ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจาก Mazda 2 เป็น Mazda 3 จะเป็นการอัพไซส์ที่คุ้มค่าไหมคะ  (อ่าน 20942 ครั้ง)

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
สองปีที่แล้ว เราเคยตั้งกระทู้ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรถคันใหม่สำหรับเรา:
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54609
ซึ่งตอนนั้น เราลงเอยกับ Mazda 2 1.5D คันนี้

ตอนนี้ผ่านมาเกือบสองปีกับ 22,000 กิโลเมตรกับรถคันนี้ ซึ่งที่ผ่านมาก็ตอบโจทย์เรามาได้อย่างดีในช่วงที่เราปรับตัวกับการใช้ชีวิตในเมืองไทย

ทว่า ด้วยสถานการณ์ชีวิตตอนนี้ เราคิดว่าเราพร้อมที่จะขยับขยายไปรถที่ตอบโจทย์เรากว่าเดิมค่ะ ล่าสุดมีโอกาสขับรถพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดใกล้เคียง เหลือบมองคุณพ่อคุณแม่แล้วรู้สึกอึดอัดแทน (รวมถึงเสียงบ่นว่าเมื่อยระหว่างทางกลับบ้าน) โดยตั้งใจไว้ว่า จะยกรถคันนี้ให้น้องสาวใช้และขายรถน้องสาวไปเป็นเงินดาวน์แทน

ส่วนงบประมาณที่ตั้งใจไว้ก็ ดาว์นประมาณ 350k-400k และมีผ่อนไม่เกิน 10k ประมาณ 48-60 งวด

โดยโจทย์สำหรับรถคันใหม่นี้:
- ผู้ใหญ่ 4 คน จะต้องนั่งได้สบายกว่ารถคันเดิม (เพราะปกติเราขับรถพาที่บ้านไปไหนมาไหนตลอด)
- เดินทาง คอนโด-ที่ทำงาน วันละประมาณ 15 กิโลเมตร (ถนนในเมือง การจราจรติดขัด) กลับบ้านทุกวันเสาร์-อาทิตย์ละครั้ง (ไป-กลับ 60 กิโลเมตร)
- ขับรถไม่เร็ว (ไม่เกิน 120 กม/ชม) พฤติกรรมขับรถคือเร่งช้า แต่ไม่ค่อยเบรค เน้นเปลี่ยนเลนมากกว่า
- อยากได้ช่วงล่างที่ไม่แข็งมาก แต่ก็ไม่โยนเกินในขณะเดียวกัน (ปัจจุบันใช้ล้อ 17” ยาง 205/45/17 ก็ยังไหวอยู่ค่ะ)

ทีนี้พอไปนั่งดูรถที่อยู่ในงบประมาณที่ตั้งไว้ ก็จะได้ลิสต์ประมาณนี้:
- Honda Civic ตัว E/EL: 869k/959k
- Honda HR-V ตัว E: 949k
- Mazda 3 ตัว C Sports: 951k
- Toyota CH-R ตัว Entry: 979k

ตอนนี้ให้ความสนใจไปยัง Mazda 3 เป็นพิเศษ เพราะประสบการณ์ที่ผ่านมากับ Mazda ก็โอเค แถมค่อยข้างถูกใจกับรูปแบบภายนอก/ภายใน แต่ก็ไม่แน่ใจ ว่าพื้นที่ภายใน มันจะกว้างกว่า Mazda 2 มากไหม

โดยรถคันนี้ เราตั้งใจว่าจะใช้ไปประมาณ 10 ปี ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นคันใหม่ เพราะฉะนั้นเรื่องราคาขายต่อจะไม่ใช่เรื่องสำคัญเท่าไหร่ เราเน้นเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการในระยะยาวมากกว่า (ทั้งสามยี่ห้อมีศูนย์บริการใกล้คอนโดเราค่ะ) แต่ถ้ายังไง มียี่ห้ออื่นแนะนำ เราก็ยินดีสนใจเหมือนกัน

เราอาจจะเซอร์ไพรส์เพื่อนสมาชิกมาแล้วด้วยการออกรถคันนี้ แต่รอบนี้ สัญญาว่าจะนำคำแนะนำมาใช้อย่างเคร่งครัดค่ะ ขอบคุณทุกท่านนะคะ :)

*ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลนะคะ*
- เราตั้งใจไว้ว่าไม่อยากออกรถราคาเกิน 1m เพราะตั้งใจจะผ่อนรถไม่เกิน 30% ของเงินเดือน (35k)
ถ้ารถราคาสูงมาก ไฟแนนซ์อาจจะไม่ผ่านด้วยค่ะ เพราะอายุงานเรายังไม่นานมาก
- คุณพ่อกับคุณแม่เราอายุห้าสิบต้นๆค่ะ ทุกวันนี้ยังแข็งแรง ขับรถได้เองตามปกติเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2018, 10:49:11 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Magl

กว้างกว่ามาสด้า 2 แต่ไม่ได้กว้างกว่าตัวเลือกที่ให้มาเลย สนใจมาสด้าต่อ ไป cx5 เลยครับ ถ้าในตัวเลือกผมเอา hrv เพราะใช้ระยะยาว ด้านหลังนั่งสบายกว่า civic ด้านหลังลุกนั่งลำบาก Mazda 3 ด้านหลังก็ไม่กว้างครับ

ออฟไลน์ Fambba

• Newbie
  • *
สถานการณ์เดียวกับ จขกท.เลยครับ
ตอนนี้จะเปลี่ยนจาก Jazz ไป C-HR ครับ เอา Jazz ยกให้น้องสาว

จากโจทย์ (เนื่องจาก Mazda ไม่เคยลองขับ ไม่เคยสัมผัส ขอตัดออก)

