ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปเจอรถ 2 คันนี้ ช่วยดูกันหน่อยครับ  (อ่าน 14922 ครั้ง)

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
Re: วันนี้ไปเจอรถ 2 คันนี้ ช่วยดูกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:50:00 »
ไม่มีกระจกข้างมาให้หรือครับ แปลกดี

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้ไปเจอรถ 2 คันนี้ ช่วยดูกันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:59:39 »
ไม่มีกระจกข้างมาให้หรือครับ แปลกดี

ตัวขายบ้านเราเขาติดมาแน่ครับ ตัวอินเดียไม่ได้ติดมา เพราะเขาไม่ได้ใช้

ความเป็นจริงคือ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ผมชอบรูปทรงของ TATA NANO มากเลยค้าบบบบ !!!!
ชอบหน้าตาของ original มากกว่า europa ด้วย ถ้าแต่งเป็นตัวสีขาว
แบบรูปนี้ยิ่งสวยเลย

อ๊ะ น็อต4รูแล้ว หาแม็กมิร่าใส่ได้แล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 13:39:43 »
Nano รายวัน

เห็นกันทุกวัน พักนี้ เอามาวิ่งทดสอบกันนะครับ ก่อนการทำตลาดจริง ต้นปีหน้า ในบ้านเรา

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 16:25:31 »
ผมว่ารอยบุบคันสีน้ำตาลเกิดตอนกำลังแปะเทปเหลืองบังป้ายยี่ห้อครับ
พอดีดันแรงไปหน่อยเลยบุบๆ เพราะเหล็กบางเท่ากระป๋องน้ำอัดลมเพื่อลดน้ำหนัก
เดี๋ยววิ่งไม่ออก  ;D
ฮ่าๆๆๆ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 17:25:03 »
ไม่น่ารอดนะผมว่า
ดูตัวถังบอบบาง คับแคบ อุปกรณ์ตัดเรียบแม้กระทั่งกระจกข้างแล้วมันจะวิ่งบนทางหลวงยังไงหว่า

ถ้าจำไม่ผิด เวอร์ชั่นอินเดีย รู้สึกว่าจะมีกระจกมองข้างแค่ฝั่งคนขับนะครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 18:27:53 »
มองเห็น กลุ่ม ลูกค้า ชัดเลยครับ
ใจกล้า เป็นตัวของตัวเอง กล้า ท้าทาย
คนหัวแนว ศิลปะ
นักศึกษา สถาปัตย์ ผมยาว
ขับรถจิ๋ว แสดง สถานะภาพ กล้าได้กล้าเสีย ไม่กลัว
แมน ตัวจริง ครับ

ขา ซิ่ง มอเตอร์ไซด์ ชอบ มุด คงจะเป็น อีกกลุ่มใหญ่
ซิ่ง ทาทา นาโน เหมือน วัยรุ่นยุคก่อน ซิ่ง ไดฮัทซุ มิ่ร่า ซูซุกิ ฟรอนเต้ 550 ซีซี
แหวก ฝูงรถใหญ่ ไปอยุ่ แถวหน้า ไฟแดง
ชิง ออกตัว แข่ง กับ ตุ๊ก ตุ๊ก

ความไม่ปลอดภัย กลายเป็น เรื่อง วัดใจ คนขับ
ตุ๊ก ตุ๊ก ซิ่ง เลี้ยว ยกล้อ คนไทย หวาดเสียว กลัวตาย แต่ ฝรั่ง ชอบครับ เพราะ หาไม่ได้ใน ยุโรป
ทาทา นาโน ก็ เช่นกัน
คงได้ ลูกค้าไทย ใจกล้า แสดงความใจแข็ง ปาดหน้า รถเมล์ ให้เห็น ประจำแน่ครับ

