ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าวมาสด้าล่าสุด คิดว่าแนวโน้มยอดขายมาสด้าในไทยในอนาคตจะเป็นอย่างไรต่อไป  (อ่าน 9300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
เสียหายมากกว่า 95 ล้าน ตามที่เค้าบอกว่าเรียก ตามโอกาสที่สูญเสียจะขายรถแน่นอน

ทำให้ Ford นี่ดูใจเย็นไปเลย กับมรสุม เฟียสต้า
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Barracuda

เป็นอีกคนที่มอง cx5 ไว้แต่ตอนนี้หันหลังให้ทั้งยี่ห้อเลย มีผลแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

มองในแง่ดีนะครับ คนซื้อ mazda หลังจากนี้ อาจจะได้อะไรดีกว่าเดิมก็ได้นะครับ เพราะกลัวยอดขายจะหดหายไป

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าความเชื่อมั่นในแบรนด์ลดลง กลุ่มลูกค้าพวกหาเช้ากินค่ำ ใช้รถคันเดียว อาจหดหายลงไปครับ

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
ขายดีกว่าเดิม   
คนซื้อ ฉลาดที่จะตรวจรับรถมากขึ้น
มาสด้าก็เข้มงวดเรื่อง QC มากขึ้น

คนลังเลๆ อะ สุดท้าย ซื้อ  ลองปักใจรูปลักณ์แล้วยากจะเปลี่ยน  ส่วนน้อยเท่านั้นที่เปลี่ยน แล้วก็มาช้ำใจในใจตัวเองที่ไม่ไดเลือกของที่ชอบ

ออฟไลน์ Auto

รถในตลาดมือ 2 น่าจะตกกระจายกว่าเดิมครับ   
    รถใหม่ป้ายแดง คงไม่ขายดีเพราะแรงเชียร์อีกแน่     ตอนนี้กองเชียร์ Mazda  คงเงียบกันไปอีกนาน   ผมก็ไม่เชียร์ใครซื้อมาสด้าอีกแล้ว  ตอนนี้หงอยกันเป็นแถบ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
คนไทยลืมง่ายครับ 
อัดโฆษณา  จัดโปรแรงๆ  6-12 เดือนเหมือนปกติ

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
รถใหม่ป้ายแดง คงขายได้เหมือนเดิม ยอดคงลดลงไม่มาก

แต่สำหรับรถมือสองโดยเฉพาะรุ่นที่มีปัญหา ผมว่าตรงนี้แหล่ะที่จะขายไม่ได้ ราคาคงตกกระจายแน่นอน

ออฟไลน์ ดินดำ

• Newbie
  • *
เอาจริงๆ ผมว่า แต่ละค่าย เคยมีประวัติมีปัญหากับลูกค้าทั้งนั้น

ส่วนตัว เล็งมานาน ชอบแนวคิดการออกแบบที่กล้าฉีกแนว การให้ option จัดเต็ม ในราคาสมเหตุสมผล

ดีเซลมีปัญหาเปลี่ยนเครื่องให้ ก็ถือว่ารับผิดชอบดีแล้ว

ช่วงที่ผ่านมา ผมก็กำลังหา รวบรวมข้อมูลเรื่องเครื่องดีเซลใหม่ ว่าแก้ปัญหาได้จริงหรือเปล่า ถ้ายังไม่ชัดเจน ก็ว่าจะไปเบ็นซิน

แต่ตอนนี้ รอครับ ยังให้โอกาส ถ้าฟ้องลูกค้าไม่เลิก ไม่ถอนฟ้อง คาราคาซัง คงไม่ซื้อแม้กระทั่งเบ็นซิน

ออฟไลน์ ToRo

• **
จากใจคนใช้cx5เบนซิล มีผลแน่นอนครับ
ลูกค้าเก่าอย่างผม มีลังเลในการซื้อซ้ำครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

