ผู้เขียน หัวข้อ: การเติม V-power Gasohol 95 กับ Gasohol 95 ต่างกันไหมครับนอกจากกระเป๋าจะแฟบลง  (อ่าน 26890 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
ความรู้สึกของผมจากที่เคยเปลี่ยนมาเติม V-Power รู้สึกว่ารถเหมือนกินน้ำมันเพิ่มขึ้นอีก

ส่วนสรรมถนะนั้นไม่ค่อยรู้สึกถึงความแตกต่าง

หรือว่าจะมีผลในระยะยาวกับเครื่องยนต์ครับ?

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
ส่วนตัวคิดว่าไม่มีผลกับเครื่องยนต์ครับ เพราะ Gasohol 95 ธรรมดาก็ต้องผลิตตามมาตรฐานอยู่แล้ว

ส่วนการมี V-power ก็คงเป็นเพียงแผนการตลาดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ถ้าจะเติมV-power Gasohol 95 เพิ่มอีกนิดไปเติม 95 แท้ๆของ CALTEX ดีกว่านะจ๊ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมไม่เห็นความแตกต่างเลย กับ City ของผมหนะครับ

ไม่ว่าจะเติม Shell Gasohol 95 แบบมาตรฐาน หรือ  V-Power
อัตราเร่งก็เหมือนเดิม กินน้ำมันก็พอกัน

เติมมา 3-4 ครั้ง แล้วก็เลยกลับมาเติม Gasohol 95 ของ Shell  ตามเดิม

ออฟไลน์ joufo

ผมเติมแต่โซฮอล์ 91 อ่ะครับ

อยากจะลองเติมเหมือนกัน แต่ไม่แถมน้ำ
ถ้าแถมน้ำด้วย แถมกระติกน้ำนั่นด้วย ก็กะว่าจะลองอยู่อ่ะครับ

ออฟไลน์ POPROCK

น้ำมันบ้านเราแพงเกิน
สัดส่วนอัตราค่าครองชีพ
ของคนทั่วไปครับ

(ไม่นับคนเงินเดือนสูงๆนะครับ เอาประชาชนทั่วไป)
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ jaochaikob

• Newbie
  • *
ของผมก็ยม่เห็นความต่างเลยครับ ทั้งการบริโภคน้ำมันและอัตราเร่ง เหมือนๆกันเลยครับ อันนี้ผมลองเทียบมาอย่างละสี่เต็มถังนะครับระหว่าง Shell V-Power Benzene กับ Gasohal 95ของบางจากครับ รถผม vios ตัวที่แล้วครับผม

ออฟไลน์ CRO

ความรู้สึกของผมจากที่เคยเปลี่ยนมาเติม V-Power รู้สึกว่ารถเหมือนกินน้ำมันเพิ่มขึ้นอีก

ส่วนสรรมถนะนั้นไม่ค่อยรู้สึกถึงความแตกต่าง

หรือว่าจะมีผลในระยะยาวกับเครื่องยนต์ครับ?

เหมือนกันเลยครับเติม V-power แล้วกินน้ำมันขึ้น
แต่! รถผมความเร็วที่เหยี่ยบเพิ่มขึ้น +20-30 km ครับ
PS. รถผมเองเก่าจะ 15 ปีแล้วครับ (mazda astina ตัวหลัง) มีอะไรเปลี่ยนแปลงนิดๆหน่อยๆ จะมีผลต่ออัตราเร่งและความเร็วมากครับ อาทิ น้ำมันที่เติม หรือตอนไกล้ๆถึงระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ เอิ๊กๆ
แถมอีกนิด หลังเติม V-power เครื่องจะนิ่งและเงียบกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ FlyMe

เข้าใจว่า V-power Gasohol ใช้ Additives สูตรเดียวกับ V-power Benzene ที่เลิกขายไป  ข้อแตกต่างคือ 10% Ethanol ที่มาแทนที่เนื้อน้ำมันเบนซิน  เหตุผลหลักคือ ภาษี ที่แตกต่างกันมาก สำหรับ เบนซิน กับ gasohol   

ออฟไลน์ #PETH#

ขอบคุณครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวนี้เด็กปั้มโคดเชียร์เลยครับ ไม่รู้ได้ค่าคอมด้วยป่าว