ลูกค้า ส่วนใหญ่ คงจะเป็น คนละกลุ่ม กับ คนที่ รักตัว กลัว ตาย ครับ

แต่ ที่แน่ๆ ผม ซื้อด้วย คนหนึ่ง ล่ะ ครับ
กันเงิน สองแสนห้า ไว้แล้ว ครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 19:23:47 »
ผมว่ารอยบุบคันสีน้ำตาลเกิดตอนกำลังแปะเทปเหลืองบังป้ายยี่ห้อครับ
พอดีดันแรงไปหน่อยเลยบุบๆ เพราะเหล็กบางเท่ากระป๋องน้ำอัดลมเพื่อลดน้ำหนัก
เดี๋ยววิ่งไม่ออก  ;D
ฮ่าๆๆๆ
ถ้ายังงั้น ก็ห้ามจอดให้เขาเข็นเลยล่ะสิ 555+

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• Sr. Member
  • freed korat
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 20:16:27 »
เหรียญมักมี2ด้านเสมอ...
คนกลุ่มหนึ่ง อาจคิดว่า เป็นโอกาสมีรถคันแรกในชีวิต
อีกกลุ่มหนึ่ง ซื้อมาขับเล่น....

คนกลุ่มแรกบางทีไม่ได้คิดอะไรมากมาย
รถราคาสองแสนที่มีโอกาสได้ผ่อนแบบดอกเบี้ยรถใหม่
(ที่ถูกว่าดอกรถเก่าแสนกว่าๆหลายเท่า)

คนกลุ่มหลังมีกำลังซื้อได้ เลือกความพึงพอใจที่ออฟชั่น
และเพดานราคา...และแน่นอนคนกลุ่มนี้จะไม่ซื้อนาโน...

แต่มุมของผม ผมว่าจากที่เห็นตุ๊กๆ ที่เป็นต้นทางของรถนาโนแล้ว
มันต้องทนแน่นอน และมันติดแก๊สได้แบบตุ๊กๆ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 22:43:18 »
35 แรงม้า 48 นิวตัน-เมตร

แรงม้า แรงบิด น้อยจัง

kawasaki ninja 650 ยังทำได้ 72 แรงม้า 66 นิวตัน-เมตร

แต่ 9000 รอบ/นาที

ถ้าราคาไม่เกิน 200000 ก็น่าซื้อให้แฟน ให้แม่ ไปจ่ายตลาดใช้ครับ

ดาวน์ 50000

ผ่อน 36 งวด  4500 บาท

สบายๆ

ออฟไลน์ accidenty

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:43:32 »
ผมไม่ได้รักตัวกลัวตายนะ และผมชอบซิ่งด้วย แต่ถ้าให้ขับคันนี้ ผมเอา mini หรือ mx-5 มามุดดีกว่าอะ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:04:50 »
อืม ดูกะปุ๊กลุ๊ก น่ารักดีเนอะ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:31:07 »
เครื่องตัวนี้ จับกับเกียร์ออโต้
ผลจะออกมาเป็นยังไงเนี่ยยยย
: )

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:43:44 »
ขายได้มั้ย ?

มันขายได้อยู่แล้ว  แค่มีคนซื้อไปจริงๆ แค่คันเดียว ก็ "ขายได้" แล้ว

แต่...มันจะมีอนาคตขนาดไหนเนี่ยสิ

รถมันไม่ได้มีแค่โฉมภายนอก นั่งได้ วิ่งได้ คนไทยก็ตัดสินใจจ่ายเงิน 2.5 แสน ซื้อแล้วนะ

สเปคแบบนี้ ภายในอย่างที่เคยเห็นคันจริงในงานมอเตอร์โชว์

ถ้าผมมีเงิน 2.5 แสนจริงๆ  ผมไปหาซื้อมือสองดีกว่าครับ  ตัวอย่างเช่น

http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Year1=2003&Year2=2005&Price1=200000&Price2=400000&Type=1&Price3=250000&Price4=300000&xPriceLV=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 10:50:02 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:00:20 »
ขายได้มั้ย ?

