ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก Mazda 2 เป็น Mazda 3 จะเป็นการอัพไซส์ที่คุ้มค่าไหมคะ  (อ่าน 21106 ครั้ง)

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
ภรรยาผม เปลี่ยนจากฮอนด้า แจ๊ส เป็น cx3 ซึ่งเป็นรถที่ใครๆก็ทักว่าเล็ก
ภายในแคบ พื้นที่เก็บสัมภาระน้อย แต่พอได้อยู่กับรถและใช้งานจริงๆ
มันก้เพียงพอกับการใช้งานนะครับ เพียงแต่ว่าเราต้องปรับตัวเข้าหารถคันใหม่บ้าง
แต่สิ่งที่ดีขึ้นก็คือ คุณภาพของรถ เครื่องยนต์ และการขับขี่
นั่ง 4 คน เวลาไปเที่ยวนะครับ

จขกท จะเปลี่ยนจาก 2 เป็น 3 ผมว่าโอเคเลย ใหญ่ขึ้น นั่งสบายกว่าเดิม
แต่ไม่ลองมอง cx3 ด้วยละครับ ถึงแม้ว่าจะไม่สูงมาก แต่รถมันสวย
ตัวเล็ก เครื่องแรง นะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Civic กับ HRVครับ เพราะเน้นเรื่องพื้นที่ของผู้โดยสาร บุคลิกลักษณะของทั้ง2รุ่นเหมือนได้อย่างเสียอย่างนะครับ การขึ้นลงสำหรับผู้สูงอายุในซีวิคอาจจะลำบากกว่าHRV แต่ในแง่การขับขี่ผมให้ซีวิคดีกว่า หากมีโอกาสลองพาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่งทั้ง2รุ่นดูซิครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ เราคิดว่าตอนนี้คุณพ่อคุณแม่เรายังไม่มีปัญหาเรื่องการขึ้นลงเท่าไหร่ (ตัวคุณแม่เองก็ขับรถเก๋ง คุณพ่อก็ขับกระบะเตี้ย)
แต่ยังไงถ้าซื้อเผื่ออนาคต ก็อาจจะต้องนำจุดนี้มาคำนึงถึงเช่นเดียวกันน่ะค่ะ  :)

เคยตอบไปในกระทู้ที่ถามครั้งแรก เป็นคนเกือบสุดท้าย
 ไม่รู้ได้ทันเข้ามาอ่านไหม
นั่นคือคำแนะนำเรื่อง HRV ครับ

เมื่อ 4 ปีก่อน
ครอบครัวผมได้ HRv เข้าบ้านมา
และเมื่อปีที่แล้ว ก็ได้ Mazda 3 2017  เข้าบ้านมาอีกคัน
ด้วยเหตุผลว่า HRV นั่งหลังแล้วกระเทือนมากไป
เพราะพ่อหลังไม่ค่อยดี

สรุป หลังจากลองมาหลายรุ่น(ทั้งรุ้นที่งบถึง และไม่ถึง)
ไม่ว่าจะเป็น Subaru XV , Forester เป็นตัวเลือกแรก
Mazda 3 ,CX5(ตัวก่อนปัจจุบัน) เป็นตัวเลือกสอง
Civic CRV รุ่นปัจจุบัน

Subaru ตัดเลย ช่วงล่างดีก็จริง แต่ไม่นุ่ม

CX5(ตัวก่อนปัจจุบัน) ตัดออก เพราะ ไม่นุ่มอย่างที่คิด แถมด้านหลังเสียงดังมาก

Mazda 3 (ตัว C ล้อ 16 นิ้วนะครับ ถ้า 18 น่าจะไม่ผ่าน)
ถือว่าโอเคโดยรวม ทั้งราคา ความนุ่ม และการทรงตัว
แต่ยังไม่นุ่มพอสำหรับพ่อ และเบาะแข็งไปนิสสนึง (ถ้าเทียบกับ civic

Civic ตัดออกเช่นกัน กระแทกกว่า mazda3 แต่ข้างในเบาะนุ่มดี

CRV ดีสุดในทุกรุ่น ทั้งภายนอกภายใน
ช่วงล่างนุ่มสบายดีมาก แต่ไม่โคลงเกินไป
แต่ตัดออก .....เพราะราคา T__T สู้ไม่ไหว

สรุปท้ายสุด ตัวเลือกที่นั่งสบายรองจาก CRV
และภายนอกภายในโดยรวมโอเค คือ Mazda 3
เลยได้ Mazda 3 เข้าบ้าน

ตอนนี้ใช้มาจะครบปีแล้ว
ถามว่าเป็นไงบ้าง
- อยากได้สีเงินครับ สีเงินสวย (ตอนจองไม่มีรถT_T)
- การขับขี่ โอเคมาก ตามที่มันสมควรเป็น
- ภายใน ติอย่างเดียว ผมว่าเบาะแข็งไปนิด
อยากให้นุ่มกว่านี้ น่าจะนั่งสบาย
(มีแพลนว่าอาจไปทำเบาะใหม่ หุ้มหนังแท้ หนา ๆ นุ่ม ๆ)
- ช่วงล่าง อืม...พอได้ผ่านหลาย ๆ สภาพถนน
ถือว่าโอเคนะ ดีกว่า HRV แน่ ๆ
มันไม่กระแทกไป มันไม่โคลงไป แบบ HRV
และคิดว่าน่าจะดีกว่า Mazda 2
แต่ HRV ถ้าเทียบที่นั่งข้างหน้าด้วย
ผมว่า HRV นั่งข้างหน้าสบายกว่า
มันไม่กระแทกเหมือนข้างหลัง
(เพิ่มเติมอีกนิด ได้ลอง CHR แล้ว
ตัวรถดี ช่วงล่างก็ถือว่าโอเค
แต่ความรู้สึกเวลาเร่ง...สงสารเครื่องครับ
และด้านหลัง ไม่แคบ แต่ความรู้สึกมันทึบ
- การเก็บเสียง โดยรวมผมว่า HRV ดีกว่า
แต่ถ้าเทียบมาสด้า 2 อันนี้ไม่แน่ใจ
- อันนี้ไม่รู้ข้อเสียไหม
ผู้ใหญ่ ถ้าไม่แข็งแรงมาก
 อาจมีปัญหาลุกนั่งพอประมาณ
เพราะมันค่อนไปทางเตี้ย
แต่ก็ค่อยพยุงเวลาขึ้นลง เลยไม่มีปัญหาอะไร
(คนสูงอายุ ต่อให้รถสูง ยังไงก็ต้องคอยประคองอยู่ดี)

ก็ประมาณนี้ เผื่อเป็นข้อมูลได้ ครับ
เพราะผมมีทั้ง 2 รุ่นในบ้าน
และลองขับมาหลายรุ่น
โดยมีข้อกำหนดคือ พ่อต้องนั่งสบาย
เพราะงั้น น่าจะพอช่วยได้ ไม่มากก็น้อยครับ

ป.ล.
แต่ ณ.ปัจจุบัน พ่อเริ่มบ่น อยากได้อารมณ์แบบ...
ไม่โคลง ไม่เมา แต่อยากได้นิ่มกว่านี้ = ="
กำลังเล็ง Teana(แต่เป็นมือสอง โฉมก่อนล่าสุด) อยู่
น่าจะตอบโจทย์สำหรับคนแก่ชอบนุ่มแบบนี้
แต่ไม่รู้จะสรุปยังไง เพราะรถค่อนข้างใหญ่ กินจุ
 และไม่มั่นใจเรื่องค่าซ่อมบำรุง ที่น่าจะเอาเรื่อง
แต่ ตัวรถ การโดยสาร การขับขี่ ค่อนข้างชอบมาก

ขอให้ได้รถถูกใจครับ

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะคะ มีประโยชน์ต่อการตัดสินใจมากเลยค่ะ (ตัวเราเองก็เขียนสั้นๆไม่เป็น ชอบอ่านอะไรยาวๆค่ะ  ;D)

สีเงินของ Mazda สวยจริงๆค่ะ ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะชอบ (รักแรกของเราคือสีน้ำตาล) แต่พอออกรถมาแล้ว ก็อยากได้สีเงินเหมือนกัน

ปล. Teana นั่งสบายดีนะคะ เราเคยนั่งสมัยตัว J31 อยู่บ่อยๆ ฟินเหมือนนั่งโซฟาเลยค่ะ 55

ข้ามมา collora ALTIS เลยครับ สบายทั้งคนนั่งและคนขับ ลองดูครับ

เคยนั่งแท็กซี่ Corolla Altis อยู่ เราว่าช่วงล่างมันมึนหัวอ่ะค่ะ (ไม่รู้ว่าวิธีการขับของแท็กซี่มีผลไหม)
ที่บ้านเองก็ดูไม่ชอบรถรุ่นนี้เท่าไหร่ ก็เลยไม่ได้นำมาพิจารณาน่ะค่ะ  :)

เน้นคุ้ม ใช้ยาว เบาะหลังมีคนนั่ง
ไม่รอมาสด้า3ตัวใหม่หรอครับ ไม่จำเป็นต้องรีบเลยมีรถใช้อยู่ละ
ช่วงล่างหลังเปลี่ยนเป็นคานบิดน่าจะมีผลเรื่องความกว้างห้องโดยสารตอนหลัง
รอดูก่อนดีกว่าครับ ซื้อ3ตอนนี้อีกแปปเดียวตกรุ่นแล้ว

ถามว่ารีบไหม ก็ไม่รีบนะคะ อย่างที่คุณ Slipknot` ว่าเลย ที่บ้านเราก็มีรถใช้เท่ากับจำนวนคนอยู่แล้ว
เพียงแต่ว่า เราตั้งใจจะขายรถของน้องสาวน่ะค่ะ เพื่อที่จะเอาไปช่วยดาว์นคันใหม่
ซึ่งถ้าเก็บไว้นาน เรากลัวว่าจะมีอะไรเสีย แล้วต้องเสียเงินซ่อมก่อนน่ะค่ะ (ตอนนี้ทุกอย่างปกติดี)
เรื่องราคาขายต่อไม่ค่อยกังวลแล้ว เพราะว่ารถขายไม่ได้ราคาอยู่แล้วค่ะ  ;D

