ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคันกระบะเป็นผมละยาวแน่  (อ่าน 10020 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ถ้าคันกระบะเป็นผมละยาวแน่
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:03:16 »
ช้าแช่ขวา พอดันทำหัวร้อนโชว์กาก รถเยอะๆแบบนี้กระบะกินครับ
เป็นผมจะดันยาวๆ ถ้าแสดงอาการมากจะเบียดเอากระบะตบสักที ให้หายซ่า

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ถ้าคันกระบะเป็นผมละยาวแน่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:13:48 »
ถนนก็มีหลายช่องแบ่งๆกัน ...

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:15:23 »
ถ้าใจร้อนอีกนิดคงมีเรื่องยาวครับ ดูท่าไม่ยอมกันเลย

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:16:46 »
   แสบทั้งคู่ครับ  แต่ถ้าคิดจะมีเรื่องกัน  คนที่เป็นเจ้าของแลมโบกินี่ได้คงไม่กระจอกนักหรอกครับ

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:18:11 »
แต่ถ้าคุณไปชนท้ายเค้า มีซีด ไม่รู้ทุนประกันรถคุณจะพอซ่อมแลมโบมั้ย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:20:45 »
เห็นด้วยเรื่องแช่ขวา เพราะข้างหน้าก็โล่งพอสมควร ซ้ายไม่มีรถก็ไม่ชิดแต่แรก
คนเชียร์Huracanเยอะเพราะส่วนใหญ่เกลียดกระบะแบบนี้
แต่ถ้าเป็นผมคงจะไม่กล้าจี้ เพราะไม่มีตังจ่ายถ้าชน ทุนประกันก็คงไม่พอ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:51:58 »
จะอีโค่คาร์หรือซุเปอร์คาร์ ถ้าซ้ายว่างแล้วแช่ขวา
มันก็แย่พอกัน อย่าอีโก้กันให้มากนักเลย ช้าก็ลง
ซ้ายไปแค่นั้น ถนนตัวเองก็ไม่ใช่ แต่กระบะก็ระวัง
ไว้หน่อยละกัน มันได้ไม่คุ้มเสีย อย่าเอาตัวเองไปแลก
ดีกว่า
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 20:55:58 »
ผิดทั้งคู่แต่ผมเกลียดกระบะแบบนี้พอๆกับแช่ขวา ดังนั้นผมเชียร์ Huracan นิดนึง   ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:07:12 »
ถ้าจะเอากระบะตบ คุณก็แย่ไม่แพ้กันครับ อย่าลืมไปจ่ายค่าซ่อมให้เขาด้วยนะ เจอคนขับแย่ จะไปแย่ตามทำไม ความผิดตามกฎหมายมันแยกเป็นกรณีไปครับ จากคลิป ผมด่าทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:10:21 »
ไม่ว่าเรื่องผิดเรื่องถูกนะ แต่ถ้ากระบะตบให้อย่างว่า ถามใจเธอดู ราคารถรวมของแต่งบวกทุนประกันพอซ่อมให้เค้ารึเปล่า  จะขึ้นชกก็ดูคู่ชกด้วยไม่ใช่เกรียนไปวันๆ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:11:27 »
บ้านเรา การมีเรื่องกับ supercar เป็นความเสี่ยงทั้งการเงินและสุขภาพชีวิตครับ พี่กระบะควรไปห้าวให้ถูกรุ่น

