ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องนะคับ*ขอคำแนะนำเรื่อง Notebook ว่ายี่ห้อไหน ดีในความเห็นของทุกท่าน*  (อ่าน 26307 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้มีค.จำเป็นต้องซื้อมาใช้แล้วครับ(ต้องไว้ใช้ไปอบรม) แต่ไม่รู้ว่าจะเอายี่ห้อไหนดี ในราคา ไม่เกิน 15,000 บ.(+ไม่เกิน 3 พัน) ครับ

เน้น ฟังเพลง ดูmp4 เล่น net(โหลดmp3/4บ้างเล็กน้อย) พิมพ์งาน word excel powerpoint ได้ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่ารุ่นไหนคุ้มค่า และบริการหลังการขายดี(เครื่องทนทาน)

ขอบคุณครับ

รุ่นนี้พอไหวไหมครับ
Lenovo B450/T4400+G105M
-----------------------
>>> 14,400.-บาท.
==============

Processor
 CPU Intel Core Duo T4400 (2.2 GHz, 800FSB, L2 1 MB)
 Chipset Intel GL40
Graphic system
 Graphic Chip  nVidia GeForce G 105M
Display   
 Type 14 inch WXGA (1366x768)
Main Memory
 Memory 2 GB DDR2
Hard Disk Drive
 Hard Disk 320 G 5400 RPM
Optical Disc Drive
 Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
Web Camera
 Details 0.3 MPixel
Port & Interface
 USB 3
 Firewire No
 DVI No
 D-Sub/VGA Yes
 e-SATA No
 HDMI No
 Card Reader  4 in 1
 Express Slot No
 Finger Print No
Connection
 Wireless Lan Wireless Intel 4965 agn
 Bluetooth Yes
 LAN Yes
 Modem No
Battery
 Details 6-Cell Li-ion

-----------------------

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
ปัจจุบันใช้ Asus Lamboghini VX2s อยู่ ใช้ดีมากๆ ตั้งแต่ซื้อไม่เคยเสียเลยแม้แต่ครั้งเดียว ทนสุดๆ ตัวเครื่องก็สวยเท่

อีกยี่ห้อที่คิดว่าดีคือ Sony VAIO ใช้ทนดีเหมือนกัน ศูนย์บริการใกล้บ้าน บริการดีใช้ได้ เร็วๆนี้จะซื้อ VAIO Z มาอีกเครื่องเพราะแบก Asus Lambo ไปมหาลัยไม่ไหว หนักเกิน

ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่หลายคนบอกว่าดีคือ Lenovo กับ Toshiba ส่วน HP/Compaq หลังๆเริ่มมีคนบ่นในเรื่องคุณภาพและความร้อน Acer ก็เรื่องความทนกับศูนย์บริการ

ยี่ห้อที่เลวร้ายที่สุดสำหรับผมคือ Fujitsu เคยใช้เมื่อนานมาแล้ว เสียวันเว้นวันกันเลยทีเดียว

ส่วนรุ่นที่ จขกท. ยกมาก็น่าจะโอเคครับ ผมไม่เชี่ยวชาญมากเหมือนกัน รอความเห็นต่อไปละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 09:42:12 โดย !+! Bomb !+! »

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
ความเห็นส่วนตัวชอบ Dell ที่สุดครับ

เคยใช้อยู่ 6 เดือน บางทีก็เปิดทั้งวันทั้งคืนก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากได้เป็น notebook หรือ netbook อะครับ ผมมีทั้ง notebook และ netbook  แต่ดูจาก spec  จขกท น่าจะอยากได้ notebook มากกว่า

