ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Audi ว่าจุกจิกมากมั้ยครับ  (อ่าน 29390 ครั้ง)

ออฟไลน์ saintokung

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้สนใจว่าจะออก Audi A5 ครับ เลยขอสอบถามว่า พี่ๆที่เคยมีประสบการณ์กับ Audi อยากทราบว่าจุกจิกมากมั้ยครับ หรือว่าซ่อมจบมั้ยครับ ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Audi ว่าจุกจิกมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 08:52:02 »
จุกจิก
ซ่อมก็จบได้ แต่เดี๋ยวก็เป็นใหม่ถ้าใช้ของเดิมๆ ก็ใช้ได้พอๆกับที่เสียมาครับ

รถป้ายแดง มีอะไรก็เข้าศูนย์ไปครับ นานๆที ไม่ทันรู้สึกว่าจุกจิกเดี๋ยวก็ขายทิ้งแล้ว

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: สอบถามพี่ๆที่เคยใช้ Audi ว่าจุกจิกมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 09:20:23 »
รถใหม่ไม่ค่อยมีอะไรซ่อมเท่าไหร่อะคับ

เคยใช้ A4 B5 คับ  เกิน 5 ปี รายการซ่อมจะตามมาเรื่อย ๆ   ยุคก่อนๆ ที่มีปัญหากันเยอะ ๆ ก็คือเจ้าเกียร์ Tiptronic  เอ๋อ, ตัว central lock  ดันใช้ระบบลม  และมันชอบรั่ว,  รวมถึงพวกบูชช่วงล่างเนี่ยมีเยอะ และลาโลกเร็วมาก

แต่ผมไม่เคยมีปัญหากับระบบเครื่องยนต์เลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

PKS8

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 09:26:13 »
รถใหม่ “ไม่น่า” จะมีอะไรซ่อมมั้งครับ ถ้ามีก็เข้าศูนย์อย่างเดียวครับ แต่โดยส่วนตัวผมดูจากคนขาย ปริมาณรถที่ขาย คุณภาพช่าง ถ้าเจอเคสแปลกๆคิดว่าไม่รอดครับ

ส่วนเลย 5 ปี ไปแล้ว Audi จุกจิกมากครับ งอแงมากที่สุดในสามยี่ห้อเลยครับ แล้วอาการมันกวนประสาทมากคือขับๆอยู่เป็น พอดับเครื่องอาการหาย พอขับไปอีกซักพักเป็นอีก ทีนี้พอเอาไปให้อู่อาการไม่เป็นอีก ช่างก็หาไม่เจออีก

คำว่าซ่อมแล้วจบใช้ไม่ได้กับยุโรปเมื่ออายุเยอะๆนะครับ โดยเฉพาะสี่ห่วงนี้ ถ้าถามผมจะใช้ระยะยาวๆ ไปหาตราดาว หรือใบพัดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 10:12:56 »
รถบริษัทเพื่อนq5ปี12 ตัวดีเซลต้องเติมadblue มีไฟเครื่องโชว์ เป็นอยู่เป็นปีๆ ไม่แน่ใจว่า1หรือ2ปี แต่ขับได้ปกติ

อีกอันก็ม่านบังแดดหลังคาเสียตั้งแต่ปีแรก เปลี่ยนแล้วยังไม่เป็นไรถึงทุกวันนี้

วิทยุปิดเองเปิดเองได้ เป็นๆหายๆ  คันนี้ล้อ21 ช่วงล้างยังปกติอยู่(แต่ไม่เช็กมานาน ขับอย่างเดียว)

วิ่งแสนห้า รถไม่ได้ดูแลมากมาย ผมว่าก็okระดับนึง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 10:23:02 »
ตัวใหม่ไม่รู้แต่เพื่อนเคยใช้ตัวเก่า a4 บ่นอุ๊ปเลย ซ่อมแล้วซ่อมอีก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 11:36:35 »
รถยุโรปยังไงก็ต้องเผื่อคำว่า "จุกจิก" ไว้ก่อนแหละครับ บางเคสคนอื่นไม่เจอ แต่เราดันต้องเคลมก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ ตราบใดที่ศูนย์บริการยังมีแค่นี้เท่านี้ผมขอผ่าน
ผู้บริหารที่ว่าดีๆ นั้นเขาลาออกได้นะครับ ถ้าเปลี่ยนชุดบริหารแต่เราซื้อรถเขามาแล้วในขณะที่ศูนย์บริการยังมีแค่นี้ ใครจะรับประกันได้ว่าแบรนด์นี้จะไม่ทิ้งไปอีก ขนาด Volvo ผมยังขอไม่เสี่ยงเลย ซื้อรถมาแล้วยังต้องตะเวนหาศูนย์ไกลๆ คงไม่สนุกครับ

