ผู้เขียน หัวข้อ: (CR) รีวิวVolvo s90 ใหม่ ผ่านไป4 เดือน เจ็บมาพอสมควร  (อ่าน 31781 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanatb

• Newbie
  • *
Update ล่าสุดครับ ปัญหาได้รับการแก้ไขแล้วครับ

หลังจาก จขกท ได้พบกับตัวแทนจากทาง Scandinavian Auto และได้ติดต่อกับ ทาง VCT ผ่านทาง email     

ตัวแทนของ Scandinavian Auto ได้ทำการขอโทษถึง Service ที่ทางศูนย์ดูแลไม่ทั่วถึง และ การสื่อสารของเจ้าหน้าที่ ที่อาจจะผิดผลาดไปบ้าง (ซึ่ง จนท ท่านนั้นก็ไม่ได้ทำงานกับ Volvo แล้ว)

ในเรื่องของรถ S90 ที่น้ำเข้านั้น ทาง Volvo ได้ทำการเปลี่ยนรถคันใหม่ให้กับ จขกท  ซึ่งก็ได้ส่งมอบให้ จขกท เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

จขกท ขอขอบคุณ Scandinavian Auto และ VCT ที่แสดงความรับผิดชอบต่อสินค้าที่มีปัญหา ด้วยการเปลี่ยนรถคันใหม่ให้กับลูกค้า ซึ่ง จากการพูดคุยกัน ทาง Volvo บอกว่า รถที่มี defect แบบนี้ แทบไม่เคยเจอเลย

สุดท้ายนี้ จขกท ขอขอบคุณพื้นที่ จาก webboard นี้ และ สมาชิกทุกท่านที่เข้ามาอ่าน มาให้กำลังใจ และ มาแสดงความคิดเห็น ด้วยครับ

------------------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2018, 07:19:12 โดย tanatb »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: (CR) รีวิวVolvo s90 ใหม่ ผ่านไป4 เดือน เจ็บมาพอสมควร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:44:20 »
เห็นใจครับ ขอให้แก้ปัญหาได้เร็วๆ เวลาตรวจรับรถก็เช็คความเรียบร้อยให้ละเอียดนะครับ ถ้ามีตรงไหนไม่เรียบร้อยอย่าไปเซ็นรับครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ koko86

Re: (CR) รีวิวVolvo s90 ใหม่ ผ่านไป4 เดือน เจ็บมาพอสมควร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:51:44 »
เข้าใจและเห็นใจครับ รถวิ่งมาแค่4,000โลเอง ขอให้จบลงด้วยดีซ่อมหาย แก้จบครับ
ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลครับ

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 09:55:20 »
หืม ท่านก่อนหน้านี้ XC90 กับศูนย์หัวหมาก สนญ. คราวนี้ S90 ที่รามอินทรา ศูนย์บริการก็น้อยมากควรจะควบคุมได้ง่ายกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำ

ผมสงสัยว่าเขาตรวจสอบไม่ถูกจุดหรือเปล่า รุ่นนี้น่าจะมีหลังคากระจก แก้ที่ยางประตูไม่จบ เกรงว่าน้ำจากพวกท่อระบายหลังคากระจกหรือเปล่าครับ ถ้า สนญ. ไม่เล่นด้วย ใช้วิธีถ่ายภาพแล้วส่ง HQ ต่างประเทศเลยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:04:40 »
หืม ท่านก่อนหน้านี้ XC90 กับศูนย์หัวหมาก สนญ. คราวนี้ S90 ที่รามอินทรา ศูนย์บริการก็น้อยมากควรจะควบคุมได้ง่ายกว่ายี่ห้ออื่นด้วยซ้ำ

ผมสงสัยว่าเขาตรวจสอบไม่ถูกจุดหรือเปล่า รุ่นนี้น่าจะมีหลังคากระจก แก้ที่ยางประตูไม่จบ เกรงว่าน้ำจากพวกท่อระบายหลังคากระจกหรือเปล่าครับ ถ้า สนญ. ไม่เล่นด้วย ใช้วิธีถ่ายภาพแล้วส่ง HQ ต่างประเทศเลยครับ

