ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ DRL ในโคมไฟหน้า ทำให้มองเห็นไฟเลี้ยวได้ยากขึ้น  (อ่าน 6032 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ผมเจอบ่อยเลยครับ กลางวันแดดๆ New Fortuner วิ่งมาไกลๆ
มองไม่ค่อยเห็นเลยว่าเปิดไฟเลี้ยวอยู่
Altis MC ก็ดวงเล็ก ผมว่ามีหลายยี่ห้อด้วยที่ไฟเลี้ยวดวงเล็ก แล้วเอาไปวางมุมไฟหน้าด้านใน
ไม่เหมือนรถสมัยก่อน ไฟเลี้ยวจะอยู่มุมนอกสุดของโคมไฟหน้า

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
เป็นปัญหารองจากไฟหน้า FTN แยงตาเลยครับ
จริงๆของ Ford ตัว EVREST เวลาที่เปิดไฟเลี้ยงระบบจะปิดไป DRL ข้างนั้นไปก่อนเพื่อให้เห็นไฟเลี้ยวชัดเจน อยากให้ทุกค่ายทำแบบนี้

ออฟไลน์ NoBiReacto

Fortuner ไฟเลี้ยวมองยากจริงครับยิ่งตอนกลางวันแดดจัดๆมองไม่เห็นเลย

จิรวัฒน์ มุ่งดี

• บุคคลทั่วไป
HR-V นี่ก็เหมือนกันครับ ตำแหน่งไฟเลี้ยว อยู่ในที่เดียวกับ Daytime Running Light เวลาเปิดไฟเลี้ยวทีนี่มองไม่เห็น
Corolla Altis ก่อน Minor Change ก็ด้วย พอมาตัว MC ดีขึ้นหน่อยพอมองเห็น

ออฟไลน์ CK5

เห็นด้วยครับ รถญี่ปุ่นไม่ค่อยให้ความสำคัญเรื่องนี้เลย ถ้าหรี่ DRL ลงในข้างที่ไฟเลี้ยวติด จะปลอดภัยขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

เห็นด้วยครับ ตอนแรกไม่เข้าใจ ขับคันอื่นเปิดไฟเลี้ยวคันอื่นก็เห็นเราจะเลี้ยวปกติ แต่ขับ fortuner ทีไรเหมือนคันอื่นไม่เห็นไฟเลี้ยวเรา เกือบจิ้มกันก็หลายครั้ง พอมี fortuner สวนมาบ้างเลยถึงบางอ้อ ผมก็แทบไม่เห็นว่าเขาเปิดไฟเลี้ยวครับ

รุ่นนี้มันขาดๆเกินๆเยอะจริงๆ 
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
โบกแท็กซี่อัลติสใหม่ ต้องสังเกตไฟเลี้ยวที่กระจกว่ากระพริบจะจอดหรือไม่
เพราะดูจากข้างหน้าแทบไม่เห็นเลยครับ น่าจะมีระบบดิม DRL จะดีมาก
love me love my car

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ไฟมันสว่างจ้าเกินไป จริงๆผมว่าผลิตออกมาแบบนี้กลับสร้างปัญหาให้เพื่อนร่วมทางมากกว่า แค่หลอดไฟหรี่ผมก็ว่ามันก็มองเห็นแต่ไกลละนะ แล้วบางคัน(ที่มีไฟนี้)ตอนกลางคืนยังไม่ปิดเลยจะแยงตาไปไหน ผมไม่ชอบนะที่ทำไฟรถออกมาแบบนี้ เสียขึ้นมานี่อ่วมเลย แต่ฟอร์จูนเนอร์กะปาเจโรนี่แสบตาจริงครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตอนเลี้ยว DRL บางรุ่น DRL จะดับ

ของ Everest เปลี่ยน DRL เป็นไฟเลี้ยวสีส้ม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Magl

สงสัยต้องทำไฟเลี้ยวโคมไฟหน้าแบบ chr วิ่งๆ ชัดเจนทีเดียว

ออฟไลน์ Stp

Toyota ยุคนี้ออกแบบโคมไฟหน้าได้ห่วยมากจริงๆ รุ่นอื่นพอสังเกตได้นะ แต่ New Fortuner นี่คือไฟเลี้ยวเป็นติ่งนิดเดียว เล็กมากเมื่อเทียบกับขนาดโคมไฟ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Koong

ผมก็ว่า พวก DRL ที่เป็นแสงสีขาวจ้าๆ นี่มันสร้างความรำคาญจริงๆนะ
โดยเฉพาะตอนใกล้ค่ำ  พวกไม่ยอมเปิดไฟหรี่กันเลย
    ผมชอบ DRL  แบบของ เรนเจอร์  กับ cx5 ตัวเก่ามากกว่า    ถึงมันจะเป็นแค่แสงสีส้มๆ ดูเชยๆ  แต่ไม่รบกวนรถที่สวนทางมา

ออฟไลน์ Eakkypoo

Altis, Fortuner
เป็นไฟเลี้ยง ติ่ง
มองไม่เห็นเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