ไม่ใช่รถทุกคันที่จะมีปัญหา แต่ถ้าเราเจอปัญหายังไงก็ต้องพึ่งบริการหลังการขาย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 11:40:37 »
Volvo ยุคนี้ OK อยู่นะ หลังจากที่แยกทางกับฟอร์ด ...ของผมก็จะครบ 5 ปีแล้วไม่เคยเป็นอะไร ในคลับเห็นก็ใช้งานได้ดีกันเป็นส่วนใหญ่...

ส่วน Audi ที่บ้านมี A4 หลังจาก 5 ปีแล้วก็มีซ่อมไปเรื่อยๆ หมดไปหลายแสนระ ...แต่ยุคนี้เห็นเปลี่ยน dealer ใหม่ ไม่รู้จะดีขึ้นหรือเปล่าในแง่เรื่องค่าแรง ค่าอะไหล่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2018, 11:42:57 โดย Smart »

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 11:56:44 »
รุ่นใหม่ ผมไม่ทราบครับ แต่...

เสียงจากคนใช้งานจริง ผมขับ A4 B5 อยู่ ผมมองว่า พอมันผ่านระยะที่ต้องซ่อมของมันแล้ว จะไม่จุกจิกเลยครับ

ซื้อมือสองมาตอนรถอายุ 9 ปี ถึงทุกวันนี้ รถอายุ 22ปี ผมก็ขับทุกวันเช้า-เย็น อย่างน้อยวันละ50 Km.

ตอนได้มาใหม่ๆ คุณพ่อผมซ่อมเยอะมาก โดยเฉพาะช่วงล่าง มันพังง่ายโดยเฉพาะบูชยาง
มาเจอ ซ่อมหนัก ก็ตรงเกียร์พัง ตอนรถอายุ 15 ปี วิ่งมา 3 แสนโล พอเกียร์พัง ผมก็ไม่ได้ใช้รถ จอดครึ่งปี
ต้อง Overhaul เครื่องเพราะน้ำมันเครื่องนอนก้น ปั๊มน้ำมันเครื่องพัง ชาร์ฟละลาย ตอนเกียร์พังวิ่งรอบสูง ลามใหญ่เลย

จากนั้นมา Overhaul เกียร์ (บางคนก็ยกมือสองลงง่ายกว่า) Overhaul เครื่อง+เกียร์ หมดไปเกือบ 8 หมื่น (อู่นอก)
ยังขับถึงทุกวันนี้ 4 แสนกว่ากิโล ก็ยังปกติดีครับ (เปลี่ยนหน้าปัดไป 2 ตัวเพราะมันช็อต แต่ผมจดไมล์เก่าไว้ตลอด +- กันก็ 4แสนกว่าโล)

ปี 60 ทั้งปี ผมเสียเงินซ่อมรถ ประมาณ 2 หมื่นกว่าบาทครับ ทำช่วงล่วงบูชยางทั้งคัน จานเบรกหลังคู่นึง โช้คหลังอีกคู่นึง ป.น้ำมันเครื่อง+กรอง ฯลฯ
มีน่ารำคาญก็พวกพลาสติกคุณภาพต่ำ แตกหัก ดังกรอบๆแกรบๆ

พูดซะยาว สรุปสั้นๆ
รถแต่ละคันมีเรื่องจุกจิกกันคนละอย่าง จะบอกไม่จุกจิกเลยก็คงต้องเป็น toyota ครับ 5555 vios รถเช่าทนจริง อิอิ
พอถึงระยะ พ้น 5 ปีไป ระบบไฟฟ้าคงมีรวนบ้าง รถยุคนี้ไฟฟ้าเยอะจริง อุปกรณ์แต่ละอย่างก็มีอายุของมัน พังก็ซ่อม/เปลี่ยนครับ สมบูรณ์แล้วก็ใช้ยาวสบายๆ พอรถอายุเยอะ หาช่างที่ซ่อมเป็นจริงๆ มีคำว่าจบแน่นอนครับ เพราะรถผมซ่อมจบทุกอย่าง แม้จะอายุ 22 ปีแล้ว
คนใช้ Audi รุ่นเก่าๆ จะมี vag-com ไม่ก็ vcds เสียบกับรถกันครับ ผมก็มี ไว้เช็ค เคลียร์ fault

บางครั้ง คนใช้ไม่ได้พูด คนพูดไม่ได้ใช้ครับ ^^

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ มีกำลังซื้อก็จัดเลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2018, 12:12:00 โดย Poom Prakasit »

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 12:42:51 »
รุ่นใหม่ ผมไม่ทราบครับ แต่...

