ผู้เขียน หัวข้อ: ))มีข้อสงสัยเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า((  (อ่าน 3432 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
))มีข้อสงสัยเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า((
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 12:35:38 »
ผมสงสัยมานานละว่า ทำไมรถไฟฟ้าที่ผลิตกันอยู่ถึงไม่ทำชุดหัวชาร์ทออกมา2ชุด จะได้ร่นเวลาจากเดิมไปถึงครึ่งนึงเลย เวลาเดินทางไปเชาร์ทที่ปั๊มก็จะเสียเวลาน้อยลง มันมีปัจจัยอะไรที่เขาไม่ผลิตเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ HHHsung

Re: ))มีข้อสงสัยเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า((
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 13:56:19 »
เคยมีนักวิจัย คิดวิธีชาร์จเร็ว ด้วยการแบ่งเซลแบตเตอรี่ออกมาเป็นหลายส่วน แล้วชาร์จเซลแต่ละส่วนพร้อมๆ กัน ทำแบบนี้ได้ระบบไฟฟ้าที่ชาร์จต้องแยกกันอย่างอิสระ วงจรชาร์จก็ต้องแยกด้วย

ข้อดีคือเร็วตามที่ จขกท. บอก  แต่ก็มีข้อเสียเรื่องต้นทุนที่สูงมาก เพราะค่าใช้จ่ายสถานีชาร์จเพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัวตามเซลที่แบ่งไป แถมหากการชาร์จแต่ละเซลได้ไม่เท่ากัน ก็จะเป็นคอขวดอีก

ปัจจุบันราคารถ ราคาสถานีชาร์จ ยังไม่คุ้มค่าการลงทุน เพิ่มต้นทุนแบบนี้เข้าไป คงไม่มีวันที่รถไฟฟ้าได้เกิดกันพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2018, 13:59:37 โดย HHHsung »

Re: ))มีข้อสงสัยเรื่องรถยนต์ไฟฟ้า((
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 14:53:28 »
ขอบคุณครับ ผมก็คิดง่ายๆว่าถ้ามี2หัวชาร์ทมันคงเร็วขึ้น อย่างว่าก็คงมีปัจจัยอย่างนั้น แต่อีกหน่อยก็คงมีการชาร์ทที่รวดเร็วสุดๆก็เป็นได้นะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 14:54:50 »
แบตเตอรี่ทุกชนิดมีข้อจำกัดด้านการชาร์จต่อลูกอยู่แล้วครับ

สมมติแบต 100ah quick charge ได้ไม่เกิน 10% ของ capacity ก็คือ 10a

ไม่ว่าจะต่อขนานหรืออนุกรมยังไง แบตก็รับได้เท่านั้นครับ

การแยกชาร์จจะทำให้เต็มเร็วขึ้นครับ เนื่องจากกระแสความต้านทานจะน้อยลง

สมมติแบตตะกั่วในเครื่อง ups ขนาดใหญ่ ชาร์จช้าจะเต็ม 100% ที่ประมาณ 8 ชม. การแยกสตริงชาร์จ(การซอยชาร์จ ก็จะเร็วขึ้นประมาณ 1 ชม.ครับ และต่อให้ชาร์จทีละลูก ก็อยู่ที่ประมาณนั้นอยู่ดีครับ

แต่มันไม่สามารถลดอัตราการเต็มให้เหลือครึ่งหนึ่งหรือ 4 ชม.ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2018, 14:56:53 โดย kiwiwi »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 15:11:20 »
แบตเตอรี่ทุกชนิดมีข้อจำกัดด้านการชาร์จต่อลูกอยู่แล้วครับ

สมมติแบต 100ah quick charge ได้ไม่เกิน 10% ของ capacity ก็คือ 10a

ไม่ว่าจะต่อขนานหรืออนุกรมยังไง แบตก็รับได้เท่านั้นครับ

การแยกชาร์จจะทำให้เต็มเร็วขึ้นครับ เนื่องจากกระแสความต้านทานจะน้อยลง

สมมติแบตตะกั่วในเครื่อง ups ขนาดใหญ่ ชาร์จช้าจะเต็ม 100% ที่ประมาณ 8 ชม. การแยกสตริงชาร์จ(การซอยชาร์จ ก็จะเร็วขึ้นประมาณ 1 ชม.ครับ และต่อให้ชาร์จทีละลูก ก็อยู่ที่ประมาณนั้นอยู่ดีครับ

แต่มันไม่สามารถลดอัตราการเต็มให้เหลือครึ่งหนึ่งหรือ 4 ชม.ได้นะครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2018, 16:38:00 »
ตามข้างบนครับ
ข้อจำกัดไม่ใช่ หัวชาร์ท แต่อยู่ที่แบตเตอรี่และระบบชาร์ท
แบตลูกเดียวก็ชาร์ทเต็มประสิทธิภาพ ได้เท่าที่ทำได้

ให้มองเปรียบ เปรียบเหมือนมอเตอร์ กินไฟ ตามค่าแรงม้า ไม่ได้กินตาม จำนวนปลั๊กที่ต่อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 09:59:37 »
ตามข้างบนครับ
ข้อจำกัดไม่ใช่ หัวชาร์ท แต่อยู่ที่แบตเตอรี่และระบบชาร์ท
แบตลูกเดียวก็ชาร์ทเต็มประสิทธิภาพ ได้เท่าที่ทำได้

ให้มองเปรียบ เปรียบเหมือนมอเตอร์ กินไฟ ตามค่าแรงม้า ไม่ได้กินตาม จำนวนปลั๊กที่ต่อ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2018, 16:44:29 »
ถึงทำได้ก็คงไม่ทำกัน แค่เสียบปลั๊กเดียวคนยังขี้เกียจเลย ถ้ารถมีที่เสียบสักห้าอันคงวุนวายน่าดู หรือมัดรวมห้าอันเป็นหนึ่งมันก็ใหญ่เทอะทะ
แต่ต่อไปแบตแบบ solid state จะมาแล้ว อย่างรถ Fisker ที่จะมาปี 2020 ชาร์จแค่ 1 นาที วิ่งได้ 500 ไมล์ หรือ 800 กม. (แถมปลอดภัยกว่าในแง่ติดไฟ ลัดวงจร แบตเสื่อม แล้วยังเบากว่าแบตลิเธียมไออนปัจจุบันอีก  :o)
https://www.electronicdesign.com/automotive/fisker-aims-launch-emotion-ev-solid-state-battery-2020
ปล. เคยอ่านเจอว่าแบตแบบใหม่ราคาถูกกว่าด้วย แต่ไม่ชัวร์นะว่าขายจริงจะราคายังไง มิน่าพี่โตถึงรอแบบแบบโซลิดพัฒนาก่อนค่อยปล่อย ev มาขายแบบชาวบ้าน
ปล.2 ส่วนฝั่งเทสล่ายังซุ่มเงียบเรื่องการพัฒนาแบตแบบใหม่กับพานาโซนิก ไม่รู้จะออกมาเป็นแนวไหน ต้องรอตามต่อ

(ที่น่าสนใจอีกเรื่องคือ Fisker เค้ามุ่งพัฒนา Solar cell แบบ Tesla ด้วย ถ้ารถใช้ solar cell ได้ดีก็ลดการเสียบปลั๊กลงได้อีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2018, 17:13:23 โดย Jacob »