ผู้เขียน หัวข้อ: ใครล้างรถเองบ้างครับ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับผม  (อ่าน 9405 ครั้ง)

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
พอดีไปเห็นใน Facebook มีขายเครื่องขัดสีรถราคา 8-9 ร้อยบาท ถ้าจะล้างขัดเคลือบเอง จำเป็นต้องมีไหมครับ หรือใช้แค่ผ้าถูๆพอ
งาน Motor Show ที่ผ่านมาเพิ่งไปซื้อแชมพูล้างรถกับสเปรย์เคลือบฟิล์มแก้วมาด้วย ที่จริงก็รู้ว่าพวกนี้โฆษณาเกินจริง แต่ก็อยากเอามาลองด้วยตัวเองครับว่าจะโดนหลอกไหม 555
ปกติไม่ค่อยได้ล้างเองสักเท่าไหร่ เต็มที่ก็แค่เอาน้ำฉีดล้างกับแชมพูเช็ดจบ นานๆจะเข้าคาร์แคร์ที แต่ช่วงหลังๆนี้รู้สึกอยากล้างเองเป็นพิเศษ
อยากเก็บข้อมูลและคำแนะนำจากคนที่ล้างเองหน่อยครับ ว่ามีต้องมีอุปกรณ์ น้ำยา ขั้นตอนการล้าง อะไรยังไงบ้างหรอครับ ขอบคุณครับผม  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2018, 07:44:11 โดย JKasidis »

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
ล้างเองครับ เคยมองเครื่องเหมือนกัน แต่กว่าต้องเรียนรู้การใช้งาน เลยคิดว่าใช้มือเนี่ยแหละกลัวใช้เครื่องไม่เป็นแล้วเป็นรอย
ปัจจุบัน ล้างเกือบทุกอาทิตย์
ขั้นตอนผม คือ
 ฉีดน้ำเปล่า > ลงโฟมล้างโคลน> ล้างน้ำเปล่า > ถ้ามียางมะตอยก็ขจัดคราบยางมะตอยด้วยน้ำมันสน > ล้างน้ำเปล่าอีกครั้ง > เช็ดแห้ง
ลง WG PPE (เดือนละครั้ง)> WG DGPS หรือ WG Fuzion ครับ(ใช้กับรถสีโทนอ่อนดี) ลงมือมาตลอด บางที่ก็เช็ดไม่สะอาด 555
> บางทีลง spray wax อีกชั้น อันนี้ใช้ 3m ธรรมดา หรือ wg dgss

เก็บงานอื่นๆเช่น

ยางเอาแปรงขัดแล้วลงน้ำยาเคลือบ ยี่ห้อทั่วไป > ล้อแมกล้างโฟมปกติ > ส่วนพลาสติกภายนอกใช้ cg blueguard ส่วนผสมน้ำมันลงเพิ่มความดำ > พลาสติกภายในและหนังเทียม ใช้ cg silkshire สูตรน้ำไม่เงามากกัน uv > เบาะหนังแท้ใช้ cg Spraytable มีวิตามิน E > พรมกระดุมห้องเครื่องใช้ Hyperdressing อันนี้เหลือมาเลยใช้ให้หมด > กระจกเคลือบด้วย 3m อันนี้ชอบ เพราะเป็มเม็ดๆ ดียิ่ง civic มีปัญหาที่ปัดน้ำฝนฝั่งขวาไม่เกลี้ยง

ประมาณนี้ครับ  ล้างบ่อยเคลือบบ่อยจนข้างบ้านหาว่าบ้า 5555

ปล. CIVIC สีขาวเหมือนกันครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2018, 08:42:45 โดย viwatz »

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ถ้าขยันและมีเวลา ใช้มือลงน้ำยา และเช็ดออกเองได้ครับ  การขัดถ้าไม่ชำนาญจะทำให้รถยิ่งเป็นรอย

รถยังใหม่ ล้างดีๆ ลงสเปรย์ที่ซื้อมาหลังล้าง
ขยันๆก็ลงwaxมือ เช็ดมือ ผมว่าสวยไปอีกนาน
อีกสักสองสามปีไปขัดสักทีนึง ผมว่ามันสวยแล้ว นอกจากหวังว่าจะฉ่ำๆเวอร์ๆ อันนั้นอาจต้องจัดหนัก