notebook ผมใช้อยู่ยี่ห้อ HP ขอบอกว่าวัสดุภายในห่วยมาก ใช้มา ปีกว่าๆ พังไป 3 รอบแล้ว (การ์ดจอ) รู้สึกว่าจะมีปัญหาทั้งตัว chip VGA เองแล้วก็ การออกแบบระบบระบายอากาศด้วย รวมทั้ง service ผมว่าค่อนข้างแย่นะครับ ช้ามากๆ ลอง search หาใน้เนดดูก็ได้นะครับ ปัญหาเยอะมากๆเลย HP  (ซื้อมา 47000 ซ่อมไปเป็นหมื่นแล้ว แต่ผมซ่อมร้านข้างนอกนะครับ ซ่อมศูนย์ไม่ไหว การ์ดจอเสียเล่นจะให้เปลี่ยนเมนบอร์ดอย่างเดียว ซ่อมทีนึงก็ 13000 อยู่ได้ไม่ถึงปีก็พังอีก เป็นวงจรอุบาทกันไป) แล้วผมไปซื้อกับเพื่อนมา 3 คน ที่งานคอมมาร์ท พังตอนหมดประกันไปหน่อยนึง (ของผม 1 ปี 2 เดือน เพื่อนผมคนนึงพัง ตอน9เดือน โชคดีไป อีกคนประมานปีครึ่ง)

ส่วน netbook ผมใช้ของ lenovo อยุ่ ส่วนตัวก็ชอบนะครับ รู้สึกว่าทนดี แต่ยังซื้อมาได้ไม่นานมากเท่าไหร่
บอก จขกท ไว้นิดนึงนะครับ แต่ จขกท อาจรู้แล้ว
lenovo เนี่ย มีรากมาจาก IBM นะครับ ซึ่งเป็นยี่ห้อที่ดีต้นๆของโลกเลยล่ะ เรื่องความทน

ibm ได้ทำการขายส่วนสายการผลิตตระกูล Think ทั้งหมดให้กับ Lenovo แล้ว โดยการขายในครั้งนี้ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย
คือ IBM ได้หุ้นของ Lenovo ในอัตรา 23% ซึ่ง บ lenovo เนี่ย เป็นของจีนครับ

สรุปว่า ถ้าซื้อโนตบุค โดยส่วนตัวผม anti HP สุดๆ คิดแล้วเซ็ง

ยี่ห้อที่ผมชอบก็มี lenovo asus  dell  toyota เอ๊ย Toshiba sony ก็น่าจะดีนะครับ(แต่เพื่อนผมที่ทำงานอยู่ sony device บอกว่าที่ บ ไม่ใช้ Sony กัน -_-'')
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 13:09:11 โดย gdhsatanic »

keanetona

ปัจจุบันใช้ Asus Lamboghini VX2s อยู่ ใช้ดีมากๆ ตั้งแต่ซื้อไม่เคยเสียเลยแม้แต่ครั้งเดียว ทนสุดๆ ตัวเครื่องก็สวยเท่

อีกยี่ห้อที่คิดว่าดีคือ Sony VAIO ใช้ทนดีเหมือนกัน ศูนย์บริการใกล้บ้าน บริการดีใช้ได้ เร็วๆนี้จะซื้อ VAIO Z มาอีกเครื่องเพราะแบก Asus Lambo ไปมหาลัยไม่ไหว หนักเกิน

ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่หลายคนบอกว่าดีคือ Lenovo กับ Toshiba ส่วน HP/Compaq หลังๆเริ่มมีคนบ่นในเรื่องคุณภาพและความร้อน Acer ก็เรื่องความทนกับศูนย์บริการ

ยี่ห้อที่เลวร้ายที่สุดสำหรับผมคือ Fujitsu เคยใช้เมื่อนานมาแล้ว เสียวันเว้นวันกันเลยทีเดียว

ส่วนรุ่นที่ จขกท. ยกมาก็น่าจะโอเคครับ ผมไม่เชี่ยวชาญมากเหมือนกัน รอความเห็นต่อไปละกันครับ

