ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง ศูนย์ มาสด้า Mazda ใกล้ๆวงเวียนพระราม 5 ทำรถป้ายแดง เป็นรอย บล็อกถอดล้อกระแทกแม็กบิ่น2วง  (อ่าน 10134 ครั้ง)

ออฟไลน์ tippatai

• Newbie
  • *
ระวัง ศูนย์ มาสด้า Mazda ใกล้ๆวงเวียนพระราม 5 ทำรถลูกค้าเป็นรอย
แถม บล็อกถอดล้อกระแทกแม็กบิ่น2วง สีหลุด ไม่ยอมรับผิด ไม่ให้คุยกับผจก. ไม่ให้เจอผู้บริหารหรือเจ้าของ ต้องเรียกประกันเอง และแจ้งความ

เรื่องเหตุเกิดเมื่อวันศุกร์ 29 ที่ผ่านมา
นำรถ Mazda 3 sp รุ่น top ป้ายแดง เข้าศูนย์ ใกล้ๆวงเวียนพระราม5 เวลาประมาณ10โมง เพื่อเช็คระยะ และช่วงล่าง (โดยนัดไว้ล่วงหน้า)

คนรับรถเดินมาพร้อมยกที่ปัดน้ำฝนขึ้นมา ผมก็สงสัยว่าการบริการแบบไหน มายกที่ปัดน้ำฝนลูกค้าโดยไม่แจ้งอะไรเลย พอรับรถเสร็จเอาที่ปัดลง แล้วยกอีกข้างนึงขึ้นแทน แล้วขับเข้าไปในศูนย์บริการ (ถ้าเกิดที่ปัดหล่นลงมาฟาดกระจก คงจะเกิดรอยร้าวแน่นอน) ความไม่เป็นมาตราฐานครั้งที่1 ผมก็ปล่อยผ่านไป
และตอนส่งรถเข้าศูนย์ ผมทั้งสั่งกำชับคนรับรถว่า ห้ามล้างรถ และระวังรถเป็นรอย รถเคลือบceramicมา ขัดสีไม่ได้ถ้ามีรอยต้องเคลือบใหม่เท่านั้น

ผมรออยู่สักพักไม่มีการมาแจ้งอะไรเลยจนผมต้องเดินไปถาม ไม่ต้องเทสช่วงล่างกับช่างหรอ คนรับรถคนนั้น บอกพี่จะเทสหรอ อ้าวก็ใช่สิ ไม่งั้นจะรู้ได้ยังไงว่าอาการเป็นไง ครั้งที่2 ที่ไม่มาตราฐานอีกแล้ว

ในขั้นตอนรอรถ ในตอนนัดหมายศูนย์แจ้งว่าใช้เวลาไม่นาน. แต่แล้วเวลาบ่ายสองโมงกว่ายังไม่ได้คิวซ่อมนั่งรอมาหลายชม.การบริหารงานไม่เป็นมืออาชีพอย่างมาก

เข้าเรื่องที่ผมรับรถคืนในเวลาประมาณ 15:30 ในวันนั้น และเดินเช็ครอยรอบรถ ปรากฎว่าเจอ รอยตรงบังโคลนจากแผ่นปิดกันกระแทกที่พาดรถตอนช่างทำงาน เป็นแนวเส้นที่ลากผ้าลงมา เป็นสิบสิบเส้นได้. และมีการถอดล้อในการเช็คช่วงล่างโดยที่ไม่แจ้งลูกค้าว่าจะมีการถอดล้อ และ ทำล้อแม็กเป็นรอย บิ่นกระแทก สีหลุด ทั้ง2วง ซ้ายขวา เพื่อขันเหล็กกันโคลงหน้า(ผมไม่แน่ใจว่าทำไมต้องถอดล้อด้วย)

ผมจึงแจ้งคนรับรถ(มารู้ว่าคนรับรถนั้น คือ ผู้ช่วยผจก.) ว่าเจอรอย แต่การบริการขั้นห่วยสุดก็เริ่มต้นขึ้น
ศูนย์แจ้งว่าไม่ได้ทำ รถลูกค้ามีฝุ่นมา ไม่สามารถตรวจสอบรอยได้ตอนรับรถ และมีลงในใบสั่งซ่อม (ซึ่งไม่ได้แจ้งอะไรลูกค้าว่ามีมาตราฐานห่วยๆแบบนี้)
ถ้ารถมีฝุ่นมาจะเกิดรอยใหม่ก็ไม่มีการรับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นเพราะรถเลอะมาในหน้าฝน และลูกค้าเซ็นสั่งซ่อมไปแล้วแสดงว่ายอมรับ(ผมไม่เข้าใจตรรกะของศูนย์นี้)