เวลาล้างแนะนำใข้ 2 ถัง  ถังแรกใส่แชมพู
ก่อนล้างฉีดน้ำให้ทั่ว จุ่มฟองน้ำลฝถังแชมพู
ลูบไปแล้วเอาลงล้างใส่ถังสอง (น้ำเปล่า) ไม่จุ่มขึ้นจุ่มลงในถังเดียว

ล้างจากบนลงล่างเสมอ ผมเห็นยางที่ลูบวนไปทั่วจากล้อไปหลังคา จะเป็นลม

ส่วนบน ส่วนล่าง(ชายล่างประตู ล้อ ขอบล่างกันชน) แยกฟองน้ำคนละก้อน

เวลาเช็ดแยกผ้าส่วนบนส่วนล่างเสมอ
เอาง่ายๆ ตรงไหนมักจะเลอะโคลนง่ายๆ ใข้ฟองน้ำคนละก้อน

เวลาล้างน้ำ เอาให้หมดจริงๆ อย่าใหเหลือทรายฝุ่น ก่อนเช็ดเปลี่ยนน้ำล้างถังให้สะอาด เช็ดบริเวณแคบๆ กลับผ้าบ่อยๆ ครบด้านผ้าแล้วซักน้ำเปล่าที่รอไว้ทุกครั้ง แห้งแล้วเอาสเปรย์ลง

ทำได้แบบนี้รับรอง สวยไร้ริ้วรอย เงาไปอีกอย่างน้อย 3ปี  ที่สำคัญอย่าปัดฝุ่น อย่าเช็ดแบบไม่ล้าง เลอะปล่อยเลอะรอล้าง ยกเว้นขี้นก

โดนปุ๊บเอาทิชขู่ชุบน้ำแปะ แป๊บนึงมันจะนุ่มเช็ดออกง่ายๆ อย่าขูด

อ่านแล้วอาจจะยาว แต่ทำตามขั้นตอนใข้เวลา 30-45นาที แล้วแต่ความละเอียด

อยาก level up ซื้อปั๊มลมครับ
ฉีดลมไล่น้ำตามซอกได้ อยากลงwaxใช้หัวฟองน้ำ สลับหัวผ้าเก็บน้ำยาได้ด้วย ใส่หัวเติมลมได้อีก

ความเห็นผม stepแรกใข้มือได้หมด ไม่ต้องซื้อเครื่องเลย อุปกรณ์
1. ถัง 2 ใบ
2. ฟองน้ำสอง ผ้า 2-3ผืน แนะนำไมโครไฟเบอร์ตามชอบ
3. ผ้าเน่าๆ เช็คส่วนล่าง
4. แชมพู  สเปรย์ wax
5. Canuba wax ถ้าอยากลงเอง
6. น้ำยา ฟองน้ำลงล้อ ถุงมือหรือถุงก็อปแก็บกันเลอะ

Step ต่อไป
7.ปั๊มลม แนะนำหารุ่นเงียบหน่อย ถ้าเป็น puma คือถังขาว
8. หัวเป่าลม หัวเติมลม หัวปั่น

ขอให้สนุกครับ

หวังว่าจะไม่ได้สอนจระเข้ ว่ายน้ำ
นานๆเจอคนอยากล้างรถเอง แอบดีใจ
ว่าผมยังปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2018, 08:45:29 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แต่ก่อนผมล้างรถเองนะ โคตรเหนื่อยเลย  ;D

ผมแนะนำว่าหากเป็นตัวผมเองก็ล้าง+เคลือบสี (ไม่เอา quick wax นะครับ)
ผมใช้ยี่ห้อ soft99 สำหรับสีขาวมุก กระปุกแบน ๆ ล้าง 2 รอบ เคลือบ 1
หรือ รถสีขาวล้างดินน้ำมันด้วยก็พอทำเองได้   อย่าไปซื้ออุปกรณ์ขัดสีให้ยุ่งยากเลยครับ

6-12 เดือนค่อยไปขัดที  ยิ่งจอดในร่มด้วย สบายเลย แค่นี้หล่อแล้วครับ  :-*

ออนไลน์ lexus

เครื่องขัดสีรถราคา8-900 ผมว่ามันได้แค่เคลือบครับ ความเร็ว,แรงบิดมอเตอร์ไม่น่าจะพอขัดลบรอยขนแมวอะไรได้