ผมเลยต้องตอบไปตรงๆเลย ว่ามันแพงอ่ะน้องพี่สู้ไม่ไหวหรอก อิอิ

ออฟไลน์ Nui

ผมลองมา 3 ถังแล้ว
ได้ระยะทางต่อถังเพิ่มขึ้น จากเดิมที่เติม Gasohol 95 ปกติ
แต่จากที่คำนวณแล้วระยะทางที่ได้เพิ่ม ไม่คุ้มกับค่าน้ำมันที่จ่ายแพงกว่า
เพราะฉะนั้นแล้่ว ผมคงกลับไปเติม Gasohol 95 แบบปกติ เหมือนเดิม
(รถ BMW E46 323i ปี 2001)
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ panerai

ไม่รู้สึกอะไรครับ หรือ ผมไม่สังเกตก็เป็นได้ แต่ไม่มีอะไรดีขึ้นผิดหูผิดตาครับ (E46 325i )
 รบกวนพี่ๆหน่อยครับว่า โซฮอล95ธรรมดา ของปั้มไหนดีสุดครับ คือ บ้านผมอยู่แถวซอยอารีย์ มี ทั้ง shell esso และcartex
ใครประทับใจปั้มไหนก็แชร์ๆกันก็ดีน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2010, 22:48:39 โดย panerai »

ออฟไลน์ =TUM=

ไม่รู้สึกอะไรครับ หรือ ผมไม่สังเกตก็เป็นได้ แต่ไม่มีอะไรดีขึ้นผิดหูผิดตาครับ (E46 325i )
 รบกวนพี่ๆหน่อยครับว่า โซฮอล95ธรรมดา ของปั้มไหนดีสุดครับ คือ บ้านผมอยู่แถวซอยอารีย์ มี ทั้ง shell esso และcartex
ใครประทับปั้มไหนก็แชร์ๆกันก็ดีน่ะครับ

ผมว่า esso > cartex> shell ครับ ที่สำคัญ ตอนนี้ esso แถมน้ำลิตร 2 ขวดแหนะ  :D

ออฟไลน์ Buffy

เติม Shell น่ะครับ  รถ accord ปี 94 vti เกียร์ auto น่ะครับ

เติม Benzene 95 มาตลอด จน Shell เปลี่ยนเป็น V power 95 ก็เติมตาม จน Shell ไม่มี V power Benzene 95 ต้องเติม V power Gasohal 95 ก็ต้องเติมตาม

V-Power Gasohal 95 กินมากกว่า V-Power Benzene 95 ประมาณ 20%  คือ หาก gasohal วิ่ง กิน 12 ลิตร Benzene กิน 10 ลิตร

หากคำนวณราคาแล้ว gasohal ถูกกว่านิดหน่อย...

12 กับ 10
(35x12 = 420 กับ 10x44 = 440)

อัตราเร่งไม่รู้ครับ ไม่ค่อยขับรถเร็ว

ออฟไลน์ motion

ผมเติม V power แก๊สโซฮอล 95 กับ x-trail ของผม มันได้ระยะทางเพิ่มขึ้นจริงๆ นะ

แต่เทียบกับตังที่ต่องจ่ายเพิ่มแล้ว.......ไม่เป็นไร เติมเท่าเดิม ได้ระยะทางเดิมก็ถึงเหมือนกัน  ;D ;D

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ลองกะน้องแจ๊สมาละคับ

เฉยๆๆ ไม่ต่างกันคับ  เลยกลับมาเติม Shell โซฮอล์ 95 แบบ ธรรมดาดีกว่า

เดกปั๊มก็เชียร์จัง 

;)
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ bumblebee

• Newbie
  • *
เคยลองเติมแล้วก็ไม่ต่างกันนะ ตัว v power gasohol อ่ะ ไม่ต่างไปจาก gasohol 95 เจ้าอื่นเลย
แต่แค่จ่ายแพงกว่า เนี่ยแหละต่าง

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
เผลอเข้าช่องผิดไปเติมเหมือนกัน ผลไม่เห็นต่างกันเลย เสียเงินเพิ่มโดยใช่เหตุนะผมว่า