ไม่รู้ว่าจะวกไปที่เรื่องต้นทุน และพวกรถเกรดล่างๆที่ใส่ DRL มาให้ด้วยมั้ยนะครับ
รถที่มี DRL ควรจะมีไฟหน้า auto มาด้วยเป็นพื้นฐาน เพราะเวลาโพล้เพล้ไม่ยอมเปิดไฟหรี่กัน แสงแยงตามาก เจอบ่อยๆเช่นพวก City
อีกกรณีนึงคือ DRL ควรจะหรี่ลงเมื่อเปิดไฟเลี้ยว หรือแปรสภาพเป็นไฟเลี้ยวไปเลยเพื่อไม่ให้แสงซ้อนกัน อย่าง Altis, Fortuner มองไม่เห็นไฟเลี้ยวเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

เห็นด้วยเลยครับ โคมรถญี่ปุ่นคือทำมาเพื่อแค่บอกว่าฉันมี DRL นะ แต่ไม่ได้ออกแบบเผื่อการใช้งานจริงเลย อย่างรถยุโรปวงจร DRL นี่ไม่ใช่แค่ติด/ไฟหรี่ ลำแสงบางมุมช่วยเป็นจุดสังเกตได้จริงๆ

งานนี้ Standley ควรรับผิดชอบด้วยไหมเนี่ย โคมรถญี่ปุ่นเหมือนจะจ้างโรงงานนี้ทั้งนั้นเลย พวกรุ่นเจ้าปัญหาทั้งหลาย

ไม่รู้ว่าจะวกไปที่เรื่องต้นทุน และพวกรถเกรดล่างๆที่ใส่ DRL มาให้ด้วยมั้ยนะครับ
รถที่มี DRL ควรจะมีไฟหน้า auto มาด้วยเป็นพื้นฐาน เพราะเวลาโพล้เพล้ไม่ยอมเปิดไฟหรี่กัน แสงแยงตามาก เจอบ่อยๆเช่นพวก City
อีกกรณีนึงคือ DRL ควรจะหรี่ลงเมื่อเปิดไฟเลี้ยว หรือแปรสภาพเป็นไฟเลี้ยวไปเลยเพื่อไม่ให้แสงซ้อนกัน อย่าง Altis, Fortuner มองไม่เห็นไฟเลี้ยวเลยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ O_o"

คงต้องเปลี่ยนมาใช้แบบนี้แล้วครับ เห็นชัดเจนแน่นอน  :D :D :D

ออฟไลน์ SLuang

หลายๆ รุ่นครับ ที่เป็นปัญหา  บางครั้งจำเป็นจริงๆ  ต้องเพ่งที่กระจกมองข้างแทน ถึงจะมั่นใจ

ยุคแรกๆ มีแค่ ดีแมกซ์ ดราก้อนอาย ที่ไฟเลี้ยวอยู่ร่วมกับโคมไฟหน้า  ใช้งานในเวลากลางคืนก็เป็นปัญหาเหมือนที่เราๆท่านๆ เจอในปัจจุบัน

ออฟไลน์ Newhang

หลายๆ รุ่นครับ ที่เป็นปัญหา  บางครั้งจำเป็นจริงๆ  ต้องเพ่งที่กระจกมองข้างแทน ถึงจะมั่นใจ

ยุคแรกๆ มีแค่ ดีแมกซ์ ดราก้อนอาย ที่ไฟเลี้ยวอยู่ร่วมกับโคมไฟหน้า  ใช้งานในเวลากลางคืนก็เป็นปัญหาเหมือนที่เราๆท่านๆ เจอในปัจจุบัน
ไม่ใช่อยู่ร่วมในโคมไฟหน้าครับ
แต่เพราะไฟหรี่กับไฟเลี้ยวหลอดเดียวกัน เป็นรถคันนึงที่ผมไม่ชอบเลย ไม่รับผิดชอบต่อสังคม

ออฟไลน์ toonze

ฟอจูนใหม่ออกแบบไฟดวงเล็ก แต่ไม่ใช้ LED  เลยมองไม่เห็น  ออกแบบไม่ได้เรื่อง

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยเจอในเฟสกลุ่มที่ DRL ขาดบ่อยๆ รถ ว่าเจอ Ford Everest DRL ติดข้างเดียว  ;D ;D  หารู้ไม่เค้าดับให้เวลาเปิดไฟเลี้ยวให้เห็นไฟเลี้ยวชัดๆ

ส่วน DRL ควรติดมาคู่กับไฟหน้า auto ทุกรุ่น ไม่ใช่พวกลืมเปิดไฟหน้า น่าเบื่อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ V221

ใช่แล้วครับ Audi ก็หรี่ไฟ DRL เวลาเปิดไฟเลี้ยวให้ครับ ในรูปเป็นไฟ DRL ตอนยังไม่เปิดไฟเลี้ยวครับ
BMW 750E M SPORT

พอเปิดไฟเลี้ยว ไฟDRLจะหรี่ลงให้ครับ

S Class W221 จะเปลี่ยนไฟDRLจากสีขาวเป็นสีส้มแทนให้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปัญหานี้จะหมดไปถ้าใช้ไฟเลี้ยวLEDทั้งหน้าและหลัง

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าบางค่าย บางรุ่นทำไมไม่ทำให้ไฟ drl หรี่หรือดับตอนเปิดไฟเลี้ยว

เคยเห็นพวกรถที่ใส่โคม projector ไต้หวันยังทำมาให้เลย เวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วดับ drl เนี่ย

ออฟไลน์ bankiesdluffy

Fortuner ล่าสุดนี่ยังเป็นรุ่นไฟหน้าด่าพ่อมั้ยครับ
ไฟหน้าสว่างและสูงมาก
ยังกับเปิดไฟสูง