ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...  (อ่าน 14015 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:05:23 »
      ตอนนี้รถใหม่สุดของผมคือ ปี 10  8 ปีแล้วครับ

แต่ไม่คิดออกรถใหม่  เพราะ  รายได้ไม่สูง  รวม ๆ ผัวเมียเดือน ๆ ไม่เต็มแสนดี  เหลือเก็บได้ราว ๆ ครึ่งเดียว...

พอไปนั่งดูราคารถใหม่  ถ้าจะผ่อน  สองสามหมื่น  เงินที่จะเก็บรายเดือนหายวับกับตา เสียดายเงิน   ก็เลยนั่งดูคนอื่นเขาออกกัน    อิจฉาครับ

เลยอยากจะถามว่าท่านที่เปลี่ยนรถบ่อย ๆ  เหลือเงินเก็บต่อเดือนเยอะไหม?ครับ...

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:13:49 »
คนรู้จักผมที่เปลี่ยนทุก 5 ปี ไม่มีใครเป็นมนุษย์เงินเดือนครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
Re: ถามท่านที่ออกรถบ่อย ๆ 5-8 ปี คัน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:40:20 »
คนไทยสมัยนี้ซื้อรถกันแพงมาก และคุณภาพรถและประสิทธิภาพรถก็ไม่ได้คุ้มกับเงินที่จ่ายไป  ผมมาเที่ยว อิตาลี  สวิตเซอร์แลนด์ แทบไม่เจอรถยนต์ honda  ส่วน toyota พอประปรายเห็นใหม่ๆก็ chr  ส่วนมากคนที่นี่ นิยมรถเล็ก แต่ไม่ใช่ eco car แบบบ้านเรา คันโตสุดที่เห็นส่วนมากก็  bmw 320 d benz gla  520d  528i แทบไม่มีเจอ  และรถที่นี่ แพงสุดซื้อกันคันละไม่เกิน 1 ล้านบาท  บ้านเรารถใช้งานทั่วไป civic altis ก็ราคาเริ่มที่ 1 ล้านบาทกันแล้ว  รถบ้านเราแพงมากจริงๆ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:52:54 »
คนไทยสมัยนี้ซื้อรถกันแพงมาก และคุณภาพรถและประสิทธิภาพรถก็ไม่ได้คุ้มกับเงินที่จ่ายไป  ผมมาเที่ยว อิตาลี  สวิตเซอร์แลนด์ แทบไม่เจอรถยนต์ honda  ส่วน toyota พอประปรายเห็นใหม่ๆก็ chr  ส่วนมากคนที่นี่ นิยมรถเล็ก แต่ไม่ใช่ eco car แบบบ้านเรา คันโตสุดที่เห็นส่วนมากก็  bmw 320 d benz gla  520d  528i แทบไม่มีเจอ  และรถที่นี่ แพงสุดซื้อกันคันละไม่เกิน 1 ล้านบาท  บ้านเรารถใช้งานทั่วไป civic altis ก็ราคาเริ่มที่ 1 ล้านบาทกันแล้ว  รถบ้านเราแพงมากจริงๆ

อันนี้ก็จริงแต่ยังไม่ทั้งหมดครับ ถ้าไม่รวมพวกพรีเมี่ยมคาร์ บ้านเราราคารถก็ไม่ถือว่าแพงมาก ถ้าเทียบกับรายจ่ายอื่นใน ตปท เช่น ค่าที่จอด ประกัน น้ำมัน ค่าทางด่วน ทางวิ่งระหว่างเมือง ภาษีระหว่างปี จากที่ผมไปขับ เยอรมัน ฝรั่งเศษ สเปน จ่ายค่าผ่านทางแพงมากจริงๆ รวมๆแล้ว คนไทยยังมีรายจ่ายกับรถ ค่อนข้างน้อยครับ

แต่ยังไง ผมก็ยังอยากให้ประเทศเรา มีระบบขนส่งสาธารณะที่ยอดเยี่ยม ราคาถูก มากกว่าให้รถล้นถนน ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:53:01 »
ผมนี่ก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนนึงเหมือนกันครับ ครึ่งเช้าทำงานประจำ ครึ่งเย็นทำงานนอกเสริม บางทีทำเสาร์-อาทิตย์ด้วย
อย่างที่ความเห็นด้านบนว่าไว้ครับ รายได้เฉลี่ยต่อครัวเรือนต่ำ แต่ราคารถกลับสูงลิ่วเพราะภาษีอะไรก็ไม่รู้ ต่อให้ประกอบในประเทศหรือผลิตชิ้นส่วนในประเทศก็ยังแพงอยู่ดี

สำหรับผมผ่อนเดือนละหมื่นต้นๆถือว่าเต็มที่แล้ว ถ้ามากกว่านี้มันเริ่มจะเกินตัว
เอาจริงก็ถือว่าเริ่มจะเกินตัว แต่บังเอิญจังหวะที่รถในฝันค่ายหนึ่งประกาศลดราคารถจนราคาเอื้อมถึง เลยต้องคว้าไว้ก่อน
ตอนนี้วางแผนว่าผ่อนให้หมดๆไปแล้วคงใช้คันเดิมไปสัก 10 ปีเลย แล้วค่อยมองหาคันต่อไป

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 13:58:07 »
อย่าไปอิจฉาเลยครับ รถควรซื่อสดหมด ถ้าซื่อสดไม่ได้แสดงว่าไม่มีตังซื่อ ถ้าอยากได้รถราคา2,000,000 ก็เก็บตัง 3,000,000 ซื่อสด ถ้าคุณจะตอบผมว่า "แต่เก็บตัง3,000,000ใช้เวลาเก็บตั้ง10ปีนุ่นนี่นั้น" ก็ใช่ไง ถ้ามันใช้เวลานานแสดงว่ารายได้น้อยเกินไป ถ้ารายได้น้อยเกินไปคุณคิดได้ไงออกรถใหม่ราคาหลักแสนหลักล้าน?

หลายคนจนไปตลอดชีวิตเพราะไอเรื่องรถนี่แหละ อย่าเป็นเหมือนคนอืนครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:04:02 »
.
.
ผมเปลี่ยนทุกๆ 5 ปีครับ ไม่มีเวลาเอารถไปซ่อมจริงๆ
อยากขับแบบสบายใจ แล้วขายตอน 5ปี ราคายังพอรับได้

เงินเหลือเดือนๆนึงผมประมาณแสนกว่าๆครับ ก็เอาไปผ่อนรถซักครึ่งนึง
คิดว่าซื้อความปลอดภัยในการเดินทาง กับให้รางวัลตัวเอง

ออฟไลน์ constanstine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:11:54 »
ผมมองเป็นการใช้งานมากกว่าเป็นระยะเวลาหรือเงินนะครับ เพราะการใช้งานของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

บางคนใช้หนัก บางคนใช้น้อย บางคนถนอมรถ บางคนขับอย่างเดียวไม่ดูแลรักษารถ ต้องดูเป็นเคสๆไป

สุดท้ายแล้วมันก็อยู่ที่ความสุข(กิเลส)กับความสบายใจ(ความปลอดภัย)แหละครับ

สำหรับผม 5-8 ปีกำลังดีนะ ถือว่าใช้รถจนคุ้ม cycle มันแล้ว เพราะสภาพรถก็ยังโอเคอยู่ ราคาขายต่อก็ไม่เจ็บมาก

ถามว่าดันทุรังใช้ต่อได้ไหมก็คงได้ แต่ผมไม่เคยคิดว่าจะต้องใช้รถจนกว่ามันจะพังหรือมีเหตุต้องให้เปลี่ยนจริงๆ ถึงค่อยเปลี่ยนนะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:20:23 »
คนที่เปลี่ยนรถ  5-7 ปี ที่เ็ห็นมา 

1.    คือรถซื้อในนามบริษัทเอาค่าใช้จ่ายมาลดหย่อนภาษีได้บาน      เห็นเซลโฆษณาว่าอย่าง อัลพาร์ดนี่ลดได้หลายแสนเลยนะ    มันคงคุ้มสำหรับเขาเพราะรถบริษัทตีค่าเสื่อมที่ 5-7 ปีอยู่แล้ว        คนทั่วไปคงไม่เหมาะที่จะไปเปลี่ยนรถแบบนั้นครับ      หาเงินเป็นหนี้ตาย  เสียดายเงินเปล่า          อย่างที่คต 2 บอก  คนกลุ่มนี้ไม่ใช่มนุษย์เงินเดือนครับ   รายได้เหลือเยอะแยะครับ สำหรับทำธุรกิจแล้วไปได้ดี

2. เซลครับที่วิ่งรายได้ค่าคอมเยอะ วิ่งงานเยอะ  เบิกค่าน้ำมันค่าเสื่อมได้   อย่างน้อยมีเงินกินเปล่าเหลือ  ๆ อย่างน้อยทุกเดือน 2-3 หมื่นบาท  พวกนี้จะเอาเงินก้อนนี้ ไปผ่อนรถใหม่เพราะต้องเปลี่ยนรถทุก 5-7 ปีจะคุ้มกว่าใช้รถเก่าต่อไป 

คนทั่วไปไม่ได้มีรายได้แบบ 2 ข้อด้านบน ไม่เหมาะแน่ ๆ ครับ จะเปลี่ยนรถบ่อย ๆ   ยกเว้นเงินเดือน 2-3 แสนขึ้นไป + โบนัสอีก 6 เดือนทุกปี   อันนั้นก็อีกเรื่องนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2018, 14:26:28 โดย Auto »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:29:38 »
รายได้ จขกท. ถือว่าเยอะแล้วครับ
อาจจะมองรถพรีเมี่ยมเกินไปหรือเปล่าครับ
ลองเปลี่ยนทัศนะดูครับ รถเอาไว้ใช้ ไม่ต้องหรู ไม่ต้องออฟชั่นเยอะครับ ราคาไม่แพง ส่งไม่แพง ใช้แล้วสบายใจครับ
ส่วนตัวผมใช้รถญี่ปุ่นราคา 6แสนมา 6ปีแล้ว 9ปีเปลี่ยนแน่ครับ กลัวกินข้าวลิงขับ ตจว.กลางคืนบ่อยด้วย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:32:29 »
เอารถเก่าไปเทิร์นหรือขาย + เงินเก็บนิดหน่อย ----> เอาไปดาวน์   แล้วก็ผ่อนอีกประมาณ 4-5 ปีครับ   ทำแบบนี้มาตลอดแต่ปีนี้เศรษฐกิจแย่เลยไม่รีบซื้อคันใหม่ครับ (คันปัจจุบัน 7 ปีแล้ว)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:33:10 »
คนที่เปลี่ยนรถ  5-7 ปี ที่เ็ห็นมา 

1.    คือรถซื้อในนามบริษัทเอาค่าใช้จ่ายมาลดหย่อนภาษีได้บาน      เห็นเซลโฆษณาว่าอย่าง อัลพาร์ดนี่ลดได้หลายแสนเลยนะ    มันคงคุ้มสำหรับเขาเพราะรถบริษัทตีค่าเสื่อมที่ 5-7 ปีอยู่แล้ว        คนทั่วไปคงไม่เหมาะที่จะไปเปลี่ยนรถแบบนั้นครับ      หาเงินเป็นหนี้ตาย  เสียดายเงินเปล่า          อย่างที่คต 2 บอก  คนกลุ่มนี้ไม่ใช่มนุษย์เงินเดือนครับ   รายได้เหลือเยอะแยะครับ สำหรับทำธุรกิจแล้วไปได้ดี

2. เซลครับที่วิ่งรายได้ค่าคอมเยอะ วิ่งงานเยอะ  เบิกค่าน้ำมันค่าเสื่อมได้   อย่างน้อยมีเงินกินเปล่าเหลือ  ๆ อย่างน้อยทุกเดือน 2-3 หมื่นบาท  พวกนี้จะเอาเงินก้อนนี้ ไปผ่อนรถใหม่เพราะต้องเปลี่ยนรถทุก 5-7 ปีจะคุ้มกว่าใช้รถเก่าต่อไป 

