ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จักยาง Dayton มั่งครับว่าพอใช้ได้ไหม  (อ่าน 93356 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanakoln

• Newbie
  • *
พอดีว่าจะหา Maxxis รุ่น i-pro ไปถามร้านยางสีเหลืองแถวบ้านเขาแนะนำ Dayton มา บอกว่าดีกว่า ผลิตโดย B ค้นหา google ก็ไม่ค่อยเจอข้อมูลไรมาก เลยลองมาถามในนี้ดู ปกติผมใช้ยาง 1 ชุดประมาณ 40000 โล ครับ แต่ปกติขับความเร็วที่ 120 อยากรู้ว่าเกาะถนนดีทั้งทางแห้งทางเปียก กับ หนึบดีไหมครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ใครรู้จักยาง Dayton มั่งครับว่าพอใช้ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 22:25:48 »

จ่ายน้อย คุณภาพมันก็น้อยตามราคา   ถ้าขับแบบปกติ  เข้าโค้งก็เบา

เบรคก็เบาๆ  ไม่ได้เบรคหัวทิ่มทุกครั้ง   มันก็ใช้ได้

ออฟไลน์ CNX

Re: ใครรู้จักยาง Dayton มั่งครับว่าพอใช้ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 23:12:55 »
Dayton DT30 เพื่อนผม ใส่กับ Focus Mark3 2.0 ขนาด225-45-17 บอกว่าOK ดี ไม่มีปัญหาครับ
ถ้าสนใจก็ลองครับ ขับ120 โยก มุด สบายๆครับ

ผมเคยใช้ Maxxis I Pro 205-45-16 ราคา 1,900 ใส่กับFiesta ตัวนี้คุณภาพดีครับ ราคาไม่แพง
ถนนแห้งโยก มุด OKเลย / ถนนเปียก ไม่กล้าขับเร็วครับ และดอกยางหมดไว 40,000km.
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 23:37:36 »
เล็งตัวนี้ไว้เหมือนกันครับ เพราะเป็นของ BS

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 06:18:24 »
ผมใช้อยุ่ตัวนี้ถ้าไม่ได้ขับเร็วมาก เอาอยุ่ครับ เข้าโค้งเเรง ย้วยพอควร สู่ toyo c1s อีกคันไม่ได้ เเต่ราคามันก็ต่างกัน ถ้าในงบผมว่าคุณภาพโอเคเลยครับ เเต่ถนนเปียกไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่เคยลงเเอ่ง(เล็กๆ)ที่ความเร็ว  100ดึงมาก เเต่เคยจำเป็นต้องเบรคเเล่วหลบมอไซที่ยูเทิรนเเล่วออกมาด้วยความเร็ว 120 เเต่เบรคลงมานิดนึเเล้วถึงหลบ นิ่งมากครับ อาจมีอาการอยุ่บ้างเเต่ผมพอใจพอสมควร

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 07:17:24 »
ไม่ลองหายาวเก่าเก็บ bs mc ละครับ

รถที่บ้าน 2 คันใช้แบบนี้ ไม่เคยมีปัญหา จ่ายน้อยดี

สิ่งที่จะหายไปจากยางเก่าเก็บ คือความนุ่ม

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 08:45:27 »
เปิดเวป bridgeston ก็จะเจอของยี่ห้อนี้ด้วย ผมว่าถ้าเอาเรื่องการใช้งานทั่วไป คงไม่น่าจะเป็นห่วงอะไรหรอกครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 09:31:46 »
ใช้อยู่ใน มาสด้า3 ครับ ขนาด 215/45/17

ผลิตโดยบริจสโตน นั่นล่ะครับ

แต่มันจะสวนทางกับความรู้สึกของบริจสโตนหน่อยคือ ดอกมันหมดไว และสัก 1 ปี หอนครับ หอนจนคิดว่าลูกปืนล้อแตก หอนแบบ วุ้ง วุ้ง วุ้ง เลยเชียว หอนตั้งแต่ล้อเริ่มหมุนที่ความเร็ว 20 กม/ช.ม.

ถ้าวิ่งเร็ว ได้ครับ 170-180 สบาย ผมลองหลายรอบแล้ว แต่ ถ้าเจอรอยต่อของถนน จะกระดอนออกดิ้นๆเล็กๆ

ดอกยางเข็ง แต่หมดไว ใช้นาน สัก 1-2 หมื่นโลหอนดัง ทางเปียกก็ใช้ได้ดีครับ แก้มยางสวย ดูแข็งแรง

ข้อดีถูกครับ ... แต่ถามว่าจะใช้อีกไหม ...บอกเลย ไม่ครับ ......

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 09:59:15 »
Dayton เป็นยางความเร็วสูง traction ดีเหมาะกับรถมีน้ำหนักตัวมาก ยางทนโครงสร้างแข็งแรง ไม่ใช่ยางหน้านิ่มและก็ไม่แข็งที่สุดในตระกูล

เอามาตีราคายางไทยจีน แต่ได้คุณภาพดีกว่า

เน้นขับเร็ว รีดน้ำค่อนข้างดี ราคาไม่แพงมาก เดย์ตันนี่ล่ะครับ

ที่ว่ามาผมใส่กับ Camry acv40 ขอบ17 นะครับ ขนาดอื่นไม่ได้ลอง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 10:13:37 »
ผมใช้ Maxxis ipro อยู่ ก็รู้สึกว่าเป็นยางสปอร์ตที่เกาะถนนดี แต่ไม่นุ่มครับ

