ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการทำงานของ VDC กับเหตุการณ์หักหลบสุนัข  (อ่าน 7010 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
พอดีเมื่อวันเสาร์ ขับรถมาตามถนน 304 เลนขวา ความเร็วประมาณ 100 กม./ช.ม. อยู่ดีๆ ก็มีสุนัขพุ่งมาจากพุ่มไม้ข้างทาง (มุดออกจากพุ่มไม้ ไม่มีโอกาสเห็นเลย)

วินาทีนั้น ที่ทำคือ

1. กระทืบเบรคมิด ... ABS ทำงานทันที ... ครืดดดด กึก กึก

2. หักหลบออกซ้าย ... ระยะที่หักไม่มาก จากกลางเลนขวา เอาฝั่งซ้ายกินที่เลนซ้ายไป 1/4 เท่านั้น

3. หักกลับเลนขวาทันที ... ระยะที่ดึงพวงมาลัยกลับเท่าๆกับตอนหักหลบ

จำได้ว่า ผมกระทืบเบรคในวินาทีแรก หักหลบ ยกเบรค หักกลับ นะ

ที่เป็นประเด็นคือ ...

จังหวะหักกลับมาอยู่เลนขวาแล้ว หน้ารถมันเลื้อย ดิ้นซ้าย ดิ้นขวา แล้วก็นิ่ง (ณ วินาที นั้น นึกว่า ต้องแต่งพวงมาลัยช่วยอีก พร้อมกับมองเกาะกลางละ ว่า เอามุมไหนดี 55)

ที่สงสัยก็คือ ... VDC มันทำงานหรือป่าวหนอ ? หรือ เพราะมันทำงาน หน้ารถเลยกลับมานิ่ง ไม่เลื้อยต่อ ไม่ดิ้นต่อ แบบที่เห็นในคลิปที่แชร์ๆกัน !!! แต่เอ ผมว่า ผมไม่ได้ยินเสียง ปี๊บ หรือ ครืด อะไรเลยนะ ได้ยินแค่ตอนกระทืบเบรค จน ABS  ทำงานแค่นั้นเอง

เลยอยากรู้ว่า ปกติ อย่าง Nissan เนี่ย ถ้า VDC มันทำงาน มันจะมีเสียงเตือนอะไรไหม (ไฟโชว์ คงไม่ได้ดู ณ สถานการณ์แบบนั้น)

อีกอย่างก็คือ ทำไมหน้ารถมันดิ้นหว่า ??? ที่เคยเจอคล้ายๆกัน ความเร็วสูสี กับ รถอีกคัน ที่ไม่มี VSA รายนั้น นิ่งนะ (เปลี่ยนเลนไปซ้าย แล้วเจอจุดบอดกระจกมองข้าง หันอีกที เกือบชน ตกใจ กระทืบเบรค ABS ทำงาน แล้วดึงพวงมาลัย 90 องศา ข้าม 2 เลนเลย)

Tein Street Advance Z ตั้งหน้า 6 / หลัง 9 (ณ ตอนเกิดเหตุนะ ... ตั้งมาจากร้านติดตั้ง ผมไม่ได้ปรับข้างหลัง แต่เมื่อกี้ ไปตั้งหลัง 7 ละ)

กำลังคิดว่า หรือ ผม จะต้องทำยังไงกับช่วงล่าง ให้มันไม่มีอาการนี้อีก

มีคำแนะนำไหมครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

ที่ผมเจอกับ j32 เวลา vdc ทำงานมันจะแค่มีไฟกระพริบ และมันไม่ได้ทำงานดีขนาดช่วยให้เราอยู่แบบนิ่งๆนะ อาการรถยังมีอยู่เยอะ แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าตอนนั้นไม่มีระบบอาการจะขนาดไหน

จริงๆระบบคุมทรงตัวหลายค่ายก็ไม่ได้ทำงานดีขนาดว่าไม่มีอาการ ยิ่งใน dmax esc ทำให้ผมหลุดจากเลนไปเป็นเมตรเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

บางทีช่วงล่างรถล้วนๆครับ ESP/VDC/ESC มันยังไม่ทำงานเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ koko86

ทำงานแหละครับ
ผมเคยขับcivic new dimension10ปีก่อนไม่มีระบบอะไรทั้งสิ้น เจอหมาตัดหน้สแล้ววหักหลบเหมือนกัน ดริฟต์ไปมายาวๆสามรอบ ปล่อยเบรคอาการก็ลดลง แต่ก็ เกือบตกถนนไป 

กรณี จขกท เหยียบเบรคเต็มข้อ จนabs ทำงาน น้ำหนักไปอยู่ข้างหน้าหมด แล้วหักพวงมาลัยอย่างเร็ว ทำให้ล้อหลังที่แทบจะไม่มีแรงยึดเกาะแล้ว รับแรงทางข้างไม่ได้ท้ายจึงออก พอระบบจับได้ว่าท้ายออกจึงเข้ามาช่วยเลยโดยเข้ามาเบรคบางล้อเพื่อแก้อาการครับ นั่นคือทำไมจึงมีอาการหน้าส่ายๆแค่สองสามที และองศาไม่เยอะถ้าไม่มีระบบพวกนี้ ต้องคลายเบรคหรือเหยียบคันเร่งเบาๆเพื่อถ่ายน้ำหนักกลับไปด้านหลัง ซึ่งมันฝืนกับธรรมชาติคนเรามากๆ หรือ รถ ทำมุมดริฟต์มากจนต้องแก้พวงมาลัยมาก พอแทรคชั่นล้อหน้ากลับมาก็ ทีนี้ก็ลงข้างทางไปเลย

ทำงานแหละครับ
ผมเคยขับcivic new dimension10ปีก่อนไม่มีระบบอะไรทั้งสิ้น เจอหมาตัดหน้สแล้ววหักหลบเหมือนกัน ดริฟต์ไปมายาวๆสามรอบ ปล่อยเบรคอาการก็ลดลง แต่ก็ เกือบตกถนนไป 

กรณี จขกท เหยียบเบรคเต็มข้อ จนabs ทำงาน น้ำหนักไปอยู่ข้างหน้าหมด แล้วหักพวงมาลัยอย่างเร็ว ทำให้ล้อหลังที่แทบจะไม่มีแรงยึดเกาะแล้ว รับแรงทางข้างไม่ได้ท้ายจึงออก พอระบบจับได้ว่าท้ายออกจึงเข้ามาช่วยเลยโดยเข้ามาเบรคบางล้อเพื่อแก้อาการครับ นั่นคือทำไมจึงมีอาการหน้าส่ายๆแค่สองสามที และองศาไม่เยอะถ้าไม่มีระบบพวกนี้ ต้องคลายเบรคหรือเหยียบคันเร่งเบาๆเพื่อถ่ายน้ำหนักกลับไปด้านหลัง ซึ่งมันฝืนกับธรรมชาติคนเรามากๆ หรือ รถ ทำมุมดริฟต์มากจนต้องแก้พวงมาลัยมาก พอแทรคชั่นล้อหน้ากลับมาก็ ทีนี้ก็ลงข้างทางไปเลย

หลังเกิดเหตุการณ์ ผมก็นั่งด่ารถ ... ไรฟะ ขนาดนี้แล้ว VDC ทำไมไม่ทำงาน

แต่พอมานั่งนึกย้อนดีๆ เอาคลิปมานั่งดู เออ มันคงทำงานแหละ เพราะ อาการหน้ามันดิ้น 2 ที  แล้วเหมือนจะมีรอบสาม แต่อยู่ดีๆก็หายไปซะเฉยๆ ผิดวิสัยของรถปกติมากๆ (ถ้าระบบไม่ทำงานนะ)

เรื่องท้ายเบาของรถคันนี้ พอจะรู้อยู่บ้างครับ ตั้งแต่ตอนมันเดิมๆ ท้ายมันออกง่ายมากไปสักหน่อย แต่พอใส่ Tein SAZ ไป ก็ไม่เจออาการนี้อีก จนมาเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น เลยนึกได้ว่า เออ ยังไม่ได้เช็คความนุ่มแข็งของโช้คตั้งแต่ติดมาเลยนี่นา (ร้านบอกตั้ง 8 / 8 หน้าหลัง แต่ผมว่า มันย้วยไป เลยปรับหน้าเป็น 6) นั่งนึกๆ เออ หรือ เพราะตั้งความหนืดท้ายน้อยไป มันเลยย้วย เลยส่งผลให้รถออกอาการ ก็เลยไปปรับขึ้นละ ไว้ว่างๆค่อยลองขับอีกที

..........

เวลาเกิดเหตุการณ์ประมาณนี้ หลังผ่านเหตุการณ์แล้ว ผมจะชอบนั่งนึกว่า เอ สาเหตุมันเกิดจากอะไร เราจะแก้ จะป้องกันได้อย่างไร ... อย่างใน รถอีกคัน นั่นก็ท้ายไว กวาดบ่อย สะบัดบ่อย (บ่อยจนคุ้น) ขนาดใส่ Bilstein B6 แล้วก็ยังมี จนสุดท้าย ไม่ไหว เพราะมันวิ่งไกล วิ่งเร็ว ตลอด เลยลองวิธีแบบใน civic fd คือ ยัดกันโคลงหลังเส้นโตๆแทน เออ หายสนิทแฮะ

ออฟไลน์ No Trespassing

อัลติสหน้าหมู ถ้า VSC ทำงาน จะมีเสียงเตือน "ดิ๊ดๆๆ" ให้ทราบ
แต่รุ่นหลังๆ VSC ไม่มีเสียงแล้วครับ มีแค่สัญญาณไฟเตือนอย่างเดียว

เจ้า Note ก็เหมือนกัน ไปโลตัสบางกะปิ วันนั้นฝนตกหนักพี้นลื่น แล้วดันหักแรงไปหน่อย ไฟ VDC เตือน
แต่ไม่มีเสียงนะครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
เฉพาะที่เจอกับตัวเอง
ถ้า L33 มีเฉพาะไฟกระพริบครับพี่เธียร

เชฟโด้ 17 ก็กระพริบอย่างเดียวเหมือนกัน

อีกนิด... ผมชอบแกล้งเจ้าโด้บ่อยๆ เวลายูเทิร์น
ลองสังเกตุดู ถ้าถนนเปียก esp จับอาการไวมาก ประมาณว่าคนขับยังไม่ทันรู้สึกอะไรเลย ไฟก็กระพริบ และเครื่องถูกตัดกำลังไปแล้ว(คันเร่งจม แต่กดไม่ไปละ)
     แต่ถ้าถนนแห้ง กว่าระบบจะทำงาน รถสะบัดขนาดข้าวของเรี่ยราดหมดเลยครับ นี่ตั้งใจแกล้งมันนะ
แอบกังวล ว่ารถสูงๆ ท้ายเบาแบบนี้ กรณี้เราพลาดจริงๆ ระบบมันจะเอาอยู่ไหมน้อ

ออฟไลน์ sukhontha

บางทีไม่มีเวลามองจอ..ให้สักเกตง่าย ๆ
  1   ถ้าถนนลื่น รถมันเป๋ มันจะลดความเร็วรถลดลง (โดยที่เราไม่เหยียบเบรค) มีกระตุกพวงมาลัยเล็กน้อย นั่นแหละ มันทำ
  2.  ถ้าถนนไม่ลื่น  คุณหักหลบเอง  ปกติมันจะไม่ทำงาน
  3.  ถ้าคุณเบรคจนรถลื่นไถล  ระบบมันจะเริ่มทำงาน โดยการเพิ่ม/ลด แรงเบรคไปที่ล้อ ที่มันเห็นว่าควรจะทำ  แต่เอาอยู่หรือไม่  ไม่รู้   แบบว่าต่างคนต่างทำ  มักให้ผลที่ผิดพลาดเสมอ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ในmazda2กับcity ผมเคยหักหลบเร็วๆ รู้แต่ง่ามันมีเสียงครืดๆ แต่รถก็ไม่เป๋นะครับ

ออฟไลน์ flybigbear

รถกระบะเจอหมาตัดหน้า ถ้าขับมาด้วยความเร็วมากกว่า 60 กม/ชม ให้ชนเลยครับ อย่าหักหลบ

ออฟไลน์ NoName__???

