ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าFortunerตั้งสูงไปไหม???  (อ่าน 22420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kim.kittiwat

• Newbie
  • *
ไฟหน้าFortunerตั้งสูงไปไหม???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 19:11:38 »
ผมเกรงใจรถคันหน้าเหลือเกิน อยากจะบอกว่าไม่ได้เปิดไฟสูงนะ เขาขอโทษ!
อยากเข้าศูนย์ให้ตั้งไฟให้ต่ำกว่านี้ ไม่รู้จะทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ไฟหน้าFortunerตั้งสูงไปไหม???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 19:50:42 »
ทำได้ครับ ทำเองก็น่าจะได้คู่มืออาจจะมีบอก ส่วนตัวผมเคยตั้งไฟเองเป็นของซีวิคปี 02 จอดห่างกำแพง 5 เมตรแล้ววัดระยะจากพื้นถึงไฟหน้าได้เท่าไหร่ก็ขีดเส้นที่กำแพงให้ต่ำกว่า 6.5 เซ็น ถ้าจอดห่างกำแพง 10 เมตรก็ 13 เซ็น แล้วเปิดกระโปรงหน้าตรงชุดโคมไฟจะมีที่ปรับระดับอยู่ได้ทั้งบนล่างซ้ายขวาเอาไขควงปากแบนค่อยๆเขี่ยให้ได้ตามที่เราขีดไว้ก็เป็นอันจบ ที่สำคัญระยะต้องแม่นกำแพงต้องตั้งตรงพื้นต้องได้ระดับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

Re: ไฟหน้าFortunerตั้งสูงไปไหม???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 14:46:20 »
มีคนเอากลับเข้าศูนย์ไปตั้งไฟใหม่กันมากมายครับ เข้าไปได้เลย

ออฟไลน์ lovehino

• Newbie
  • *
    • LoveHINO
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 19:34:16 »
รถผมเล็กเวลาเจอ Fortuner รุ่นใหม่กลางคืนตีไฟสูงมานี่แบบว่า.....ตาจะบอด

ต้องแกล้งชะลอให้แซงๆไปไกลๆเลยครับ
รักฮีโน่ คิดถึงฮีโน่ เลือกใช้บริการ LoveHINO
http://www.lovehino.com

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 09:21:13 »
เป็นรุ่นแรกที่ผมได้ยินคนในวงการรถ(คนที่ชอบรถ)และนอกวงการ(คนที่ไม่ได้ศึกษาเรื่องรถ) พูดถึงเรื่องไฟหน้ารถรุ่นนี้ละครับ ชมกันทุกคนว่าไฟหน้าแยงตามาก  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2019, 10:36:49 »
ปรับเองได้เลยตามใจครับ ผมไม่แน่ใจใช้ประแจเบอร์อะไร10-12 แต่ประแจที่ไห้มาในกล่องเครืองมือมีครับ เปิดฝากระโปรงหน้าขึ้น และดูที่หลังโคมไฟหน้าจะเห็นที่ปรับเป็นฟันเฟือง ทวนเข็มต่ำ ตามเข็มสูงครับ  ก่อนปรับก็เอาเมจิกมาร์กไว้ด้วยครับ หมุนครึ่งรอบ หนึ่งรอบ สองรอบ ตามสบายใจเลยครับ............ผมใช้จูนกับเก๋งอยู่ ผมก็เห็นใจเพื่อนรวมทางนะครับ แต่ก็อยากไห้เพื่อนๆรวมทางเห็นใจคนใช้จูนด้วยเหมือนกันครับ ถ้าปรับต่ำเกินไปเวลากลางคืนอันตรายมากครับ มันทำไห้มองไม่เห็นระยะไกลครับ (ส่วนตัวผมปรับลงต่ำกว่าระดับท้ายเก๋งนิดหนึ่งครับ) สุดท้ายจะปรับต่ำแค่ไหนคนจะคิดว่ามันแทงตายังมันก็แทงตาอยู่ดีครับครับ :-* :-*