ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว : ทดลองขับ Toyota ที่ TDEX  (อ่าน 21638 ครั้ง)

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
รีวิว : ทดลองขับ Toyota ที่ TDEX
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2018, 17:41:09 »
สวัสดีครับ ชาว HLM ทุกท่าน

มือใหม่หัดโพสต์นะครับ หากมีอะไรที่ผิดกฏเว็บสามารถบอกได้เลยนะครับ

วันนี้ผมได้ไปลองขับรถที่ Toyota Driving Experience Park หรือที่หลายๆคนเรียกย่อๆว่า TDEX

TDEX คืออะไร ?

เอาแบบรวบรัดเลย ก็คือสถานที่ ที่ทางโตโยต้าจัดไว้ให้ลูกค้าที่สนใจรถโตโยต้าได้มีโอกาสลองใช้งานรถในเงื่อนไขต่างๆ เช่น เบรกตอนถนนลื่น ทดสอบอัตราเร่ง การเข้าโค้ง

ใครสนใจดูรายละเอียดเพิ่มก็ไปดูตามนี้เลยละกัน http://www.toyotadrivingexperiencepark.com/th/home/index.php

เนื่องจากผมไม่แน่ใจเรื่องนโยบายถ่ายภาพในสถานที่ของโตโยต้า ขอรีวิวเป็นคำพูดก็แล้วกันนะครับ

ผมได้จองคิวขอทดสอบรถ โดยโทรไปหาศูนย์ ได้คิวทดสอบในช่วง 16.00-16.30 วันเสาร์ พอไปถึงก็เดินไปที่เคาน์เตอร์รับรอง แจ้งชื่อแล้วยื่นใบขับขี่ พนักงานจะถามว่าต้องการทดสอบรถเพิ่มเติมจากที่จองไว้ไหม (ตอนนั้นผมบอกว่าอยากทดสอบ CHR เบนซิน) ผมก็บอกว่าไม่

หลังจากลงทะเบียนทดสอบรถเสร็จ ก็จะมีห้องรับรองระหว่างรอคิว มีน้ำ กาแฟ โอวัลตินให้ทาน โดยสามารถมองเห็นบรรยากาศในสนามทดสอบได้

พอถึงคิวผมเขาก็แจ้งว่า จะให้ครูฝึกที่ไปด้วย ขับให้ดูหนึ่งรอบก่อน จากนั้นจะเป็นตาเราขับ

สถานีที่ TDEX จัดตอนผมไปทดสอบก็เป็นตามนี้ครับ

ขั้นแรก จะเป็นด่านให้ขับซิกแซกหลบกรวยด้วยความเร็วประมาณ 10 KM/H เพื่อให้คุ้นกับพวงมาลัยและการตอบสนองของรถ

จากนั้นก็จะเร่งความเร็วเป็น 30 และเบรกสุดเท้าบนพื้นเปียก เพื่อทดสอบระบบ ABS (มันลื่นจริงๆครับ รู้สึกจะเป็นพื้นกระเบื้องรดน้ำชุ่มๆ) แล้วก็ให้เร่งเต็มเท้าออกตัว เพื่อดูระบบช่วงทรงตัวรถ

ต่อไป ก็จะกลับรถ แล้วเป็นด่าน slalom จะให้ขับหลบกรวยซ้ายขวาประมาณ 5-6 อันด้วยความเร็วไม่เกิน 60 (สนุกดีครับ ชีวิตจริงไม่ค่อยได้ทำบ่อยๆ)

แล้วก็จะเข้าไปทดสอบการหักหลบกะทันหัน หลังจากตั้งลำได้แล้วก็จะเป็นด่านอัตราเร่ง กดเต็มเท้าไปเลยยาวๆ แล้วก็ทดสอบเบรกต่อ

ด่านต่อไปก็คือ ให้เข้าโค้งไวๆบนวงเวียนถนนยางมะตอยเปียก เพื่อทดสอบ vsc ขณะเข้าโค้ง

ปิดท้ายด้วยการซับแรงสะเทือนของช่วงล่าง โดยการขึ้นสะพานที่ความเร็ว 30 แล้วต่อด้วยถนนขรุขระแบบต่างๆ

