ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าฝนขับรถระวังกันหน่อยนะครับ เป็นงั้นจะเป็นแบบลูกรักป๋มอีก1คัน T_T  (อ่าน 11373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
พอดีเห็นกระทู้ข้างล่างของคุณบอมแล้วสะเทือนใจด้วย (ทำไมผมเป็นเยอะจัง) ก็เลยอยากจะเอาประสบการณ์สดๆแต่ไม่ร้อน เกิดขึ้นๆไม่นานมานี้มาเล่าสู่กันฟัง เพราะช่วงนี้ฝนตกถนนลื่น ต้องขับรถให้ระวังทั้งตัวเราไม่ให้ไปชนคันข้างหน้า และต้องระวังไม่ให้คันข้างหลังมาชนเรา (ทำไงง่ะ)

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมเลิกเรียนประมาณสามทุ่มกว่าที่ วิทยาลัยการจัดการ ม.มหิดล (ถ.วิภาวดี) ฝนตกพรำๆ ขับออกมาเลี้ยวซ้ายเข้าซ.พหลโยธิน2 เพื่อไปทะลุสนามเป้า ขึ้นทางด่วนกลับบ้าน แต่จังหวะช่วงโค้งลงสะพาน ผมสังเกตเห็นมี โตโยต้า สามห่วง "หมุน" อยู่ตรงตีนสะพาน ก็เลยรีบเบรก ซึ่งก่อนหน้ามี นาวาร่า ซีวิค เบรกก่อนอยู่แล้ว (รถผมAccordอยู่คันที่3) ตอนนั้นดีใจมากที่ตัวเองเบรกทัน^^ แต่ก็คิดในใจเหมือนกันว่าอยู่ตรงนี้นานไม่ดีแน่เราเป็นโค้งลงสะพานซะด้วย ขนาดผมขับมาแค่ 40-50 ยังลุ้นตัวโก่ง ทันใดนั้นก็มีเสียงดัง ผลั่ก! ผมโดนกระบะอีซุซุดัดแปลงเป็นรถขนอะไหล่ ชนเข้าตรงมุมขวา แถมรถผมยังกระเด้งไป โดนซีวิค นิดนึง และซีวิคก็กระเด้งไปชนนาวาร่าต่อ รวมเป็น 4 คัน แต่สามห่วงเจ้ากรรม ดันไม่โดน แถมตั้งลำกลับรถได้ ก็ขับออกไปเลย...  ผมนี่ ปรี๊ดแตกเลย รถเพิ่งได้แค่ครึ่งปี ต้องมาโดนชน ขับรถมาก็ 8-9 ปีแล้ว ยังไม่เคยชนเลย ฮือ...ๆๆ..ต้องมาโดนอัดเป็นแซนวิชซะงั้น คนขับอีซูซุบอกว่าพยายามเบรกแล้ว แต่ล้อมันล๊อคเลยเลี้ยวไม่ไป แถมรถหนักมากด้วย (ผมนึกในใจ ถ้ามี ABS ตูก็คงรอดแล้ว) สรุปความเสียหาย ตามรูปเลยครับ คันที่หนักสุดกลับกลายเป็น ซีวิคข้างหน้าผม ด้านหน้ายุบถึงหม้อน้ำ(แตก) start ไม่ติดเลย นาวาร่าเป็นรอยนิสสสสสเดียวเลย ส่วนอิซูซุ ก็ขับไม่ได้เหมือนกันเนื่องจากกันชนเข้าไปติดซุ้มล้อ ส่วนรถผมเอ่อ... ยุบทั้งหน้าและหลัง เปิดผากระโปงท้ายไม่ได้ แอร์ไม่เย็น เพราะคานหน้าหักเข้าไปทิ่มอะไรซักอย่าง แต่ยังขับได้ปกติ...วันรุ่งขึ้นเอาไปเข้าศูนย์ ใช้เวลาซ่อม 3 อาทิตย์ครับ T_T ยังไงก็ระวังกันหน่อยนะครับ

ปล. ควรจะเม็มเบอร์ประกันไว้ในมือถือด้วย เพราะตอนนั้นผมหาอะไรไม่เจอซักอย่าง (ตกกะใจ อิอิ)

สงสารรถเป็นที่สุดเลยครับ แถมออกอาการเซงด้วยอ่ะ....

