ผู้เขียน หัวข้อ: ในกรณีที่ ป.1 กำลังจะหมด วันที่ 8 มี.ค.61 ได้ต่ออายุปีต่อไปแล้ว แจ้งเครมกรมธรรม์  (อ่าน 4032 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
ในกรณีที่ ป.1 วิริยะประกันภัย กำลังจะหมด วันที่ 8 มีนาคม 61 แต่ตอนนี้ผมได้ต่ออายุปีต่อไป ไปก่อนหน้านี้แล้ว
แม่บ้าน ได้เอา Skirt หน้าไปเกี่ยวแตกมาเช้านี้เองครับ แบบนี้ถ้าผมแจ้งเครมก่อน วันที่ 8 มีนาคม 61 แบบนี้ปีต่อไปจะเสียประวัติหรือป่าวครับ.. ถามเพราะสงสัยครับ..

<<<<--- Mazda 2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2018, 08:35:03 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ boyyyy

ลองสอบถามดูครับ

ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ 1557 วิริยะประกันภัย (ตลอด 24 ชั่วโมง)
แจ้งอุบัติเหตุ "เราอยู่ใกล้คุณ 24 ชั่วโมง" โทร. 1557 หรือ 0-2239-1557
ที่อยู่   :   10/7 ถนนราชปรารภ แขวงพญาไท เขตราชเทวี กรุงเทพฯ 10400
โทรศัพท์   :   0-2239-1557
โทรสาร   :   0-2246-1040-1

https://www.facebook.com/viriyahfan

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ต่ออายุไปแล้ว รอได้ กรมธรรม์ใหม่ละค่อยแจ้งเคลมคับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้ามีการแ้จงเคลมก็อาจมีจดหมายมาเก็บส่วนต่างที่ลดเบี้ยไปแล้วเพิ่มเติม อีกทางก็คือรอให้พ้นวันหมดประกันไปสัก 2-3 สัปดาห์ แต่รอบปีหน้าก็โดนเพิ่มเบี้ยประกันเช่นกัน

ลองดูว่าส่วนลดเบี้ยประกันอยู่ที่อัตราเท่าไร ถ้าเป็นปี 1 > 2 จะลด 20% อันนี้รอรอบใหม่ค่อยเคลมดีกว่า แต่ถ้าเป็นปี 2++ จะลดแค่ 10% ในแต่ละปี อันนี้ส่วนต่างคงไม่แตกต่างกันมากนัก แต่อาจจะวุ่นตรงที่น่าจะมีจดหมายมาเก็บเงินส่วนต่างที่ลดไปแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

เรื่องเสียประวัติ อันนี้ผมเล่าให้อ่านนะ

คือรถผมเครมทุกปี เล็กๆน้อยๆ ผมก็เครมและอีกคันเคยเครมสีรอบคัน และ เคยชนหนักหน้าเต็ม

เวลาต่อประกันเค้าก็ลดให้นะ ... ไม่ได้บอกว่า ลดประวัติดี แต่ลดจากการพูดต่อลองเวลาซื้อ ...

เวลาต่อประกัน ถ้าเครมแล้วอยากได้ราคาดีๆ ให้เปลี่ยนบริษัทฯครับ ต่อลองดีๆ บอกไปว่า บริษัทเดิมทำอยู่จ่ายปีเท่าไร และที่ใหม่ลดให้ได้เท่าไร พวกขายประกันดั้มกันตาแตกครับ

วิธีต่อประกัน ให้เลือกจากอู่ที่เราคิดว่าเราเคยใช้บริการแล้วดี แล้วถามที่อู่นั้นเลยว่ารับประกันของอะไรบ้าง และเค้าแนะนำบริษัทไหน ... แล้วเราค่อไปเช็คราคา

ลองดูครับ บริษัทประกันแข่งขันกันแรง ตัวแทนบางที่เอามาจิ้นมาลดให้ลูกค้าก็มี บางทีได้ชั้น 1 ในราคา 2+ ด้วยซ้ำ ...

ส่วนลดที่เพิ่งต่อไป 50% แล้วครับ รถ 6 ปี ยังไม่เคยเครมเลยครับ...

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเอาแบบปกติก็รอเป็นช่วงใหม่แล้วค่อยเคลมก็ได้ ปีหน้าเบี้ยก็ +10% เหลือลดเพียง 40% แต่เบี้ยก็ลดลงตามทุนประกัน อาจจะจ่ายเพิ่มไม่เยอะ

คนที่ชอบบอกให้เปลี่ยนบริษัทประกันไปเรื่อยๆ อ้างว่าเขาลดให้แน่นอน เขาไม่ดูผลของบริษัทเดิมหรอก ส่วนใหญ่นะพอไประยะนึงแล้วจำเป็นต้องเคลมก็จะมีปัญหากับพวกบริษัทประกันเกรดล่างๆ เพราะเคลมไล่มาจนเหลือตัวเลือกไม่กี่บริษัทแล้ว บางทีทุนประกันก็ต่ำลงจนเบี้ยประกันถูกเอง ส่วนลดไม่ได้เยอะอะไร

ส่วนลดที่เพิ่งต่อไป 50% แล้วครับ รถ 6 ปี ยังไม่เคยเครมเลยครับ...
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SLuang

