ผู้เขียน หัวข้อ: พี่เจียวที่ไปยืนประท้วงอยู่บนหลังคารถ ล่าสุดโดนเหมือนกัน  (อ่าน 12225 ครั้ง)

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
คุณเจียว ล่าสุดโดนหมายเรียกให้ไป สน.ปากเกร็ด เรียบร้อยแล้วครับ

ข้อหาทำให้เสียทรัพย์และหมิ่นประมาท

ที่มา : FB (Supachai Phunjan)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 09:02:42 โดย TunGzl »

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
มาอีกรายละ
ต้องดูกันยาวๆๆๆ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
ขอให้ตกลงกันให้ได้​ อย่าขึ้นศาลแบบ​ mazda​ เลย

แต่​บริการ​หลัง​การ​ขาย​ honda​ แล้วแต่​ 0​ จริงๆ​
เจอ​ 0​ ดี​ ก็ดีไป

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ถ้าใช้สิทธิ์ ควรอยู่ในขอบเขตครับ ไม่ใช้เหยียบรถใหม่ที่แสดงอยู่ในงาน ผมมองว่าไม่ถูกต้อง

เข้าใจว่าเหลืออดถึงประท้วง แต่การทำลายทรัพย์สินผู้อื่น ก็ไม่เหมาะสมเหมือนกัน

ศูนย์ฮอนด้ามีเยอะแยะ ถ้าศูนย์ไหนไม่ดี ก็เปลื่ยนใหม่ อย่าไปยึดติดกับที่เดิม

ขนาดผมเองใช้แอคคอร์ท G9 รถก็มีปัญหาเยอะมาก (แถมหนักกว่าเคสนี้ด้วย) ยังไม่เห็นต้องทำแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Stp

เคสรายนี้มีคำชี้แจงจาก Honda แล้วนี่ครับ เคยได้ยินว่าตัวรถเองก็ประสบเหตุถูกชนมาด้วย มีภาพเอกสารที่ Honda ชี้แจงมาแต่เห็นจากในบอร์ดนั้นเลยขอไม่ลงดีกว่า

ที่แน่ๆ เหยียบหลังคารถขึ้นไปขนาดนั้น คงไม่เป็นเหตุให้เห็นใจลูกค้ารายนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mazda2

• Newbie
  • *
เจอหมิ่นประมาท นี่ก็เอาเรื่องนะครับ สืบได้ ก็ติดคุกได้

แต่เจอแพ่ง พอเข้าสู่กระบวนการ ถ้าผิด ศาลท่านก็อาจจะไม่ให้จ่ายมากตามเรียก

ออฟไลน์ BigCat

ถ้าเหยียบรถตัวเองคงไม่เป็นปัญหา แต่ก็ไม่สุภาพ

แต่นี่ไปเหยียบรถในงาาน ผมว่ามันเกินขอบเขตุไปหน่อยครับ แล้วยังผิด กมด้วย

ปล ทำไมพอมีข่าวแบบนี้มาเป็นช่วงๆ ทำให้เวลาจะถอยป้ายแดงแต่ละที มีกังวล ว่าจะโดนแจ็คพ้อตไหม
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
อันนี้อ่ะ มันน่าโดนครับ ไม่เหมือนอีกกรณี ถึงรถจะมีปัญหาอย่างไรก็ไม่มีสิทธิ์เดินขึ้นไปเหยียบรถแบบนั้น ขาดสติสัมปชัญญะมากไปครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ CJ.

