ผู้เขียน หัวข้อ: Engine brake ยังจำเป็นมั้ย? ถ้าเราใส่ชุดเบรคระดับ Top class แล้ว?  (อ่าน 7641 ครั้ง)

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
เปลี่ยนเบรคแล้ว ล้อกับยางดีๆก็น่าจะเปลี่ยนด้วยนะครับ ยิ่งถ้าได้ ซีรีย์ต่ำๆ แก้มยางแข็งซักนิดนึง เวลาเข้าโค้งก็ไม่ค่อยดิ้นเท่ายางนิ่มๆ

ยางเดิมนิ่มๆ เกิดเข้าโค้ง หรือตอนไหนก็แล้วแต่ รู้สึกยางดิ้นๆ จะตกใจเอาได้ ถึงจะนิดเดียวก็ตาม เกิดเข้าโค้งแรงไปเจอกับยางดิ้นๆ ตกใจ ควบคุมพวงมาลัยพลาด หรือ ตกใจเบรคแรงๆ ขึ้นมางี้ จะแย่เอา

มันอาจจะไม่เกี่ยวกับเรื่องเบรค แต่ก็บอกเผื่อไว้ครับ 8)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขอบคุณทุกท่านครับ ชัดเจนเลยทีเดียว  8)

ออฟไลน์ Sit: )

ผมคิดว่า ถ้ามีงบทำไปก็ดี
แต่คงไม่ถึงกับต้องทำ
รถคนทั่วไปแถวนั้นคงไม่ได้จัดเบรคทุกคัน
ผมว่าขับแบบค่อยๆไป เวลาลงค่อยๆคง กะความเร็วให้เหมาะกับโค้ง รถเดิมเบรคเดิมไปได้ครับ 

Engineเบรคผมมีความเขื่อว่ามีดีกว่าไม่มี
แต่อย่าไปฝากความหวังไว้ขนาดนั้น
รถสมบูรณ์ ยางดี ขับดี ปลอดภัยแล้ว

ออฟไลน์ SRY

แช่เบรคยังไงก็ไม่น่า อยู่ พาไปเข้าคอร์ชฝึกเพิ่มน่าจะดีกว่า

แอบอิจฉา เราเรียนได้แต่นั่งรถเมล์ ทั้งบ้านมีมอไซด์คันเดียว ไม่ต้องหวังให้พ่อแม่ซื้อให้เลย เพราะจนทุกวันนี้ก็พึ่งมีของตัวเองคันแรกผ่อนเองแทบลำบากกว่าจะผ่าน 6 ปีแทบขาดสารอาหารตาย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่าเบรกเทพมันไม่ช่วยอะไรมากหากมันอยุ่บนรถกากๆคนขับห่วยๆนะ
ควรดูความปลอดภัยโดยรวม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ supercat

FC เครื่องพันแปด ขับทางรางปกติ กระทีบ kick down แล้วเบรคจะมุด ยังเสียวเลยครับ
เบรคหน้าเหมือนจะ fade เร็วมากๆ  :'( :'( :'(