ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ เวลาถอยรถ จะเอี้ยวตัวหันไปมองด้านหลัง หรือมองกระจกหลังกับกระจกมองข้างกัน  (อ่าน 17402 ครั้ง)

ออฟไลน์ suparkit

• Newbie
  • *
ถามครับ เพื่อนๆ เวลาถอยรถ ถนัดแบบไหนกันครับ
1. เอี้ยวตัวหันไปมองด้านหลัง
2. มองกระจกหลังกับกระจกมองข้างกัน

สำหรับ จขกท ไม่ได้เรียนขับรถมา
แต่โดนสอนให้เอี๊ยวตัวหันไปมองด้านหลัง ครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
ทุกข้อที่กล่าวมาครับ

เอี้ยวตัวมอง มองกระจกข้าง มองจอเป็นอันดับสุดท้าย

ออฟไลน์ rapee001

ขึ้นกับรถและมุมที่มองครับ

ถ้าท้ายสูง กระจกเป็นหลัก

ท้ายต่ำ มองหลังเลย แล้วใช้กระจกข้างอิงแนลเล็กน้อย

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ส่วนใหญ่จะเอี้ยวตัวไปมองเฉพาะทางกลับรถแบบที่มีหลายทางแยก ซึ่งรถมาได้จากหลายทิศทางเพื่อความมั่นใจ

กับอีกแบบนึงคือเลี้ยวออกจากซอยแต่มีพวก Janrai จอดหน้าปากซอยทำให้ต้องมองรถทางขวาก่อนจะออกตัว แต่ถ้ามีระยะให้เลียบชิดซ้ายจะมองกระจกข้างปกติ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อยู่ที่ว่าถอยในสภาพแบบไหน

ถ้าแบบติดขอบเตี้ยๆ เช่น ฟุตบาท ผมจะมองกระจกมองข้างสลับกระจกมองหลังตอนถอย เสียวไถขอบ

แต่ถ้าถอยลากในซอย หรือถนนยาวๆ หันมองหลังอย่างเดียวเลยฮะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Rut - Lee

• Newbie
  • *
ส่วนตัว ผมทำข้อ2 ครับ แต่พอใกล้ถึงปากซอย หรือ บางครั้ง ถอยรถ ออกจากที่จอด ที่มีมุมอับสายตา ก็จะใช้ ข้อ 1 ด้วยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนตัวผมมองกล้องหลัง กับกระจกมองข้างเป็นหลักครับ ถ้ารถไม่มีกล้องจะมองกระจกมองหลังแทน ไม่ค่อยหันไม่ดูครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวตอนสอบใบขับขี่ใบแรก (อเมริกา) โดนบังคับให้เอาแขนพาดกับเบาะข้างคนขับ พร้อมกับหันหัวไปมองค่ะ
แต่ถ้าเอาในชีวิตจริง เราทำไม่ได้ค่ะ ต้องดูพวงมาลัยเกือบตลอด ไม่นั้นก็คงจะหมุนมั่วเหมือนกันค่ะ  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มองข้างมองกลางก็พอแล้วครับ เดียวเอี้ยวไปมองหลัง หน้าไปซัดอย่างอื่นต่อ เอี้ยวไปใช่ว่าจะเห็นตูดรถทั้งหมดอีกดีไม่ดีได้คอเคล็ดเป็นของแถม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวตอนสอบใบขับขี่ใบแรก (อเมริกา) โดนบังคับให้เอาแขนพาดกับเบาะข้างคนขับ พร้อมกับหันหัวไปมองค่ะ

ออฟไลน์ Darkart

มองกระจกหลังกับกระจกมองข้าง สลับกัน
แต่นานๆจะได้ เอี้ยวตัวหันไปมองด้านหลังครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tien.W

ตอนหัดขับ ถูกสอนให้หันหลังมอง

พอโตขึ้นมา ก็มีการสอนให้มองกระจกหลัง กับ กระจกข้าง หลังๆเลยติดวิธีนี้ ยิ่งถ้ารถคันมีกล้อง ถอยที่แคบ ก็เพิ่ม มองกล้องอีกอันด้วย

ออฟไลน์ e20qwv

• Newbie
  • *
มองแต่กระจกมองข้างกับกระจกมองหลัง แต่ก่อนขึ่นรถต้องไปดูหลังรถหน่อยนะว่ามีไรอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ Polonium

ผมมองแต่กระจกกับกล้องถอยอ่ะ หันไปมองหลังนี่ไม่ถนัดจริงๆครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ขึ้นกับสถาณการณ์ว่า อยู่ตรงไหน  รถเยอะ เกะกะหรือไม่

ผล คือถอยรถได้โดยไม่มีอุบัตเหต  ดังนั้นทำทุกวิธีให้จบแบบสวยงาม

สำหรับผมขับรถเก่งมากๆ ยากแค่ไหนก็ดูกระจกพอ  ยกเว้ยมันไม่มั่นใจเมื่อไรนั่นแหละ ต้องหันไป

ออฟไลน์ BigCat

แล้วแต่คันที่ขับ แล้วแต่ที่ ครับ

8)
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NoName__???

มองจอ กับกระจกข้างๆไปด้วยกัน

ออฟไลน์ AkE

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กระจกหลัง กล้องหลัง กระจกข้างเท่านั้นครับ
หันไปมองแล้วเวียนหัว

ออฟไลน์ flat6

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SRY

หันไปมองครับ เพราะมันไม่ได้มองแค่หลัง มันต้องมอง เฉียงๆมุมซ้ายขวาด้วย มอเตอร์ไซด์เยอะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เมื่อก่อนเอี้ยวตัวมอง + กระจกมองข้างครับ

เดี๋ยวนี้ มองจอถอย + กระจกมองข้างแทน

ออฟไลน์ BN`

ทั้ง 2 แบบเลยครับ เน้นชัวร์ไว้ก่อน

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
ถ้าถอยจอดมองแค่กระจกข้าง แต่ถ้าเอาหน้าเข้าแล้วถอยหลังออก ผมหันหลังไปมองด้วย เช่น จอดรถในปั้ม

ออฟไลน์ bluecef169

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ทั้งหมดที่กล่าวมา +เพิ่มด้วย เปิดกระจกแล้วชะโงกไปมองด้านหลัง ด้านข้างตัวรถด้วย ในบางโอกาศ ;D ;D
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมทำทุกแบบในการถอยทุกครั้งเลยครับ ไม่งั้นรู้สึกไม่มั่นใจว่าปลอดภัย แหะๆ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มองทุกอย่างครับยกเว้นจอเพราะไม่เคยมีรถที่มีกล้องหลังมาก่อน ถ้าไม่มั่นใจมากๆก็มีลงมาดูไลน์ถอยก่อนกันเหนียวโดยเฉพาะกระบะตีตู้ของอาเพราะมองได้แต่กระจกข้างอย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าถอยช้าๆ ทำข้อ 2 ก่อนครับ

แต่ถ้าเป็นที่มืดมาก หรือต้องการถอยเร็วๆ ก็จะทำข้อ 1 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

ดูกระจกครับ แต่ถ้าไม่พอ ก็เอี๊ยวตัวช่วยครับ

ออฟไลน์ bravo

อยู่ที่ว่าถอยในสภาพแบบไหน

ถ้าแบบติดขอบเตี้ยๆ เช่น ฟุตบาท ผมจะมองกระจกมองข้างสลับกระจกมองหลังตอนถอย เสียวไถขอบ

แต่ถ้าถอยลากในซอย หรือถนนยาวๆ หันมองหลังอย่างเดียวเลยฮะ

ตามนี้ครับ

และถ้าต้องถอยออก ในมุมอับ อาจจะมีรถมาด้านซ้ายหรือขวา นอกรัศมีของกระจองมองหลัง กล้องหลัง กระจกมองข้าง ก็จะเอี้ยวตัวไปมองผ่านกระจก ของประตูแถว 2 ด้วยครับ