ผมก็มีประสบการณ์ ต่อก่อนหมดอายุ 3 เดือน ได้ส่วนลดพิเศษ ผมเลยตัดสินใจต่อ
ทีนี้ผ่านไปเดือนเดียว ผมจอดรถ แล้วมีมอไซด์มาจอดด้านหน้า ด้วยความสูงของรถ (เรนเจอร์ T6) กระโปรงรถบังมิดเลย
ปกติทุกครั้งผมจะสำรวจรอบๆ รถก่อนขึ้นรถทุกครั้ง แต่วันนั้นมันรีบเป็นพิเศษ ขึ้นสตาร์ทรถ เดินหน้าดันรถมอไซด์ล้มแล้วครูดไปกับถนน

รถผมกันชนหน้าเป็นรอยนิดหน่อย ผมไม่เคลม แต่มอไซด์ ผมให้ ประกันฯ เคลมผ่านกรมธรรม์ปีเก่า (เหลืออีกเกือบๆ 2 เดือน) ผมคิดว่าปีต่อไป เขาจะดูจากกรมธรรม์ปีที่ผ่านมาว่าเคลมหรือไม่ เป็นสำคัญนะ   ถ้าตามนี้ ปีหน้าจะต่ออีก ก็เท่ากับว่า ปีนี้ผมไม่เคยเคลม  ถ้าเป็นจริงตามนี้ ก็เป็นเรื่องดีที่ต่อก่อน  ถ้าผมรอใกล้หมดแล้วค่อยต่อ  โดนไปแล้วครับ ว่ามีประวัติการเคลม  โชคดีของปีใหม่ต่อก่อนแล้วได้กรรมธรรม์มาเก็บไว้ที่เก๊ะรถแล้วเลยไม่มีผล   แต่ทั้งนี้ไม่ยืนยันความคิดนี้ นะครับ เพราะผมก็ยังไม่ถึงเวลา รออีก 2 -3 เดือน คงมีตัวแทนบริษัทฯ โทรมาถามแน่นอน ถ้าชัดเจนอย่างไรจะมาโพสท์ไว้เป็นข้อมูลให้ครับ (แต่คงไม่ทันเคสของ จขกท.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2018, 10:42:52 โดย SLuang »

ผมก็มีประสบการณ์ ต่อก่อนหมดอายุ 3 เดือน ได้ส่วนลดพิเศษ ผมเลยตัดสินใจต่อ
ทีนี้ผ่านไปเดือนเดียว ผมจอดรถ แล้วมีมอไซด์มาจอดด้านหน้า ด้วยความสูงของรถ (เรนเจอร์ T6) กระโปรงรถบังมิดเลย
ปกติทุกครั้งผมจะสำรวจรอบๆ รถก่อนขึ้นรถทุกครั้ง แต่วันนั้นมันรีบเป็นพิเศษ ขึ้นสตาร์ทรถ เดินหน้าดันรถมอไซด์ล้มแล้วครูดไปกับถนน

รถผมกันชนหน้าเป็นรอยนิดหน่อย ผมไม่เคลม แต่มอไซด์ ผมให้ ประกันฯ เคลมผ่านกรมธรรม์ปีเก่า (เหลืออีกเกือบๆ 2 เดือน) ผมคิดว่าปีต่อไป เขาจะดูจากกรมธรรม์ปีที่ผ่านมาว่าเคลมหรือไม่ เป็นสำคัญนะ   ถ้าตามนี้ ปีหน้าจะต่ออีก ก็เท่ากับว่า ปีนี้ผมไม่เคยเคลม  ถ้าเป็นจริงตามนี้ ก็เป็นเรื่องดีที่ต่อก่อน  ถ้าผมรอใกล้หมดแล้วค่อยต่อ  โดนไปแล้วครับ ว่ามีประวัติการเคลม  โชคดีของปีใหม่ต่อก่อนแล้วได้กรรมธรรม์มาเก็บไว้ที่เก๊ะรถแล้วเลยไม่มีผล   แต่ทั้งนี้ไม่ยืนยันความคิดนี้ นะครับ เพราะผมก็ยังไม่ถึงเวลา รออีก 2 -3 เดือน คงมีตัวแทนบริษัทฯ โทรมาถามแน่นอน ถ้าชัดเจนอย่างไรจะมาโพสท์ไว้เป็นข้อมูลให้ครับ (แต่คงไม่ทันเคสของ จขกท.)

ขอบคุณมากครับ...

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมเคยแบบนี้นะเคลมกันชนรถผมกับของคู่กรณี  ประกันปีใหม่มาก็ยังประวัติดีเหมือนเดิมแต่ต้องบอกก่อนว่าของผมประวัติดีต่อกันมาทุกปีนะ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ได้กรมธรรม์ใหม่มาแล้วก็แจ้งเคลมกรมธรรม์เก่าครับ  ที่ต่อไปใหม่ไม่เสียประวัติครับ แต่ปีหน้า ที่จะต่อ มีบันทึกแน่นอนครับ เพราะในมุมมองแล้ว เป็นการใช้เล่ห์ครับ

แต่ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ขึ้นนิดนึง
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Amnaj

ผมเคยมี ปสก.  กับวิริยะ ต่อปีใหม่เสร็จแล้วเคลมใช้ปีเก่า ผลคือไม่เสียประวัติและเบี้ยไม่ขึ้น