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:18:55 »
ก่อนกระทู้จะหายไป
ผมว่าคันมีกล้องทำถูกละ
ขอทุกท่านเอาเป็นต้นแบบ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:22:14 »
ถ้ามีเรื่องกันจริงๆ ในเมืองไทยเขาวัดผลแพ้ชนะที่ฐานะการเงินครับ
ปล. ออกข่าวช่องดัง แบบนี้ไม่น่ารอดทั้งสองฝ่าย  8)
ปล2. เป็นห่วงรถคันอื่นที่ไม่รู้เรื่อง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:27:14 »
กระบะมันจะรีบไปใหนครับจี้ตูดมันทุกคัน ผมว่านะขับดีๆขอทางดีๆไม่จี้ตูดเขาก็ให้ไปครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:36:46 »
ไม่ว่าเรื่องผิดเรื่องถูกนะ แต่ถ้ากระบะตบให้อย่างว่า ถามใจเธอดู ราคารถรวมของแต่งบวกทุนประกันพอซ่อมให้เค้ารึเปล่า  จะขึ้นชกก็ดูคู่ชกด้วยไม่ใช่เกรียนไปวันๆ
ผมชกถูกรุ่นอยู่แล้วครับ โบTF08ใส้เต็ม3100 วิ่ง1/4 11ปลาย
ปกติเจอ fer lmbo R35 ก็เล่นด้วยตลอด
ประกันชั้น1ผมทุนประกันทรัพย์สินบุคคลภายนอก1ล้านครับ
สำหรับhuracanตบพอเป็นพิธีให้ทำสีทั้งแถบเอาอยู่ครับ
ประสบการบนท้องถนนผมก็พอตัว เคยตบพวกกวนตีนบาดหน้าตกถนนมาแล้ว
ไม่หนีด้วยเรียกประกันมาเครม ปาดหน้ากันจนลงมายิงกันก็เคยตอนหนุ่มๆ
จะว่าใครเกรียนก็ดูตาม้าตาเรือหน่อยนะครับ อย่าเก่งแต่คีย์บอร์ดครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:39:32 »
กระบะคันกล้อง แช่ขวามา เค้าจี้ ก็ลงซ้ายไป ต่อไปก็อย่าทำ (แช่ขวา)

แต่พี่กระบะที่จี้ Lambo พี่ก็นะ ห้าวเป้ง ทิ้งระยะสักนิด พอซ้ายโล่งค่อยลง

ไปกวนเค้า เลยโดนสวนไป ห้าวผิดรุ่น
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:43:09 »
  ถ้ากรณีที่เราเป็นคนขับรถกระบะ แล้วมีธุระที่รับจริงๆ(มีคนป่วยหนักในรถ) ควรทำอย่างไรเพื่อบอกให้รถคันหน้าโดยละมุนละม่อม ให้เขารู้ว่าคุณไม่ได้กวนหรือหาเรื่องเขา
1. เปิดไฟสูงกระพริบ
2. เปิดไฟฉุกเฉิน
3. บีบแตรสั้นๆ
4. ทำสลับไปสลับมาข้อ 1-3
5. (วิธีอื่น.. ช่วยแนะนำ)
  เพราะจะได้ปฏิบัติถูก มิเช่นนั้นเรื่องจะเปลี่ยนแล้วอาจมีอะไรเกิดขึ้นหลังจากนั้นไม่ทราบได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:44:45 »
- ก็ไม่ถึงขนาด "ช้าแช่ขวา" นะ .. ดูจากจังหวะที่ดัน น่าจะห่างสัก 20-30 เมตร ซึ่งอาจจะดูห่างสำหรับบ้านเรา แต่ถ้าว่ากันตามมาตรฐาน ที่ 100 กม/ชม ระยะปลอดภัยที่เหมาะสม คือ 20 เมตรนะครับ
- อยู่ๆไปดันกันขนาดนั้น แบบไม่มีขอทาง ไม่มีรอจังหวะ ... เจอรถร้อนหน่อย "ขึ้น" ก็ไม่แปลกใจ
- คันกล้อง แอบมี "วางยา" นิดหน่อย .. ขยับให้ใกล้ตูดแลมโบนิด ก่อนจะขยับหลบ ... สังเกตุดูจังหวะขยับหลบแล้ว ช่องให้กระบะมุดออกซ้ายแคบแล้ว
- มีเรื่องกับซุปเปอร์คาร์ พี่คิดว่ากระดูกพี่เบอร์ไหนฮะ .. คิดว่ามีเจ้าของซุปเปอร์คาร์สักกี่คนที่รวยมาตัวคนเดียวล้วนๆ ไร้ connection ใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 21:54:23 »
ผมชกถูกรุ่นอยู่แล้วครับ โบTF08ใส้เต็ม3100 วิ่ง1/4 11ปลาย
ปกติเจอ fer lmbo R35 ก็เล่นด้วยตลอด
ประกันชั้น1ผมทุนประกันทรัพย์สินบุคคลภายนอก1ล้านครับ
สำหรับhuracanตบพอเป็นพิธีให้ทำสีทั้งแถบเอาอยู่ครับ
ประสบการบนท้องถนนผมก็พอตัว เคยตบพวกกวนตีนบาดหน้าตกถนนมาแล้ว
ไม่หนีด้วยเรียกประกันมาเครม ปาดหน้ากันจนลงมายิงกันก็เคยตอนหนุ่มๆ
จะว่าใครเกรียนก็ดูตาม้าตาเรือหน่อยนะครับ อย่าเก่งแต่คีย์บอร์ดครับ
เจ้าของรถแลมโบคงไม่ลดตัวลงมาชกกับกระบะแน่ ถ้ามีเรื่องกันเขาคงโทรแจ้งประกัน แจ้งทนายความ โทรแจ้งคนที่เป็นแบ็กให้เขาช่วยบอกผู้กำกับสน.ที่เกิดเหตุให้ช่วยดูแลคดีให้หน่อย ผลคือกระบะเป็นฝ่ายผิด ชดใช้ค่าเสียหาย ถ้าไม่จ่ายก็ขึ้นศาล อาจจะไม่ใช่จ่ายแค่ค่าซ่อมรถ เขาให้จ่ายค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถในระหว่างที่รถต้องจอดซ่อม ค่าเสื่อมราคารถยนต์เนื่องจากถูกชน และถ้ากวนเขามากเขาก็จะฟ้องว่าการชนทำให้ได้รับบาดเจ็บ ต้องเสียค่ารักษาพยาบาล ค่ากายภาพบำบัด รวมแล้วค่าเสียหายประมาณ 10 ล้านบาท เจ้าของรถกระบะต้องเสียค่าจ้างทนายประมาณ 50,000 - 100,000 บาท เสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายต่างในการต่อสู้คดีอีกหลายหมื่นบาท แล้วมานั่งรอลุ้นว่าศาลจะให้จ่ายเท่าไร ถ้าศาลบ้าจี้ให้จ่าย 10 ล้านจริงๆ ก็เตรียมตัวจ่าย ถ้าไม่จ่ายไอ้เจ้าของแลมโบจะตามมายึดบ้านยึดรถไปขายทอดตลาดเอาเงินมาใช้หนี้ล่ะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:02:22 »
กระบะผิดครับเคสนี้ ควรแซงไปจะได้จบๆ นี่ไปดันเขา...เพื่อ

ถึงจะแช่ขวาแต่ทางว่างๆ จะไปดันทำไมครับ จริงไหม??? :)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:02:27 »
กระบะ ทรามดีครับ ผมเห็นพวกนี้บนถนนบ่อย

ไม่ได้มีธุระเร่งด่วนอะไรหรอกครับ สันดานเค้าเป็นยังงั้น

Nonlamer

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:06:07 »
  ถ้ากรณีที่เราเป็นคนขับรถกระบะ แล้วมีธุระที่รับจริงๆ(มีคนป่วยหนักในรถ) ควรทำอย่างไรเพื่อบอกให้รถคันหน้าโดยละมุนละม่อม ให้เขารู้ว่าคุณไม่ได้กวนหรือหาเรื่องเขา
1. เปิดไฟสูงกระพริบ
2. เปิดไฟฉุกเฉิน
3. บีบแตรสั้นๆ
4. ทำสลับไปสลับมาข้อ 1-3
5. (วิธีอื่น.. ช่วยแนะนำ)
  เพราะจะได้ปฏิบัติถูก มิเช่นนั้นเรื่องจะเปลี่ยนแล้วอาจมีอะไรเกิดขึ้นหลังจากนั้นไม่ทราบได้ครับ

