ผู้เขียน หัวข้อ: เว็บมาเนเจอร์เขาเป็นอะไรกันหรอครับเห็นกัดHONDAประจำและมักจะอวยTOYOTAตลอด  (อ่าน 13892 ครั้ง)

ออฟไลน์ okeza

• Newbie
  • *
คือผมชอบติดตามข่าวรถยนต์ทั้งเว็บพี่จิมมมี่/รัชดา/มาเนเจอร์ แต่อดสงสัยไม่ได้แล้วว่าเว็บมาเนเจอร์ในหมวดมอเตอร์ริ่ง ในส่วนของคอมเม้น ทำไมมักจะด่ากันแบบไร้สาระมากๆ ส่วนมากจะด่า HONDA เป็นพิเศษ ทำให้ผมคิดไม่ได้ว่า

ยกตัวอย่างข่าว FREED

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9530000094557

ข่าว Mazda2 (คาดว่าจะรถอุแน่ๆ)

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9530000095647&CommentReferID=16536926&CommentReferNo=33&#Comment

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 20:50:28 โดย Commander Cheng »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ผมขอแก้ไขข้อความบางส่วนออกนะครับ

เรื่องการเมือง แม้เพียงน้อยนิด ไม่จำเป็นอย่าไปโยงเข้าหามันเลยครับ มันไม่เคยให้ผลดีกับใคร
เรื่องบางเรื่อง ผมว่าไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมขอแก้ไขข้อความบางส่วนออกนะครับ

เรื่องการเมือง แม้เพียงน้อยนิด ไม่จำเป็นอย่าไปโยงเข้าหามันเลยครับ มันไม่เคยให้ผลดีกับใคร
เรื่องบางเรื่อง ผมว่าไม่จำเป็นต้องบอกก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ใช่เลยครับ พี่แพน ผมเห็นด้วยเลยครับ

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับ

ค้าบบบบผม แค่สงสัยเฉยๆครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ขออภัยด้วยครับผม อ่านเว็บนี้ทุกวัน เพิ่งลองโพสแหะๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เว็บ manager เป็นเว็บ mass ที่มีคนเข้ามาเล่นมากหน้าหลายตา เสนอข่าวครอบคลุมหลายด้าน พอข่าวนึงลง ความเห็นก็จะพรั่งพรูเข้ามา ทำให้การดูแลยากมากครับ ยากที่จะคอยลบข้อความหรือดัดแปลงข้อความ หรือตักเตือนให้ทำตามกฏ เพราะฉะนั้นเราก็จะเห็นได้ว่าความเห็นนั้นมีระดับคุณภาพตั้งแต่ต่ำกว่าโคลนใต้รากบัวยันสูงจนน่าเคารพ อย่าไปแปลกใจ แต่ให้เรียนรู้ ว่านั่นคือจิตใต้สำนึกของจริงของคนที่บางคนในชีวิตจริงเขาไม่มีโอกาสจะแสดงออกอย่างกล้าหาญ ก็ต้องไปกล้าบนฟอรั่มแบบนี้เอาเพราะคิดว่าไม่มีใครตามเอาผิดได้

ที่ headlightmag นี้จะไม่เหมือนอย่างนั้นเพราะสังคมเราเล็กมาก ยังอยู่ในข่ายที่สามารถดูแลกันได้ และที่ไม่เหมือนที่อื่นคือบ่อยครั้งสมาชิกด้วยกันเองนี่ล่ะดูแลกันเอง ตักเตือน ชี้แนะกันเอง ตลอดกว่าปีที่ผ่านมา เว็บบอร์ดของ headlightmag นับได้ว่ากฏเยอะมาก และจุกจิกมากที่สุด แต่ผมเชื่อว่ามันจะดีกว่าในระยะยาวครับ

