ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...  (อ่าน 13990 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:03:45 »
ผมคิดแบบนี้ครับ   แทนที่จะซื้อรถราคา2-3ล้าน ก็เปลี่ยนมาเป็นคันละ6-7แสน แล้วเปลี่ยนรถใหม่ทุก5-6ปี  ทำแบบนี้ผมมีความสุขมาก  (อันนี้แล้วแต่คนคิดคนชอบนะครับ)
จริงคับ รถกลุ่มนี้คุ้มค่าทนทานด้วย

ราคาตกยังขายทำใจง่ายมากกว่ารถแพงๆ คับ

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
Re: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:21:56 »
อยากเปลี่ยนรถบ่อยๆ เล่นรถตลาดคันเล็กๆครับ
ลองสังเกตดูครับ ที่5ปี รถเล็กๆ ราคาแข็งมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:42:10 »
ถ้าตอนผมเด็กๆนะ บ้านผม เปลี่ยนรถบ่อยมาก ราวๆ 2 - 3 ปี / คัน ตอนนั้นทำธุรกิจ มีโรงงานผลิตปุ๋ยเคมีครับ

สายแรก

Renault 20TS
Mazda 626 .. คันนี้ 3 เดือน พ่อบอก มันกระด้าง ขับไม่ดี ขายทิ้ง
Volvo 760 GLE (ตัวเอน) .. คันนี้ 5 ปี
Benz W124 230E Code A .. คันนี้ 3 ปี
Volvo 940GL .. คันนี้ 3 ปี
Volvo 960 2.4 (ไฟเล็ก) .. คันนี้ปีครึ่ง (รถจุกจิก เศรษฐกิจไม่ดี ปล่อยยึด)
Toyota Mighty X 2.4 A/T
Toyota Tiger 5L A/T
Isuzu Vertex .. คันนี้ 2 ปี
Honda CRV G2 .. คันนี้พ่อใช้ 3 ปี แล้วยกให้น้องใช้ต่ออีก 4 ปี
Mitsubishi Triton A/T .. คันนี้ 2 ปีกว่า
Honda Jazz GE .. คันนี้ นานสุด เพราะพ่อแก่แล้ว เลิกทำกิจการแล้ว ปีนี้ปีที่ 10 ละ

สายที่สอง

Isuzu KB2200
Nissan Profressional
Mazda Magnum
Toyota EE90 .. คันนี้ปีครึ่ง พ่อบอก เกาะถนนไม่ได้เรื่อง
Peugeot 405GR .. คันนี้ 3 ปี
Mitsubishi L200 Aero Body .. คันนี้ปีเศษ เพราะ Cab มันแคบ เลยส่งต่อให้เซลล์ใช้ต่อ
Isuzu มังกร 87HP .. คันนี้ ใช้จริง 3 ปี แล้วให้คนงานใช้ จนพัง
Mitsubishi Lancer E-Car 1.5 GLxi .. คันนี้ก็ 3 ปี แล้วส่งต่อให้เซลล์
Mitsubishi Space Wagon 2.0 GLXi .. คันนี้พ่อใช้ปีเดียว แล้วผมก็ยึด มาเป็นรถคันแรกในชีวิตผม

คร่าวๆ ประมาณนี้

ถามว่า ดีไหม ?
ไม่ดีหรอก เปลี่ยนรถบ่อย เปลี่ยนทีก็ขาดทุน เงินหายไปเยอะ เพราะรถแต่ละคัน ออกมา ก็ทำเครื่องเสียงชุดใหญ่ทั้งนั้น

สมัยก่อน มังกรทอง 310,000 บาท ใส่เครื่องเสียงแสนนึง CD Changer sony (ยุคนั้น ใครติด CD นี่เทพมาก แพงมาก), ลำโพง + sub Focal, แอมป์ Monolithics

ทุกวันนี้ พอมายุคผม ยุคน้องสาว นี่

ความคิดจะเปลี่ยนรถบอกเลยว่า ไม่มีครับ
ผมออกป้ายแดง ดูแลมันให้เต็มที่ เข้าศูนย์ตลอด ดูแลแบบ Preventive เปลี่ยนก่อนพัง ทุกวันนี้ รถแต่ละคัน ตั้งแต่ Jazz GE / CRV G3 อีก 2 คัน อายุแตะ 10 หรือ ใกล้ๆ 10 ปีทั้งนั้น