รุ่นนี้ไม่มีหลังคากระจกครับ :)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:08:12 »
รอฟังข่าวครับ
ผมสนใจข่าว v   มาตลอดเพราะหวังว่าสักวันจะได้เจอกัน สองสามปีก่อนภรรยาก็บอกว่าอย่าไปซื้อ ผมได้แค่เงิบแบบแอบๆมอง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:17:40 »
ของผม S90 D4 รุ่น SKD มาเลย์เซีย เจอปัญหา Minor Defect เล็กน้อยมาก ไว้จะมาเล่าบ้างครับ บางอย่างที่มันไม่ควรทำ มันทำไปได้ไง ก็งงอยู่ ยกตัวย่าง แผงไฟ Ambient Light ที่ติดกับช่วงวางขวดน้ำด้านข้างของประตูใช้กาว 2 หน้าแบบบางยึด มันก็หลุดได้ง่าย รวมถึงการประกับอื่นๆ อันห่วยแตก แต่เรื่องเครื่องยนต์ผมยังไม่เจอปัญหา เจอแต่ปัญหาการเปลี่ยนเกียร์ R->D ที่กระตุกแรงมาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:24:04 »
หึๆๆ หลายปีก่อน ศูนย์นี้ คือ ศูนย์ที่แจ้งผมว่า XC70 ของผมเลี้ยวแล้วมีเสียงยางบนพื้นถนนดังเอี๊ยดๆๆ เพราะผมใช้ยางไม่ตรงสเปค ทั้งที่ยางชุดนั้นคือ Pirelli scorpion ที่มาพร้อมรถ !!!

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:24:27 »
หนักเข้าไปอีก  :( :( :(

รุ่นนี้ไม่มีหลังคากระจกครับ :)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:25:53 »
เห็นใจเจ้าของกระทู้มากครับ  ซื้อรถใหม่ป้ายแดง แต่กลับต้องมาเจอเรื่องแบบนี้

ส่วนตัวของผม ผมจอง Volvo XC60 R-Design ไป ตอนนี้ถอนจองเรียบร้อยครับ
ปัญหาที่ผมเจอก็คือเรื่องระบบบริหาร และ บริการของวอลโว่ ที่มันแย่อย่างที่คนเค้าร่ำลือจริงๆ ขนาดแค่process การจองและการรอรับรถ ผมยังเอียนแล้วเลย
รถส่งมอบล่าช้า , เซลล์บอกเลื่อนไปเรื่อยๆ , โบ้ยความรับผิดชอบไปที่ลูกค้า , บ่ายเบี่ยงเรื่องคืนเงินจอง , รถตัวโชว์ที่จอดอยู่ในโชว์รูมหัวหมาก ก็ปล่อยให้แบตหมดทั้งๆที่เป็นรถที่ผู้คนกำลังให้ความสนใจ , หาข้อมูลในกรุ้ปวอลโว่ก็มีปัญหาเริื่องการรออะไหล่ทีี่นานมากก
ถ้าจะต้องเสียเงิน 3.5 ล้าน แล้วต้องมาวัดดวงกับบริการแบบนี้ ต่อให้ผมรักวอลโว่แค่ไหน ผมก็ไม่ไหวจะทนจริงๆ
ถ้าพูดกันถึงเรื่องตัวรถเพียวๆ วอลโว่ดีมากครับ แต่วอลโว่ประเทศไทยเป็นคนทำให้ทุกอย่างมันพังเองจริงๆ
วอลโว่ยังคงเป็นตัวเลือกอันดับ 1 ที่ผมเลือกเวลา "เช่า" ขับที่ต่างประเทศ แต่ถ้าจะให้เสียเงิน เพื่อ "ซื้อ" มาครอบครอง ผมขอผ่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:29:59 โดย volvo80 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:41:34 »
เห็นใจเจ้าของกระทู้มากครับ  ซื้อรถใหม่ป้ายแดง แต่กลับต้องมาเจอเรื่องแบบนี้

