ผู้เขียน หัวข้อ: เกาหลีใต้เตรียมแบนรถ BMW หลังเครื่องยนต์เกิดไฟไหม้แล้วถึง 27 ครั้ง  (อ่าน 7184 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member

วันนี้มีรายงานว่าเกาหลีใต้เตรียมแบนรถยนต BMW ราว 20,000 คัน หลังมีเหตุการณ์ไฟไหม้เครื่องยนต์แล้วถึง 27 ครั้งตั้งแต่เดือนมกราคมที่ผ่านมา

ด้าน BMW ได้ขอโทษและประกาศเรียกคืนรถที่ใช้เครื่องยนต์ดีเซลของตนราว 106,000 คัน โดยในจำนวนนี้มีประมาณ 20,000 คันที่ได้รับผลกระทบและรัฐบาลเตรียมแบนไม่ให้เอามาขับบนถนนสาธารณะจนกว่าจะได้รับการตรวจสอบ โดย BMW ตรวจพบว่าปัญหาเกิดจากข้อบกพร่องของระบบหมุนเวียนไอเสีย หรือที่รู้จักกันในชื่อย่อว่า EGR นั่นเอง

Kim Hyun-mee รัฐมนตรีกระทรวงคมนาคมเกาหลีใต้ขอให้เจ้าของรถ BMW ที่ได้รับผลกระทบให้ความร่วมมือเพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้น และการแบนนี้มีเพื่อกระตุ้นให้นำรถเข้ารับการตรวจสอบมากกว่าจะเป็นการลงโทษ แต่กำลังดูว่าจะดำเนินการทางกฎหมายกับ BMW หรือไม่

ที่มา : blognone, The Straits Times

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ต้องกรองข่าวด้วยนะ.   แต่หากเรื่องจริง.
แฟนๆbmw. อย่าปกป้องนะ. ควรผลักดันให้แก้

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ต้องกรองข่าวด้วยนะ.   แต่หากเรื่องจริง.
แฟนๆbmw. อย่าปกป้องนะ. ควรผลักดันให้แก้

เรื่องจริงครับ ประชาชนเกาหลีตอนนี้ถ้าใครขับ BMW ไปจอดที่ไหนจะไม่มีใครอยากเข้ามาจอดใกล้ๆเลยแหละครับ...

แต่ EGR ที่ใช้ในเกาหลีจะเป็นตัวเดียวกับที่ใช้ในยุโรป ซึ่งจะเป็นตัวที่มีปัญหา และเป็นเฉพาะของเครื่อง 20d (เท่าที่ผมทราบน่ะครับ)

แต่คนที่ใช้ BMW ในไทยหรือแถวอาเซี่ยนก็ไม่ต้องกลัวไปครับ เพราะ EGR ที่ใช้ในบ้านเรามันเป็นคนละ Part No. กันกับของเกาหลีและยุโรปเค้า
(เดาว่าเนื่องจากสภาพอากาศต่างกัน จึงใช้ EGR คนละตัวกัน) ซึ่งของที่ใช้ในบ้านเราไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ปล. อันนี้คือเท่าที่ผมรู้มานะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไหม้บ่อยจริงๆ คลิปเจอบ่อย แล้วคู่แข่งตราดาวก็ใช่ย่อยนะ อยู่ๆไหม้ก็เห็นหลายคลิปละของเกาหลีใต้

อันนี้ยืนยันว่าไม่ได้แกล้งแน่ มีจริง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raygun

.
.
ตั้งแต่ตั้งใจว่าคันต่อไปจะเปลี่ยนมาใช้ bmw
ก็มีแต่ข่าวแบบนี้ออกมาเรื่อยๆ
ตั้งแต่มือจับประตูลอก เครื่องยนต์ไฟไหม้
ดีไซน์รุ่นใหม่ๆโดนด่าว่าน่าเกลียด
สรุปน่าจะได้ใช้ MB ต่อไป   ::) ::) ::)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
รถดีเซลยุโรปช่วงนี้เจอเรื่องราวดราม่าถี่นะ ต่อจากวอลโว่จะเลิกผลิตดีเซลก็มาบีเอ็มไฟไหม้ในแดนโสม

ออฟไลน์ V221

เรื่องจริงครับ ประชาชนเกาหลีตอนนี้ถ้าใครขับ BMW ไปจอดที่ไหนจะไม่มีใครอยากเข้ามาจอดใกล้ๆเลยแหละครับ...

