ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Michelin PS4 ราคา 26,200 เทียบกับ PSS 33,000 บาท เล่นตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11802 ครั้ง)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
ยาง Michelin  PS4 ราคา 26,200 เทียบกับ PSS 33,000 บาท เล่นตัวไหนดีครับ   เห็นราคาต่างกันไม่มากอยู่ในงบประมาณที่พอจัดได้   

2 รุ่นนี้ถ้าเทียบกันแล้ว มีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ

-  เรื่องความนุ่มนวล ต่างกันเยอะไหมครับ   เรื่องความเงียบไม่ซีเรียสครับ

- อัตราเร่ง รุ่นไหนดีกว่าครับ

- เรื่องแอ่งน้ำ เหินน้ำ รุ่นไหนตอบสนองได้ดีกว่ากันครับ

- อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันต่างกันเยอะไหมครับ

- ออกแนวมุด ขับในกทม. เป็นส่วนมาก มีออกตจว. บ้างเป็นครั้งคราว ตัวไหนเหมาะกว่าครับ

ยางเป็นไซส์ 18  ถ้ารุ่น PS 4s จะไม่มีไซส์ครับ

ปล. ของเดิมใช้ Bridge Stone S001  RFT เป็นยางรันแฟลตติดรถ ค่อนข้างพึงพอใจในสมรรถนะแล้ว แต่รู้สึกว่ายางมันแข็ง ค่อนข้างโดดครับ เลยอยากได้ยางรุ่นที่นุ่มขึ้นอีกสักนิดนึง

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ถ้างบไม่ใช่ปัญหาเลือก PSS ครับ

แต่เห็นว่าพอใจกับ S001 อยู่แต่ตรงที่แข็ง น่าลองหา S001 ที่ไม่เป็น RFT ใช้ดูนะครับ เห็นว่ายาง RFT จะแข็งกว่ายางปกติอยู่แล้ว ถ้าไปเอายาง RFT ไปเทียบกับยางที่ไม่เป็น RFT ดูจะไม่ใกล้เคียงกันเท่าไร

ส่วน PS4 ผมใช้อยู่ในตอนนี้ เมื่อก่อนผมเคยใช้ S001 แต่ล้อคนละขนาดกัน ผมว่า S001 ดีกว่าครับ

ส่วนถ้ายางที่ไม่เป็น RFT ระหว่าง PSS กับ S001 ผมเอา PSS ครับด้วยเหตุผลว่า S001 ผมเคยใช้แล้ว PSS ยังไม่เคยใช้ครับ ^^
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าว่ากันตามตลาด ความเกาะถนน PSS น่าจะเกาะกว่าพอสมควร คล้ายๆ กับเอา S001 ไปเทียบกับ RE003 แหละ

PSS น่าจะ handling หนึบหนับตามมือมากกกว่า ณ ทางแห้ง
แต่ทางเปียก PS4 ก็ไว้ใจได้มากอยู่แล้ว  ส่วน PSS อันนี้ไม่ทราบครับ  แต่เชื่อว่าน่าจะพอๆ กัน

สรุปแล้ว เชื่อว่า PSS น่าจะเด่นกว่าในเรื่องทางแห้ง การเข้าโค้ง และ handling น่าจะเหนือกว่านิดๆ ครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา  ก็เล่นตัวท็อปไปเลยครับ  จะได้รู้กันไปเลยว่าทางแห้งมันขนาดไหน   เทียบกับ Bridgestone แล้ว  S001 ไป Pilot Super Sport แบบนี้โอเค วัดกันได้ตรงๆ เลย กลุ่ม Luxury Performance
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2018, 12:12:51 โดย bingoman »

ออฟไลน์ InBkk

ลองหา Pilot Sport 4S ดูครับ ราคาไม่ต่างจาก Pilot Sport 4 แต่สมรรถนะเทียบเท่า Super Sport