วันก่อน พ่อก็ยังบ่นๆนะว่า รถน้องสาวผม มันจะ 10 ปีแล้ว เก่าแล้ว น่าจะเปลี่ยนรถได้แล้ว
ผมก็เลยบอกไปว่า จะเปลี่ยนทำไม รถไม่ได้ชนหนัก ไมล์แค่ 1.7 แสนกม. แล้วคนดูแลคือ ผม รับรองว่า ไม่มีตายกลางทางแน่นอน .. ผมบอก เอาไว้ อายุมันได้สัก 15 ปี แล้วเริ่มจุกจิก กวนใจ แบบเจ้า space wagon ที่ต้องวิ่งเข้าออกศูนย์ เดือนนึง 2 รอบ แล้วค่อยมาว่ากันครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:45:21 »
อยากเปลี่ยนรถบ่อยๆ เล่นรถตลาดคันเล็กๆครับ
ลองสังเกตดูครับ ที่5ปี รถเล็กๆ ราคาแข็งมากครับ

จริงที่สุดครับ เคยอยากได้พวกอีโคคาร์มือสอง แต่เห็นราคาแล้วก็ทำใจไม่ได้สักที

ก่อนหน้านี้หลายคนบอกว่าพวกรถคันแรกผ่อนไม่ไหวจะถูกยึด จะมีรถกลุ่มนี้ในตลาดมากราคาจะตก

ก็ไม่เห็นตก

พอช่วงที่นโยบายรถคันแรกครบ 5 ปี ขายต่อได้ จะมีคนเทขายเยอะ ราคาจะถูกลง

ก็ยังเท่าๆเดิม

หรือยกตัวอย่าง yaris eco พอตัวใหม่มา อัดถุงลม 7 ใบ สเป็ค ออฟชั่นคุ้มขึ้นมา ในราคาเท่าๆเดิม

ตัวเก่าน่าจะตก ก็ยังทรงๆอยู่เท่าเดิม ปีใหม่ๆหน่อยยัง 4 แสนกว่าๆ

เพราะงั้นถ้าจะเปลี่ยนบ่อยๆ เล่นรถกลุ่มนี้คุ้มที่สุด

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 20:50:00 »

จริงที่สุดครับ เคยอยากได้พวกอีโคคาร์มือสอง แต่เห็นราคาแล้วก็ทำใจไม่ได้สักที

ก่อนหน้านี้หลายคนบอกว่าพวกรถคันแรกผ่อนไม่ไหวจะถูกยึด จะมีรถกลุ่มนี้ในตลาดมากราคาจะตก

ก็ไม่เห็นตก

พอช่วงที่นโยบายรถคันแรกครบ 5 ปี ขายต่อได้ จะมีคนเทขายเยอะ ราคาจะถูกลง

หรือยกตัวอย่าง yaris eco พอตัวใหม่มา อัดถุงลม 7 ใบ สเป็ค ออฟชั่นคุ้มขึ้นมา ในราคาเท่าๆเดิม

ตัวเก่าน่าจะตก ก็ยังทรงๆอยู่เท่าเดิม ปีใหม่ๆหน่อยยัง 4 แสนกว่าๆ

เพราะงั้นถ้าจะเปลี่ยนบ่อยๆ เล่นรถกลุ่มนี้คุ้มที่สุด

ขึ้นกับยี่ห้อครับ

อย่างนิสสัน มาร์ชผมใช้มา 6 ปี  อันนี้ราคาตกเหลือ 40 กว่า % ครับ ไม่แข็งเท่าไหร่

แต่ไปดูรถแบบ Altis CNG อันนี้ยอมเลย มาร์ชคุ้มค่ามากกว่าจริงๆ ตอนขายต่อ 555

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 21:28:55 »
ผมก็เปลื่ยนเร็วนะ คันที่แล้วไม่ถึง 7ปี ทั้งๆที่ใช้รถน้อย ปกติขี่จักรยานไปทำงานด้วยซ้ำ(แต่ ส.-อ. ทีออก ตจว. ตลอด)
พอดีเป็นคนต้องขับรถไกลๆบ่อยมาก ก็อยากใช้รถใหม่หน่อย จะได้มั่นใจ
รถก็ซื้อแค่พอใช้ B seg ก็พอแล้วครับ นั่งแค่สอง รถไม่แพงแต่เปลื่ยนบ่อย สบายใจดี และถ้าซื้อรถไม่แพงมาก ออกเงินสดได้เลย ประหยัดดอกดีด้วย
ดอก 3 หมื่นก็เยอะนะ ผมเสียดาย ปกติทำงานประจำก็เยอะแล้ว ไม่มีเวลาไปต่อยอดลงทุนอะไรหนะครับ(แต่จริงๆ ติดเที่ยว55)
ปล.ผมสองคนกับแฟน เงินเดือนรวมกันน้อยกว่า จขกท. อีกนะครับ แต่ผมค่าใช้จ่ายน้อย ก็เลยพอไหวหนะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 21:44:48 »

ก็ไม่เห็นตก

ขึ้นกับยี่ห้อครับ

อย่างนิสสัน มาร์ชผมใช้มา 6 ปี  อันนี้ราคาตกเหลือ 40 กว่า % ครับ ไม่แข็งเท่าไหร่

แต่ไปดูรถแบบ Altis CNG อันนี้ยอมเลย มาร์ชคุ้มค่ามากกว่าจริงๆ ตอนขายต่อ 555

ราคาแข็งสุดกระบะตอนเดียวครับ ยิ่งรถไม่เคยติดคอก,ใส่ตู้,เพลาลอย สภาพนี้แย่งกันซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 21:48:41 »
สาเหตุหลักที่ครบ7ปีต้องรีบเปลี่ยนเพราะ 1.ราคาเริ่มร่วงเกินครึ่ง  2.คันใหม่ประสิทธิภาพการใช้งานดีกว่าคันเดิมมาก 3.อายุยังน้อยวัยทำงานถ้ารอแก่ตัว50ปีคงหาเงินเปลี่ยนคันใหม่ยาก ส่วนใหญ่เน้นรถเจ้าตลาดTo,Ho (สำหรับคนที่ทางบ้านพอมีพอใช้แล้วนะครับ) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 22:44:40 »
จากที่เห็นมาคนที่เปลี่ยนรถบ่อย คือ ได้เงินเดือน/รายได้ สูง ครับ

บางคนก็เป็นเจ้าของธุรกิจ

หรือ บางคนก็บ้านรวยอยู่แล้ว

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 06:20:24 »
ติดตามอ่านแนวคิดด้วยคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2018, 07:38:45 โดย 大丈夫 »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 07:25:11 »
วิธีคิดของแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ
คุณเลือกเก็บเงิน ก็ดีครับ มีเงินเก็บ
บางคน เลือกซื้อ รถ ก็ไม่ผิด ถ้ามันจัดการได้
คณยังบอกเลย ว่าคุณก็อยากได้รถใหม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 08:59:03 »
ผมคิดแบบนี้ครับ   แทนที่จะซื้อรถราคา2-3ล้าน ก็เปลี่ยนมาเป็นคันละ6-7แสน แล้วเปลี่ยนรถใหม่ทุก5-6ปี  ทำแบบนี้ผมมีความสุขมาก  (อันนี้แล้วแต่คนคิดคนชอบนะครับ)

8) คิดแบบนี้เหมือนกันครับ 
อย่างขายรถตอนนี้ swift ราคายังอยู่ที่ 300,000-200,000
ขายไปก็ไปดาว eco car ตัวใหม่ๆได้เกินครึ่ง ก็เหลือผ่อนเดือนละอีกไม่กี่บาท
มันก็พอจะทำได้ครับ ถ้าเล่นรถที่ราคาไม่ตกมาก และก็ขายไปตอนราคายังสวยอยู่

ส่วนรถแพงๆ ไม่ไหวราคามันตกเยอะ คงทำแบบนั้นไม่ได้ ถ้าเงินแต่ละเดือนไม่เยอะจริง ตามท่านด้านบนๆกล่าวเอาไว้แล้ว

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:10:48 »
สวัสดีครับ
ไม่ว่าจะใช้รถกี่ปี 5ปี 8ปี 10ปี 15ปี 20ปี ซักวัน คุณก็ต้องซื้อรถใหม่อยู่ดี
วิธีการซื้อรถ ควรอยู่ที่งบประมาณ รายได้ในอนาคต ว่าสามารถซื้อเงินสด หรือซื้อผ่อนได้ต่อเดือนเท่าไหร่
และผ่อนได้นานแค่ไหน
เช่น รถใหม่ผ่อนต่อเดือน 12,000 (24%ของ 50,000) ผ่อน5ปี จะได้รถราคา6-7แสนบาท กับผ่อน 7ปี จะได้รถราคา9แสน-1ล้าน
เลือกซื้อให้เหมาะกับ งบประมาณ รายได้ของครอบครัวครับ
เราซื้อได้รถคันเล็กหน่อย ไม่ต้องกระเบียดกระเสียนใช้เงินก็สบายใจ อย่าไปแคร์สายตาขี้ปาก คนอื่นมากนัก มีแต่พูดว่า น่าจะหยั่งงั้น อย่างนี้ เค้าไม่ได้มาช่วยเราผ่อนแม้แต่บาทเดียว
โชคดีได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:15:48 »
ไปดูรถอะไรมาอะ ผ่อน 2-3 หมื่น ...

ถ้ารถราคาไม่เกินล้าน ถ้ามีเงินดาวน์สัก 20-25% ผ่อน 5ปีก็ตก 1หมื่นหน่อยๆเอง ....

รถซื้อมาใช้งานครับ มันเป็นสิ่งจำเป็นกับครอบครัว ขับรถเก่าสภาพไม่ได้แล้ว ลูกเมียนั่งกันเต็มรถแล้วไปพังข้างทางมันก็ไม่น่าใช่เรื่องที่ดี ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:22:21 »
คันปัจจุบันใช้รถอะไรอยู่ละครับ สำหรับผมเงินที่หามาได้ก็เพื่อยกระดับคุณภาพชีวิตให้ดีขึ้นถ้ารถยังดีใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรก็จะเปลี่ยนให้เปลืองทำไมแต่ถ้าเป็นรถเก่าๆพังบ่อยๆอันนี้ก็ควรเปลี่ยนแต่เอาที่ไม่แพงมากนักก็ได้ถ้าถึงขั้น 2-3 หมื่นที่คุณว่านี่ก็คงเป็นพวกเบนซ์รึเปล่านี่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:25:32 »
รถนอกจากทำหน้าที่เป็นพาหนะเดินทางแล้ว ยังทำหน้าที่อื่นด้วย เช่น ของเล่น เครื่องประดับ เครื่องแสดงฐานะ ฯลฯ

ใช้ไปๆ ซัก 6-7 ปี ต่อให้ซ่อมหรือเปลี่ยนอะไหล่ทดแทน มันก็ไม่ดีเท่ารถใหม่ แถมกวนใจเป็นระยะๆ ให้รำคาญ

ถ้าไม่เดือดร้อนอะไร ผมก็เปลี่ยนครับ ก่อนหน้านี้ใช้ ซิตี้ มา 6 ปีกว่า ขายแล้วเอามาดาวน์ซีวิค เริ่มการผ่อนอีกรอบ

กะว่าใช้ซัก 7-8 ปี ก็จะเปลี่ยนครับ ชีวิตเรามันสั้น มีเงินก็หาความสุขจากมันบ้าง ทั้งชีวิตผมมองว่า คงเปลี่ยนได้อีก 2-3 คัน ก็จบละ

ขอแค่อย่าให้เดือดร้อน ผ่อนรถเกินความสามารถตัวเองก็พอ ส่วนตัวเก็บเงินไว้ใช้ส่วนหนึ่งละ ถึงไม่เยอะแบบหลายๆ ท่านในนี้

แต่ก็คิดว่าน่าจะพอใช้ถ้าไม่สุรุยสุร่ายเกินไป หรือป่วยหนักๆ จนต้องเข้า รพ. รักษากัน

ปล. กลุ่มพวกเงินเดือนหมื่นกว่าอยากได้รถยนต์ใช้งาน กลุ่มนี้ต่างหากที่น่ากลัวกว่าเยอะ ผ่อนกัน 6-7 ปี ดอกกินไปเกินครึ่ง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:33:16 »
  ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ

คือสงสัย  ประเภทที่กัดฟันออกรถแพง ๆ  ผ่อนหนัก ๆ   เงินติดกระเป๋าแทบไม่มี  นี่มีไหม?...

แสดงว่า  ส่วนใหญ่ในเวปฯ  มีเหตุผลในการซื้อของตัวเอง  แบบที่ผมสงสัยน่าจะมีน้อย

ตอบท่านที่สงสัย  ผมใช้รถอะไร..  1. มือหนึ่ง  x-trail  t 31   ออกป้ายแดง  2.  saab 95   3. saab 95 wagon   3. saab 93ss  มือสองทั้งสามคันหลัง  ราคารวมกันตอนซื้อ  ล้านเดียว..

ตัวที่ผมมอง  v60  ..  xc60 ...ทั้งใหม่และมือสอง   e220  estate  (มือสอง)  แต่ตอนนี้พับโครงการไปแล้วครับ

คือซื้อมา  ของที่มีอยู่ผมก็ไม่ขายอยู่ดี....

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:47:11 »
ราคารถบ้านเราแม้นผลิตในประเทศก็ยังราคาแพงมากครับ  โดนสารพัดภาษี

ควรเป็นแบบญี่ปุ่น เพิ่มภาษีรถเก่า  รถใหม่ราคาถูก  แล้วคุณจะได้ซื้อทุก ๆ 5-6 ปี
จะได้ใช้รถ 2 คันภายในเวลา 12 ปี

รถใหม่ สด ซ่อมบำรุงน้อย ปลอดภัยกว่าลากยาว  8)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 09:56:01 »

คือสงสัย  ประเภทที่กัดฟันออกรถแพง ๆ  ผ่อนหนัก ๆ   เงินติดกระเป๋าแทบไม่มี  นี่มีไหม?...

แสดงว่า  ส่วนใหญ่ในเวปฯ  มีเหตุผลในการซื้อของตัวเอง  แบบที่ผมสงสัยน่าจะมีน้อย

ที่พี่สงสัยมีครับ ผมนี่แหละ แต่รถผมไม่แพงมากนะ และผมก็ใช้เงินหมดแทบจะทุกเดือน
ปล. เงินเดือนส่วนที่เหลือ ผบทบ เก็บหมดครับ เป็นบัญชีฝาก(เมีย)ประจำ แบบว่านานๆจะถอนได้สักที
ปล2. ถ้าไม่ผ่อนรถ เงินที่เหลือที่อยู่ในมือ ผมก็หาทริปเที่ยวใช้จนหมดอยู่ดี 555

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 10:00:46 »
คนไทยสมัยนี้ซื้อรถกันแพงมาก และคุณภาพรถและประสิทธิภาพรถก็ไม่ได้คุ้มกับเงินที่จ่ายไป  ผมมาเที่ยว อิตาลี  สวิตเซอร์แลนด์ แทบไม่เจอรถยนต์ honda  ส่วน toyota พอประปรายเห็นใหม่ๆก็ chr  ส่วนมากคนที่นี่ นิยมรถเล็ก แต่ไม่ใช่ eco car แบบบ้านเรา คันโตสุดที่เห็นส่วนมากก็  bmw 320 d benz gla  520d  528i แทบไม่มีเจอ  และรถที่นี่ แพงสุดซื้อกันคันละไม่เกิน 1 ล้านบาท  บ้านเรารถใช้งานทั่วไป civic altis ก็ราคาเริ่มที่ 1 ล้านบาทกันแล้ว  รถบ้านเราแพงมากจริงๆ
ถูกครับแต่ครึ่งเดี่ยว ผมว่า ค่าอย่างอื่นน่าจะแพงกว่าไทยมากกก  คิดไปคิดมาพอๆกัน (แต่ผมคิดว่าคนไทยรวยกว่าอย่างมีนัย)

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 10:05:14 »

มีเยอะครับ ไม่งั้นรถหรูยอดมันไม่ขึ้นขนาดนี้หรอกครับ  คนสมัยนี้กล้าใช้เงินขึ้นเยอะครับ

หรือเอาแบบทั่วๆไป ทำไมยอดหนี้เสียหรือหนี้บัตรเครดิตพุ่ง  คนอยากได้ของเยอะครับ  กลัวไม่มีของใช้ มากกว่ากลัวไม่มีเงินครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 10:22:12 »

ที่พี่สงสัยมีครับ ผมนี่แหละ แต่รถผมไม่แพงมากนะ และผมก็ใช้เงินหมดแทบจะทุกเดือน
ปล. เงินเดือนส่วนที่เหลือ ผบทบ เก็บหมดครับ เป็นบัญชีฝาก(เมีย)ประจำ แบบว่านานๆจะถอนได้สักที
ปล2. ถ้าไม่ผ่อนรถ เงินที่เหลือที่อยู่ในมือ ผมก็หาทริปเที่ยวใช้จนหมดอยู่ดี 555

นิสัยเหมือนผมนะ  ....ถ้าอยู่กับตัว หมด

ผมใช้แบบเดียวกับราชการ  เมียทำหน้าที่คลัง  เก็บ ....เป็นเงินงบประมาณ  พอสิ้นปี  เขาให้เสนอโครงการ  ถ้าไม่มีโครงการ  เงินจะส่งเข้าคงคลัง  แช่แข็ง.....จะเหลือไว้แสนกว่าบาทเท่านั้น...

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 10:25:43 »

ตอบท่านที่สงสัย  ผมใช้รถอะไร..  1. มือหนึ่ง  x-trail  t 31   ออกป้ายแดง  2.  saab 95   3. saab 95 wagon   3. saab 93ss  มือสองทั้งสามคันหลัง  ราคารวมกันตอนซื้อ  ล้านเดียว..

ตัวที่ผมมอง  v60  ..  xc60 ...ทั้งใหม่และมือสอง   e220  estate  (มือสอง)  แต่ตอนนี้พับโครงการไปแล้วครับ

คือซื้อมา  ของที่มีอยู่ผมก็ไม่ขายอยู่ดี....

ตอบข้อสงสัย เรื่องที่ว่า ผ่อนหนักๆ ผ่อนแพงๆ เงินไม่เหลือเค้าคิดยังไง ...

อันนี้ประสบการตรงกับน้องที่สนิทกันมาก เข้าข่ายนี้เลยครับ ..เงินเดือน ประมาณ 4 หมื่น อายุ 30นิดๆ ไม่มีครอบครัว

ผ่อนคอนโด ผ่อนแคมรี่ ผ่อนบิ๊กไบท์ราคาเกือบล้าน รวมๆผ่อนหมดนี่เหลือเงินกินหลักพันบาท ...

ผมถามมันว่าอยู่ได้หรอ มันบอกก็ทนเอา ความสุขของคนเรามันไม่เท่ากัน เค้ายอมอดกิน แลกกับการได้ขับบิ๊กไบท์ เค้ายอมอดกิน แลกกับรถยนต์ดีๆสักคัน และยอมอดกินสำหรับที่หลับนอนที่ดี ....

เท่านั้นละครับ ความพอใจแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนอาจมีความสุขกว่า กับการมองเห็นเงินในบัญชีเยอะๆ โดยที่ตัวเองไม่มีสมบัติอะไร และบางคนยินดีสร้างหนี้ เพื่อสมบัติที่ตัวเองพอใจครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 11:41:13 »

คิดเหมือนกันครับ

ใจอยากลองใช้รถยุโรปป้ายแดง

แต่มีประสบการณ์คนใกล้ตัว ค่อนข้างเจ็บหนักพอสมควร

เลยพับโครงการไป

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 11:42:34 »
อีกกลุ่มที่เปลี่ยนบ่อยคือเซลล์ครับ มีรายได้จากค่าสึกหรอรถ ค่าน้ำมัน ก็ผ่อนรถได้ราคาประมาณล้าน ครบ 5 ปี ก็เปลี่ยนคันใหม่เอาคันเก่าขายไปดาวน์ใหม่ ทำแบบนี้มา 3 คันแล้ว เพราะไม่ต้องซ่อมบำรุงมาก ได้ใช้รถใหม่เป็นหน้าตาของบริษัท

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 11:58:51 »
สำหรับผม ไม่มีกำหนดเปลี่ยน ถ้าไม่เริ่มมีอาการเสียจุกจิกจะไม่เปลี่ยนครับ

ยกเว้นว่ารถคันนั้นขับแย่ ไม่ไหวจริงๆ เช่น CR-V G4 2.4 ผ่อนหมดขายทิ้งเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 12:19:11 »

ตอบข้อสงสัย เรื่องที่ว่า ผ่อนหนักๆ ผ่อนแพงๆ เงินไม่เหลือเค้าคิดยังไง ...

อันนี้ประสบการตรงกับน้องที่สนิทกันมาก เข้าข่ายนี้เลยครับ ..เงินเดือน ประมาณ 4 หมื่น อายุ 30นิดๆ ไม่มีครอบครัว

ผ่อนคอนโด ผ่อนแคมรี่ ผ่อนบิ๊กไบท์ราคาเกือบล้าน รวมๆผ่อนหมดนี่เหลือเงินกินหลักพันบาท ...

ผมถามมันว่าอยู่ได้หรอ มันบอกก็ทนเอา ความสุขของคนเรามันไม่เท่ากัน เค้ายอมอดกิน แลกกับการได้ขับบิ๊กไบท์ เค้ายอมอดกิน แลกกับรถยนต์ดีๆสักคัน และยอมอดกินสำหรับที่หลับนอนที่ดี ....

เท่านั้นละครับ ความพอใจแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนอาจมีความสุขกว่า กับการมองเห็นเงินในบัญชีเยอะๆ โดยที่ตัวเองไม่มีสมบัติอะไร และบางคนยินดีสร้างหนี้ เพื่อสมบัติที่ตัวเองพอใจครับ

น้องคนนั้น น่าจะมีทุนเดิมอยู่บ้างนะครับ เช่น ทรัพย์สินเดิมที่มีอยู่ หรือ มีเงินเก็บฉุกเฉินเท่าก้บค่าใช้จ่ายสัก 6 เดือน

เพราะปัจจุบันคนเรา มีความเสี่ยงในชีวิตเยอะครับ เจ็บป่วยโรคแปลกๆ อุบัติเหตุ สารพัด

คอนโดเห็นด้วยสำหรับที่อยู่อาศัย แต่รถ คือ ลด ไม่เพิ่ม

ก็เข้าใจว่าอยากได้อยู่ แต่ถ้าไม่มีทุนเดิมแบบที่ผมคิด ก็ถือว่าสุ่มเสี่ยงในการใช้จ่ายมากทีเดียว ถ้ามีเหตุฉุกเฉินแบบทีว่า ลำบากแน่ อาจลำบากถึงครอบครัวใหญ่ด้วย ถ้ามี

เป็นห่วงครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 12:38:13 »
ความสุขคนเราไม่เหมือนกัน
ต้นทุนคนเราไม่เท่ากัน

จะว่าไปมันก็จริง  ... แต่เคยเจอไหม พวกระหว่างเดือนกินหรูอวดบน instragrm พอสิ้นเดือนตีหน้าเศร้าขอยืมเงินต้องไปหาหมอ ... ผ่อนรถ ผ่อนบ้าน ตึงมือสุดๆ ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ .... ก็ยังหวังว่าใครก็ตามที่จะตั้งตนอยู่บนความเสี่ยงขนาดนั้น มีปัญหา ติดขัดอะไรขึ้นมา "เอาใจช่วย แต่อย่ามาเดือดร้อนถึงกรูก็แล้วกัน"

ทางสายกลางคงเป็นทางออกที่ดีเสมอ ชอบอะไรอย่าให้มันเกินตัว อย่าให้มันเกินเหตุ ... ซื้อแต่สมบัติบ้า ถึงเวลามีปัญหาติดขัด ไม่มีทางออก ... เก็บแต่เงิน สุดท้ายได้แต่นั่งมองเงินในบัญชีตอนแก่ แล้วนั่งเสียดายเวลา

จากใจคนที่เคยตั้งตนอยู่บนความเสี่ยงเหมือนกันครับ ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ เที่ยว ใช้เงินเดือนชนเดือนเป๊ะๆ มีลบบ้างเป็นครั้งคราว แต่ก็ไม่เคยได้สำนึก ... จนมีเหตุการ "ฟ้าผ่ากลางกบาล" ถึงได้สำนึกได้ ยังดีที่ยังพอมี "ต้นทุน" อยู่บ้าง ถึงรอดมาได้

ปล. รถใหม่สุด  อายุ 10 ปีเหมือนกันครับ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2018, 12:40:41 โดย Turin »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 13:25:32 »
สำหรับผม ไม่มีกำหนดเปลี่ยน ถ้าไม่เริ่มมีอาการเสียจุกจิกจะไม่เปลี่ยนครับ

ยกเว้นว่ารถคันนั้นขับแย่ ไม่ไหวจริงๆ เช่น CR-V G4 2.4 ผ่อนหมดขายทิ้งเลยครับ

crv มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ โห... ???

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 14:59:14 »

crv มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ โห... ???
CRVไม่สามารถรองรับความแรงของคุณOXYGEN2ได้ครับ 555
BMW 750E M SPORT