังครกันเสียงฝน
พ่นกันเสียงซุ้มล้อ
เปลี่ยนยางเลือกรุ่นที่เน้นเงียบ
ก็ช่วยได้ดีขึ้น แต่รถก็หนักขึ้น ปิดประตูยากขึ้นนิดนึง กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นอย่างน้อยๆก็น่าจะถึง 30,000 ไม่รวมยาง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แดมป์พื้นห้องโดยสาร แดมป์หลังครกันเสียงฝน
เปลี่ยนยางเลือกรุ่นที่เน้นเงียบ
ก็ช่วยได้ดีขึ้น แต่รถก็หนักขึ้น ปิดประตูยากขึ้นนิดนึง กับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นอย่างน้อยๆก็น่าจะถึง 30,000 ไม่รวมยาง

คงจะต้องทำเยอะแบบที่ท่านข้างบนบอกจริง ๆ ครับ

ซีวิครุ่นใหม่ มีวัสดุเหมือนผ้าบุที่ซุ้มล้อ ผมเห็นแล้วก็หวังว่ามันจะเงียบ

แต่พอขับแล้วพบว่าเสียงจากพื้นถนนมาเต็ม ๆ 5555

ถ้าอยากจะแก้ปัญหาพวกนี้มันไม่ง่ายเสียแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

Dampทั้งคันเลยครับ
BMW 750E M SPORT

• **
ความรู้น้อย ที่ว่าแดมนิ ใช่ที่ร้านเครื่องเสียงแปะแผ่นเหมือนยางมะตอยรอบๆลำโพงเปล่า.ถ้าใช่? ตอนแรกผมคิดว่าทำให้เสียงดีขึ้นคล้ายกับว่าปิดรูเสียงด้านหลังลำโพงให้มีลักษณะคล้ายตู้ลำโพงอะไรประมาณนั้นเสียงจะแน่นขึ้น. ตกลงมันลดเสียงรบกวนได้ด้วยหรือครับ มันทำงานยังไงแอบงง. ช่วยอีกทีนะครับ ขอบพระคุณครับ

• **
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ไม่ต้องทำอะไร ทนใช้ไปเดี๋ยวก็ชิน    ทำไปจะคุ้มค่าเงินมั้ย  เวลาประกอบกลับจะดีเหมือนเดิมหรือเปล่า (รื้อทั้งคันนะครับ ถ้าทำแบบจัดเต็ม) เกรงว่าเดี๋ยวเจ้าของกระทู้จะเสียเวลาไปฟ้องบริษัทเปล่า ๆ

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
แดมป์พื้นรถ กับฝั่งที่ติดกับห้องเครื่องช่วยได้เยอะครับ บลอคเสียงจากถนนได้ประมาณนึง  และมีอีกวิธีนึงที่เคยใช้คือ สอดท่อออกซิเจนตู้ปลาเข้าไปในยางขอบประตูครับ (รถบางรุ่นสอดท่อได้ครับ ต้องไปดู)  อันนี้ช่วยบลอคเสียงจากประตูรถได้เยอะมากกก
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ the kit

ความรู้น้อย ที่ว่าแดมนิ ใช่ที่ร้านเครื่องเสียงแปะแผ่นเหมือนยางมะตอยรอบๆลำโพงเปล่า.ถ้าใช่? ตอนแรกผมคิดว่าทำให้เสียงดีขึ้นคล้ายกับว่าปิดรูเสียงด้านหลังลำโพงให้มีลักษณะคล้ายตู้ลำโพงอะไรประมาณนั้นเสียงจะแน่นขึ้น. ตกลงมันลดเสียงรบกวนได้ด้วยหรือครับ มันทำงานยังไงแอบงง. ช่วยอีกทีนะครับ ขอบพระคุณครับ

ใช่
เมื่อแดมป์ ทั้งคันแล้วจะสามารถสัมผัสได้ว่ามันเงียบขึ้นจริง
แต่ถ้าร้านติดตั้งไม่ดี ก็มีโอกาสที่จะมีเสียงจากการประกอบไม่ดีนั้นเพิ่มขึ้นมาอีก เพราะการแดมป์ทั้งคันนั้น ก็จะต้องรื้อทั้งคันเช่นกัน

ถ้าผมเป็นคุณ ผมเลือกปรับตัวให้มันชิน หรือถ้ามันชินไม่ได้ ก็ต้องทำใจครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Tien.W

ประหยัดงบ

Damp บริเวณซุ้มล้อ / พ่นซุ้มล้อ ก็ช่วยเรื่องเสียงยางบดถนนได้เยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