ส่วนตัวคิดว่าระยะสั้นเท่านั้นครับ
เพราะเดี๋ยวคนก็ลืม
หลายยี่ห้อก็ถูกทุบถูกฟ้องกันมาหลายรายแล้ว
ดังเป็นพักๆ เดี๋ยวเรื่องก็เงียบไปเองครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่มีผลกับผม. เพราะมาสด้ายังไม่มีสินค้าที่โดนใจ ที่เด่นกว่าคุ่แข่งในมุมมองของผม
ส่วนมีผลกับกลุ่มเป้าหมายหรือไม่. Mazda2,cx5. มีแน่นอน

งานนี้Honda ,Toyota สบายไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DWL969

• Newbie
  • *
ผมนี่ไง ยกเลิกจอง CX-5 ไปละ เสียดายมากนะ ชอบมากด้วย
จะได้รถเดือนหน้านี้ละ.. แต่ยังไม่เอาดีกว่า.. เก็บเงินไว้ก่อน..

ไม่ใช่ไรนะ... เดี๋ยวเค้าต้องมีโปรโมชั่นดีๆ มาเพื่อแก้ไขข่าวนี้แน่ๆ
ซื้อตอนนี้ ได้หล่อก่อนก็จริง แต่ผมไม่รีบหล่อ รอมีโปรโมชั่นแจ่มๆ ก่อน
เช่น ส่วนลดซักแสน.. รับประกัน 5 ปี แสนห้าหมื่นโล อะไรงี๊
คือ Mazda เจอไฟต์บังคับแบบนี้ มันต้องมีแคมเปญอะไรมากระตุ้นแน่ๆ
ไม่งั๊นหลุดยาว...

คือคนที่เค้าไม่มอง Mazda เค้าก็คงไม่หาข่าว Mazda
แต่ถ้าคนที่สนใจรถ Mazda ขึ้นมาล่ะ
แค่เปิด Google หาข้อมูลรถ ผมว่าข่าวนี้จะเด้งขึ้นมาเป็น
รายการแรกๆ ให้คนที่หาข้อมูลรถ Mazda ได้นั่งอ่านอีกยาวๆ
หลายปีแน่ๆ

แล้วถ้าให้ซื้อตอนนี้ ทั้งที่มีปัญหาคาราคาซังแบบนี้ ไม่รู้จะซื้อไปเพื่อเสี่ยงดวงทำไม
เอาที่เหตุการณ์ และ การแก้ไขปัญหามันชัดเจนเมื่อไหร่ ค่อยมาคุยกันอีกที
เงินมันอยู่ในกระเป๋าอย่างปลอดภัย จะเอาออกมาใช้ซื้อรถที่มันยังมีปัญหาค้างคา
เพื่อ!!!!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 14:58:22 โดย DWL969 »

ออฟไลน์ kati348

ผมว่ามีผลโดยตรงเลยล่ะ จะมาเทียบกับค่ายอื่นๆในอดีตมันเทียบกันยากครับ

เมื่อก่อนไม่มี social media เหมือนทุกวันนี้ ชาวบ้านจะได้รับข่าวสาร ก็จากทีวี วิทยุ หนังสือพิมพ์

ซึ่งถ้าค่ายรถเป็นผู้สนับอยู่ก็คงปิดปากได้สนิท แต่ทุกวันนี้ มันมีสื่ออิสระ อย่าง social media ที่ผู้บริโภคเข้าถึงผู้บริโภคโดยตรง

สมัยนี้ คำว่า "เขาว่ามาๆๆๆ" นี่เข้าถึงชาวบ้านได้ง่ายมาก แม่แต่ระดับรากหญ้า งานนี้ค่าย M ต้องทบทวบแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Kendow

น่าจะมีผลต่อยอดขายแน่นอน เพราะกลุ่มคนที่ซื้อมาสด้าคือกลุ่มคนที่มักหาข้อมูลในเน็ตประกอบการตัดสินใจ ข่าวนี้ก็ค่อนข้างแรงด้วย
แต่กองอวยก็คงเชียร์เหมือนเดิม ปกป้องมาสด้าปานถือหุ้นในนั้น
สรุปคือ ไม่น่ามีผลต่อกองเชียร์ แต่มีผลต่อกองซื้อแน่ๆ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Jxxx