ส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสเรื่องรถตกรุ่นนะคะ ถ้าซื้อแล้วคุ้มเงิน และส่วนลดน่าสนใจ เราก็โอเคค่ะ

ข้ามมา collora ALTIS เลยครับ สบายทั้งคนนั่งและคนขับ ลองดูครับ

คิดว่า Altis ตอบโจทย์เหมือนกันครับ
ตัวอื่นมันจะติดนู่นนี่ อย่างละหน่อยตามความเห็นบนๅ
ไม่งั้นอาจลองไป test drive กับคุณพ่อคุณแม่พร้อมกัน ถ้าเค้า ok กับคันไหนก็เอาคันนั้นก็ได้ครับ

ที่บ้านไม่ค่อยโอเคกับ Corolla Altis น่ะค่ะ (น่าจะเป็นอคติส่วนตัว) เลยต้องตัดออกไปจากตัวเลือกเป็นรุ่นแรกๆเลย  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
รถสมัยนี้มีที่นั่งหลังสบายกี่คันกัน สบาย = ทุกมุมมอง

ระดับกลาง = Civic , Sylphy
ระดับใหญ่(บ้านเรา) = Camry  , Teana  และ Accordก็ยังได้

เอาแค่เก๋งนะครับ รถบ้านทั่วไป  ที่เหลือตัดทิ้งหมดได้เลย   ยิ่งถ้าไม่ได้มอง SUV แท้บ้านเรา เช่น x-tral CRV ที่ค่อยข้างนั่งสบาย

พวกอื่นตัดทิ้งหมด
HR-V = หลังโคลง อวก ลองมาแล้ว
Juke = โคลงทั้งคัน โคลงแบบเฟริม ๆ ขับออกตวจ จากเก๋งเฟริม ๆ อ้วก
C-HR = โคลงน้อย คล้ายนั่ง Altis ตอนขับปกติ  แต่ที่นั่งหลังทัศนวิสัยแย่น่าจะเรียกว่าที่สุดของรถบ้านในยุค 20 ปีที่ผ่านมา
CX-3 = ดีดแข็ง แคบ เบาะชัน เบาะสั้น ทัศนวิสัยไม่ค่อยดี

สรุปพวก cross over ตัดทิ้งหมด มี HR-V ที่โปร่งโล่งมากกก เมื่อคุณไปลองที่โชว์รูมจะพร้อมจอง แต่ถ้าได้ลองขับลองนั่งไกล ๆ ก็ต้องตัดมันทิ้งอยู่ดี

ออฟไลน์ NoName__???

เราว่า MZ3 การเก็บเสียงห่วยกว่า MZ2 อีกนะ ถ้าเปลี่ยนเราว่าไป SUV ดีกว่า กรุงเทพน้ำท่วมบ่อยเวลาขับได้ไม่ต้องกลัวช่วงล่างหรือน้ำจะเข้าเครื่องง่ายๆ

ออฟไลน์ JeansZ

มีคนนั่งหลังบ่อยๆ ตัด C-HR ทิ้งได้เลยครับ เพราะดูจะออกแบบมาเพื่อความสบาบของคนขับและคนนั่งหน้า แบบรถ Coupe  ส่วนที่นั่งด้านหลัง เท่าที่ได้ลองนั่ง-ลองขับ คิดว่าถ้าคุณขับพาพ่อแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดด้วย C-HR คงมีบ่นแบบเดียวกันแน่ เทียบกับ Fiesta ของผม (ซึ่งผมว่าด้านหลังนั่งไม่สบายเท่า Mazda 2) รู้สึกว่าที่นั่งด้านหลังของ C-HR นั่งสบายกว่า Fiesta ไม่มาก อย่าได้เทียบกับ HR-V หรือ C-Segment ทั่วไป

ถ้าคุณชอบแนว Crossover แต่มีคนนั่งหลังบ่อยๆ เลือก HR-V จะดีสุดครับ เพราะ ถึงแม้ว่าช่วงล่างจะเป็นรอง C-HR แต่ก็ไม่ได้ห่วยจนน่าเกลียด ขับสนุกสบายกว่า Fiesta อีก แต่ HR-V เด่นตรงที่นั่งด้านหลัง เพราะนั่งสบายไม่แพ้ C-segment แต่ยังมีเบาะด้านหลังปรับเอนได้เหมือนเบาะหน้าอีกซึ่ง C-segment น้อยรุ่นนักที่จะมี เห็นว่า คห ด้านบนบอกว่านั่งหลังแล้วกระด้าง ตรงนี้ต้งลองพาพ่อแม่ไปนั่งดูเลยครับ แต่เท่าที่ผมนั่งมา ไม่ได้สังเกตตรงนี้เลยไม่ได้รู้สึกอะไร

ส่วน Mazda 3 ผมไม่เคยขับ เคยแค่ลองนั่งในงานมอเตอร์โชว์ เลยให้ข้อมูลอะไรไม่ได้มาก แต่คิดว่าพื้นที่ห้องโดยสารสำหรับผู้โดยสารตอนหลัง เป็นรอง C-segment รุ่นอื่นๆ เทียบกับ Altis นี่กินขาดเลย เหมือนจะมาแนว C-HR คือเอาใจคนขับกับคนนั่งหน้าเป็นหลัก ยังไงพาพ่อแม่ไปนั่งดูอีกทีครับ แต่ถ้าคุณไม่ชอบเกียร์ cvt นี่คือตัวเลือกเดียวครับ

Civic FC รุ่นนี้ก็ลงตัวนะครับ ขับสบาย-สนุก คนนั่งหลังก็สบาย เพราะนั่งแล้วสบายกว่า Mazda 3 แน่ๆ ครับ ใจจริงอยากเชียร์ให้เอารุ่น Hatchback 1.5 Turbo แต่คิดว่า จขกท น่าจะงบไม่ถึง แต่ถ้าเพิ่มเงินอีกนิดเอาตัวนี้ได้ จะลงตัวมากๆ ครับ

ผมก็มีแผนที่จะอัพเกรดรถ หลังผ่อนหมดเหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้ Fiesta EcoBoost แต่ตัวเลือกที่เล็งไว้นานแล้วอย่าง Focus 1.5 EcoBoost ได้อันตรธานไปจากตลาดแล้ว มีแต่มือสองแล้วหายากด้วย เลยได้ไปลองรถหลายรุ่นเพื่อหารุ่นที่ใช่แทน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

เอาความคุ้มเรื่องตัวเงิน รถสองปียังใข้ไม่คุ้ม
แต่ถ้าเอาความคุ้มเรื่องให้พ่อแม่นั่ง ขยับไปc segment คุ้มแน่ เพราะยังไงc segment นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนุ่มนวลกว่า ลองพากันไปลอง  c segment ที่ชอบว่าคุณและท่านๆนั่งคันไหนสบายกว่า

คันนี้คงยังไม่ขายน่ะค่ะ เดี๋ยวคงยกให้น้องสาวไปใช้แทน A-Class คันปัจจุบัน (ซึ่งก็คิดจะเปลี่ยนมาหลายปีแล้ว) เพราะน้องสาวขับรถคนเดียวเป็นหลัก
คงต้องหาเวลาว่าง พาคุณพ่อคุณแม่ไปตระเวนดูรถจริงๆค่ะ กล่อมยากจริงๆ เพราะสองคนนี้ไม่ค่อยชอบเข้าศูนย์รถเท่าไหร่  ;D

เป็นเนมนะชา
เนมรอปีหน้าดีกว่า

- Mazda 3 โฉมใหม่ พื้นที่ legroom ดีขึ้นแน่ๆ เพราะเคลมว่าเปลี่ยนไปใช้คานบิดเพื่อเพิ่ม พท. ห้องโดยสาร ยังไงถ้าไม่ซีเรียสอัตราสิ้นเปลือง 2.0 บล็อคนี้อยู่แล้วก็น่ารอ (ไม่คาดหวังกับ Sky X นั่นเท่าไหร่) ช่วงล่างที่ดรอปลงแต่ก็ยังเชื่อมือ Mazda อยู่ว่าจะทำออกมาดี (แต่จะไม่เชื่อมือ 0 หลังการขายมากกว่า 5555555)
- Altis โฉมใหม่ พื้นที่รถไม่ต้องคาดหวังเพราะคิดว่ายังไงก็ทำออกมาดี แต่จะคาดหวังด้านการขับขี่ได้มากขึ้นจาก platform TNGA ใหม่ที่ให้ความสำคัญด้านการขับสนุกมากขึ้น ช่วงล่างอิสะ 4 ล้อก็คิดว่าจะออกมาดี
- Nissan Kicks เผื่อฟลุ๊คว่าจะมาแล้วดี 555555

ตอนนี้ถ้า 2 พอไหวก็ใช้ไปก่อน เก็บตังค์ไว้ปีหน้าค่อยว่ากันจ้า เว้นแต่จะขาย 2 ปีนี้ให้ได้ราคาแล้วไปเอาใหม่เลย

พูดถึง Nissan ชายังอยากได้ Nissan X-Trail อยู่เลยค่ะเนม แต่ดูท่าแล้ว ค่างวดน่าจะเท่าๆกับเงินเดือนเลย  ::)

ส่วน Mazda 2 ชาคงยังไม่ปล่อยน่ะค่ะ แต่งมาขนาดนี้แล้ว ก็เสียดายเงิน/เวลาอยู่เหมอนกัน คิดว่าเดี๋ยวคงยกให้น้องสาวใช้แทนแหละค่ะ
(แต่คงต้องไปจัดการเรื่อง DPF ให้เสร็จก่อน ชาไม่พร้อมในน้องสาวมาเสี่ยงกับเรื่องพวกนี้จริงๆ)

คิดว่า Altis ตอบโจทย์เหมือนกันครับ
ตัวอื่นมันจะติดนู่นนี่ อย่างละหน่อยตามความเห็นบนๅ
ไม่งั้นอาจลองไป test drive กับคุณพ่อคุณแม่พร้อมกัน ถ้าเค้า ok กับคันไหนก็เอาคันนั้นก็ได้ครับ

ผมก็ว่าอัลติส นั่งแท็กซี่บ่อยๆ นั่งสบายดี
ถ้าเอาด้านสบายชนะ ซีวิค กับ 3
แต่ความสวยความสปอร์ตคงสู้ไม่ได้
โจทย์ของจขกท กับช้อยส์ที่มีให้เลือกมันไปคนละทางเลย
เซียนต้าก็ดีนะครับ ถ้าเน้นคนนั่งสบาย

รถแนว Toyota Sienta น่าจะตอบโจทย์เราได้ดีจริงๆค่ะ ปัญหาใหญ่สุดของเราคือ เราเพิ่งอายุแค่ 25 เราไม่รู้ว่าเราอยากที่จะขับรถสไตล์นี้แล้วหรือยังน่ะค่ะ  ::)

ขับมาแล้วทุกรุ่นครับ Civic ตอบโจทย์มากที่สุดครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ตัวเลือกที่ จขกท เลือกมา ผมล็อคเป้าไปที่ civic เลยครับ
เพราะ 3 ด้านหลังก็เล็ก
chr + hrv คันก็เล็ก อย่าเอาเลยครับ

ไม่ลองมองพวก camry มือสองบ้างเหรอครับ นั่งสบายกว่า 4 รุ่นที่ จขกท เลือกมาแน่นอนครับ

ดอกเบี้ยรถมือสองแพงน่ะค่ะ ถ้าให้ผ่อนรถมือสอง เรายอมใช้คันเดิมต่อไปดีกว่า ส่วนให้ซื้อ Camry ป้ายแดง น่าจะเกินความสามารถเราไปน่ะค่ะ  :'(

ถ้าเน้นพื้นที่ห้องโดยสารผมเชียร์ Civic กับ HR-V ครับ ขึ้นอยู่กับว่าจขกท.ชอบ รถซีดาน หรือ SUV

ส่วน Mazda 3 กับ CH-R ผมแนะนำให้พาคนในครอบครัวไปลองนั่งดูก่อน แล้วตัดสินใจอีกทีนึงครับ

แต่ถ้าจขกท.เน้นในด้านศูนย์บริการ และการใช้งานในระยะยาวจริงๆ แนะนำให้ใช้ โตโยต้า ฮอนด้า ครับ

ส่วนตัวชอบรถซีดานมากกว่าค่ะ เราชอบรถที่แบ่งสัดส่วนชัดเจน (ที่สำคัญสร้างคอนโดรองเท้าได้ถนัดกว่า  ::))
แต่ถ้าเลือกรถ SUV จะตอบโจทย์ครอบครัวเรามากกว่าในระยะยาว เราก็โอเคกับส่วนนี้ค่ะ

โจทย์ที่ให้มา ผมว่า Civic 1.8EL ไม่ก็็HRV แค่นั้นเรยครับ พ่อแม่นั่งสบายแน่นอน
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ดูท่าจะได้ไปเที่ยวศูนย์ฮอนด้าในเร็วๆนี้แน่เลย

เน้นคนนั่ง เอาตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ ผมแนะนำ honda มันโปร่งๆดี

ตอบจากคนพึ่งขาย mazda 3 นะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ คันนี้เน้นคนนั่งจริงๆ อาจจะต้องไป Honda ตามที่คุณ flat6 แนะนำค่ะ

นั่งสบาย ไม่อึดอัดตัด CHR ทิ้งเลยครับ  ;) เหลือ HRV Civic Mazda 3 พาครอบครัวไปนั่งเลยครับ

toyota sienta

Sienta น่าสนใจจริงๆค่ะ น่าจะตอบโจทย์ได้หลายอย่าง เพียงแต่เรายังอายุแค่ 25 เอง เรายังไม่พร้อมจะขับรถทรงนี้จริงๆค่ะ  ::)

ถ้าเอาภายในกว้างนั่งสบาย ผมชู civic นะครับ แต่คนสูงอายุ อาจจะเข้าออกลำบากหน่อยครับ
HRV ดีตรงอเนกประสงค์ เข้าออกรถสบาย แต่ก็ต้องแลกกับช่วงล่างที่โคลงหน่อยครับ
MZ 3 ใหญ่กว่า 2 พอสมควร แต่สไตล์มาสด้าห้องโดยสารจะกระชับหน่อย ไม่สนผู้โดยสารว่างั้น
CHR ภายในกว้างกว่าที่คิด แต่ด้านหลังผมว่ามันทึบไปหน่อยครับ

ไปลองขับทุกรุ่นที่คุณสนใจ พาคุณพ่อคุณแม่ไปด้วยครับ จะได้รถที่ถูกใจทั้งบ้านครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ เราไม่คิดว่าคุณพ่อคุณแม่จะมีปัญหาในการเข้าออกในตอนนี้ แต่สงสัยต้องคิดเผื่ออนาคตด้วยเหมือนกันค่ะ  :)

ผมว่าไม่ต้องรอ 3 ตัวใหม่ครับ ถ้าตัวใหม่มากับ SkyX จขกท. ที่เจอเรื่องกลุ้มกับ skyD มาอาจจะไม่เหมาะ
ผมก็คล้ายๆ จขกท. กำลังเลือกรถอีกคันเข้าที่บ้าน(แต่ผมยังเก็บ 2D เอาไว้ ปล่อย march ออก) แต่คงอีกสักพัก
ถ้าเลือกตามโจทย์ตอนนี้ ผมตัด CHR ออกก่อน ทั้งๆที่เวปนี้ค่อนข้างปลื้มนะ
เคยลองนั่งหลังดู ผมว่า 3 ยังดีกว่า CHR และ 3 ช่วงล่างดีสุด HRV นั่งดีสุด civic ก็นั่งดี...แต่ให้ดีก็ไปลองนั่งครับ
ช่วงล่าง ถึงคนจะบอกว่า HRV ช่วงล่างไม่ดี ... แต่มันไม่แย่มากนะครับ ถ้าไม่ไปเกิน 120 หรือสาดโค้งก็ ok.นะ
แต่เคยอ่าน จขกท. เคยบ่นเรื่องลมตีกับ 2 บนโทเวย์...บอกเลยว่า อาการของ HRV อาจจะหนักกว่านะ
.................
สรุป ถ้าเอารถสูง ผมเอา HRV ถ้าไม่แคร์เรื่องงานประกอบ(บอกเลยว่าใช้มาสด้ามา เจองานฮอนด้าแล้วจะ - - ") รอสักพักแล้วราคาจะดี
ถ้ารถเตี้ย เลือกยากครับ แต่คิดว่า 3 ตอนนี้ราคาดีกว่า ถ้าไปลองนั่งหลังแล้วชอบ 3 เอา 3 ไปเลยครับ
เรื่องตึงตังไม่ต้องกลัวหรอกครับ 2D ผมเดิมๆ ล้อ 16 เจ้าพวกที่ว่ามาเดิมๆ ผมว่านั่งสบายกว่านะ รถเดิม จขกท.ลง 17มา ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
..............
ผมว่า ไม่ต้องคิดถึง 10ปีขายหรอกครับ ผมว่า 6-7ปีก็ขายไปเถอะครับ เกินกว่านั้นรถเกิดมีปัญหากลางทางก็ดูไม่ดีนะ
ผมดูจาก 2D คันเดิม ผมว่าคุณชากลัวปัญหาติดตัว สองหมื่นโลไปอุด EGR ปิด DPF ซะแล้ว ผมว่าซื้อรถที่ไม่แพงมากแต่ขายต่อเร็วขึ้นเพื่อความสบายใจ อาจจะดีกว่านะครับ
ปล.ศูนย์ honda ไม่ดีเหมือนเดิม แต่ยังดีกว่า Mazda ครับ

ชาว่าตัวชาเอง ไม่เหมาะกับเครื่อง SkyActivX อย่างที่คุณ GOBBS ว่าจริงๆแหละค่ะ แค่ SkyActivD ทุกวันนี้ เราก็ยังปวดหัวกับมันมาพอสมควร แต่คงเก็บ 2 คันนี้ไว้ให้น้องสาวใช้แทนน่ะค่ะ  (ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงตัดสินใจว่าจะตอน DPF ทิ้งดีไหม เราอยากสบายใจกับการยกรถให้น้องสาวใช้ แต่ก็ชั่งใจกับการหมดประกัน 3 ปีน่ะค่ะ)

ถ้าเอา HR-V ไปเปลี่ยนสปริง จะช่วยเรื่องช่วงล่างขึ้นไหมคะ เท่าที่อ่านจากหลายท่าน ดูแล้วรถรุ่นนี้น่าจะเหมาะกับเรา แต่เห็นหลายท่านก็เตือนเรื่องช่วงล่างกัน  :'(

All new xv คุ้มค่าสุดครับ ราคาใกล้เคียงมาสด้า3 ขนาดใกล้เคียงกัน แต่ได้ยกสูงขึ้นมาหน่อย หนีน้ำได้อีกนิด เบาะหลังนั่งสบายขึ้น แต่อาจแคบกว่า civic เพิ่งเปลี่ยนโฉมใหม่ ใช้แบบทันสมัยไปอีก 6 ปีเป็นอย่างน้อย ขับดีแน่นอนตามสไตล์ subaru
ไปทดลองขับดูทุกคันก่อนตัดสินใจนะครับ

ใจยังรัก Subaru เหมือนเดิม แต่สภาวะการเงินไม่คล่องพอที่จะผ่อนรถราคาเกินล้านน่ะค่ะ (อายุงาน 1.5ปี เงินเดือน 35k) ถ้ามากกว่านี้ เรากลัวตัวเองจะลำบากเกินน่ะค่ะ  :(

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ผมว่า Civic นั่งสบาย โปร่ง กว่าเยอะนะครับ

สมัยนึงเคยหลงไปใช้ มาสด้า 3 2.0 ตัว BL โดยไม่ดูว่าตัวเองตัวใหญ่ นั่งเบาะแล้วแน่นไปหมดเลยจริงๆ

ออฟไลน์ CJ.

ตอบตามความเห็นที่ผมลองสัมผัสมาพร้อมๆกับครอบครัวนะครับ (ย้ำว่าเป็นความเห็นของผมและสมาชิกในครอบครัวผมนะครับ)
อาจจะมีความเห็นไม่เหมือนกันกับคำตอบอื่นๆ หรือต่างจากจขกท.และครอบครัว แต่อย่างน้อยคิดว่าช่วยในการตัดสินใจได้ครับ

1.ผู้ใหญ่ 4 คน จะต้องนั่งได้สบายกว่ารถคันเดิม
--ข้อนี้ผมให้ Civic ทั้งเรื่องเบาะ, ช่วงล่าง, และทัศนวิสัยผู้โดยสารตอนหลัง
(3 นั่งไม่สบายเท่า, HRV นั่งสบายแต่เด้งๆโยนๆ, CHR ทัศนวิสัยผู้โดยสารตอนหลังเลวร้ายมาก)

2.การเดินทางคอนโดไปทำงาน/ กลับบ้าน
--ข้อนี้ได้ทุกคันครับ แต่ผมให้คะแนนเบาะหน้า Civic มากกว่าตัวอื่น

3.ขับรถไม่เร็ว (ไม่เกิน 120 กม.ชม.) + พฤติกรรม
--พูดถึงเรื่องช่วงล่าง ตัด HRV ทิ้งเลยครับ ผมรู้สึกว่ามันเด้งๆหวิวๆ ตั้งแต่ 80-90 ขึ้นไปแล้ว ดังนั้นข้อนี้เลือกได้หมดทั้ง 3, Civic, CHR

4.อยากได้ช่วงล่างที่ไม่แข็งมาก แต่ก็ไม่โยนเกินในขณะเดียวกัน
--เช่นเดียวกับข้อ 3 ครับ ตัด HRV ทิ้งเลย รองลงมาอาจจะตัด 3 ด้วยครับ
(เหลือ CHR กับ Civic ซึ่งเลือกได้ทั้งคู่)

สรุปโดยภาพรวม+จขกท.ชอบรถ Sedan ด้วย เลือก Civic น่าจะลงตัวครับ ถ้าพิจารณาจากความเห็นตามแต่ละข้อด้านบน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รอดูรีวิวเจ้า HRV ก่อนดีกว่านะครับ ที่เค้าลดความสูงใต้ท้องรถเหลือแค่ 170 mm นี่น่าจะเพื่อลบจุดบอดในเรื่องช่วงล่างแน่ๆซึ่งอาจกลายเป็นว่าตรงความต้องการของคุณได้หมดเลยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Condition คล้ายๆกัน ดังนั้น ผมแนะนำให้คุณ Chanom พาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่ง CHR ก่อนว่ารับกับทัศนวิสัยด้านหลังได้มั้ย ถ้ารับได้ ผมว่า CHR น่าจะเหมาะกับคุณมากกว่า ส่วนตัว ผมเคยลองพาพ่อกับแม่ได้นั่งมาแล้วตอนเปิดตัวใหม่ๆท่านไม่ชอบ บอกว่าอึดอัดมาก

แต่ถ้าคุณพ่อคุณแม่ไม่ชอบ ผมว่า HRV คงเป็น Best Choice ครับ คุณแม่ผมนั่งเบาะหลังทุกวัน ก็ไม่บ่นอะไรนะ แต่ต้องทำใจว่า ช่วงล่างมันสู้ 2 ไม่ได้นะ ผมขับอยู่ทุกวัน ถ้าขับไม่เกิน 120 มันโอเคเลย แต่ถ้าเกินมันจะหวิวๆอยู่บ้าง ผมเคยเหยียบไปถึง 180 ถ้าตรงๆก็ยังพอไหวนะ แต่โค้งปุ๊บอาการออกเลย มันเหมือนจะไม่เกาะ แต่มันก็ไปได้ 

อีกเรื่องนึงคือ Defect ต้องทำใจกับมันจริงๆนะครับ ล่าสุด Defect ใหม่ของรถผม มาอีกแล้ว ยังดีที่ศูนย์ไม่ค่อยอิดออด เคลมมาตลอดไม่ต้อง Fight อะไรมาก อาจจะต้องมีเสียเวลาเอารถเข้าศูนย์กันบ่อยๆบ้าง แต่บางคันก็โชคดีไม่เจออะไรนะ เห็นคุณ Chanom ดูตัว E ไว้ ตัวนี้ได้ Airbag ม่านแล้วด้วย ผมว่าก็โอเคแล้วนะครับ ถ้าไม่อยากได้ของเล่นเยอะ

ส่วน Civic อย่างนี้เคยบอกว่า คุณพ่อคุณแม่ผมไปลองนั่งแล้วลุกไม่ขึ้น ผมเลยรู้สึกว่า น่าจะไม่เหมาะเท่าไหร่ ส่วน Mazda 3 ยังไม่เคยนั่งเบาะหลังเลยครับ 😁
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ภรรยาผม เปลี่ยนจากฮอนด้า แจ๊ส เป็น cx3 ซึ่งเป็นรถที่ใครๆก็ทักว่าเล็ก
ภายในแคบ พื้นที่เก็บสัมภาระน้อย แต่พอได้อยู่กับรถและใช้งานจริงๆ
มันก้เพียงพอกับการใช้งานนะครับ เพียงแต่ว่าเราต้องปรับตัวเข้าหารถคันใหม่บ้าง
แต่สิ่งที่ดีขึ้นก็คือ คุณภาพของรถ เครื่องยนต์ และการขับขี่
นั่ง 4 คน เวลาไปเที่ยวนะครับ

จขกท จะเปลี่ยนจาก 2 เป็น 3 ผมว่าโอเคเลย ใหญ่ขึ้น นั่งสบายกว่าเดิม
แต่ไม่ลองมอง cx3 ด้วยละครับ ถึงแม้ว่าจะไม่สูงมาก แต่รถมันสวย
ตัวเล็ก เครื่องแรง นะครับ

สำหรับเรา CX-3 ดูไม่ต่างจาก Mazda 2 คันปัจจุบันเท่าไหร่ค่ะ โดยเฉพาะภายใน
เราชอบในรูปร่างหน้าตาเหมือนกัน แต่ทำใจจ่ายเงินเพิ่มไม่ได้จริงๆ (ทั้งในตอนปี 2016 และ ตอนนี้  :-\)

รถสมัยนี้มีที่นั่งหลังสบายกี่คันกัน สบาย = ทุกมุมมอง

ระดับกลาง = Civic , Sylphy
ระดับใหญ่(บ้านเรา) = Camry  , Teana  และ Accordก็ยังได้

เอาแค่เก๋งนะครับ รถบ้านทั่วไป  ที่เหลือตัดทิ้งหมดได้เลย   ยิ่งถ้าไม่ได้มอง SUV แท้บ้านเรา เช่น x-tral CRV ที่ค่อยข้างนั่งสบาย

พวกอื่นตัดทิ้งหมด
HR-V = หลังโคลง อวก ลองมาแล้ว
Juke = โคลงทั้งคัน โคลงแบบเฟริม ๆ ขับออกตวจ จากเก๋งเฟริม ๆ อ้วก
C-HR = โคลงน้อย คล้ายนั่ง Altis ตอนขับปกติ  แต่ที่นั่งหลังทัศนวิสัยแย่น่าจะเรียกว่าที่สุดของรถบ้านในยุค 20 ปีที่ผ่านมา
CX-3 = ดีดแข็ง แคบ เบาะชัน เบาะสั้น ทัศนวิสัยไม่ค่อยดี

สรุปพวก cross over ตัดทิ้งหมด มี HR-V ที่โปร่งโล่งมากกก เมื่อคุณไปลองที่โชว์รูมจะพร้อมจอง แต่ถ้าได้ลองขับลองนั่งไกล ๆ ก็ต้องตัดมันทิ้งอยู่ดี

ถ้างบประมาณถึง เราก็อยากจะเขยิบไป Honda CR-V / Nissan X-Trail เหมือนกันค่ะ
แต่เราว่าการเงินเราน่าจะตึงไปหน่อย ไฟแนนซ์ก็ไม่น่าจะผ่านด้วยค่ะ (อายุงาน 1.5 ปี เงินเดือน 35k)

HR-V ถ้าเอาไปใส่พวกสปริงโหลด จะช่วยให้ช่วงล่างโอเคขึ้นไหมคะ  :)

เราว่า MZ3 การเก็บเสียงห่วยกว่า MZ2 อีกนะ ถ้าเปลี่ยนเราว่าไป SUV ดีกว่า กรุงเทพน้ำท่วมบ่อยเวลาขับได้ไม่ต้องกลัวช่วงล่างหรือน้ำจะเข้าเครื่องง่ายๆ

SUV ก็ฟังดูน่าสนใจ จำได้ว่าหน้าฝนปีที่แล้ว ต้องโดดงานเพราะเอารถออกจากบ้านไม่ได้เหมือนกันค่ะ   :)

มีคนนั่งหลังบ่อยๆ ตัด C-HR ทิ้งได้เลยครับ เพราะดูจะออกแบบมาเพื่อความสบาบของคนขับและคนนั่งหน้า แบบรถ Coupe  ส่วนที่นั่งด้านหลัง เท่าที่ได้ลองนั่ง-ลองขับ คิดว่าถ้าคุณขับพาพ่อแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดด้วย C-HR คงมีบ่นแบบเดียวกันแน่ เทียบกับ Fiesta ของผม (ซึ่งผมว่าด้านหลังนั่งไม่สบายเท่า Mazda 2) รู้สึกว่าที่นั่งด้านหลังของ C-HR นั่งสบายกว่า Fiesta ไม่มาก อย่าได้เทียบกับ HR-V หรือ C-Segment ทั่วไป

ถ้าคุณชอบแนว Crossover แต่มีคนนั่งหลังบ่อยๆ เลือก HR-V จะดีสุดครับ เพราะ ถึงแม้ว่าช่วงล่างจะเป็นรอง C-HR แต่ก็ไม่ได้ห่วยจนน่าเกลียด ขับสนุกสบายกว่า Fiesta อีก แต่ HR-V เด่นตรงที่นั่งด้านหลัง เพราะนั่งสบายไม่แพ้ C-segment แต่ยังมีเบาะด้านหลังปรับเอนได้เหมือนเบาะหน้าอีกซึ่ง C-segment น้อยรุ่นนักที่จะมี เห็นว่า คห ด้านบนบอกว่านั่งหลังแล้วกระด้าง ตรงนี้ต้งลองพาพ่อแม่ไปนั่งดูเลยครับ แต่เท่าที่ผมนั่งมา ไม่ได้สังเกตตรงนี้เลยไม่ได้รู้สึกอะไร

ส่วน Mazda 3 ผมไม่เคยขับ เคยแค่ลองนั่งในงานมอเตอร์โชว์ เลยให้ข้อมูลอะไรไม่ได้มาก แต่คิดว่าพื้นที่ห้องโดยสารสำหรับผู้โดยสารตอนหลัง เป็นรอง C-segment รุ่นอื่นๆ เทียบกับ Altis นี่กินขาดเลย เหมือนจะมาแนว C-HR คือเอาใจคนขับกับคนนั่งหน้าเป็นหลัก ยังไงพาพ่อแม่ไปนั่งดูอีกทีครับ แต่ถ้าคุณไม่ชอบเกียร์ cvt นี่คือตัวเลือกเดียวครับ

Civic FC รุ่นนี้ก็ลงตัวนะครับ ขับสบาย-สนุก คนนั่งหลังก็สบาย เพราะนั่งแล้วสบายกว่า Mazda 3 แน่ๆ ครับ ใจจริงอยากเชียร์ให้เอารุ่น Hatchback 1.5 Turbo แต่คิดว่า จขกท น่าจะงบไม่ถึง แต่ถ้าเพิ่มเงินอีกนิดเอาตัวนี้ได้ จะลงตัวมากๆ ครับ

ผมก็มีแผนที่จะอัพเกรดรถ หลังผ่อนหมดเหมือนกันครับ ตอนนี้ใช้ Fiesta EcoBoost แต่ตัวเลือกที่เล็งไว้นานแล้วอย่าง Focus 1.5 EcoBoost ได้อันตรธานไปจากตลาดแล้ว มีแต่มือสองแล้วหายากด้วย เลยได้ไปลองรถหลายรุ่นเพื่อหารุ่นที่ใช่แทน

คุณ JeansZ นี้แฟนคลับ Ecoboost ที่แท้ทรูเลยนะคะนี้  :D

Civic Hatchback หล่อจริงค่ะ ส่วนตัวก็ชอบ เพราะว่าเห็นไม่บ่อยเท่า FC ด้วย
แต่เราว่าการเงินเราน่าจะตึงไปหน่อย ไฟแนนซ์ก็ไม่น่าจะผ่านด้วยค่ะ (อายุงาน 1.5 ปี เงินเดือน 35k) ขนาดล้านนึง เราก็ว่าน่าจะตึงๆแล้ว :'(

ผมว่า Civic นั่งสบาย โปร่ง กว่าเยอะนะครับ

สมัยนึงเคยหลงไปใช้ มาสด้า 3 2.0 ตัว BL โดยไม่ดูว่าตัวเองตัวใหญ่ นั่งเบาะแล้วแน่นไปหมดเลยจริงๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ดูแล้ว Civic กับ HR-V มาแรงกว่าตัวอื่นๆ สงสัยต้องไปลองนั่ง/ลองขับดูแล้วค่ะ  :)

ตอบตามความเห็นที่ผมลองสัมผัสมาพร้อมๆกับครอบครัวนะครับ (ย้ำว่าเป็นความเห็นของผมและสมาชิกในครอบครัวผมนะครับ)
อาจจะมีความเห็นไม่เหมือนกันกับคำตอบอื่นๆ หรือต่างจากจขกท.และครอบครัว แต่อย่างน้อยคิดว่าช่วยในการตัดสินใจได้ครับ

1.ผู้ใหญ่ 4 คน จะต้องนั่งได้สบายกว่ารถคันเดิม
--ข้อนี้ผมให้ Civic ทั้งเรื่องเบาะ, ช่วงล่าง, และทัศนวิสัยผู้โดยสารตอนหลัง
(3 นั่งไม่สบายเท่า, HRV นั่งสบายแต่เด้งๆโยนๆ, CHR ทัศนวิสัยผู้โดยสารตอนหลังเลวร้ายมาก)

2.การเดินทางคอนโดไปทำงาน/ กลับบ้าน
--ข้อนี้ได้ทุกคันครับ แต่ผมให้คะแนนเบาะหน้า Civic มากกว่าตัวอื่น

3.ขับรถไม่เร็ว (ไม่เกิน 120 กม.ชม.) + พฤติกรรม
--พูดถึงเรื่องช่วงล่าง ตัด HRV ทิ้งเลยครับ ผมรู้สึกว่ามันเด้งๆหวิวๆ ตั้งแต่ 80-90 ขึ้นไปแล้ว ดังนั้นข้อนี้เลือกได้หมดทั้ง 3, Civic, CHR

4.อยากได้ช่วงล่างที่ไม่แข็งมาก แต่ก็ไม่โยนเกินในขณะเดียวกัน
--เช่นเดียวกับข้อ 3 ครับ ตัด HRV ทิ้งเลย รองลงมาอาจจะตัด 3 ด้วยครับ
(เหลือ CHR กับ Civic ซึ่งเลือกได้ทั้งคู่)

สรุปโดยภาพรวม+จขกท.ชอบรถ Sedan ด้วย เลือก Civic น่าจะลงตัวครับ ถ้าพิจารณาจากความเห็นตามแต่ละข้อด้านบน

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ดูท่า Civic อาจจะเหมาะกับเรามากกว่าตัวอื่นๆ ถ้าเลือกรุ่นนี้จริงๆ เดี๋ยวต้องตัดสินใจอีกระหว่างตัว E/EL  ::)

Sold

รอดูรีวิวเจ้า HRV ก่อนดีกว่านะครับ ที่เค้าลดความสูงใต้ท้องรถเหลือแค่ 170 mm นี่น่าจะเพื่อลบจุดบอดในเรื่องช่วงล่างแน่ๆซึ่งอาจกลายเป็นว่าตรงความต้องการของคุณได้หมดเลยนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ สงสัยต้องรอดูรีวิวก่อนแล้ว ได้เก็บเงินเพิ่มขึ้นด้วยค่ะ  :)

Condition คล้ายๆกัน ดังนั้น ผมแนะนำให้คุณ Chanom พาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่ง CHR ก่อนว่ารับกับทัศนวิสัยด้านหลังได้มั้ย ถ้ารับได้ ผมว่า CHR น่าจะเหมาะกับคุณมากกว่า ส่วนตัว ผมเคยลองพาพ่อกับแม่ได้นั่งมาแล้วตอนเปิดตัวใหม่ๆท่านไม่ชอบ บอกว่าอึดอัดมาก

แต่ถ้าคุณพ่อคุณแม่ไม่ชอบ ผมว่า HRV คงเป็น Best Choice ครับ คุณแม่ผมนั่งเบาะหลังทุกวัน ก็ไม่บ่นอะไรนะ แต่ต้องทำใจว่า ช่วงล่างมันสู้ 2 ไม่ได้นะ ผมขับอยู่ทุกวัน ถ้าขับไม่เกิน 120 มันโอเคเลย แต่ถ้าเกินมันจะหวิวๆอยู่บ้าง ผมเคยเหยียบไปถึง 180 ถ้าตรงๆก็ยังพอไหวนะ แต่โค้งปุ๊บอาการออกเลย มันเหมือนจะไม่เกาะ แต่มันก็ไปได้ 

อีกเรื่องนึงคือ Defect ต้องทำใจกับมันจริงๆนะครับ ล่าสุด Defect ใหม่ของรถผม มาอีกแล้ว ยังดีที่ศูนย์ไม่ค่อยอิดออด เคลมมาตลอดไม่ต้อง Fight อะไรมาก อาจจะต้องมีเสียเวลาเอารถเข้าศูนย์กันบ่อยๆบ้าง แต่บางคันก็โชคดีไม่เจออะไรนะ เห็นคุณ Chanom ดูตัว E ไว้ ตัวนี้ได้ Airbag ม่านแล้วด้วย ผมว่าก็โอเคแล้วนะครับ ถ้าไม่อยากได้ของเล่นเยอะ

ส่วน Civic อย่างนี้เคยบอกว่า คุณพ่อคุณแม่ผมไปลองนั่งแล้วลุกไม่ขึ้น ผมเลยรู้สึกว่า น่าจะไม่เหมาะเท่าไหร่ ส่วน Mazda 3 ยังไม่เคยนั่งเบาะหลังเลยครับ 😁

