ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฉุกเฉินจะติดเองขณะวิ่งได้หรือไม่??  (อ่าน 6940 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
ฝนตกไม่แรงมากขับมาประมาณ100 แซงรถสิบล้อ ตรงยูเทิร์นพอดี ซึ่งมีรถกระบะกำลังจะยูเทิร์นทางขวา รถผมเข้าตรงกลางพอดี น้ำจากถนนรถคันขวากระเด็นเต็มกระจกมองไม่เห็นทาง ผมกดเบรคทันที แต่รถไม่หยุดนะครับ แต่ไฟฉุกเฉินกระพริบครับ พอเปิดไฟเลี้ยวจะจอดดูอาการ ก็ดับไปเอง เลยสงสัยว่าไฟฉุกเฉินมันจะเติดเองได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: ไฟฉุกเฉินจะติดเองขณะวิ่งได้หรือไม่??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 23:51:07 »
รถรุ่นใหม่ๆเวลากดเบรคเเรงๆจะมีไฟฉุกเฉินติดขึ้นมาเพื่อเตือนคันหลังให้ระวังครีบ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ไฟฉุกเฉินจะติดเองขณะวิ่งได้หรือไม่??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 00:00:21 »

อ่านข้อมูลรถบ้างหรือเปล่า   ถ้ามีระบบ emergency break light  ก็จะติดไฟ ฉุกเฉิน ขึ้น  เพื่อเตือนรถข้างหลัง

ถอนเบรคก็ดับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 00:21:25 »
Emergency brake น่ะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 01:33:04 »
อาจจะเบรครุนแรงบนถนนลื่น จนabs ทำงาน ไฟฉุกเฉินเลยติด รถบางคัน ถ้าพวกระบบ กระจายแรงเบรค แทครชั่นทำงานเช่นเวลาหลบทันที ไฟฉุกเฉินก็ติดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 04:52:56 »
ESS(Emergency Stop Signal)
อีกเคสถ้าขับอยู่ดีๆไฟติดเองคือระบบไฟรวน

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 07:30:21 »
วิศวกร เขาทำมาเพื่อความปลอดภัย  เมื่อกดเบรคฉุกเฉินจน ABS ทำงานมันก็จะกระพริบ  จะกระพริบกี่จังหวะก็แล้วแต่รถแต่ละคันครับ เดี๋ยวมันก็ปิดเอง 
เขาทำมาไม่ใช่ว่าให้คนขับรู้ตัวครับ แต่เพื่อความปลอดภัย รถคันอื่นๆ เห็นจะได้ระวัง

เราประยุกต์ใช้ได้นะครับ  เช่นกรณีเราขับตามหลังคันอื่น อยู่ๆ ข้างหน้ามีเหตุต้องเบรคจนหยุดในสภาวะที่ไม่น่าจะต้องหยุด(เช่นไม่ใช่ติดไฟแดง ไม่ใช่ในเขตเมือง ชุมชนที่ความเร็วต่ำ) เมื่อเราต้องเบรคจนหยุดต่อก้นเขา เหลือบมองกระจกคันข้างหลังวิ่งมาเร็ว แบบนี้ผมจะรีบกดไฟฉุกเฉินออกให้เขารู้ตัว (กลัวโดนชนท้าย) เมื่อเขาจอดสนิท ผมก็ปิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2018, 07:38:55 โดย SLuang »

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 07:40:49 »
น่าจะ ESS ซึ่งความเป็นจริง มันเลียนแบบมาจากคนนั่นแหละ

ปกติรถผมไม่มี แต่เวลาต้องเบรคหัวทิ่มจะใช้เปิดไฟฉุกเฉินช่วย

ท้ายงามๆกับรถ 2 คัน ไม่เคยโดนอะไรหนักๆเลย

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 09:24:39 »
รถรุ่นใหม่ๆ บางรุ่นจะมีระบบนี้อยู่แล้วครับ คือเมื่อระบบจับได้ว่ารถเราเบรกแรง มันจะเข้าใจว่าเราเบรกฉุกเฉินแล้วกระพริบไฟให้ครับ

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 09:32:26 »
ถ้ารถ จขกท เป็นรถยุโรป ตอนเบรคแรงๆไฟเบรคจะกระพริบถี่ๆ
พอความเร็วต่ำกว่าสัก. 20 km/h ไฟเบรคจะหยุดกระพริบแล้วไฟฉุกเฉินจะติดขึ้นมาเอง

แต่ถ้ารถยี่ปุ่น เช่น ฮอนด้า โตโยต้า ไฟฉุกเฉินจะกระพริบถี่ๆ แทนครับ
ถ้ายกเท้าออกจากเบรคก็จะหยุดกระพริบครับ

สังเกตช่วงนาทีที่ 2.52 กับ 3.30 ครับ

ออฟไลน์ pitoy

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 11:15:45 »
เอกซิเออร์ ปี 96 ซื้อมือสองมา ไม่มีคู่มือแล้วครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 11:57:52 »
เอกซิเออร์ ปี 96 ซื้อมือสองมา ไม่มีคู่มือแล้วครับ

Exsior ปี 96 มีอย่างมากก็ ABS / Airbag นะครับ

ส่วนไฟฉุกเฉินจะกระพริบเองได้ แบบระบบ ESS หรือเปล่ารอผู้ใช้งานท่านอื่นมาตอบครับ

แต่ถ้าให้เดา ณ ปีนั้น เทคโนโลยีนี้ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 13:23:50 »

อ่านข้อมูลรถบ้างหรือเปล่า   ถ้ามีระบบ emergency break light  ก็จะติดไฟ ฉุกเฉิน ขึ้น  เพื่อเตือนรถข้างหลัง

ถอนเบรคก็ดับ

ถามเจ้าของรถก่อนก็ได้ ใช้รุ่นไหน ฮู้ว

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 15:15:28 »
รุ่นรถใหม่บางรุ่น ถ้าเบรคกระทันหัน ไฟฉุกเฉินจะทำงานให้อัตโนมัติครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 17:31:04 »

รถหลายๆ คันเริ่มมี ฟังชั่นนี้ครับ
ชื่อ ไฟ คือ Emergency นั่นละ
แต่พอมาไทย
จะกลายเป็น ไฟจอดรถได้เท่านั้น อย่างอื่น ผิดหมด ผมก็งง
ไทยเรียกไฟ จอด ละกัน เฮ้อ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 18:37:27 »
Exisor 2.0 คงไม่น่ามีอ่ะครับ

แต่ก็ไม่แน่นะ อาจจะซ่อนอยู่ก็ได้

ลองดูอีกรอบไหมครับ หาที่ลื่นๆแล้ววิ่งซัก 50 กม/ชม แล้วลองกดเบรคแรงๆดูอีกรอบ 
- ถ้าไฟฉุกเฉินไม่ติด ก็ปกติ
- แต่ถ้าไฟฉุกเฉินติด แต่ถอนเท้าออกจากแป้นแล้วดับ แสดงว่ามีระบบนี้ครับ
- ถ้าไฟฉุกเฉินติด แต่ถอนเท้าแล้วไฟไม่ดับ ยังคงติดต่อเนื่อง อันนั้นระบบรวนแล้วครับ

ว่าแต่ยุคนั้นโตโยต้าจะใจป้ำถึงขนาดให้ ESS มาเลยหรือ
ถ้าจริงนี่ก้าวหน้ามากเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 19:10:32 »
ไฟฉุกเฉินจะไม่ติดเองขณะขับขี่

เว้นเสียมีคำสั่งให้ติด เป็นไปตามเงื่อนไข ให้ติดครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 21:33:43 »
ไฟ Ess รู้สึก City 2014 ก็มีระบบนี้แล้วนะ
ถ้ารถที่แพงกว่าอาจมีมาก่อนหน้านี้แล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 07:33:17 »
ถ้ารถ จขกท เป็นรถยุโรป ตอนเบรคแรงๆไฟเบรคจะกระพริบถี่ๆ
พอความเร็วต่ำกว่าสัก. 20 km/h ไฟเบรคจะหยุดกระพริบแล้วไฟฉุกเฉินจะติดขึ้นมาเอง

แต่ถ้ารถยี่ปุ่น เช่น ฮอนด้า โตโยต้า ไฟฉุกเฉินจะกระพริบถี่ๆ แทนครับ
ถ้ายกเท้าออกจากเบรคก็จะหยุดกระพริบครับ

สังเกตช่วงนาทีที่ 2.52 กับ 3.30 ครับ

ขอบคุณมากครับ มีตัวอย่างมาให้ด้วย ครบเลย  :D :D :D :D