เอเซอร์ มีปัญหากับรุ่นถูกครับ ผมที่ใช้รุ่นพรีเมียม 5920G ไม่พบปัญหาใดๆ เลยซื้อ 5943 มาแทน 5920 ที่ปลดระวางให้คนอื่นใช้ต่อ และ ศูนย์บริการค่อนข้างดีนะครับ (ที่ออฟฟิศผมซื้อ4315มาให้พนักงานใช้ ก็ยังไม่เห็นเคยส่งซ่อม ทั้งๆที่พวกนั้นใช้กันอย่างสมบุกสมบันไม่ถนอมเครื่อง)
HP/Compaq เคยได้ยินมาว่ามีคนไปวีนแตกที่ศูนย์ใหญ่ที่ตึกอื้อจื่อเหลียง ส่วนเพื่อนผมก็เคยเกือบต้องขึ้นศาลมาแล้ว แต่ยังได้สคบ.ที่มาไกล่เกลี่่ยได้
Lenovo ผมเจอจอจุด3เครื่องติดกันในงานคอมมาร์ท เลยไปซื้อยี่ห้ออื่นแทน ที่ออฟฟิศผมก็มีสาวกยี่ห้อนี้เหมือนกัน และ เขาก็ใช้มาตลอดไม่เห็นเคยเสีย แต่ผมไม่ซื้อ
Fujitsu แค่เห็นวิทยุติดรถอันแสนห่วยในโตโยต้าแคมรี่ ACV30 ก็แบนสินค้าทุกอย่างที่เป็นยี่ห้อนี้ครับ

ว่าแต่ ไม่ลอง AMD ดูหรือครับ เดี๋ยวนี้ AMD ไม่ร้อนแล้วนะครับ และ เครื่องที่ใช้ AMD จะมีการ์ดจอ ATi หรือ nVIDIA เสมอ

http://www.notebookspec.com/notebook/2992-Aspire-4551-P321G32Mn:C022.html

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

HP จะเป็นรุ่นเก่าตระกูล DV2000 กับ 3000  ที่มีปัญหาเรื่องการ์ดจอ ยี่ห้ออื่นที่ใช้ชิพการ์ดจอเดียวกันก็เป็นเหมือนกันนะครับ
แต่ค่าบริการ HP จะแพงถึงแพงมากๆ รุ่นใหม่ๆ ไม่น่าจะเป็นแล้ว

Lenovo ก็ดีครับ ราคาไม่แพง

ลองดูยี่ห้อ ASUS อีกอันหนึ่งเพราะได้ประกัน 2 ปีนะครับ น้องชายซื้อมาใช้ 2 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาอะไร ลองดูรุ่นใหม่กว่า CPU ตัวใหม่เป็น Core i3 รุ่น A42F -VX043D ราคาจะเกินมา 5 พันกว่าบาท

ออฟไลน์ kritphakhin

ตอนนี้เพิ่งซื้อ Apple Unibody 15" มาครับ แต่ก่อนก็ใช้ Apple ที่ใช้ชอบที่มันเป็น อลูมินัมทั้งหมดครับ แล้วก็ทนดี OSก็เสถียนดี

แต่ข้อเสียคือเอาไปใช้กับอย่างอื่นไม่ค่อยจะได้ แต่ตอนนี้มี BootCamp มาก็เลยใช้ได้ทั้ง 2 OS เลย

ออฟไลน์ POPROCK

ก่อนหน้านี้ใช้ Acer มา 2ปี
ไม่มีปัญหาครับ
แค่แบตฯเสื่อมเร็ว อย่างเดียวจริงๆ

ปัจจุบันใช้ ThinkPad อยู่ครับ
ก็ยังโอเค ไม่มีปัญหา
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ ichamz

เห็นด้วยนะครับที่ว่า hp มีปัญหา บ่อยมาก ตะกูล dv2000 อ่ะ ผมใช้ 2626tx เมนบอร์ดเสีย ผ่านมา 2ปี เคลมบอดไป ประมาณ 4 รอบ ยังดีนะที่ต่อประกันแต่รุ่นๆใหม่ นี่ไม่รู่ว่าเป็นยังไง 