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเอาคุ้มผมว่าเล่น PS4 แล้วใช้สัก 1ปีครึ่ง-2ปี เปลี่ยนครับยางใหม่ยังไงก็ดีกว่ายางเก่า

หากชอบยางรีดน้ำต้องไปดูของจริงที่โชว์รูมครับ ร่องรีดน้ำใครใหญ่กว่าคือดีกว่า

ส่วนตัวไม่เคยใช้ครับ ผมใช้ GR100 ไม่ชอบมิชลินพอยางถึงอายุจะลอกเป็นแผ่นๆออกมาเลย
ผมว่าลองมอง GR100 ก็ได้นะยางนุ่ม สมถนะค่อนค่างโอเค

ออฟไลน์ IS2000

ถ้า PSS ปีไม่เก่ากว่าเยอะก็จัดได้เลยครับ ส่วนใหญ่ผมเห็นราคาลดลงมาบางทีเพราะอายุยางมากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่เคยใช้ PSS และไม่คิดจะใช้ เพราะสมรรถนะของตัวรถผมมันไม่ได้สูงมากครับ

แต่สิ่งที่ติดอยู่ในใจผมมาตลอดคือ ผมคิดไปเองว่า PSS อาจจะมีอายุการใช้งานสั้นกว่า PS4

(เพราะมันเกาะถนนกว่า)

ใครรู้ข้อเท็จจริงเรื่องนี้ช่วยไขคำตอบทีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าแนะนำ ผมแนะนำ PSS หรือ PS4S ครับ

ตอนนี้คันที่ใช้ประจำ ใส่ PS4 อยู่ เพิ่งเปลี่ยนไปได้ 2 เดือน ขับทางไกลบ่อย ทางโค้งเยอะ และ ถนนเปียก ฝนตก

ถ้าเทียบกับยาง RE002/RE003 สิ่งที่ชอบแบบชัดเจน "อย่างเดียว" จาก PS4 คือ เจอถนนเปียก ฝนตก อย่างอื่น ส่วนตัวมองว่า สู้ RE002/RE003 ไม่ได้เลย ตัว PS4 มันจะดึ๋งๆ ย้วยๆ และมีอาการยื๋ยๆ ตลอด ถ้าถนนไม่ค่อยเรียบ ซึ่งผมไม่ชอบเอาซะเลย ซึ่ง PS4 เหมือนจะเน้นไปทางสปอร์ตแต่นุ่ม เลยมีอาการแบบนี้ ส่วนเรื่องเสียง PS4 เงียบกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ shogun

ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก Goodyear EfficientGrip RFT มาเป็น Michelin PSS ดีกว่าเดิมมากๆ เกาะ หนึบ เข้าโค้งมั่นใจขึ้นเยอะ ทางเปียกก็ไว้ใจได้ครับ ลงแอ่งน้ำความเร็วสูงนิดก็รีดน้ำทัน ไม่เสียอาการ ต่างจากยางเดิมมากๆ แต่แลกมากับความรู้สึกรถจะหนืดขึ้นเล็กน้อยครับ

ตอนแรกผมก็จะหา PS4 แต่ของหมด ขี้เกียจไปร้านอื่นเลยเปลี่ยน PSS ไปเลย โดยก่อนหน้านี้รถอีกคันผมเปลี่ยนจาก Nitto NT860 มาเป็น Michelin PS4 ก็รู้สึกว่าดีต่างกันมาก แต่พอเป็น PSS ก็รู้สึกว่าดีขึ้นไปอีก แต่เทียบกันไม่ได้จริงจังเพราะรถคนละคัน สมรรถนะต่างกันครับ

ราคาที่ จขกท. ได้มา ส่วนต่างระหว่าง PS4 กับ PSS ต่อเส้น 1,700 บาท ถือว่ารับได้ ที่ผมเปลี่ยนมาส่วนต่างตั้ง 2,600 บาท/เส้น  ??? ดังนั้นถ้างบถึงเป็นผมเลือก PSS ไปเลยครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับผม 

