ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อยักษ์ใหญ่กลัวแจ๊คอย่างจิมมี่ เหอๆๆๆๆ  (อ่าน 9388 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????????

• Newbie
  • *
ไม่มีอะไร ไม่ได้ฟ้อง แค่เล่าให้ฟัง
เวปชื่อเหมือนห้างขายคอมแถวประตูน้ำ

แค่มีคนเข้ามาถามข้อมูลเจ้า 2 ก่ิอนซื้อ
ผมหวังดีก็เอา ฟูลรีวิวที่ คุณจิมมี่ทำไว้
ไปแปะเฉยๆ ไม่ได้กัด เหน็บใดๆทั้งสิ้น
เพราะเห็นว่าละเอียดดีน่าจะมีประโยชน์

ปรากฏว่า หายไปอย่างรวดร็ว

ล่าสุดเหตุการณ์เหมือนเดิมเป๊ะ
เพียงแต่เปลี่ยนตัวแสดงเป็น นิสสันมาร์ช

ก็หายไปอย่างรวดเร็วเหมือนเดิม

ใช่ย่อยเหมือนกันนะคุณจิม..
ที่ทำให้แค่เค้าเห็นชื่อก็กลัวจนฝ่อไปเลย

ขำ+สมเพช ว่ะ  ;D

?????????????? : ????????????????????? ?????????????
                          ??????? ???????????...:-)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
Re: เมื่อยักษ์ใหญ่กลัวแจ๊คอย่างจิมมี่ เหอๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 08:31:09 »
เว็บนั้นไม่เหมือนเดิมแล้ว

ที่นั่นไม่เหมือนเก่า

แทบจะไม่มีการพูดคุยถึงเรื่องข้อมูลทางเทคนิคความรู้เชิงวิชาการ หรือวิศวกรรมยานยนต์ อะไรแล้ว

พูดตรงๆ ว่าหาความรู้ ไม่ได้เหมือนก่อน

สมาชิกที่ความรู้มากๆ ข้อมูลแน่นๆ หายไปจากห้องนั้นเยอะมาก

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: เมื่อยักษ์ใหญ่กลัวแจ๊คอย่างจิมมี่ เหอๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:05:25 »
มาอยู่นี่ซะเยอะ  ;D
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:15:51 »
ไม่เอา ไม่เอา ไม่พาดพิงกัน

แต่ละที่ก็มีจุดดี จุดด้อย นั่นล่ะ ไม่ต่างกันหรอก

เอาเป็นว่า เราไม่เอาเขามาโพสท์ในนี้

เขาก็ไม่เอาเราไปโพสท์ในนั้น

ต่างคนต่างอยู่ ดีแล้วครับ อย่าไปพาดพิงกันเลยครับ

แล้วคุณ จขกท เอาของในนี้ไปไว้ที่โน่นทำไมละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:56:29 »
^^^ #3 ที่ผมเอาในนี้ไปแปะเพราะเห็นว่าเป็นรีวิวที่มีประโยชน์
และก็น่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ถาม และ/หรือคนอื่นที่สนใจด้วย
เท่านี้จริงๆ ครับ

แต่หลังจากเหตุการณ์นี้ ผมคงไม่หวังดีอบ่างนี้อีกแล้วหล่ะ ;D
จขกท.
?????????????? : ????????????????????? ?????????????

ออฟไลน์ Ma_Mhee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:07:22 »
จริงๆพี่จิมมี่เค้าประกาศเค้าไม่ให้เอาไปโพสต์หนิครับ

/*-*/ ขอประกาศ ห้ามเอา กระทู้ จากใน Pantip มาโพสต์ ที่นี่ โดยเด็ดขาด! /*-*/

ลองอ่านดูในกระทู้ปักหมุดนะครับ
. . . ??????  ?????????? . . .

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:42:47 »
จริงๆแล้วผมแค่มีความรู้สึกแปลกๆครับ และมันก็เกิดขึ้นนานมาแล้วด้วย
ลิงค์เว็บอื่น แปะเว็บนั้นได้ สบาย ไม่มีใครยุ่ง แต่พอเป็นลิงค์เว็บเรา มันจะหายตัวเร็วกว่าลิงค์เว็บอื่นมาก

นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นอย่างแรกๆนะครับ แต่ก็เหมือนจะดีขึ้นอยู่พักนึง ต่อมาก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม
ผมคุยกับจิมมี่แล้วก็เลยคิดว่า ถ้ามันจะเล่นแบบนี้กับเรา เราก็เอาแบบเขาบ้างก็ได้ ลิงค์อื่นลงเว็บนี้ได้
แต่ลิงค์เว็บนั้น ถ้าลงที่นี่เมื่อไหร่ นิ้วเท้ากดลบทันที

ฟังดูเหมือนเด็กทะเลาะกัน จริงๆผมก็ไม่อยากจองเวรอะไรหรอกครับ แต่สมมติผมเปิดโอกาสให้คุณเอาลิงค์
ที่นั่นมาโพสท์ที่นี่ได้ ผมไม่คิดว่าสิ่งที่พวกเขาปฏิบัติต่อเรามันจะเปลี่ยนแปลงอะไรไปนัก ดังนั้นเราก็เล่นบทปิดหน้าต่างใส่หน้าแบบนี้ล่ะ มองว่าบ้า..ก็บ้า แต่ดีกว่าเปิดหน้าต่างแล้วตะโกนด่ากันไหมล่ะ? นั่นก็คือเราก็ไม่อยากให้พวกคุณต้องมาใช้เวลาเพื่อตำหนิเว็บนั้นให้พวกเราฟังเหมือนกัน

มองในฐานะคนทำเว็บมือใหม่ ผมคิดว่าคุณภาพเว็บจะขึ้นจะลงมันขึ้นอยู่กับคนที่มาเล่น และเว็บพันทิบมี port คนเล่นเป็นล้าน การที่เขาสามารถคุมมันได้นั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ทุกอย่างมันก็ยากสำหรับเขา อย่างเดียวกับที่มันยากสำหรับเรา ไม่มีใครอยากให้เว็บตัวเองได้ชื่อว่าเข้าไปอ่านแล้วหาประโยชน์ไม่ได้หรอกครับ

เอาเป็นว่าเราอย่าไปว่าอะไรเขาเลยครับ ผมเชื่อว่าพันทิบพยายามอย่างที่สุดแล้วที่จะทำให้เว็บบอร์ดของเขามีคุณภาพที่ดีที่สุด เพียงแต่ว่าคนกลุ่มเดียว จะควบคุมการตอบการพูดของคนนับล้าน ผมว่ามันเหนื่อย และเราก็ควรเห็นใจเขามากกว่าตำหนิเขา เพียงแต่ว่าเห็นใจ 100% ไม่ได้เพราะมีบางสิ่งที่เขาเจาะจงทำกับเราแล้วเราก็ไม่ชอบเหมือนกัน

ส่วนที่เราห้ามเอาลิงค์เว็บเราไปโพสท์ในนั้น..ผมกลัวครับ ว่าคุณเอาไปโพสท์บ่อยๆ มันก็จะไม่ดีกับตัวคุณเอง เพราะข้อความจะโดนลบ ดีไม่ดี ถ้ายังจำกันได้มีอยู่ช่วงนึงปีที่แล้ว คนที่โพสท์ชื่อเว็บเราโดนแบนกันเป็นแถบๆ ผมไม่อยากให้ใครต้องเดือดร้อนเพราะพยายามโปรโมตเว็บเล็กๆอย่างเราหรอกครับ อันนั้นเดี๋ยวเราจะพยายามทำกันเองก็ได้

อย่างไรก็ขอบคุณสำหรับทุกความห่วงใย ทุกคนที่ช่วยระวังหน้าหลังทั้งที่ไม่เคยได้อะไรจากเราตอบแทน และแม้กระทั่งสิ่งเล็กๆน้อยๆอย่างคอยแจ้งให้พวกเราทราบเวลามีกระทู้ที่ทำผิดกฏ ผมไม่เคยขอบคุณคนเหล่านั้นเลย ก่อนที่จะลืม ก็ขอขอบคุณเสียตรงนี้ก่อนละกันนะครับ

ที่เป็นอยู่ตรงนี้ อย่างนี้ ทุกวันนี้ ดีใจแล้วครับที่มีสังคมนี้ในแบบที่เราต้องการ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 10:51:32 »
^^^ ok รับทราบครับคุณหมีไฟฟ้า (ผมจำชื่อคุณได้)  ;D

ปล.ลด น้ำหนักลงซักนิดจะหล่อขึ้นอีกเยอะนะผมว่า ;D ;)

จาก จขกท.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:17:18 »
ฮ่าๆๆๆ

ในมุมมองของคนเล่นเว็บ เมื่อก่อน ผมก็ไม่เข้าใจหรอกครับว่า ทำไมจะต้อง ลบ ไม่ให้มีลิงค์ของเว็บอื่นในเว็บของเขา

พอเวลานี้ มาทำ Headlightmag.com เอง ก็เลยเข้าใจแล้ว ว่าบางที เวลาเห็น Link จากเว็บอื่น บางเว็บ
เราก็ไม่ค่อยอยากให้สมาชิกเรา ไปเอาลิงค์ ของเว็บต่างๆมาแปะเล่นเหมือนกัน

แน่นอน คนทำเว็บ เรามักจะกลัวว่า วันหนึ่ง เว็บเราจะกลายเป็นแค่ทางผ่าน ในการเข้าไปยังเว็บอื่นๆ
หนึ่งในทีมของพันทิบ เขาเคยบอกกับผมไว้อย่างนั้น ในวันที่ผมกับตาถัง เข้าไปพูดคุยเจรจากัน
คนทำเว็บ ส่วนใหญ่ ก็อยากจะเห็นคุณๆ เข้ามาใช้บริการหมุนเวียนอยู่ในเว็บของเาให้มากที่สุด เป็นเรื่องปกติครับ

ทีนี้ เมื่อ เอามุมมองของคทำเว็บ กับมุมมองของคนเล่นเว็บ มานั่งคิดรวมกัน และชั่งน้ำหนักด้วยกัน
ผมคิดต่อว่า แล้วเราจะหาจุดที่ ทั้งสองฝ่าย สามารถพบกันครึ่งทางได้อย่างไร

เรารู้ว่า หลายๆคนอยากโพสต์ เผื่อแผ่ข้อมูลดีๆ ให้คนอื่นในสังคม ซึ่งปกติ เราก็ทำเช่นนั้นเหมือนกัน
แต่ กับเว็บที่เขา ไม่คิดจะญาติดีกับเรา ตั้งป้อมจะแบนทุกสิ่งทุกอย่างจากเรา
เพราะเขาไปฟัง จาก ผู้ดูแลเว็บรับเชิญคนเดิม ผิดๆ และพวกเขาคิดจะเลือก คบหากับ
คนที่ทุกวันนี้ มีส่วนอยู่ลึกๆในการลบกระทู้ดีๆ ในห้องที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยว
จนหลายๆคน เริ่มรังเกียจเว็บนั้น มากขึ้น

เราก็ช่วยไม่ได้ครับ ถ้าเขาจะเลือกฟังคนพรรค์นั้น แทนที่จะฟัง คนซึ่งตั้งใจและมีเจตนาดีๆจะให้อะไรดีๆตอบแทนพันทิบ
ตราบใดที่ พันทิบยังคงมองผมในลักษณะของเด็กเจ้าปัญหา มีเรื่องทะเลาะกับคนอื่นได้ตลอด
แล้วพอเวลาผมมีปัญหาจริงๆ โดนกลั่นแกล้ง ถล่มใส่จริงๆ ก็ไม่เคยมาเหลียวแล ลบกระทู้ทิ้งไป แทนที่จะแก้ปัญหาให้ตรงจุด
ด้วยการ จัดการตามกฎที่ตนตั้งไว้ แต่กลับปล่อยให้ผมโดนยำตีนแบบนั้นเฉย แบบนี้ สมควรไหมครับ ที่เราจะต้องไปทำอะไรดีๆ
ให้กับสังคมที่เคยดี แบบนั้น?

ดังนั้น ผมจึงเลือกใช้มาตรการ ที่ว่า ต่อจากนี้ ใครดีมา เราดีตอบ ใครเลวมา เราจะลองดีตอบสักพัก
ถ้าไม่ดีขึ้น เราก็ ตั้งป้อมไม่ขอยุ่งเกี่ยวกันอีก พยายาม จะไม่โกรธไม่เกลียดใคร

ณ วันนี้ มีเว็บ พันทิบ เท่านั้น ที่เราประกาศ "ห้ามการนำลิงค์ ข้อความ รูปภาพ เนื้อหาใดๆ จากเว็บพันทิบ มาโพสต์ที่ Headlightmag เด็ดขาด
และห้ามนำลิงค์ และข้อความ รูปภาพ เนื้อหาใดๆ ไปโพสต์ที่ พันทิบด้วยเช่นกัน" เหตุผล เป็นไปตามที่ตาแพน ได้เขียนเอาไว้ครับ

ต่อให้พระพุทธเจ้า ท่านบอกว่า อย่าไปโกรธเกลียดซึ่งกันและกันเลย
ผมก็อยากจะประกาศตรงนี้เลยว่า โดยส่วนตัว ผมกับ พี่วันฉัตร ผดุงรัตน์
เจ้าของพันทิบ ผมยังนับถือ และรู้สึกดีๆด้วย จนถึงทุกวันนี้ เพราะพี่เขาเป็นคนดี
เป็นคนเจ๋ง จิตใจดี เป็นผู้ใหญ่ที่ตรงไปตรงมาดีๆ คนหนึ่ง ที่ผมเคยรู้จักในชีวิตนี้

แต่สิ่งที่ทำให้ผมเกลียเว็บที่เขาสร้างขึ้นมา มันไม่ใช่ตัวพี่เขา
แต่เป็นเพราะทีมงาน บางคน และ คนที่ทีมงาน ไปเชิญมาให้ช่วยดูแลเว็บ
ซึ่ง แน่นอน คนที่รู้เรื่องราวของผมมาคตลอด ก็คงพอจะรู้ว่า จะเป็นใครได้
แต่ผมคงไม่ขอเอ่ยถึงชื่อที่ว่านั่น ให้เป็น เสนียดแก่เว็บของผมอีก

ส่วนเว็บอื่นๆ นั้น จะว่าไป ก็มีอีกเว็บหนึ่งที่ ใจจริงแล้ว ผมไม่ค่อยอยากให้โพสต์ลิงค์ของเขาในเว็บเราเท่าไหร่
เป็นเว็บรถยนต์เหมือนกันครับ ขอไม่บอกแล้วกันว่าเป็นเว็บอะไร แต่เป็นเว็บที่มีลักษณะคล้ายๆ blog
และเน้นแต่ข่าวต่างประเทศสั้นๆ เป็นหลัก และเน้นการทำ SEO ในแบบแปลกๆ

เหตุผลเพราะว่า มีอยู่ครั้งหนึ่ง ที่เราเห็นว่า เรายังอัพเดทข่าวสารความเคลื่อนไหวจากต่างประเทศล่าช้า
เพราะตอนนั้น HOMY DEMIO เอง ก็ไม่ค่อยจะว่าง เราเลยต้องช่วยกันอัพเดท แต่แล้วจู่ๆ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ
เมื่อลองมอนิเตอร์ เว็บรถยนต์ในบ้านเรา ควบคู่กันไปด้วย เราไปบังเอิญพบว่า พวกเขาเกิดอยากเร่งจะอัพเดท
แข่งกับเราขึ้นมา

และเป็นการแข่งขันกันแบบที่ ดูพอจะรู้ว่า เขาไม่ได้คิดจะแข่งกับเราสนุกๆ แต่คิดจะแข่งแบบเอาเป็นเอาตาย

แม้กระทั่ง เวลาที่ น้องหน่อย เขาไปวางบิล เก็บเช็ค ค่าโฆษณา พอมีการเรียกชื่อเว็บของเรา
ดูเหมือนว่า คนของเว็บเขา จะจ้องมองเราแบบสายตาไม่กระพริบ

เพียงเท่านี้ ก็พอจะรู้ได้แล้วว่า เขาไม่ได้อยากจะเป็นมิตรกับเรา แต่พวกเขาคิดจะแข่งกับเรา
แม้ดูเหมือนไม่ชัดเจน แต่การที่พวกเขาเคลมการเป็นอันดับ 1 ในเมืองไทย นั้น มันก็ชัดเจนพอสมควร
ว่าพวกเขาคิดอะไรอยู่

แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อไม่มีสิ่งใดที่ก่อความเดือดร้อนให้เรา มากมายเท่าพันทิบ
แม้ต่อให้ผม ไม่อยากจะให้คุณๆ โพสต์ลิงค์ของเว็บนี้กันขนาดไหน

แต่ผมยังจะตัดสินใจ ไม่ปิดกั้นในการโพสต์ลิงค์จากเว็บนี้ ณ ขณะนี้
เพราะเราไม่อาจไปห้ามไม่ให้คุณๆ เข้าไปดูเว็บไหน หรือไม่เข้าไปดูเว็บไหน เราห้ามไมได้ครับ
นั่นคือสิทธิ์ของคุณผู้อ่านเลย

และยิ่งคุณผู้อ่าน ได้รับข้อมูลจากหลายๆแห่ง นั่นยิ่งเป็นเรื่องดีเสียอีก ที่จะทำให้ การรับรู้ และความถูกต้องของข้อมูล เพิ่มมากขึ้น

แม้จะรู้ว่า ตัวเลขยอดผู้ชมของเขาในแต่ละวัน สูงกว่าเว็บของเรา 2-3 เท่าตัว
แต่ ผมเชื่ออยู่อย่างหนึ่งว่า ถ้าเรา ยังคงมุ่งมั่นทำงานกันแบบนี้ต่อไป
สิ่งที่เราทำกันอยู่ทั้งหมด มันจะพิสูจน์ให้ได้เห็นเองในวันข้างหน้าว่า
แนวทางไหน จะประสบความสำเร็จในด้านใด

ระหว่าง การทำเว็บ เพื่อมุ่งเน้นยอดคนเข้าเยอะๆ ด้วยกลวิธี การจัดการบริหารของเว็บ
เพื่อให้ได้ยอดผู้ชมมากๆ ไปอ้างกับ เอเจนซีโฆษณา เพื่อมาลงโฆษณากับตน แต่คนไม่รู้จักเว็บของพวกเขาเท่าใดนัก

กับ การทำทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เรา กำลังทำอยู่ ในวันนี้

ทางที่เราเดิน มันยากลำบากกว่าใครเพื่อน ตั้งแต่ออกสตาร์ต แล้วละครับ
แต่ผมเชื่อว่า ทางที่เราเดินอยู่นี้แหละ คือหนทาง แห่ง "การเจริญเติบโต อย่างยั่งยืนในอนาคต"

(อันที่จริง ไอเดีย การทำเว็บหลายๆอย่าง ผมก็ได้จาก แนวทาง Sustainable Zoom Zoom ของ Mazda
และแนวทาง ของคุณพี่ ธนา แห่ง DTAC ในช่วงปลุกปั้น แบรนด์เติมเงิน Happy มาไม่น้อยอยู่)

สรุป : เรายังคงมีกฎ ห้ามนำรูป ข้อความ หรือลิงค์ใดๆ จากในพันทิบ มาโพสต์ในเว็บแห่งนี้โดยเด็ดขาด
และ ห้ามนำอะไรต่อมิอะไรทั้งหมดของเรา ไปโพสต์ไว้ใน พันทิบอีกเช่นกัน
ถ้าเห็น หรือได้รับแจ้ง จะมีการเตือนครั้งแรก และถ้ายังทำอีก เราขอเชิญคุณผู้อ่านท่านั้น
กลับไปสนุกสนานในพันทิบต่อเช่นเดิมนะครับ

ถ้าจะทำ อย่าให้เราต้องจับได้แล้วกันครับ

เพราะ ตลอดเกือบ 1 ปีครึ่งที่ผ่านมา ตั้งแต่ 26 มีนาคม 2009
เราเติบโตมาได้ โดยไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆจากพันทิบเลย
11,xxx UIP ต่อวัน ในทุกวันนี้ แสดงให้เห็นแล้วว่า

ถึงไม่มีพันทิบ เราก็อยู่ได้ ไม่ตาย และ กูไม่ง้อมึง!

อ้อ แถมท้ายอีกนิด...

ยังพอจะมีรายงาน ลอยมาเข้าหูเข้าตา อยู่บ้าง ว่ามีการพบเห็น บางคน ถอดล็อกอิน
เอาผมไปด่า ในพันทิบ ตามเคย ไปใส่ความให้คนอื่นเข้าใจผิด

รวมทั้ง Ton99 ที่ยังคงเอาผมไปด่าลับหลัง อยู่ เป็นปกติ

ใครก็ได้ ฝากซื้อกระโปรง มินิสเกิร์ต ให้คนทั้งสองด้วยนะครับ

ไม่ต้องซื้อกระโปรงยาวๆ ละ เปลืองเนื้อผ้า
และกระโปรงสั้นๆ เหล่านั้น มันเหมาะดี กับคนทั้งสอง

ก็ปกติ คนที่ไม่ค่อยหวงเนื้อหวงตัว คนที่ไม่แคร์สังคม ไม่แคร์ตัวเอง
เขาก็ไม่ค่อยแคร์ความสั้นของกระโปรงที่เขาอยากจะสวมใส่อยู่แล้ว มิใช่หรือ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 13:24:00 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ teenbag

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:48:03 »
โดนใจจริง..เราก็โดนแบบนี้เหมือนกันเลิกง้อเวปดังไม่ใช่ดีเสมอไป..รักที่นี้สุดๆ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:11:44 »
สังคม เวป อยู่ได้ด้วย คุณภาพ ครับ
เวป ไหน ให้ ความเห็นที่ แตกต่าง ได้แสดงออก หลายมุม
คนอ่าน ก็ ได้ประโยชน์ มากที่สุด

เพราะ คนอ่าน มี พื้นฐาน แตกต่างกัน
บางคน มีเงินล้นเหลือ จึง ต้องการ  ซื้อรถ ที่ แสดง สถานะภาพตัวเอง
บางคน หาเงินยากลำบาก มีภาระทางบ้านมากมาย จึง ต้องการ ซื้อรถ เพื่อ ทำมาหากิน
แต่ คนที่มีพื้นฐานต่างกัน ก็ หาข้อมูล เรื่องรถ จาก เวป ทั้งหลาย ด้วยกันทั้งนั้น
เป็น สังคมอิเล็กทรอนิกส์ที่ไม่มี ชนชั้น ดีครับ
ผมชอบ

คุณจิมมี่ ทำหน้าที่ของตัวเอง ได้ดีที่สุดแล้วครับ
เหลือแต่ คนอ่าน ที่ต้อง แสดงความคิดเห็นของตัว ด้วยความบริสุทธิ์ใจ จริงใจ
ถูกผิดไม่สำคัญครับ สำคัญที่ จริงใจ
แต่ ก็ ต้อง ยกเว้น พนักงานบริษัทรถยนต์ ที่ เขา ต้องทำหน้าที่ของเขา
ก็ไม่ว่าอะไร กัน
อ่านกันไปนานๆ ก็ รู้เองล่ะครับ ว่า ใครอยู่ฝั่งคนซื้อ ใครอยูฝั่งคนขาย
ให้ ฝั่งคงซื้อ และ ฝั่งคนขาย แสดงความเห็น
คนอ่าน ก็ ได้ประโยชน์ที่สุด ครับ

เวป ไหน สามารถบริหาร จุดสมดุลย์ ระหว่าง คนซื้อรถตัวจริง กับ คนขายรถแฝงมา ได้
เวป นั้น จะเป็น เวป ที่น่าเชื่อถือ ทีสุดครับ
ซึ่ง ผมคิดว่า เวปแห่งนี้ คุณจิมมี่และทีมงาน บริหารสิ่งเหล่านี้ ได้ดีกว่า เวป พันธุ์ทิพย์ นะ
ไว้ เจอ วันฉัตร เมื่อไร ผม จะบอกมัน ให้ครับ
รุ่น 20 เหมือนกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:15:16 »
ผมเชื่ออยู่อย่างนึงครับ อ.แทรเวลเลอร์

อย่าไปคิดว่าจะต้องเป็นฝั่งคนซื้อ หรือคนขาย ครับ

ทุกคนเป็นมนุษย์ เหมือนกัน แค่เพียงหัวโขน จิตใจ และวิธีคิด ที่ต่างกัน

ดังนั้น ใครถูก ก็ต้องว่ากันตามถูก ใครผิด ย่อมต้องว่ากันไปตามผิดครับ
เติมน้ำจิตน้ำใจเข้าไปอีกสักหน่อย แค่นี้ สังคมก็จะเดินต่อไปกันได้ โดยที่มีปัญหาน้อยมากๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:18:49 »
มาอยู่นี่ซะเยอะ  ;D

+ 1 ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:21:02 »
ผมว่า อะไรในโลกนี้ก็วัดกันที่คุณภาพครับ

google เค้าก็ืมีไว้ search! อิอิ หาในสิ่งที่เราต้องการ

ถามว่า เวปเรา...คือเวปรวมรีวิวรถยนต์ที่  ดีที่สุด! ในตอนนี้ที่มีให้อ่าน

ผมก็เลยตั้งคำถามว่า... ในเมื่อของดีมีให้เสพกันฟรี!ๆ คนเสพก็ตัดสินใจได้ครับ อันไหนคุณภาพ อันไหนน้ำล้วนๆ

เพราะฉะนั้น ที่ HLM ยังยืนหยัดอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะ คุณภาพ! ที่สะสมกันมานานนนนนน มักๆ (ฮา!)

และการท่องโลกอินเทอร์เน็ทนั้น... แค่คลิกเม้า! ก็เข้าได้ทุกที่อยู่แล้ว จริงป่ะคับ

อิอิ ^^ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 13:22:43 โดย GivesZa »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:23:56 »
ผมนึกอยู่เหมือนกันว่าเป็น "คนคนนั้น"  รึปล่าว มันถึงได้หายไปรวดเร็วเช่นนี้

ทั้งๆที่ผมมีเจตนาดีที่จะแบ่งปัน (ก็เหมือนกับคนทั่วๆไปนั่นแหละ)

เสียดายนะ อายุแก่กว่าพ่อผมอีก แต่จิตใจคับแคบยิ่งกว่าเด็ก

ผมเองก็ไม่เคยถอดล๊อกอินในการโพส ไม่ว่าที่ไหนก็ตาม
เพราะเชื่อมั่นในเจตนาดีที่ทำ

แนวทางที่คุณจิมมี่เดินอยู่ ผมว่าคล้ายๆกับคุณบอย วรพล แห่ง TD
ซึ่งผมคิดว่ามันดีมากๆอยู่แล้ว ยึดมั่นนะครับ อย่าหวั่นไหว

ผมขอเอนุญาตพื่อนๆสมาชิก ปิดกระทู้นะครับ ไม่อยากให้ขัดแย้ง

ขอบคุณครับ

จขกท. ;) :D ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:28:35 »
คุณตาเหยี่ยวครับ

ขอเสริมนิดนึง...

หลังจากผ่านมา 12 ปี ที่อยู่ในวงการนี้

มันมีเรื่องราวมากมาย ที่ทำให้ผมได้พบสัจธรรมหลายข้อ

แต่สิ่งหนึ่งที่ เป็นข้อสำคัญที่สุดคือ

"ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เป็นอยู่ในวันนี้ มันพร้อมจะพลิกหน้ามือ เป็นหลังมือได้ ในวันข้างหน้า
หากเป็นสิ่งที่อาจเกิดขึ้นจากเรา จงพยายามทำตัวให้ดี อย่าทำตัวแย่ลง จนคนรอบข้างอิดหนาระอาใจ และผละจากเราไป
แต่ถ้าเป็นสิ่งที่ ไม่ได้เกิดขึ้นจากตัวเรา แต่เกิดขึ้นจากคนอื่น และเป็นปัจจัยที่เราคุมไม่ได้เลย
จงทำใจ พร้อมรับมือกับสิ่งที่เกิดขึ้น ทุกเมื่อ เชื่อวัน"

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 19:43:23 »
บางครั้งมันก็ต้องปล่อยวางมัี่งอ่ะ เพราะความหวังดีของเรา บางทีก็ไปทิ่มแทงคนบางคนก็ได้ครับ
บางเรื่องควร บางเรื่องไม่ควร บางเรื่องก็คาบลูกคาบดอก อยู่ที่มุมมองและอคติด้วยน่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 20:58:31 »
อืมม์~~
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 20:59:39 »
ผมเองครับที่ไปโพส
ต้องขอโทษด้วยครับ

คือว่า มีคนถาม
" march ECVTอัตราสิ้นเปลือง"

ผมหวังดี อยากบอก
แต่การบอกทุกครั้งของผม ถ้ามีที่มาที่ไป ผมจะต้องบอกที่มา
เพราะผมถือว่าให้เกียรติ คนเขียนครับ
แค่หวังดี แชร์ให้คนอื่น

แต่ดันโดนลบ สะนี่

ขอโทษคุณ J!MMY และเพื่อนๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 00:45:49 »
ไม่ต้องขอโทษหรอกครับ คุณ adobe ทำด้วยความหวังดี และการโพสท์โดยอ้างอิงที่มาอย่างเหมาะสม
ก็เป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้วครับ ผมเองต้องเป็นฝ่ายขอบคุณคุณมากกว่า แค่เพียงแต่ว่าถ้าไปโพสท์บนบอร์ดนั้น
คนเดือดร้อนจะเป็นคุณ ซึ่งไม่ได้รู้อิโหน่อิเหน่อะไรด้วย เราอยากให้คุณสามารถเล่นเว็บบอร์ดที่คุณอยากเล่น
อย่างมีความสุขไปนานๆครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 01:21:52 »
เอาอย่างนี้ครับ

ใส่เป็นคำว่า "เข้าไปดูได้ที่ เว็บคุณจิม" หรือ "เว็บคุณจิมมี่" ไป อย่าใส่ลิงค์ ก็น่าจะพออนุโลมได้ครับ
และตรงนี้ พันทิบ ก็จะทำอะไรคุณไม่ได้ รวมทั้งผมเอง ก็คงจะทำอะไรคุณไม่ได้ด้วยเช่นกันครับ

(อุตส่าห์ เปิดช่องเลยนะเนี่ย ฮ่าๆๆ)

เพราะถ้า คนถามเขาฉลาดพอ เขาจะเอาคำว่า "เว็บคุณจิมมี่" เสริชหาใน google
แล้วเขาก็จะเจอกับ Headlightmag.com เองนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 07:14:25 »

ใส่เป็นคำว่า "เข้าไปดูได้ที่ เว็บคุณจิม" หรือ "เว็บคุณจิมมี่" ไป อย่าใส่ลิงค์ ก็น่าจะพออนุโลมได้ครับ
และตรงนี้ พันทิบ ก็จะทำอะไรคุณไม่ได้ รวมทั้งผมเอง ก็คงจะทำอะไรคุณไม่ได้ด้วยเช่นกันครับ

(อุตส่าห์ เปิดช่องเลยนะเนี่ย ฮ่าๆๆ)

เพราะถ้า คนถามเขาฉลาดพอ เขาจะเอาคำว่า "เว็บคุณจิมมี่" เสริชหาใน google
แล้วเขาก็จะเจอกับ Headlightmag.com เองนั่นแหละครับ

รับทราบครับ

"เว็บคุณจิมมี่"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 07:47:55 »

รับทราบเช่นกันครับคุณจิมม....++1
จขกท.

ออฟไลน์ thuang

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:02:22 »
ผมก็อยู่มันทั้งสองที่ล่ะครับ
ในฐานะน้องใหม่ ของห้องรถที่เว็บนู้นนนนน ผมไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรมากมายนัก
ก็จะทำตามกฏระเบียบที่ได้ประกาศไว้ ของทั้งสองที่

ที่ไหนมีความรู้ที่ผมอยากได้ ผมก็เข้าที่นั่นล่ะ อย่างที่นี่ผมก็รอภาคสองของบางบทความอยู่เนี่ย  ;D

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:55:46 »
บทความที่ว่า เท่าที่ลองเช็คดู เสร็จไป 70% แล้วครับ

แต่ละคนมงานประจำครับ พวกเขาเหนื่อยมากในแต่ละวัน และก็สละเวลามาเขียนให้นี่ ก็นับว่าบุญของผมแล้วละครับ
ดังนั้น ใจเย็นๆครับ เพราะมันใกล้จะเสร็จแล้วละ ผมก็รออ่านเวอร์ชันจริง อยู่เหมือนกัน ว่า ที่ถอดเทปพูดคุยออกมา จะเป็นอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:15:51 »
ผมชอบคุณจิม ตรงที่  เป็ยคนตรงไปตรงมา
ผมอายุ40กว่าแล้ว บางอย่างที่ไม่รู้ก็ยังต้องถามคุณจิม
และบางอย่างที่รู้ ก็มาบอกกัน แชร์กัน..