ว่าแล้วตั้งแต่แรก เห็นใจเรื่องรถมีปัญหา แต่อย่างมากยืนบนเวที หรือยืนบนรถตัวเองหน้างานก็ว่าไป
แต่นี่เข้าไปยืนบนรถใหม่ เหยียบขึ้นไปทั้งแบบนั้นไม่เหมาะสมจริงๆครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Alcatraz

ก็ถูกต้องแล้วนี่ครับ อยู่ๆมีใครไม่รู้มาขึ้นไปเหยียบรถของคุณ จะให้อยู่เฉยๆหรอครับ รักษาสิทธิตัวเองน่ะทำได้ แต่ที่ทำอยู่มันละเมิดสิทธิคนอื่นหรือป่าว รถชนมารึป่าวอันนี้ผมไม่รู้ ยังไม่เห็นหลักฐานอะไรแบบชัดเจน ไม่ขอออกความคิดเห็น

ออฟไลน์ ps000000

ว่าแล้ว ต้องโดน ทำให้เสียทรัพย์ เป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เคสนี้ไปทำลายทรัพย์สินเค้าจริงๆ  :-\

อย่างเจ๊ที่ไปทุบรถโชว์ เค้าทุบรถตัวเอง เลยไม่เจออะไรมาก(มั้ง?)

-------

แต่ถ้าอยากหล่อก็หยุดประมาณนี้ แล้วประกาศว่าอยากให้การเจรจาเกิดขึ้นอย่างปกติสุข
เพราะอย่างน้อยลูกค้าก็เป็นผู้ที่เชื่อมั่น(หรือเคยเชื่อมั่น)ในสินค้าในแบรนด์ของตน
และถ้าลูกค้าทำมากกว่านี้ก็ขู่พอหอมปากหอมคอว่าอาจจะฟ้องก็พอ  8) 8) 8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ blitzpao

เชื่อว่ากรณี ทำให้ทรัพย์สินเสียหาย นี้ยกฟ้องครับฟ้องไปได้เสียเวลา :-X

ออฟไลน์ meeuwarn

พี่ท่านก็ใจร้อน คิดน้อยไปนิด

เป็นผมโดดขึ้นเวทีดีกว่า มีสาวสวยประกอบฉาก ไม่ทำลายทรัพย์สิน

ปัญหามันก็เรื่มจากลดต้นทุน ตัดคานนิรภัยหลังออก พอโดนชนท้ายความเสียหายจึงหนักมากกว่าที่ควรจะเป็นรถ5ประตูชนก็ถึงห้องโดยสารเลย รถมันเสียทรงไปทั้งคันแล้วแก้ไม่ไหวหลอกครับ
รถไม่มีคานหลังถุงลมน้อยกว่า6ใบไม่มีกันลื่น ยุคนี้ผมจะไม่ซื้อ

ตั้งข้อสังเกตนิดนึงว่า ยังไม่เห็นบอกจะเลิกซื้อ Honda เเลยนิเนี่ยทั้งทีเนียนฟ้องตาม Mazda แต่ Mazda โดนคนเดียวเลย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ตั้งข้อสังเกตนิดนึงว่า ยังไม่เห็นบอกจะเลิกซื้อ Honda เเลยนิเนี่ยทั้งทีเนียนฟ้องตาม Mazda แต่ Mazda โดนคนเดียวเลย
มันคนละอย่างครับ อันนี้ มันผิดจากผู้บริโภคเองรึป่าว ที่ขึ้นไปเหยียบรถเค้า มันสมควรหรอแบบนั่น ผมเป็นบริษัทผมก็ฟ้องครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Turin

เชื่อว่ากรณี ทำให้ทรัพย์สินเสียหาย นี้ยกฟ้องครับฟ้องไปได้เสียเวลา :-X
ค่ายรถเวลาเค้าเยอะครับคนโดนสิครับเสียเวลา ... แบบนี้เค้าเรียก SLAPP เป็นเกมส์กลยุทธทางกฏหมาย

ปล ไม่ได้เห็นด้วยกับพี่ที่ปีนรถ แค่อยากอธิบายถึง 'เกมส์' ทางกฏหมาย และ อยากให้บ้านเรามี anti-SLAPP law

ออฟไลน์ Newhang

ฟ้องทำทรัพย์สินเสียหายใช่มั๊ยครับ

ผมล่ะนึกถึงตอนที่ศูนย์ทำทรัพย์สินลูกค้าเสียหายจัง
"งั้นผมทำสีให้ใหม่แล้วกัน"

ออฟไลน์ pim_cute

รายนี้สิแปลก honda ฟ้องคดีอาญา จริงๆแล้วไม่ค่อยมีเคสบริษัทฟ้องคดีอาญากับลูกค้านะ น้อยมากๆ ส่วนกรณี mazda เค้าฟ้องแพ่งซึ่งเป็นเรื่องปกติ

สำหรับคนไม่รู้กระบวนการกฎหมายนะครับ ผมไม่ได้เข้าข้าง mazda นะ เพียงแต่จะแยกแยะให้ คดีแพ่งเวลาฟ้องไปที่ศาล แต่คนทั่วไปไม่รู้ทำไมเข้าใจว่าขึ้นศาลต้องโดนหนัก ไม่ใช่นะครับ ส่วนคดีอาญานี่ไปแจ้งความที่ สน ตำรวจนะ แล้วส่งให้อัยการส่งฟ้อง อันนี้หนักกว่าเยอะนะครับ ถึงแม้จะไกล่เกลี่ยยอมความได้ทุกชั้นขึ้นตอนก็จริง แต่คดีอาญามีโทษจำคุก ถ้าถามผม honda นี้ โหดกว่าเยอะ mazda กลายเป็นเบาไปเลย

แต่ก็ต้องดูด้วยนะครับว่าเลขคดีออกยัง เพราะบางทีอาจจะแค่ลงบันทึกประจำวันเฉยๆรึป่าว เพราะคนทั่วไปส่วนใหญ่เหมาไม่ว่าจะไปแจ้งความหรือลงบันทึกประจำวันก็บอกไปแจ้งความหมดแหละ

ออฟไลน์ pim_cute

ฟ้องทำทรัพย์สินเสียหายใช่มั๊ยครับ

ผมล่ะนึกถึงตอนที่ศูนย์ทำทรัพย์สินลูกค้าเสียหายจัง
"งั้นผมทำสีให้ใหม่แล้วกัน"

แบบนี้ไม่เข้า ทำให้เสียทรัพย์ ครับ ลองไปอ่านกฎหมายดูนะครับ   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 11:56:04 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ส่วนตัว ผมนับถือในความกล้าของแกนะครับ

จริงอยู่ ที่รถยนต์ก็เป็นสินค้าชนิดหนึ่ง มีผิดพลาด มีเสียหายได้

แต่ราคามันไม่น้อยเลย สำหรับคนไทยส่วนใหญ่ .. ความคาดหวังก็ต้องสูงเป็นธรรมดา  ;)

ยังเชียร์ฝ่ายผู้บริโภคอยู่เสมอครับ

จากติ่งฮอนด้า
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ fishfinger

ผมนี่รอดูกระทู้ ตอนแรกว่าจะไปจอง Honda แต่เปลี่ยนใจไม่เอาแล้วเลยครับ
( CRV G5 ผมมีเสียงเหมือนอะไรหลุดแก้ไม่หาย ผมขอต่อรอง Honda ต้องรับประกันรถผมเพิ่ม 20 ปี 1 ล้านกิโลได้ไหมครับ )

มันคนละอย่างครับ อันนี้ มันผิดจากผู้บริโภคเองรึป่าว ที่ขึ้นไปเหยียบรถเค้า มันสมควรหรอแบบนั่น ผมเป็นบริษัทผมก็ฟ้องครับ

อันนี้หนักกว่าทำให้เสียชื่อเสียงนะครับอันนี้ติดคุกโดนปรับนะครับ อย่างงี้เรียกว่าเล่นเกมส์ทางกฎหมายฟ้องให้หยุดจริงถ้าฟ้องแพ่งอย่างน้อยก็ให้ทนายว่าความไปเจรจาได้ ส่วนกรณีนี้ ยอมความได้แต่ยังไงก็ต้องมีดีลให้ยอมอยู่ดี

ปีนรถแค่นี้ยังไงก็ไม่ใช่ทำให้เสียทรัพย์เพราะไม่ได้มีเจตนาทำให้รถบุบและรถมันก็ไม่บุบหรอกแค่คนขึ้นไปยืนถ้ายืนแล้วกระโดดกระทีบยังว่าไปอย่าง และถ้าบุบนี้น่าสนใจอาจจะแสดงให้เห็นว่าโครงสร้างไม่แข็งแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 13:19:17 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ Nut_K

