ผู้เขียน หัวข้อ: เดาว่า Mercedes Benz กำลังจะปล่อยของใหม่ออกมา  (อ่าน 8722 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
เท่าที่ดูในเวปของ Mercedes Benz Deutschland พบว่า Plug-In Hybrid หายไปแล้วครับสำหรับ S Class E Class และ C Class ใหม่ เดาว่าน่าจะมี Mild Hybrid 48V และ EV ที่ใช้แบตแบบนวัตกรรมใหม่ออกมาเร็วๆนี้ครับ ตอนนี้คงอยู่ในช่วง Transition สำหรับท่านที่จะถอย E กับ C Class น่าจะรอดูครับ
http://www.autoguide.com/auto-news/2018/01/mercedes-working-toward-solid-state-batteries-applying-48v-tech-across-range.html
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ koko86

Re: เดาว่า Mercedes Benz กำลังจะปล่อยของใหม่ออกมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 10:52:44 »
อยากปรับปรุงไปในทางที่ ทนถึกขึ้น ครับ
phev ที่ใช้อยู่นี่80,000โล แบตลิเทียมโบกมือ บ๋ายบายแบบwothout warning ไปแล้ว

คุณv211 ซื่อแบบ ดีเซลน่ะดีแล้ว อย่างน้อยเรื่องเครื่อง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
ผมพึ่งซื้อ autocar เล่มใหม่มาอ่าน เค้าจับเอา series7 s class new a8 มาเทียบกัน
 s class ก็ยังชนะนะครับถึงแม้จะเก่าสุด ก็ตาม

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: เดาว่า Mercedes Benz กำลังจะปล่อยของใหม่ออกมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 12:41:01 »
ผมสงสัยครับคุณ V

ทำไม หลายๆ ค่ายโดยเฉพาะยุโรปถึงจะกลับไปใช้ Mild Hybrid 48V ครับ

เพราะก่อนหน้านี้เดินทางกันไปถึง plug in แล้ว

กลับไปแบบนี้นี่ คงต้องมีสาเหตุครับ พอจะทราบไหมครับ

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 13:51:58 »

ทำไม หลายๆ ค่ายโดยเฉพาะยุโรปถึงจะกลับไปใช้ Mild Hybrid 48V ครับ

เพราะก่อนหน้านี้เดินทางกันไปถึง plug in แล้ว

กลับไปแบบนี้นี่ คงต้องมีสาเหตุครับ พอจะทราบไหมครับ

ขอตามข่าวด้วยคนครับ สงสัยเหมือนกัน

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 14:33:34 »

ค่ายยุโรปเริ่มมีปัญหากับเครื่องดีเซลครับ ซึ่งในอนาคตการทำเครื่องดีเซลให้ผ่านกฎมลพิษต่างๆจะต้องใช้ต้นทุนสูงมาก
ส่วนรถแบบ plug-in hybrid หรือ full EV ก็ใช้ต้นทุนการผลิตที่สูง แต่ระบบ mild hybrid สามารถลดค่ามลพิษของรถรุ่นใหม่ๆได้โดยที่ต้นทุนผลิตต่อคันนั้นเพิ่มขึ้นแค่ไม่กี่ร้อยยูโรเท่านั้นครับ อีกหน่อยรถยุโรปที่พ่วง mild hybrid น่าจะมีให้เห็นเยอะ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 14:57:05 »
ไม่ได้หายไปไหนครับ แต่จัด line up ใหม่ แถมมีเพิ่มมาด้วยซ้ำ E300e + E300de

ป.ล. แก้ไข รูปไม่ขี้น เลยแนบไฟล์แทน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 20:15:47 »
ไม่ได้หายไปไหนครับ แต่จัด line up ใหม่ แถมมีเพิ่มมาด้วยซ้ำ E300e + E300de

ป.ล. แก้ไข รูปไม่ขี้น เลยแนบไฟล์แทน
ขอบคุณครับ ในตารางรุ่นEQก็คือMild Hybridนั่นเอง เห็นแล้วว่ารุ่นPlug-Inยังคงอยู่ แต่ในเวปของMercedes DE ไม่มีให้Configสำหรับรุ่นนี้ครับ อยากให้MB Thailandเอารุ่นเครื่องธรรมดาหรือMild Hybridมาให้ลูกค้าแทนที่จะยัดเยียดPlug-Inอย่างเดียวเหมือนในปัจจุบันจังเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 20:20:09 »
อยากปรับปรุงไปในทางที่ ทนถึกขึ้น ครับ
phev ที่ใช้อยู่นี่80,000โล แบตลิเทียมโบกมือ บ๋ายบายแบบwothout warning ไปแล้ว

คุณv211 ซื่อแบบ ดีเซลน่ะดีแล้ว อย่างน้อยเรื่องเครื่อง ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
ผมพึ่งซื้อ autocar เล่มใหม่มาอ่าน เค้าจับเอา series7 s class new a8 มาเทียบกัน
 s class ก็ยังชนะนะครับถึงแม้จะเก่าสุด ก็ตาม
ผมยังไม่เอาPlug-Inในตอนนี้แน่นอนครับเพราะใช้GLE500eแล้วไม่ประทับใจเลยครับ อาการคล้ายกับS500eที่คุณkoko86ได้เขียนไว้ หนำซ้ำช่วงล่างAirmaticกลับไม่ประทับใจด้วย ผมเข้าใจว่าการแบกแบตหนัก200โลที่ท้ายรถทำให้สมดุลเปลี่ยนไปครับเลยขายทิ้งไปแล้วจองS350Dที่เป็นดีเซลแทน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 20:30:20 »

ผมคิดว่าค่ายรถก็รู้ดีว่า Plug In ยังไม่ตอบโจทย์คนจำนวนมากครับ Mild Hybridจะไม่ซับซ้อนเท่าเพราะใช้ระบบปกติเพียงแต่เพิ่มชุดควบคุมกระแสไฟฟ้าและBASขึ้นมาทำให้ต้นทุนถูกกว่า Plug In พอสมควรเลยครับ และMild Hybridยังไม่ได้ทำให้น้ำหนักรถเพิ่มขึ้นมากเหมือน Plug In อีกด้วย ถ้า Plug In ได้ระยะทางวิ่งสัก 80-100โล แบบนี้ถึงจะน่าใช้ครับ ระยะทางตอนนี้เคลมไว้30-40โลแต่วิ่งจริงๆแค่20โลแบตก็หมดแล้ว หนำซ้ำระบบเบรคและการตัดต่อยังไม่เนียนด้วยอีกต่างหาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 20:32:40 »

ค่ายยุโรปเริ่มมีปัญหากับเครื่องดีเซลครับ ซึ่งในอนาคตการทำเครื่องดีเซลให้ผ่านกฎมลพิษต่างๆจะต้องใช้ต้นทุนสูงมาก
ส่วนรถแบบ plug-in hybrid หรือ full EV ก็ใช้ต้นทุนการผลิตที่สูง แต่ระบบ mild hybrid สามารถลดค่ามลพิษของรถรุ่นใหม่ๆได้โดยที่ต้นทุนผลิตต่อคันนั้นเพิ่มขึ้นแค่ไม่กี่ร้อยยูโรเท่านั้นครับ อีกหน่อยรถยุโรปที่พ่วง mild hybrid น่าจะมีให้เห็นเยอะ

ขอบคุณครับ

จริงๆ ผมว่า Mild Hybrid ที่มอเตอร์ใหญ่ๆ หน่อยน่าสนใจนะครับ

ดูไม่ซับซ้อนเกินไป พอจะสลับเป็น EV ได้บ้าง ไม่ต้องมี ไดสตราท์ ไดชาร์ท ประหยัดไปได้มากครับ

แต่น่าเสียดายค่ายญี่ปุ่นดูจะไม่สนใจกับเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ

ผมคิดว่าค่ายรถก็รู้ดีว่า Plug In ยังไม่ตอบโจทย์คนจำนวนมากครับ Mild Hybridจะไม่ซับซ้อนเท่าเพราะใช้ระบบปกติเพียงแต่เพิ่มชุดควบคุมกระแสไฟฟ้าและBASขึ้นมาทำให้ต้นทุนถูกกว่า Plug In พอสมควรเลยครับ และMild Hybridยังไม่ได้ทำให้น้ำหนักรถเพิ่มขึ้นมากเหมือน Plug In อีกด้วย ถ้า Plug In ได้ระยะทางวิ่งสัก 80-100โล แบบนี้ถึงจะน่าใช้ครับ ระยะทางตอนนี้เคลมไว้30-40โลแต่วิ่งจริงๆแค่20โลแบตก็หมดแล้ว หนำซ้ำระบบเบรคและการตัดต่อยังไม่เนียนด้วยอีกต่างหาก

ขอบคุณครับ

เข้าใจละครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 22:39:29 »
รู้สึกว่ารัฐบาลไทยยังไม่จัด Hybrid 48V อยู่ในกลุ่มภาษีรถไฮบริดครับ
เห็น Mazda กำลังวิ่งเต้นกับรัฐบาลในเรื่องนี้อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 02:06:00 »
E53นี่ใช่Mild Hybrid 48V ป่าวครับ เห็นบอกมีมอเตอร์สองตัว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 15:49:20 »
E53นี่ใช่Mild Hybrid 48V ป่าวครับ เห็นบอกมีมอเตอร์สองตัว
ดูจากแรงม้า22แรงน่าจะเป็น48V Mild Hybrid ครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 15:49:39 »
ใช่ครับ พวกรหัส AMG 53 (3.0 V6 + Mild Hybrid) เอามาแทรกระหว่าง AMG 43 (3.0 V6) กับ AMG 63 (V8+)

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ pmee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 14:48:44 »
ผมวางแผนซื้อรถคันใหม่ใช้ยาว มาแบบนี้ไปไม่ถูกเลย  อยากได้แต่ไม่รีบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 19:23:43 »
 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2018, 12:03:05 »
รอติดตามเลย  8)