เราต้องเข้าใจในเว็บ manager ว่าจริงๆแล้วคนตั้งฟอรั่มก็ไม่ไ้ด้ชอบให้มีคนทะเลาะกันหรือสาดไข่ใส่กัน เพียงแต่คนที่เข้าไปอยู่ในนั้นบางคนนั่นล่ะที่ทำให้ทุกอย่างมันแย่ลงไงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
คนส่วนใหญ่ที่คอมเมนต์ในเว็บนั้นจะมีอยู่ 3 กลุ่ม
1. กลุ่มแรกจะเป็นแบบปกติ มาเก็บข้อมูล แนะนำสิ่งดีๆ (สามารถหาได้ในเว็บรถยนต์ทุกเว็บ แม้กระทั่งเว็บเรา (พูดง่ายๆ กลุ่มนี้ดีที่สุด แต่ก็หายากอยู่ในเว็บนั้น)
2. เซลล์ ก็จะแบ่งได้อีก 2 กลุ่ม คือ
    2.1 กลุ่มแรกจะเป็นเซลล์ลักษณะแบบข้อ 1 ใหญ่ (ซึ่งหายากยิ่งกว่าคนออดิชั่นที่เก่งจริงๆใน American Idol  หรือ America Got Talent !!!!!) กับ
    2.2 กลุ่มนี้จะเป็นเซลล์ "เกรียน" ขั้นเทพ ด่ายี่ห้อโน้น บูชายี่ห้อนี้ (ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นกลุ่มใหญ่ในเว็บนั้น)
3. Brandism บูชาแบนด์ที่ตัวเองรักดังศาสดา ใครจะมาดูหมิ่นไม่ใด้ (ซึ่งเหมือนกับประเภทข้างบน เพียงแต่ว่าประเภทนี้จะหาข้อดีของรถตัวเอง
    และหาจุดอ่อนของยี่ห้อคู่แข่ง ส่วนข้างบนทำเพื่อปั่นยอดขายรถตัวเองที่ร่อแร่ให้กับมากระเตื้องขึ้น ((แต่มันก็ไม่ใด้ผลหรอกนะฮ้าฟ))
    อยากจะถามจริงๆ เลยว่า ไม่ทราบว่าคุณเคยมีสัมพันธ์อะไรกับเจ้าของบริษัทเค้าหรือเปล่า คุณถึงหวงแหนกันสุดฤทธิ์สุดเดชขนาดนี้ ??

(ข้างบนเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าคิดว่าไม่เหมาะสมเชิญลบได้เลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2010, 21:41:27 โดย SaT!nO™ [HD] »
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Nioka

อย่างหนึ่งเวลาจะเสพข่าวก็ วิจารณญาณ ละครับ สำคัญที่สูด

บางข่าวในนั้นผมก็มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

แต่ก็ไม่ได้เก็บมาคิดอะไรมากครับ เลือกเสพ เลือกที่จะคิด

และยอมรับว่าบางข่าวเค้าก็เร็ว ทันใจ

แต่เรื่อง ความถูกต้องของเนื้อหา(มีทั้งที่น่าเชื่อถือและไม่น่าเชื่อ)

ก็อย่างที่บอก วิจารณญาณ ครับ

ออฟไลน์ banch

ผมไม่รู้ว่าเจตนาของเว็บเค้าต้องการจำนวนผู้ใช้งานเยอะๆหรือป่าว

เพราะเว็นนั้น

มันโพสง่ายมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ไร้ซึ่งการกลั่นกรองผู้ใช้งานโดยสิ้นเชิง

ไม่จำเป็นต้องสมัครสมาชิก

ไม่ต้องใส่ e-mail

ไม่ต้องมีอะไรยืนยันตัวตนซักอย่าง

ใส่ชื่ออะไรก็ได้

จะโพสอะไรก็ได้ ด่าใครก็ได้ ด่าอะไรก็ได้

ความเห็นไม่ถูกใจ เด๋วมีคนลบเสร็จสรรพ

หลายปีแล้วที่ผมไม่เข้าเว็บนั้นอีกเลย

ออฟไลน์ FyGI

เว็บนั้นผมอ่านแต่ "ซ้อเจ็ด" อะครับ

5555

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เว็ขนั้นผมไม่อย่างความเห็นมานานแล้วครับ เพราะระบบการจัดการความเห็นได้แย่เอาการเหมือนกัน สังเกตจากการใช้คำได้เลยครับ