ออฟไลน์ joufo

Apple ครับ  ;D

ตอนนี้เห็นเพื่อนๆ ที่อยู่วงการ IT บอกว่าของ Dell ดีอ่ะครับ

ของ HP ตอนนี้มีปัญหาเรื่อง Driver หนะครับ
เค้าว่ามาอย่างนั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

เพราะตั้งแต่ใช้ Apple ผมก็ไม่ได้ตามข่าว IT เลยครับ
(แม้แต่ OS X ผมก็ยังใช้เวอร์ชั่น 10.5 อยู่เลย ล้าหลังชาวบ้านไปเวอร์ชั่นนึง)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ใช้ Lenovo ครับ ถูกและก็ทนครับ บริการดีครับ มีon site ด้วย

แนะนำ 2ตัวนี้ละกันครับ

http://www.notebookspec.com/notebook/2605-Lenovo-B450:T4400+G105M.html

http://www.notebookspec.com/notebook/3012-Lenovo-G450:T6570+X4500.html
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Suph

• **
ผมชอบ Toshiba ครับ รุ่น M 30 ใช้มา 6 ปี ไม่มีปัญหา ไปเรียนต่อที่อเมริกา แบกไปแบกมา กระแทกก็บ่อย

พอก่อนกลับซื้อ HP HDX กลับมาด้วย (ตอนนี้ใช้อยู่)  ไม่ประทับใจเท่า Toshiba ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เชียร์ Dell ครับ
Apple แพงไปและไม่ตอบโจทย์จขกท.

ยี่ห้ออื่นๆผมเฉยๆแฮะ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
HP dv2808 ใช้มา 2 ปีครับ เพิ่งจะพัง ด้วยสาเหตุเดียวคือ การ์ดจอ

แต่ล่าสุด เพื่อนที่ทำงาน Support ให้กับ HP บอกว่าตอนนี้ HP รับแก้ปัญหา

ในรุ่น dv 2000 ทั้งหมด (ประมาณว่า Recall) น่ะครับ ซ่อมฟรี ซึ่งอาทิตย์หน้าผมจะเอาไปส่งซ่อมดู

คิดว่าคงจะพยายามกู้แบรนด์กลับมามั้งครับ เพราะว่าตอนนี้ชื่อเสีย ค่อนข้างจะมากแล้ว

แม่แต่ตัวผมเอง เครื่องต่อไปที่จะซื้อคงจะเลิกคบ HP เป็นแน่

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
อยากได้เครื่องทนไม่ติดเรื่องงบประมาณไป fujitsu เลยครับ

happy แน่นอนแต่ราคาเครื่องจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นในรุ่นเดียวกันครับ

ลอง check ราคาแล้วชั่งน้ำหนักดูครับว่าไหวไหมที่จะเล่น

เสนอเป็นอีก 1 ตัวเลือกครับ

;D ;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ jones

acer ใช้มาเกือบสองปี อย่างอื่นก็โอเค แต่การ์ดจอนี่สิครับ หน้าจอลายตั้งแต่ปีแรก กระพริบๆเป็นระยะๆ โครตเซ็ง"

ใช้พวก dell  asus หรือไรพวกนี้ดีกว่าคับ แต่ที่lenovo ที่ว่ามานั้นก็น่าจะโออยู่ครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ namqem

• **
เสนอ lenovo ครับ ผมใช้ Thinkpad R61i มาจะ 2 ปีแล้วไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ใช้ Thinkpad R61 มาสองปีครึ่ง

ที่ซื้อเพราะจะเน้นใช้ทนครับ...

ตัวเครื่อง think เน้นใช้งานจริง ไม่หลอกลวง ไม่โฆษณา ... จอด้าน สบายตา ไม่มีแสงสะท้อน ทำงานในที่สลัวมี ไฟส่องคีย์บอรด์ให้ด้วย  :)

ที่ผ่านมา อย่างต่ำก็ 3 วันในอาทิตย์ที่เปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน ( โหลดบิต)

ขณะนี้ยังแข็งแรงดีทุกอย่าง

กะจะใช้ไปอีกสัก 4-5 ปีครับ  ;D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ banch

ใช้ Toshiba Satellite M50 มั้ง

โหลดบิทมา 4 ปีกว่า แทบไม่เคยปิดเครื่อง

ปัญหาที่เจอ

1. พัดลมไหม้ไป 1 ครั้ง

2. DVD Rom  ไร้ท์แผ่นไม่ได้ ตั้งแต่ 2 ปีแรก เพราะไร้ท์ แผ่นเยอะมากๆ

แต่ยังอ่านแผ่นได้

3. ลำโพง harman เสียงแตกตั้งกะปีแรก

4. แบตเสื่อมแล้วใช้งานได้ 45 นาที

ทุกวันนี้มันก็ยังทำหน้าที่โหลดบิทตามปรกติทุกวัน

keanetona

http://www.notebookspec.com/notebook/2828-MSI-CR400.html
MSI เป็นอย่างไรครับ
12900 B.
http://www.notebookspec.com/notebook/2762-eMachines-D725-441G32Mi:C058.html
ACER เป็นอย่างไรครับ ตัวนี้

http://www.notebookspec.com/notebook/2419-Joybook-Lite-T131-lm04.html
ACER
http://www.notebookspec.com/notebook/2552-Joybook-S35-C-lm08.html
BENQ
http://www.notebookspec.com/notebook/2944-Lenovo-G455-:Athlon-X2.html
Lernovo
13900

ถ้าเป็นไปได้ อย่ายุ่งกับ MSI และ BENQ ครับ เพราะปัญหาค่อนข้างเยอะ คอมของบริษัทผมใช้บอร์ด MSI มีแต่ปัญหา ส่วน BENQ ประกันค่อนข้างแย่

http://www.notebookspec.com/notebook/2762-eMachines-D725-441G32Mi:C058.html
ตัวนี้ให้การ์ดจอคุณภาพต่ำของอินเทลครับ ไม่ค่อยอยากให้คบหา

ส่วนแบตเอเซอร์เสื่อมไว อันนี้จริงครับ เครื่องเก่าผมก็เสื่อมแล้ว แต่ เปลี่ยนไส้ไม่กี่ตัง

อย่างไรก็ตาม ขอให้ลองไปจับๆคลำๆดูก่อนนะครับ ชอบไม่ชอบค่อยมาว่ากันอีกที

ออฟไลน์ sorsiew

• Newbie
  • *
ถ้าจะซื้อ Lenovo ผมแนะนำเป็นตัวนี้นะฮะ

Lenovo G450/T6570+X4500

ได้ core2duo ram2GB DDr3 ในราคา 15900 บาท คุ้มมากฮะ

ยี่ห้ออื่นที่แนะนำราคาพอกัน ก็พวก Asus ซึ่งผมคิดว่า เป็นยี่ห้อที่ดีมาก แถมประกัน 2 ปี แค่นี้ก็คุ้มมากแล้วฮะ

ส่วน acer, compaq ถ้าถูกกว่า นิดหน่อย ผมจะเลือกสองยี่ห้อด้านบนมากกว่า

ส่วน HP และ sony ผมคิดว่า แพงเกินสเปกไปมาก แต่ไม่เถียงเลยว่าสวยงามมากมาย อิอิ

ออฟไลน์ Suph

• **
จริงครับเห็นด้วย
ของผม Toshiba m30 ลืมบอกไป พอคุณ Banch พูดถึง ผมก็เลยนึกขั้นได้ว่ามีปัญหาเรื่อง ลำโพง Harman Gardon เสียงแตกตั้งแต่ปีแรกเหมือนกันครับ
แล้วก็แบตเสื่อมเร็ว