ผมทำการคุยเจรจาอยู่หลายชม. ขั้นตอนตามนี้
1.ที่ผมเจอรอยคือรถผมมีฝุ่น และตรงที่ฝุ่นหายไปมันมีรอยมาแทน แต่ผู้ช่วย ผจก. บอกว่าต้องไปล้างรถทั้งคันเพื่อตรวจสอบ ผมไม่โอเค เพราะถ้าไปล้างทั้งคัน ผมว่ามีรอยเพิ่มแน่นอน และผมไม่เข้าใจว่ารอยก็ชัดเจน ทำไมต้องไปล้างเพื่ออะไร และเขาบอกถ้าล้างแล้วจะรับผิดชอบให้ ผมก็บอกงั้นล้างแค่ตรงบังโคลนที่มีรอย ถ้าจะเพื่อให้เห็นรอยชัดเจน (หลังจากนำรถไปล้างก็ไม่รับผิดชอบเหมือนเดิม)

2.ล้อแม็ก ช่างคนทีทำงานเดินมาดูรอย บอกว่า การถอดล้อก็ต้องมีรอยบ้าง และไม่รู้มีรอยมาก่อนหรือไม่? โยนความผิดรอบสอง
*ผมแจ้งกับช่างว่า ยังมีสีหลุดคาล้อแม็กอยู่เลย รอยใหม่ๆแน่นอนครับ

เมื่อตกลงกันไม่ได้ ผมจึงโทร speedline mazda ซึ่งรับเรื่องและจะประสานงานให้กับศูนย์ แต่สุดท้ายแล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรได้ บอกว่าต้องให้ศูนย์บริการเป็นคนรับผิดชอบและจัดการ

ผมจึงคุยกับศูนย์ให้รับผิดชอบในการที่ผมจะไปขัดสีและเคลือบแก้วใหม่ และทำสีแม็กใหม่เอง โดยให้ชดใช้ความเสียหายตามจริง และศูนย์ปฏิเสธ การรับผิดชอบ (เพราะการทำสีใหม่ยังไงก็ไม่เหมือนสีโรงงานแน่นอน)

ในขั้นตอนเจรจา ผู้ช่วย บอกต้องไปคุยกับ ผจก. เข้าๆออกๆคุยทางโทรศัพท์ หายไปทีเป็นเวลานาน ผมขอคุยกับผจก ก็ไม่ให้คุย ขอเบอร์ผู้บริหารหรือเจ้าของก็ไม่ให้. และผมเดินหาทั่วทั้งศูนย์ ว่ามีประกาศเบอร์ร้องเรียนการบริการไหม สรุปว่าไม่มีเลย ไร้มาตราฐานอย่างมาก

สรุปต้องคุยกับ ผู้ช่วย ที่ไม่มีอะไรดีขึ้นมาไม่รับผิดชอบอะไรทั้งสิ้น เป็นเวลาเกือบ3ชม. จนศูนย์จะปิดในเวลา 17:30 และผมไม่มีทางเลือกอะไรเหลือ กับการที่ไม่มีความรับผิดชอบใดๆ เขาบอกไม่มีนโยบายจ่ายค่าเสียหายให้ลูกค้า( ทั้งๆที่ทำรถลูกค้าเสียหาย )

ผมบีบให้เขาออกหนังสือ ว่าให้รับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถผม แต่หนังสือออกมาในแนวที่ว่า ความเสียหายนี้ไม่ได้เกิดขึ้นจากทางศูนย์แต่จะทำสีให้ใหม่ ซึ่งผมไม่ยินยอมและไม่ได้เซ็นรับอะไรทั้งนั้น ได้แต่เอาหนังสือกลับมา ดีกว่าไมไ่ด้อะไรเลย เพราะผมต้องรีบไปธุระต่อ เสียเวลาไปเกือบทั้งวันแล้ว ตั้งแต่ก่อน10โมงเช้า จนถึงเวลา 18:30