มันขายได้อยู่แล้ว  แค่มีคนซื้อไปจริงๆ แค่คันเดียว ก็ "ขายได้" แล้ว

แต่...มันจะมีอนาคตขนาดไหนเนี่ยสิ

รถมันไม่ได้มีแค่โฉมภายนอก นั่งได้ วิ่งได้ คนไทยก็ตัดสินใจจ่ายเงิน 2.5 แสน ซื้อแล้วนะ

สเปคแบบนี้ ภายในอย่างที่เคยเห็นคันจริงในงานมอเตอร์โชว์

ถ้าผมมีเงิน 2.5 แสนจริงๆ  ผมไปหาซื้อมือสองดีกว่าครับ  ตัวอย่างเช่น

http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Year1=2003&Year2=2005&Price1=200000&Price2=400000&Type=1&Price3=250000&Price4=300000&xPriceLV=3

เห็นด้วยครับ ยิ่งพอนึกถึง review ของ Suzuki Carry ที่เมื่อวันก่อนผมบังเอิญน่าอ่านดู
เพราะเห็นว่ามันถูกที่สุดในกลุ่มกระบะส่งของ เลยคิดจะเชียร์ให้บ้านญาติๆ แต่ทว่า
การขับขี่มันสุดโหดขนาดนั้น ต้องกลับมาทางรถกระบะทั่วไปในท้องตลาดแทบไม่ทันเลยครับ
เพราะที่บ้านญาตินอกจากให้เด็กไปส่งของแล้ว บางทีตัวเองไว้ใช้งานด้วย เห็นท่าจะไม่ไหว

ถ้า Tata Nano ไม่ได้มีสมรรถนะ หรือความสบาย พอที่จะทำให้รู้สึกว่าคุ้มค่าเงิน 2 แสนกว่าบาท
ผมว่า ระยะยาวมันอาจจะไปไม่รอด แต่ถ้าหากเซ็ตมาดี นั่งสบายพอประมาณ ไม่มีข้อเสียให้เสีย
อารมณ์แรงๆ ผมว่ามันน่าจะไปพอได้ ที่สำคัญคงได้ลูกค้าจากกลุ่ม มอเตอร์ไซค์ ที่มีลูกๆ หรือกำลัง
จะมีลูกน่ะแหล่ะ อย่างน้อยเด็กๆ ก็ปลอดภัยกว่า ซ้อนมอไซค์ 2-3-4 คน แบบที่เป็นกันอยู่ทุกวันนี้
นับว่า โมเดลนี้ concept มัน apply ได้กับประเทศกำลังพัฒนาอย่างอินเดีย และบ้านเราได้เลย

อีกอย่างบางครั้งผมรู้สึกว่าคนบ้านเราที่ผ่อนซื้อรถมือสองได้ ถือว่าต้องมีฐานะพอสมควรเพราะ
ดอกเบี้ยมหาศาลเลย ถ้ามีเงินก้อนสำหรับดาวน์ได้หน่อย รถมือหนึ่งบ้านเรา ผ่อนต่อเดือนสบาย
กว่า ผมเคยคิดจะเล่นรถมือสอง แต่พอบวกลบคูณหารแล้ว ถอยมาแทบไม่ทัน (อีกแล้ว อิอิอิ)
ซื้อมือสองต้องซื้อสดเท่านั้น ซึ่งก็ต้องมีฐานะเนอะ อย่าง Yaris ผมที่ปล่อยไป คนที่มาซื้อต่อมาซื้อ
ด้วยเงินสดเลย ยังนึกในใจ ทำไมน้องเค้ารวยจังฟระ

ออฟไลน์ ?????

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 13:08:50 »
เหรียญมักมี2ด้านเสมอ...
คนกลุ่มหนึ่ง อาจคิดว่า เป็นโอกาสมีรถคันแรกในชีวิต
อีกกลุ่มหนึ่ง ซื้อมาขับเล่น....

คนกลุ่มแรกบางทีไม่ได้คิดอะไรมากมาย
รถราคาสองแสนที่มีโอกาสได้ผ่อนแบบดอกเบี้ยรถใหม่
(ที่ถูกว่าดอกรถเก่าแสนกว่าๆหลายเท่า)

คนกลุ่มหลังมีกำลังซื้อได้ เลือกความพึงพอใจที่ออฟชั่น
และเพดานราคา...และแน่นอนคนกลุ่มนี้จะไม่ซื้อนาโน...