ทางบ้านนู้น ผมนึกถึงแต่พอพูดถึงรถยี่ห้อที่ไม่ถูกใจ
ก็ตั้งท่าถล่มกันซะแล้ว เป็นมาตั้งแต่สมัยแจ๊ซ...
การจะคิดวิเคราะห์ มันต้องเปิดตากว้าง คิดอย่างละเอียด
แล้วเราจะได้ผลลัพท์...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 15:40:07 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 15:20:28 »
ผมเองก็ไม่ค่อยจะไป "สุงสิง" อะไรกับเว็บนั้นแล้วละครับ เพราะช่วงหลังๆผมเองก็สังเกตเหมือนกันว่าจะมีพวกโพสเอาสะใจ ด่ากราดไว้ก่อนกับคนที่ตัวเองไม่พอใจ แต่ไม่มีใครทำอะไรกับคเหล่านั้น ทางกลับกันคนที่เค้าอยากแชร์เรื่องดีๆ ดันโดนถล่มซะงั้น หนักๆเข้าก็โดนแบน

จริงๆลองไปดูเว็บดราม่าก็ได้ครับ เรื่องในนั้นผมว่าเกือบครึ่งมาจากเว็บนั้นนั่นแหละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 16:33:48 »
หลังจากที่มีเวปแห่งนี้ขึ้นมา ผมก็เลิกเข้าพันถีบห้องรัชดาครับ ห้องอื่นยังเข้าในฐานะผู้อ่าน

ยิงคำถามครับ ในพันถีบ กระทู้โฟโต้ช็อป
-ตัดต่อรูปรถแบบรั่วๆ หรือทำไมเนียน
-ตัดต่อรูปชาวบ้านมาลง
จะรอดไหมครับ

ผมเองก็ไม่ค่อยจะไป "สุงสิง" อะไรกับเว็บนั้นแล้วละครับ เพราะช่วงหลังๆผมเองก็สังเกตเหมือนกันว่าจะมีพวกโพสเอาสะใจ ด่ากราดไว้ก่อนกับคนที่ตัวเองไม่พอใจ แต่ไม่มีใครทำอะไรกับคเหล่านั้น ทางกลับกันคนที่เค้าอยากแชร์เรื่องดีๆ ดันโดนถล่มซะงั้น หนักๆเข้าก็โดนแบน

จริงๆลองไปดูเว็บดราม่าก็ได้ครับ เรื่องในนั้นผมว่าเกือบครึ่งมาจากเว็บนั้นนั่นแหละครับ

เวปดราม่าส่วนใหญ่มาจาก

-พันถีบ ส่วนใหญ่จาก ห้องเฉลิมไทย ห้องก้นครัว ห้องอื่นๆไม่มากนัก
-DEK-D (แหล่งของบรรดาติ่งหู) แต่แปลกใจว่าไม่ค่อยมีกระทู้จาก pramool มาลงที่ดราม่าสักเท่าไหร่ หรือว่าสมาชิกออกไปตั้งเวปบอร์ดใต้ดินกันเองกันเกือบหมดแล้ว
-OCZ

อนิจจา ในเวปดราม่ากลับมีกระทู้คนที่น่าจะเป็นปัญญาชนตีกันด้วย ในหัวข้อพวกรักสถาบันในแบบผิดๆแล้วยกตนข่มท่าน ประมาณว่า มหาลัยXของกรู เทพกว่า มหาลัย Y ของมรึงที่เพิ่งตั้งมาใหม่ๆ

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 18:51:41 »
ผมเป็นสมาชิกใหม่ของที่นี่ ขอบคุณที่ทำสาระดีๆมาให้อ่าน ขอให้รักษามาตรฐานและพัฒนาให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆครับ

สำหรับเวบที่พูดถึงกันอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปคนเข้าไปอ่านอาจเพิ่มขึ้นแต่เนื้อหาสาระจะน้อยลง

ผมเคยเป็นผู้บริหารมาก่อน ถ้าเวบถือเป็นองค์กร มีคนอย่างคุณจิมมี่ถือว่าเพิ่มคุณค่าให้องค์กรครับ และผมจะไม่ผลักให้ไปอยู่ภายนอกแน่นอน พูดจากันดีๆน่าจะตกลงกันได้แบบ win-win

อย่าไปสนใจเลยครับ ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ และการทำธุรกิจ