- ที่ไม่เลือก PS 4s เพราะไม่มีไซส์ครับ ล้อผม 18 นิ้ว แต่ยางมันมีแต่ไซส์ 19-20 นิ้วครับ  ก็แอบเสียดายครับ  ถ้ามีไซส์ก็อยากลองเหมือนกัน

- เดิมก็เล็งแค่ PS4 นั่นแหละครับ แต่พอเห็น PSS ราคาต่างกันไม่มาก เลยเกิดสนใจขึ้นมาครับ เรื่องที่กังวลหากจ่ายแพงขึ้นมาเป็น PSS มีอยู่  2 เรื่องคือ   เรื่องความคล่องแคล่วในการมุดการขับในกทม.  กับ  เรื่องของความนุ่ม ว่ามันจะแย่กว่า PS 4 หรือไม่ ถ้าแย่กว่า PS 4  มันแย่กว่ามากมั้ย   ส่วนข้อดีที่เพิ่มมาใน PSS พร้อมรับอยู่แล้วครับ 555

ออนไลน์ Smith686

ค่า Treadware Pilot Sport4 เท่ากับ 320 ส่วน Pilot Super Sport เท่ากับ 500  ยาง Super Sport น่าจะแข็งกว่าหรือเปล่า ตอนนี้ผมใช้ Pilot Sport นุ่ม เกาะถนนดีมาก เทียบกับ Yokohama FleVa แล้วนุ่มและเกาะถนนกว่ากันเยอะ แต่กินน้ำมันเพิ่มขึ้นเพราะยางดูดพื้นกว่าเดิมมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2018, 15:03:17 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ CarameLon

สั้นๆ
PS4 ไว้ใช้ขับถนนทั่วไป โหดบ้างชิวๆบ้าง รีดน้ำประเสริฐสุด ดอกทนใช้ได้
PSS ลงสนามแข่งเสาร์อาทิตย์ ขับแข่ง ทำเวลา ไล่บี้บีเอ็มคันหน้าขณะอยู่ในโค้ง ฯลฯ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ใช้รถอะไรครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ MC Stradale

เท่าที่ดูจากรีวิวต่างประเทศนะครับ PS4S คือตัวที่ทำออกมาแทน PSS และมีประสิทธิภาพที่ดีกว่า

และถามว่า PS4 ถ้าใช้บนถนนทั่วไปไม่ได้ลงสนามแข่ง ก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างอะไรมากเทียบกับ PS4S

ซึ่งผมมองว่าการเสียเงินเพิ่มอีกราว 7000 บาท ไม่ได้คุ้มค่าอะไรขนาดนั้น

PSS เป็นยางที่ดีจริงครับ ตามการรีวิวของหลายๆที่ แต่ก็เป็นเทคโนโลยีที่เก่ากว่า PS4

ทีนี้ก็ต้องมาดูกันที่รถอีกว่า รถเราเป็นรถที่แรงขนาดไหน วิ่งยังไง ต้องการการยึดเกาะขนาดไหน

ถ้าสมมุติเป็น BMW 525D 0-100 ประมาน 7 วิกว่าอันนี้ผมก็ยังถือว่ากลางๆนะ ไม่ได้แรงอะไรขนาดนั้น

ถ้าบอกว่าวิ่ง 0-100 ใช้เวลา 3-5 วิ อะอันนี้โอเค ก็เอายางที่ประสิทธิภาพสูงๆไปเลยก็ได้

ลองคิดดูครับ ยางประสิทธิภาพสูงมากๆ เนื้อยางนิ่มมาก เกาะถนนมาก ดอกก็หมดไวขึ้น เสียงก็ดังไวขึ้น แถมกินน้ำมันมากกว่าอีก