ใช้ Toshiba Satellite M50 มั้ง

โหลดบิทมา 4 ปีกว่า แทบไม่เคยปิดเครื่อง

ปัญหาที่เจอ

1. พัดลมไหม้ไป 1 ครั้ง

2. DVD Rom  ไร้ท์แผ่นไม่ได้ ตั้งแต่ 2 ปีแรก เพราะไร้ท์ แผ่นเยอะมากๆ

แต่ยังอ่านแผ่นได้

3. ลำโพง harman เสียงแตกตั้งกะปีแรก

4. แบตเสื่อมแล้วใช้งานได้ 45 นาที

ทุกวันนี้มันก็ยังทำหน้าที่โหลดบิทตามปรกติทุกวัน

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Sony VAIO FZ180E ครับใช้ทุกวัน วันละ 5-6 ชม. (ที่บ้านใช้ Laptop แทน PC ครับ เนื่องจากต้องใช้ในหลายสถานที่)
ใช้มา 2 ปีแล้วครับ  ซื้อมาจาก Canada  Sony Outlet Store ครับ 
ราคาสุดช็อตคือ 33,000 บาทรวม vat แล้ว เนื่องจากเค้ามี model ใหม่มาตามภาษามะกัน ก็ต้อง Clearance อะครับ
เล่น Blu-Ray เขียน Blu-Ray ได้ครับ จอสว่างมากๆ ดูรูปชัดสุดๆ   ตอนนี้ bat เริ่มเสื่อมครับปัญหาเดียว 555

ตามความคิดผมนะครับ
Sony = spec สูงใช้ได้  มักให้ OS แท้มา   การประกอบนี่สุดยอดแล้วครับเทียบได้กับMac Book  ราคาแพง  ถือแล้วดูโก๋
Acer = spec สูงมากๆ แต่ประกอบไม่ค่อยดี  หลังๆมีประกันพวกอัคคีภัยด้วยครับ
HP = spec ดีทีเดียว ประกอบอยู่ในเกณฑ์ ok   ลำโพงดีปานกลางครับของ Altec
Asus = spec สูงปานกลาง การประกอบดีกว่า Acer นิดนึง   มีประกันอัคคีภัยให้  ลำโพงดีปานกลางครับของ Altec
Toshiba = spec ตามหลังเค้านิดหน่อย ราคาสูง  ทนทานมากๆ การประกอบเนียบok  ลำโพง HarmanKardon นี่สุดยอดแล้วครับ
Lenovo = spec ตามๆ Asus ครับ  การประกอบดีเฉพาะรุ่น ThinkPad เท่านั้น  นอกนั้นไม่ต่างกับ Acer ครับ
Samsung = no comment ครับ เพราะไม่เคยใช้ 555

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
Dell ครับเพราะที่ บริษัทเปลี่ยนจาก IBM มาเป็น Dell ครับมี On site Service ให้อุ่นใจครับ

ตอนนี้ที่มาแรงคือ Samsung ครับเพราะมาในราคาที่ถูกได้สเปคที่ดี 428 กับ 429 ตัดไปเลยครับ

แต่ให้แนะนำจริงก็ Dell หรือ Asus ครับ Acer Lenovo BenQ Samsung ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ สเปคไม่หนีกันมากใน ช่วงราคาที่เท่ากัน

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
มาเก็บข้อมูลครับ...

(ตอนนี้ก็เล็งๆ HP DV2000 อยู่)
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ของผม MacBook Pro 13" คับ พึ่งใช้มาได้ 3 เดือน
(ซื้อตอนต้นเดือน ปลายเดือนมี spec ใหม่ออกมา CPU จาก 2.26GHz เป็น 2.4GHz
HD จาก 160GB เป็น 250GB และทั้งหมดนี่ ราคาถูกลง 6 พันบาท กรรม -_-')
เหตุที่มาคือต้องการ Notebook จะเอามาใช้งานตอนเรียนต่อในอนาคต แต่ซื้อล่วงหน้าปีนึงเพื่อมาใช้งานโรงเรียนและทำความคุ้นเคยก่อน
เพราะวางแผนว่าต้องการใช้ยาวๆ ไม่เปลี่ยน
ก็ไปดูมาหลายๆ ตัว ที่เป็น Windows แต่พอได้มาลองเล่น Mac พอคร่าวๆ แล้วชอบคับ + ศึกษาข้อมูลเรื่อง Mac มาก่อนหน้านี้พอสมควร
เลยลองเปลี่ยนมาเล่น Mac OS ดูบ้าง + อยากได้ Body Aluminium ก็เลยมาจบตัวนี้

จากที่ใช้มาถามว่าโอเคมั้ย ในภาพรวมโอเคคับสำหรับ Mac OS X มี FW มาเรื่อยๆ ตอนนี้ก็ 10.6.4 แล้ว
การใช้งานไม่ยากคับ คหสต. เวลาต่อ Wi-Fi กับ Bluetooth ทำง่ายกว่า Windows อีกนะ ส่วน Trackpad ดีคับ ปรับความคุ้นเคยไม่ยาก
(แต่ผู้ใหญ่ที่บ้านยังไม่ชินจนถึงตอนนี้) โปรแกรมไม่หลากหลายคับ เพียงพอต่อการใช้งาน แต่ที่ชอบมากๆ คือ มีไฟคีย์บอร์ดนี่แหละ
ส่วนข้อเสียก็มีคับ คือจอเป็นแบบเงา สะท้อนค่อนข้างรำคาญ โปรแกรมและไฟล์บางตัวที่ไม่ค่อยจะเป็น Universal นัก และต้องทำความเข้าใจกับมันอีกค่อนข้างเยอะเลย

ส่วนคำถาม จขกท. นั้นสำหรับ Mac เกินไปเยอะเลย คงต้องเป็น Windows ทั่วไปคับ
เอาเป็นว่าลองดู HP กับ Samsung ไว้ก่อนน่าจะดีคับผม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Northbridge

งบน้อยๆแบบนี้ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ใช้ Lenovo เลยครับ

ทั้งหมดต่อไปนี้จะเป็นความเห็นของผม ผ่านความรู้สึกและข้อมูลเท่าที่ได้ทราบมาจากหมู่เพื่อนๆ นะครับ รวมไปถึงข้อมูลจากโน๊ตบุ๊กที่ผมเคยลองใช้

พวกรุ่นที่เป็น consumer model ของแบรนด์นี้ผมว่าไม่ค่อยเวิค เพื่อนผมมีกันหลายเครื่อง ก็ไม่ค่อยทน จุกจิกพอสมควร ใครว่าเป็นแบรนด์ที่ไปซื้อ IBM ไม่เถียงหรอกครับ

แต่มันก็คงมีดีแค่ Thinkpad กับ Thinkcentre เท่านั้นแหละครับ ซึ่งสองอย่างนี้ เจ๋งจริง เคยใช้มาสองสามเครื่องแล้วครับ

ส่วนตัวถ้างบน้อยขนาดนี้ผมชอบ Toshiba L640 นะ ตัวที่เป็น Core i3 น่าจะราคาราวหมื่นแปด

หรือไม่ก็ Fujitsu LH 530 ซึ่งอาจจะเกินสองหมื่นไปนิดหนึ่ง

สองรุ่นนี้ผมเคยลองมาทั้งสองตัวแล้วแต่เป็นชิป AMD ซึ่งผมว่า มันก็โอเคนะ แต่ถ้าจะให้เลือก ผมเลือกอินเทลครับ AMD ได้เปรียบแค่ตรงที่กราฟฟิคออนบอร์ดดีกว่าเท่านั้นเอง