ลองดูก่อนนะครับว่าเค้าฟ้องเรื่องอะไร
https://www.matichon.co.th/news/794765

ออฟไลน์ tarahlm

ลองดูก่อนนะครับว่าเค้าฟ้องเรื่องอะไร
https://www.matichon.co.th/news/794765

แบบนี้นี่เอง...พูดกันไปต่างๆนานา สุดท้ายได้เข้าใจกันที่มาของฟ้อง 95 ล้านบาท คือ อะไร

ออฟไลน์ siamesecat

• **
เอาแบบไม่ดราม่าแท้ทรู
มันจะมีผลแค่ระยะสั้นเพราะคนตกใจ

แต่ในระยะยาวๆ ขึ้นอยู่กับว่า รถรุ่นต่อไปสวยหรือไม่
ถ้ารถสวย ราคาดีๆ ก็จะกลับมาขายกีขึ้นเรื่อยๆ

ตัวอย่างง่ายๆ honda ก็เคยโดนทุบ เป็นจำเลยสังคม
ด้วยวลีเด็ด “เราจะไม่ยอมให้ลูกค้ามีอิทธิพลเหนือเรา”
แต่วันนี้เป็นไงฮะ

เอาจริงๆ แล้วเรื่องพวกนี้ไม่ต้องไปพึ่งใครหรอกฮะ
แค่เราไม่ซื้อมันก็จบ. ที่ไม่จบอยู่ทุกวันนี้คืออยากได้รถเขา
แต่ก็คาดเค้นให้รถเขาต้องได้ดั่งใจเราทั้งๆ ที่ก็รู้ว่าเขาทำได้แค่นี้
นั่นแหละฮะ

คนมันจะซื้อ ไงก็ต้องซื้อ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

แบบนี้นี่เอง...พูดกันไปต่างๆนานา สุดท้ายได้เข้าใจกันที่มาของฟ้อง 95 ล้านบาท คือ อะไร

อ้าวเห้ยที่แท้ทรู

ออฟไลน์ mothsan

มีแน่นอนครับ อย่างน้อยก็ผมคนนึง ที่ได้ไปลองขับ CX 5 ในงานแล้วชอบมา อยากได้ตั้งใจจะซื้อ
พอมาอ่านเจอเรื่องราคาอะไหล่ที่แพงพอๆ กับรถยุโรป และมีการฟ้องร้องลูกค้าแบบนี้
ผมพับโปรเจ็คเลยครับ ไม่ขอเสี่ยงดีกว่า กับนโยบายบริหารแบบนี้
(เมื่อก่อนเคยไม่ชอบการแก้ปัญหา รุ่น 3 ที่เติม E85 แล้วมีปัญหา แต่ก็มาเทใจให้เมื่อลองขับ CX5)

ตอนนี้หมดใจกับ มาสดา เลยครับ

ออฟไลน์ Jxxx

มีแน่นอนครับ อย่างน้อยก็ผมคนนึง ที่ได้ไปลองขับ CX 5 ในงานแล้วชอบมา อยากได้ตั้งใจจะซื้อ
พอมาอ่านเจอเรื่องราคาอะไหล่ที่แพงพอๆ กับรถยุโรป และมีการฟ้องร้องลูกค้าแบบนี้
ผมพับโปรเจ็คเลยครับ ไม่ขอเสี่ยงดีกว่า กับนโยบายบริหารแบบนี้
(เมื่อก่อนเคยไม่ชอบการแก้ปัญหา รุ่น 3 ที่เติม E85 แล้วมีปัญหา แต่ก็มาเทใจให้เมื่อลองขับ CX5)

ตอนนี้หมดใจกับ มาสดา เลยครับ

แสดงว่ายังไม่ได้อ่านนะครับ ว่าเค้าฟ้องกันเรื่องอะไร

ออฟไลน์ Newhang

ออฟไลน์ Kris.J

• **
คิดว่ากระทบแค่ระบะสั้นครับ ถ้ารถรุ่นใหม่ดี สวยจริง ก็ขายได้อยู่ดี

ออฟไลน์ tozmania

ภาษิตจีนว่าไว้ "เถียงชนะลูกค้า ชนะแล้ว ลูกค้าก็ไปแล้ว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2018, 21:42:01 โดย tozmania »