แต่ EGR ที่ใช้ในเกาหลีจะเป็นตัวเดียวกับที่ใช้ในยุโรป ซึ่งจะเป็นตัวที่มีปัญหา และเป็นเฉพาะของเครื่อง 20d (เท่าที่ผมทราบน่ะครับ)

แต่คนที่ใช้ BMW ในไทยหรือแถวอาเซี่ยนก็ไม่ต้องกลัวไปครับ เพราะ EGR ที่ใช้ในบ้านเรามันเป็นคนละ Part No. กันกับของเกาหลีและยุโรปเค้า
(เดาว่าเนื่องจากสภาพอากาศต่างกัน จึงใช้ EGR คนละตัวกัน) ซึ่งของที่ใช้ในบ้านเราไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ปล. อันนี้คือเท่าที่ผมรู้มานะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยครับ
น่าจะเหมือนกับAudiครับ SA Audiบอกผมว่า รถสเปค UK จะมีน้ำร้อนอุ่นที่กรองน้ำมันเครื่องและEGR ขณะที่สเปคเมืองร้อนไม่มี แต่การใช้งานสำหรับผมก็ว่าปกติยกเว้นมีจุดอ่อนเยอะกว่าสเปคบ้านเราเพราะตอนนัำรั่วต้องริ้อออกมาหลายจุดมากกว่าเพื่อเปลี่ยนครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
เสียวเลยครับ

ออฟไลน์ bingoman

.
.
ตั้งแต่ตั้งใจว่าคันต่อไปจะเปลี่ยนมาใช้ bmw
ตั้งแต่มือจับประตูลอก เครื่องยนต์ไฟไหม้
ดีไซน์รุ่นใหม่ๆโดนด่าว่าน่าเกลียด
สรุปน่าจะได้ใช้ MB ต่อไป   ::) ::) ::)

เดี๋ยวนะ มือจับประตูลอก ยังกลัวเลยเหรอครับ  Benzปัญหาไฮบริด, ปัญหา drivetrain, ต้องเติมadblue  กลับไม่กลัวหรือยังไง  กลับจะกลัวปัญหาพลาสติกลอก ละลาย  ทั้งๆ ที่อันนี้ก็ claim BSI ได้ และไม่ใช่ปัญหารถวิ่งไม่ได้เลย ::) ::)

.
.

เดี๋ยวนะ มือจับประตูลอก ยังกลัวเลยเหรอครับ  Benzปัญหาไฮบริด, ปัญหา drivetrain, ต้องเติมadblue  กลับไม่กลัวหรือยังไง  กลับจะกลัวปัญหาพลาสติกลอก ละลาย  ทั้งๆ ที่อันนี้ก็ claim BSI ได้ และไม่ใช่ปัญหารถวิ่งไม่ได้เลย ::) ::)

ผมใช้ CLA250 ตัวนำเข้า มันไม่ได้เจอปัญหาอะไรแบบนั้นเลยนี่ครับ
คันต่อไปที่เล็งไว้คือถ้าไม่ซีรีย์ 4 ตัวใหม่ ก็จะเป็น C43
ซึ่งมันก็ไม่น่ามีปัญหา ไฮบริด, ปัญหา drivetrain, ต้องเติมadblue ใดๆนี่ครับ ใช่ไหม?
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ SM.

โหหห แรงจริงๆ แต่คิดว่าคงไม่ถึงขั้นไม่ให้ขาย BMW หรอกนะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

แต่เคยเห็นข่าวว่าbenzมันก็มีไฟลุกได้เหมือนกันนะ
แข่งกันร้อนแรงไม่น้อยหน้ากันจริมๆ สองค่ายนี้  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
.
.
  เรื่ององมือจับภายในลอกเป็นปกติของ bm เลยครับ คันผมก็ลอกตอน 5ปีได้เพราะจอดตากแดดบ่อยด้วย แต่ไม่มีผลต่อการขับขี่เลยปล่อยๆไว้งั้นครับ. นิซื้อ GLC มาเพิ่มยังไม่กี่พันโล เบรคดังซะแล้ว  แต่รุ่นนี้ก็ดังกันจนเป็นแทบทุกคันแล้ว

.
.
  เรื่ององมือจับภายในลอกเป็นปกติของ bm เลยครับ คันผมก็ลอกตอน 5ปีได้เพราะจอดตากแดดบ่อยด้วย แต่ไม่มีผลต่อการขับขี่เลยปล่อยๆไว้งั้นครับ. นิซื้อ GLC มาเพิ่มยังไม่กี่พันโล เบรคดังซะแล้ว  แต่รุ่นนี้ก็ดังกันจนเป็นแทบทุกคันแล้ว

เครื่องดีเซล เครื่องไฮบริด ทุกยี่ห้อผมไม่ยุ่งอยู่แล้ว
ขอเบนซินแรงๆไว้ก่อน นี่ก็รอว่าทาง bmw จะเอา 440i เข้ามารึเปล่า

ออฟไลน์ Pegasus7700

ออกมายอมรับ. ขอโทษก็ดีแล้วครับ.   จริงใจดี. และรีบสร้างความเชื่อมั่นด้วยนะ

Kim Hyo-Joon, head of the BMW’s Korea unit, bows as he apologizes on behalf of BMW for the cars that caught fire /AFP

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BN`

น่ากลัวมากครับ  :-X

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เปลี่ยนชื่อเป็นรุ่น barbecue picnic ครับ  8)