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เซงเป็ดแทนเลยครับงานนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เห็นแล้วเซ็งแทนครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เข้าใจความรู้สึกที่รถโดนชนเลยครับ ขนาดผมไม่บุบมากยังเสียความรู้สึกสุดๆ

ตอนนี้รถซ่อมเสร็จรึยังครับ ?? ถ้ายังไม่เสร็จขอให้รถกลับมาหล่อเร็วๆนะครับ ของผมพุธนี้เสร็จแล้ว

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ขอให้รถหายไวไวนะครับ
เ้ข้าใจความรู้สึกเจ้าของรถได้มากจริงๆ

แต่หลังจากดูไปดูมา เจอ D-max ขนาดนั้น บุบเท่านี้ ก็โอเคนะครับ อิอิ

ปลปล.ทำไมช่วงนี้ G8 เจอบ่อยกันจัง ดูไปดูมาอยากเอารถที่บ้านไปเทรินใช้มั่ง (ฮา!)

ผมรัก G8!!^^   4ปีเจอกัลลล 2.4EL Navi อิอิ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
จุกแทนรถเลยอ่ะ
หายไวๆ นะ :'(
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ CN16888

อุบัติเหตุ ไม่เขาใครออกใคร ขนาดเราว่าเราระวังดีแล้วก็ไม่วายโดนเขามาชน

ขอให้ซ่อมเสร็จไวๆ แล้วกลับมาสวยดังเดิมครับ

ออฟไลน์ joufo

เสียใจด้วยครับ

แจ๊ซชมพูน้อยของผม ก็โดนชนตรูดกลางทางด่วนฉลองปีใหม่อ่ะครับ
แต่โดนเยอะกว่านี้อีก โชคดีคนไม่เป็นไร

แต่คนที่ชนตรูดผม ก็ได้เลือดอะครับ
(เป็นแผลถลอก เลือดออกนิดหน่อย)
ส่วนผม ไม่เป็นอะไรครับ

ส่วนรถ ก็อยู่ศูนย์เป็นเดือนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

สงสารแทนเลย ไม่ชนเค้าแต่โดนชน ซ่อมเสร็จพารถไปรดน้ำมนณ์แก้ซวยด้วยนะคร้าบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NOTTO

โอ้ว เสียใจด้วยครับ เหมือน 0 พุทมณ สาย 4 เลยอ่าาาา

รถกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
หายป่วยเร็วๆนะครับ

เป็นใครเจอแบบนี้ก็จุก
เหอๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ
แต่ผมคิดว่าอย่างน้อยก็ยังดีนะ ที่มีคานเหล็กหลังกันชนช่วยซับแรงกระแทกเอาไว้บ้าง
ไม่เหมือนรุ่นอื่นที่ปล่อยไว้โบ๋ๆ ซึ่งไม่อย่างนั้น ถ้าโดนคงสภาพดูไม่จืด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ berm

ตัว accord g8 นี่ข้างหลังมีคานมั้ยครับ เห็นยุบไปเยอะอยู่
ส่วนข้างหน้ารุ่นนี้มีคานอยู่แล้ว เลยยุบไปนิดเดียว
น่าสงสาร civic จังเลย โดนเยอะทั้งหน้า หลังเลย
ที่บ้านมี civic รุ่นนี้เหมือนกัน เคยโดน tiger ชน tiger ยุบ
ไม่เยอะเท่าไหร่ แต่หม้อน้ำแตกไม่ต่อไม่ได้ เพราะมันเข้าตรงหูลาก
ของ civic พอดี(อยู่ตรงกลางเลย) สงสัยที่ accord  แผง coil ร้อนแตก
ก็น่าจะมาจากสาเหตุเดียวกัน

