ผู้เขียน หัวข้อ: งบ1.5m+- ซื้อรถยุโรปมือสองให้คนอายุ 69 ตัวไหนเค้าน่าจะดีใจหนะครับ  (อ่าน 7962 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
สวัสดีครับ พ่อผมเป็นราชการบำนาญ  บำนาญประมาณ 4หมื่น มีเงินเก็บประมาณ 3M  ต้องขับ ตจว ไปกาญ สัปดาห์ประมาณ 100km อยากซื้อรถให้แกเป็นของขวัญหนะครับ งบ1.5m+-
ที่ดูไว้จะเป็น
c180 1.6 โฉม w205 ปี 14-15
x3 F25 ปี 13-14
E200 W212 ปี 12-13
520d ปี 13-14
Rx270 ปี 12
ขอบคุณมากๆครับ
ปล ตอนเป็นราชการประหยัด ไม่เคยซื้อรถยุโรปหนะครับ   เคยขับ camry แล้วเหมือนมองไม่ค่อยเห็นเพราะรถใหญ่รถชน เลยขายมาขับ altis หนะครับ เป็นห่วงเพราะเดินทางไกลหนะครับ แต่สุขภาพยังแข็งแรงวิ่งวันละ 7-8โลครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ :-*  :-*

ออฟไลน์ kez

e200  หรือ 520d   ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

เชียร์ 520d ครับ

ออฟไลน์ Stp

ไม่แน่ใจตรงที่บอกว่า มีปัญหากับการขับ Camry ต้องเปลี่ยนมาขับ Altis

คือดูจากรายการรุ่นที่เลือกมา ขนาดรถที่พอจะเข้ากลุ่ม Altis ก็มีแต่ C180 นะครับ ถ้าซื้อรุ่นอื่นจะมีปัญหาการใช้งานจนไม่ได้ใช้อีกหรือเปล่าครับ ยิ่ง SUV คันใหญ่ขึ้น RX นี่ใหญ่เลยนะ แต่ขับ ตจว. น่าสนใจตรง 520d กับ X3
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tsubasa

รถที่ว่ามา ส่วนตัวผมมองว่าออฟชั่น เทคโนโลยีความปลอดภัยมันน้อยมาก ตัวช่วยให้สะดวกสบายเมื่อต้องเดินทางไกลแทบไม่มี อยากแนะนำให้ลอง ford everest หรือ mazda cx 5 ครับ ออฟชั่นความปลอดภัยเยอะ ตัวอย่างออฟชั่นช่วยให้คนสูงอายุขับได้ง่ายขึ้น

1. blind spot ตัวนี้ผมว่าดีมาก เหมาะกับคนแก่มาก
2. rear cross alert ตัวนี้ผมว่าดีมาก เหมาะกับคนแก่มาก เวลาถอยรถออกจากช่องจอด
3. กล้องมองหลัง เซนเซอร์รอบคัน ตัวนี้ผมก็ว่าดีมาก เหมาะกับคนแก่ เพราะคนแก่จะตาไม่ค่อยดี
4. adaptive control เดินทางไกล ตัวนี้ทำให้สบายมากขับ ไม่ต้องมาคอยเบรคเอง
5. เตือนการชน และระบบเบรคอัตโนมัติ พวกนี้อย่าคิดว่าไม่สำคัญนะครับ

รถสองรุ่นนี้สูง มองทางข้างหน้าได้สบาย แต่อาจขึ้นลงลำบาก อีกทั้งคันไม่ใหญ่ด้วย

แต่ท่าใจยังอยากได้รถยุโรปมือสองที่ว่า ผมเลือก bmw series 5 ครับ เพราะ e300 เบาะหลังนั่งไม่สบาย

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ท่านอายุมากแล้ว จากตัวเลือกผมเลือก Lexus ครับ
รถมือ 2 วิ่ง ตจว. โอกาสเสียน้อยกว่ายุโรป มีปัญหาอะไรก็เอาเข้าศูนย์โตได้เลย