เสียงจากคนใช้งานจริง ผมขับ A4 B5 อยู่ ผมมองว่า พอมันผ่านระยะที่ต้องซ่อมของมันแล้ว จะไม่จุกจิกเลยครับ

ซื้อมือสองมาตอนรถอายุ 9 ปี ถึงทุกวันนี้ รถอายุ 22ปี ผมก็ขับทุกวันเช้า-เย็น อย่างน้อยวันละ50 Km.

ตอนได้มาใหม่ๆ คุณพ่อผมซ่อมเยอะมาก โดยเฉพาะช่วงล่าง มันพังง่ายโดยเฉพาะบูชยาง
มาเจอ ซ่อมหนัก ก็ตรงเกียร์พัง ตอนรถอายุ 15 ปี วิ่งมา 3 แสนโล พอเกียร์พัง ผมก็ไม่ได้ใช้รถ จอดครึ่งปี
ต้อง Overhaul เครื่องเพราะน้ำมันเครื่องนอนก้น ปั๊มน้ำมันเครื่องพัง ชาร์ฟละลาย ตอนเกียร์พังวิ่งรอบสูง ลามใหญ่เลย

จากนั้นมา Overhaul เกียร์ (บางคนก็ยกมือสองลงง่ายกว่า) Overhaul เครื่อง+เกียร์ หมดไปเกือบ 8 หมื่น (อู่นอก)
ยังขับถึงทุกวันนี้ 4 แสนกว่ากิโล ก็ยังปกติดีครับ (เปลี่ยนหน้าปัดไป 2 ตัวเพราะมันช็อต แต่ผมจดไมล์เก่าไว้ตลอด +- กันก็ 4แสนกว่าโล)

ปี 60 ทั้งปี ผมเสียเงินซ่อมรถ ประมาณ 2 หมื่นกว่าบาทครับ ทำช่วงล่วงบูชยางทั้งคัน จานเบรกหลังคู่นึง โช้คหลังอีกคู่นึง ป.น้ำมันเครื่อง+กรอง ฯลฯ
มีน่ารำคาญก็พวกพลาสติกคุณภาพต่ำ แตกหัก ดังกรอบๆแกรบๆ

พูดซะยาว สรุปสั้นๆ
รถแต่ละคันมีเรื่องจุกจิกกันคนละอย่าง จะบอกไม่จุกจิกเลยก็คงต้องเป็น toyota ครับ 5555 vios รถเช่าทนจริง อิอิ
พอถึงระยะ พ้น 5 ปีไป ระบบไฟฟ้าคงมีรวนบ้าง รถยุคนี้ไฟฟ้าเยอะจริง อุปกรณ์แต่ละอย่างก็มีอายุของมัน พังก็ซ่อม/เปลี่ยนครับ สมบูรณ์แล้วก็ใช้ยาวสบายๆ พอรถอายุเยอะ หาช่างที่ซ่อมเป็นจริงๆ มีคำว่าจบแน่นอนครับ เพราะรถผมซ่อมจบทุกอย่าง แม้จะอายุ 22 ปีแล้ว
คนใช้ Audi รุ่นเก่าๆ จะมี vag-com ไม่ก็ vcds เสียบกับรถกันครับ ผมก็มี ไว้เช็ค เคลียร์ fault

บางครั้ง คนใช้ไม่ได้พูด คนพูดไม่ได้ใช้ครับ ^^

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ มีกำลังซื้อก็จัดเลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

มี overhaulเครื่อง overhaulเกียร์    ช่วงล่างอีกเพียบ   ขนาดหน้าปัทม์ยังต้องเปลี่ยน2ครั้ง!!!  แบบนี้ผมว่า  โคตรจุกจิก ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 13:07:27 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ตอนแรกยังลังเลระหว่าง  c coupe กับ A5 อยู่ (แต่ผมชอบทรง A5 มากกว่า ไม่ค่อยชอบท้าย c coupe ) แต่ตอนนี้เริ่มเอนไปทาง c coupe แล้วครับ 55

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 13:12:16 »