ถ้าซื้อมาใช่เคลือบเฉยๆก็ประหยัดแรงดีครับ ใช้มือกว่าจะเคลือบรอบคัน pre-wax,wax เมื่ิอยมั่กก

ของผมขั้นตอนล้างไม่มีไรพิเศษ ฉีดสายยางแรงๆเอาฝุ่นเอาทรายออก (ถ้าเปื้อนมากผมจะฉีดน้ำแล้วเอามือลูบๆช่วย)
น้ำยาล้างรถถูกๆจากsuper market ผสมน้ำในกระแป๋งตีฟอง ฟองน้ำลูบๆล้างรถ
ฉีดล้างล้างด้วยน้ำเปล่า ผ้าmicro fiberเช็ด

ช่วงขัดเคลือบ
ลูบดินน้ำมันเอาคราบสกปรกคราบไคลออก (นานๆทำทีปีละ2-3ครั้ง)
ลงwaxน้ำยาขัดกับเครื่องขัดแบบDual action ปั่นวนๆความเร็วสูง(มือใหม่ไม่กล้าใช้rotaryกลัวสีด่าง) นานๆทำทีปีละ2-3ครั้ง
ลงpre wax กับเครื่องขัด ความเร็วปานกลาง ทำบ่อยตามความขยัน
ลงwax กับเครื่องขัด ความเร็วต่ำ ทำบ่อยตามความขยัน

เสร็จ หมดเวลาไปครึ่งวัน++

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมไม่เข้าคาร์แคร์มาจะ 3 ปีล่ะครับ
จริงๆไม่มีเครื่องขัดก็ขัดมือเองได้
แต่ราคาแค่ 8-9 ร้อยก็ช่วยผ่อนแรงได้เยอะครับ
ล้างรวมขัดด้วยทำเอง ผมหมดเวลาไปครึ่งวันเต็มๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

ล้างเอง ปกติก็เหนื่อยอยู่แล้ว แต่ผมว่าลดขั้นตอนดีกว่าครับ อะไรที่มันยากเกินเหนื่อยเกิน สุดท้ายเราก็ซื้อมาเก็บครับ
หรือทำได้นานๆครั้ง
ตอนนี้แค่เช็ดแห้งผมยังไม่เช็ดเลย ขี้เกียจครับบอกตามตรง เดี๋ยวก็เลอะ จริงๆรถแค่ล้างปกติก็ดูดีแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ตามข้างบนแนะนำ

ผมล้างเองอย่างเดียว  ไม่เข้าร้าน 10 ปี ปีนี้  ตั้งแต่มันสเปรย์น้ำจนโลโก้กระเด็น(อาจจะขาหักไปบ้างแล้ว)  เลิกเลยครับ...

ปัจจุบันใช้ของ mg   อยากลองใช้ gc  ดูบ้างเหมือนกัน

เครื่องขัด  แบบที่คุณถาม  ผมมี  แต่ไม่ค่อยได้ใช้  แว็ค  ลงด้วยมือ  เช็ดออกเอา  สองเดือนครั้ง  เครื่องขัด  จะใช้เฉพาะจุด ที่จำเป็นเท่านั้นครับ..

ออฟไลน์ chaithawat

ล้างเองทุกคันครับ ใหม่ๆก็บ้าเห่อซื้อน้ำยานุ้นนี่นั่นมาเก็บเต็มตู้เย็นเป็นหมื่นๆเครื่องสารพัด ขัดเช็ดปัดทุกวันลงแว๊คทุกอาทิตย์รอยยางมะตอยซักเม็ดยังไม่มี หลังๆน้ำเปล่าพอจบง่ายเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่มีประโยชน์ได้เยอะแยะไม่เหนื่อยด้วย
ขัดมากก็ชั้นแลคเกอร์บางเปล่าๆครับ ขัดดีเสมอตัวขัดไม่ดีรอยฮาโลแกรมขึ้นเป็นวงๆตอนกลางคืนนี่เห็นชัดทั่วคันเลยนะครับต้องระวังนิดสำหรับมือใหม่ฟองน้ำดีเอต้องคอยล้างให้สะอาดเปลี่ยนบ่อยๆเจอทรายเม็ดเดียวเจ็งทั้งคันครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ส่วนใหญ่ผมก็ล้างเอง ถ้าเข้าคาร์แคร์ก็เข้าร้านดีๆแพงๆไปเลยครับ แต่ส่วนมากต่างจังหวัดก็มีแต่คาร์แคร์พื้นๆ รู้สึกว่าล้างสักแต่ว่าทำไปงั้นๆ อาศัยว่าเอาน้ำยามันๆมาเคลือบๆขัดๆให้เรา เงาอยู่แปปเดียว เผลอๆรอยขนแมวเยอะกว่าเราล้างเอง // น้ำยาเคลือบเงาผมใช้ 3M ทั้งที่เป็นสเปรย์และครีม