คนทั่วไปไม่ได้มีรายได้แบบ 2 ข้อด้านบน ไม่เหมาะแน่ ๆ ครับ จะเปลี่ยนรถบ่อย ๆ   ยกเว้นเงินเดือน 2-3 แสนขึ้นไป + โบนัสอีก 6 เดือนทุกปี   อันนั้นก็อีกเรื่องนึง

ขอบคุณครับ  ตาสว่างขึ้นมานิดหนึ่ง

แต่ก็มีหลาย ๆ ท่านที่รายได้สูงๆ (ตามด้านบน)  อยากรู้ว่าไม่เสียดายเงินที่จะหายวับไปเมื่อได้รถมาหรือครับ  ผมนี่คิดแล้วคิดอีก  ถ้าซื้อเงินสดสักสามล้าน  เงินจากบัญชีก็วูบหาย  ทำใจไม่ได้  ซื้อแต่มือสอง...สองสามแสน...

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:36:36 »
รายได้ จขกท. ถือว่าเยอะแล้วครับ
อาจจะมองรถพรีเมี่ยมเกินไปหรือเปล่าครับ
ลองเปลี่ยนทัศนะดูครับ รถเอาไว้ใช้ ไม่ต้องหรู ไม่ต้องออฟชั่นเยอะครับ ราคาไม่แพง ส่งไม่แพง ใช้แล้วสบายใจครับ
ส่วนตัวผมใช้รถญี่ปุ่นราคา 6แสนมา 6ปีแล้ว 9ปีเปลี่ยนแน่ครับ กลัวกินข้าวลิงขับ ตจว.กลางคืนบ่อยด้วย

ขอแย้ง  อย่างผม  ไม่เยอะครับ  เก็บแบบสุด ๆแล้วนะครับ  ทำมาได้สิบกว่าปี  ตั้งแต่เขาเริ่มออกมาเดินตามถนน  กลัวลำบากในอนาคต..

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 14:58:17 »
อยากให้ประเทศเรา มีระบบขนส่งสาธารณะที่ยอดเยี่ยม ราคาถูก มากกว่าให้รถล้นถนน ครับ

ผมเห็นด้วยตามนี้นะครับ ขอระบบขนส่งสาธารณะสะดวก สะอาด ประหยัด ตรงเวลาและปลอดภัย ครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:04:26 »
เรื่องนี้ก็น่าคิดครับ

ช่วงปีที่ 5-6 เป็นต้นไป น่าจะเป็นช่วงที่เริ่มมีรายการซ่อมหนักทยอยเข้ามาเรื่อยๆ
ใช้รถคันเดิมนานๆ ถ้ามาคิดถึงค่าซ่อมกับมูลค่ารถที่ลดลงเรื่อยๆ
เปลี่ยนรถหลังจากหมดประกันซ่อมเลยก็น่าจะเป็นจุดที่คุ้มหรือเปล่า
อันนี้ผมก็ไม่เคยคำนวณดู

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:13:18 »
ผมเป็นพนักงานกินเงินเดือน เงินเก็บมีเท่าไหร่ ไม่รู้เพราะอยู่บัญชีภรรยาหมด 555
ปีที่แล้วรถที่ใช้มา 11 ปี เริ่มซ่อมเยอะ เสียเวลาทำงาน + มีเจ้าตัวเล็กด้วย เลยตัดสินใจเปลี่ยนรถใหม่ ก่อนจะซื้อรถก็มาสอบถามความเห็นพี่ๆน้องๆใน HLM
ก็ได้หลากหลายความคิด สุดท้ายก็ได้รถที่ไม่คิดว่าจะได้ซื้อมาใช้ ทุกวันนี้ก็มีความสุขหลังพวงมาลัยทุกครั้ง ผมคิดว่ารถคันนี้คือรางวัลชีวิตของผม คือความปลอดภัยให้กับลูกและภรรยาครับ

เรื่องเสียดายเงินก็คิดเหมือนกันครับ แต่ผมคิดว่าถ้าผมไม่ซื้อตอนนี้ จะให้ไปซื้อรถหลังเกษียณ มันก็คงไม่รู้สึกสนุกกับการขับรถอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:14:06 »
อย่าไปอิจฉาเลยครับ รถควรซื่อสดหมด ถ้าซื่อสดไม่ได้แสดงว่าไม่มีตังซื่อ ถ้าอยากได้รถราคา2,000,000 ก็เก็บตัง 3,000,000 ซื่อสด ถ้าคุณจะตอบผมว่า "แต่เก็บตัง3,000,000ใช้เวลาเก็บตั้ง10ปีนุ่นนี่นั้น" ก็ใช่ไง ถ้ามันใช้เวลานานแสดงว่ารายได้น้อยเกินไป ถ้ารายได้น้อยเกินไปคุณคิดได้ไงออกรถใหม่ราคาหลักแสนหลักล้าน?

หลายคนจนไปตลอดชีวิตเพราะไอเรื่องรถนี่แหละ อย่าเป็นเหมือนคนอืนครับ
ไม่เกี่ยวเรื่องซื้อสดหรอกครับ หลายคนมีเงินซื้อสดได้แต่เลือกผ่อนเพราะเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นได้ผลตอบแทนมาคุ้มกว่าเอามาทุ่มซื้อรถ1คัน บางคนซื้อผ่อนเพื่อให้ตัวเองมีเครดิตในระบบ เพราะถ้าคุณทำอะไรเป็นเงินสดหมดก็จะไม่มีเครดิตในระบบ อนาคตถ้าต้องลงทุนด้วยเครดิตขึ้นมาจะลำบาก

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:40:11 »

ไม่เกี่ยวเรื่องซื้อสดหรอกครับ หลายคนมีเงินซื้อสดได้แต่เลือกผ่อนเพราะเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นได้ผลตอบแทนมาคุ้มกว่าเอามาทุ่มซื้อรถ1คัน บางคนซื้อผ่อนเพื่อให้ตัวเองมีเครดิตในระบบ เพราะถ้าคุณทำอะไรเป็นเงินสดหมดก็จะไม่มีเครดิตในระบบ อนาคตถ้าต้องลงทุนด้วยเครดิตขึ้นมาจะลำบาก

ผมว่า จะซื้อสดหรือผ่อนก็ได้
แต่ถ้าเอาเซฟๆ มีเงินเก็บสำรองไว้สำหรับค่าผ่อนรถไว้อย่างน้อยสัก 3-6 เดือนก็ยังดีครับ
เผื่อวันดีคืนร้าย รายได้หดหาย ต้องขายรถทิ้ง ก็ยังมีเงินสำรองผ่อนไปจนกว่าจะขายได้

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:49:08 »

เห็นด้วยเรื่อง ไม่จำเป็นต้องซื้อเงินสดครับ อย่างรถผมเอง ราคา+- ประมาณ 1 ล้านครับ
แต่เงินตั้ง 1ล้านให้จ่ายทีเดียวเสียดายครับ เงินส่วนนั้นสามรถนำไปลงทุนหรือมีค่าใช้จ่ายฉุกเฉิน
ไว้สำรองได้ด้วยครับ ถึงแม้ว่าผมจะซื้อผ่อนแต่ดอกเบี้ยแค่ 3 หมื่นเองครับ ซื้อผ่อนสบายใจกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 15:54:08 »
ผมมองค่าผ่อนเป็นค่าใช้รถ (หรือจะเรียกค่าเช่าก็ได้ครับ)
ใช้ไป 5 ปี ก็ขาย เอาเงินไปดาว์นคันใหม่ ผ่อนเดือนละ 10K - 15K ก็จะกลายเป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายประจำไปครับ
แต่ก็ได้ใช้รถที่ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อม ใช้ยาวๆ ขับไกลขนาดไหนก็ไป

แต่ถ้าผ่อนหมดแล้วไม่ผ่อนคันใหม่ทันที เงินที่เคยผ่อนก็อาจจะกลายเป็นค่าใช้จ่ายส่วนอื่น หรือเก็บครับ
แต่โดยส่วนใหญ่เรามักจะเอาหนี้อื่นมาแทนครับ เช่นผ่อนบ้านหรือซ่อมบ้าน

ผมว่านานาจิตตังครับ บางท่านเน้นมีรถใหม่ใช้ แต่เล่น ECO Car รุ่นถูกสุดตลอด ก็ผ่อนไม่แพงนะครับ เดือนละ 4-5พันบาท
บางท่านผ่อนรถมือสองด้วยซ้ำครับ แต่ก็ผ่อนไปเรื่อยๆ

เรื่องรายได้ไม่เกี่ยวครับ ขึ้นกับ
1. ความจำเป็นในการใช้รถ
2. ความรู้ในการซ่อมรถ
3. เวลาที่มีให้กับรถ

ถ้ามีทั้ง 3 ข้อ ท่านจะใช้รถนานแค่ไหนก็ได้ครับ  แต่สำหรับผมมีแค่ข้อ 1 ก็ต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆทุก 5 ปีครับ
ปล. เข้าใจความรู้สึกของท่านครับ แต่ก็ไม่สามารถนำไปตัดสินผู้อื่นได้
เหมือนที่ผมมีเงินเข้าร้านล้างรถได้แต่ก็เลือกที่จะล้างรถเอง กลับกันผมเห็นบางคนที่เงินเดือนน้อย มีหนี้สินสารพัด แต่ก็ไม่ล้างรถเองไปเสียตังล้างที่ร้านซะงั้น งงไหมละครับ
ถ้ามีครบ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:00:25 »
ไม่ได้ซื้อรถใหม่มาหกปีแล้วครับ ทุกคันที่มียังใช้งานดีอยู่เลย ไม่ต้องผ่อนก้อสบายดีครับ  สำหรับผมยิ่งเสพความรู้เรื่องรถมากๆ ยิ่งไม่อยากออกรถใหม่ป้ายแดง
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:04:08 »
ถ้าพูดถึงเงินเก็บ ส่วนตัวผมมีวิธีเก็บเงินหลายทาง, และจะแยกเงินใช้ เงินเก็บ เงินลงทุนออกจากกัน
(เรื่องวิธีซื้อไม่ขอกล่าวถึงแล้วกันครับ ต่างคนต่างวิธีกันไป แล้วแต่ความสะดวกและเหตุผลครับ)

ผมซื้อเงินสด เน้นว่าถ้าจะต้องเพิ่มเงินต้องไม่มาก หรือไม่ต้องเพิ่มเงินเลยยิ่งดี ขายคันเดิมแล้วซื้อแทน แต่ละครั้งอาจขาย 1 คัน หรือ 2 คัน
2-3 ปีก่อน ใช้ W212 อยู่ แล้วขายไปออก G9 hybrid ส่วนตอนนี้รถใช้งานเป็น E220d ซึ่งก็ขายรถในบ้านไป 2 คันแล้วรวมมาออกคันนี้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:40:32 »
แต่ก่อนบ้านผม(สมาชิกในบ้านเป็นผู้หญิงเกือบหมด)ก็ใช้ยาว
ตอนนั้นผมยังอายุน้อยกว่าตอนนี้ เป็นคนเอาไปซ่อมให้ทุกคนทุกคัน

เดี๋ยวนี้อายุเริ่มเยอะงานก็รับผิดชอบมากขึ้น
ผมเลยขอร้องแกมบังคับทุกคนเปลี่ยนรถทุก 5 ปี

เสียดายเงินก็เสีย แต่ไม่อยากทนเสียเวลา ทนร้อน ฯลฯ
ที่สำคัญเหมือนอย่างหลายๆคนบอก ขายตอน 5 ปี ไม่เกิน 7 ปี ยังได้เงินมาก้อนนึงดาวน์ต่อได้
เลยจากนี้ได้น้อย แถมซ่อมใหญ่มาเรื่อยๆแล้ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:55:51 »

ขอบคุณครับ  ตาสว่างขึ้นมานิดหนึ่ง

แต่ก็มีหลาย ๆ ท่านที่รายได้สูงๆ (ตามด้านบน)  อยากรู้ว่าไม่เสียดายเงินที่จะหายวับไปเมื่อได้รถมาหรือครับ  ผมนี่คิดแล้วคิดอีก  ถ้าซื้อเงินสดสักสามล้าน  เงินจากบัญชีก็วูบหาย  ทำใจไม่ได้  ซื้อแต่มือสอง...สองสามแสน...
  ถ้าเป็นรถบริษัท   ผมมีคนรู้จักอยู่ 3 คนทำกิจการบริษัท   เขาจะซื้อรถบ่อยมาก        ผมเคยถามเขาด้วยความไม่รู้ทำไมต้องซื้อรถป้ายแดงบ่อยจัง   มันเกินความจำเป็นหรือเปล่า             เขาบอกว่าเอาไว้ลดภาษีครับเพราะกิจการเขามีกำไรมาก  ถ้าไม่ซื้อรถ  เพื่อลดค่าใช้จ่ายจะไม่คุ้มเพราะจะเสียภาษีไปฟรี ๆ เปล่า  โดยไม่ได้อะไรเลย             พวกนี้ก็เลยเปลี่ยนรถหรือซื้อรถป้ายแดงบ่อยมากเพราะคุ้มค่ากว่าได้รถมาขับด้วย พอเก่าก็ขายออกไป  เสียดายเงินคงเสียดายแต่ถ้าไม่ซื้อคงเสียภาษีเยอะกว่า               มนุษย์เงินเดือนทำแบบนั้นไม่ได้อยู่แล้วครับถ้าไม่เสียดายเงิน เพราะรายได้กับการหาเงินต่างกันมาก

ส่วนถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือน พวกเซล ที่ต้องวิ่งงานประจำ  เปลี่ยนรถใหม่จริง แต่ไม่ไ่ด้เปลี่ยนรถราคาสูง  ๆ   และจะไม่เอารถที่กินน้ำมันมากหรือค่าซ่อมแพง   แต่เน้นรถตลาด ประหยัดไม่จุกจิก พอครบเวลาก็เปลีี่ยนรถไป
   ถ้ามนุษย์เงินเดือนรายได้สูง  ๆ ที่เปลี่ยนรถราคาแพง    คงมี passsive income  มั่นคงหรือรายได้หลายทางเลยกล้าเปลี่ยนเพราะมั่นใจว่าหาเงินได้ใหม่ไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2018, 17:00:29 โดย Auto »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 16:59:19 »
พอเกิน 10 ปี รถยนต์บางรุ่น ค่าซ่อมต่อปี สูงมาก

บางปี ค่าซ่อมอาจจะแพงเกือบเท่ามูลค่ารถที่จะปล่อยต่อในเวลานั้น

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:50:21 »
ผมทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน+เป็นลงทุนสเกลเล็ก รายได้รวมๆต่อปีไม่เยอะครับ แต่เปลี่ยนรถทุกๆ6เดือนถึง2ปีเพราะขี้เบื่อ เปลี่ยนทีไรโดนเมียด่าตลอดครับ
ซื้อให้ถูก ตอนขายก็ต้องขายได้ราคาถึงขาย รถเลยต้องดูแลรักษาดีมากๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 17:56:55 »
มนุษย์เงินเดือน ไม่มีกิจการที่บ้านมาก่อน

ยังไม่เคยซื้อสดเลยครับ ใช้รถพรีเมียม เพิ่งจะครบ 5ปีขายไปรอตัวใหม่อยู่ คันแรกของรถพรีเมียมก็ 320d ตัวแรกๆ ราคา 2 ปลายๆ กู้เอา ผ่านมา 5 ปีคนไม่มีตังซื้อก็ผ่อนหมดไม่มีปัญหานะครับ มีเงินเก็บด้วยแหละ ตอนซื้อเงินเดือนราวๆ 7หมื่นคับ ไม่รวมงานนอก ถือว่าเสี่ยงมาก อันนี้ผมรู้ และไม่แนะนำว่ามันดี

ตอนนี้รายได้ต่อเดือนไม่รวม incentive ปีละ 2 ครั้ง ผ่อนบ้าน ผ่อนรถเหลือใช้ก็ราวๆ4หมื่นครับ เก็บก็แล้วแต่เดือน หมื่นก็มี 2-3หมื่นก็มี กับ incentive ที่ได้มา ปันผลบ้าง รายได้เสริมจากงานพิเศษ อื่นๆบ้าง

หลักๆก็ชอบแหละครับ แล้วก็ไม่ได้ลำบากอะไร ภาระก็ไม่ได้เยอะ เป็นโสดไม่คิดมีลูก ค่าใช้จ่ายพ่อแม่ก็มีแค่กับข้าว ค่าไฟ แชร์กะพี่น้องด้วย
ไม่อยากใช้รถเก่าเพราะขี้เกียจซ่อม ขี้เกียจรอซ่อมครับ

ถ้าจะรอเก็บเงินให้ซื้อสดได้ ก็คงแล้วแต่คนครับ ผมรอไม่ไหวรายได้ไม่น้อยแต่ก็ไม่ได้เยอะ แต่ไม่รู้ทำไมเค้ามีให้กู้เราเอาเงินไปทำอย่างอื่นก่อนได้ เงินเก็บถือว่าไม่ได้น้อย ไม่มีงานทำซักปีก็ยังอยู่ได้ คงเป็นขี้แพ้ที่ซื้อผ่อนไปตลอดชีวิต

เออแต่ก็มีความสุขดีนะ รอเก็บเงินถึงละกล้าใช้ก้อนละ 3-4ล้าน แบบสบายใจนิคงแก่แล้ว เดี๋ยวข้อเข่าเสื่อมเหยียบไม่ไหวครับ

ฉะนั้นคงเอามาเทียบกับทุกคนไม่ได้ เจ้าของเงินรู้ดีที่สุดว่าพอมั้ย พอแต่ละคนมันไม่เท่ากัน ความเสี่ยงแต่ละคนไม่เหมือนกัน เทียบกับต่างประเทศก็ไม่ได้ รถเค้าไม่แพงแต่ค่าครองชีพเค้าสูง การคมนาคมเค้าดี ทางเท้าเค้าเดินได้ไม่เหมือนบ้านเราไว้ขายของ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:43:07 »
ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน ฐานเงินเดือนก็ 35k+ อาศัยค่าบินเป็นเงินเก็บต่างหาก
ก็เพิ่งเปลื่ยนรถไปเหมือนกัน ผ่อนเดือนนึงก็หมื่นต้นๆ 60 งวด

โชคดีที่เงินเดือนไม่ได้จ่ายอะไร อยู่บ้านตัวเอง ส่งงวดรถก็เหลือเก็บอยู่สองหมื่นนิดๆ เดือนไหนบินน้อย หรือต้องอยู่ออฟฟิศก็ก็ไม่ซีเรียสอะไร

ที่เปลื่ยนเร็ว ไม่ใช่เพราะกระแสหรือความโลภ แต่ผมไม่มีเวลาซ่อมหรอกครับ บินครั้งนึงก็เป็นอาทิตย์ กลับมาสามวันก็บินต่ออีก
อีกทั้งที่บ้านก็มีอัลติสอายุ 16 ปี ถึงไม่ค่อยได้ใช้แต่ก็เริ่มจุกจิกมากขึ้น ขนาดไล่เปลื่ยนหมดทุกอย่างก็ไม่วายมีเสียจุดอื่นอีก

ถ้าถามต่อว่าเบื่อการผ่อนบ้างไหม เบื่อครับ แต่ทำไงได้

รอผ่อนให้หมดก่อน แล้วค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:51:18 »
ลองหาวิธีที่ทำให้ได้ Passive Income ดูครับ คนที่เค้าซื้อรถแพงๆได้ส่วนนึงก็ใช้วิธีนี้แหล่ะครับ ถ้าคุณรู้ว่ามีรายได้ที่แน่นอน ต่อให้ไม่มากนัก คุณก็กล้าจ่าย แต่ตราบใดที่เรายังไม่รู้สึกมั่นคง เพราะหยุดงาน=หยุดเงิน เราจะไม่มีวันซื้อได้อย่างสบายใจครับ ผมก็กำลังมองหาลู่ทางอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2018, 19:54:57 »
ผมคิดแบบนี้ครับ   แทนที่จะซื้อรถราคา2-3ล้าน ก็เปลี่ยนมาเป็นคันละ6-7แสน แล้วเปลี่ยนรถใหม่ทุก5-6ปี  ทำแบบนี้ผมมีความสุขมาก  (อันนี้แล้วแต่คนคิดคนชอบนะครับ)