ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ มกราคม 61 แบ่งตาม Segment //  (อ่าน 15048 ครั้ง)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
Re: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ มกราคม 61 แบ่งตาม Segment //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 13:37:40 »
โตต้ากับนิสสันนี่เข้าขึ้นกระอักเลือดเลยนะ โตต้าที่1ยอดรวมก็จริงแต่ได้อันดับ1อยู่ไม่กี่อย่าง  ส่วนนิสสันรถส่วนใหญ่มันแทบจะหมดอายุอยู่แล้ว รุ่นใหม่มาช้ามาก ปีนี้แทบไม่มีอะไรใหม่เลย

จริงเลยครับ

Toyota โดยรวมแย่ลงไปมาก ขนาดมีถุงลม 7 ใบ ยังไม่ช่วยอะไรเลย

ยอดขายบางตัว ก็อยู่ที่ 1 กับ 2 แต่ก็ไม่มากเท่าเมื่อก่อนที่ขาดจากเจ้าอื่นเลย

แต่ทำไมเจ้า Vios เน่าได้ขนาดนั้นนะครับ

แสดงว่าคงทิ้งตลาด 1.5 แล้วจริงๆ
เอาไปเอามายอดจะลงมาที่รวมกัน สามพันกว่าคัน แบบเมื่อโฉมที่แล้ว นี่ไม่กี่เดือนก็ลงแล้ว

ออฟไลน์ MUK

• Hero Member
Re: // Sales Report เจาะลึกยอดขายรถยนต์ มกราคม 61 แบ่งตาม Segment //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 14:11:41 »
พี่โต นอกจากตัวรถ ที่ชอบไม่ชอบบ้าง
แต่ การออกรถยากกว่าค่ายอื่น บังคับซื้อ
ประกันวงเงินด้วย อย่างนี้ก็มี ดอกแพงสุดๆ

Suzuki จะอยู่ได้ไหมครับขายได้เท่านี้

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 16:21:14 »
CX-5 ถ้าน้ำไม่ดันจะปังยิ่งกว่านี้อีก
     ผมถามคนที่ใช้ CX5 เขาบอกว่ารถที่เครื่องยนต์มีปัญหาคือรถเครื่องดีเซลที่ใช้มาเกินแสนกิโลแล้ว รถใหม่ไม่มีปัญหาใช่หรือเปล่า

ไม่รู้ครับ ที่แน่ๆ CX-5 MC รถยังใหม่ๆอยู่เลยก็มีคนโดนแล้วครับ น้ำกระจายเต็มห้องเครื่อง

สรุปว่า  ตัว MC ก็มีดันไปแล้วใช่ไหมครับ  วิ่งกี่โลเหรอครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 17:58:08 »
ครบถ้วนกระบวนความเช่นเคยครับ

พี่โตนี่น่าจะเหนื่อยละถ้าปีนี้ CHR ไม่เปรี้ยงนี่งานหยาบเลย รถ sedan แพ้ Honda หลายรุ่นจากที่เคยทิ้งขาดตอนนี้ตามหลัง Pick Up ก็โดน Isuzu แซงไปละ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 19:35:04 »
CX-5 ถ้าน้ำไม่ดันจะปังยิ่งกว่านี้อีก
     ผมถามคนที่ใช้ CX5 เขาบอกว่ารถที่เครื่องยนต์มีปัญหาคือรถเครื่องดีเซลที่ใช้มาเกินแสนกิโลแล้ว รถใหม่ไม่มีปัญหาใช่หรือเปล่า

ไม่รู้ครับ ที่แน่ๆ CX-5 MC รถยังใหม่ๆอยู่เลยก็มีคนโดนแล้วครับ น้ำกระจายเต็มห้องเครื่อง

สรุปว่า  ตัว MC ก็มีดันไปแล้วใช่ไหมครับ  วิ่งกี่โลเหรอครับ
8 หมื่นโลถ้าจำไม่ผิดครับ เห็นเจ้าของมาโพสในเฟสกลุ่มอยู่ครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 20:22:29 »
ทำไม volvo ตกลงมาเหลือครึ่งเดียวเองครับ เห็นเปิดตัวรถใหม่ ได้รางวัลด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 01:29:11 »