ออฟไลน์ BigCat

Re: ใครล้างรถเองบ้างครับ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:10:43 »
ล้างเองครับ รู้สึกว่า นานๆค่อยไปลงwaxที่ร้านทีนึง
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
Re: ใครล้างรถเองบ้างครับ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:13:50 »
ล้างเองทุกคันครับ ใหม่ๆก็บ้าเห่อซื้อน้ำยานุ้นนี่นั่นมาเก็บเต็มตู้เย็นเป็นหมื่นๆเครื่องสารพัด ขัดเช็ดปัดทุกวันลงแว๊คทุกอาทิตย์รอยยางมะตอยซักเม็ดยังไม่มี หลังๆน้ำเปล่าพอจบง่ายเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่มีประโยชน์ได้เยอะแยะไม่เหนื่อยด้วย
ขัดมากก็ชั้นแลคเกอร์บางเปล่าๆครับ ขัดดีเสมอตัวขัดไม่ดีรอยฮาโลแกรมขึ้นเป็นวงๆตอนกลางคืนนี่เห็นชัดทั่วคันเลยนะครับต้องระวังนิดสำหรับมือใหม่ฟองน้ำดีเอต้องคอยล้างให้สะอาดเปลี่ยนบ่อยๆเจอทรายเม็ดเดียวเจ็งทั้งคันครับ
อารมเดียวกันเลยครับ แรกๆอัดน้ำยาทุกอย่าง หลังเริ่มมีขนแมว รอยหินกระเด็น ตอนนี้เริ่มล้างตามีตามเกิด นานๆเข้าคาแคร์ที

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:15:04 »
ตอบเท่าที่ผมเคยใช้นะครับ
น้ำยาเคลือบในมอเตอร์โชวผมเคยโดนร้าน K อะไรสักอย่างเอามาใช้ไม่ได้เรื่องครับ งานมโนล้วนๆ
ส่วนมากผมใช้แชมพูถูกๆธรรมดาเน้นฟองเยอะพอครับ

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:57:41 »
ล้างเองครับ  นานๆจะเข้าคาร์แคร์ ถ้าไม่เคลือบจริงๆ ถ้ารถเละมากภายนอกภายใน เข้าร้านโล้ด

เคยล้างสองคันต่อเนื่อง เหนื่อยครับ บอกเลย
สลับกันคนละอาทิตย์น่าจะดีกว่า 55

ที่ขัดเคลือบ เคยอยากได้เหมือนกัน แต่กลัวรถจะยิ่งเป็นรอย
เลยยังไม่ซื้อครับ ล้างเอง เคลือบเอง แบบ ธรรมดา ไม่ได้มียี่ห้อ ราคาแพงขนาดนั้น

ตอนนี้อยากได้เครื่องฉีดน้ำแรงดัน กะโฟมล้างรถ :)

ตอนนี้ใช้ สายยางบ้านๆ กับน้ำยาล้างรถยี่ห้อธรรมดาครับ
แต่ที่เคลือบมีสามยี่ห้อ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:06:19 »
พี่ลองทำความรู้จักกับดินน้ำมันที่ใช้ลูบผิวสีรถ แล้วลองซื้อมาใช้ดีกว่าครับ
การลูบดินน้ำมันกับน้ำยาหรือแชมพูล้างรถดีๆ นี่ ไม่เหนื่อยแรงเท่าไหร่
แต่ผลลัพธ์มันจะให้ผิวสีที่สะอาดหมดจดจริงๆ เอามือเปล่าๆ ลูปไปบนผิวรถ
นี่เนียน ฟินมาก หลังจากนั้นค่อยหาน้ำยาเคลือบ แบบที่มันเคลือบอย่างเดียวนะ
ไม่ต้องมีผงขัด รับรองว่าน้ำยาที่เคลือบไปบนผิวรถที่เกลี้ยงๆ เนี่ย มันลื่นจริง
แล้วก็ไม่หนักแรงขัดด้วย. แรงมือคนนี่แหละฮะ ไม่ต้องใช้เครื่องเลย
แล้วหน้าสีก็ไม่ต้องถูกขัดให้บางลงด้วย

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:13:49 »
เรื่องน้ำยา เพิ่งโดนหลอกมาที่งานเซล the mall ที่ อิแพคเมืองทอง บู๊ท Karshine นาทีทอง อย่างละ 100 ซื้อมา 3 อย่าง ไม่กี่วันต่อมาไปเดินเซนทรัล เห็นราคาป้ายปกติ 85 บาท !!!!!!! นาทีทอง!!!!!

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:16:37 »
ล้างเองครับ อุปกรณ์ก็แชมพู Triton 79 บาท สายยาง กระป๋องน้ำสองอัน ฟองน้ำถูล้อ และ ฟองน้ำถูตัวถัง
ผ้าเช็ดตัวถังสองผืน กับ เช็ดล้ออีกผืนนึง

โบล์เวอร์เป่าแห้ง Black & Decker ซี้อตอนลดราคา 650 บาท ปรับแรงลมได้

ส่วนแว็กซ์ ก็เบอร์ 21 แล้วก็ดินน้ำมัน

ล้างเองทุกอาทิตย์ เพราะมีเวลาเยอะ แต่พอที่ทำงานปลดธงแดงจาก ICAO ก็บินกระจาย แทบไม่มีเวลาล้าง
ทำได้เฉพาะล้างช่วงล่าง ซุ้มล้อ ชายล่างเท่านั้น ที่เหลือส่งคาร์แคร์ครับ ไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 12:16:18 »
ถ้าล้างแบบในคลิปนี้ได้รับรองว่าไม่ต้องมีเครื่องขัดสีรถครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 12:37:40 »
ล้างรถเองแนะนำ optimum no rinse ครับ เป็นน้ำยาล้างแบบrinseless(ไม่ต้องใช้น้ำล้าง ใช้ผ้าซับให้น้ำแห้งเอา)
ข้อดีของมันคือใช้น้ำน้อย งานเสร็จไวไม่เปลืองแรงไม่ต้องเหนื่อยมาก หลังจากนั้นจะใช้สเปรย์แว๊กพ่นต่อก็ตามใจ
แต่ข้อจำกัดคือ มันไม่เหมาะกับรถที่สกปรกมากๆ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 12:54:31 »
แรกๆเคยเห่อล้างเองครับ
ใช้ฟองน้ำ + ถัง( มีตะแกรงพลาสติกขูดฝุ่นที่ก้นถัง ) + สายยางรดน้ำต้นไม้ + ดินน้ำมันเก็บฝุ่น + เครื่องปั่นลงแว็ก
เหนื่อยมากๆๆๆ เหงื่อแตกเป็นปี๊ป วันหยุดแทบจะหมดไปทั้งวัน เข็ดเลยทีเดียว 
คาดว่าถ้ามีเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงที่ยิงโฟมได้ + มี blower เป่าแห้ง น่าจะย่นเวลาไปได้เยอะ ( รึเปล่านะ )

ปล คอนนี้ไม่ล้างแล้วครับ ปล่อยฝุ่นเขรอะ ได้อารมณ์รถ rally ทางฝุ่น 555555

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 13:01:52 »
ผมล้างเองครับ เดือนนีงจะลงเคลือบสัก ๑ ที ไม่ต้องลงบ่อยครับเพราะเสียเวลาฮ่าๆ

วิธีล้างผมคือรอบแรกฉีดน้ำใช้มือถูฝุ่น รอบสองใช้ฟองน้ำขัดน้ำยาแล้วก็ล้างออก เอาโฟมชุบน้ำออกแล้วก็ใช้ผ้าเช็ดปล่อยให้แห้งแล้วค่อยไปเอาเครื่องมาขัด เวลาขัดอย่าปล่อยไว้จุดใดจุดหนึ่งนานให้หมนุไปตลอดอย่ากดแรงแต่นี้แหละครับ

ส่วนเครื่องจัดตัว 2 พันก็มีใช้ดีด้วยครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 13:02:03 »
google twcc

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 14:25:10 »
ถ้าไม่ขี้เกียจ ล้างแล้วลงแว๊กซ์ สักเดือนละครั้ง ถ้าผิวรถเริ่มสากก็ลูบดินน้ำมันบ้าง แทบไม่ต้องขัดครับ