ออฟไลน์ frame@kk

ผมว่าถ้าซื้ิให้คุณพ่อจริงๆ ตัดเรื่องอย่างอื่นออกเอาเป็นความชอบ หรือรถในฝันนี่เผลอๆลงเอย benz แทบทุกรายนะครับ ผมว่าเลือก benz ท่านน่าจะพอใจกับรถำด้อยู่นะครับ
ผมมองว่าไม่ c180 จะได้รถปีใหม่ขึ้นมาหน่อย e200 ก็ถือว่าลุคได้ทีเดียว แต่อย่าไปยุ่งกับ e300 เด็ดขาด แต่ถ้าท่านชอบ bmw 520d เป็นรถที่ดีมาคันนึง แต่สุดท้ายอยู่ที่คุณพ่อว่าอยากได้รถประเภทไหน เราจะได้ตัดโจทย์ให้แคบลงได้

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

พ่อแฟนอายุ66
จอดx3 กับ528i  ทิ้งไว้ที่บ้าน
แกชอบx3 มากขับ 
บอกว่านุ่ม  ขับสบาย  ประหยัดน้ำมัน
ขับไปเที่ยวหาเพื่อนๆทั่วประเทศเลย  แถมมีเพื่อนซื้อใช้ตามเพราะพ่อบอกว่าขับดี
  ตอนแรกผมจะขายไปถอยx5
เลยไม่ได้ขายเลย  ไว้ให้ท่านใช้

ออฟไลน์ axister

520d อีกเสียงครับ

เนื่องจากไม่เคยใช้รถเกิน 7 ปี ผมไม่รู้ว่า lexus ทนกว่ายังไง โชคดีไม่เจอยุโรปติด defect ครับ

แต่ ui rx มันทำให้คนที่ไม่ชินเทคโนโลยีใช้งานยากมาก เซนเซอจะเปิดปิดต้องกดเมนูลับจากพวงมาลัย

ค่าบำรุงก็แพงกว่า อาจจะด้วย size กับประเภทของรถเทียบ rx กับ 320d

แล้ว rx จะไม่มีเตือนให้เข้าศูนย์ มันจะเด้งมาว่า engine oil มีปัญหาให้ติดต่อศูนย์ แต่ idrive บอกหมดนะว่าตัวไหนกำลังมีปัญหา

เรื่องวิสัยการมองคงต้องลองขับดู camry อาจจะเทอะทะไปหน่อยเนื่องจากเน้นคนนั่งอย่างแท้จริง

ออฟไลน์ sukhontha

520d  อีกเสียงครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
การควบคุมรถใหญ่ที่มีน้ำหนักมาก ที่ความเร็วเท่ากัน มันจะยากกว่ารถเล็กนะครับ

เคยขับแคมรี่ เปลี่ยนมาขับพวกรถใหญ่และหนักของยุโรป เวลาเข้าโค้งหรือเบรค ต้องระวังเพิ่มไปอีกเยอะครับ

....

แต่ถ้าเขื่อว่าเอาอยู่

จากตัวเลือก ขับไปเมืองกาญจน์ด้วย ผมแนะนำRX270 สภาพดีๆที่สุดที่หาได้ ระวังเรื่อวเกียร์กับซีลต่างๆรั่ว และบาลานซ์ชาฟท์

520d B47 เครื่องดีเซลของBMWตั้งแต่ N47 มาจะมีระเบิดเวลาติดมาก็ว่าได้ ใช้ดีจนถึงจุดหนึ่งจะมีของที่พังกลางทางแบบไร้อาการเตือนล่วงหน้าหากไม่สังเกตให้ดี  แนะนำให้ศึกษาข้อมูลการซ่อมและวางแผนไว้

w212 e200  มึเงินอย่่งเดียวไม่พอ ต้องมีเวลาและความรู้เยอะๆ เกี่ยวกับรถรุ่นนี้จะได้ไม่ลำบากในภายหน้า ลองเริ่มจาก www.bensw.com ว่าเจาซ่อมอะไรกัน เท่าไหร่ครับ