ผมจะมาเล่าต่อในอีกวันที่ผมเดินทางเข้าไปพร้อมประกันภัยวิริยะชั้น1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2018, 21:03:56 โดย tippatai »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
อ่านกฎหน่อยครับ ไม่ให้เอากระทู้ใน Pantip มาลง รีบลบโพสก่อนระเบิดตะลงครับ

ออฟไลน์ tippatai

• Newbie
  • *
อ่านกฎหน่อยครับ ไม่ให้เอากระทู้ใน Pantip มาลง รีบลบโพสก่อนระเบิดตะลงครับ

ขอบคุณครับผมแก้ไขแล้วครับ ไม่ทราบว่าถ้าประสบการณ์จริงนำมาลงได้ไหมครับ

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
พอดีตามไปดูรูปทัน
ตอนแรกคิดว่าเป็นรอยเยอะ แต่อยากจะบอกเลยว่ารอยเล็กน้อยมากครับ
ผมไม่เคยเครียดกับรอยพวกนี้ เลยซักนิดเดียว

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

รอยที่แก้มใช้เครื่องขัดน่าจะออกได้ครับ แรกๆผมก็เป็นครับ รถใหม่โดนนี่นั่นไม่ได้เลย ใช้ไปเรื่อยๆ รอยจะเพิ่มขึ้นจนถึงระดับที่เราต้องบอกว่า ช่างมันเถอะครับ เข้าศูนย์ทีไรได้รอยกลับมาทุกที
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
ยกก้านปัดน้ำฝน แล้วหากก้านปัดหล่น กระจกน่าจะถึงกับร้าวเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อตอนได้รถป้ายแดงมาทุกคันผมก็จะเป็นคล้ายๆกันนี่ละครับ จะหงุดหงิดหากใครทำให้รถเรามีริ้วรอย แต่ถ้ามันเล็กน้อยและมีโอกาสเกิดได้เสมอ (เช่นรอยเศษหินกระเด็นใส่ รอยเบียดกับฟุตบาทเล็กๆน้อยๆ พวกนี้ทำใจบ้าง จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข ยิ่งเมียขับแล้วมาบอกเรา เรายิ่งต้องนิ่งและสงบให้มาก เพราะเราก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี  😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ seeker

รถมีปัญหาอะไรถึงเอาเข้า 0 ครับ
ที่บอกว่าป้ายแดง วิ่งมากี่โล ออกมากี่วันแล้วครับ

ที่ปัดน้ำฝนเผลอหล่นลงมาไม่ใช่ทุกครั้งจะแตกทุกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ารักรถขนาดนั้น ก็ซื้อมาเก็บไว้เฉยๆเถอะครับ

อ้อ เก็บในห้องรักษาความชื้นกับอุณหภูมิด้วยนะครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวสนิมจะกินก่อนวัยอันควร

ส่วนไอ้เซรามิกที่คุณเคลือบมาน่ะ มันห่วยสิ้นดีเลยขอบอก เซรามิกมันต้องกันหินดีดที่ความเร็ว 200++ ได้ครับ รอยจากผ้าแค่นี้ ทำอะไรเซรามิกไม่ได้หรอก

หลังจากเก็บรถไว้ในกรุแล้ว ไปหาซื้อรถมือสอง รอยเยอะๆมาใช้ซะนะครับ

รถซื้อมาใช้ ยังไงก็ตั้งโดนครับ เหมือนคนน่ะ ยังไงก็ต้องตาย ต้องแก่

เรื่องที่ผมเห็นด้วยกับคุณจขกท.อยู่เรื่องเดียวจริงๆคือ ล้อ ซึ่งช่างตาม 0 มันไม่เคยถนอมให้เลย แต่ก็วนกลับมาที่ผมพิมอีกน่ะ สุดท้าย มันก็ต้องเป็นรอยอยู่ดี

สังขาร​ไม่เที่ยงแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2018, 08:50:25 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Whatman