ถ้าไม่ได้ติดเรื่องเงินว่าจะเปลี่ยนตอนไหนก็ได้ แต่อยากได้ประสิทธิภาพสุดๆอะ ก็เอาตัวดีๆไปเลย

ถ้าถามผม ใช้แค่ในชีวิตประจำวัน ไม่ได้ลงสนามอะไรก็เอาตัวที่มันสมเหตุสมผลก็โอเคแล้วครับ

ปัจจุบันผมก็ใช้ S001 อยู่ แต่ก็คิดเหมือนกันว่าเนื้อยาง Bridgestone มันค่อนข้างแข็ง อาจจะลองเปลี่ยนไปใช้ Michelin ดูเหมือนกันครับ

แต่ตัวที่เคยใช้คือ Michelin Primacy 3 RFT ซึ่งผมยังไม่ค่อยถูกใจซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ใช้มาแล้วทั้งสองรุ่นครับ
1 ความนุ่มผมบอกเลยว่ายังไงก็สู้พวกยางนิ่มไม่ได้ แต่ถ้าเทียบกับ s001 runflat ทั้งสองตัวนุ่มกว่าแน่นอนครับ pss เหมือนจะนุ่มกว่านิดหน่อย แต่จับชัดเจนไม่ได้
2 อัตตราเร่ง ตรงนี้ขึ้นอยู่กับเครื่องและขนาดล้อมากกว่าครับ รุ่นยางแทบไม่ส่งผล แต่เวลาเหยียบเต็มกระทันหัน หากรถมีแรงบิดเยอะหน่อย ps4 จะมีอาการล้อหลังหมุนเบาๆครับ pss ไม่มี
3 เวลารีดน้ำ pss รีดดีกว่าชัดเจนเวลาวิ่งความเร็วปานกลางครับ เรียกว่าเหมือนวิ่งบนถนนแห้งเลย ดีกว่า s001 อยู่เยอะ ps4 รีดน้ำใช้ได้ แต่ก็ยังมีแรงต้านและเหินนิดๆเวลาวิ่งเร็วๆ
4 การกินน้ำมันไม่เคยจับเลยครับ ถ้าแตกต่างก็เป็นแบบน้อยมาก สังเกตุไม่ได้ เพราะค่าน้ำมันเท่าเดิม
5 ถ้าขับแนวมุด pssไปได้ไกลกว่าครับ เพราะจะไม่มีอาการปัดเลยถ้ารถไม่แรงมาก

สำคัญกว่าคือรถที่ใช้ มีแรงม้ากับแรงบิด แล้วก็น้ำหนักเท่าไหร่ เพราะถ้าแรงม้าไม่เยอะพอ ขับไม่โหดพอ ps4 ก็รับได้หมดแล้ว ผมใช้มา ผมรู้สึกใช้ pss ได้ไม่เต็มที่ ไม่เคยไปถึงสุดขีดของมัน ผมมองว่ามันเหมาะกับรถที่แรงม้า 400-600 แล้วน้ำหนักตัวไม่เยอะมาก m5 m2 หรือ amg แท้ ไม่ก็แต่งมาแล้วมากกว่า ตัวยางวิ่งไปได้เกิน 300 แต่ผมกลับทำได้แค่ 200 กว่า เพราะติดที่ตัวรถ เหยียบออกตัวยังไง ล้อไม่เคยหมุนฟรีเพราะแรงม้ามีแค่ 200 กลางๆ แต่ถ้าคุณอยากได้สิ่งที่ดีที่สุด ใช่ครับ pss แน่นอน
     อีกเรื่องนึงใช้ไปเรื่อย pss ความสามารถจะเสื่อมลงมาชัดเจนกว่าจนพอๆกันกับ Ps4 ครับ ps4 ก็เสื่อมนะ เพียงแต่เหมือนตอนแรกมันไม่ได้ให้ความรู้สึกสุดยอดอย่าง Pss เท่านั้นเอง ผมใช้ไปประมาณ 3-4 ปี 40,000 โลครับ ทั้งสองตัว
Michelin เหมือนตอนช่วงแรก จุดพีคมันจะดีกว่า bridgestone แต่เวลาผ่านไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆตกลงมาเรื่อย จนมาใกล้เคียงกันกับ BS (บางทีดีกว่า บางทีแย่กว่า)ขณะที่ BS ตอนแรกไม่ได้ดีเด่นเท่า แต่มันค่อนข้างจะคงเส้นคงวา(ตกลงน้อยมาก) จนดอกยางมันหมดแล้วหลุดไปเอง