x3, w205 ข้อมูลการซ่อมผมไม่มากพอจะคอมเมนท์สองรุ่นนี้ในแง่การดูแล แต่ถ้าบีบตัวเลือกเหลือสองตัวนี้ เลือก X3 ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
พ่อผมก็ข้าราชการบำนาญเช่นกัน
บ้านผมจบที่ GLA200 ครับ เพราะ
1.เริ่มจากแบรนด์ คนอายุเยอะๆ ที่ยังไม่เคยใช้รถยุโรป ยังไงก็มักชอบ benz มากกว่า bmw
2. ประเภทรถ เลือก แนวsuv เพราะพ่อผมกลัวน้ำท่วมครับ บ้านก็ยกเนินขึ้นสูง ผู้ใหญ่มักชอบรถสูงมากกว่ารถเตี้ยๆครับ ก็มี GLA กับ GLC
3. จบที่ GLA เพราะ
-คันไม่ใหญ่ ขับง่ายคล่องตัว คนอายุเยอะการกะระยะต่างๆมีแต่จะถดถอยลง รถเล็กๆยังไงก็ขับง่ายกว่า
-glc option เยอะ และเทคโนโลยีทันสมัยจนผมรู้สึกได้ว่า อุปกรณ์ ไฮเทคระบบการเข้า menu ต่างๆ พ่อผมใช้ไม่เป็นแน่ ทุกวันนี้ใช้ไลน์เป็นก็เก่งแล้ว พวกโอนเงินทางมือถือต่างๆ ท่านไม่เอาเลย กลัวพลาดกลัวทำไม่เป็น เทียบกับ GLA แล้วยังดูเป็นอะไรที่ซับซ้อนน้อยกว่าเยอะครับ
- เรื่องขนาดรถ และความอเนกประสงค์ ส่วนใหญ่ท่านก็ขับไปกะแม่ผม 2 คน เบาะหลังนานๆใช้ที ที่บ้านมีที้งกระบะ ทั้งmpv แล้ว มีคันอื่นให้สลับใช้ตามความเหมาะสมได้อีก
-เรื่อ่งอัตรเร่งที่มีแต่คนบอกอืด ผมว่า 0-100 ใน 8-9 วิ ไม่อืดละครับ คันที่ท่านใช้ก่อนขายก็ cr-v gen3 ตัว 2.0 อืดกว่สนี้เยอะ
-เพิ่มอีกหน่อยเอา250? ผมว่าอัตราเร่งเพียงพอต่อการใช้งานเหลือๆ option ก็ไม่ต่องการเยอะอยู่แล้ว ต้องการให้ใช้งานไม่ซับซ้อน และทนๆ option ยิ่งเยอะก็ยิ่งมีจุดให้เสียเยอะ ไม่อยากจุกจิก ขับในเมืองส่วนใหญ่ ไปแปดริ้ว1-2สัปดาห์ครั้ง gla200 ประหยัดน้ำมันกว่าแน่นอน
-งบประมาณได้ปีใหม่ราคาไม่แรง ป้ายแดงก็เป็นรุ่นถูกสุด มือ2ในตลาดก็ 1.4-1.5 ล้าน ใด้ปีใหม่กว่า benz รุ่นอื่นๆ
ด้วยเหตุผลทั้งปวง บ้านผมเลยจบที่ GLA200 ครับ เห็นว่าเจ้าของกระทู้มีเงื่อนไขที่ใกล้เคียงกับที่บ้าน เลยเล่ายาวหน่อยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ BigCat

c180 หรือ e200 ลองพาไปนั่งๆดูครับ น่าจะชอบ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ในตัวเลือกผมเลือก RX ครับ ซื้อให้คนอยุมากแล้ว เอารถยุโรปมือสองระวังจะเอาภาระมาให้เค้านะครับ จากประสบการณ์ตรงเลย แทนที่จะดีใจ กลับมาซ่อมรถเสียเวลา เสียเงินแทนครับ