จากเบาๆก่อนก็ยางขอบประตู

ถ้าแพงหน่อยก็เปลี่ยนยางครับ
จัดพวก Michelin 3st เสียงยางน่าจะจบไปได้เยอะ

ถ้าแพงที่สุดก็แดมป์พื้น แดมป์ประตู
โดยเฉพาะประตูนี่ ลดเสียงไปได้มากโขอยู่
แต่ข้อเสียคือต้องรื้อรถนะครับ บางคนอาจจะทำใจไม่ได้
ที่สำคัญคือหนักขึ้นมาพอสมควร ถ้าแดมป์พื้น ยิ่งหนัก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คงต้องแดมป์เพื้นรถกับประตูครับ แต่รถผมก็เก็บเสียงแย่แต่ก็ไม่ได้แก้ไขอะไรครับ ใช้ไปนานๆ เดี๋ยวก็ชินเน้นเปิดเพลงกลบเอาครับ เสียงจากพื้นถนนดังมาก เสียงลมรองลงมาก็ต้องแก้ตามลำดับครับ :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใช้รุ่นไหนมาก่อนครับ.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
ผมว่าทำใจดีกว่าครับ
แดมป์เจอร้านประกอบไม่ดีจะพาลหงุดหงิด ขนาดรถออกมาจากโรงงานยังดังก๊อกๆ แก็กๆ เลย

ผมใช้ L33 แล้วได้กระบะมาใช้อีกคัน หงุดหงิดทั้งเรื่องเสียง, สั่น และช่วงล่างแข็ง ตอนนี้เริ่มทำใจได้บ้างละครับ

ออฟไลน์ TCP

ถูกสุด ง่ายสุด

ซื้อที่อุดหู มาอุดตอนขับ เลยครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ตอบแบบไม่อั้นงบ รอCamry ใหม่มาแล้วเอารถไปเทริน 8)

ออฟไลน์ palma

เรื่องชินไปเองนี่ของจริงครับ

เคยคิดจะทำๆ ชั่งใจไปมา

3-4 เดือน ผ่านไปเริ่มจะชินกับ เซียนต้า แล้วครับ

ใหม่ๆดังน่ารำคาญจริงๆ  ลองให้เวลากับเขาเพิ่มอีกนิด อาจปรับตัวได้ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ final

นี่แหละครับ เป็นเหตุผลที่ Accord ไม่เป็นตัวเลือกของรถผู้บริหาร (เท่าที่ผมทราบนะ) เสียงก๊อกแก๊ก เสียงภายนอกจัดเต็มตั้งแต่รุ่นเล็กยันรุ่นใหญ่ ไม่รู้ทำไมไม่ทำให้ดีกว่านี้ ส่วนแบ่งการตลาดจะได้มากขึ้น

ออฟไลน์ Krongbun

Honda ส่วนใหญ่มาจากซุ้มล้อล้วนๆ เลยครับ
ลองแค่ซุ้มล้อก่อน

ออฟไลน์ NoName__???

เท่าที่เข้าใจ จขกท.ได้รถใหม่มา แต่เสียงไม่เงียบเท่าแอคคอร์ด ไม่ได้หมายถึงแอคคอร์ดคือรถใหม่

แต่แปลกใจรถอะไรที่เก็บเสียงห่วยกว่า Honda อีก อยากให้จขกท.บอกมา

ออฟไลน์ Krongbun

เท่าที่เข้าใจ จขกท.ได้รถใหม่มา แต่เสียงไม่เงียบเท่าแอคคอร์ด ไม่ได้หมายถึงแอคคอร์ดคือรถใหม่

แต่แปลกใจรถอะไรที่เก็บเสียงห่วยกว่า Honda อีก อยากให้จขกท.บอกมา

โอ๊ย ผมอ่านไม่เคลียร์ ความผิดนี้ยิ่งใหญ่นัก  :-[

• **
รถใหม่ซื้อมาเก็บเสียงไม่ค่อยดี (ใช้accordอยู่) เสียงยาง เสียงรอยต่อทางด่วนมาหมด วิ่งยังไม่ถึงร้อยเลย กำลังรันอินอยู่ ไม่อยากคิดต่อเลยถ้าออกตจว วิ่งสัก120-140 จะขนาดไหน พอจะมีวิธี แก้หรือเอาไปปรับปรุงอย่างไรครับเอาแบบทำได้จริงร้านอะไร ราคาสมเหตุจะดีมากเลยครับขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ.......ไม่รู้ระบุรุ่นได้ไหมเดี๋ยวโดนฟ้อง ราคา>1M เลยแอบเซ็งๆเก็บเสียงได้แค่นี้
.  มาอัพเดท สมช......จากหลายท่านแนะนำให้แดมป์ซุ้มล้อ แต่ก็อย่าทำเลยเพราะถ้าเจอร้านไม่ดีตอนใส่กับเข้าไปแล้วอาจจะมีปัญหาใหม่ตามมา. เลยตัดสินใจทำเองเลยแล้วกัน. ใช้ไปทั้งหมด หกแผ่น 3300บาท เน้นซุ้มล้อกับตำแหน่งที่ไม่ได้แดมป์มาจากโรงงาน....ผลออกมาว่า.....ดีขึ้นแค่ประมาณ10-15%เท่านั้นเอง แต่ว่าเสียงเปลี่ยนเป็นออกทุ้มๆมากกว่าเดิม. เปลี่ยนยางน่าจะดีกว่าน่ากว่า.  สรุปกลางๆเหมือนจะไม่คุ้มแต่ก็ดีกว่าอยู่เฉยๆ ทำก็ดี ไม่ทำก็ไม่ต้องเสียงตัง...มีรูปแต่ลดขนาดรูปในโทรศัพท์ไม่ได้ไว้วันหลังลงให้ดู