รถรุ่นไหนคะ

ออฟไลน์ palma

รถรุ่นไหนคะ

Pulsar DIG ครับ (ตอบแทน)
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

รถกระบะเจอหมาตัดหน้า ถ้าขับมาด้วยความเร็วมากกว่า 60 กม/ชม ให้ชนเลยครับ อย่าหักหลบ

กระบะ นี่พอไหว

เก๋ง แถมเตี้ยอีก เจอเข้าไปนี่ อินเตอร์ / หม้อน้ำ / คอยล์ร้อน / ไฟหน้า ... แค่คิดก็สยองละ

ออฟไลน์ lexus

เก๋ง แถมเตี้ยอีก เจอเข้าไปนี่ อินเตอร์ / หม้อน้ำ / คอยล์ร้อน / ไฟหน้า ... แค่คิดก็สยองละ

รถพังแต่ไม่เสียหลักรถคว่ำคนเสียชีวิต ก็ให้มันพังไปเถอะครับ55 เรื่องแค่นี้ซ่อมได้

ออฟไลน์ palma

รถพังแต่ไม่เสียหลักรถคว่ำคนเสียชีวิต ก็ให้มันพังไปเถอะครับ55 เรื่องแค่นี้ซ่อมได้

ผมเลือกเบรคเต็มที่ครับ ไม่หักหลบ ตั้งใจไว้อย่างนั้นจริงๆ

ส่วนรถพังช่างมันครับ ซ่อมได้ซ่อมไป ให้ประกันซ่อมห้างจัดไป คนไม่เจ็บไม่ตาย ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2018, 12:34:35 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ระบบน่าจะทำงานนะครับ

แต่หมา แมวตัดหน้านี่ ผมไม่หลบเลยครับ
กดแตรยาว เบรคสุดตัว ถ้าต้องชนก็ชน
(ถึงจะเป็นคนเดินข้ามถนน หรือมอเตอร์ไซด์ผมก็อาจจะทำแบบเดียวกันครับ อย่าว่าผมโหดนะครับ)

ครั้งนึงชนกลางลำตัว หม้อน้ำรถผมรั่วเลย ซ่อมสี รออะไหล่ไปหลายวัน
แต่ก็ไม่มีอะไรให้หวาดเสียวครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถผมแทรคชั่นทำงานแค่ตอนรูดคอสะพานเร็วๆแค่นั้นเลยครับ ขับปกติแทบจะไม่เคยลื่นหรือไถล
มีจังหวะหักหลบหลายครั้ง มีกระทันหันบ้างไฟก็ไม่ขึ้นนะ เพราะถ้าขึ้นยังไงก็รู้ ไฟสว่างมาก

ออฟไลน์ NoName__???

รถรุ่นไหนคะ

Pulsar DIG ครับ (ตอบแทน)

ขอบคุณค่ะ Nissanไม่เคยใช้ ถ้ารถที่บ้าน เวลาVSC ทำงานจะมีเสียงเตือน  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2018, 13:09:47 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ผมไม่แน่ใจว่า VDC ของ Nissan กับ VSC ของ Mazda มันทำงานเหมือนกันไหมครับ เท่าที่เคยหักหลบแบบกระทันหัน พอดีของผมหักหลบท้ายกระบะที่มาค้างอยู่กลางถนนรอข้ามไปอีกฝั่ง โดยเบรคสุดตัว แล้วหักออกซ้าย แล้วก็หักกลับขวา แต่จังหวะนั้นไม่ได้หักกลับมาเยอะมาก เหมือน VSC รถผมไม่ได้ทำงานเลยครับ และรถมันก็ไม่ได้ดิ้นมากครับ อาจจะคนเยอะด้วย นั่ง 5 คน ใช้ buddy club ปรับกลางๆ ครับ แต่อาจจะหักกลับไม่เท่ากันครับ เลยไม่ดิ้น  ถ้ามีรถเลนข้าง แย่แน่ๆ ครับ