ผู้เขียน หัวข้อ: Accord camry teana. 2.0 พี่ๆคิดว่าคันไหนคุ้มสุดครับ  (อ่าน 11411 ครั้ง)

ออฟไลน์ itmylife

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมจะออกรถคันแรกในชิวิต เลยอยากขอความเห็นจากพึ่ๆๆคับ  ผมใช่รถขับใน กทมส่วนมาก 1เดือนกลับต่างจังหวัดทีคับจังหวัดกำแพงเพชร ผมชับรถไม่เร็วคับ หรือพี่ๆมีรถรุ่นไหนแนะนำได้นะคับแต่ขอราคาไม่เกินเจ้าพวกนี้
      ขอบคุณทุกความเห็นคับ  ;)

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ตอนนี้ผมตัดสินใจได้แล้วหลังจากอ่านและเปรียบเทียบและศึกษาข้อมูลได้จากพี่ๆให้มาและได้ไปดูรถคุยกับเซลล์แล้ว

ผมเลือก  ;D    Teana   คับ
เหตุผลเพราะว่า  Camry  ออกมานานแล้ว กลัวออกมาผ่อนยังไม่หมดตกรุ่นซะแล้ว    (แต่อุปกรณ์ ภายในเค้า ให้มาเยอะจริงๆๆคับ )
                        Accord  รูปลักษณ์ ถูกใจผมที่สุด  แต่ผมไม่ได้เลือกเพราะ มันจะ minor change เซลล์บอกว่าจะปรับเป็นโฉม 2011 ซึ่งราคาอาจเพิ่มแต่ไม่น่าเกิน3หมื่นบาท
                                     เลยคุยเรื่องของแถม เซลล์บอกมีก็น้อยมากประกันก็ออกเอง บวก ลบไปมา พระเจ้า เปลี่ยน สเกิตนิดเดียว ผมต้องจ่ายเพิ่มอีกไม่ตำกว่า5หมื่นทั้งค่า
                                     ประกัน ราคาที่อาจเพิ่มหลังปรับโฉม
พอมาถึง        ;D     Teana    ;D   ที่เลือกเพราะ   ใหม่กว่าเพื่อน  และตัวที่ผมเลือกเป็นตัวสปอตซีรีย์ เพิ่มมาจากเดิมนิดหน่อย ผมได้กล้องมองหลังและเนวิ ที่สำคัญที่สุดคือ
                                     ของแถมมากมายครับ  :D :D  และได้อ่าน รีวิวที่พี่จิมมี่เขียนแล้วประหยัดนำมันดีด้วยครับ
                                                        ขอขอบคุณทุกข้อความจากใจครับ

ปล.ทำเรื่องผ่าน 45วันรับรถคับ ทำงานทุกวันหยุดอาทิตย์ละวัน ตัวคนเดียวกะสุนัข1ตัว รถไม่เคยขับ วันรับรถผมจะขับกลับยังไง (เวนกรรม) :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 12:33:49 โดย itmylife »

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: Accord camry teana. 2.0 พี่ๆคิดว่าคันไหนคุ้มสุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 17:31:44 »
คันแรกในชีวิต หมายความว่าอย่างไร
 ไม่เคยขับรถมาก่อนหน้านี้ หรือว่า ก่อนหน้านี้คนอื่นซื้อให้ครับ

ถ้าชั่วโมงนี้ ไม่ได้ ให้ข้อมูลมาเพื่ม เอาแต่ชอบ แบบความคิดผม(ไม่ใช่คุณ)
เทียน่า2.0 ครับ
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: Accord camry teana. 2.0 พี่ๆคิดว่าคันไหนคุ้มสุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 17:35:14 »
แคมรี่ ได้ความนุ่มนวล ความอึดของรถ ปริมาณของศูนย์