ส่วนเครื่องขัด ราคาไม่ถึงพัน นี่ข้ามไปเลยครับ ใช้ขัดไม่ออก ใช้ลงแวกซ์กับ คลีนเนอร์ได้อย่างเดียว
ผมซื้อไว้ลงแวกซ์เครื่องนึงๆ หลังๆ ลงมือง่ายกว่า ขี้เกียจ เก็บสายไฟ

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 15:32:10 »
ล้างเองครับ ล้างทุกสุปดาห์
ใช้โฟมล้างรถ ราคา 200 กว่าๆ ตามห้าง lotus big C
ใช้เคร่ืองฉีดแรงดันช่วย ล้างสะอาด เร็วกว่าใช้สายยาง
จากนั้นรอแห้ง ใช้สเปร์เคลือบ ราคา 2XX เช็ดให้แห้ง
ขัดยาง 89 บาท สรุปใช้เวลาล้าง 40 นาที อิอิ

ออฟไลน์ wolfpack

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 16:16:26 »
ถ้าไม่ขี้เกียจ ล้างแล้วลงแว๊กซ์ สักเดือนละครั้ง ถ้าผิวรถเริ่มสากก็ลูบดินน้ำมันบ้าง แทบไม่ต้องขัดครับ

ส่วนเครื่องขัด ราคาไม่ถึงพัน นี่ข้ามไปเลยครับ ใช้ขัดไม่ออก ใช้ลงแวกซ์กับ คลีนเนอร์ได้อย่างเดียว
ผมซื้อไว้ลงแวกซ์เครื่องนึงๆ หลังๆ ลงมือง่ายกว่า ขี้เกียจ เก็บสายไฟ

แนะนำดินน้ำมันหน่อยครับ

ออนไลน์ tom46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 16:52:17 »
รถใหม่ๆสวยๆแบบ จขกท แนะนำให้หา คลีนเนอร์ กับ wax เอาไว้ใช้งานครับ

ดูยี่ห้อที่คุ้นๆหูหน่อย จะเอาแบบขี้ผึ้งหรือแบบครีมก็ตามสะดวก เวลาใช้งานก็ใช้ฟองน้ำลงธรรมดาแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดออกละครับ รถใหม่ๆรักษาเรื่องพวกนี้ไว้ รถจะดูสวยงามได้ตลอดครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 19:05:41 »

แนะนำดินน้ำมันหน่อยครับ

หาง่ายราคาเบาๆก็ soft99 กับ 3m ครับ (3m มีของปลอมต้องระวังหน่อย) หรือจะไปใช้ พวก Meguiar's, Blackfire, Wolfgang ก็แล้วแต่ชอบครับ
ถ้าขี้เกียจก็สกปรกเยอะๆ แล้วรอปั่นด้วย cleaner ไปเลยก็ได้ ยกเว้นอยากเนี้ยบก็ลูบดินน้ำมันก่อนครับ

ปล. สั่งในเน็ต บางทีถูกกว่าในห้างเยอะนะครับ ตรวจสอบราคาก่อน

ออฟไลน์ Max_Nut

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 23:19:10 »
เรื่องน้ำยา เพิ่งโดนหลอกมาที่งานเซล the mall ที่ อิแพคเมืองทอง บู๊ท Karshine นาทีทอง อย่างละ 100 ซื้อมา 3 อย่าง ไม่กี่วันต่อมาไปเดินเซนทรัล เห็นราคาป้ายปกติ 85 บาท !!!!!!! นาทีทอง!!!!!

ผมก็โดนมาเหมือนกันครับ ฮ่าๆๆ ใช่น้ำยาขัดกระจกรึป่าวครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 17:34:22 »
ถ้าขยันและมีเวลา ใช้มือลงน้ำยา และเช็ดออกเองได้ครับ  การขัดถ้าไม่ชำนาญจะทำให้รถยิ่งเป็นรอย

รถยังใหม่ ล้างดีๆ ลงสเปรย์ที่ซื้อมาหลังล้าง
ขยันๆก็ลงwaxมือ เช็ดมือ ผมว่าสวยไปอีกนาน
อีกสักสองสามปีไปขัดสักทีนึง ผมว่ามันสวยแล้ว นอกจากหวังว่าจะฉ่ำๆเวอร์ๆ อันนั้นอาจต้องจัดหนัก