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากๆ นะครับผม

รถที่ใช้เป็น C250 AMG W205 ครับ  211 แรงม้า แรงบิด 350  ครับ

ล้อหน้า  225/45 R18  ล้อหลัง 245/40 R18 ครับ

เรื่องงบประมาณส่วนตัวแล้ว 7000 บาท ไม่ได้เป็นประเด็นมากครับ  คือถ้า PSS มันดีกว่า PS 4 ในทุกกรณี ก็อยากจะลอง PSS ดูครับ เห็นราคามันลงมาเยอะ คิดเป็นเปอร์เซนต์ส่วนต่รางแล้วยังพอรับได้

แต่ที่กลัวคือว่าจ่ายแพงเป็น PSS แล้ว หลับทำรถมันโดดขึ้น นุ่มน้อยกว่า PS4 มาก  หรือทำให้ความคล่องตัวในการมุดในกทม. มันลดลงไปเยอะ  ถ้าเป็นปบบนี้ก็คงจะเอาที่ PS4 พอครับ  แต่ถ้า PSS ดีกว่าในทุกกรณี ก็อยากลองครับว่ามันจะดีได้สุดถึงแค่ไหน

ขอขอบคุณเพื่อนๆ อีกครั้งครับผม

ขอบคุณมากครับสำหรับประสบการณ์ตรง หากเป็นอย่างที่ท่านว่า  ผมคงจะเลือก PSS ล่ะครับ  จริงๆ รถผมไม่ได้แรงอะไรมาก ขับก็ไม่ได้สุดขนาดความเร็วเกิน 200 หรอกครับ 160-170 ก็เต็มที่แล้ว เพราะใช้อยู่ในกทม. เป็นส่วนใหญ่ด้วย แต่เห็นว่ายางไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ กับส่วนเพิ่มมา 7000 ก็พอรับได้  ก็เลยอยากซื้อประสบการณ์ลองดูครับ  คือถ้า PSS ดีกว่า PS4 ในทุกกรณีก็อยากจะขอลองดูครับ  ตอนแรกกลัวแค่ว่า PSS จะนุ่มสู้ไม่ได้ และ ทำให้อัตราเร่งตีนต้นมันอืดไม่คล่องตัวอะไรประมาณนั้นครับ

ปล. S001 RFT ที่ใช้อยู่ก็เคยเจออาการล้อหมุนฟรี หรือท้ายปัดบ้างเวลาเหนียบคันเร่งแรงๆ ครับ แต่อาจจะเป็นเพราะยางมันอายุ 3 ปีล่ะ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ใช้มาแล้วทั้งสองรุ่นครับ
1 ความนุ่มผมบอกเลยว่ายังไงก็สู้พวกยางนิ่มไม่ได้ แต่ถ้าเทียบกับ s001 runflat ทั้งสองตัวนุ่มกว่าแน่นอนครับ pss เหมือนจะนุ่มกว่านิดหน่อย แต่จับชัดเจนไม่ได้
2 อัตตราเร่ง ตรงนี้ขึ้นอยู่กับเครื่องและขนาดล้อมากกว่าครับ รุ่นยางแทบไม่ส่งผล แต่เวลาเหยียบเต็มกระทันหัน หากรถมีแรงบิดเยอะหน่อย ps4 จะมีอาการล้อหลังหมุนเบาๆครับ pss ไม่มี
3 เวลารีดน้ำ pss รีดดีกว่าชัดเจนเวลาวิ่งความเร็วปานกลางครับ เรียกว่าเหมือนวิ่งบนถนนแห้งเลย ดีกว่า s001 อยู่เยอะ ps4 รีดน้ำใช้ได้ แต่ก็ยังมีแรงต้านและเหินนิดๆเวลาวิ่งเร็วๆ
4 การกินน้ำมันไม่เคยจับเลยครับ ถ้าแตกต่างก็เป็นแบบน้อยมาก สังเกตุไม่ได้ เพราะค่าน้ำมันเท่าเดิม
5 ถ้าขับแนวมุด pssไปได้ไกลกว่าครับ เพราะจะไม่มีอาการปัดเลยถ้ารถไม่แรงมาก

สำคัญกว่าคือรถที่ใช้ มีแรงม้ากับแรงบิด แล้วก็น้ำหนักเท่าไหร่ เพราะถ้าแรงม้าไม่เยอะพอ ขับไม่โหดพอ ps4 ก็รับได้หมดแล้ว ผมใช้มา ผมรู้สึกใช้ pss ได้ไม่เต็มที่ ไม่เคยไปถึงสุดขีดของมัน ผมมองว่ามันเหมาะกับรถที่แรงม้า 400-600 แล้วน้ำหนักตัวไม่เยอะมาก m5 m2 หรือ amg แท้ ไม่ก็แต่งมาแล้วมากกว่า ตัวยางวิ่งไปได้เกิน 300 แต่ผมกลับทำได้แค่ 200 กว่า เพราะติดที่ตัวรถ เหยียบออกตัวยังไง ล้อไม่เคยหมุนฟรีเพราะแรงม้ามีแค่ 200 กลางๆ แต่ถ้าคุณอยากได้สิ่งที่ดีที่สุด ใช่ครับ pss แน่นอน
     อีกเรื่องนึงใช้ไปเรื่อย pss ความสามารถจะเสื่อมลงมาชัดเจนกว่าจนพอๆกันกับ Ps4 ครับ ps4 ก็เสื่อมนะ เพียงแต่เหมือนตอนแรกมันไม่ได้ให้ความรู้สึกสุดยอดอย่าง Pss เท่านั้นเอง ผมใช้ไปประมาณ 3-4 ปี 40,000 โลครับ ทั้งสองตัว
Michelin เหมือนตอนช่วงแรก จุดพีคมันจะดีกว่า bridgestone แต่เวลาผ่านไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆตกลงมาเรื่อย จนมาใกล้เคียงกันกับ BS (บางทีดีกว่า บางทีแย่กว่า)ขณะที่ BS ตอนแรกไม่ได้ดีเด่นเท่า แต่มันค่อนข้างจะคงเส้นคงวา(ตกลงน้อยมาก) จนดอกยางมันหมดแล้วหลุดไปเอง

ออฟไลน์ koko86

จากคำถาม เห็นมีคำว่า นุ่มนวล  ลุยน้ำ กินนำ้มัน ขับใน กทม  เป็นส่วนใหญ่ ถ้า  จขกท มีโจทย์พวกนี้ในใจ ให้ไปps4ดีกว่าครับ คำถามที่ว่าps4 ดีกว่าหมด ส่วนเรื่องอัตราเร่ง ถ้าใช้รถ auto ไม่ต่างกันกรอกครับ จะไปต่างนิดหน่อย ระยะเบรกกับ การอัดเข้าโค้งแรงๆ ซึ่งใน กทม คงไม่มีโค้งให้ทพฝำอย่างงั้นได้บ่อยๆ ประหยัดกว่าและได้ยางที่เผมาะกับเรามากกว่า แถมได้ยางปีใหม่กว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
มาเชียร PSS เสียดาย ไม่มี PS4S