เทียน่า ผมไม่เคยขับและนั่ง แต่ได้ยินมาจากหลายต่อหลายที่ว่าเป็นรถที่เหนือกว่าคู่แข่งค่อนข้างมาก ติดอีตรงปริมาณศูนย์และอัตราการซดน้ำมัน

แอกคอร์ด เป็นรถที่ขับสนุกแต่แลกกับความกระด้างบ้าง ตัว2.0 เคยลองขับทีนึง สามารถขับชิลๆในเมืองได้ครับ ถ้าจะเค้น 2.4 เค้นมาง่ายกว่า

อนึ่ง อยากให้ไปลองขับดูครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

user's review หาได้จากเวปเราครับ แต่รีวิวของเฮียจิมที่สามารถเอามาลงให้อ่านได้มีแต่เทียน่า ส่วนแคมรี่กับแอกคอร์ดไม่สามารถนำลิงค์มาลงได้ครับ เนื่องจากผิดกฎของเวป

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 17:36:40 »
พอๆกันหมดครับ 3 ตัวนี้ ผมชอบ teana แล้วก็ camry แล้วก็ accord

ดูศูนย์บริการอะไรอย่างอื่นประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีครับ ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 18:18:50 »
บอกมาแค่นี้

มีคนบอกมาว่าซื้อรถคันแรกต้องซื้อที่ศูนย์บริการ
แต่ Camry นั้นก็ดีนะครับ แต่ความสดใหม่ของรถไม่เหลือแล้ว
แค่ประมาณปีกว่าก็น่าจะเปลี่ยนโฉมแล้ว

ถ้ามองเรื่องของฟุ่มเฟือย ออฟชั่นต่างๆ โดยเฉพาะตัว 2.0 นั้น
ทาง Camry กับ Accord จะให้มากกว่า Teana

แต่ความสดใหม่ ความนุ่ม เงียบ นั่งสบาย Teana เลยครับ
แต่เกียร์กับกล่อง ยังน่าๆ หวงอยู่นิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 21:59:04 โดย prai »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 20:01:39 »
รถคันแรกด้วย เอาคุ้มด้วย คุ้มด้านไหน แง่มุมไหน ต้องบอกให้ชัดเจนครับ ถ้าคุ้มในแงุ่มุมอะไหล่ถูก ศูนย์เยอะ ฮอนด้าเลย
แต่ถ้าคุ้มในแง่มุม การใช้งาน แฮนด์ริ่งดี เงียบ นิ่ม นั่งสบาย ราคารถญี่ปุ่น คุณภาพรถยุโรป นู่นเลย เทียน่า

ถ้าคิดอะไรไม่ออก บอกแคมรี่ครับ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 20:02:30 »
Accord มีช่วงล่างและพวงมาลัยที่ขับสนุกที่สุด แต่เบาะหลังนั่งไม่สบายนักแม้จะมีพื้นที่เยอะกว่า Camry ถ้าเป็นการขับทางไกลนั่งสองคน Accord ดูจะเหมาะ ศูนย์เยอะดีด้วย

Camry อัตราเร่งไม่เลวเลย ออพชั่นให้มาเห็นแล้วรู้สึกดี ไม่ได้จัดว่าน้อยอะไร เบาะนั่งแถวหลังแคบกว่าใครเพื่อน แต่ได้ดีอีกดอกตรงที่ศูนย์เยอะ ถ้าอยากซื้อแล้วใช้ 5 ปีขาย Camry ดูมีภาษีดีที่สุด

Teana ห่วงเรื่อง CVT ว่าถ้าใช้ไปหลายๆปีจะทำยังไง แต่ถ้าไม่นับเรื่อง CVT และออพชั่นที่น้อยกว่าชาวบ้านอยู่หน่อย Teana เป็นรถที่นั่งสบายทั้งหน้าและหลัง ช่วงล่างนุ่มแต่เกาะพออยู่แบบผู้ใหญ่ขับเร็ว (ไม่ใช่วัยรุ่นใจร้อน) ถ้าเดินทางไกลแบบธรรมดา มีผู้ใหญ่นั่งหลัง Teana จะดีที่สุดในกลุ่ม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 20:44:30 »
สำหรับผมเคยขับเทียน่าตัวท้อป แปปนึง ก้อโอเคครับ แรงดี นิ่ม ชอบ แต่ตัว 2.0 เป็นไงไม่ทราบก็เอาเป็นว่า ไม่เคยขับเลยทั้งสามตัว

แต่อันนี้เอาความรู้สึกล้วนๆนะครับ

1. Camry Extremo  ( ชอบตัวนี้มากกกก )
2. Teana sport series
3. Accord
เรียงลำดับตามความชอบส่วนตัวผมครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 20:47:43 »
Camry ครับ คุ้มค่า อุปกรณ์เยอะดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:18:28 »
ขอแนะนำให้หาอ่านรีวิว ที่ ผม เคยทำเอาไว้ ทั้งใน Headlightmag.com และในเว็บเก่าๆ อื่นๆ ประกอบการตัดสินใจครับ สรุปไว้ให้หมดแล้ว ลองเสริชดูครับ
หน้าหน้าแรก ส่วน Menu bar เลือกที่ Review --> Review By J!MMY --> D-Segment 2,000 - 3,500 cc.

ออฟไลน์ ?????

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 07:46:05 »
เพื่อนผมปลื้ม เทียน่า ชอบแคมรี่ แต่สุดท้าย ออกแอคคอร์ด

เพราะแอคคอร์ดยี่ห้อมันดี เพื่อนว่า

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:31:24 »
กำลังมองๆ เหมือนกันเลย

ประมาณชอบเทียน่า แต่กลัวเรื่องราคาขายต่อ และเกียร์กับกล่องที่เห็นยังเป็นปัญหาอยู่ กลัวโดนแจ๊คพอต แต่ข้อดี นุ่มเงียบ และราคาต่ำกว่าอีก 2 เจ้า ร่วมแสนบาท

แคมรี่ รถไม่ค่อยสด ใกล้เปลี่ยนโฉม ออฟชั่นครบ ภาพลักษณ์รถผู้บริหาร ประมาณคิดอะไรไม่ออก ออกแคมรี่ ราคาขายต่อไม่ค่อยตกเท่าไร แต่โดยส่วนตัวไม่ชอบ

แอคคอร์ด อันนี้ ก็ดี ช่วงล่างแข็ง เซ็นทรัลล็อค ดังมากกกกก เป็นทุกรุ่นของฮอนด้า ออฟชั่นเยอะกว่า เทียน่า น้อยกว่าแคมรี่ แต่ไม่มีระบบ Keyless ให้ยังใช้กุญแจอยู่ เป็นตัวเลือกสำคัญของผมเหมือนกัน

ตอนนี้คิดอยู่ แอคคอร์ด กับเทียน่า แต่เทียน่า นอกจากถูกกว่า แล้วยังมีส่วนลดและของแต่งแถมอีก ในขณะที่แอคคอร์ด ถามมา 3 ดีลเลอร์แล้ว ไม่ให้ส่วนลดให้แต่ของแต่ง แถมใกล้ไมเนอร์แล้ว เลยรอก่อน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:55:53 »
กำลังจะซื้อให้ที่บ้านใช้ปลายปีเหมือนกันครับ และดูไว้ก็มีสามตัวนี้และตัวอื่นๆ

ไม่แน่ใจว่าผมดูผิดหรือเปล่า สำหรับเรื่อง อุปกรณ์หมวดความปลอดภัย
ในพิกัด 2.0 ด้วยกัน มี Accord ตัวเดียวที่มี side airbag ส่วน camry และ teana ไม่มี
นอกนั้นก็ตามที่ท่านๆด้านบนบอกมาเลยครับตรงที่สุด

และในรุ่น 2.4 accord แยกออกเป็นสองตัว ต่างที่อุปกรณ์เสริม ตัวต่ำดันตัด  side airbag และ cruise control ออก
ส่วน camry 2.4 ที่ใส่ออพชั่นเต็มๆ กลับหายไปไหนไม่รู้ เหลือแต่ 2.4G

เพราะถ้าจะเอาของครบเครื่อง ต้องกระโดดไปเล่นรุ่นไฮบริดเลย
ซึ่งใจจริงผมชอบรุ่น 2.4 ที่มีออฟชั่นใส่เต็มๆแล้วขายประมาณ 1.5 ล้านมากกว่า
คุ้นๆว่ามีตัวกลางระหว่าง 2.4G 1.449ล้าน  กับ Hybrid 1.619ล้านบาท
ช่วง 1.5 ล้านที่สูงกว่า มันหายไปไหน? หรือว่ามันขายไม่ได้
เพราะไหนๆจะซื้อแล้วก็อยากได้ VSC และ Side Airbag
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 12:02:42 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ Kenvozo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 15:57:42 »
จากประสบการณ์ตรงครับ

รถคันแรก Toyata Colora
คันที่สอง Honda Accord
คันที่สาม Toyata Camry โฉมปัจจุบัน

ผมขอเชียร์ Camry ครับ ผมว่าโตโยต้าเป็นรถที่ซื่อสัตย์และคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปมากที่สูด
อุปกรณ์ภายในและเสริมก็ให้มาครบครัน ถูกใจมาก เปรียบได้กับ BMW Serie 5 เลย (อันนี้ไม่โม ลองไปเปรียบเทียบดูได้)
เช่น ที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ไฟหน้าอัตโนมัติ ฉากบังแดดด้านหลัง ฉากบังแดดเบาะหลัง จอเตือนสัญญาณกะระยะหน้าหลัง
และปุ่มกดสตาร์ท ( Accord ยังไม่มี )

Honda โดยส่วนตัวยอมรับว่า เป็นรถที่ดีไซน์สวย แต่เอาเปรียบลูกค้าไปหน่อย
ราคาแพงแต่ไม่ค่อยให้สิ่งอำนวยความสะดวกกับรถมาสักเท่าไร
และมีปัญหาจุกจิกมากกว่ามากกกกกกกกกกกกก (จากที่เคยใช้มาก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นแคมรี่)
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รถระดับนี้ยังใช้กุญแจสตาร์ท ซึ่งเป็นสิ่งที่หลุดโลกไปแล้วคับ

สำหรับเทียน่า ไม่เคยใช้คับ แต่โฉมใหม่นี้ ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงจากโฉมเดิมสักเท่าไร
เลยรู้สึกว่า ไม่ค่อยได้ทำการบ้านเรื่องดีไซน์มากสักเท่าไร แต่ก็เคยได้ยินจากคนที่ใช้อยู๋
บอกว่า เป็นรถที่ดีคับ

หวังว่า คงมีประโยชน์ต่อการตัดสินใจบ้าง ไม่มากก้อน้อยนะคับ :)

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 19:12:37 »
Teana ก็เป็นรถที่ดีครับ เน้นความนุ่ม ความสบายในการขับและโดยสาร
สิ่งที่ต้องแลกมาคือช่วงล่างยวบเกินไปนิด ถ้าเป็นคนชอบขับรถเร็ว ชอบสาดโค้ง อาจจะไม่ชอบจุดนี้เท่าไหร่
อีกข้อที่ผมประทับใจคือความประหยัด เพราะเมื่อก่อนใช้ Cefiro 2.0 กินน้ำมันกว่าคันนี้มาก

ปัญหาที่ผมเจอคือเกียร์ CVT กระตุกเวลาเปลี่ยนจาก N > D > N ตั้งแต่วันแรกที่ขับ (และดูเหมือนรุ่น 2.0 จะเป็นทุกคัน)
ส่วนช่วงหลังๆ ดูเหมือนปัญหาด้านการประกอบจะเยอะขึ้น

แต่ด้านแอคคอร์ดกับแคมรี่ ผมให้ข้อมูลอะไรไม่ได้เลยครับ (ไม่เคยขับ)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 19:45:18 »
วันจันทร์นี้ก็ได้ลองซิ่ง Teana 2.0 SS แล้ว.....มีคนเอามาประเคนให้ลองขับถึงหน้าบ้านเลยใช่...ใช่มั๊ยคุณณัฐ?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 21:29:59 »
Teana ก็เป็นรถที่ดีครับ เน้นความนุ่ม ความสบายในการขับและโดยสาร
สิ่งที่ต้องแลกมาคือช่วงล่างยวบเกินไปนิด ถ้าเป็นคนชอบขับรถเร็ว ชอบสาดโค้ง อาจจะไม่ชอบจุดนี้เท่าไหร่
อีกข้อที่ผมประทับใจคือความประหยัด เพราะเมื่อก่อนใช้ Cefiro 2.0 กินน้ำมันกว่าคันนี้มาก

ปัญหาที่ผมเจอคือเกียร์ CVT กระตุกเวลาเปลี่ยนจาก N > D > N ตั้งแต่วันแรกที่ขับ (และดูเหมือนรุ่น 2.0 จะเป็นทุกคัน)
ส่วนช่วงหลังๆ ดูเหมือนปัญหาด้านการประกอบจะเยอะขึ้น

แต่ด้านแอคคอร์ดกับแคมรี่ ผมให้ข้อมูลอะไรไม่ได้เลยครับ (ไม่เคยขับ)

ผมว่าตามนี้เลยครับ แต่ผมใช้2.5อยู่

ออฟไลน์ Jennifa

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 22:57:30 »
ยืนยันค่ะ Teana sport สนองความต้องการได้ดี option ที่ให้มาได้ใช้ครบคุ้มมากๆ ใช้มาแล้ว 3 เดือน วิ่งทุกสภาพถนน (เพราะเจอถนนซ่อมบ่อยมาก) บ่อยครั้งเวลาน้อยต้องใช้ความเร็ว 160-180 ระยะทางประมาณ 300 กม. ใช้เวลาราว 2 ชม. รวมติดไฟแดงประมาณ 15 จุด ก็ถือว่าโอเคค่ะ ตั้งแต่ใช้มาระบบเกียร์ไม่เป็นปัญหา ถ้าใช้ความเร็วให้ค่อนข้างคงที่ที่ระดับไม่เกิน 120 จะประหยัดน้ำมันมากยืนยันค่ะ แต่ไฟหน้าต้องไปตั้งใหม่เพราะรู้สึกจะต่ำไป ข้อเสียเรื่องเดียว สีขาวเปรอะง่ายมาก ต้องล้างทุกสัปดาห์

เอนจอยกับรถคันใหม่ค่ะ

ออฟไลน์ sulley

• Newbie
  • *
  • ????????????
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 23:43:37 »
วันจันทร์นี้ก็ได้ลองซิ่ง Teana 2.0 SS แล้ว.....มีคนเอามาประเคนให้ลองขับถึงหน้าบ้านเลยใช่...ใช่มั๊ยคุณณัฐ?

อารายของคุณณณณณ ;D ;D

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:52:53 »
"ปล.ทำเรื่องผ่าน 45วันรับรถคับ ทำงานทุกวันหยุดอาทิตย์ละวัน ตัวคนเดียวกะสุนัข1ตัว รถไม่เคยขับ วันรับรถผมจะขับกลับยังไง (เวนกรรม) "

ทุกค่ายน่าจะมีบริการส่งรถให้ถึงบ้านครับ ผมซื้อรถมิตซูกรุงเทพยังให้ขับมาส่งที่จันทบุรีเลยครับ ลองคุยดูครับ