8 หมื่นโลถ้าจำไม่ผิดครับ เห็นเจ้าของมาโพสในเฟสกลุ่มอยู่ครับ

ประมาณนี้ครับ โดนอุ้มโพสไปด้วย เค้าน่าจะโดนสั่งให้ลบ

รอดูรุ่นที่ปรับปรุงใหม่ให้เหมือนCX-8 ตอนนี้ญี่ปุ่นปรับไปแล้วไม่รู้จะดันอีกไหม

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 01:31:25 »
-MG ZS จะเป็นที่1 ได้แน่นอน หากminorchange เป็น turbo ด้วยราคาเหมาะสม
-Revo น่าจะเดินเกมส์อะไรผิดพลาดแน่นอน. ผมไม่เชื่อว่า เพราะหน้าตาอย่างเดียว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 12:41:14 »
-MG ZS จะเป็นที่1 ได้แน่นอน หากminorchange เป็น turbo ด้วยราคาเหมาะสม
-Revo น่าจะเดินเกมส์อะไรผิดพลาดแน่นอน. ผมไม่เชื่อว่า เพราะหน้าตาอย่างเดียว
เห็นด้วยกับ ZS นะครับ ถ้า Turbo มา
น่าจะขึ้นที่หนึ่งได้ไม่ยากมากนัก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 20:37:21 »
2 พี่น้อง yaris คงยึดหัวหาดไปอีกนานแสนนาน

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 01:48:05 »
ของโตโยต้าผมมองว่า อยู่ในช่วงผลัดใบสำหรับพวกกลุ่มรถยนต์นั่งส่วนบุคคลนะ แต่ไอ้กระบะน่ะ เสียท่าของจริง 5555

กลุ่มรถนั่ง ผมว่ารอ TNGA มาครบทั้งไลน์ น่าจะดีกว่านี้ ถ้าไล่ดูทีละตัว ณ ตอนนี้

Camry - อยู่ในช่วงปลายโมเดลแล้ว แต่ยอดก็ยังทำได้ไม่แย่มาก สลับๆกันไปกับ Accord ที่ดูสดใหม่น่าใช้กว่า แต่ที่น่าห่วงคือ ตลาด D-seg ทั้งตลาด จะยังไหวกันไหม
Altis - รุ่นนี้ไม่ใช่ไม่ดี แต่ต้องยอมรับว่า Civic ทำมาดีกว่าจริงๆทุกๆด้าน รถดูน่าใช้กว่าจริง แต่ลองคิดดูว่า ในวันที่เป็น FB ตอนนั้นเราจะเห็น Altis Esport ตัวแรกวิ่งป้ายแดงเต็มไปหมด ดังนั้น Altis รอลุ้นโฉม TNGA อย่างเดียว
Vios - ถึงมันจะเหลือ 600 กว่าคัน แต่ถ้ามาดู Yaris ทั้งสองตัวถังที่ใช้ข้าวของร่วมกันขายไปได้ 4000+ พอรวมกัน 3 รุ่นนี่ ตัวเลขทั้งหมด 4916 คันอีกนิดเดียวก็ 5000 คันแล้ว ถ้ามามองดูฮอนด้าบ้าง เอายอด Jazz + City รวมกัน แถมบริโอ้ 2 ตัวถังให้ด้วย จะได้ยอด 4387 คัน ผมว่างานนี้โตโยต้าน่าจะวินในภาพรวมนะ (ต้นทุนดูแล้วน่าจะประหยัดมากกว่าฮอนด้าอยู่ เพราะรถตั้ง 3 รุ่นใช้อะไหล่ร่วมกันได้หลายอย่างเลย)

สำหรับ CH-R เดาว่าช่วงแรกๆน่าจะขายดีอยู่ แต่พอ HR-V mc มาปั๊บ ยอดน่าจะสลับกันนำแบบ Camry / Accord แนวๆนั้น รถสองรุ่นนี้ดีคนละแบบ มีกลุ่มลูกค้าที่ต่างกันชัดเจน ไอ้ที่น่าห่วงคือ CX-3 มากกว่าว่าจะโดน CH-R ดึงไปมากน้อยแค่ไหน

ในส่วนของ Nissan นั้น เอ่อ.....ก็อย่างที่เห็นๆกันนะครับท่านผู้ชม 55555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================