ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ START-STOP ดีจริงหรือ  (อ่าน 17826 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
Re: ระบบ START-STOP ดีจริงหรือ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 08:00:19 »
สำหรับประเทศที่จำเป็นก็ดีจริงครับ เพราะเค้าน่าจะทดสอบมาแล้ว และใช้ได้ ถึงได้มีระบบนี้หลายรุ่น หลายยี่ห้อด้วย
แต่สำหรับบ้านเราอาจไม่จำเป็น
ผมเห็นคนใช้วิธีง่ายๆ ทำโดยไม่ต้องไปทำอะไรกับระบบไฟ เห็นเค้าใช้อะไรคล้ายๆ บัตรเสียบช่องเล็กๆ ข้างๆปุ่ม ให้มันกดปิดค้างไว้แบบนั้นตลอด

ส่วนตัว กดปิดตลอดทุกครั้งจนติดครับ ไม่เคยลืม และเคยลืมแรกๆ มันก็ไม่ได้ปิดทันที มันรอจนนิ่งๆ จริงๆเลยครับ และมีเวลาหน่วงรอดูด้วยว่านิ่งจริงไหม มันถึงจะหยุด ซึ่งบางทีตัวเองไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่ามันหยุด พอขยับพวงมาลัยมันติดเครื่องนั่นแหละถึงทราบ จึงรีบปิดครับ ไม่มีเสียงหรืออาการกระตุกอะไร นิ่งมากสำหรับรถที่ใช้

รถที่ใช้เป็นรถอะไรหรือครับทำไมมันเงียบดีจัง จริงๆผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ก็ปีกว่าแล้วครับเจอสองครั้งครับที่รู้สึกไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
Re: ระบบ START-STOP ดีจริงหรือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 09:17:13 »
start-stop ดีในแง่ ให้คนมององค์กรว่า รักโลก ใส่ใจสิ่งแวดล้อม ที่รู้จักติดระบบนี้ให้กับรถ
ประหยัดน้ำมันเป็นส่วนน้อย ไม่ได้เยอะขึ้นแบบเห็นได้ชัด เพราะดับได้ไม่นาน ก็ต้อง start ใหม่ ไม่งั้น แบตหมด!!

ถ้าหักลบกลบหนี้แล้ว ระบบนี้ไม่ work ต่อผู้ใช้ ต่อเจ้าของรถ เพราะ
การเสื่อมของแบต, ของไดstart, turbo และอื่นๆ จะเร็วกว่า รถไม่มีระบบนี้

แต่ถ้าถามว่าแล้วเขาจะติดมาทำไม ให้ย้อนกลับไปอ่าน 2 บรรทัดในข้างต้น
"Make It Count"

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 09:39:37 »
เหมือน รถสามล้อเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 09:43:11 »
start-stop ดีในแง่ ให้คนมององค์กรว่า รักโลก ใส่ใจสิ่งแวดล้อม ที่รู้จักติดระบบนี้ให้กับรถ
ประหยัดน้ำมันเป็นส่วนน้อย ไม่ได้เยอะขึ้นแบบเห็นได้ชัด เพราะดับได้ไม่นาน ก็ต้อง start ใหม่ ไม่งั้น แบตหมด!!

ถ้าหักลบกลบหนี้แล้ว ระบบนี้ไม่ work ต่อผู้ใช้ ต่อเจ้าของรถ เพราะ
การเสื่อมของแบต, ของไดstart, turbo และอื่นๆ จะเร็วกว่า รถไม่มีระบบนี้

แต่ถ้าถามว่าแล้วเขาจะติดมาทำไม ให้ย้อนกลับไปอ่าน 2 บรรทัดในข้างต้น

อ้าว ถ้ารักษ์โลกใส่ใจสิ่งแวดล้อมแต่ระบบนี้ทำให้แบตเสื่อมไวต้องเปลี่ยนเร็วกว่าปกติ ผมว่ากระบวนการและของเสียจากการผลิดและของที่ใช้แล้วอันตรายต่อโลกมากกว่าน้ำมันที่ประหยัดได้นะครับเนี่ย อย่างอื่นอีกเพียบแต่แบตชัดกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 10:15:32 »
เวลาพูดเรื่องรถยนต์รักโลก เค้าก็วนพูดกันแค่ค่า CO2 ที่ปล่อยออกจากรถตอนวิ่งแค่นี้เอง ถ้าคิดต่ออีกหน่อยก็จะพบว่ามันคือการย้ายเอามลพิษไปปล่อยที่อื่น ทั้งที่โรงงานไฟฟ้า โรงงานผลิตแบตเตอรี่

แต่มันไม่เคยมีคนศึกษาจนครบวงจรจริงๆจังๆไง

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 11:36:25 »

มันก็ประหยัดกว่าจริงนะครับ
เคยใช้ในรถพวก benzene มันก็โอเคร
แต่เคยนั่ง mz2 diesel มันกระตุกใช้ได้เลย
ไม่แน่ใจว่า mazda ใช้ carpacitor กับพวกแอร์เฉยๆ หรือใช้ตอน start ด้วย
แต่รถเพื่อน capa เสื่อมแล้ว 2 ปีเอง 
ปล. พวกไม่มี capa ผมรำคาญแอร์ดับ พวก nissan พอแอร์ดับแล้วซักพักแล้วภายในร้อนขึ้น มันก็ติดเครื่องใหม่ เท่ากับดับได้อยู่แค่ 30 sec เอง
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 16:16:27 »
มีข้อดีและข้อเสียครับ

ข้อดีคือลดค่าไอเสียตอนทดสอบ ทำให้ราคาเสียภาษีถูกลง (ราคาส่วนต่างทางภาษีจะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ผู้ผลิต) แต่ก็ไม่ได้มีส่วนลดมลพิษทางอากาศในทางปฏิบัติ

ข้อเสีย คือผมยังไม่เห็นคนรอบตัวคนไหนใช้ ปิดทุกคน ต้องกดปิดทุกครั้ง บางครั้งลืมก็จะดับเองและบ่นๆกันทุกครั้ง ส่วนตัวเห็นว่าน่ารำคาญจริง ยิ่งคลานกระดึบๆในเมืองถ้าไม่ปิดระบบนี่มีสติแตก
ถ้าใช้ก็ทำให้แบตเสื่อมเร็ว และน่าจะไดร์สตาร์ทด้วยหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ แบตก็ต้องใช้แบบพิเศษแพงกว่าปกติครับ

รถที่ผมใช้ไม่มีระบบนี้ครับ สบายใจ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2018, 16:19:12 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 16:17:15 »
ไม่ชอบระบบนี้เหมือนกัน น่าเบื่อติดๆดับๆ
ต้องมาคอยกดปิดหลัง start รถทุกครั้ง น่าเบื่อ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 16:28:05 »
ผมก็เปิด/ปิดระบบ ตามสถานะการณ์ครับ

ช่วยลดการปล่อยไอเสียได้นิดหน่อย ก็ยังดีครับ
ทุกคนใช้อากาศหายใจร่วมกัน ทุกคนอยากได้อากาศสะอาด
แล้วจะให้ใครช่วยลดการปล่อยไอเสียก่อนดี ระหว่างตัวเรากับคนอื่นๆครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 10:01:26 »
เอาจริงๆ ทุกคน กดปิดหมด รำคาญมากกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 18:24:43 »
ปืดตลอดเหมือนกัน