ส่วนตัวไม่ค่อยเน้นของเล่นในรถค่ะ ToRToNGPaT เนื่องจากว่าไม่ใช่คนถนัดเรื่องเทคโนโลยีเท่าไหร่ ขอแค่มี Bluetooth ให้เราต่อฟังเพลงได้ กับ Keyless Entry เราก้โอเคแล้ว (ซึ่งเราคุ้นๆว่า HR-V ตัว E จะมี) ถ้ามีกล้องมองหลังด้วย ก็น่าจะดีมาก

Defect ล่าสุดที่เจอ เป็นอะไรคะ อ่านกระทู้รีวิวของคุณ ToRToNGPaT แล้วก็แอบเหนื่อยแทนเหมือนกัน วันลายิ่งมีน้อยๆกันอยู่  :'(

Sold

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
เพิ่มตัวเลือก Corolla Altis ครับ ได้พื้นที่วางขามากกว่า Mazda 3 ระยะยาวการซ่อมบำรุงดีกว่า
CH-R ข้างหลังก็ไม่แคบนะครับเพียงแต่จะอึดอัดจากการออกแบบที่ด้านหลังดูค่อนข้างทึบ ไม่โปร่งเท่า HR-V
Sienta หลายคนแนะนำ การเข้าออกง่าย สะดวกสำหรับผู้สูงอายุแต่ความสบายในการนั่งโดยสารไม่โอเค ถ้ามีการเดินทางไกลในกลุ่ม Mini MPV ผมให้ Suzuki Ertiga ดีกว่าในการโดยสาร เบาะสบายกว่าทั้งแถวสองและแถวสาม รอดูตัวใหม่ก็ได้ครับว่าเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
แหวกแนวเป็น sylphy มั้ยครับ นุ่ม นั่งสบาย แต่อาจจะดูสูงวัยไปนิดนึง  ::)

ออฟไลน์ Simethicone

• **
เงื่อนไขใช้งาน10ปี โตโยต้าเท่านั้นครับจึงจะตอบโจทย์

ออฟไลน์ Rut - Lee

• Newbie
  • *
จากโจทย์ และ ตัวเลือกที่ให้มา CHR และ HRV น่าจะดีกว่า มาสด้า 3 และ ซีวิค ครับ ผู้สูงอายุ ( พ่อ,แม่ ) เวลาเข้าไปนั่ง เข้า ออก จะสบายกว่า  ขอเสนอแนะ อีก 2 ตัวเลือกครับ BRV และ เซียนต้า ไว้เป็นอีกทางเลือกครับ โดยส่วนตัว ผมขับเซียนต้า ผู้สูงอายุ และ ลูก  จะชอบมากครับ เวลาขึ้นลง สะดวก ส่วนอัตตราเร่ง การขับขี่  การเก็บเสียง การกินน้ำมันในเมือง  ผมพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ bahamu

รอไปก่อน ให้3 ตัวถังใหม่ออกมาก่อน ค่อยตัดสินใจ
คัมรี่ แอคคอร์คตัวใหม่ ถ้างบซื้อรุ่นล่างไหวก็น่าซื้อ
แต่คัมรี่อะไหล่แพงแน่ ถ้าเอาเครื่องสกายเบนซินดัดแปลงมาให้ ใช้สูบหัวไข่เหมือนกัน ไฟฟ้าทุกระบบแบบn52
ส่วนฮอน ถ้าเป็น1.5หอย ของซีวิคก็ไม่ถูกนัก

3ตัวถังใหม่
เบนซินฉีดตรง ราคาไม่เกินล้าน แถมท่อเฮดเดอร์จากโรงงานเหมือนเดิม
ไร้หัวเทียน ล้านขึ้น แต่คงไม่แพงเท่าคัมรี่

ถ้าซื้อ3 รุ่นนี้ รอให้ตกรุ่นลดเป็นแสน คุ้มกว่าเยอะ มีแต่เบรคมือไฟฟ้า
cx3 เบนซิน โฉมแรกพอลดเกือบแสน ไม่ถึงล้าน บางศูนย์ขายรถหมด แถมเบรคอัตโนมัติ
ถูกกว่าชาวบ้านสองสามแสน ตัวถังใหม่ 2020ออก

ที่ขายๆกันในตอนนี้ มีchr xv ที่ตัวถังแข็งแรงขึ้น ดีกว่ารุ่นเก่าเยอะ แต่ห้องโดยสารอึดอัด
อัลติสตัวถังใหม่ ถ้าเบาะหลังโปร่ง หัวไม่ติดคานประตู น่าซื้อว่าchr ท้องสูงต่างกันนิ้วเศษ เครื่องยังต้องลุ้นว่าเหมือนกันรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2018, 12:54:40 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Floppy-T

ผมขอเชียร์ Subaru XV ละกันครับ
แพงอีกนิด

ออฟไลน์ V221

ผมขอเชียร์ Subaru XV ละกันครับ
แพงอีกนิด
เชียร์ XV เหมือนกันครับ จำได้ว่าคุณ CHANOM ชอบ Subaru อยู่แล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ whoami

ถ้าขยับงบเพิ่มได้หน่อย ไป camry 2.0g ผมว่าจบเลยนะครับ

นุ่ม กว้าง สบายทั้งคนขับคนนั่ง เครื่อง 2.0d4s กับเกียร์ 6 speed ก็แรงพอตัว

ใช้ยาวๆก็สบาย

ยิ่งตอนนี้มีโปรดอก 0% โล้ะสต็อค ส่วนลดของแถมเพียบ

ลองพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ palma

Sienta คงไม่ใช่คำตอบล่ะครับ เบาะแถวสอง ไม่ได้นั่งสบายๆ ทั้งทางไกลและทางใกล้เลยนะครับ มันนั่งได้แต่แบนๆ ตัวจะไหลๆ เป็นรถเหมาะที่จะปรับเปลี่ยนการใช้งานได้มากๆ จะเหมาะกว่าครับ

โจทย์ หลักๆที่เน้น คงเป็นเรื่อง
- ผู้โดยสาร สูงอายุ จะเดินทางไกลไปด้วยกันได้สบายๆ
- ขับไม่ได้เน้นเร็วและใช้งานช่วงล่างหนักๆ

ผมว่า น่าจะเป็นรถที่นุ่มนวล เก็บเสียงได้ดี ช่วงล่างดีพอประมาณ

CH-R ไม่น่าจะผ่านนะครับ ผมให้ไปทาง C-seg sedan อย่าง Altis หรือ Sylphy มากกว่าครับ  (ตัวหลังนี่ดี แต่ก็อายุมาก แลกกับส่วนลดมากมาย)

Mazda 3 หรือ mazda เกือบทุกรุ่น ผมชอบนะ แต่ต้องผ่านเพราะยังคำนึงถังความโปร่ง กว้างภายใน อยู่มากในการใช้งาน และ เอาจริงๆในชีวิตประจำวัน ก็ไม่ได้เร็วตลอดเวลา สาดทุกโค้ง เพราะคำนึงถึงคนที่เรานั่งไปด้วยครับ

Altis ยิ่งใกล้เปลี่ยนโฉม ยิ่งลดเยอะน่าจะคุ้มถ้าคิดว่าซื้อมาใช้งาน ไม่ได้เพื่อหน้าตา
ราคาขายต่อตกไหม ก็ซื้อมาลดเยอะ จะขายต่อลดก็สอดคล้องกันอยู่ครับ  ยิ่ง Sylphy นี่ยิ่งลดมากมาย CVT ก็ไม่น่ากลัว ถ้าใช้เป็น

เพิ่งเห็นว่าตัด Altis ออกก่อนเลย
Taxi ขับเวียนหัว เป็นที่คนขับครับ ตัวรถผมว่าพอได้นะครับ เพราะขับเหยียบๆหยุดๆ คันไหนก็เวียนหัว แม้แต่ MB ก็เวียน(ลส.ผมบ่นมาแล้ว)

ไม่ก็รอตัว Altis all new ช่วงล่างน่าจะดีขึ้น ไม่ก็ไปลองเก่าๆแบบ Sylphy ครับ

รถสูงๆ มักแอบโคลงนิดๆ เทียบไม่ได้กับ sedan ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2018, 15:00:18 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ sootman

• **
ในตัวเลือกทั้งหมดของเจ้าของกระทู้ ถ้าเน้นคนนั่งหลังผมว่าลองดู civic นะครับ น่าจะสบายที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
mazda 3 ซื้อตอนใกล้จะเปลี่ยนรุ่นนี่แหละคุ้ม โปรทุ่มสุดตัว

และ option ก็จัดเต็ม หลังจากที่กั๊กมาหลายปี

ออฟไลน์ turbo lover

มาสด้า สีแดงSoul redสวยมากคับ
ฉะนั้นถ้าเปลี่ยน จากมาสด้า2เป็น3 ก็คุ้มคับ
เพียงแต่ว่า ถ้ารอได้รอดีกว่า มาสด้า3กำลังจะโมเดลเชนจหละคับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ผมตัด B Seg ยกสูงไปนะครับ

เหลือสามตัว C Seg ในราคาไม่เกินล้านนะครับ
Altis 1.8 Esport
Civic 1.8 EL
M3 รุ่น S

ตัดซีวิคออกเพราะเบาะนั่งหลังไม่สบายเลยครับ จมไปไหน

เหลือสองตัว ผมแนะนำไปลองขับครับ

1.8 Esport ก็ไม่ธรรมดาเหมือนรุ่นทั่วไปนะครับ ช่วงล่างเฟริม์กว่ารุ่นปกติแบบรู้สึกได้ครับ
เป็น Corolla ที่ดีที่สุดที่เคยมีมาจริงๆครับ

แต่ขับยังไงก็สู้ M3 ไม่ได้แน่นอนครับ(แลกกับ Leg room ที่น้อยกว่าแค่นั้นครับ)

