ผู้เขียน หัวข้อ: Landing...ถึงแล้ว รีวิวรถในต่างแดน Honda Civic 2009 U.S. Version  (อ่าน 24682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Aloha! สมาชิกและผู้อ่านทุกท่านครับ มาแปลกนะบทความนี้ แหะๆ หลายๆ คนยังไม่รู้เพราะอะไร ถึงทักแบบนี้ ก็รถที่จะทำรีวิวนี่ไง! เป็นรถเช่า ซึ่งเช่าที่ฮาวาย เมื่อปลายเดือนมิถุนายน ตอนเช่าผมไม่ได้ไปเลือกรถด้วยครับ แต่พอคุณอาขับมาที่โรงแรมก็ โอ้ Civic คันนี้นี่เอง

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: Landing...ถึงแล้ว รีวิวรถในต่างแดน Honda Civic 2009 U.S. Version
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:06:00 »
รีวิวนี้จะสั้นกระชับเป็นพิเศษ ซึ่งรูปภาพในหลายจุด ไม่ได้ถ่ายไว้ เนื่องจากปัจจัยทางด้านเวลาซึ่งไม่ค่อยมีเวลาว่างมากนัก รีวิวนี้จึงไม่มีอะไรมากไปกว่าการเปรียบเทียบกับเวอร์ชั่นไทย ซึ่งสมาชิกหลายท่านได้นำเสนอไปแล้ว

Re: Landing...ถึงแล้ว รีวิวรถในต่างแดน Honda Civic 2009 U.S. Version
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:07:16 »
รุ่นนี้เป็นรุ่น LX ครับ มีออพชั่นครบตามความต้องการในการใช้งานทั่วไปครับ แต่ถ้าต้องการออพชั่นเพ่ิมตามราคา ยังมีอีก 2 ระดับให้เลือกสรร เป็น LX-S กับ EX/EX-L ครับ รายละเอียดด้านออพชั่น ลองเข้าไปอ่านได้ที่นี่ครับ http://automobiles.honda.com/civic-sedan/specifications.aspx รุ่นนี้เป็นตัวปี 2009 ครับ แต่รายละเอียดไม่ต่างกับปี 2010 ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:08:23 »
ลืมคลิก more attachment  :D อีกรูปนึงครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:10:49 »
ภายนอกจะมีไฟหน้า ไฟท้าย กันชนหน้า ฝากระโปรงหลัง กระจังหน้า แก้มบังโคลนหน้า ที่จะต่างกับเวอร์ชั่นไทย

ไฟเลี้ยวด้านหลังยังเป็นสีส้มอัมพันตามปกติ ต่างกับรุ่น Hybrid ที่ใช้สีแดง (รถที่ทำตลาดที่อเมริกาจะใช้ไฟเลี้ยวด้านหลังสีแดง แต่อาจจะใช้สีส้มก็ได้ แต่รถอเมริกันที่เห็นมา จะเป็นสีแดงหมด แล้วก็ใช้หลอดไฟเบรคในการกระพริบเมื่อเปิดไฟเลี้ยว โดยเมื่อมีการเบรคด้วย อีกข้างที่ไม่กระพริบ จะเป็นไฟเบรค ดังนั่น ทุกรุ่นจึงมีไฟเบรคดวงที่สามมาเพื่อความปลอดภัยครับ)

ไฟหน้ารุ่นนี้เป็นฮาโลเจนธรรมดาครับ แต่ไฟท้ายนั้น ใช้หลอด LED แล้วครับ เรียงอย่างเรียบร้อยสวยงามครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:11:58 »
ล้อจะแตกต่างกันตามรุ่นย่อย ขนาดของรุ่นนี้คือ 205/55R16 เป็นล้อกระทะพร้อมฝาครอบล้อแบบ full-size แต่ลืมเปิดดูยางอะไหล่แฮะ แต่อ่านดู spec แล้วเขาบอกว่าเป็นแบบ compact ทุกรุ่นครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:12:58 »
ภายในจะมีอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยครบทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น ABS EBD BA Airbags ซึ่งมีทั้งด้านหน้า 2 จุด ด้านข้าง 2 จุด ม่านนิรภัย 2 ฝั่ง เข็มขัดนิรภัย 3 ตำแหน่งทุกที่นั่ง พร้อมหมอนรองศีรษะมาให้ทุกที่นั่งอีกด้วย ซึ่งทั้งหมดนี้มีมาให้ในทุกรุ่นย่อยครับ ส่วนรุ่น EX/EX-L จะมีระบบควบคุมการทรงตัว VSA มาให้ด้วยครับ

เบาะนั่งหุ้มผ้าสีเทาในรุ่นนี้ เป็นวัสดุเดียวกับ 1.8 S ในไทยครับ ในรุ่นท้อปเป็นเบาะหนัง สีเทากับเบจขึ้นอยู่กับสีภายนอก เบาะนั่งนั่งได้สบายดี ไม่เมื่อยเมื่อเดินทางนานเกินกว่าชั่วโมงครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:13:59 »
ออพชั่นที่รุ่นนี้มีมาให้ ก็จะมี Cruise Control เครื่องเสียงเล่น MP3 ได้ แต่ไม่มี USB Port มาให้ มีแต่ในรุ่นท้อป มี socket เสียบไฟให้หนึ่งตำแหน่ง (ปกติไม่ค่อยอยากจะพูดถึงจำนวน socket แต่อยู่ที่นี่มันเป็นอาหารมื้อสำคัญสำหรับป้าขมิ้นของเรา ฮ่าๆๆ ช่วยเราไปถึงจุดหมายอย่างดีเลยล่ะ)

สวิทช์แอร์ เป็นแบบบิดธรรมดา ไม่ได้เป็นอัตโนมัติ กลางวันเย็นดี กลางคืนเข้าขั้นฉ่ำ หน้าตาเหมือนเวอร์ชั่นไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 01:15:33 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:16:50 »
มาตรวัดความเร็วสามารถเลือกได้ระหว่างหน่วยแบบ km/h หรือ mph โดยกดปุ่มใกล้ๆ กับสวิทช์ปรับความสว่างของหน้าปัดครับ แต่เราเลือก mph ด้วยเหตุที่ว่า ป้ายจราจรจำกัดความเร็วทั้งหลายนั้นเป็น mph ทั้งหมด จึงสะดวกกว่าครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:18:59 »
ช่องวางของต่างๆ มีมาพอสมควร ตามแต่ใจเราอยากจะซุก แต่รถที่นี่มักไม่ค่อยมีที่เก็บของหลังเบาะนั่งให้แฮะ มีแต่รุ่นท้อป ต้องเก็บกระดาษข้อมูล แหล่งท่องเที่ยว โบรชัวร์ต่างๆ ไว้ตามที่เก็บของข้างประตู ที่วางแก้วน้ำในรุ่นนี้มีแค่สองตำแหน่งด้านหน้า ส่วนรุ่นท้อปมีด้านหลังอีกครับ กล่องเก็บของเก็บของได้ไม่มากนัก legroom ด้านหลังกำลังดี

ปล.พออยู่นอกเมือง Waikiki อันเป็นแดนนักท่องเที่ยวแล้ว จะเห็น 7-Eleven ครับ (อันนี้ให้ดูถุงไปก่อน อิอิ) แต่ใน Waikiki นั้น มีแต่ ABC Stores ซึ่งเยอะมากกครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:20:01 »
เครื่องยนต์ที่ใช้ใน Civic Sedan ปกติ เป็นเครื่อง 4 สูบแถวเรียงวางขวาง บล็อคเดียวกับที่ไทย มีเฉพาะขนาด 1.8 ลิตร ความจุที่แท้จริงอยู่ที่ 1,799 ซี.ซี. ความกว้างกระบอกสูบอยู่ที่ 81 มม. ช่วงชักอยู่ที่ 87.3 มม. SOHC i-VTEC 16 วาล์ว ให้กำลังสูงสุด 140 แรงม้า ที่ 6,300 รอบต่อนาที แรงบิดสูงสุดอยู่ที่ 128 ปอนด์-ฟุต หรือเท่ากับ 173.35 นิวตัน-เมตร ที่ 4,300 รอบต่อนาที red line เริ่มต้นที่ 6,800 รอบต่อนาทีครับ อัตราเร่งไม่ได้ทดสอบอีกเช่นเคย แต่ใช้งานจริงก็ดีแล้วล่ะครับ เร่งแซง ขึ้นเนินได้ดี ไม่อืดครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:20:37 »
เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีดทำงานได้ดี นุ่มนวล อัตราทดเกียร์คาดว่าเท่ากันกับเวอร์ชั่นไทย คือ
1 : 2.666 (เท่ากัน)
2: 1.534 (เท่ากัน)
3 : 1.022 (ไทย : 1.021)
4 : 0.721 (ไทย : 0.720)
5 : 0.525 (ไทย : 0.524)
R : 1.957 (ไทย : 1.956)
เฟืองท้าย : 4.44 (ไทย : 4.437)
จะเห็นได้ว่าใน spec ของไทย จากการคาดคะเนของผม คิดว่า ตัวเลขที่ต่างกัน 0.001 ในเกียร์ 3-5 รวมถึงเกียร์ถอยหลังและอัตราทดเฟืองท้ายนั้น อาจจะเป็นการปัดเลขขึ้น ทำให้เมื่อเทียบกันโดยดูตัวเลขแล้วต่าง แต่คงเป็นลูกเดียวกัน เพียงแต่การใส่ข้อมูลนั้นไม่ตรงกันครับ

เกียร์ในรุ่น 1.8 นั้น ไม่มี Paddle Shift เหมือนกับเวอร์ชั่นไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 01:26:29 โดย Best_Vorakit »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:26:58 »
อัตราการบริโภคน้ำมันนั้น ก็ยังไม่ได้ทำการทดลองอย่างจริงจัง แต่ก็รู้สึกว่าประหยัด 3-4 วันต่อครึ่งถัง ระยะทางก็ 100+ ไมล์ได้ครับ รถติดบ้างครับ (หัวข้อนี้รอรถที่จะทำ Full Review พร้อมก่อนนะครับ แล้วจะทำแบบละเอียดยิบให้มากกว่าที่เคยทำมาเลยครับ ต้องเร่งปั่นแซงหน้าพี่จิมมี่ให้ได้ ฮ่าๆ)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:27:44 »
ช่วงล่างด้านหน้าเป็น อิสระ MacPherson Strut เหมือนกัน แต่ด้านหลังนั้น! ที่นี่เป็นอิสระ Multi-Link ครับ ในขณะที่ไทยนั้นเป็น Double Wishbone หรือปีกนกคู่ เวลาวิ่งผ่านลูกระนาดนั้น จะเด้งน้อยหน่อย ขึ้น แล้วลง หยุบ. ไปต่ออย่างปกติสุขของมัน รู้สึกเกาะถนน แข็งนิด แต่แอบนุ่ม แต่เวอร์ชั่นไทยยังไม่เคยนั่งในสถานการณ์เดียวกัน แต่รู้สึกว่าของไทยจะเซ็ตมานุ่มกว่า หรือไม่ก็เป็นเพราะคันที่ผมนั่งที่ไทยมันเป็นล้อขอบ 15 นิ้ว เลยรู้สึกว่านุ่มกว่า

อย่างไรก็ตาม ระยะเวลาที่ผมนั่งเวอร์ชั่นไทยนั้น มันก็นานพอสมควรจนพอที่จะทำให้ลืม feeling ไปบ้างล่ะ แต่ Honda ก็ยังรักษาเอกลักษณ์ ผู้ชอบฟังเสียงอันไพเราะแห่งท้องถนนอยู่ดี เก็บเสียงยังไม่ค่อยดีนัก พออ่าน spec ดูทีหลัง พบว่าเครื่องเสียงในรุ่นนี้มีระบบปรับเสียงตามความเร็วด้วย! อู้วว แต่สงสัยใช้ความเร็วไม่มากพอ เลยแยกไม่ออกเท่าไร คงจะไม่ได้ทำงานล่ะมั้ง..

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:28:58 »
สรุป มันคือ Compact Sedan ที่คบหาง่าย น่าใช้ เหมาะกับทุกคนครับ
ขอจบเพียงแค่นี้นะครับ สำหรับการรีวิวสั้นพิเศษ

(พี่ J!MMY : เลียนแบบ First Impression Ford Fiesta ของพี่เหรอ?
Best_Vorakit : แหะๆ จะว่าไปก็คล้ายๆ นะ อิอิ)

ล้อเล่นเพื่อสร้างสีสันแห่งห้องนี้ครับ ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:30:14 »
ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ติดตามอ่านบทความจนจบนะครับ

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัยครับ

Next review : Dorge Caliber..

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:49:07 »
review รถจากต่างแดน
ผมว่าไฟท้ายของไทยสอยกว่านะครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับ review

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 02:26:28 »
ขอบคุณครับ อิจฉาครับได้ไปเที่ยว(เที่ยวหรือเปล่าไม่รู้ รู้แต่อิจฉา555+)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 03:42:39 »
ดีครับ ขอบคุณครับ

ถ้ามรีวิวรถจากต่างแดนบ้างจะดีเลย

สะดวกต่อการที่ นักเรียนไทย จะใช้เป็นข้อมูลในการหารถขับใช้งานที่โน่น

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 07:06:00 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ส่วนเรื่องความแตกต่างบางอย่าง เวอร์ชั่นไทยอาจดูดีกว่า เพราะเขาคงวิจัยมาแล้วว่าหน้าตาอย่างนี้ ตรงกับรสนิยมคนไทยครับ และมันก็ถูกใจคนไทยอย่างมาก แค่หน้าตาดี ได้ไปแล้ว 50% ภาพลักษณ์ + ศูนย์บริการ 30% ออพชั่น 10% คุณภาพต่างๆ + การขับขี่ 10% ข้อมูลนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ โดยไม่เอาราคามาเกี่ยว แต่มันมักส่งผลอย่างมากต่อการซื้อรถของคนไทยล่ะครับ

ที่นี่รถหลากหลายยี่ห้อที่วิ่งกันบนท้องถนน ไม่ซ้ำกันมาก อาจจะเป็นเพราะรสนิยมการซื้อรถที่นี่ ดูคุณภาพและตรงกับการใช้งานครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:46:20 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:23:10 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 11:38:37 »
อูวว มีพี่ผมคนนึงใช้รุ่น LX-S สีนี้เลยครับ ปี09  เวลาผมนั่งรถแกแล้วแบบตอนเปลี่ยนเลนแล้วโดนตุ่มๆที่ถนนแล้วรถมันเป๋พิกลครับ ไม่ทราบจขกทเป็นรึเปล่า

แต่รีวิวแจ่มครับ !

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 13:04:34 »
ผมว่าไฟท้ายเค้าสวยกว่าก้าบ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 18:52:39 »
อูวว มีพี่ผมคนนึงใช้รุ่น LX-S สีนี้เลยครับ ปี09  เวลาผมนั่งรถแกแล้วแบบตอนเปลี่ยนเลนแล้วโดนตุ่มๆที่ถนนแล้วรถมันเป๋พิกลครับ ไม่ทราบจขกทเป็นรึเปล่า

แต่รีวิวแจ่มครับ !

พอดีไม่ได้ลองแบบนั้นครับ แต่รถมันออกจะเหวี่ยงง่ายนิดนึง ถ้าหมุนพวงมาลัยเร็วหน่อยครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 19:09:27 »
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:09:49 »
ระบบ ความปลอดภัยเพียบ ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น น่าอิจฉา  :o :o

ถ้ามาไทย แล้วให้ฝาครอบล้อ ขายไม่ได้แน่ๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:01:02 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวเจ๋งๆจากสหรัฐครับผม

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:09:40 »
ระบบ ความปลอดภัยเพียบ ตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น น่าอิจฉา  :o :o

ถ้ามาไทย แล้วให้ฝาครอบล้อ ขายไม่ได้แน่ๆ  ;D ;D

ฝาครอบล้อหน้าตาไม่น่าดูชมเท่าไรเลย แต่ไม่เป็นไร รับได้ รุ่นเริ่มต้นออพชั่นมีแต่พื้นๆ เลยล่ะครับ ไม่นับเรื่องอุปกรณ์ความปลอดภัยนะครับ มือจับประตูยังเป็นสีดำเลย มือเปิดประตูภายในไม่มีสีเงิน คงเป็นสีเทา เบาะเป็นแบบสากล่ะมั้งครับ เรียบๆ

อ้อ ลืมบอกไปว่า รุ่นนี้เบาะสามารถพับได้ แต่ไม่เคยได้ลองพับเลยครับ ไม่มีเวลา แล้วก็ไม่แน่ใจว่าจะพับแบบ Accord ไทยหรือเปล่า คือ พับลงมาทั้งแถบเลยอ่ะครับ เห็นมีหูดึงจากห้องเก็บของด้านท้ายแบบ City Gen. 2 น่ะครับ

แต่กลับมามองดูฝั่งไทย ล้อแม็กซ์ต้องมี แอร์แบ็กไม่ต้อง ขอสวยไว้ก่อนเป็นพอ อิอิ

ออฟไลน์ ViozA12

• Newbie
  • *
    • ?????????????
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 13:37:44 »
ขอบคุณครับ