เคสนี้แจ้งความนามบุคคลไม่ใช่ในนามบริษัทนะครับ และประเด็นที่เขาเล่นคือทำให้ทรัพย์และหมิ่นประมาท ซึ่งผมก็มองแต่แรกแล้วว่าเคสนี้ยังไงก็โดนเล่นแน่ ยืนกลางเวทีได้ไม่ยืน เล่นไปเหยียบรถเขาขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 13:49:49 โดย integra »

ออฟไลน์ GRIMDONUT

ผมเห็นแต่แรกก็ว่าไม่โอเคแล้วครับ ถ้ายืนบนหลังคารถตัวเองหรือบนเวทีน่าจะดีกว่า ปล.ผมได้เอกเพิ่มเติมมาว่าคันนี้เคยชนหนักด้านท้ายจนถึงประตูหลังมาแล้วด้วยตั้งแต่ออกรถมา4เดือน HONDAเสนอซื้อคืน80%ถ้าจะให้HONDAซื้อคืน100%คงไม่ใช่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 13:44:20 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอถามกรณีทรัพย์สินเสียหาย ขึ้นไปยืนแล้วรถไม่บุบไม่เป็นรอยจะยังสามารถเอาความได้ไหมครับ แต่เท่าที่ดู Honda ก็จะมีปัญหาจากการประกอบพวกช่องไฟ น้ำเข้า ปัญหาจุกจิกเล็กน้อย แต่ก็ยังดีกว่าของอีกค่ายที่เป็นปัญหาจากเครื่องยนต์อันนั้นหนักกว่า Honda เยอะอยู่ ถ้ารถเคยชนเค้าขอซื้อคืน 80% เป็นผมรีบขายเลยดีกว่า 
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mile

คือมันพึ่งเป็นหมายเรียกไม่ใช่หรอครับให้ไปรับทราบข้อกล่าวหาที่สถานีตำรวจยังไม่ได้มีการฟ้องร้องเลย

ออฟไลน์ CoolBanana

• Newbie
  • *
เคสนี้เห็นว่ารถชนมา แถมไม่ให้ทางฮอนด้าตรวจสอบปัญหาตามที่อ้างอีกหลายอย่าง
ส่วนมาสด้านั่นหนักกว่าเยอะ

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมเห็นแต่แรกก็ว่าไม่โอเคแล้วครับ ถ้ายืนบนหลังคารถตัวเองหรือบนเวทีน่าจะดีกว่า ปล.ผมได้เอกเพิ่มเติมมาว่าคันนี้เคยชนหนักด้านท้ายจนถึงประตูหลังมาแล้วด้วยตั้งแต่ออกรถมา4เดือน HONDAเสนอซื้อคืน80%ถ้าจะให้HONDAซื้อคืน100%คงไม่ใช่ครับ
ปัญหาที่พี่เขียนประจาน วิเคราะห์ดีๆเกิดจากโดนชนหนักแล้วซ่อมกลับคืนมาไม่ได้ รวมถึงแบตหมดเร็วด้วยน่าจะมีสายไฟรั่วซักแห่งเล็กๆ
แต่จะไม่โทษค่ายรถเลยก็ไม่ได้นะ ขอเขียนอีกรอบ รุ่นนี้โดนตัดคานนิรภัยหลังออก ถ้ามีคานโดนชนท้ายคงไม่หนักจนซ่อมไม่ได้
เป็นผมได้80% รีบขายไปนานแล้ว

ออฟไลน์ หมีขับสี่

โดนชนมา แล้วได้คืน 80% เป็นผมรีบไปละครับ

จริงๆไม่น่าไปยืนบนรถอย่างนั้น ไปอยู่ถือป้ายเงียบๆ เดี๋ยวก็มีคนมาดู มาทำข่าวเอง น่าจะออกมาสุภาพกว่า