H-RV ผมมองว่า น่าจะตอบโจทย์ที่สุดนะครับ นั่งได้สบายๆ 4 คน
หรือถ้า จขกท.ชอบซีดาน อาจจะไปลองดู Altis อีกตัวก็ได้
ส่วน Civic นี่ผมไปลองมา รุ้สึกไม่ค่อยชอบเบาะนั่ง มันเหมือนเป็นหลุมลงไป นั่งละรู้สึกเตี้ย

ผมนานๆที จะมีพ่อแม่นั่งไปด้วยเลยจิ้มไปที่ C-HR ปกติใช้คนเดียว (เบาะหลัง C-HR ให้ความรู้สึกทึบกว่า)
ผมใช้รถเยอะ เลยดูที่ Service ประกอบเป็นหลักด้วยคิดว่า Toyota ตอบโจทย์การใช้ระยะยาวครับ

ออฟไลน์ Turin

จากรถที่เคยใช้ ผมว่า HRV ไม่น่าจะตอบโจทย์การขับขี่ CHR น่าจะพอไหว แต่ขนาดห้องโดยสารคงต้องไปลองดู

3 ก็ยังอาจไม่ตอบโจทย์ขนาดห้องโดยสาร

Civic เป็นตัวเลือกกลางๆ

ไม่ลองดู XV ดูหรือครับ เมื่อก่อนก็เห็นเคยใช้ Outback อยู่  8)

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
ไม่เคยขับเอชอาร์วีมาครับ เลยตอบไม่ได้ว่าเป็นไง
"ผู้ใหญ่ 4 คน จะต้องนั่งได้สบายกว่ารถคันเดิม"
ทุกรุ่นล้วนนั่งสบายกว่ามาสด้าสองครับ เรียงสบายจากมากไปน้อย Civic>HR-V>C-HR>3
"อยากได้ช่วงล่างที่ไม่แข็งมาก แต่ก็ไม่โยนเกินในขณะเดียวกัน"
เรียงความนุ่มสบาย C-HR>Civic>3 ส่วนความโยนไม่โยนมากทุกคันครับ C-HR โยนสุดเพราะรถสูงกว่าพวก
"แต่ก็ไม่แน่ใจ ว่าพื้นที่ภายใน มันจะกว้างกว่า Mazda 2 มากไหม"
ดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ดีกว่ามากครับ ประมาณว่าเลกรูมมากกว่า 5 ซม.
"เราเน้นเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการในระยะยาวมากกว่า"
ข้อนี้ ยังไงก็ต้องโต ฮอนครับ
"ล่าสุดมีโอกาสขับรถพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดใกล้เคียง เหลือบมองคุณพ่อคุณแม่แล้วรู้สึกอึดอัดแทน (รวมถึงเสียงบ่นว่าเมื่อยระหว่างทางกลับบ้าน)"
ข้อนี้สำคัญมากๆ ครับ ถ้ามีเวลาอยากให้ลองพาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่งด้วย ว่ารู้สึกชอบไหม ถ้ามาสด้า 3 เสียงบ่นคงน้อยกว่ามาสด้า 2 นิดนึง เหมือนกรณีผมเลยครับ ผมชอบ C-HR มากๆ แต่คนที่บ้านไม่โอเค ไม่โอเคมากๆ ด้วย บอกข้างในทึบเหมือนถ้ำ เลยต้องเลื่อนการออกรถไปก่อน และที่บ้านตั้งธงว่าให้เอา HR-V เท่านั้นด้วย แต่ยังไม่มีเวลาไปทดลองขับ เพราะเห็นน้องที่บริษัทบอกว่าคล้ายแจ๊ส เลยคิดหนัก

2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ SRY

ถ้าคุณแคร์พ่อแม่ครอบครัว ซึ่งอ่านแล้วน่าจะใช่ ในตัวเลือกนี้คง hrv ไม่ใช่รถที่ดีที่สุด  หรือช่วงล่างสุดยอด แต่คงไปเที่ยวกันสนุกคครับ เพราะเราไม่จำเป็นต้องแห่ไปซื้อรถที่เยี่ยมยอดกระเทียมดอง แต่มันไม่ตอบโจทย์คความรู้สึกของคนในครอบครัวครับ ไม่งั้นคงจะมีแต่รถตัวเดียวกันทั้งประเทศครับ รถแย่ๆ ช่วงล่างแย่ๆ จะวิ่งกันว่อนป้ายแดงพรึ่บในปัจจุบันได้ไง เพราะมันยังตอบโจทย์สำหรับคนบางคนนั่นเอง
chr พ่อแม่อาจจะรู้สึกเหมือนอยู่ในถ้ำ พาไปลองนั่งเลยเดี๋ยวจะหาว่าไปว่าเค้า
เอาแค่ลองเเข้้าไปนั่งว่าสสบายมั้ย  เพราะลองขับคงตอบไม่ได้ว่าขับไปเที่ยวกันไกลๆ มันจะเมื่อยมั้ย แต่ถ้านั่งสบายทัศนวิสัยโปร่งยังไงมันก็สบายหูสบายตาผู้ใหญ่มากกว่ามืดๆครับ

เพราะส่วนตัวเอง เคยให้แม่เข้าไปลองนั่ง chr ตอนเค้าเอามาโชว์ครับ แม่ผมยังชอบ note มากกว่าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 20:55:13 โดย SRY »

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. civic 1.8 el  ถ้าคุณไม่ได้เน้นบรรทุกของสัมภาระเยอะ ที่นั่งหลังค่อนข้างสบายกว่า  แอบนุ่มกว่า HRV (สำหรับผมนะ)
2. HR-V เน้น สัมภาระ  ขึ้น-ลง ง่าย  ทัศนวิสัยการขับขี่ดี ช่วงล่างอาจจะสู้ ซีวิคไม่ได้ เบาะนั่งหลังอาจจะแคบกว่าซีวิค (mc ผมยังไม่ได้ทดลองขับ)
3. CH-R ช่วงล่างแอบดี ถ้าจะเล่นรุ่นentry ผมว่าไป 1.8 mid or HV mid ดีกว่าครับ ส่วนข้างหลังไม่ได้แคบอย่างที่คิด อาจเปนเพราะกระจกมันสูงเลยบัง วิว ขนสัมภาระได้น้อยกว่า HR-V
4. มาสด้าผมไว้ที่สุดท้ายเพราะว่า เซอวิสอีก 10 ปี อะไหล่มาสด้า น่าจะหายากกว่า 3 รุ่นข้างบน เพราะ CH-R 1.8 เป็นเครื่องอัลติสอะไหล่น่าจะหาง่ายกว่า และ civic n HR-V ก้น่าจะหาง่ายกว่าเช่นกันครับ   การขับขี่และช่วงล่างที่ดี ผมยกให้มาสด้าครับ แต่ถ้าตามโจทย์ผมว่า civic 1.8 el

ปล.แนะนำว่าให้ คุณพ่อกับคุณแม่ของ จขท.ไปทดลองนั่งกับทดลองขับดูก่อนครับ  ;)
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าคุณพ่อและคุณแม่อายุยังไม่เยอะ
และรูปร่างไม่สูงเกิน 170 ไป civic ก็ดีนะครับ
นั่งไกลไม่เมื่อยแน่ๆ

แต่ถ้าคุณพ่อตัวสูง และอายุเยอะแล้ว  civic ต้องย่อตัวลงไปนั่งพอสมควร เกรงว่าจะมีปัญหาที่เข่าน่ะคระบ

ซึ่งเคสหลัง ควรไป chr หรือ hrv ดีกว่าครับ

เพราะดูแล้ว จขกท คงไม่สนรถครอบครัวที่นั่งสบายจริงๆอย่าง เซียนต้า xpander หรือ ertiga

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

10 ปี ถามว่ามาสด้ามีอะไหล่มั้ยก็คงมี แต่ก็คงแพง ถ้าอยากให้พ่อแม่นั่งสบาย Mazda3 นี่ไม่ได้ Make sense เท่าไร

ถ้าอยากให้พ่อแม่นั่งสบายสุดคงต้อง HRV แต่ผมว่าจขกท. มีความฝังใจกับรถช่วงล่างดี ซื้อ HRV มาขับคงร้องไห้อยากเผาทิ้งแน่ๆ

ตัวเลือกที่เข้าท่าคงเป็น CHR ที่ทั้งนั่งสบาย ช่วงล่างดี และอะไหล่ไม่ค่อยน่าห่วง ด้านหลังมันทึบ แต่กว้าง ในความเป็นจริงถ้าไม่ได้เป็นโรคกลัวที่แคบหรือถ้าสามารถนั่ง Mazda2 ได้ คิดซะว่านั่งเครื่องบินแล้วปิดม่าน

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
Civic กับ HRVครับ เพราะเน้นเรื่องพื้นที่ของผู้โดยสาร บุคลิกลักษณะของทั้ง2รุ่นเหมือนได้อย่างเสียอย่างนะครับ การขึ้นลงสำหรับผู้สูงอายุในซีวิคอาจจะลำบากกว่าHRV แต่ในแง่การขับขี่ผมให้ซีวิคดีกว่า หากมีโอกาสลองพาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่งทั้ง2รุ่นดูซิครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
เคยตอบไปในกระทู้ที่ถามครั้งแรก เป็นคนเกือบสุดท้าย
 ไม่รู้ได้ทันเข้ามาอ่านไหม
นั่นคือคำแนะนำเรื่อง HRV ครับ

เมื่อ 4 ปีก่อน
ครอบครัวผมได้ HRv เข้าบ้านมา
และเมื่อปีที่แล้ว ก็ได้ Mazda 3 2017  เข้าบ้านมาอีกคัน
ด้วยเหตุผลว่า HRV นั่งหลังแล้วกระเทือนมากไป
เพราะพ่อหลังไม่ค่อยดี

สรุป หลังจากลองมาหลายรุ่น(ทั้งรุ้นที่งบถึง และไม่ถึง)
ไม่ว่าจะเป็น Subaru XV , Forester เป็นตัวเลือกแรก
Mazda 3 ,CX5(ตัวก่อนปัจจุบัน) เป็นตัวเลือกสอง
Civic CRV รุ่นปัจจุบัน

Subaru ตัดเลย ช่วงล่างดีก็จริง แต่ไม่นุ่ม

CX5(ตัวก่อนปัจจุบัน) ตัดออก เพราะ ไม่นุ่มอย่างที่คิด แถมด้านหลังเสียงดังมาก

Mazda 3 (ตัว C ล้อ 16 นิ้วนะครับ ถ้า 18 น่าจะไม่ผ่าน)
ถือว่าโอเคโดยรวม ทั้งราคา ความนุ่ม และการทรงตัว
แต่ยังไม่นุ่มพอสำหรับพ่อ และเบาะแข็งไปนิสสนึง (ถ้าเทียบกับ civic

Civic ตัดออกเช่นกัน กระแทกกว่า mazda3 แต่ข้างในเบาะนุ่มดี

CRV ดีสุดในทุกรุ่น ทั้งภายนอกภายใน
ช่วงล่างนุ่มสบายดีมาก แต่ไม่โคลงเกินไป
แต่ตัดออก .....เพราะราคา T__T สู้ไม่ไหว

สรุปท้ายสุด ตัวเลือกที่นั่งสบายรองจาก CRV
และภายนอกภายในโดยรวมโอเค คือ Mazda 3
เลยได้ Mazda 3 เข้าบ้าน

ตอนนี้ใช้มาจะครบปีแล้ว
ถามว่าเป็นไงบ้าง
- อยากได้สีเงินครับ สีเงินสวย (ตอนจองไม่มีรถT_T)
- การขับขี่ โอเคมาก ตามที่มันสมควรเป็น
- ภายใน ติอย่างเดียว ผมว่าเบาะแข็งไปนิด
อยากให้นุ่มกว่านี้ น่าจะนั่งสบาย
(มีแพลนว่าอาจไปทำเบาะใหม่ หุ้มหนังแท้ หนา ๆ นุ่ม ๆ)
- ช่วงล่าง อืม...พอได้ผ่านหลาย ๆ สภาพถนน
ถือว่าโอเคนะ ดีกว่า HRV แน่ ๆ
มันไม่กระแทกไป มันไม่โคลงไป แบบ HRV
และคิดว่าน่าจะดีกว่า Mazda 2
แต่ HRV ถ้าเทียบที่นั่งข้างหน้าด้วย
ผมว่า HRV นั่งข้างหน้าสบายกว่า
มันไม่กระแทกเหมือนข้างหลัง
(เพิ่มเติมอีกนิด ได้ลอง CHR แล้ว
ตัวรถดี ช่วงล่างก็ถือว่าโอเค
แต่ความรู้สึกเวลาเร่ง...สงสารเครื่องครับ
และด้านหลัง ไม่แคบ แต่ความรู้สึกมันทึบ
- การเก็บเสียง โดยรวมผมว่า HRV ดีกว่า
แต่ถ้าเทียบมาสด้า 2 อันนี้ไม่แน่ใจ
- อันนี้ไม่รู้ข้อเสียไหม
ผู้ใหญ่ ถ้าไม่แข็งแรงมาก
 อาจมีปัญหาลุกนั่งพอประมาณ
เพราะมันค่อนไปทางเตี้ย
แต่ก็ค่อยพยุงเวลาขึ้นลง เลยไม่มีปัญหาอะไร
(คนสูงอายุ ต่อให้รถสูง ยังไงก็ต้องคอยประคองอยู่ดี)

ก็ประมาณนี้ เผื่อเป็นข้อมูลได้ ครับ
เพราะผมมีทั้ง 2 รุ่นในบ้าน
และลองขับมาหลายรุ่น
โดยมีข้อกำหนดคือ พ่อต้องนั่งสบาย
เพราะงั้น น่าจะพอช่วยได้ ไม่มากก็น้อยครับ

ป.ล.
แต่ ณ.ปัจจุบัน พ่อเริ่มบ่น อยากได้อารมณ์แบบ...
ไม่โคลง ไม่เมา แต่อยากได้นิ่มกว่านี้ = ="
กำลังเล็ง Teana(แต่เป็นมือสอง โฉมก่อนล่าสุด) อยู่
น่าจะตอบโจทย์สำหรับคนแก่ชอบนุ่มแบบนี้
แต่ไม่รู้จะสรุปยังไง เพราะรถค่อนข้างใหญ่ กินจุ
 และไม่มั่นใจเรื่องค่าซ่อมบำรุง ที่น่าจะเอาเรื่อง
แต่ ตัวรถ การโดยสาร การขับขี่ ค่อนข้างชอบมาก

ขอให้ได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ z4kas

ขออภัยครับ
พึ่งจะเห็น ผมตอบยาวมาก = ="

ลืมตอบเรื่องความกว้างไปของมาสด้า 3
ไม่แคบ แต่ไม่กว้างครับ   ...ประมาณนั้น
อ้อ ท้ายรถอีกเรื่อง
ค่อนข้างใส่ของได้น้อย เพราะหลุมยางอะไหล่ตื้น
ทำให้เบียดขึ้นมาด้านบน
 (แต่พื้นที่ใส่ของก็ยังเยอะกว่า madza 2 แน่ ๆ ละ)
ผมแก้โดยการ เอายางอะไหล่ออก
หาพื้นไม้ปูให้เรียบ
และซื้อ ที่เติมลม กับปั้มลมฉุกเฉิน มาเก็บแทน
ช่วยเรื่องพื้นที่เก็บของ เพิ่มได้เกือบ 40%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 22:31:51 โดย z4kas »

ออฟไลน์ choomodify

ข้ามมา collora ALTIS เลยครับ สบายทั้งคนนั่งและคนขับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เน้นคุ้ม ใช้ยาว เบาะหลังมีคนนั่ง
ไม่รอมาสด้า3ตัวใหม่หรอครับ ไม่จำเป็นต้องรีบเลยมีรถใช้อยู่ละ
ช่วงล่างหลังเปลี่ยนเป็นคานบิดน่าจะมีผลเรื่องความกว้างห้องโดยสารตอนหลัง
รอดูก่อนดีกว่าครับ ซื้อ3ตอนนี้อีกแปปเดียวตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ YZA

ข้ามมา collora ALTIS เลยครับ สบายทั้งคนนั่งและคนขับ ลองดูครับ

คิดว่า Altis ตอบโจทย์เหมือนกันครับ
ตัวอื่นมันจะติดนู่นนี่ อย่างละหน่อยตามความเห็นบนๅ
ไม่งั้นอาจลองไป test drive กับคุณพ่อคุณแม่พร้อมกัน ถ้าเค้า ok กับคันไหนก็เอาคันนั้นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เอาความคุ้มเรื่องตัวเงิน รถสองปียังใข้ไม่คุ้ม
แต่ถ้าเอาความคุ้มเรื่องให้พ่อแม่นั่ง ขยับไปc segment คุ้มแน่ เพราะยังไงc segment นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนุ่มนวลกว่า ลองพากันไปลอง  c segment ที่ชอบว่าคุณและท่านๆนั่งคันไหนสบายกว่า 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เป็นเนมนะชา
เนมรอปีหน้าดีกว่า

- Mazda 3 โฉมใหม่ พื้นที่ legroom ดีขึ้นแน่ๆ เพราะเคลมว่าเปลี่ยนไปใช้คานบิดเพื่อเพิ่ม พท. ห้องโดยสาร ยังไงถ้าไม่ซีเรียสอัตราสิ้นเปลือง 2.0 บล็อคนี้อยู่แล้วก็น่ารอ (ไม่คาดหวังกับ Sky X นั่นเท่าไหร่) ช่วงล่างที่ดรอปลงแต่ก็ยังเชื่อมือ Mazda อยู่ว่าจะทำออกมาดี (แต่จะไม่เชื่อมือ 0 หลังการขายมากกว่า 5555555)
- Altis โฉมใหม่ พื้นที่รถไม่ต้องคาดหวังเพราะคิดว่ายังไงก็ทำออกมาดี แต่จะคาดหวังด้านการขับขี่ได้มากขึ้นจาก platform TNGA ใหม่ที่ให้ความสำคัญด้านการขับสนุกมากขึ้น ช่วงล่างอิสะ 4 ล้อก็คิดว่าจะออกมาดี
- Nissan Kicks เผื่อฟลุ๊คว่าจะมาแล้วดี 555555

ตอนนี้ถ้า 2 พอไหวก็ใช้ไปก่อน เก็บตังค์ไว้ปีหน้าค่อยว่ากันจ้า เว้นแต่จะขาย 2 ปีนี้ให้ได้ราคาแล้วไปเอาใหม่เลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bossa26

คิดว่า Altis ตอบโจทย์เหมือนกันครับ
ตัวอื่นมันจะติดนู่นนี่ อย่างละหน่อยตามความเห็นบนๅ
ไม่งั้นอาจลองไป test drive กับคุณพ่อคุณแม่พร้อมกัน ถ้าเค้า ok กับคันไหนก็เอาคันนั้นก็ได้ครับ

ผมก็ว่าอัลติส นั่งแท็กซี่บ่อยๆ นั่งสบายดี
ถ้าเอาด้านสบายชนะ ซีวิค กับ 3
แต่ความสวยความสปอร์ตคงสู้ไม่ได้
โจทย์ของจขกท กับช้อยส์ที่มีให้เลือกมันไปคนละทางเลย
เซียนต้าก็ดีนะครับ ถ้าเน้นคนนั่งสบาย

ออฟไลน์ Vipvipvip

ขับมาแล้วทุกรุ่นครับ Civic ตอบโจทย์มากที่สุดครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะคะ ขออนุญาตตอบแค่เฉพาะบางคิดเห็นก่อนเข้านอนนะคะ

กว้างกว่ามาสด้า 2 แต่ไม่ได้กว้างกว่าตัวเลือกที่ให้มาเลย สนใจมาสด้าต่อ ไป cx5 เลยครับ ถ้าในตัวเลือกผมเอา hrv เพราะใช้ระยะยาว ด้านหลังนั่งสบายกว่า civic ด้านหลังลุกนั่งลำบาก Mazda 3 ด้านหลังก็ไม่กว้างครับ

CX-5 เกินงบประมาณไปไกลเลยค่ะ แค่เงินผ่อนก็น่าจะเกินเงินเดือนแล้วค่ะ  :D

สถานการณ์เดียวกับ จขกท.เลยครับ
ตอนนี้จะเปลี่ยนจาก Jazz ไป C-HR ครับ เอา Jazz ยกให้น้องสาว

จากโจทย์ (เนื่องจาก Mazda ไม่เคยลองขับ ไม่เคยสัมผัส ขอตัดออก)

H-RV ผมมองว่า น่าจะตอบโจทย์ที่สุดนะครับ นั่งได้สบายๆ 4 คน
หรือถ้า จขกท.ชอบซีดาน อาจจะไปลองดู Altis อีกตัวก็ได้
ส่วน Civic นี่ผมไปลองมา รุ้สึกไม่ค่อยชอบเบาะนั่ง มันเหมือนเป็นหลุมลงไป นั่งละรู้สึกเตี้ย

ผมนานๆที จะมีพ่อแม่นั่งไปด้วยเลยจิ้มไปที่ C-HR ปกติใช้คนเดียว (เบาะหลัง C-HR ให้ความรู้สึกทึบกว่า)
ผมใช้รถเยอะ เลยดูที่ Service ประกอบเป็นหลักด้วยคิดว่า Toyota ตอบโจทย์การใช้ระยะยาวครับ

ส่วนตัวยังไม่เคยเข้าไปนั่ง CH-R ตัวจริงเลยค่ะ Civic เองก็เคยดูผ่านๆ สงสัยต้องลองไปดูบ้างแล้ว

ปล. ส่วนตัวเราชอบรถทรงซีดานมากกว่าจริงๆค่ะ ท้ายรถมักเป็นคอนโดรองเท้าเสมอ ถ้าเป็นห้าประตูมันจะสร้างคอนโดไม่ค่อยสะดวกค่ะ  ;D

จากรถที่เคยใช้ ผมว่า HRV ไม่น่าจะตอบโจทย์การขับขี่ CHR น่าจะพอไหว แต่ขนาดห้องโดยสารคงต้องไปลองดู

3 ก็ยังอาจไม่ตอบโจทย์ขนาดห้องโดยสาร

Civic เป็นตัวเลือกกลางๆ

ไม่ลองดู XV ดูหรือครับ เมื่อก่อนก็เห็นเคยใช้ Outback อยู่  8)

เรายังรัก Subaru เหมือนเดิม แต่ Subaru XV เกินงบประมาณของเราไปพอสมควรเลยค่ะ ตัวเราเองเพิ่งทำงานมาแค่ปีครึ่ง ตั้งใจไว้ว่าไม่อยากให้ค่างวดไม่เกิน 30% ของรายได้น่ะค่ะ เลยตั้งใจไว้ว่าประมาณ 10k น่าจะกำลังดี

ไม่เคยขับเอชอาร์วีมาครับ เลยตอบไม่ได้ว่าเป็นไง
"ผู้ใหญ่ 4 คน จะต้องนั่งได้สบายกว่ารถคันเดิม"
ทุกรุ่นล้วนนั่งสบายกว่ามาสด้าสองครับ เรียงสบายจากมากไปน้อย Civic>HR-V>C-HR>3
"อยากได้ช่วงล่างที่ไม่แข็งมาก แต่ก็ไม่โยนเกินในขณะเดียวกัน"
เรียงความนุ่มสบาย C-HR>Civic>3 ส่วนความโยนไม่โยนมากทุกคันครับ C-HR โยนสุดเพราะรถสูงกว่าพวก
"แต่ก็ไม่แน่ใจ ว่าพื้นที่ภายใน มันจะกว้างกว่า Mazda 2 มากไหม"
ดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ดีกว่ามากครับ ประมาณว่าเลกรูมมากกว่า 5 ซม.
"เราเน้นเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการในระยะยาวมากกว่า"
ข้อนี้ ยังไงก็ต้องโต ฮอนครับ
"ล่าสุดมีโอกาสขับรถพาคุณพ่อคุณแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดใกล้เคียง เหลือบมองคุณพ่อคุณแม่แล้วรู้สึกอึดอัดแทน (รวมถึงเสียงบ่นว่าเมื่อยระหว่างทางกลับบ้าน)"
ข้อนี้สำคัญมากๆ ครับ ถ้ามีเวลาอยากให้ลองพาคุณพ่อคุณแม่ไปลองนั่งด้วย ว่ารู้สึกชอบไหม ถ้ามาสด้า 3 เสียงบ่นคงน้อยกว่ามาสด้า 2 นิดนึง เหมือนกรณีผมเลยครับ ผมชอบ C-HR มากๆ แต่คนที่บ้านไม่โอเค ไม่โอเคมากๆ ด้วย บอกข้างในทึบเหมือนถ้ำ เลยต้องเลื่อนการออกรถไปก่อน และที่บ้านตั้งธงว่าให้เอา HR-V เท่านั้นด้วย แต่ยังไม่มีเวลาไปทดลองขับ เพราะเห็นน้องที่บริษัทบอกว่าคล้ายแจ๊ส เลยคิดหนัก

อ่านดูแล้ว Honda HR-V น่าจะเหมาะสมกับเราที่สุดนะคะ ส่วนตัวไม่กลัวเรื่องคล้าย Jazz เพราะ A-Class ที่บ้านนี้ เหมือนกับฝาแฝด Jazz เลยค่ะ  ;D

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ tsubasa

ตัวเลือกที่ จขกท เลือกมา ผมล็อคเป้าไปที่ civic เลยครับ
เพราะ 3 ด้านหลังก็เล็ก
chr + hrv คันก็เล็ก อย่าเอาเลยครับ

ไม่ลองมองพวก camry มือสองบ้างเหรอครับ นั่งสบายกว่า 4 รุ่นที่ จขกท เลือกมาแน่นอนครับ

ถ้าคุณแคร์พ่อแม่ครอบครัว ซึ่งอ่านแล้วน่าจะใช่ ในตัวเลือกนี้คง hrv ไม่ใช่รถที่ดีที่สุด  หรือช่วงล่างสุดยอด แต่คงไปเที่ยวกันสนุกคครับ เพราะเราไม่จำเป็นต้องแห่ไปซื้อรถที่เยี่ยมยอดกระเทียมดอง แต่มันไม่ตอบโจทย์คความรู้สึกของคนในครอบครัวครับ ไม่งั้นคงจะมีแต่รถตัวเดียวกันทั้งประเทศครับ รถแย่ๆ ช่วงล่างแย่ๆ จะวิ่งกันว่อนป้ายแดงพรึ่บในปัจจุบันได้ไง เพราะมันยังตอบโจทย์สำหรับคนบางคนนั่นเอง
chr พ่อแม่อาจจะรู้สึกเหมือนอยู่ในถ้ำ พาไปลองนั่งเลยเดี๋ยวจะหาว่าไปว่าเค้า
เอาแค่ลองเเข้้าไปนั่งว่าสสบายมั้ย  เพราะลองขับคงตอบไม่ได้ว่าขับไปเที่ยวกันไกลๆ มันจะเมื่อยมั้ย แต่ถ้านั่งสบายทัศนวิสัยโปร่งยังไงมันก็สบายหูสบายตาผู้ใหญ่มากกว่ามืดๆครับ

เพราะส่วนตัวเอง เคยให้แม่เข้าไปลองนั่ง chr ตอนเค้าเอามาโชว์ครับ แม่ผมยังชอบ note มากกว่าเลย

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะ ส่วนตัวคุณพ่อคุณแม่เอง ก็บอกว่าไม่ได้ซีเรียสเรื่องเมื่อยล้านิดหน่อย แต่ตัวเองก็อยากให้ทุกคนนั่งสบายขึ้นน่ะค่ะ (ถ้าเราจ่ายไหว) เราเองก็คิดว่า CH-R สวย แต่แม้แต่ตัวเราเองที่เป็นคนขับ ก็ยังกลัวว่าเหมือนจะนั่งอยู่ในถ้ำเหมือนกันเลยค่ะ  ;D

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. civic 1.8 el  ถ้าคุณไม่ได้เน้นบรรทุกของสัมภาระเยอะ ที่นั่งหลังค่อนข้างสบายกว่า  แอบนุ่มกว่า HRV (สำหรับผมนะ)
2. HR-V เน้น สัมภาระ  ขึ้น-ลง ง่าย  ทัศนวิสัยการขับขี่ดี ช่วงล่างอาจจะสู้ ซีวิคไม่ได้ เบาะนั่งหลังอาจจะแคบกว่าซีวิค (mc ผมยังไม่ได้ทดลองขับ)
3. CH-R ช่วงล่างแอบดี ถ้าจะเล่นรุ่นentry ผมว่าไป 1.8 mid or HV mid ดีกว่าครับ ส่วนข้างหลังไม่ได้แคบอย่างที่คิด อาจเปนเพราะกระจกมันสูงเลยบัง วิว ขนสัมภาระได้น้อยกว่า HR-V
4. มาสด้าผมไว้ที่สุดท้ายเพราะว่า เซอวิสอีก 10 ปี อะไหล่มาสด้า น่าจะหายากกว่า 3 รุ่นข้างบน เพราะ CH-R 1.8 เป็นเครื่องอัลติสอะไหล่น่าจะหาง่ายกว่า และ civic n HR-V ก้น่าจะหาง่ายกว่าเช่นกันครับ   การขับขี่และช่วงล่างที่ดี ผมยกให้มาสด้าครับ แต่ถ้าตามโจทย์ผมว่า civic 1.8 el

ปล.แนะนำว่าให้ คุณพ่อกับคุณแม่ของ จขท.ไปทดลองนั่งกับทดลองขับดูก่อนครับ  ;)

คุณพ่อกับคุณแม่คงไม่ค่อยได้ขับค่ะ (ปกติขับรถใครรถมัน) แต่คงต้องหาโอกาสชวนไปลองนั่งทุกรุ่นแล้วแหละค่ะ ส่วนตัวไม่ค่อยได้ขนของนะคะ ปกติก็มีแค่คอนโดรองเท้าท้ายรถเป็นหลักค่ะ  :)

ถ้าคุณพ่อและคุณแม่อายุยังไม่เยอะ
และรูปร่างไม่สูงเกิน 170 ไป civic ก็ดีนะครับ
นั่งไกลไม่เมื่อยแน่ๆ

แต่ถ้าคุณพ่อตัวสูง และอายุเยอะแล้ว  civic ต้องย่อตัวลงไปนั่งพอสมควร เกรงว่าจะมีปัญหาที่เข่าน่ะคระบ

ซึ่งเคสหลัง ควรไป chr หรือ hrv ดีกว่าครับ

เพราะดูแล้ว จขกท คงไม่สนรถครอบครัวที่นั่งสบายจริงๆอย่าง เซียนต้า xpander หรือ ertiga

คุณพ่อคุณแม่อายุห้าสิบต้นๆค่ะ (ท่านยังขับรถเองทั้งคู่) คุณพ่อสูง 175 หนักประมาณ 85 กก ส่วนคุณแม่สูง 165 ซม รูปร่างปกติ เรากับน้องสาวสูงเท่าๆกัน ประมาณ 170 ซมค่ะ  :)

ที่จริง Toyota Sienta ก็น่าสนใจนะคะ น่าจะตอบโจทย์ได้ดีเหมือนกัน แต่ตัวเราเองเพิ่งอายุ 25 เองน่ะค่ะ ยังไม่รู้ว่าถึงวัย Minivan แล้วหรือยัง  ;D

10 ปี ถามว่ามาสด้ามีอะไหล่มั้ยก็คงมี แต่ก็คงแพง ถ้าอยากให้พ่อแม่นั่งสบาย Mazda3 นี่ไม่ได้ Make sense เท่าไร

ถ้าอยากให้พ่อแม่นั่งสบายสุดคงต้อง HRV แต่ผมว่าจขกท. มีความฝังใจกับรถช่วงล่างดี ซื้อ HRV มาขับคงร้องไห้อยากเผาทิ้งแน่ๆ

ตัวเลือกที่เข้าท่าคงเป็น CHR ที่ทั้งนั่งสบาย ช่วงล่างดี และอะไหล่ไม่ค่อยน่าห่วง ด้านหลังมันทึบ แต่กว้าง ในความเป็นจริงถ้าไม่ได้เป็นโรคกลัวที่แคบหรือถ้าสามารถนั่ง Mazda2 ได้ คิดซะว่านั่งเครื่องบินแล้วปิดม่าน

มองในอีกมุมนึง ก็อาจจะไม่ค่อยโดนแดดมากนะคะ สาวๆที่บ้านน่าจะชอบ  ;D

ส่วนตัวยังไม่เคยลองขับ HR-V แบบจริงจังเลยค่ะ แต่เห็นพี่สาวใช้มาจะ 3 ปีแล้ว ขับระยอง-กทมตลอด ก็ยังแฮปปี้อยู่ สงสัยต้องหาโอกาสไปลองขับจริงจังแล้วค่ะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 23:29:57 โดย CHANOM »

Sold

ออฟไลน์ BN`

ถ้าเน้นพื้นที่ห้องโดยสารผมเชียร์ Civic กับ HR-V ครับ ขึ้นอยู่กับว่าจขกท.ชอบ รถซีดาน หรือ SUV

ส่วน Mazda 3 กับ CH-R ผมแนะนำให้พาคนในครอบครัวไปลองนั่งดูก่อน แล้วตัดสินใจอีกทีนึงครับ

แต่ถ้าจขกท.เน้นในด้านศูนย์บริการ และการใช้งานในระยะยาวจริงๆ แนะนำให้ใช้ โตโยต้า ฮอนด้า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2018, 23:34:45 โดย BN` »

ออฟไลน์ Coat145

โจทย์ที่ให้มา ผมว่า Civic 1.8EL ไม่ก็็HRV แค่นั้นเรยครับ พ่อแม่นั่งสบายแน่นอน 
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ flat6

เน้นคนนั่ง เอาตัวเลือกอื่นดีกว่าครับ ผมแนะนำ honda มันโปร่งๆดี

ตอบจากคนพึ่งขาย mazda 3 นะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Boyja

นั่งสบาย ไม่อึดอัดตัด CHR ทิ้งเลยครับ  ;) เหลือ HRV Civic Mazda 3 พาครอบครัวไปนั่งเลยครับ

ออฟไลน์ rvsmart

toyota sienta

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเอาภายในกว้างนั่งสบาย ผมชู civic นะครับ แต่คนสูงอายุ อาจจะเข้าออกลำบากหน่อยครับ
HRV ดีตรงอเนกประสงค์ เข้าออกรถสบาย แต่ก็ต้องแลกกับช่วงล่างที่โคลงหน่อยครับ
MZ 3 ใหญ่กว่า 2 พอสมควร แต่สไตล์มาสด้าห้องโดยสารจะกระชับหน่อย ไม่สนผู้โดยสารว่างั้น
CHR ภายในกว้างกว่าที่คิด แต่ด้านหลังผมว่ามันทึบไปหน่อยครับ

ไปลองขับทุกรุ่นที่คุณสนใจ พาคุณพ่อคุณแม่ไปด้วยครับ จะได้รถที่ถูกใจทั้งบ้านครับ

ออฟไลน์ GOBBS

ผมว่าไม่ต้องรอ 3 ตัวใหม่ครับ ถ้าตัวใหม่มากับ SkyX จขกท. ที่เจอเรื่องกลุ้มกับ skyD มาอาจจะไม่เหมาะ
ผมก็คล้ายๆ จขกท. กำลังเลือกรถอีกคันเข้าที่บ้าน(แต่ผมยังเก็บ 2D เอาไว้ ปล่อย march ออก) แต่คงอีกสักพัก
ถ้าเลือกตามโจทย์ตอนนี้ ผมตัด CHR ออกก่อน ทั้งๆที่เวปนี้ค่อนข้างปลื้มนะ
เคยลองนั่งหลังดู ผมว่า 3 ยังดีกว่า CHR และ 3 ช่วงล่างดีสุด HRV นั่งดีสุด civic ก็นั่งดี...แต่ให้ดีก็ไปลองนั่งครับ
ช่วงล่าง ถึงคนจะบอกว่า HRV ช่วงล่างไม่ดี ... แต่มันไม่แย่มากนะครับ ถ้าไม่ไปเกิน 120 หรือสาดโค้งก็ ok.นะ
แต่เคยอ่าน จขกท. เคยบ่นเรื่องลมตีกับ 2 บนโทเวย์...บอกเลยว่า อาการของ HRV อาจจะหนักกว่านะ
.................
สรุป ถ้าเอารถสูง ผมเอา HRV ถ้าไม่แคร์เรื่องงานประกอบ(บอกเลยว่าใช้มาสด้ามา เจองานฮอนด้าแล้วจะ - - ") รอสักพักแล้วราคาจะดี
ถ้ารถเตี้ย เลือกยากครับ แต่คิดว่า 3 ตอนนี้ราคาดีกว่า ถ้าไปลองนั่งหลังแล้วชอบ 3 เอา 3 ไปเลยครับ
เรื่องตึงตังไม่ต้องกลัวหรอกครับ 2D ผมเดิมๆ ล้อ 16 เจ้าพวกที่ว่ามาเดิมๆ ผมว่านั่งสบายกว่านะ รถเดิม จขกท.ลง 17มา ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
..............
ผมว่า ไม่ต้องคิดถึง 10ปีขายหรอกครับ ผมว่า 6-7ปีก็ขายไปเถอะครับ เกินกว่านั้นรถเกิดมีปัญหากลางทางก็ดูไม่ดีนะ
ผมดูจาก 2D คันเดิม ผมว่าคุณชากลัวปัญหาติดตัว สองหมื่นโลไปอุด EGR ปิด DPF ซะแล้ว ผมว่าซื้อรถที่ไม่แพงมากแต่ขายต่อเร็วขึ้นเพื่อความสบายใจ อาจจะดีกว่านะครับ
ปล.ศูนย์ honda ไม่ดีเหมือนเดิม แต่ยังดีกว่า Mazda ครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
All new xv คุ้มค่าสุดครับ ราคาใกล้เคียงมาสด้า3 ขนาดใกล้เคียงกัน แต่ได้ยกสูงขึ้นมาหน่อย หนีน้ำได้อีกนิด เบาะหลังนั่งสบายขึ้น แต่อาจแคบกว่า civic เพิ่งเปลี่ยนโฉมใหม่ ใช้แบบทันสมัยไปอีก 6 ปีเป็นอย่างน้อย ขับดีแน่นอนตามสไตล์ subaru
ไปทดลองขับดูทุกคันก่อนตัดสินใจนะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่