Dayton เป็นยางสปอร์ตเหรอ?  ผมนึกว่ายางราคาถูก ถึก ทน แนวๆ Firestone TZ700 ซะอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 10:16:01 »
"DAYTON BY BRIDGESTONE...." ตามนั้น

เห็นขายๆ กันมี DT-30 ราคาไม่แพง ถูกด้วย คุณภาพผมว่าถ้ามาด้วย BY BRIDGESTONE มันก็น่าเชื่อถือและเชื่อว่าคุณภาพไม่น่าเกรียจนะ เพราะ BRIDGESTONE

ยังไม่เคยใช้นะ แต่ถ้าเทียบกับยาง CH, IND, PH ทั่วไปตามท้องตลาด ผมอาจจะลองเลือก DAYTON ก็เป็นได้

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 10:27:31 »
เพื่อนผมใช้มาเกือบสองปีละครับ ไม่เห็นมันบ่นว่ากะไรกับยางนี้ ก็น่าจะใช้ได้แหละครับ รถผมเปลี่ยนยางรอบหน้าก็เป็นหนึ่งในตัวเลือกคาดิแนทของผมครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 10:30:38 »
คงตามราคา
เอาแค่พวก MAXXIS KUMHO หรือที่คุ้นๆ หน่อยดีกว่าไหม
ยางนี่ สำคัญนะ มีผลโดยตรงกับความปลอดภัยและสมรรถนะ ถ้าจ่ายได้จ่ายดีกว่าครับ เส้นนึงได้หลายหมื่น กม. นะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 10:43:37 »
แข็งๆๆๆคับ แข็งตัวไวมากขนาดของใหม่ยังแข็งเลยเล็บจิกดู ไม่ถึงปีเสียงบดพื้นสนั่นใส่ใน bm ช่วงล่างกระด้างๆเสียงจากล้อมาเต็มๆ อย่างว่าอะมันถุกขอบ18สี่เส้นหักแม๊กออกเหลือหมื่นเดียวเองยี่ห้อนี้มักจะมีโปรให้ทุกร้านยิ่งพร้อมแม๊กยิ่งราคาเร้าใจมากแต่ใส่แล้วเสียดายเงินอะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 11:12:09 »
ลองครับ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น อยากใส่เหมือนกัน แต่ราคายังถูกไม่สุด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 11:23:33 »
เคยไปดูมา ว่าจะใส่
แต่เจอว่าแก้มยางบางไป กลัวเวลาขับไปเบียดอะไรแล้วมีปัญหา
ผมเลยเพิ่มเงินไปตัวอื่นครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 12:07:37 »
ตัวนี้ทำราคามาเพื่อสู้ตลาดล่างครับ มันก็ Bridgestone นั่นแหล่ะครับ
แต่ไม่สามารถใช้ชื่อเดิมได้ ทำให้เสียภาพลักษณ์

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 17:59:49 »
 8) 8) 8)...เป็นแบรนด์เก่าแก่ของอเมริกัน จัดว่าเกรด AA  ปัจจุบัน BS น่าจะรับเข้ามาอยู่ในกรุ๊ปด้วย คุณภาพไม่น่าถึง AAA แต่ก็คงรักษาตำแหน่ง double A (AA) รักษาชื่อของ DAYTON ไว้ละครับ :-X

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 19:35:23 »
ผมใช้ Maxxis ipro อยู่ ก็รู้สึกว่าเป็นยางสปอร์ตที่เกาะถนนดี แต่ไม่นุ่มครับ

Dayton เป็นยางสปอร์ตเหรอ?  ผมนึกว่ายางราคาถูก ถึก ทน แนวๆ Firestone TZ700 ซะอีก

ลองดู ดัชนี คุณสมบัติ เรื่องความเร็ว มัน ได้สูง กว่า พวกยางๆ แพงๆ ของ BT อีกนะครับ ข้ามไปอีก ระดับเลย ผมยังงง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 22:17:23 »
ตัวนี้ทำราคามาเพื่อสู้ตลาดล่างครับ มันก็ Bridgestone นั่นแหล่ะครับ
แต่ไม่สามารถใช้ชื่อเดิมได้ ทำให้เสียภาพลักษณ์

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 12:19:53 »
Dayton เป็นยางความเร็วสูง traction ดีเหมาะกับรถมีน้ำหนักตัวมาก ยางทนโครงสร้างแข็งแรง ไม่ใช่ยางหน้านิ่มและก็ไม่แข็งที่สุดในตระกูล

เอามาตีราคายางไทยจีน แต่ได้คุณภาพดีกว่า

เน้นขับเร็ว รีดน้ำค่อนข้างดี ราคาไม่แพงมาก เดย์ตันนี่ล่ะครับ

ที่ว่ามาผมใส่กับ Camry acv40 ขอบ17 นะครับ ขนาดอื่นไม่ได้ลอง

ส่วนตัวที่ใช้มา Dayton น่าจะเหมาะสมกับคนใช้หวานเย็นมากกว่านะครับผม
วิ่งความเร็วสุง เวลาเบรคมีอาการเป๋ ชัดเจนมาก ไม่ค่อยเกาะเท่าไร

แต่ในมุมกลับกัน Maxxis i Pro เกาะกว่ามากๆ เลี้ยวคมกว่า แต่ ดอกยางเจอสภาพถนนประเทศไทยไป แข็งแตกลายงาไวมากๆเช่นกัน

แต่ราคานี้ เรียกว่าราคาใกล้ๆกัน

Dayton เหมาะกับคนไม่เร็วมาก
Maxxis ออกแนวสปอร์ต หน่อย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory