ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero VS HR-V  (อ่าน 9457 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
Pajero VS HR-V
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 01:09:14 »
ช่วยเลือกหน่อยครับ พอดีกำลังเล็ง 2 รุ่นนี้ไว้ ผมอายุ 26 ครับ ถ้าเลือกซื้อ HR-V ตัวท๊อป กับ Pajero ตัวท๊อป พี่ๆว่าตัวเลือกไหนเหมาะกว่ากัน เน้นดูดีเวลาเข้าสังคมครับ เเละความนุ่มนวลเป็นหลัก

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: Pajero VS HR-V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 01:40:48 »
Pajero แพงกว่าอยู่แล้ว เน้นนุ่มก็มองข้าม hrv ไปได้เลย

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 07:15:03 »
Pajero ดูแพงกว่าครับ ยิ่งสีขาว สีน้ำตาล นี่หรูเลย อัตราเร่ง พอๆ กับ hrv เลย ช่วงล่างผมว่า pajero โคลงกว่า hrv เพราะสูง นอกนั้นดีกว่า hrv ทั้งนุ่มกำลังดี ไม่กระด้าง ขับเร็วรู้สึกมั่นใจกว่า hrv
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 07:53:30 »
  รถ 1.5 ล้าน กับ ล้านต้นๆ.  มันต่างกันมากนะ

ถ้าเต็มใจ จะจ่าย 1.5 ล้าน. ก็ไปมองรถในราคาใกล้กัน

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 07:58:24 »
แต่ถ้าให้เลือกขอเป็น Pajero ตัวท๊อป ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:10:50 »
เน้นเข้าสังคมด้วยก็ปาเจโร่และครับดูดีกว่า ถ้าเน้นแบบโฉบเฉี่ยวก็ CHR ตัวท็อปสีเจ็บๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:35:19 »
เน้นนุ่มตัด Honda อยากเข้าสังคม จัดLuxury มือสอง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:40:38 »
ในมุมมองผม
Pajero มันใหญ่ยาวนะครับ  ขับในเมืองลำบาก
HRV ทำไมดูแล้วไม่ได้รู้สึกหรู หรือดูดีก็ไม่รู้แหะ  :P

ถ้าเป็นผม (ซึ่งเคยจะซื้อ HRV แต่พอได้ทดลองขับแล้ว) ตัด hrv ออกจากความคิดเลยทันทีครับ  :P

ไป cx5 2.0 ตัวท๊อปครับ หล่อดูดีกว่าแน่นอน  8)
หรือถ้าวิ่ง ตจว.เป็นประจำ ไป pajero, FTN ดีกว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:44:12 »
เน้นดูดีเวลาเข้าสังคมครับ เเละความนุ่มนวลเป็นหลัก แนะนำพิจารณา CRV CX5 ด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:50:52 »
เจอกับ pajero น่าจะเป็น CRV นะครับ

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:01:48 »
ถ้าตามโจทย์์ ผมว่า Mazda Cx-5 ก็ดูดีแล้วนะ

Hr-v ก็ดูงั้นๆ ยิ่งเอาไปเทียบกับ Pajero ตัว top ส่วนต่างระหว่างททั้ง2 ก็เยอะอยู่  มีให้เลือกได้ทั้ง Camry, Accord ดูดี. เข้าสังคมแน่นอน

อยากได้ SUV ก็ CX-5 ผมว่าก็สวยนะ เบนซินตัว top ก็จบๆ รองtop. ก็ ok

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:05:12 »
อายุ 26 เป็นผมจะไป hrv นะ
มันปรู๊ดปร๊าด สะใจกว่ารถกลุ่ม ppv มาก

อัตราเร่งเดิมๆไม่ได้พอๆกันนะครับ เร่งให้ตายก็หนี hrv ไม่ออก
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ mellifluous

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:16:01 »
อายุเท่านี้ เข้าสังคม CH-R ไปเลย คลาสเดียวกับ HR-V แต่วัยรุ่นหน่อย ไม่แก่

ไม่งั้นก็ CR-V CX-5 หรูๆ จบ แบบคนเมือง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:20:23 »
ผมอายุ 25 และขับ HRV E-Limited อยู่

ที่ใช้ HRV เพราะว่า มีงบ 1 ล้าน มีผู้สูงอายุขึ้นรถบ่อยๆ ซึ่งมันขึ้นลงง่ายกว่า Civic และ Altis และมีคนนั่งหลังทุกวัน ซึ่ง ณ วันที่ซื้อ มันโอเคที่สุด การขับขี่ก็อัตราเร่งดี พวงมาลัยดี เดินทางได้ทั่วไทยสบายๆ แต่ช่วงล่างไม่มั่นใจเท่าไหร่ ยวบโยนไปนิด ถ้ามีงบก็ทำช่วงล่างเพิ่มเถอะ ยิ่งเป็นวัยรุ่น บางทีเราก็เผลอๆเหยียบบ้าง ซิ่งบ้าง อาจจะไม่ถูกจริตเท่าไหร่ ยกเว้นชอบ Panoramic Glass Roof (ผมก็ชอบนะ แต่คนซื้อไม่ชอบ) ก็คงต้องเลือกตัวนี้ครับ

สำหรับภาพลักษณ์ ผมทำงานธนาคารตำแหน่งธรรมดาๆ เรื่องยี่ห้อ/รุ่น ก็เลยไม่มีผลกับผมเท่าไหร่ แต่ผมชอบให้รถสะอาดและเงางามอยู่ตลอดเวลา (รวมถึงการแต่งตัวและทรงผม) บางทีออกไปติดต่องาน หรือประชุมภายนอก บางทีได้จอดรถที่พิเศษหรือหน้าอาคาร รถจะได้สะอาดๆดูดี ไม่ใช่มอมแมๆ ฝุ่นหนาๆ ดูแล้วไม่สบายตา (ความคิดส่วนตัวนะ)

ส่วน Pajero Sport ยังไม่เคยทั้งลองขับ ลองนั่ง ครับ

นอกตัวเลือก จาก 2 ตัวเลือกก็ CX5 CHR ครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:35:46 »
ถ้างบถึงปาเจโร่ ผมเอาcrvไม่ก็cx5ดีกว่าครับ

ปาเจมันอุ้ยอ้ายมากๆเวลาขับในเมือง เครื่องรอรอบพอสมควร

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:43:14 »
อายุ 26 เป็นผมจะไป hrv นะ
มันปรู๊ดปร๊าด สะใจกว่ารถกลุ่ม ppv มาก

อัตราเร่งเดิมๆไม่ได้พอๆกันนะครับ เร่งให้ตายก็หนี hrv ไม่ออก

Pajero ตัวนี้เครื่อง 2.4 mivec  8 speed นี่แรงหัวแถวเลยนะครับ พอต่อการใช้งานแล้ว เก๋ง นี่ใครเร่งช้ากว่า 11 วินี่เสร็จพี่ปาหมด
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:45:09 »
คือ ไม่แน่ใจว่า ชอบอะไร และ ตัวเลือกนี้เกิดมาจากอะไร แต่คงชอบแนว SUV

เพราะราคาก็คนละราคา (อาจจะไกล้เคียงกรณี HRV ตัวท๊อป กับ PJS ตัวเริ่ม) แต่บอกว่า TOP ทั้งคู่ ซึ่งเอาเงินเป็นตัวตั้งก็ไม่ใช่

รถต่างกันพอสมควร HRV ขับง่าย ในเมืองขับสบาย นั่งสบายกว่า ส่วน PJS ยาวกว่า มีโยกเยก แต่อาจจะได้เบาะแถว 3 และอุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะกว่า

ถ้า ไหว PJS ผมก็แนะนำ PJS นะ เพราะมันครอบคลุมการใช้งานกว่า ในหลายๆ ด้าน ทั้งที่นั่งโดยสาย พื้นที่สัมภาระ การลุย

แต่ถ้าจะเทียบราคา PJS ตัวท๊อป แล้วมาเทียบกับ HRV นะ ผมจะหันไปหา CR-V 1.6 diesel ตัวล่าง ทันทีเลย

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:46:34 »
เน้นดูดี เข้าสังคม และนุ่มนวล ผมว่าทั้งสองรุ่นไม่ตอบโจทย์นะครับ
pajero ภาพลักษณ์ ตจว อาจตอบโจทย์ แต่ความนุ่มนวลอาจยังไม่ใช่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:51:27 »
ดูดีตอนเข้าสังคม แนะนำเอา BMW 320D มือ2ครับ ดูดีแน่ๆ 8)
งบนี้น่าจะได้รถใหม่ๆ BSI เหลือๆ

ชอบ  SUV ก็เอา BMW X1 ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:56:14 »
เจอกับ pajero น่าจะเป็น CRV นะครับ

+1  เล่นเทียบกันแบบนี้  มันเป็นอย่างอื่นไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:00:34 »
นุ่มนวลและสมน้ำสมเนื้อกับ Pajero ไป CRV สิครัช  ;) พี่ข้างบ้านก้อโจทย์เดียวกันครับสุดท้ายถอย CRV

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:10:55 »
ถ้าเน้นเข้าสังคม แล้วมีงบไปถึง Pajero ผมว่าจัด CX5 ดูดีกว่าเยอะ หรู ดูมีตัง

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:19:30 »
ส่วนตัว ถ้าเน้นเข้าสังคม 2 คันนี้มันไม่ได้ต่างกันเลยนะครับ แต่ถ้าสังคมที่ว่าคือสังคมที่คนมองแค่ราคารถ ปาแจโร่สิครับ แพงกว่าหลายแสน แต่ถ้าต้องการดูดี ทันสมัย ภายนอกหรู ภายในหรู เห็นด้วยกับท่านบนว่า CX5 กินขาดครับ
เรื่องการใช้งานถ้าเน้นในเมืองยังไงก็ให้ HRV
แต่องค์รวมไม่รวมราคาและการออกแบบ ผมว่าปาแจโร่ตัวท้อปน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:32:38 »
- ภาพลักษณ์ทางสังคม Pajero ดีกว่าเยอะครับ ความนุ่มนวลผมว่าให้ได้นะ รถรุ่นนี้คนนั่งนั่งสะบายคนขับถ้าขับเร็วอาจจะมองว่าย้วย(แต่เอาอยู่)ถ้าขับไม่เกิน 120 ผมว่าชิวๆเลยครับ เพียงแต่ว่าคันมันใหญ่แกะกะเวลาขับเข้าเมืองหาที่จอดรถ ถ้าขับเก๋งมาก่อนอาจต้องปรับตัวซักนิด

- HRV นุ่มนวลกว่าการขับขี่ไม่ต่างจากเก๋ง แต่ขับเร็วๆมีเสียวกว่า Pajero ครับ

ถ้า 2 คนนี้ผมเชียร์ Pajero ครบเครื่องกว่าเยอะครับ แต่ถ้าผมเลือกเองคงมอง CRV CHR CX-5 แทนครับ

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:01:39 »
เคยเลือก2ตัวนี้เหมือนกันครับ
ถ้าตามโจทย์ HRV กับ PJS ตัว Top ทั้งคู่
ก็ลองมองแบบนี้ก่อนครับ

1. ต้องการสมบุกสมบัน ลุยน้ำท่วม ชอบขึ้นเขา กางเต็นท์ ออกทริป แอดเวนเจอร์ มีคนนั่งโดยสาร 5-6 คนบ่อยๆ ตัด HRV ทิ้งได้เลยครับ --> เลือก PJS / ถ้าไม่ใช่ ไปที่ข้อ2
2. ต้องการรถขับข่าย ขึ้นลงสะดวก มีผู้ใหญ่ คนสูงอายุไปด้วยบ่อยๆ ขับในเมืองเสียส่วนใหญ่ ชอบไปห้าง หาที่จอดง่ายๆ ตัด PJS ทิ้งเลยครับ ---> เลือก HRV / ถ้าไม่ใช่ ไปที่ข้อ3
3. ต้องการรถที่มีระบบความปลอดภัยเยอะๆ มี pre-collision system เยอะๆ ช่วงล่างทนๆ ลงหลุมลงบ่อก็ไม่กลัว เกาะถนนเพราะขับ4ตลอดเวลาได้ ถุงลมเยอะๆ ตัด HRV ทิ้งครับ --> เลือก PJS / ถ้าไม่ใช่ ไปที่ข้อ4

4. ต้องการรถที่ดูหรูหรา พรีเมี่ยม ----> ทั้ง2คันดูแล้วไม่เข้าขั้นทั้งคู่ แต่ถ้าพูดกันตรงๆ HRV ดูหรูกว่าครับ ข้างในบุนุ่ม วัสดุดูดี (แต่การประกอบอีกเรื่องหนึ่ง) มี Panoramic Sunroof แต่มันก็เฉพาะอย่าง บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ มองภายนอก บางคนก็ว่าดูดีทั้งคู่ บางคนว่า PJS ดูหรูกว่าอีก
อันนี้ต้องตอบตัวเองครับ ว่าชอบคันไหน จิ้มเลย / ถ้าตอบยังไม่ได้ ลองไปที่ข้อ5
5. ต้องการรถแรง ซิ่ง ถ้าพูดกันตามอัตราเร่งที่วัด 0-100 ได้ 10กว่าวิ กับ 11กว่าวิ ดูแล้วไม่แตกต่าง แต่พอได้ขับจริง ถ้าเป็นคนชอบ CVT รับฟีลลิ่งของCVTได้ ผมว่า HRV มันแรงแบบลอยๆเงียบๆดีนะครับ ปรู๊ดปร๊าดๆ ตอนต้นก็ใช้ได้เลยล่ะ ในเมืองคล่องตัวมาก ออกตัวได้ตามใจต้องการ แต่กับ PJS อาจจะรำคาญเสียงเครื่องยนต์ตอนเร่งหน่อย แถมเครื่องดีเซลมันจะรู้สึกอืดๆช่วงแรก แต่พอได้ไปเลย 100 -120 แล้วล่ะก็อาจจะติดใจเครื่องดีเซลนะครับ เร่งแซง เร่งตอนปลายนี่สนุกเลยครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ส่วนตัวชอบ HRV มากกว่า ถ้าขับในเมือง แต่ถ้าขับต่างจังหวัดจะชอบ PJS / ถ้าเลือกไม่ได้ ลองดูข้อ 6

6. ชอบศูนย์เยอะๆ ตามต่างจังหวัด ต่างอำเภอ มีให้บริการมากกว่า อะไหล่หาง่าย ซ่อมจบไม่เรื่องมาก (แต่ปัญหาตัวรถเยอะไม๊อีกเรื่องหนึ่ง) มีปัญหาที่แก้ไขไปแล้วจบๆกันๆไปได้ด้วยดี แนะนำ HRV ดีกว่า เพราะตอนนี้ PJS ยังมีปัญหาพวงมาลัยสั่นๆคลอนๆอยู่ ที่ยังแก้ไม่ได้ ไฟ DRL เหลืองก็ยังมีให้เห็นมีเคลมได้ ส่วนการประกอบผมว่าพอๆกัน HRV มีเสียงตรงคอนโซลแก่กๆ กันชนหน้าขวาเผยอ รถผมที่ใช้อยู่ก็เป็น ส่วน PJS เป็นรถญาติ ก้บ่นเรื่องแผงประตูข้าง กับเสียงที่คอนโซลเช่นกัน / สรุป อันนี้ลองชั่งใจดูครับ / ถ้ายังไม่ชัวร์อีก ไปข้อ7ครับ