ผมใช้มาสด้า 3 BL อยู่ บ้านอยู่ปทุมไป service ที่ ศูนย์ไซม์ ดาร์บี้ มาสด้า สาขา เจริญนคร สำนักงานใหญ่เท่านั้นจนหมดประกันครับ ที่ไปไกลหน่อยเพราะกลัวเรื่องแบบนี้  ใช้มา 150,000 รถดีครับ ตั่งแต่ออกป้ายแดงซ่อมไปแค่ลูกหมากหลังกับยางหุ้มเพลา  ตอนนี้ขายแล้วคับ

ออฟไลน์ oatekung

คิดมากฉี่เหลือง ต่อไปก็เปลี่ยน0 เอาครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
Re: ระวัง ศูนย์ มาสด้า Mazda ใกล้ๆวงเวียนพระราม 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 08:53:00 »
เดาว่า รถคันแรกใช่ไหม  ใช้ไปเดียวก็ชินครับ แค่ขับไปทำงานก็ได้รอยแบบนี้มาเพียบ  ไม่ต้องถามเรื่องเอารถ เข้าศูนย์ รอยแบบนี้มาประจำ

ออฟไลน์ BigCat

เข้าใจแหละครับ ว่าหวงว่ารัก

แต่แหม่ เอาเถอะครับ รถซื้อมาใช้ ไม่มีร่องรอยอะไรเลย มันไปไปแทบไม่ได้ นอกจากซื้อมาเก็บ

ทำใจเถอะครับ เรื่องภายนอกและตัวถัง มันเป็นเรื่องธรรมดามากๆ

ถ้ารถออกจากศูนย์sevice แล้วเบรคมีปัญหา หรือไฟเครื่องโชว์ ค่อยเครียดครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ h0661036

อ่านแค่ที่ปัดน้ำฝนก็อึ้งแล้วครับ มันต้องขนาดนั้นเลยเหรอครับ :o     ไม่อยากจะคิดเลยว่าถ้ามีลูกจะขนาดไหน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมเห็นรอย (ในเว็บต้องห้าม) แล้วผมอึ้ง

อึ้งกับ จขกท. นี่แหละครับ มันเรื่องเล็กมากเลย

ที่สำคัญคือ ถ้าเคลือบเซรามิกแล้วเจอแค่ผ้าศูนย์แล้วเป็นรอย ไปเคลมกะร้านเคลือบเลย ผมว่าคุณภาพนั้นมันโกหกละฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ alpha14

ทำไมคนพันทิปชอบเอามาฟ้องที่นี่ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ใช้รถอีกหน่อยมันก็จะมีรอยมาเรื่อยครับไม่ต้องหัวร้อนขนาดนี้หรอกครับ...ถ้าไปศูนย์มาสด้าMZคงมีต่อยกันแน่ครับ เพราะศูนย์นี้ขึ้นชื่อเรื่องความห่วย

ออฟไลน์ kiwiwi

ทำไมคนพันทิปชอบเอามาฟ้องที่นี่ครับ

ไปแอบดูมา พึ่งตั้งกระทู้เกี่ยวกับรถเป็นกระทู้แรกด้วยดิ

เหมือนเด็กเห่อ... เลย 555

ออฟไลน์ aobness

อย่าคิดมากครับ เล็กๆน้อยๆ
ไปตจว เจอสิบล้อวิ่งหินดีด
 ต้องปาดหน้าต่อยกับเขาไหมเนี้ยะ

ออฟไลน์ CJ.

ตอบเรื่องที่ปัดน้ำฝน ผมมองว่าไม่ใช่เรื่องรุนแรงหรือจะส่งผลเสียครับ ยิ่งรถตลาดๆหยิบยกได้สบายมาก
ส่วนเรื่องลงมาดีดกระจกค่อนข้างมั่นใจว่าไม่ร้าว เพราะผมเคยพลาดเองทั้ง XJ และ Evo 3, 5 ไม่มีความเสียหายอะไรครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bravo

ยกก้านปัดน้ำฝน แล้วหากก้านปัดหล่น กระจกน่าจะถึงกับร้าวเลยเหรอครับ

ประการแรก ยกที่ปัดน้ำฝนแล้วขับรถ ยากมากที่มันจะดีดลงมาเอง
ประการที่ 2 ที่ปัดน้ำฝนดีดลงมาฝาดกระจก ก็ยากที่จะร้าวครับ
ผมเคยยกที่ปัดน้ำฝนขึ้น ตอนล้างรถ แล้วแขนไปโดน มันฟาดลงบนกระจก แต่ก็ไม่ร้าวครับ