ส่วนตัวของผม ผมจอง Volvo XC60 R-Design ไป ตอนนี้ถอนจองเรียบร้อยครับ
ปัญหาที่ผมเจอก็คือเรื่องระบบบริหาร และ บริการของวอลโว่ ที่มันแย่อย่างที่คนเค้าร่ำลือจริงๆ ขนาดแค่process การจองและการรอรับรถ ผมยังเอียนแล้วเลย
รถส่งมอบล่าช้า , เซลล์บอกเลื่อนไปเรื่อยๆ , โบ้ยความรับผิดชอบไปที่ลูกค้า , บ่ายเบี่ยงเรื่องคืนเงินจอง , รถตัวโชว์ที่จอดอยู่ในโชว์รูมหัวหมาก ก็ปล่อยให้แบตหมดทั้งๆที่เป็นรถที่ผู้คนกำลังให้ความสนใจ , หาข้อมูลในกรุ้ปวอลโว่ก็มีปัญหาเริื่องการรออะไหล่ทีี่นานมากก
ถ้าจะต้องเสียเงิน 3.5 ล้าน แล้วต้องมาวัดดวงกับบริการแบบนี้ ต่อให้ผมรักวอลโว่แค่ไหน ผมก็ไม่ไหวจะทนจริงๆ
ถ้าพูดกันถึงเรื่องตัวรถเพียวๆ วอลโว่ดีมากครับ แต่วอลโว่ประเทศไทยเป็นคนทำให้ทุกอย่างมันพังเองจริงๆ
วอลโว่ยังคงเป็นตัวเลือกอันดับ 1 ที่ผมเลือกเวลา "เช่า" ขับที่ต่างประเทศ แต่ถ้าจะให้เสียเงิน เพื่อ "ซื้อ" มาครอบครอง ผมขอผ่านครับ

โชคดีแล้วครับ ไม่งั้นอาจจะต้องมานั่งปวดหัวทีหลังครับ :)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:50:57 »
สมัยพ่อผมใช้ 940
และอากู๋ผมใช้ 850T

ยุคนั้นรถดีนะ แต่จุกจิก พาร์ทไม่ค่อยทน
อะไหล่แพง แค่ 0 ยังค่อนข้างดี

แต่พออากู๋ผมขาย 850 ไปแล้ว

เข้าสู่ยุคที่ผมเริ่มมีเพื่อนใช้ พวก volvo ตระกูล s เล็ก
คือ 0 กับรถ จบที่แถวๆนั้น

แสดงว่าความคิดของภรรยาคุณคงฝังมาจากยุคกลางๆ
จนตอนนี้ ยังเหมือนเดิม

"เชื่อเมียแล้วจะดีเอง" ยังใช้ได้นะ

ส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่า defect ไม่น่าจะมาเกิดกับรถที่ราคาสูงๆได้เลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:57:18 »
สาขาไหนครับ. ขอทราบหน่อย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 10:58:15 »
เห็นใจเจ้าของกระทู้มากๆเลยครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ชอบศึกษาแบรนด์รอง เพราะราคาและ Option มันเย้ายวนให้ซื้อจริงๆ แต่พอเอาเข้าจริงๆเวลามีปัญหา เจ้าตลาดเค้าแก้ไขปัญหาได้ดีกว่าเยอะมากครับ ความรับผิดชอบนี่ผิดกันราวฟ้ากับเหวลึก ถ้ารถไม่แพงยังพอขายๆทิ้งๆไป แต่นี่คันล่ะหลายล้านมันก็หาทางออกยากเลยครับ

ออนไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:01:37 »
อะไรก็ไม่เจ็บเท่าเมียซ้ำเติม

ยังดีนะตอนรถผมมีปัญหาแฟนแค่สมน้ำหน้าในใจและบริษัทแม่ของรถคันที่มีปัญหาเอาใจใส่ผมจนจบเรื่อง

ยังไงขอให้ซ่อมจบไวๆ ครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดู

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:01:54 »
เห็นแล้วเจ็บแทนจริงครับ เจ็บเพราะรถก็ว่าหนักแล้ว เจ็บเพราะโดนเมียด่าซ้ำนี่หนักกว่าเยอะ

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:04:40 »
เป็นประสบการณ์ที่เจ็บจี๊ดมากครับ ภาพความประทับใจของผมจากการไปสัมผัสในงาน motor show นี่เลือนลางในพริบตา