เรื่องกราฟฟิค ผมไม่ค่อยอยากให้ซีเรียสมากในงบขนาดนี้ เพราะถึงคุณจะได้กราฟฟิคชิปแบบแยก ผมว่าประสิทธิภาพมันก็จะดีกว่าออนบอร์ดไม่มาก เผลอๆอาจจะทำให้เครือ่งร้อนกว่าปกติ และปัญหาอาจจะจุกจิกกว่าเครื่องที่เป็นออนบอร์ดก้ได้ครับ และการใช้งานของคุณ ผมว่าก็คงไม่จำเป็นที่จะต้องมีกราฟฟิคแรงๆอยู่แล้วแน่ๆ

หรือถ้าจะเอาอุ่นใจ คุณภาพชัวร์ๆก็คงต้อง DELL แต่ถามว่ารุ่นไหนดีอันนี้ผมก็ไม่มีข้อมูลเหมือนกัน เท่าทราบมาคือค่ายนี้ On site service ครับ และมีประกันอุบัติเหตุด้วย ดีมากๆ แต่ไม่แน่ใจว่าในรุ่นถูกๆจะมีแบบนี้มั้ยนะครับ คงต้องลองทำการบ้านเพิ่มเติมอีกสัดนิด

อย่าลืมนะครับ ซื้อโน๊ตบุ๊ก เราไม่ได้ซื้อแค่ซีพียูกับการ์ดจอ หรือ เมมโมรี แต่เราซื้อทั้งระบบมาใช้งาน นั้นรวมถึงตัวบอดี้ แบตเตอร์รี่ และเซอวิสด้วย ความเสถียรเราก็ฝากมันไว้กับทั้งระบบ เพราะถ้าอะไรเสียขึ้นมาอย่างนึง มันก็จะหาจุดบกพร่องที่จะเปลี่ยนหรือแก้ไขได้ยากกว่า PC ตั้งโต๊ะนะครับ อยากให้ลองคิดดีๆ มันไม่ง่ายเหมือนจัดเสป็ค PC ตั้งโต๊ะ ที่เราสามารถเลือกเอาอุปกรณ์คุณภาพที่เราไว้ใจ ใส่ๆลงไป แล้วก็ออกมาเป็นคอม 1 เครื่อง มีปัญหาตรงไหนก็ถอดชิ้นส่วนไปเคลมประกัน ไม่ก็โยนทิ้งซื้อใหม่ถ้าหมดประกัน

ส่วนตัวตอนนี้ที่อยากให้เลี่ยงจากใจเลยก็คงจะเป็น lenovo ระดับ consumer , HP/Compaq เฉพาะระดับ consumer, Acer, Asus

ขอให้โชคดีครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 19:23:01 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ CRO

อะไม่มี dell เลยแฮะ  ที่ทำงานผมใช้แต่ dell เสีย onsite บริการดี เสียที่เกาะ พวกยังลงเกาะไปซ่อมให้ งุงุ
ส่วน Fujitsu นี่สำหรับผมดีมาก ( คงผิดกับคุณบอม ) ผมใช้เครื่องตัวนิดเดียว จอ 10นิ้วสมัยก่อน หิ้วมาจากญี่ปุ่น
อายุการใช้งาน จะ 8ปีละยังใช้ได้ดีอยู่เลย เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ MoLee

ในความคิดผมนะ Lenovo ก็น่าเล่นนะครับ แต่!!!ต้องเป็น พวกThinkpad เท่านั้นถ้าเป็นพวกอื่นๆไม่ค่อยแนะนำครับ

ถ้า ชอบพกพา แนะนำพวก netbookครับ พิมพ์งาน  เล่นเน็ตดูหนัง ฟังเพลง ไม่เล่นเกมหนักๆ ไม่ใช้โปรแกรมเยอะแค่นี้ก็พอครับ ผมใช้ toshiba nb200 อยู่ครับ  ความเร็วระดับ netbookครับ ไม่เร็วเท่า notebookครับ