ออฟไลน์ SRY

CHR ผมยังไม่เคยเห็นใครบอกว่าแคบนะ มีแต่บอกว่ามันอึดอัดมาก เหมือนอยู่ในถ้ำ

ออฟไลน์ MUK

ขยับไป CRV ตัวล่างดีกว่าครับ เบาะเอนได้เยอะกว่า ถึงจะเกินล้านไปนิด ๆ แต่ คุณพ่อคุณแม่น่าจะชอบครับ

ออฟไลน์ SRY

ขยับไป CRV ตัวล่างดีกว่าครับ เบาะเอนได้เยอะกว่า ถึงจะเกินล้านไปนิด ๆ แต่ คุณพ่อคุณแม่น่าจะชอบครับ
เห็นด้วยๆ
หรือตัวไหนก็ได้ ถ้าพ่อแม่ไปลองนั่งแล้วบอกโอเคครับ
ถ้าไม่ไปลุยทุรกันดาร ถนนปกติผมว่าไม่น่ากระแทกหรือมีผลต่อหลังอะไรหรอก ขับธรรมดาๆตัวไหนก็ได้
แม่ผมอายุ 63 อ้วน หนัก 70 ผมเอาอัลเมร่า รถที่ช่วงล่างแย่ กลับ ตจว 680 โล ประจำเพราะน้ำมันมันเติมน้อย แม่ผมไม่เคยเมื่อยเลย เพราะมันกว้างโปร่งยืดแข้งยืดขาได้สบาย ดูวิวสบาย หอบส้มตำไปตำกินกันระหว่างทางได้ด้วย ไม่มีเจ็บหลังหรือกระเทือนขนาดนั้นครับ ยืนยันได้
ส่วนเคยเอาอีกคันไปมันแคบกว่า ช่วงล่างดี อะไรดีหมด แต่แม่เมื่อยมาก เพราะมันไม่ได้ขยับอะไรมากเลย นี่แหละทำให้ปวดหลังตามมาด้วยพอถึงบ้านเคยมาแล้วครับ
เลยรู้ว่า ขับขี่ดี ช่วงล่างดี แต่มันอึดอัดมันเมื่อยกว่าคันใหญ่ๆ โปร่งนั่งสบายๆเยอะครับ เพราะพาครอบคัรวไปคุณคงไม่ได้ซัด 150 เข้าโค้งแบบรถแข่งหรอกใช่ไหม ฉะนั้นคันไหนที่ชอบก็คงได้หมด ผมยังอยากได้ sienta เลยไว้สำหรับพาพ่อแม่ไปเที่ยวตอนที่ยังไปได้ ถ้าไปไม่ได้ก็คงไม่สนุกและคงเสียดายเวลา เอาไว้ถึงเวลาได้ใช้แค่คนเดียวหรือสองคนกับแฟน ผมคงไป mazda 3 ครับ สีแดงครับ ชอบมากๆครับ สีมันโดนจริงๆ อยากได้มากแต่มันไม่ตอบโจทย์สำหรับคนเงินน้อยที่ต้องเลือกให้คุ้มสำหรับปัจจุบันก่อน
อันนี้เล่าให้ฟังครับ เพราะผมก็มีพาแม่เที่ยวบ่อยเหมือนกันเลยต้องใช้รถกว้างๆไว้ก่อน เข้าใจเลยตรงนี้

ออฟไลน์ Skyforce

ขอแนะนำแหวกแนวครับ ขับรถไม่เร็ว มีผู้สูงอายุนั่งบ่อยๆ แนะนำลองมอง toyota sienta ครับ ราคาแปดแสน ได้รถประตูสไลด์ ผู้ใหญ่ขึ้นลงสะดวก มีจอทีวีหลัง แอร์หลัง เบาะพับเก็บได้หลากหลาย แล้วเป็นโตโยต้าใช้ยาวๆหายห่วง
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

เพิ่มตัวเลือก Corolla Altis ครับ ได้พื้นที่วางขามากกว่า Mazda 3 ระยะยาวการซ่อมบำรุงดีกว่า
CH-R ข้างหลังก็ไม่แคบนะครับเพียงแต่จะอึดอัดจากการออกแบบที่ด้านหลังดูค่อนข้างทึบ ไม่โปร่งเท่า HR-V
Sienta หลายคนแนะนำ การเข้าออกง่าย สะดวกสำหรับผู้สูงอายุแต่ความสบายในการนั่งโดยสารไม่โอเค ถ้ามีการเดินทางไกลในกลุ่ม Mini MPV ผมให้ Suzuki Ertiga ดีกว่าในการโดยสาร เบาะสบายกว่าทั้งแถวสองและแถวสาม รอดูตัวใหม่ก็ได้ครับว่าเป็นอย่างไร

มีเสียงเชียร์ Corolla Altis มากกว่าที่เราคิด สงสัยเราต้องหาโอาสไปลองขับดูแล้วค่ะ
ส่วนตัวก็สองจิตสองใจกับการขับรถหน้าตาเหมือนรถแท็กซี่ แต่อีกใจก็คิดว่าน่าจะไม่ต้องเป็นห่วงเรื่องอะไหล่ในระยะยาว  :-\

แหวกแนวเป็น sylphy มั้ยครับ นุ่ม นั่งสบาย แต่อาจจะดูสูงวัยไปนิดนึง  ::)

ส่วนตัวชอบรถในเครือนิสสันอยู่แล้วค่ะ (โดยเฉพาะ Nissan X-Trail)
แต่เหมือนแถวคอนโดจะไม่ค่อยมีศูนย์บริการเลย (ลาดพร้าว) แถมศูนย์แถวบ้านที่รังสิต ก็เหมือนโดนปิดไปแล้วด้วยค่ะ (แอบเป็นห่วงนิดนึง  :-\)

เงื่อนไขใช้งาน10ปี โตโยต้าเท่านั้นครับจึงจะตอบโจทย์

จากโจทย์ และ ตัวเลือกที่ให้มา CHR และ HRV น่าจะดีกว่า มาสด้า 3 และ ซีวิค ครับ ผู้สูงอายุ ( พ่อ,แม่ ) เวลาเข้าไปนั่ง เข้า ออก จะสบายกว่า  ขอเสนอแนะ อีก 2 ตัวเลือกครับ BRV และ เซียนต้า ไว้เป็นอีกทางเลือกครับ โดยส่วนตัว ผมขับเซียนต้า ผู้สูงอายุ และ ลูก  จะชอบมากครับ เวลาขึ้นลง สะดวก ส่วนอัตตราเร่ง การขับขี่  การเก็บเสียง การกินน้ำมันในเมือง  ผมพอรับได้ครับ

เมื่อกี้ลองไปเปิดเว็บ Honda ดู BR-V ก็น่าสนใจอยู่เหมือนกันค่ะ แต่แอบลังเลว่าเครื่อง 1.5 เบนซินกับตัวถังขนาดเท่านี้ รถจะมีเรี่ยวแรงไหม  :-\

รอไปก่อน ให้3 ตัวถังใหม่ออกมาก่อน ค่อยตัดสินใจ
คัมรี่ แอคคอร์คตัวใหม่ ถ้างบซื้อรุ่นล่างไหวก็น่าซื้อ
แต่คัมรี่อะไหล่แพงแน่ ถ้าเอาเครื่องสกายเบนซินดัดแปลงมาให้ ใช้สูบหัวไข่เหมือนกัน ไฟฟ้าทุกระบบแบบn52
ส่วนฮอน ถ้าเป็น1.5หอย ของซีวิคก็ไม่ถูกนัก

3ตัวถังใหม่
เบนซินฉีดตรง ราคาไม่เกินล้าน แถมท่อเฮดเดอร์จากโรงงานเหมือนเดิม
ไร้หัวเทียน ล้านขึ้น แต่คงไม่แพงเท่าคัมรี่

ถ้าซื้อ3 รุ่นนี้ รอให้ตกรุ่นลดเป็นแสน คุ้มกว่าเยอะ มีแต่เบรคมือไฟฟ้า
cx3 เบนซิน โฉมแรกพอลดเกือบแสน ไม่ถึงล้าน บางศูนย์ขายรถหมด แถมเบรคอัตโนมัติ
ถูกกว่าชาวบ้านสองสามแสน ตัวถังใหม่ 2020ออก

ที่ขายๆกันในตอนนี้ มีchr xv ที่ตัวถังแข็งแรงขึ้น ดีกว่ารุ่นเก่าเยอะ แต่ห้องโดยสารอึดอัด
อัลติสตัวถังใหม่ ถ้าเบาะหลังโปร่ง หัวไม่ติดคานประตู น่าซื้อว่าchr ท้องสูงต่างกันนิ้วเศษ เครื่องยังต้องลุ้นว่าเหมือนกันรึเปล่า

ส่วนตัวไม่เน้นเรื่องเทคโนโลยีใหม่เลยค่ะ เน้นความคุ้มค่า เน้นส่วนลดอย่างเดียวเลย  ::)

แพงอีกนิด

แพงอีกนิด
เชียร์ XV เหมือนกันครับ จำได้ว่าคุณ CHANOM ชอบ Subaru อยู่แล้ว

อยากได้ Subaru XV เหมือนกันนะคะ แต่มันเกินงบประมาณที่ตั้งไว้เป็นหลักแสนเลย
ถ้าเมื่อก่อนที่ยังไม่ได้เริ่มทำงาน ก็อาจจะไม่คิดอะไรมาก (เพราะเป็นเงินคุณพ่อคุณแม่  ::))
แต่พอมาทำงานเองแล้ว ค่างวดที่เพิ่มขึ้นเดือนละ 3-4000 บาท ก็มีผลต่อการใช้ชีวิตได้เหมือนกันค่ะ  :-\