แต่มุมของผม ผมว่าจากที่เห็นตุ๊กๆ ที่เป็นต้นทางของรถนาโนแล้ว
มันต้องทนแน่นอน และมันติดแก๊สได้แบบตุ๊กๆขนาดนี้แล้วยังคิดจะติดแก็ส อีกหรือครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 13:12:23 »
ถ้า Tata Nano ไม่ได้มีสมรรถนะ หรือความสบาย พอที่จะทำให้รู้สึกว่าคุ้มค่าเงิน 2 แสนกว่าบาท
ผมว่า ระยะยาวมันอาจจะไปไม่รอด แต่ถ้าหากเซ็ตมาดี นั่งสบายพอประมาณ ไม่มีข้อเสียให้เสีย
อารมณ์แรงๆ ผมว่ามันน่าจะไปพอได้ ที่สำคัญคงได้ลูกค้าจากกลุ่ม มอเตอร์ไซค์ ที่มีลูกๆ หรือกำลัง
จะมีลูกน่ะแหล่ะ อย่างน้อยเด็กๆ ก็ปลอดภัยกว่า ซ้อนมอไซค์ 2-3-4 คน แบบที่เป็นกันอยู่ทุกวันนี้
นับว่า โมเดลนี้ concept มัน apply ได้กับประเทศกำลังพัฒนาอย่างอินเดีย และบ้านเราได้เลย

อีกอย่างบางครั้งผมรู้สึกว่าคนบ้านเราที่ผ่อนซื้อรถมือสองได้ ถือว่าต้องมีฐานะพอสมควรเพราะ
ดอกเบี้ยมหาศาลเลย ถ้ามีเงินก้อนสำหรับดาวน์ได้หน่อย รถมือหนึ่งบ้านเรา ผ่อนต่อเดือนสบาย
กว่า ผมเคยคิดจะเล่นรถมือสอง แต่พอบวกลบคูณหารแล้ว ถอยมาแทบไม่ทัน (อีกแล้ว อิอิอิ)
ซื้อมือสองต้องซื้อสดเท่านั้น ซึ่งก็ต้องมีฐานะเนอะ อย่าง Yaris ผมที่ปล่อยไป คนที่มาซื้อต่อมาซื้อ
ด้วยเงินสดเลย ยังนึกในใจ ทำไมน้องเค้ารวยจังฟระ

เชื่อหรือไม่ว่า

- รถอย่าง Tata Nano พอมาขายในไทย ระดับราคา 2 แสนอัพ  กลุ่มตลาดก็ไม่ใช่กลุ่มคนเคยขับมอเตอร์ไซค์เป็นหลักมาก่อน
เพราะมันก็เกินกำลังไปมากมายอยู่ดี  ทุกวันนี้ มอเตอร์ไซค์คันนึง ราคาแค่ 4-5 หมื่นเอง ส่วน Nano แพงกว่า 5 เท่า
ทีอินเดีย เค้าทำได้ เพราะเค้าไม่มีโครงสร้างภาษีรถยนต์โหดๆ แบบบ้านเรา  บ้านเค้าขายกันแค่ไม่ถึงแสน

- อย่าคิดว่า รถอย่าง Tata Nano ดอกเบี้ยผ่อนจะถูกนะครับ  ผมว่า มันจะไมต่ำแบบรถญี่ปุ่นป้ายแดง ราคา 4-5 แสนแน่นอน
แต่มันจะอยู่กลางๆ ระหว่าง รถเก๋งป้ายแดงญี่ปุ่น กับ รถมอเตอร์ไซค์ครับ ซึ่งก็จะไม่หนีกับรถมือสองอายุ 4-5 ปีมากนัก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 14:41:45 »
ก่อนที่จะคิดกันไปไกลกว่านี้ ผมว่าเราควร เข้าใจ ในแนวคิดการทำรถคันนี้ันก่อนครับ

เหตุผลคือ ไม่มีอะไรมาก ราทัน ทาทา นายใหญ่ของ ทาทา มอเตอร์ อยากจะทำรถ
ให้คนอินเดีย ที่เริ่มมีครอบครัว แล้วต้อง ซ้อนลูกเมีย สี่ห้าคน เดินทางไปอย่างน่าเวทนา
บนอานมอเตอร์ไซค์คันเดียว ฝนตก ก็ต้องจอดข้างทาง ตากแดดตากฝน ลำบากลำบน
การมีรถสักคัน ไว้คุ้มฝน คุ้มแดด ก็น่าจะช่วยให้ มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น