มี overhaulเครื่อง overhaulเกียร์    ช่วงล่างอีกเพียบ   ขนาดหน้าปัทม์ยังต้องเปลี่ยน2ครั้ง!!!  แบบนี้ผมว่า  โคตรจุกจิก ครับ
[/quote]

รถผมอายุกี่ปีครับ คำตอบคือ 22 ปี ผมบอกแล้วครับว่า เมื่อมันถึงเวลาซ่อม ทุกอย่างที่จะเสียหนักๆ มันเสียตอนเข้าอายุ 10 ปี

เกียร์รถผมตอนรถ 15 ปี วิ่ง 3 แสนกว่าโล
เครื่องผมทำเสียเอง เกียร์พังแล้ว เข้า safe mode ฝืนขับต่อ พอถึงบ้านจอดนาน ผมอยู่ ตวจ.รอช่างมาซ่อม ไม่ได้ใช้รถ ปั๊มฯก็พัง ตอนนั้นปี 2554

หน้าปัด1 เสียตอนอายุ 13 ปี หน้าปัด2 เสียตอนรถอายุ 20 ปี ผมได้บอกไปแล้วว่า ทุกอย่าง มันมีเวลาและอายุของมัน

พอผมซ่อมจนจบแล้ว ผมก็ขับมาเป็นปีๆ บำรุงตามระยะทั่วไป ไม่เคยขึ้นรถสไลด์

แบบนี้ผมถือว่าไม่จุกจิกครับ เพราะ ผมเคยเจอที่ จุกจิก กว่านี้ คือ Land Rover Range Rover 4.6 HSE P38
เจอ A4 B5 ไป สำหรับผม ไม่จุกจิกเลยครับ ไฟฟ้าก็ไม่เคยรวน มีรวนก็เวลาแบตใกล้หมดแค่นั้น

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 14:09:11 »
ผมตามช่อง youtube อยู่ช่องนึงชื่อ ratchet and wrenches เค้าชอบมาแกะ Audi ให้ดู
ดูแล้วเหนื่อยแทนช่างบ้านเราเลยครับ เพราะมันค่อนข้างเฉพาะทางสุดๆ
ขนาด A6 C5 ที่ฝรั่งเค้าว่าทนๆเนี่ย มาบ้านเรายังออกอาการเลย

ตอนแรกผมจะเอา Q5 มือสองละ แต่พอยิ่งศึกษา ยิ่งหมดอารมณ์อยากได้ครับ 555+

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 14:26:24 »
ตอนแรกผมจะเอา Q5 มือสองละ แต่พอยิ่งศึกษา ยิ่งหมดอารมณ์อยากได้ครับ 555+

ตอนแรกเกือบไปเอามาแล้วครับ Q5 ตัวปี 12 แต่ศึกษาไปศึกษามา โทรปรึกษาอู่ซ่อมตระกูล VAG 2-3 ที่ สรุปแล้วล้มเลิกโปรเจคดีกว่า

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 15:03:17 »
รถผมอายุกี่ปีครับ คำตอบคือ 22 ปี ผมบอกแล้วครับว่า เมื่อมันถึงเวลาซ่อม ทุกอย่างที่จะเสียหนักๆ มันเสียตอนเข้าอายุ 10 ปี

เกียร์รถผมตอนรถ 15 ปี วิ่ง 3 แสนกว่าโล
เครื่องผมทำเสียเอง เกียร์พังแล้ว เข้า safe mode ฝืนขับต่อ พอถึงบ้านจอดนาน ผมอยู่ ตวจ.รอช่างมาซ่อม ไม่ได้ใช้รถ ปั๊มฯก็พัง ตอนนั้นปี 2554

หน้าปัด1 เสียตอนอายุ 13 ปี หน้าปัด2 เสียตอนรถอายุ 20 ปี ผมได้บอกไปแล้วว่า ทุกอย่าง มันมีเวลาและอายุของมัน

พอผมซ่อมจนจบแล้ว ผมก็ขับมาเป็นปีๆ บำรุงตามระยะทั่วไป ไม่เคยขึ้นรถสไลด์

แบบนี้ผมถือว่าไม่จุกจิกครับ เพราะ ผมเคยเจอที่ จุกจิก กว่านี้ คือ Land Rover Range Rover 4.6 HSE P38
เจอ A4 B5 ไป สำหรับผม ไม่จุกจิกเลยครับ ไฟฟ้าก็ไม่เคยรวน มีรวนก็เวลาแบตใกล้หมดแค่นั้น

คนใช้โฟล์ค ออดี้ จะเข้าใจว่าใช้ประมานนี้ไม่จุกจิกหรอก แต่ถ้าคนไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อน หรือใช้รถญี่ปุ่นเป็นหลักจะคิดว่าจุกจิกครับ คือหลายคนคาดหวังให้มันเป็นแบบโตโยต้า ฮอนด้า ที่ขับๆอย่างเดียว จะเสียก็แค่พวกช่วงล่างที่ซ่อมตามระยะทาง ระบบไฟอย่าให้มันเป็นปัญหา แต่รถยุโรปแทบทุกรุ่นนี้ไม่ใช่แบบนั้นครับ จอไมล์รถยุโรปยุค90นีก็เริ่มดิจิตัลกันหมดแล้ว ผมเห็นจอเสียแทบทุกคันถ้าจะเปลี่ยนถึง2ครั้งผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลก ฝั่งญี่ปุ่นยุคนั้นทำจอไมล์ดิจิตัลอย่าง 929 ตอนนั้นก็จุกจิกพอกัน มาวันนี้ก็เสียกันหมด แต่ที่ออดี้มันแย่กว่าก็พวกภายในที่เหนียวกรอบแตกตามอายุเพราะใช้วัสดุรีไซเคิล
 และก็เทคโนโลยีเกียร์triptonic ตอนนั้นที่ก้าวหน้าไปกว่าชาวบ้านเค้าแล้วมันไม่ค่อยทนเหมือนเกียร์ออโต้4จังหวะทั่วไป จากการสันนิษฐานของผม ด้วยความที่ในยุโรปคนนิยมเกียร์ธรรมดามากกว่าเลยไม่ได้ทดสอบถึงความทนทานของเกียร์เท่าที่ควรหละมั้ง

สรุปโดยรวม Audi เทคโนโลยีการพัฒนารถก้าวไกลกว่ารถหลายรุ่น ออพชั่นดีๆใส่มาเต็ม แต่ความทนทานผมว่าทนสู้รถญี่ปุ่นทั่วไปไม่ได้ ผมว่ามาแนวBMW หลัง5ปีจะเริ่มมีมาให้ซ่อม ถ้าใช้รถไม่นานรับสภาพราคาขายต่อ กับ การซ่อมบำรุงได้ มีอู่นอกที่พอจะรู้จัก มีรถสำรองอยู่บ้าง ก็เล่นได้ครับ

PKS8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 15:29:44 »

คนใช้โฟล์ค ออดี้ จะเข้าใจว่าใช้ประมานนี้ไม่จุกจิกหรอก แต่ถ้าคนไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อน หรือใช้รถญี่ปุ่นเป็นหลักจะคิดว่าจุกจิกครับ คือหลายคนคาดหวังให้มันเป็นแบบโตโยต้า ฮอนด้า ที่ขับๆอย่างเดียว จะเสียก็แค่พวกช่วงล่างที่ซ่อมตามระยะทาง ระบบไฟอย่าให้มันเป็นปัญหา แต่รถยุโรปแทบทุกรุ่นนี้ไม่ใช่แบบนั้นครับ จอไมล์รถยุโรปยุค90นีก็เริ่มดิจิตัลกันหมดแล้ว ผมเห็นจอเสียแทบทุกคันถ้าจะเปลี่ยนถึง2ครั้งผมว่าไม่ใช่เรื่องแปลก ฝั่งญี่ปุ่นยุคนั้นทำจอไมล์ดิจิตัลอย่าง 929 ตอนนั้นก็จุกจิกพอกัน มาวันนี้ก็เสียกันหมด แต่ที่ออดี้มันแย่กว่าก็พวกภายในที่เหนียวกรอบแตกตามอายุเพราะใช้วัสดุรีไซเคิล
 และก็เทคโนโลยีเกียร์triptonic ตอนนั้นที่ก้าวหน้าไปกว่าชาวบ้านเค้าแล้วมันไม่ค่อยทนเหมือนเกียร์ออโต้4จังหวะทั่วไป จากการสันนิษฐานของผม ด้วยความที่ในยุโรปคนนิยมเกียร์ธรรมดามากกว่าเลยไม่ได้ทดสอบถึงความทนทานของเกียร์เท่าที่ควรหละมั้ง

สรุปโดยรวม Audi เทคโนโลยีการพัฒนารถก้าวไกลกว่ารถหลายรุ่น ออพชั่นดีๆใส่มาเต็ม แต่ความทนทานผมว่าทนสู้รถญี่ปุ่นทั่วไปไม่ได้ ผมว่ามาแนวBMW หลัง5ปีจะเริ่มมีมาให้ซ่อม ถ้าใช้รถไม่นานรับสภาพราคาขายต่อ กับ การซ่อมบำรุงได้ มีอู่นอกที่พอจะรู้จัก มีรถสำรองอยู่บ้าง ก็เล่นได้ครับ

ตามนี้เลยครับ ผมจับมือสองยุโรปคันแรกก็ A4B5 เลย แล้วตามมาด้วย A6C5 2 คัน ที่ซื้อไม่ใช่อะไรหรอกนะครับ ยอมรับตรงๆเลย ว่าค่าตัวมือสองมันถูกกว่า Benz BMW มาก มากจนน่าจูงใจ

แต่ใช้ไปซ่อมไป ปีนึงคันล่ะก็เกือบแสน มีคันที่ใช้ประจำก็ C5 นี่วิ่งปีล่ะ 5 หมื่น ซ่อมปีนึงไม่เคยต่ำกว่า แสนสองหมื่นบาทเลยครับ ผมเปลี่ยนหมดทุกอย่างแล้ว แรคพวงมาลัย ท่อไอน้ำมัน กล่อง ABS กล่อง Central Lock ซ่อมกลอนประตูหวาน พัดลมไฟฟ้า ปั้มเบนซิน บูชคานหลัง อีกเยอะแยะมากมาย นี่ยังไม่รวมบูรณะภายในที่ต้องบอกตรงๆว่าใช้วัสดุ "แย่" กว่า E39 เยอะมาก

มากเจ็บหนักสุดตอนขายครับ ใช้ต่อก็เบื่อซ่อมแล้ว บ้านก็อยู่ไกลจากอู่ จะ Setup จะ A8 จะ สวนผัก ผมไปมาหมดแล้วครับ จะขายต่อก็ราคายังไม่พอไปดาว์นรถใหม่ญี่ปุ่นป้ายแดงเลยครับ

สุดท้ายขายไปได้ มาใช้ E60 วิ่งไปสามแสนแล้ว บอกตรงๆเลย ดีกว่า Audi เยอะครับ จุกจิกน้อยกว่าเยอะ เจ้า W140 สองคันที่บ้านยังจุกจิกน้อยกว่า Audi เลยครับ

นี่คนใช้จริงนะครับ ไปเช็คใน AudiClubThailand ก็ได้ครับ ผ่านมาแล้ว 3 คัน บอกเลย สี่ห่วง คงไม่ได้ซื้อใช้อีกแล้วครับ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 15:48:14 »
ผมยังอยากได้ TT ครับ เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 17:28:54 »
ถ้าเอาแค่ตัวรถ ผมชอบ AUDI มากกว่ารถยุโรปค่ายต้นๆ ซะอีก ยังอิจฉาคนจีนเลย ทำไม AUDI มันเกลี่ยนเมืองจัง

แต่...คำนิยามมันอยู่ที่ Logo ยี่ห้อ AUDI ล้วนๆ = ???

ปล.ไม่ต้องคนวงใน หรือ คนใช้เองครับ จำนวนรถ ปัญหา ราคา อะไหล่ และ คำที่ได้ยินมาไม่มีใครมานั่งใส่ความหรือสร้างเรื่องหรอกครับ เพราะมันเรื่องจริงทั้งนั้น รถยุโรปบางยี่ห้อ ปัญหายังน้อยกว่า ในอายุรถ หรือ เลขไมล์พอๆ กัน

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 17:52:34 »
ผมยังอยากได้ TT ครับ เข้ามาเก็บข้อมูลครับ
. ตอนแรกอยากได้ TT เหมือนกันครับ ราคาล่อใจมาก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 18:43:37 »
. ตอนแรกอยากได้ TT เหมือนกันครับ ราคาล่อใจมาก

อ่านกระทู้นี้จบ ความอยาก TTS หายไปเยอะเลยครับ ::)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 18:58:44 »
อ่านกระทู้นี้จบ ความอยาก TTS หายไปเยอะเลยครับ ::)

ตัวเลือกแรกที่ผมอยากได้ เมื่อแปดปีที่แล้ว  พี่แฟนใช้อยู่  เขาบอก 5 ปี  ซ่อมไปล้านสี่กว่าๆ กับ เอ 4 2.4   ผมเลยเบนเข็มไป ซาบ  มีความสุขดีกับมันจนบัดนี้...ไม่กลับไปมองมันอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 23:41:05 »
มีใครใช้ audi ที่ไม่โบราณมาก อยากสอบถาม maintenance ปีละเท่าไหร่หรอครับ

เอารถปี 12 เป็นต้นไปก็ได้

เล็งๆ a4 ไว้เหมือนกัน พอมาอ่านแล้วเสียววาบเหมือนกัน กะจะใช้สัก 7ปี

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 07:35:50 »
มีใครใช้ audi ที่ไม่โบราณมาก อยากสอบถาม maintenance ปีละเท่าไหร่หรอครับ

เล็งๆ a4 ไว้เหมือนกัน พอมาอ่านแล้วเสียววาบเหมือนกัน กะจะใช้สัก 7ปี
ผมใช้อยู่ครับ A8 D4 TDI Quattro ซื้อใหม่ตั้งแต่ปี2012จนถึงปัจจุบัน ไม่มีอะไรจุกจิกโดยเฉพาะเรื่องระบบไฟฟ้า จะมีเรื่องน้ำหายก็ซ่อมจบแล้ว SAเล่าให้ฟังว่ารถเกรย์อย่างของผมหรือคันอื่นๆจะมีปัญหาตรงที่อุปกรณ์หลายอย่างมีเพิ่มเข้ามาตามสเปคเมืองหนาวทำให้มีชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนเพิ่ม ตัวอย่างรถผมก็มีคอยล์อุ่นน้ำมันเครื่องซึ่งถ้าเป็นสเปคของAudi Thailandก็จะไม่มีครับ เท่าที่เห็นในศูนย์ก็มีรถรุ่นเก่าๆเกือบทุกรุ่นเข้าไปเซอร์วิสมากเลย น้องเค้าเล่าว่าตอนนี้รถใหม่ก็PDIกันเป็นร้อยๆคันต่อเดือนแล้ว ศูนย์เริ่มแน่นแล้วครับ ข่าวดีคือศูนย์ใหม่ในกรุงเทพกำลังจะเปิดปีนี้5ศูนย์ ไม่รวมต่างจังหวัดใหญ่อย่างภูเก็ต เชียงใหม่ พัทยา ที่กำลังจะเปิดเพิ่มเช่นกันครับ ตอนนี้เค้ารับช่างและSAมาฝึกงานกับคนที่อยู่ศูนย์ปัจจุบันเพื่อเตรียมส่งไปที่ศูนย์อื่นแล้ว ตอนนี้รถผมก็เข้าเซอร์วิสตามระยะกับที่Audi Thailandเป็นครั้งแรก กลับมาแล้วจะเปรียบเทียบกับที่ไปเข้าที่เกรย์ให้ทราบกันครับว่าเป็นเท่าไหร่? แต่ที่ผ่านมาค่าอะไหล่ถูกกว่าเกรย์ที่ผมซื้อมาแน่นนอนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 12:11:38 »
จุกจิก แต่ละคนมันต่างกันนะ บางคนต้อง กริ๊บ นิดเดียว ก็จุกจิก
แต่บางคน เฉยๆ
อย่างผม ใช้ Volvo มีแต่คนถาม ว่ามันไม่จุกจิกเหรอ ผมก็ขับมา 4 ปี จะแสนหก อยู่แล้ว
มี Key less 2 ครั้ง ยางแท่นเกียร์ นอกนั้น ตามระยะนะ ใช้ดี 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 15:19:31 »
เพิ่มเติมให้ว่า เรื่องอุปกรณ์ในรถไม่ว่าจะเป็นคอนโซลหรือแผงหน้าปัดและอื่นๆยังอยู่ในสาพปกติ ไม่มีแตกลายงาหรือลอกหรือเหนียวครับ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 18:38:48 »
ผมใช้ TTS mk2  ไม่เคยมีปัญหาเกียร+ เครื่องยน รถวิ่งประมาน 65,000 โลครับ

หลักๆมี    1. โช็คคู่หลังพัง magnetic suspension ผมเ้ปลื่ยนเป็น Bilstien
             2. เซ็นเซอ ABS ชอบพังครับเปลื่ยนมา 3ล้อละ
              3. Clutch ไกล้จะไปแล้วครับ อาจจะเพราะรถ เปน stage 2.

