ผู้เขียน หัวข้อ: คนญี่ปุ่นใช้รถกันยังไงครับ ถึงไม่มีรอยลักยิ้ม , รอยขูดขีดตามมุมกันชนกันเลยครับ  (อ่าน 10647 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
พอดีพึ่งดูสารคดีมา สังเกตเห็นรถราในประเทศของเขาไม่มีตำหนิริ้วรอยเลยแม้แต่น้อย ไม่ว่ารุ่นเก่า-ใหม่

อีกอย่างหนึ่งที่สังเกตเห็นคือ รถทุกคันสะอาด มันแว๊บทุกคัน ใต้ซุ้มล้อ , บังโคลนไม่มีคราบฝุ่นโคลนเลย

ซักคัน แม้แต่รถบัส รถสิบล้อก็ตาม เปิดเครื่องออกมาสะอาดเอี่ยมอ่องแทบเอาลิ้นเลียได้

คนญี่ปุ่นเขาดูแลรถยังไงครับ ลงแว๊กทุกวันหรือครับ

รบกวนท่านผู้รู้ไขข้อสงสัยด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นด้วยครับ :o :o :o :o :o

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยไปญี่ปุ่นซะด้วยสิ รอคุณจิมมี่มาตอบ แต่ที่เคยได้ยินมา ค่าซ่อมมหาโหดครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
阿蘇山

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าเรื่องความเงางามของสี เขามี Glass Coating ไงครับ
ที่โน้นเขาไม่ค่อยมี carcare เยอะแบบบ้านเรา
พอมาทำวิธีนี้ เขาจึงดูแลรักษาง่าย แค่ล้างรถปกติรถก็ยังคงเงางามอยู่

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
ต้องยอมรับว่าระบบถนนหนทางเค้าดีมากครับ

ถนนเกือบ 100% จะลาดยางมะตอยอย่างดี

เอาง่ายๆ ขนาดตามไซด์ก่อสร้างตึกสูงยังแทบไม่มีฝุ่นเลย

ทำให้ฝุ่นน้อยมากครับ

ส่วนรอยขูดขีดนี่ อาจจะเป็นเพราะเค้านิยมสีแต้มรึเปล่าครับ

เห็นเพื่อนเล่าให้ฟังว่าเค้าจะซื้อติดไว้ที่คล้ายสีทาเล็บหน่ะครับ

เอาไว้แต้มตามรอยเล็กรอยน้อย

ส่วนรอยลักยิ้ม เคยอ่านในหนังสือ เค้ามีวิธีซ่อมเองแบบ D.I.Y. ครับ

อ่านเจอในเวปของญี่ปุ่นนั่นแหละ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Car Care มีเยอะนะครับ

รถของเค้า ก็มีลักยิ้ม รอยบุบบ้างหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเยอะ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าไม่น่าต่างมากนะครับ แต่แอบอิจฉาถนนครับ เรียบมาก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แต่ ถนนที่ไม่เรียบ ก็มีเหมือนบ้านเรานะครับ เหอๆ อย่าคิดว่าไม่มี

ออฟไลน์ E 500 NZ

• Newbie
  • *
อันดับเเรกถนนหนทางเค้าดีมากๆ
2.ใช้รถกันน้อย เพราะค่าใช้จ่ายที่จอดรถในเมืองเเพง เเต่ระบบการคนาคมขนส่งดีมาก เพราะฉะนั้นคนส่วนใหญ่จึงใช้รถไฟใต้ดินเเละบนดินกัน ถึงเเม้จะมีรถส่วนตัว
3.ญี่ปุ่นเป็นตลาดใหญ่รถมือสองระดับโลก ส่งรถมือสองไปขายทั่วโลก คนที่นี่จึงใช้รถใหม่กันตลอด เพราะมีตลาดมือสองรองรับตลอดเวลา เเละได้ราคาดี ซี่งเป้นนโยบายของประเทศที่ส่งเสริมการลดมลภาวะเเละเพิ่มมาตรคฐานความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Tonaka

2.ใช้รถกันน้อย เพราะค่าใช้จ่ายที่จอดรถในเมืองเเพง เเต่ระบบการคนาคมขนส่งดีมาก เพราะฉะนั้นคนส่วนใหญ่จึงใช้รถไฟใต้ดินเเละบนดินกัน ถึงเเม้จะมีรถส่วนตัว
3.ญี่ปุ่นเป็นตลาดใหญ่รถมือสองระดับโลก ส่งรถมือสองไปขายทั่วโลก คนที่นี่จึงใช้รถใหม่กันตลอด เพราะมีตลาดมือสองรองรับตลอดเวลา เเละได้ราคาดี ซี่งเป้นนโยบายของประเทศที่ส่งเสริมการลดมลภาวะเเละเพิ่มมาตรคฐานความปลอดภัยครับ

อันนี้เค้าเรียกว่า "เอาขยะเทคโนโลยีไปทิ้งที่ประเทศอื่น" ครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
หุหุ อยากตอบครับ จากที่ไปอยู่มา

เอาเรื่องถนนก่อน  ถนนเค้าก็ไม่ได้ว่าจะเรียบตลอดนะครับ แต่ ok ดีกว่าบ้านเรา
เวลาซ่อมถนนผมชอบอยู่อย่าง คือ กรวย ที่ใช้กั้นถนนจะเป็นตัวการ์ตูนน่ารักๆ ดูแล้วไม่เครียดดี และจะมีคนคอยโบกให้รู้ว่า ด้านหน้ามีการซ่อมถนนอยู่ โบกตลอดครับ ถ้าเป็นบ้านเรา คงไปตัดกิ่งไม้มาเสียบตามตะแกรงท่อ 555+

บ้านเค้าขับรถกันมีวินัยมากถึงมากที่สุด ทุกแยกจะมีไฟแดง และเคร่งครัดมากๆ และจะไม่ค่อยขับจี้กันเท่าไหร่ครับ

บวกที่ว่า ประเทศเค้าจะนิยมรถเล็กด้วยครับผม เวลาใช้ใกล้ๆบ้าน มันเลยทำให้ไม่ต้องไปเบียดใคร รถใหญ่ก็มีกันครับ แต่ส่วนใหญ่จะใช้เวลาไปเที่ยวกับครอบครัวมากกว่า

สรุปผมว่าอยู่ที่วินัยการขับรถ อันนี้แหละครับ เลยทำให้รถของเค้าไม่มีริ้วรอยเท่าไหร่  ต่างจากคนเกาหลี 555+ ใครเลยไปน่าจะทราบๆ ดีครับ ขับรถได้ตามใจฉันสุดๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc

ผมอยากจะ scan สายรถไฟฟ้าในเมืองโตเกียวให้ดูจังเลยครับ ทั้งญี่ปุ่นทั้งเกาหลี พันละวันกันมั่วไปหมด ไม่เหมือนบ้านเรา เรียบร้อยมากมีสองสาย
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ผมชักจะอยากไปดูกับตาตัวเองแล้วซิ
ว่าจะเหมือนที่พี่ๆทุกคนบอกมารึป่าว

ออฟไลน์ Yupgi

• Newbie
  • *
เคยไปญี่ปุ่นมาปีที่แล้ว ขอเดาจากที่เห็นเองก็แล้วกันครับ

คนญี่ปุ่นขับรถมีมารยาทมาก ถึงมากที่สุด ครั้งนึงผมกำลังจะข้ามถนน ก็ยืนรออยู่บนทางเท้า พอรถที่วิ่งผ่านมาเห็นผมยืนอยู่บนทางเท้าก็หยุดรถเลยครับ ผมงงเลย...ว่าหยุดรถทำไม ไฟแดงก็ไม่ใช่ สรุปว่าเค้าตั้งใจหยุดให้คนข้ามก่อนครับ แล้วเค้าก็จะไม่ออกรถจนกว่าผมจะเดินข้ามถนนเสร็จ โอว..สุดยอดเลย ถ้าเป็นบ้านเรา ไม่หยุดให้ยังไม่พอ แถมบีบแตรไล่ด้วยซ้ำไป แล้วที่นั่นก็ขับรถด้วยความเร็วจำกัด ถ้าเป็นบ้านเราคงต้องบอกว่า "จะคลานไปไหน" เพราะขับช้าเหลือเกิน ผมเดาว่าที่ญีุ่ปุ่น เรื่องอุบัติเหตุลืมไปได้เลย คงเกิดได้ยากมาก เพราะคนขับรถมีวินัยจราจรกันขนาดนี้

ถนนหนทางก็คงไม่ต้องพูดถึง สะอาดมาก ประมาณว่าเดินสะดุดล้มกลิ้งลงไป ลุกขึ้นมาใหม่ยังไม่เปื้อนเลย ไม่มีหรอกครับไอ้ประเภทขุดเจาะทั้งปีทั้งชาติเหมือนบ้านเรา

เอาเท่านี้ก่อน แค่นี้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ ชอบมาก ประเทศญี่ปุ่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 15:37:20 โดย Yupgi »

ออฟไลน์ JIRATH

2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Vending

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะโพสอะไร

ตอนกลางวันเขาก็ขับช้า ๆ  เก็บกด

ตกดึกไม่รู้จะทำอะไร ซื้อรถไม่ได้ใช้  กลายเป็น Tokyo Drift  ไปเลย

ขำ ๆ นะครับ ไม่มีความรู้ แต่ชอบ ครับ

?????????????????????? ????????????????? ?????????????????