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ซีวิคยุบน่ากลัวมาก ตรงนั้นเนี่ย โค้งอันตรายสุด ๆ และยิ่งฝนตกเนี่ย พระเจ้าเลยลื้นแบบว่า เอารถมี VSC ไปวิ่ง มันสามารถเตือนได้เลย(ถ้ามาอย่างเร็ว)
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ขับรถ ระวังๆกันด้วยนะคับ

ไม่ประมาทดีที่สุดคับ

:)
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ udis

หน้าฝน ยางหมดสภาพก็ขอให้เปลี่ยนกันได้แล้วนะครับ
ขอให้ซ่อมเสร็จไวไวครับ กลับมาสวยเหมือนเดิมครับ

โอ้ว เสียใจด้วยครับ เหมือน 0 พุทมณ สาย 4 เลยอ่าาาา

คุณNotto เก่งจังคับ ทราบได้ไงว่าเป็นศูนย์พุทธมณฑลสาย4^^

ปล.ผมลืมเล่าต่อว่า ถ้ารถชนกันแล้วให้เอาตัวเองออกจากจุดเกิดเหตุโดยเร็วเลยนะคับอันตรายมากกก เพราะบางทีคันที่ขับตามทีหลังอาจจะเบรกไม่ทัน อย่างกรณีผมมีชนกันต่อจากผมบนสะพานอีก 8 คันรวมเป็น 12 คันคับ!!  สาเหตุจิงๆแล้วมาจากสามห่วงคันนั้นที่หมุนอยู่กลางถนนคันเดียวแท้ๆ  อันตรายจิงๆ แถมที่สำคัญที่สุดคือ โทร 191 ไม่ติด จนต้องแจ้ง จส100  แทน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

คุณNotto เก่งจังคับ ทราบได้ไงว่าเป็นศูนย์พุทธมณฑลสาย4^^

ปล.ผมลืมเล่าต่อว่า ถ้ารถชนกันแล้วให้เอาตัวเองออกจากจุดเกิดเหตุโดยเร็วเลยนะคับอันตรายมากกก เพราะบางทีคันที่ขับตามทีหลังอาจจะเบรกไม่ทัน อย่างกรณีผมมีชนกันต่อจากผมบนสะพานอีก 8 คันรวมเป็น 12 คันคับ!!  สาเหตุจิงๆแล้วมาจากสามห่วงคันนั้นที่หมุนอยู่กลางถนนคันเดียวแท้ๆ  อันตรายจิงๆ แถมที่สำคัญที่สุดคือ โทร 191 ไม่ติด จนต้องแจ้ง จส100  แทน

คงไปใช้บริการบ่อยแน่ๆเลย เลยจำได้ แถวบ้านผมเลยศูนย์นี้ เงียบดี

มีวิธีไม่ให้รถชนตูดเราครับ เขียนด้านท้ายตัวโตๆ "รถคันนี้ระเบิดได้ถ้าชนตูด"
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ roomno9

โชดดีแล้วครับที่ไม่ได้เป็นที่ตัวคนขับ

อุบัติเหตุนี่มันไม่เข้าใครออกใครครับ ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

ออฟไลน์ FyGI

ต้นเหตุลอยตัวสบายไปเลย

ออฟไลน์ NOTTO

คงไปใช้บริการบ่อยแน่ๆเลย เลยจำได้ แถวบ้านผมเลยศูนย์นี้ เงียบดี

มีวิธีไม่ให้รถชนตูดเราครับ เขียนด้านท้ายตัวโตๆ "รถคันนี้ระเบิดได้ถ้าชนตูด"

ใช่แล้วครับ พอดีอยู่ใกล้บ้าน เริ่มใช้บริการมาตั้งแต่ศูนย์พึ่งจะเปิด ตอนนี้คนเริ่มมาใช้บริการที่นี่มากขึ้นนะ เสาร์ อาทิตย์เต็มตลอด
งานซ่อมถือว่าพอใช้ได้ครับ แต่ผมประทับใจในเรื่องงานบริการมากกว่า ผมใช้ซิวิคตาโตเก่าๆ พนักงานก็บริการดีเลยทีเดียว