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:08:57 »
"ลูกค้าบอกดีๆหน่อย"

พนักงานมาพูดกับผมแบบนี้มีต่อยปากไปละ องค์กรไม่หัดอบรมสั่งสอนบ้างเหรอครับ ขนาดอ่านแล้วยังขึ้น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:15:51 »
นี่เป็นเหตุผลที่ผมรอซื้อรถที่ผู้ใช้ทดสอบและแก้ไขปัญหาเรียบร้อยแล้ว (มือสอง)

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:17:28 »
หึ หึ 0 รามอินทราอีกแล้วเหรอ...  >:(
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:28:10 »
ปัญหาของตัวรถ ก็อย่างนึง ไม่รู้จะเกิดขึ้นตอนไหนกับยี่ห้อใด

ปัญหาของบุคลากร ก็เป็น ปห.ใหญ่  ควบคุมจุดนี้ไม่ได้ กรรมก็ตกอยู่กับ ผู้บริโภคอย่างเราๆ

องค์กรใด คุมเรื่องนี้ได้ ผลดีก็คือได้รับความนิยมตลาด

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:34:29 »
โห เจอแบบนี้ ปวดหัวมากๆครับ

เห็นใจเจ้าของกระทู้มากครับ ยังไงเอาใจช่วยให้ได้เปลี่ยนรถนะครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:44:18 »
ส่วนตัว ผมเป็นผู้บริโภค 100% ถ้าปัญหาไม่ได้มาจากการใช้งาน แต่เป็นปัญหาของตัวรถหรือการออกแบบ การผลิต ผมโวยวายมากกว่านี้

ยอมรับ จขกท. ว่าในเย็นมากๆ แค่เรื่องบอกไม่ให้รื้อ แล้วยังรื้อ นี่ผมรับไม่ได้จริงๆ 

นี่เป็นเหตุผลที่ผมรอซื้อรถที่ผู้ใช้ทดสอบและแก้ไขปัญหาเรียบร้อยแล้ว (มือสอง)

จริงเหรอครับ ไม่ใช่ว่มือสอง คือ รถที่เขาซ่อมไม่ไหว ทนไม่ไหว เลยขาย?? 555

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:45:25 »
ปัญหาน้ำเข้ารถ (รถใหม่) ก่อนเซ็นรับรถ มียี่ห้อไหนให้ทดสอบฉีดน้ำท่วมจากหลังคารถ ให้ลูกค้าดูแล้วสบายใจก่อนเซ็นรับบ้างครับ? ผมขอเป็นความรู้เพิ่มเติม

เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ ขอให้สำนักใหญ่ได้มาอ่านกระทู้ที่นี่ แล้วแก้ไขให้ทันทีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 11:49:31 »
โห เจอแบบนี้ ปวดหัวมากๆครับ

เห็นใจเจ้าของกระทู้มากครับ ยังไงเอาใจช่วยให้ได้เปลี่ยนรถนะครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ทำใจไว้แล้วว่า คงยากมากสำหรับ Brand รอง ที่ไม่ค่อยสนใจลูกค้าแบบนี้ครับ :)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:00:35 »
ปัญหาน้ำเข้ารถ (รถใหม่) ก่อนเซ็นรับรถ มียี่ห้อไหนให้ทดสอบฉีดน้ำท่วมจากหลังคารถ ให้ลูกค้าดูแล้วสบายใจก่อนเซ็นรับบ้างครับ? ผมขอเป็นความรู้เพิ่มเติม

เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ ขอให้สำนักใหญ่ได้มาอ่านกระทู้ที่นี่ แล้วแก้ไขให้ทันทีครับ

ก่อนรถที่จะออกจากโรงงาน จะต้องผ่านการทดสอบอุโมงค์น้ำทุกคัน ยิ่งยี่ห้อใหญ่ๆ พรีเมี่ยม ยังไม่ควรจะพลาด ตรงนี้ครับ อาจจะหลุด QC

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:31:09 »

ส่วนตัวผมสนใจxc60และรถรุ่นอื่นของvolvoพอสมควร

ปัญหาที่ตัดสินใจ”ไม่ซื้อ”คือmaintainanceทุก2หมื่นโล ผมว่าระยะยาวไม่น่ารอด

เหตุคือน้ำมันเครื่องเกรดACEAอะไรซักอย่างที่จะใช้ได้ถึง3หมื่นโล แต่ศูนย์คงไม่ได้เปลี่ยนตัวนี้ให้?