ถ้ารักรถขนาดนั้น ก็ซื้อมาเก็บไว้เฉยๆเถอะครับ

อ้อ เก็บในห้องรักษาความชื้นกับอุณหภูมิด้วยนะครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวสนิมจะกินก่อนวัยอันควร

ส่วนไอ้เซรามิกที่คุณเคลือบมาน่ะ มันห่วยสิ้นดีเลยขอบอก เซรามิกมันต้องกันหินดีดที่ความเร็ว 200++ ได้ครับ รอยจากผ้าแค่นี้ ทำอะไรเซรามิกไม่ได้หรอก

หลังจากเก็บรถไว้ในกรุแล้ว ไปหาซื้อรถมือสอง รอยเยอะๆมาใช้ซะนะครับ

รถซื้อมาใช้ ยังไงก็ตั้งโดนครับ เหมือนคนน่ะ ยังไงก็ต้องตาย ต้องแก่

เรื่องที่ผมเห็นด้วยกับคุณจขกท.อยู่เรื่องเดียวจริงๆคือ ล้อ ซึ่งช่างตาม 0 มันไม่เคยถนอมให้เลย แต่ก็วนกลับมาที่ผมพิมอีกน่ะ สุดท้าย มันก็ต้องเป็นรอยอยู่ดี

สังขาร​ไม่เที่ยงแท้

เคลือบเซรามิค ป้องกันได้ดีขนาดนั้นเลยหรือครับ
ผมเคยถามคาร์แคร์ (ของคนรู้จักกัน ) เขาบอกว่า ป้องกันรอยจากสะเก็ดหินไม่ได้ครับ เขาว่าช่วยได้แค่นิดหน่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ No Trespassing

1. ที่ปัดน้ำฝนแล้วขับรถ มันยากที่จะดีดลงมาเอง
ขนาดผมยกด้านปัดเพื่อล้างรถ แล้วดันพลาดเปิดฝากระโปรงหน้า ก้านปัดดีดลงไปที่กระจก ก็ไม่เป็นอะไร
แค่สีตรงขอบฝากระโปรงถลอกเท่านั้น  :(

ผมถอยรถเข้าบ้านตอนเปิดฝากระโปรงหน้าด้วยซ้ำ ไม่เห็นจะดีดลงมาแต่อย่างไร

2. รอยตรงแก้มหน้าเล็กน้อยมาก ล้างก็ออกแล้ว เป็นคราบสกปรกเฉยๆ
แมวบ้านผมกระโดดลงมาจากหลังคารถ ยังเกิดรอยมากกว่านี้อีก

3. ส่วนล้อแม็กซ์ ศูนย์ทุกแห่งก็ยิงบล็อคลมทั้งนั้น นอกซะจากคุณให้เค้าไขด้วยมือ หรือถือประแจไปเอง รอยแค่นี้เล็กน้อยมาก

ไม่แปลกใจทำไมประกันถึงไม่คุย เพราะเสียเวลาเค้า เอาไปทำเคสใหญ่ๆดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

อะไรที่ปล่อยได้ ก็ปล่อยไปครับ
เข้าใจว่ารักรถ ผมก็คล้ายคุณ ตอนออกรถคันแรก มีรอยนิดหน่อยก็เครียด
เดี๋ยวนี้มีรอยก็ไม่ว่าอะไร ขอให้ไม่มีออุบัติเหตุก็พอ รอยพวกนี้ถ้าไม่สบายใจก็เคลมประกันเอาได้
อ้อ ผมจะบอกว่าศูนย์บริการแทบทุกที่หรือทุกยี่ห้อ มันก็มีโอกาสที่จะเกิดรอยได้ทั้งนั้นแหละครับ ยกเว้นแต่คุณจะเซอร์วิสรถคุณเองครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ทำใจไปก่อนครับ ใหม่ๆก็เห่อเป็นธรรมดา บางคนลอยลักยิ้มยังต้องทำสีทั้งบานเลย ลองเก่าๆดูซักพักชนมายังเฉยๆไม่อยากซ่อมเลยเชือกผูก ลวดรัดไว้ก่อน อย่าไปทะเลาะกับช่างเลยครับมีแต่เสียกับเสียรถเอาไปฝากไว้กับเขาไม่รู้ทำอะไรบ้าง เจอวางยาเข้าไปจะแย่เอา
ที่ว่าเคลือบเซรามิค 9h 7h ไม่จริงหรอกครับแข็งระดับนั้นนี่มันเพชร พลอยแล้วครับ เคลือบได้อย่างมาก 5-6hหรือเท่ากระจก ก็เก่งแย่แล้ว ของผมแถมกะรถมายี่ห้อดังราคาครึ่งแสนเติมปีละหน
เจอแค่ผ้าเก่าๆหรือทิชชู่เช็ดขี้นกหน่อยเดียวก็ขนแมวมาเป็นวงแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ที่นี่มีคนอ่านเยอะครับ เจตนาคงเป็นกระจายข่าวกดดันศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ mr_jub