ขอให้กลับมาหล่อไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ =TUM=

เรื่องโทร 191 ไม่ติด คนรู้จักผมเจอมากัน 4 คนแล้วครับ ถ้าอยู่ในอารมณ์นั้นแล้วโทรไม่ติดมันน่าหงุดหงิดมากครับ  :-\

ออฟไลน์ birm@productive

ขอแตกประเด็น ทันที

ประเด็นโทรหา 191 ไม่ติด ผมว่านี่ไม่ใช่ปัญหาเล็กๆแล้วหล่ะ... ผู้ใหญ่ในกรมไม่เคยเดือดร้อนจนต้องโทรหา 191 กระมังครับ.. เลยไม่ทราบว่า สายฉุกเฉินที่ใ้ห้ประชาชนไว้ติดต่อเจ้าหน้าที่รักษาความสงบสุขให้กับบ้านเมือง ไม่สามารถติดต่อได้

นึกสภาพคนใกล้ตัว เกิดเหตุฉุกเฉิน แล้วติดต่อ จนท.ตำรวจไม่ได้?
ติดต่อ เฮีย ปอเต๊กตึ้ง ง่ายกว่าป่ะครับ?

Infrastructure เมืองไทย... เจ็บปวดครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

อย่าว่าแ่ต่โทรไม่ติดเลยครับ

กล่องแดงหน้าบ้านผม ที่ไว้ให้ตำรวลาดตะเวณ หน่ะครับ

ไม่มีตำรวจเข้าเซ็นกล่องแดงหน้าบ้านผมมาหลายปีแล้ว... กล่องแดงที่ควรล็อคกุญแจ กลับไม่มี ผมสามารถเปิดออก เอาสมุดแดงออกมาได้เลย

ตำรวจไม่ทำงาน??? หลักฐานเพียบพร้อม

มีกล่องแดงเหมือนมีจ่าเฉย เอาไว้ขู่โจร

เคยเกิดเหตุโจรกรรมทุบรถที่บ้านผมครั้งหนึ่ง อยู่ในความรับผิดชอบของเขตทุ่งหมาเมฆ

ไปแจ้งความ แต่ไม่เคยมาดูที่เกิดเหตุครับ... แถมบอกว่ากล่องแดง บางทีก็ดูได้ไม่หมด หน่วยลาดตระเวณมันน้อยคน

เสียใจกับตำรวจไทย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 14:23:34 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ book350

โอ G8
เสียใจด้วยครับ ผมก็เคยโดนอยู่ๆพุ่งมาชนจากข้างหลัง จอดรอไฟแดงอยู่ดีๆ ซวยซะงั้น  ???
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

คือประเด็นของผมที่อยากจะโทรแจ้งตำรวจ เพราะว่าอยากให้ช่วยมาอำนวยความสะดวกให้ เพราะคิดไว้แล้วว่าไม่นาน มันจะต้องเกิดอุบัติเหตุอีก และก็เกิดจนได้ มีหน่วยกู้ชีพก็เท่านั้น เค้าแทบจะไม่ได้ช่วยโบกรถให้เลย แค่เดินมาตามหาว่ามีคนเจ็บมั้ย พอรู้ว่าไม่มีใครบาดเจ็บก็ไปทางใครทางมัน ปล่อยไว้ให้พวกผมต้องมายืนรอประกันพร้อมๆกับดูรถคันข้างหลังชนกัน >.<  (8 คันที่เหลือชนหนักกว่ากลุ่มของผมอีก)....

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
โห พี่รถพี่อึดมาก โดนชนขนาดนั้น ด้านหน้านี่นิดยุบนิดหน่อยแต่ด้านหลังก็เยอะ แต่เอาเป็นว่ารถพี่แข็งกว่าดีแม็กซ์แล้วกันอ่า ยังไงก้อขอรถหายเจ็บเร็วๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 20:41:36 โดย TAN altis 2010 »