ถ้าขยับงบเพิ่มได้หน่อย ไป camry 2.0g ผมว่าจบเลยนะครับ

นุ่ม กว้าง สบายทั้งคนขับคนนั่ง เครื่อง 2.0d4s กับเกียร์ 6 speed ก็แรงพอตัว

ใช้ยาวๆก็สบาย

ยิ่งตอนนี้มีโปรดอก 0% โล้ะสต็อค ส่วนลดของแถมเพียบ

ลองพิจารณาดูนะครับ

ถ้าเขยิบงบ อาจจะต้องไปเพิ่มในส่วนของเงินดาว์นค่ะ ซึ่งกว่าจะเก็บได้ Camry โฉมใหม่ก็น่าจะออกมาแล้ว  ::)
เราค่อนข้างอยากจบที่ 1.0M จริงๆค่ะ ส่วนตัวชอบรถ อยากให้พ่อแม่นั่งสบายขึ้น แต่ไม่เอาเรื่องรถมาเป็นภาระการเงินชิ้นใหญ่ค่ะ

Sienta คงไม่ใช่คำตอบล่ะครับ เบาะแถวสอง ไม่ได้นั่งสบายๆ ทั้งทางไกลและทางใกล้เลยนะครับ มันนั่งได้แต่แบนๆ ตัวจะไหลๆ เป็นรถเหมาะที่จะปรับเปลี่ยนการใช้งานได้มากๆ จะเหมาะกว่าครับ

โจทย์ หลักๆที่เน้น คงเป็นเรื่อง
- ผู้โดยสาร สูงอายุ จะเดินทางไกลไปด้วยกันได้สบายๆ
- ขับไม่ได้เน้นเร็วและใช้งานช่วงล่างหนักๆ

ผมว่า น่าจะเป็นรถที่นุ่มนวล เก็บเสียงได้ดี ช่วงล่างดีพอประมาณ

CH-R ไม่น่าจะผ่านนะครับ ผมให้ไปทาง C-seg sedan อย่าง Altis หรือ Sylphy มากกว่าครับ  (ตัวหลังนี่ดี แต่ก็อายุมาก แลกกับส่วนลดมากมาย)

Mazda 3 หรือ mazda เกือบทุกรุ่น ผมชอบนะ แต่ต้องผ่านเพราะยังคำนึงถังความโปร่ง กว้างภายใน อยู่มากในการใช้งาน และ เอาจริงๆในชีวิตประจำวัน ก็ไม่ได้เร็วตลอดเวลา สาดทุกโค้ง เพราะคำนึงถึงคนที่เรานั่งไปด้วยครับ

Altis ยิ่งใกล้เปลี่ยนโฉม ยิ่งลดเยอะน่าจะคุ้มถ้าคิดว่าซื้อมาใช้งาน ไม่ได้เพื่อหน้าตา
ราคาขายต่อตกไหม ก็ซื้อมาลดเยอะ จะขายต่อลดก็สอดคล้องกันอยู่ครับ  ยิ่ง Sylphy นี่ยิ่งลดมากมาย CVT ก็ไม่น่ากลัว ถ้าใช้เป็น

เพิ่งเห็นว่าตัด Altis ออกก่อนเลย
Taxi ขับเวียนหัว เป็นที่คนขับครับ ตัวรถผมว่าพอได้นะครับ เพราะขับเหยียบๆหยุดๆ คันไหนก็เวียนหัว แม้แต่ MB ก็เวียน(ลส.ผมบ่นมาแล้ว)

ไม่ก็รอตัว Altis all new ช่วงล่างน่าจะดีขึ้น ไม่ก็ไปลองเก่าๆแบบ Sylphy ครับ

รถสูงๆ มักแอบโคลงนิดๆ เทียบไม่ได้กับ sedan ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ สงสัยต้องไปลองดู Corolla Altis กับ Nissan Sylphy เพิ่มอีกสองตัว
Sylphy นี้แอบชอบหน้าตาอยู่แล้ว แต่ที่บ้านไม่เคยมีประสบการณ์กับ Nissan เลย ส่วน Toyota ตัว E-Sport ก็หล่อพอใช้อยู่ค่ะ  :)

mazda 3 ซื้อตอนใกล้จะเปลี่ยนรุ่นนี่แหละคุ้ม โปรทุ่มสุดตัว

และ option ก็จัดเต็ม หลังจากที่กั๊กมาหลายปี

กำลังมองหาโปร 0% ส่วนลดสักแสนนึงอยู่ค่ะ ถ้าเจ้าไหนออกโปรนี้มา น่าจะตัดสินใจชีวิตได้ง่ายขึ้นพอสมควรเลย  ::)

มาสด้า สีแดงSoul redสวยมากคับ
ฉะนั้นถ้าเปลี่ยน จากมาสด้า2เป็น3 ก็คุ้มคับ
เพียงแต่ว่า ถ้ารอได้รอดีกว่า มาสด้า3กำลังจะโมเดลเชนจหละคับ
ส่วนตัวอาจจะเป็นส่วนน้อย แต่ไม่ชอบสีแดงค่ะ ถ้าให้ซื้อ รอบนี้ว่าจะซื้อสีบรอนซ์  :P

ผมตัด B Seg ยกสูงไปนะครับ

เหลือสามตัว C Seg ในราคาไม่เกินล้านนะครับ
Altis 1.8 Esport
Civic 1.8 EL
M3 รุ่น S

ตัดซีวิคออกเพราะเบาะนั่งหลังไม่สบายเลยครับ จมไปไหน

เหลือสองตัว ผมแนะนำไปลองขับครับ

1.8 Esport ก็ไม่ธรรมดาเหมือนรุ่นทั่วไปนะครับ ช่วงล่างเฟริม์กว่ารุ่นปกติแบบรู้สึกได้ครับ
เป็น Corolla ที่ดีที่สุดที่เคยมีมาจริงๆครับ

แต่ขับยังไงก็สู้ M3 ไม่ได้แน่นอนครับ(แลกกับ Leg room ที่น้อยกว่าแค่นั้นครับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ สงสัยต้องไปลองขับ Corolla Altis จริงๆแล้ว เคยแต่นั่งเบาะหลัง (Taxi) จนไม่อยากได้  :P

CHR ผมยังไม่เคยเห็นใครบอกว่าแคบนะ มีแต่บอกว่ามันอึดอัดมาก เหมือนอยู่ในถ้ำ

ถ้ามองอีกมุมนึงก็ ไม่ค่อยโดดแดด คนนั่งหลังไม่ดำค่ะ  ::)

ลองเข้าเล่นในเว็บไซต์ Honda มาแล้ว ขนาดดาว์น 30% ผ่อน 60 เดือน ยังตกงวดละ 18k เลยค่ะ เกินงบไปไกลจริงๆ  :'(

เห็นด้วยๆ
หรือตัวไหนก็ได้ ถ้าพ่อแม่ไปลองนั่งแล้วบอกโอเคครับ
ถ้าไม่ไปลุยทุรกันดาร ถนนปกติผมว่าไม่น่ากระแทกหรือมีผลต่อหลังอะไรหรอก ขับธรรมดาๆตัวไหนก็ได้
แม่ผมอายุ 63 อ้วน หนัก 70 ผมเอาอัลเมร่า รถที่ช่วงล่างแย่ กลับ ตจว 680 โล ประจำเพราะน้ำมันมันเติมน้อย แม่ผมไม่เคยเมื่อยเลย เพราะมันกว้างโปร่งยืดแข้งยืดขาได้สบาย ดูวิวสบาย หอบส้มตำไปตำกินกันระหว่างทางได้ด้วย ไม่มีเจ็บหลังหรือกระเทือนขนาดนั้นครับ ยืนยันได้
ส่วนเคยเอาอีกคันไปมันแคบกว่า ช่วงล่างดี อะไรดีหมด แต่แม่เมื่อยมาก เพราะมันไม่ได้ขยับอะไรมากเลย นี่แหละทำให้ปวดหลังตามมาด้วยพอถึงบ้านเคยมาแล้วครับ
เลยรู้ว่า ขับขี่ดี ช่วงล่างดี แต่มันอึดอัดมันเมื่อยกว่าคันใหญ่ๆ โปร่งนั่งสบายๆเยอะครับ เพราะพาครอบคัรวไปคุณคงไม่ได้ซัด 150 เข้าโค้งแบบรถแข่งหรอกใช่ไหม ฉะนั้นคันไหนที่ชอบก็คงได้หมด ผมยังอยากได้ sienta เลยไว้สำหรับพาพ่อแม่ไปเที่ยวตอนที่ยังไปได้ ถ้าไปไม่ได้ก็คงไม่สนุกและคงเสียดายเวลา เอาไว้ถึงเวลาได้ใช้แค่คนเดียวหรือสองคนกับแฟน ผมคงไป mazda 3 ครับ สีแดงครับ ชอบมากๆครับ สีมันโดนจริงๆ อยากได้มากแต่มันไม่ตอบโจทย์สำหรับคนเงินน้อยที่ต้องเลือกให้คุ้มสำหรับปัจจุบันก่อน
อันนี้เล่าให้ฟังครับ เพราะผมก็มีพาแม่เที่ยวบ่อยเหมือนกันเลยต้องใช้รถกว้างๆไว้ก่อน เข้าใจเลยตรงนี้

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์นะคะ

เราไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเรานั้นคิดมากไปหรือเปล่า เพราะคุณพ่อคุณแม่ก็บอกว่ารถคันปัจจุบันนี้ก็พอแล้ว ยังไงเราก็ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัดอยู่แล้ว
แต่ถึงแม้จะไปแค่ใกล้ๆเป็นหลัก ตัวเราเองก็อยากให้คุณพ่อคุณแม่นั่งสบายขึ้นน่ะค่ะ

แต่อย่างที่คุณว่าเลยค่ะ งบประมาณเราก็ค่อนข้างน้อย ไม่อยากรบกวนคุณพ่อคุณแม่เหมือนกัน  :'(

Sold