เสร็จแล้วก็ขับกลับมาจุดเริ่มต้น เพื่อลองเองเลย

สิ่งที่ผมชอบ
  • ได้ทดสอบรถในเหตุการณ์ที่จำลองยากบนนถนนจริง
  • ได้รู้รายละเอียดสมรรถนะด้านขับขี่มากกว่าที่ผมได้ลอง testdrive กับเซลส์
  • ระหว่างทดสอบ พนักงานที่มากับผมแนะนำข้อมูลของรถคันนั้นๆค่อนข้างดีเลย
  • ตั้งแต่เข้าไปจนออกมา ไม่มีการเข้ามาเสนอขายใดๆเลย มีแต่ถามว่าจะลองขับเพิ่มอีกมั้ยคะ รู้สึกเลยว่าเป็นสถานที่ที่มีไว้เพื่อลองรถเท่านั้น

สิ่งที่ผมยังไม่ถูกใจ
  • ก็อย่างว่านะครับ รถที่มาทดสอบก็เป็นรถโตโยต้า ซึ่งรุ่นที่ขับสนุกๆก็ยังมีแค่ chr เท่านั้น (ผมลองขับแคมรี่ 2.5 อีกรอบนึง ฟีลลิ่งแทบไม่ต่างจากวีออสของผมเลยยกเว้นตอนกดคันเร่ง)
  • ส่วนตัวยังรู้สึกว่าพื้นที่ทดสอบ เล็กไปนิดนึง น่าจะมีสถานีเพิ่ม หรือระยะเวลาการทดสอบนานกว่านี้

เท่าที่รู้มา เหมือนจะมีแค่ mg กับ โตโยต้าที่มีสนามแบบนี้ให้คนทั่วไปได้ลองขับนะครับ ผมแนะนำว่า ให้ไปลองใช้บริการกันซักครั้ง ถึงแม้ว่าคุณไม่ได้คิดจะเป็นลูกค้าอยู่แล้วก็เถอะ แต่ผมว่าประสบการณ์ในการได้ลองระบบอย่างพวก vsc หรือ abs มันคุ้มค่ามากครับ

ติชมได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ wittwat2123

• Newbie
  • *
Re: รีวิว : ทดลองขับ Toyota ที่ TDEX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2018, 09:51:06 »
น่าไปทดลองขับเหมือนกันนะครับ แล้วตอนทดลองขับ ครอบครัวเราขึ้นไปนั่งด้วยได้หรือไม่ครับผม

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: รีวิว : ทดลองขับ Toyota ที่ TDEX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 18:08:22 »
เราจะมั่นใจได้ยังไง ว่ารถในสนาม TDEX ไม่ใช่รถที่ปรับปรุงสมรรถภาพให้ดีกว่ารถที่ขายตามโชว์รูมครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 15:24:38 »
เคยจะกดจองในเว็บ เต็มยาวเลย ว่างอีก 2 เดือนข้างหน้าเลยครับ สำหรับ CHR

ไม่รู้เต็มจริง หรือกันที่ให้ลูกค้าจองผ่านศูนย์

ออฟไลน์ goorich

• Newbie
  • *
    • หวยแม่นๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 10:34:26 »
เทรดไบนารี่ออฟชั่น สอนเทรดไบนารี่ออฟชั่น พร้อมสูตรเทรดเป็นขั้นตอน step by step ที่คุณสามารถเรียนรู้และทำตามได้ทันที ไบนารี่ ออฟชั่น

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 19:21:08 »
น่าไปทดลองขับเหมือนกันนะครับ แล้วตอนทดลองขับ ครอบครัวเราขึ้นไปนั่งด้วยได้หรือไม่ครับผม
เห็นมีพ่อแม่พาลูกมาด้วยนะครับ ผมคิดว่าได้นะ แต่มันก็อาจจะตื้นเต้นนิดหน่อยตอนทำรถสไลด์ ฮ่าๆ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2019, 19:23:35 »
เราจะมั่นใจได้ยังไง ว่ารถในสนาม TDEX ไม่ใช่รถที่ปรับปรุงสมรรถภาพให้ดีกว่ารถที่ขายตามโชว์รูมครับ

ไม่ทราบจริงๆครับ คงต้องวานผู้รู้มาตอบละครับ

ผมบอกได้แค่ว่าในเคส ch-r ผมรู้สึกว่ามันไม่ได้ทำอะไรมานะครับ เคยไปลองกับโชว์รูมข้างนอกมาแล้วกับด้านใน ตอนกดเต็มเท้า ฟีลลิ่งเดียวกันเลยครับ