เครื่องอาจโทรมแต่ยังไม่พัง แต่turbo/superchargeคงไม่รอด และมักพังหลังหมดประกัน

ถ้าเราเปลี่ยนถ่ายของเหลวเองก่อนถึงเวลา ก็เป็นว่าไม่ได้ใช้ฟรีmaintainanceอีก

แม้กระทั่งbmตอนนี้ก็ลากยาวขึ้นเรื่อย น่ากังวล สู้ซื้อc 43amg coupeแล้วเปลี่ยนเองทุกหมื่นโล สบายใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:35:20 »

ส่วนตัวผมสนใจxc60และรถรุ่นอื่นของvolvoพอสมควร

ปัญหาที่ตัดสินใจ”ไม่ซื้อ”คือmaintainanceทุก2หมื่นโล ผมว่าระยะยาวไม่น่ารอด

เหตุคือน้ำมันเครื่องเกรดACEAอะไรซักอย่างที่จะใช้ได้ถึง3หมื่นโล แต่ศูนย์คงไม่ได้เปลี่ยนตัวนี้ให้?

เครื่องอาจโทรมแต่ยังไม่พัง แต่turbo/superchargeคงไม่รอด และมักพังหลังหมดประกัน

ถ้าเราเปลี่ยนถ่ายของเหลวเองก่อนถึงเวลา ก็เป็นว่าไม่ได้ใช้ฟรีmaintainanceอีก

แม้กระทั่งbmตอนนี้ก็ลากยาวขึ้นเรื่อย น่ากังวล สู้ซื้อc 43amg coupeแล้วเปลี่ยนเองทุกหมื่นโล สบายใจ

ตอนนี้นึกถึงยี่ห้อB... เลยครับ รู้งี้ซื้อยี่ห้อหลักดีกว่า ความรับผิดชอบน่าจะดีกว่านี้ไม่มากก็น้อยครับ ตามที่ได้ยินมา

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 12:36:10 »
ทดสอบโดยอุโมงค์น้ำนี่ได้แค่ระดับนึงครับ เพราะน้ำฉีดเป็นเส้นตรง แต่สภาพฟ้าฝนบ้านเราแรงลมหนักกว่ามาก

ขนาด HR-V ที่มีปัญหาหลังคากระจกรั่ว เข้าศูนย์ฉีดน้ำแทบตายกว่าจะเจอว่าท่อระบายน้ำมีปัญหา เพราะต้องฝนตกรุนแรงจริงๆ เท่านั้นถึงจะรั่วให้เห็น

ก่อนรถที่จะออกจากโรงงาน จะต้องผ่านการทดสอบอุโมงค์น้ำทุกคัน ยิ่งยี่ห้อใหญ่ๆ พรีเมี่ยม ยังไม่ควรจะพลาด ตรงนี้ครับ อาจจะหลุด QC

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 13:01:41 »
ภรรยาผมชอบมาก เคยบอกผมว่า เอาเลยไม๊ (เมื่อ 5ปีที่แล้วกับโฉมที่แล้ว) ผมเลยมาเปิดหาข้อมูลก่อนซื้อนิดหน่อยโดยไม่ได้เข้ากลุ่ม ปรากฏเจอเสียงกร่นมากพอควร เลยพักโครงการยาวจนเจอโฉมใหม่ แฟนผมยิ่งชอบมากขึ้นไปอีก(ภายนอก-ภายในโดนใจเธอมาก) คงต้องบอกอีกรอบแล้วให้อ่านกระทู้นี้เพิ่มเติมข้อมูล ปกติแล้วผมจะไม่ได้หาข้อมูลลึกมากนักในการออกรถ ขอแค่ไม่งอแง defect เล็กน้อยไม่ใส่ใจ แต่ถ้าเจอแบบนี้ไม่ต้องได้ทำงานทำการกัน เสียเวลาไม่เอาเลย ขอบคุณ จขกท มากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