ออฟไลน์ choomodify

ขออนุญาติแหวกแนวจากตัวเลือกที่ให้มานะครับ บางทีคุณพ่อท่านอาจจะไม่ได้อยากได้รถยุโรปก็ได้นะครับ ตามงบที่ตั้งมา+กับลักษณะการใช้งานผมว่าหา PPV ป้ายแดงให้ท่านดีกว่าครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ SLuang

69 แม้สุขภาพแข็งแรง ก็ถือว่าเป็นผู้สูงวัยแล้ว การขับรถระยะทางไกล มักไม่ค่อยจะดี

อยากแนะนำว่า หารถแนว Alphard และมีคนขับพาท่านไปไหนมาไหนจะดีกว่าครับ
1. รถเหมาะสมกับผู้สูงอายุนั่งโดยสารอย่างมาก นั่ง นอน นวด ไปในตัว
2. ไม่เหนื่อย ไม่หล้า เป็นผลดีต่อสุขภาพท่าน

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าจะให้ดีใจ คงเป็นตราดาว
แต่ถ้าจะให้สบายใจ ผมจิ้มไปที่ RX270 ครับ ขับทางไกล SUV ผมว่าเครียดน้อยกว่าขับเก๋ง
แต่ผมอ่านข้อมูลคร่าวๆแล้ว ผมกลับอยากให้ จขกท ดูพวก CRV หรือ CX5 มากกว่าแฮะ
รถใหม่ ยังไงก็ห่างอู่มากกว่ารถเก่าครับ ไม่ต้องลุ้นด้วยว่ารถที่ไปจับมาจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ mothsan

แนะนำเพิ่มอีกตัวครับ Subaru Forester หน้าตาอาจะขี้เหร่ แต่อยากให้ทานลองขับก่อน ท่านอาจจะติดใจได้ครับ
รถขับดีจริงๆ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าจะให้ดีใจ คงเป็นตราดาว
แต่ถ้าจะให้สบายใจ ผมจิ้มไปที่ RX270 ครับ ขับทางไกล SUV ผมว่าเครียดน้อยกว่าขับเก๋ง
แต่ผมอ่านข้อมูลคร่าวๆแล้ว ผมกลับอยากให้ จขกท ดูพวก CRV หรือ CX5 มากกว่าแฮะ
รถใหม่ ยังไงก็ห่างอู่มากกว่ารถเก่าครับ ไม่ต้องลุ้นด้วยว่ารถที่ไปจับมาจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

+1 ครับ
ผมว่าผู้ใหญ่หลายๆคนคงจะของเตาดาวครับ
แต่ถ้าเอาหรูด้วย ใช้งานไม่กลัวเรื่องอะไหล่ผมว่า RX270 น่าจะดีว่าครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ยินดีกับคุณพ่อด้วยครับ มีลูกชายซื้อรถให้

สมมติเป็นคุณพ่อผม ผมคงไปออก Forester ให้แทน อิอิ เหตุผลคือ ออกต่างจังหวัดบ่อย อากาศร้อนๆผมไว้ใจรถญี่ปุ่นมากกว่าครับ แถมเคยขับ Camry มาก่อน (เหมือนคุณพ่อผมเลย) น่าจะคุ้นเคยกับความไม่จุกจิกของรถญี่ปุ่น
(เพราะขืนมีปัญหางอแงบ่อย ซ่อมแพง จะกลายเป็นผมโดนบ่นเองได้)

กลับมาที่คำถาม สมมติถ้าต้องเป็นยุโรปจริงๆเอาในช้อยส์ผมคงเลือก RX270 (แต่มันไม่เชิงเป็นยุโรปซะทีเดียวนี่สิ)
ผมคงไปหาตัวเลือกนอกช้อยส์ เช่น
XC60 ปีใหม่ๆสักคัน อย่างน้อยก็ดูภูมิฐานและปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ localgame

เชียร์ E-Class W212 ครับ ผมว่าความฝันของคนมีอายุหลายคนที่ไม่เคยจับรถยุโรปมาก่อน ขับแล้วดูภาพลักษณ์ดีกว่า