ผมใช่ pss อยู่ เกาะดีครับ ดีกว่า TOYO t1sport มากๆๆ เกาะกว่า S001

ถ้าชอบมุดๆๆ PSS เลย ครับ ก้นไม่มี กวาด ออกเลย. Toyo มุดไปอยู่ ก้น กวาดออก ตกใจหลายรอบ

ยางล้อหน้าผมต่างกันเส้นละ 2600 เหมือนกันครับ  แต่ยางล้อหลังต่างกันแค่เส้นละ 800 บาทครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก Goodyear EfficientGrip RFT มาเป็น Michelin PSS ดีกว่าเดิมมากๆ เกาะ หนึบ เข้าโค้งมั่นใจขึ้นเยอะ ทางเปียกก็ไว้ใจได้ครับ ลงแอ่งน้ำความเร็วสูงนิดก็รีดน้ำทัน ไม่เสียอาการ ต่างจากยางเดิมมากๆ แต่แลกมากับความรู้สึกรถจะหนืดขึ้นเล็กน้อยครับ

ตอนแรกผมก็จะหา PS4 แต่ของหมด ขี้เกียจไปร้านอื่นเลยเปลี่ยน PSS ไปเลย โดยก่อนหน้านี้รถอีกคันผมเปลี่ยนจาก Nitto NT860 มาเป็น Michelin PS4 ก็รู้สึกว่าดีต่างกันมาก แต่พอเป็น PSS ก็รู้สึกว่าดีขึ้นไปอีก แต่เทียบกันไม่ได้จริงจังเพราะรถคนละคัน สมรรถนะต่างกันครับ

ราคาที่ จขกท. ได้มา ส่วนต่างระหว่าง PS4 กับ PSS ต่อเส้น 1,700 บาท ถือว่ารับได้ ที่ผมเปลี่ยนมาส่วนต่างตั้ง 2,600 บาท/เส้น  ??? ดังนั้นถ้างบถึงเป็นผมเลือก PSS ไปเลยครับ

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นมากๆ นะครับผม

รถที่ใช้เป็น C250 AMG W205 ครับ  211 แรงม้า แรงบิด 350  ครับ

ล้อหน้า  225/45 R18  ล้อหลัง 245/40 R18 ครับ

เรื่องงบประมาณส่วนตัวแล้ว 7000 บาท ไม่ได้เป็นประเด็นมากครับ  คือถ้า PSS มันดีกว่า PS 4 ในทุกกรณี ก็อยากจะลอง PSS ดูครับ เห็นราคามันลงมาเยอะ คิดเป็นเปอร์เซนต์ส่วนต่รางแล้วยังพอรับได้

แต่ที่กลัวคือว่าจ่ายแพงเป็น PSS แล้ว หลับทำรถมันโดดขึ้น นุ่มน้อยกว่า PS4 มาก  หรือทำให้ความคล่องตัวในการมุดในกทม. มันลดลงไปเยอะ  ถ้าเป็นปบบนี้ก็คงจะเอาที่ PS4 พอครับ  แต่ถ้า PSS ดีกว่าในทุกกรณี ก็อยากลองครับว่ามันจะดีได้สุดถึงแค่ไหน

ขอขอบคุณเพื่อนๆ อีกครั้งครับผม
  ใช้ C250 AMG แสดงว่าเงินไม่มีปัญหา  ลอง Pilot Super Sport เลยก็ดี  ใช้ไปสักพักแล้วช่วยมารีวิวบ้างนะครับ

ออฟไลน์ mick

ยางผม w213 ยางหลัง 275 40 R18 ก็มีปัญหา หาไซสยางใส่ไม่ได้เลยยกเว้น michelin pss กับ s001
ไม่รู้ทำอย่างไรดี ขับหวานเย็น ไม่ต้องการเกาะอะไรมาก