ที่เหลือ เซอวิสตามระยะ ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 20:09:22 »
จุกจิก แต่ละคนมันต่างกันนะ บางคนต้อง กริ๊บ นิดเดียว ก็จุกจิก
แต่บางคน เฉยๆ
อย่างผม ใช้ Volvo มีแต่คนถาม ว่ามันไม่จุกจิกเหรอ ผมก็ขับมา 4 ปี จะแสนหก อยู่แล้ว
มี Key less 2 ครั้ง ยางแท่นเกียร์ นอกนั้น ตามระยะนะ ใช้ดี
อันนี้เห็นด้วยเลยครับ สมัยผมซื้อW140 S280 วิ่ง2หมื่นโลสวยกริ๊บ ใช้ไป4ปีซ่อมไป7แสน เพื่อนๆตกใจกันใหญ่ เพราะผมชอบรถสภาพสมบูรณ์ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว
พอซื้อรถให้แฟนผมก็จะโดนบ่นว่า เอาไปซ่อมทำไม ไม่จำเป็น
ตัวอย่างเช่น W211 E200 Kompressor ป้ายแดง เธอใช้ดีไม่มีบ่น วันหนึ่งผมเอาไปขับพบว่าด้านหน้ารถมีเสียงเวลาขึ้นเนินช้าๆ เอาไปหลายศูนย์แก้ยังไงก็ไม่หาย
สุดท้ายเธอบอกว่า ไม่ต้องเอาไปแก้แล้ว ชั้นเป็นคนใช้ยังไม่เห็นรำคาญเลย ผมนึกในใจว่า
เออ จริง ไม่น่าเสือกเลยกรู 555

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 21:57:14 »

ผมใช้อยู่ครับ A8 D4 TDI Quattro ซื้อใหม่ตั้งแต่ปี2012จนถึงปัจจุบัน ไม่มีอะไรจุกจิกโดยเฉพาะเรื่องระบบไฟฟ้า จะมีเรื่องน้ำหายก็ซ่อมจบแล้ว SAเล่าให้ฟังว่ารถเกรย์อย่างของผมหรือคันอื่นๆจะมีปัญหาตรงที่อุปกรณ์หลายอย่างมีเพิ่มเข้ามาตามสเปคเมืองหนาวทำให้มีชิ้นส่วนที่ต้องเปลี่ยนเพิ่ม ตัวอย่างรถผมก็มีคอยล์อุ่นน้ำมันเครื่องซึ่งถ้าเป็นสเปคของAudi Thailandก็จะไม่มีครับ เท่าที่เห็นในศูนย์ก็มีรถรุ่นเก่าๆเกือบทุกรุ่นเข้าไปเซอร์วิสมากเลย น้องเค้าเล่าว่าตอนนี้รถใหม่ก็PDIกันเป็นร้อยๆคันต่อเดือนแล้ว ศูนย์เริ่มแน่นแล้วครับ ข่าวดีคือศูนย์ใหม่ในกรุงเทพกำลังจะเปิดปีนี้5ศูนย์ ไม่รวมต่างจังหวัดใหญ่อย่างภูเก็ต เชียงใหม่ พัทยา ที่กำลังจะเปิดเพิ่มเช่นกันครับ ตอนนี้เค้ารับช่างและSAมาฝึกงานกับคนที่อยู่ศูนย์ปัจจุบันเพื่อเตรียมส่งไปที่ศูนย์อื่นแล้ว ตอนนี้รถผมก็เข้าเซอร์วิสตามระยะกับที่Audi Thailandเป็นครั้งแรก กลับมาแล้วจะเปรียบเทียบกับที่ไปเข้าที่เกรย์ให้ทราบกันครับว่าเป็นเท่าไหร่? แต่ที่ผ่านมาค่าอะไหล่ถูกกว่าเกรย์ที่ผมซื้อมาแน่นนอนครับ

พอจะบอกได้มั้ยครับว่าบำรุงปีละเท่าไหร่ แบบเช็คระยะประจำปีทุกๆปีอะครับ กำลังดู a4 กับ a7มือสอง แต่อ่านๆแล้วเลยจะเอนไปทาง a4 มากกว่า

คือถ้ามันเสียไม่ได้รัวๆ ผมก็โอเคนะ ถ้าจะซ่อมแพงบ้างบางปี

เรื่องจุกจิกผมก็ยังไม่เคยเจอนะ ใช้ f30 มันก็มีเสียบ้าง บำรุงแพงบ้าง ตามสภาพของมัน ซึ่งรับเลย คิดว่าไม่ใช่คนเรื่องมากอะไร พอมาอ่านแล้วแพนิคหน่อยๆ