คำว่า "คุณภาพชีวิต" เราๆท่านๆ อาจไม่คิดมาก เพราะสมบูรณ์พร้อมกันอยู่ส่วนใหญ่
แต่ กับคนที่หาเช้ากินค่ำ รายได้ไม่ได้เยอะนัก เนี่ยสิ คนกลุ่มที่ไม่อาจซื้อรถป้ายแดง คันละเกิน 3.5 แสนบาทได้
ยังมีอีกเยอะครับ

แต่คำถามคือ คนกลุ่มที่จะซื้อรถเล็กๆแบบนี้ จะเป็นคนกลุ่มไหนในบ้านเรา?
เพราะกลุ่มลูกค้าของ นาโน ในไทยนั้น มีแนวโน้มว่า จะแตกต่างไปอย่างชัดเจน

ผมมองว่า เป็นกลุ่ม ของ คนทำงานเงินเดือนไม่มากนัก พักอาศัยตามอพาร์ตเมนท์
ที่จำเป็นต้องใช้รถ แต่ไม่อยาซื้อรถมือหนึ่ง เป็นคนที่มีพฤติกรรมการใช้ชีวิต
แบบเดียวกับกลุ่มลูกค้าของ Nissan March หาอ่านได้ ในฟูลรีวิว
คือ ต้องการรถ เพื่อใช้งานจริงๆ ถูลู่ถูกัง ตามเรื่องตามราว
ไม่ได้สนใจว่ามันจะแรงหรือเปล่า แต่สนใจว่าประหยัดไหม หาที่จอดยากง่ายแค่ไหน
ซ่อมแพงไหม แค่นั้นมากกว่า

แต่รสนิยม หรือมุมมองในการเลือกซื้อสินค้านั้น คนกลุ่มท่ซื้อ นาโน จะแตกต่างจากกลุ่มที่ซื้อ March ชัดเจนมาก
และเป็นคนที่ไม่ค่อยแคร์แบรนด์ สนใจแต่ว่า จะสบายได้เท่าไหน ในเงินที่จ่ายออกไป

เพราะสำหรับบางคน การซื้อ March เป็นหนี้ก้อนใหญ่ของเขา เหมือนกัน
แต่ Nano น่าจะช่วยได้ส่วนหนึ่ง

ทว่า ในเมื่อ มีกระแสยี้ตามมาแน่นอน ว่า Nano เป็นรถกระจอก (ซึ่งถ้ามองกันอย่างฉาบฉวยตามสันดานคนไทยส่วนใหญ่
มันกระจอกจริงครับ แต่ถ้ามองในแง่เทคโนโลยีการทำรถ กับต้นทุนแบบนี้แล้ว มันไม่กระจอกเลยครับ มันเจ๋งมากๆซะอีกต่างหาก!!)

ทางแก้ ด้านการตลาด คือทำยังไงก็ได้ให้คน รู้สึกว่า Nano น่ารัก เป็นมิตรคู่เรือน เพื่อนคู่ตัว (ไม่ต้องถึงขั้น พกพาถาถู เหมือนยาหม่องถ้วยทอง)
งานโฆษณา ดูสไตล์ ของ มอเตอร์ไซค์ ฮอนด้า และยามาฮ่า พักนี้ให้ดี ทำออกไปในแนวนั้น หรือดีกว่านั้น คือคต้องทุ่มทุนสร้างกันเลย

ถ้าวาง Postion ตัวเอง ให้ดี แบบนั้นละก็ Nano เกิดได้แน่ครับ!

ตามไอเดียของ ตาแพน เลย งานนี้ต้อง "แว๊นซ์ มาร์เก็ตติ้ง" เท่านั้น!!

ฮ่าๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 14:50:14 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 14:43:31 »
จริงครับ ถูกต้องที่สุด ต้องชื่นชมความคิดท่านผู้นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 02:22:23 »
มาแล้วครับวัตถุไวไฟ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 19:52:47 »

เอามา
แต่งเป็น Smart
แล้วลงเครื่อง Hayabusa ดีมั้ยเนี่ย
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง