ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเกียร์ march รุ่น VL ครับ อาการแบบนี้มีปัญหาหรือเปล่า  (อ่าน 5789 ครั้ง)

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งออก nissan march รุ่น VL ครับ เป็นเกียร์ CVT ครับ
ทีนี้เวลาวิ่งปกติ แล้วหยุดรถติดไฟแดง ผมก็จะชะลอจนรถหยุดอยู่กับที่แป๊ปนึงประมาณ 3-5 วินาที
แล้วปล่อยเบรค เพื่อไปเหยียบคันเร่งไปต่อ

ขณะที่ปล่อยเบรคไปแล้ว แต่ยังไม่ได้เหยียบคันเร่ง รถจะหยุดนิ่งไม่ยอมเคลื่อนที่ประมาณ 2-3 วินาที
จากนั้นรถจะกระตุกเหมือนมีการเปลี่ยนเกียร์แบบความรู้สึกช้า และจะเริ่มเคลื่อนที่ กระตุกแบบไม่มีความนิ่มนวล คนนั่งจะทักเลยครับ
ทั้งหมดนี้อยู่ที่เกียร์ D ตลอดนะครับ

เอาอาการไปบอกช่างที่ศูนย์แล้ว เค้าว่าเป็นปกติของ CVT ครับ

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
ในนี้คงจะมีคนใช้น้อยอยู่อาจจะไม่ได้รับคำตอบที่ดีที่สุด

ไม่ลองเข้าไนคลับ march ดูน่าจะได้ข้อมูลเยอะกว่า

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เกียร์ CVT ไม่เป็นแบบนี้ครับ นุ่มนวลตลอดครับ
หรือจะปกติเฉพาะ March มั้งครับ ไม่น่าจะใช่ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ก่อนอื่น ไม่ได้อยู่ในโหมด Start-Stop ใช่ไหมครับ?
และเครื่องยนต์ยังเดินเบาติดต่อเนื่องใช่ไหมครับ?

• Newbie
  • *
ก่อนอื่น ไม่ได้อยู่ในโหมด Start-Stop ใช่ไหมครับ?
และเครื่องยนต์ยังเดินเบาติดต่อเนื่องใช่ไหมครับ?

เครื่องยนต์เดินเบาติดต่อเนื่องครับ เปิดแอร์อยู่แล้วก็ A/C On ครับ

• Newbie
  • *

เครื่องยนต์เดินเบาติดต่อเนื่องครับ เปิดแอร์อยู่แล้วก็ A/C On ครับ

ผมไปทดสอบมาเพิ่มเติมครับ คือถ้ากดปุ่มโหมด sport ไว้ เกียร์จะไม่ถูกตัดครับ ปล่อยเบรกแล้วเร่งต่อไปทันที
ถ้าไม่ใช้โหมด sport จะเป็นเหมือนเดิม คือวิ่งมาแล้วหยุดรถซัก 3 วินาที ที่เกียร์ D (แล้วรู้สึกเหมือนเกียร์แอบเปลี่ยนเป็น N) ตอนออกตัวอีกครั้ง มีการกระตุก

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ลองไปหาคันอื่นขับดูครับ เพื่อเทียบว่า เป็นเหมือนคันของคุณมั้ย ?

ถ้าง่ายที่สุดก็ กลับไปเข้าศูนย์ที่ออกรถมา ขอลองขับรถทดลองขับรุ่นเกียร์ CVT ครับ

หรือถ้าศูนย์ที่ออกรถมา ไกลบ้าน / อยู่ ตจว. / ไม่มีรถ CVT ให้ทดลองขับ

ก็ไปหาตามศูนย์อื่นๆ ครับ

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
ผมไม่แน่ใจในตัวเกียร์ CVT ของรถยนต์นะครับ

แต่ถ้าอาการนี้เป็นใน CVT ของมอเตอร์ไซ์ คือชุดขับจานดันโซ่มีปัญหาครับ

แต่กรณีรถยนต์อาจจะใช่หรือไม่ใช่ผมไม่ทราบนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าติดต่อ ศูนย์บริการในตอนนี้ เห็นทีจะยาก
เพราะ Service Manual ยังน่าจะแค่เพิ่งมาถึงเมืองไทย ปลายเดือน มิถุนายน ที่ผ่านมานี้เอง
ดังนั้น ช่างที่ชำนาญ อาจจะยังไม่มี

เอาอย่างนี้ครับ ติดต่อเข้าไปที่ศูนย์ CRM ของ Nissan กันก่อน แล้วลองดูว่า เขาจะนัดมาทำอะไรอย่างไรต่อบ้างหนะครับ

ใจเย็นๆครับ

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
รถผลิตในไทยแต่คู่มือซ่อมบำรุงส่งมาจากนอก ก็ไม่แปลกสำหรับประเทศที่เป็นแค่ฐานการผลิต

แต่มันไม่ค่อยจะโสภาสถาพรซักเท่าไหร่เลยนะ (ไม่รู้จะใช้คำไหนถึงจะเหมาะ)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
เดี๋ยวผมจัดการปัญหาเสร็จแล้วจะมาแชร์ข้อมูลครับ