เคสนี้
ประจานใครครับ

อ่านแล้ว งง  หลายเรื่องมากกกกกก

1.เพิ่งรู้ว่ากระจกหน้านั้นแตกง่ายมาก
2.เพิ่งรู้ว่าถ้าเข้า 0  จะถอดล้อต้อง
ขออนุญาติก่อน
3.เพิ่งรู้ว่าเคลือบสีแล้วเป็นรอยไม่ได้

ไม่รู้ว่ารถคันนี้ขับตากฝนได้รึเป่า......
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจะมาตำหนิการบริการก็ควรกลับไปเรียงเนื้อหาและใจความให้เข้าใจง่ายก่อนจะดีกว่านะครับ จขกท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2018, 15:11:04 โดย RockmanJilly005 »

ออฟไลน์ lambkin

ถึงกับต้องตามไปดูรูปที่อีกเวปนึง รอยแม๊คนี่ยังอุส่าจะเห็นอีกเนอะ
รอยที่แก้มไม่ควรมีก็จริงแต่คุ้มกับการเสียเวลาเหรอครับ เวลาไปเซอรวิสเคลือบแก้วบอกขัดให้หน่อยก็จบแล้ว

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
"ผมจะมาเล่าต่อในอีกวันที่ผมเดินทางเข้าไปพร้อมประกันภัยวิริยะชั้น1"

ผมรอฟังตอนต่ออยู่ด้วยใจระทึก มันช่างเป็นเหตุการณ์เคลมประกันที่น่าจดจำไว้เป็นกรณีศึกษา  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ final

ผมเข้าใจ จขกท นะ เพราะว่าผมก็รักรถเหมือนกัน รถเป็นรอยก็เครียดเหมือนกัน

อยากให้ จขกท พยายามปล่อยวาง คิดว่าซื้อรถมาใช้มันย่อมต้องมีริ้วรอย และทุกอย่างย่อมมีวันเสื่อมสลายไม่เว้นแม้แต่ตัวเราครับ

และพวกช่างทั้งหลาย ไม่อยากจะด่าว่าพวกนี้มือตี_มันเป็นควา_ครับ ไม่มีระวังอะไรทั้งนั้น รถทุกคันที่เข้าเซอร์วิสได้รอยกันทั้งนั้นแหละ รถผมตรงฝาครอบกรองอากาศก็เป็นรอย ยังงงๆว่าพวกมันทำเป็นรอยได้ไงวะ ไม่ได้เกี่ยวกับตอนเช็คระยะตรงไหนเลย แต่ก็ไม่ได้ไปโวยอะไรเพราะกว่าจะรู้ก็ผ่านไปซักพักแล้วและมันก็ไม่ยอมรับแน่นอน

ส่วนการเคลือบแก้วหรือเซรามิกแบบพ่นหรือทา ความแข็ง 9h หนากี่ไมครอนอะไรนั่นอ่ะ หลอกเงินทั้งนั้นอ่ะครับ ความแข็งระดับนั้นมันเพชรพลอยแล้วครับ ทำไมมันกันรอยขนแมวหรือสะเก็ดหินไม่ได้ล่ะ แก้วกับเซรามิกของจริงมันสลายในเวลา 6 เดือนหรือ 1 ปีด้วยหรอ ถึงต้องไปเซอร์วิสเคลือบใหม่เรื่อยๆ จริงๆมันคือการเคลือบสีที่อยู่ทนกว่าการเคลือบสีปกติแค่นั้นแหละ