+1 ครับ ทำตามนี้ โดยไม่ต้องจี้แม้แต่น้อยครับ 

PKS8

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:18:52 »
เจ้าของรถแลมโบคงไม่ลดตัวลงมาชกกับกระบะแน่ ถ้ามีเรื่องกันเขาคงโทรแจ้งประกัน แจ้งทนายความ โทรแจ้งคนที่เป็นแบ็กให้เขาช่วยบอกผู้กำกับสน.ที่เกิดเหตุให้ช่วยดูแลคดีให้หน่อย ผลคือกระบะเป็นฝ่ายผิด ชดใช้ค่าเสียหาย ถ้าไม่จ่ายก็ขึ้นศาล อาจจะไม่ใช่จ่ายแค่ค่าซ่อมรถ เขาให้จ่ายค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถในระหว่างที่รถต้องจอดซ่อม ค่าเสื่อมราคารถยนต์เนื่องจากถูกชน และถ้ากวนเขามากเขาก็จะฟ้องว่าการชนทำให้ได้รับบาดเจ็บ ต้องเสียค่ารักษาพยาบาล ค่ากายภาพบำบัด รวมแล้วค่าเสียหายประมาณ 10 ล้านบาท เจ้าของรถกระบะต้องเสียค่าจ้างทนายประมาณ 50,000 - 100,000 บาท เสียเวลา เสียค่าใช้จ่ายต่างในการต่อสู้คดีอีกหลายหมื่นบาท แล้วมานั่งรอลุ้นว่าศาลจะให้จ่ายเท่าไร ถ้าศาลบ้าจี้ให้จ่าย 10 ล้านจริงๆ ก็เตรียมตัวจ่าย ถ้าไม่จ่ายไอ้เจ้าของแลมโบจะตามมายึดบ้านยึดรถไปขายทอดตลาดเอาเงินมาใช้หนี้ล่ะ

ผมเห็นด้วยนะ คิดจะตบคนลงข้างทางคิดตื้นๆง่ายแบบนี้ไม่น่าใช่ ถ้าคันที่โดนมีกล้อง แล้วรูปคดีจากกล้องมันตีความว่าคุณพยายามฆ่า ผมว่าโดนหนักกว่า 1 ล้านแน่ๆ แล้วอย่างที่หลายท่านบอกคนขับพวกแลมโบใช่พวกธรรมดาที่ไหน เค้าจะล่อคุณด้วยอำนาจเงินยังไงก็ได้

ผมเพิ่งเห็นคนคิดแบบนี้ครั้งแรกนะเนี่ย

ออฟไลน์ Cafe_enchanted

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:23:44 »

บ่งบอกถึงวุฒิภาวะเลยครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:28:44 »
ขับรถกวนๆ เหมือนกัน ครับ
ถ้ากระบะ หาช่องว่างไปแซงไป ก็จบแล้ว
พูดง่ายๆ มาขวา เจอรถช้าดันหมด (เหมือนหาเรื่องไปเรื่อย) แต่ไปดันกับSuperCar  สงสัยอยากลองของแรงละมั่งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:29:33 »
ก็เพราะคิดแบบนี้ มันถึงมีเรื่องกันทุกวัน
ทุกวันนี้ แตรมี ก็ไม่อยากใช้เลย
ใจเย็นๆ กันหน่อย มีทางไปก็ไปเลย ช่องไหนก็ได้ ไม่ต้องไปขวาก็ได้ จะได้ไม่มีเรื่อง
ช่องทางจราจรมีมากกว่า 2 จะแซงซ้ายหรือขวาก็ได้

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:30:57 »
ผมว่าลัมโบเว้นระยะปลอดภัยถูกต้องแล้วนะครับ :-\

กระบะลบปมรถมันต่างระดับกันสุดๆ ต้องโง่แค่ไหนที่คิดจะมีเรื่องกับคนรวยกว่ามากๆ

ขับกระบะแบบนี้ระดับคงแค่ลูกจ้างเกิดเขาตามเอาคืนใต้ดินคนในครอบครัวอาจจะตกงาน ต่อให้ทำอาชีพอิสระเขาก็ตัดทางทำมาหากินคุณได้

ชนท้ายbenzสมัยนี้มีครึ่งล้าน ขับแบบนั้นพลาดขึ้นมา10ล้านเอาอยู่ไหม??

ทุกวันนี้ขับรถ เอาแค่benz bm รุ่นกลางๆ ผมก็็อยู่ห่างๆละ
ถ้าจำไม่ผิดรถผมน่าจะชดใช้ทรัพย์สินผู้อื่น10ล้านครับ

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:32:46 »
ระยะมันก้มีแค่ 20-30 เมตร จะไปจี้เค้าทำไมครับ แซงไปมันก้ได้แค่นั้น
สมมติถ้าว่างสัก 200 เมตร แล้วเลนซ้ายว่าง แบบนี้ค่อยน่าด่า (จริงๆท่านแค่ ขับเปลี่ยนเลนไปซ้ายแล้วแซงไปก็จบ)

เวลาผมรีบๆเจอแบบนี้ ถ้าซ้ายว่างผมก็ไปครับ ไม่เสียอารมณ์ด้วย
ไม่รู้จะไปจี้ตูดเค้าทำไม

ถึงขนาดขับ Supercar ได้นี่ Connection ต้องไม่ธรรมดา
ยิ่ง Huracan เนี่ย คงบอกลักษณะของคนขับได้นะครับ ว่าเค้ารวยมาก และ พร้อมจะ "ห้าว" ได้ขนาดไหน
(ภาพลักษณ์ผิดกับ Ferrari, Bentley)
ไปโรงพักเผลอๆ ตำรวจยกมือไหว้ทั้ง สน

แล้วคนรวยห้าวๆพวกนี้ เค้าไม่ลงมามีปัญหาเอง เอาปืนยิงกันท่านตรงนั้นหรอกเค้า
ถ้ามีปัญหามากๆ พวกนี้ไม่ชอบระแวงนานครับ
เค้าใช้จ้างคนไป "เก็บ" เอา

แถวบ้านผมเคยมีคล้ายๆแบบนี้ ไปตอแยเค้าไม่เลิก สักพักหายเงียบ แว่วมาว่าไปโดนเผานั่งยางอยู่ภาคใต้นู่น

ขับรถกัน ใจเย็นๆเถอะครับ 

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:32:51 »

ผมเห็นด้วยนะ คิดจะตบคนลงข้างทางคิดตื้นๆง่ายแบบนี้ไม่น่าใช่ ถ้าคันที่โดนมีกล้อง แล้วรูปคดีจากกล้องมันตีความว่าคุณพยายามฆ่า ผมว่าโดนหนักกว่า 1 ล้านแน่ๆ แล้วอย่างที่หลายท่านบอกคนขับพวกแลมโบใช่พวกธรรมดาที่ไหน เค้าจะล่อคุณด้วยอำนาจเงินยังไงก็ได้

ผมเพิ่งเห็นคนคิดแบบนี้ครั้งแรกนะเนี่ย
จากที่เคยตั้งใจชน ผมผิด คู่กรณีไม่บาดเจ็บแต่รถเสียหายและรู้ว่าผมตั้งใจ
เขาฟ้องเรียกค่าเสียหายเพิ่ม หลักๆได้พวกค่าชดเชยจากไม่ได้ใช้รถตามวันที่ซ่อมครับ
ผมไม่ได้จ้างทนายเพราะเป็นคดีมโนสเร่ ไปศาลก็รับผิดไม่ได้ตั้งใจเป็นอุบัติเหตุ
ฟ้องมาเกือบสองหมื่น เบล็ดเสร็จโดนไปไม่ถึงหมื่น แต่เสียเวลาครับ
อายุน้อยใจร้อนหัวร้อนธรรมดา พออายุมากขึ้นไม่นักหนามาก ไม่ได้ทำให้เราเกือบตาย ก็ปล่อยผ่านไป

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 22:34:41 »
พวกขับซุปเปอร์คาร์ ที่น่ากลัวไม่ใช่ฝีมือการขับของเค้าแต่เป็นอำนาจเงินของเค้านะครับ  :-X