เวลาล้างแนะนำใข้ 2 ถัง  ถังแรกใส่แชมพู
ก่อนล้างฉีดน้ำให้ทั่ว จุ่มฟองน้ำลฝถังแชมพู
ลูบไปแล้วเอาลงล้างใส่ถังสอง (น้ำเปล่า) ไม่จุ่มขึ้นจุ่มลงในถังเดียว

ล้างจากบนลงล่างเสมอ ผมเห็นยางที่ลูบวนไปทั่วจากล้อไปหลังคา จะเป็นลม

ส่วนบน ส่วนล่าง(ชายล่างประตู ล้อ ขอบล่างกันชน) แยกฟองน้ำคนละก้อน

เวลาเช็ดแยกผ้าส่วนบนส่วนล่างเสมอ
เอาง่ายๆ ตรงไหนมักจะเลอะโคลนง่ายๆ ใข้ฟองน้ำคนละก้อน

เวลาล้างน้ำ เอาให้หมดจริงๆ อย่าใหเหลือทรายฝุ่น ก่อนเช็ดเปลี่ยนน้ำล้างถังให้สะอาด เช็ดบริเวณแคบๆ กลับผ้าบ่อยๆ ครบด้านผ้าแล้วซักน้ำเปล่าที่รอไว้ทุกครั้ง แห้งแล้วเอาสเปรย์ลง

ทำได้แบบนี้รับรอง สวยไร้ริ้วรอย เงาไปอีกอย่างน้อย 3ปี  ที่สำคัญอย่าปัดฝุ่น อย่าเช็ดแบบไม่ล้าง เลอะปล่อยเลอะรอล้าง ยกเว้นขี้นก

โดนปุ๊บเอาทิชขู่ชุบน้ำแปะ แป๊บนึงมันจะนุ่มเช็ดออกง่ายๆ อย่าขูด

อ่านแล้วอาจจะยาว แต่ทำตามขั้นตอนใข้เวลา 30-45นาที แล้วแต่ความละเอียด

อยาก level up ซื้อปั๊มลมครับ
ฉีดลมไล่น้ำตามซอกได้ อยากลงwaxใช้หัวฟองน้ำ สลับหัวผ้าเก็บน้ำยาได้ด้วย ใส่หัวเติมลมได้อีก

ความเห็นผม stepแรกใข้มือได้หมด ไม่ต้องซื้อเครื่องเลย อุปกรณ์
1. ถัง 2 ใบ
2. ฟองน้ำสอง ผ้า 2-3ผืน แนะนำไมโครไฟเบอร์ตามชอบ
3. ผ้าเน่าๆ เช็คส่วนล่าง
4. แชมพู  สเปรย์ wax
5. Canuba wax ถ้าอยากลงเอง
6. น้ำยา ฟองน้ำลงล้อ ถุงมือหรือถุงก็อปแก็บกันเลอะ

Step ต่อไป
7.ปั๊มลม แนะนำหารุ่นเงียบหน่อย ถ้าเป็น puma คือถังขาว
8. หัวเป่าลม หัวเติมลม หัวปั่น

ขอให้สนุกครับ

หวังว่าจะไม่ได้สอนจระเข้ ว่ายน้ำ
นานๆเจอคนอยากล้างรถเอง แอบดีใจ
ว่าผมยังปกติ

พี่ไม่ได้บ้าครับ ผมก็แบบพี่นี่เลย ทุกวันนี้หมดแรงจะทำครับ สมัยวัยรุ่นบ้าพลังนี่ล้างทุกคันในบ้านทุกอาทิตย์ มี 4 คันก็ล้างแบบนี้ แล้วลงดินน้ำมัน > pre wax > wax 2 ชั้น ชั้นละครึ่งชม รอพัก > ตบท้ายคานูบาอีกชั้นนึง

ภายใน cg silkshine bluegard ใช้หลักๆแค่ 2 ตัวนี้ ใช้ง่าย ประหยัดดีด้วย

ออฟไลน์ JKasidis

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 17:44:43 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับบบ
ได้ความรู้แน่นๆเลย  ::) สรุปคงไม่ซื้อเครื่องขัดแล้วครับ ใช้มือขัดๆเอาน่าจะดีที่สุด  ;D ยังไงจะเอาข้อมูลที่ได้กลับไปใช้ล้างอย่างสุดความสามารถเลยครับ
ขอบคุณครับบบ  :)