บางทีข่าวก็ผิดๆถูกๆบ้าง เขียนตกบ้าง เขียนผิดบ้าง

อ่านอะไรที่ไหนใช้วิจารญาณหนักๆเลยครับตอนนี้ ความเชื่อถือของสื่อช่วงนี้ค่อนข้างต้องสงสัยไว้ก่อนละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมก็เห็นว่า เค้าก็ด่ากันทุกค่ายแหล่ะครับ พอเป็นหัวข้อของ Honda พวก สาวกค่ายอื่นๆ ก็มาด่า
พอเป็นหัวข้อ Toyota พวก สาวกค่ายอื่นๆ ก็มาด่าเละเช่นกัน อ่านไม่เกิน 2 นาที ก็เบื่อและรู้สึก
ว่าเป็นพวก comment ที่เก็บกด และไร้สาระ เปลี่ยนเวปแทบไม่ทันเลยครับ หุหุหุ  ;D

• Newbie
  • *
หะๆ แปลกนะครับคนเราแค่เรื่องรถนี่เถียงกันถึงพ่อแม่ - -*
อ่อที่บ้านผม วีโก้ 2 คัน สามห่วง1คัน นิววีออส1คัน ครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมสาวกฮอน ฮ่าๆๆๆ เพียงแต่ผมไม่ชอบการแสดงข้อความไร้สาระแบบนั้นเลย เสียชื่อสาวกโตโยต้าหมด  >:(

ออฟไลน์ off_033

เวบนั้นผมอ่านแต่ข่าวครับ

อ่านความเห็นแล้วจิตตก

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
ข่าวก็นำเสนอตามปกติแหล่ะครับ
ที่ด่าๆกันมีแต่คนที่เข้ามาอ่านทั้งนั้น อ่านแล้วก็โชว์เหนือกันเข้าไป
ด่าคนพิมพ์ ด่าช่างภาพ ด่าคนคอมเมนท์ด้วยกันเอง
ด่าคนที่คุณรู้ว่าใคร ไ่ม่ใช่ข่าวการเมืองก็ยังโยงเข้าเรื่องได้

ซึ่งจริงๆ ทั้ง Honda และ Toyota ก็โดนด่ากันทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าเป็นข่าวของยี่ห้อไหน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็นเว็บ แมเนเจอร์ ผมเอง ก็อ่านแต่ข่าว ครับ เพราะข่าวของเขา โดยรวม ยังถือว่า โอเค
ในบรรดา สื่อมวลชนสายรถยนต์บ้านเรา ด้วยกันทั้งหมดแล้ว

เท่าที่ทราบมา พี่ๆ เพื่อนๆ ในทีมแมเนเจอร์ เอง ก็อ่านกันแต่เนื้อข่าวครับ

ขืนอ่านความเห็นข้างล่างด้วยทั้งหมด มีหวังจิตเสื่อม เหี่ยวหด ไวอะกร้าก็ช่วยไม่ได้ กันหมดพอดี

คริคริ

ออฟไลน์ denkmit

• **
ผมเองก้เข้าไปอ่านเนื่อข่าว
แต่ comment ก็อ่านพอขำๆ แก้เครียดได้ดีครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

ผมก็อ่านอยู่บ่อยพอกับ headlightmag เหมือนกันแหละ อิอิ แต่นานๆจะเขียน comment ซะที หุหุ
เวปเค้า update ข่าวเร็วดีพวกหมวดวิทยศาสตร์ เกมส์ รถ อะไรแบบนี้

เกรียนๆเเถวๆนั้นผมว่าเค้าคงทำงานกันเป็นทีม  เวลาอ่านดูเหมือน sale รถมาด่ากัน เหอะๆ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
อย่าโกรธกันนะ

ผมไม่ขอตอบตามคำถามคุณนะครับ แต่ขอย้อนถามคุณแทนว่า
ทำไมยังไปเปิดอ่านอยู่อีก ? 
1 เดือนหลังสุดที่คุณเข้าไป ได้สาระอะไรกลับมาบ้าง ? ลอง list ดูเองแล้วกัน

เว็บ หมาหน้าเจ่อ ผมยังตามอ่านเฉพาะ ทดสอบรถ กับ ข่าวแวดวงยานยนต์
(ซึ่งอ่านไปแล้ว ก็ยังต้องฟังหูไว้หูครับ ไม่สามารถเชื่อถืออะไรได้ 100%)

ส่วน webboard เลิกเปิดไปนานแล้ว เสียเวลาเปล่าๆ ครับ

ผมไม่โกรธหรอกครับ(ขอตอบแทน) แต่ไม่เข้าใจทำไม P_Wut ต้องโยงเข้าเกี่ยวกับการเมืองหล่ะครับ

ผมว่าคนอย่างคุณควรรู้แล้วนะว่าอะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูดในเวบบอร์ดแบบนี้ครับ
แค่คำว่า "เว็บ หมาหน้าเจ่อ" มันก็บอกได้แล้วครับว่าคุณมีความคิดอย่างไรกับเวปๆนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 14:07:46 โดย Bluedoft »

ผมไม่โกรธหรอกครับ(ขอตอบแทน) แต่ไม่เข้าใจทำไม P_Wut ต้องโยงเข้าเกี่ยวกับการเมืองหล่ะครับ

ผมว่าคนอย่างคุณควรรู้แล้วนะว่าอะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูดในเวบบอร์ดแบบนี้ครับ
แค่คำว่า "เว็บ หมาหน้าเจ่อ" มันก็บอกได้แล้วครับว่าคุณมีความคิดอย่างไรกับเวปๆนี้

อ้าว...

แล้วผมเอาไปโยงกับการเมืองตั้งแต่เมื่อไหร่ล่ะ ?  ผมไม่ได้เอ่ยถึงเรื่องการเมืองเลยแม้แต่น้อย

เอาแค่หน้าเว็บบอร์ดรถยนต์อย่างเดียวนี่แหละ  คุณเคยอ่านมันมั้ยล่ะ ?  คิดว่า มันยังสมควรจะติดตามอ่านอยู่มั้ย ?

ลองไปพิจารณาด้วยตัวเองดูเลยครับ

http://www2.manager.co.th/mwebboard/listWebboard.aspx?MBrowse=16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 15:58:17 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ cerberus

• **
ผมก็อ่านหมด แต่ต้องยอมรับว่าข่าวสารทางยานยนตร์ เค้าก็เร็ว และก็เชื่อถือได้ในระดับนึง แต่ comment นี่อ่านเอาฮาครับ อย่าไปคิดมาก

งั้นก็ขออภัยด้วยครับ

แต่ว่าถ้าอ่านเนื้อหาบทความก็อ่านไปสิ ไม่ต้องเลื่อนลงมาดู comment ด้านล่างของหน้าก็ได้นี่หน่าครับ  :-\
แค่นี้ข่าวสารก็น่าติดตามน่าอ่านแล้ว ถ้าคุณเลือกที่จะไม่อ่านพวกเกรียนๆ ทะเลาะกันด้านล่างให้เสียอารมณ์เปล่าๆ เหอะๆ

งั้นก็ขออภัยด้วยครับ

แต่ว่าถ้าอ่านเนื้อหาบทความก็อ่านไปสิ ไม่ต้องเลื่อนลงมาดู comment ด้านล่างของหน้าก็ได้นี่หน่าครับ  :-\
แค่นี้ข่าวสารก็น่าติดตามน่าอ่านแล้ว ถ้าคุณเลือกที่จะไม่อ่านพวกเกรียนๆ ทะเลาะกันด้านล่างให้เสียอารมณ์เปล่าๆ เหอะๆ

ผมว่า คุณคงเข้าใจคลาดเคลื่อนไปสักหน่อยแล้วล่ะ
ตรงที่เป็นหน้าข่าว กับหน้าทดสอบรถ มันจะมีเฉพาะของมัน แยกกันอยู่