ออฟไลน์ lay

ผม64 เคยรถใช้ยุโรป มือ2  รู้สึกลำบากมากครับ...(ทั้งอีและเอส)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าให้ดีใจคงต้อง E Class W212 คนวัยนี้ที่ผมรู้จักชอบ Benzทั้งนั้น ไม่สนใจใบพัดฟ้าขาวเลย
แต่ถ้าถามว่าคันไหนเหมาะสุด คงเป็น RX270 นุ่มเงียบ ขึ้นลงง่าย วัสดุดีมาก ไม่จุกจิก เสียแค่มันไม่ใช่ตราดาว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขับไปต่างจังหวัดบ่อย คุณพ่ออายุพอสมควร เป็นผมเน้นมั่นคง ปัญหาน้อยๆ ไม่ต้องดูแลมาก ผมเลือก Camry ป้ายแดงครับ (นอกตัวเลือกใช่ป่ะ 555)

ถ้าถามตัวเลือก ผมเลือก RX หรือไม่ก็ 520d

ออฟไลน์ natty ib-cm

ถ้างบขนาดนี้ ลองมองของใหม่ๆเลยมั้ยคับ นอกจาก SUV MPV ของค่ายญี่ปุ่นตลาดในไทยแล้ว ยังมีค่ายญี่ปุ่นที่กำลังจะเติบโตอีกครั้งอย่าง SUBARU
ส่วนตัวถ้ามีงบขนาดนี้ และมีบำนาญใช้ ผมจะซื้อ SUBARU FORESTER อยู่ในราคา 1.2 ลบ.ครับ ได้รถขนาดใหญ่นั่งสบายเดินทางไกลปลอดภัย
ถ้าไม่รีบมากได้ข่าวว่าจะมีตัวที่จะใช้โครง GLOBAL PLATFORM ในรุ่นปี 2019 ที่จะผลิตในไทยครับ แต่โฉมปัจจุบันก็ดีอยู่ แต่เรื่องอัตราสิ้นเปลืองยัง
มากสำหรับคนเงินเดือนไม่มาก แต่ถ้าไม่ซีเรียส จัดได้ครับ
ปล.เพิ่งไปดู XV โฉมใหม่กับแฟนมา แต่กลับไปชอบ FORESTER  :D

ออฟไลน์ 6162002

อายุเท่านี้ งบเท่านี้
ผมว่า จบที่ E220 CDI ครับ *-*

รถใหม่ ไม่ได้ยุโรป  ผมว่าท่านไม่น่าชอบ (แต่ถ้าซื้อเอง ผมก็เอารถใหม่ครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ tom46

ผู้ใหญ่อายุเยอะ เรื่องหน้าตาทางสังคมไม่มีความจำเป็นแล้ว เรื่องรถใหญ่ภาพลักษณ์ดี ท่านคงไม่สนใจแล้ว

ปัญหาที่ผู้สูงอายุเจอกันจะเกี่ยวกับการกะระยะ จะไม่แม่นเหมือนหนุ่ม บ่อยครั้งที่ขับไปเฉี่ยวชนเขากันอยู่เป็นประจำ ส่วนตัวผมผมว่า หาที่เป็นรถเล็กให้ท่านใช้ดีกว่า เพราะท่านขับเอง ถ้ามีคนขับให้ก็อีกเรื่องนึงครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ oatekung

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากๆครับ ใจคงไป x3 ครับเพราะว่า
1. ใช้ดีเซล ประหยัด + เครื่องทน ( against RX )
2. ทัศนวิสัย น่าจะ ok กว่าเก๋ง (against E200 520d )
3. มีพี่ที่รู้จักเพิ่งถอยมาแล้วประทับใจ แล้วก็ อ่าน คอมเม้น พี่ๆในนี้ประกอบ

ขอบคุณมากๆนะครับผม  :-*

ออฟไลน์ SM.

เน้นเล็กๆหน่อย ขับง่าย จอดง่ายดีกว่าครับ เพราะพออายุเยอะแล้ว จะเริ่มขับได้ไม่เก่งเหมือนเดิม