7. เป็นคนเมารถไหม ถ้าใช่ ทั้ง HRV และ PJS เมารถได้ทั้งคู่ครับ หมายถึงว่ามันเมารถได้ง่ายกว่าในคลาสเดียวกัน HRV ไม่ได้แข็งกระด้างนะครับ แต่ออกนุ่มเด้ง+ปนย้วยๆ ถ้าชอบรถแบบนี้ ก็โอเคไปครับ ส่วน PJS ก็นุ่มเด้ง+ปนโคลงเคลง จะเวียนหัวกว่าตอนเลี้ยวโค้งหลายๆโค้ง อย่างไปปิล๊อก ไปแม่ฮ่องสอน ลี้ อาจมีอาเจียนได้ ขนาดขับทางตรง ลงจากรถผมยังมึนๆ แต่ HRV ก็ไม่ใช่ไม่มี มีเหมือนกันแต่น้อยกว่ากันพอสมควร แต่ถ้าไม่ได้เป็นคนมีปัญหาสุขภาพด้านนี้ ไม่ได้เซนซิทีฟขนาดนั้น ก็ลองใช้ดูครับใช้ไปนานๆก็เริ่มชินเอง แต่ถ้าเป็นปัญหาเรื่องเวียนง่ายอยู่เดิม อยู่ให้ไกล2ตัวนี้ดีกว่า อ้อ ใน PPV อาการเหล่านี้มันย่อมมีอยู่แล้วล่ะครับ ถ้าคิดจะใช้ PPV ไม่ว่ารุ่นไหนก็ต้องทำใจนิดนะครับ / ถ้าข้อ7ไม่ใช่ปัญหา ไปดูข้อ8ครับ

8. ราคาและราคาขายต่อ ถ้าความต่าง 4-5 แสนไม่ใช่ปัญหา ก็แล้วแต่เลยครับ พิจารณามา 7-8 ข้อ เอนไปทางไหนมากกว่ากัน ยอมรับอันไหนได้ไม่ได้ ลองดูครับ ราคาขายต่อ PJS ผมว่าก็ไม่ได้ดีมากเท่าไหร่นะครับ ลองดูข้อมูลราคาขายมือ2ดูครับ แต่จากที่เคยขายPJSตัวที่แล้วไป ราคาตกกว่า FTN ที่ราคาเท่ากันไปเป็นแสนๆเลยครับ

// แต่ส่วนตัว ถ้าให้เลือก
เลือก CX-5 ไม่ก็ CRV ครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:27:25 »
ถ้าดูเรื่อง คันไหนแพงกว่า PJS นำมาแน่นอนครับ
เรื่องคันไหนขับดี ไม่ดี ไปลองด้วยตัวเองดีที่สุดครับ ความรู้สึกของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน
อย่างผม ขับ HRV ไม่ได้ เพราะเมารถง่าย ขับสั้นๆก็เวียนหัวแล้วสำหรับผม
ส่วน PJS ไม่ลองขับ เพราะไม่ชอบคอนโซลกลางเบียดเข่ามากไปหน่อย นั่งเฉยๆก็รู้สึกไม่สบายแล้วครับ

จริงๆ ถ้างบถึงตัว Top ของทั้งคู่ ผมมองว่า CRV หรือ CX5 ดูน่าสนใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 12:14:54 »
HRV ก้เน้นเข้าสังคมได้อยู่ครับ แต่ถ้าให้แนะนำไป CRV ดีเซลจบสุดครับ ดูบนถนนแล้วสวยมาก CX-5ผมไม่ชอบตูดมันเท่าไหร่ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 12:31:54 »
ถ้าเน้นช่วงล่างดี ไม่เวียนหัวแบบ PPV ก็ HRV แต่ไปใส่ KYB New SR 4 ต้นเกือบ 2 หมื่น สปริงเดิม กับยางดีๆ หายอาการช่วงล่างห่วยๆ แบบที่หลายๆ เจ้ารีวิวมา

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 16:07:54 »
เคยเลือก2ตัวนี้เหมือนกันครับ
ถ้าตามโจทย์ HRV กับ PJS ตัว Top ทั้งคู่
ก็ลองมองแบบนี้ก่อนครับ

1. ต้องการสมบุกสมบัน ลุยน้ำท่วม ชอบขึ้นเขา กางเต็นท์ ออกทริป แอดเวนเจอร์ มีคนนั่งโดยสาร 5-6 คนบ่อยๆ ตัด HRV ทิ้งได้เลยครับ --> เลือก PJS / ถ้าไม่ใช่ ไปที่ข้อ2
2. ต้องการรถขับข่าย ขึ้นลงสะดวก มีผู้ใหญ่ คนสูงอายุไปด้วยบ่อยๆ ขับในเมืองเสียส่วนใหญ่ ชอบไปห้าง หาที่จอดง่ายๆ ตัด PJS ทิ้งเลยครับ ---> เลือก HRV / ถ้าไม่ใช่ ไปที่ข้อ3
3. ต้องการรถที่มีระบบความปลอดภัยเยอะๆ มี pre-collision system เยอะๆ ช่วงล่างทนๆ ลงหลุมลงบ่อก็ไม่กลัว เกาะถนนเพราะขับ4ตลอดเวลาได้ ถุงลมเยอะๆ ตัด HRV ทิ้งครับ --> เลือก PJS / ถ้าไม่ใช่ ไปที่ข้อ4

4. ต้องการรถที่ดูหรูหรา พรีเมี่ยม ----> ทั้ง2คันดูแล้วไม่เข้าขั้นทั้งคู่ แต่ถ้าพูดกันตรงๆ HRV ดูหรูกว่าครับ ข้างในบุนุ่ม วัสดุดูดี (แต่การประกอบอีกเรื่องหนึ่ง) มี Panoramic Sunroof แต่มันก็เฉพาะอย่าง บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ มองภายนอก บางคนก็ว่าดูดีทั้งคู่ บางคนว่า PJS ดูหรูกว่าอีก
อันนี้ต้องตอบตัวเองครับ ว่าชอบคันไหน จิ้มเลย / ถ้าตอบยังไม่ได้ ลองไปที่ข้อ5
5. ต้องการรถแรง ซิ่ง ถ้าพูดกันตามอัตราเร่งที่วัด 0-100 ได้ 10กว่าวิ กับ 11กว่าวิ ดูแล้วไม่แตกต่าง แต่พอได้ขับจริง ถ้าเป็นคนชอบ CVT รับฟีลลิ่งของCVTได้ ผมว่า HRV มันแรงแบบลอยๆเงียบๆดีนะครับ ปรู๊ดปร๊าดๆ ตอนต้นก็ใช้ได้เลยล่ะ ในเมืองคล่องตัวมาก ออกตัวได้ตามใจต้องการ แต่กับ PJS อาจจะรำคาญเสียงเครื่องยนต์ตอนเร่งหน่อย แถมเครื่องดีเซลมันจะรู้สึกอืดๆช่วงแรก แต่พอได้ไปเลย 100 -120 แล้วล่ะก็อาจจะติดใจเครื่องดีเซลนะครับ เร่งแซง เร่งตอนปลายนี่สนุกเลยครับ อันนี้แล้วแต่คนชอบ แต่ส่วนตัวชอบ HRV มากกว่า ถ้าขับในเมือง แต่ถ้าขับต่างจังหวัดจะชอบ PJS / ถ้าเลือกไม่ได้ ลองดูข้อ 6

6. ชอบศูนย์เยอะๆ ตามต่างจังหวัด ต่างอำเภอ มีให้บริการมากกว่า อะไหล่หาง่าย ซ่อมจบไม่เรื่องมาก (แต่ปัญหาตัวรถเยอะไม๊อีกเรื่องหนึ่ง) มีปัญหาที่แก้ไขไปแล้วจบๆกันๆไปได้ด้วยดี แนะนำ HRV ดีกว่า เพราะตอนนี้ PJS ยังมีปัญหาพวงมาลัยสั่นๆคลอนๆอยู่ ที่ยังแก้ไม่ได้ ไฟ DRL เหลืองก็ยังมีให้เห็นมีเคลมได้ ส่วนการประกอบผมว่าพอๆกัน HRV มีเสียงตรงคอนโซลแก่กๆ กันชนหน้าขวาเผยอ รถผมที่ใช้อยู่ก็เป็น ส่วน PJS เป็นรถญาติ ก้บ่นเรื่องแผงประตูข้าง กับเสียงที่คอนโซลเช่นกัน / สรุป อันนี้ลองชั่งใจดูครับ / ถ้ายังไม่ชัวร์อีก ไปข้อ7ครับ

7. เป็นคนเมารถไหม ถ้าใช่ ทั้ง HRV และ PJS เมารถได้ทั้งคู่ครับ หมายถึงว่ามันเมารถได้ง่ายกว่าในคลาสเดียวกัน HRV ไม่ได้แข็งกระด้างนะครับ แต่ออกนุ่มเด้ง+ปนย้วยๆ ถ้าชอบรถแบบนี้ ก็โอเคไปครับ ส่วน PJS ก็นุ่มเด้ง+ปนโคลงเคลง จะเวียนหัวกว่าตอนเลี้ยวโค้งหลายๆโค้ง อย่างไปปิล๊อก ไปแม่ฮ่องสอน ลี้ อาจมีอาเจียนได้ ขนาดขับทางตรง ลงจากรถผมยังมึนๆ แต่ HRV ก็ไม่ใช่ไม่มี มีเหมือนกันแต่น้อยกว่ากันพอสมควร แต่ถ้าไม่ได้เป็นคนมีปัญหาสุขภาพด้านนี้ ไม่ได้เซนซิทีฟขนาดนั้น ก็ลองใช้ดูครับใช้ไปนานๆก็เริ่มชินเอง แต่ถ้าเป็นปัญหาเรื่องเวียนง่ายอยู่เดิม อยู่ให้ไกล2ตัวนี้ดีกว่า อ้อ ใน PPV อาการเหล่านี้มันย่อมมีอยู่แล้วล่ะครับ ถ้าคิดจะใช้ PPV ไม่ว่ารุ่นไหนก็ต้องทำใจนิดนะครับ / ถ้าข้อ7ไม่ใช่ปัญหา ไปดูข้อ8ครับ

8. ราคาและราคาขายต่อ ถ้าความต่าง 4-5 แสนไม่ใช่ปัญหา ก็แล้วแต่เลยครับ พิจารณามา 7-8 ข้อ เอนไปทางไหนมากกว่ากัน ยอมรับอันไหนได้ไม่ได้ ลองดูครับ ราคาขายต่อ PJS ผมว่าก็ไม่ได้ดีมากเท่าไหร่นะครับ ลองดูข้อมูลราคาขายมือ2ดูครับ แต่จากที่เคยขายPJSตัวที่แล้วไป ราคาตกกว่า FTN ที่ราคาเท่ากันไปเป็นแสนๆเลยครับ

// แต่ส่วนตัว ถ้าให้เลือก
เลือก CX-5 ไม่ก็ CRV ครับ

ออฟไลน์ Maestro

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 17:24:47 »
ถ้ามาโจทย์นี้ผมมองว่า
ออกต่างจังหวัดบ่อยหรืออยู่ต่างจังหวัดไป Pajero
ขับในเมืองอย่างเดียวไป Hrv

ส่วนตัวผมว่าถ้าอายุ 26 รถยกสูงดูเหมาะสมกับวัยผมจะมองอยู่ 2 คัน Cx5 ไม่ก็ Hrv
ปล. ผมอายุน้อยกว่าจขกท.นิดนึงเคยเอา Crv ตัวใหม่ออกไปขับความรู้สึกว่ารถมันเกินวัยไปหน่อย(ถ้าผมอายุ 30 กว่ามีครอบครัวแล้วผมว่าน่าจะกำลังดี 5555)
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S