และก็ส่วนที่เป็นเว็บบอร์ด มันก็แยกไปอีกหน้านึง ตามที่ผม link ให้ดูนั่นแหละ

ประเด็น คือ ความรู้สึกส่วนตัวของผมเลยนะ เหมือนเว็บที่รวม "คนปากหมา" มาอยู่รวมกันน่ะ
บางคำถาม ถามอย่างดี แต่เจอคำตอบ HERE แล้วพาลทำให้คนดีๆ หรือคนตั้งคำถามดีๆ หนีหายกันไปหมด
แล้ว Webadmin ก็เหมือนไม่ได้พยายามปรับปรุงอะไรเลย ก็ปล่อยไว้อย่างนั้น

เว็บของสื่อ มันสมควรมีความรับผิดชอบต่อสังคม มากกว่าที่เห็นอยู่นั้นครับ

ปล. ซ้อเจ็ด ก็มาจากเว็บ HERE นี้แหละครับ
ข่าวลือเรื่อง Wish เลิกผลิต Innova เลิกทำตลาด ก็มาจากเว็บนี้เช่นกัน

อ่านเวป หมาหน้าเจ่อ เป็นสำเนียงจีนเลยนะคับนี่
ผมก็ชอบอ่านคอลัมน์เค้านะ แต่ไม่อ่านด้านล่างเด็ดขาด ไม่เห็นจะคลายเครียดเลยครับ

แต่คำว่าหมาหน้าเจ่อ ก็เข้ากันกับเวปเค้านะ
เพราะ concept เขาขอเป็น ยามเฝ้าแผ่นดิน ไง
ประมาณว่าเป็น หมาเฝ้ายาม ก็พอเข้ากันได้อยู่ หลายๆ ข้อมูลดีครับ
เร็วดี ชอบอ่าน เรื่อง เกม กับ รถยนต์ เช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ YenChar

ผมกลับชอบอ่านข้างล่างนะครับ

มันก็ไม่ได้ว่าไร้สาระทั้งหมด

มองโลกในแง่ดี ผมคิดว่ามันก็มีมูลความจริงอยู่บ้าง จากคำด่าไร้สาระพวกนั้น

บางคนก็บอกเล่าประสบการณ์ตรง(ที่ไม่ได้แต่งเติมเพื่อด่าฝั่งตรงข้าม)
เก็บไว้เป็นข้อมูลก็ดีครับ

ผมกลับชอบอ่านข้างล่างนะครับ

มันก็ไม่ได้ว่าไร้สาระทั้งหมด

มองโลกในแง่ดี ผมคิดว่ามันก็มีมูลความจริงอยู่บ้าง จากคำด่าไร้สาระพวกนั้น

บางคนก็บอกเล่าประสบการณ์ตรง(ที่ไม่ได้แต่งเติมเพื่อด่าฝั่งตรงข้าม)
เก็บไว้เป็นข้อมูลก็ดีครับ

มันจะได้ไม่คุ้มเสียน่ะสิครับท่าน มีคอมเม้นต์ที่มีสาระน่ะมี
แต่กว่าจะเจอ ท่อนนั้น ประโยคนั้น มันประมาณ 1 ในสิบ หรือ 1 ในสามสิบ
อะนะครับ บังเอิญ ผมไม่ค่อยชอบ อ่านหรือฟังคนด่ากันซะด้วย ในเมื่อบรรยากาศ
มันไม่เอื้ออำนวย ผมเลยต้องขอลี้ภัยดีกว่าครับ เมื่อก่อนหลายปีแล้ว ผมก็ใช้ชื่อ ned
เข้าไปคุยในเวป manager อยู่เยอะเหมือนกัน ตอนนั้นก็เริ่มมีคนด่าแรงๆ แล้ว แต่ยังไม่เท่าตอนนี้
มันเพิ่มขึ้นมาประมาณ 10 เท่ามั้ง เพราะฉะนั้นมันเหมือน บริเวณระบายอารมณ์มากกว่า และผม
ไม่อยากเป็นที่ระบายอารมณ์ของใครด้วย (เวลาที่อ่านแล้วรับสารเข้ามา ก็เหมือนเราเป็นที่ระบายอารมณ์ไปแล้ว)
คนที่ชอบอยู่ในนั้นคงเป็นแนวเฉพาะกลุ่มแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
ความเห็นในเมเนเจอร์ ต้องแบบนี้ครับ

อ้างจาก: เปมิกา
กากค่ะ

อ้างจาก: พี่น้อย
ขอให้น้องผู้จัดการรักษาความบริสุทธิ์ไว้จนกว่าจะถึงวันแต่งงานนะครับ

อ้างจาก: เด็กหญิงวัลลีฯ
พี่น้อยระวังโดนจับหักคอนะคะ !

อ้างจาก: raku
สอยมาแล้ว

อ้างจาก: ตุ๋ย AF
สู้ BM ของตุ๋ยไม่ได้

อ้างจาก: dek evo
ต่อให้ตุ๋ย 10 เสาไฟ

อ้างจาก: THE EDGE
ที่ 1
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ korkongzz

อ่านแล้วฮาดีนะเว็ปนี้ ยิ่งซ้อ7

แต่อย่างอื่นก็ เหมือนๆหลายคอมเม้นท์ข้างต้นละครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เคยเข้าไป comment ในเว็บนี้มาเมื่อ 2 ปีที่แล้วคับ
คำถามก็ถามเรื่องข้อดีข้อเสียของรถ 2 รุ่น ธรรมดาๆ นี่แหละ เราก็เข้าไปตอบถึงข้อดีข้อเสียของรุ่นเดียว เพราะเรารู้แค่รุ่นนี้
แต่บังเอิญหรืออะไรไม่ทราบ เขียนข้อดีไป 7 อย่าง ข้อเสีย 3 อย่าง
สุดท้ายหลายๆ comment หาว่าเราเป็นเซลล์ซะงั้น แถมด่ากลับหาว่าเชียร์ออกนอกหน้า

ผมว่าเว็บนี้ก็ค่อนข้างที่จะมีผู้ชมเข้ามาหลายๆ กลุ่ม แต่ผู้ comment เหมือนมีแต่กลุ่มคนแคบๆ บางกลุ่มเท่านั้น
แล้วรู้สึกว่าการ comment ของเว็บนี้ก็การกรองก่อนขึ้นเว็บด้วยนะ ถ้าส่อเสียดไปในทางที่ไม่ดีก็จะไม่ขึ้นให้
แต่อ่านจากหลายๆ comment มาประกอบกัน บอกตรงๆ คับ "ตัวกรองไม่ทำอะไรเลย คนด่ากันก็เดอาขึ้นอยู่ดี สู้โพสต์แล้วขึ้นเลยจะยังดีเสียกว่า"
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ความเห็นในเมเนเจอร์ ต้องแบบนี้ครับ

อ้างจาก: เปมิกา
กากค่ะ

อ้างจาก: พี่น้อย
ขอให้น้องผู้จัดการรักษาความบริสุทธิ์ไว้จนกว่าจะถึงวันแต่งงานนะครับ

อ้างจาก: เด็กหญิงวัลลีฯ
พี่น้อยระวังโดนจับหักคอนะคะ !

อ้างจาก: raku
สอยมาแล้ว

อ้างจาก: ตุ๋ย AF
สู้ BM ของตุ๋ยไม่ได้

อ้างจาก: dek evo
ต่อให้ตุ๋ย 10 เสาไฟ

อ้างจาก: THE EDGE
ที่ 1

+100,000 ไปเลย...ผมก็ชอบอ่านแบบนี้มันฮาดี อย่าไปคิดอะไรมากสิครับ เน้นฮาอ่ะ ได้ขำดีออก สุขภาพจิตดีอ่ะครับ
รถมันก็แค่ก้อนอลูมีเนียมก้อนหนึ่ง คิดไรมากครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011