ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกรถ PPV ประจำครอบครัวครับ Traiblazer-Everest-Terra  (อ่าน 9070 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.P_Lawman

• Newbie
  • *
  • Go go go
ผมและครอบครัวกำลังหาซื้อรถ 7 ที่นั่งมาประจำครอบครัวครับ ในครอบครัวมีผม ภรรยา ลูก 2 คน และผู้สูงอายุ 2 คน
ตอนนี้สนใจ Chevrolet Traiblazer ตัวโปรโมชั่น SuperDeal 999,900 บาท
              FORD Everest ตัวเริ่มต้น 1,299,000 บาท
              Nissan Terra ตัวล่างกับตัวกลางต่างกันไม่เยอะ ถ้าจะเอาก็ไม่รู้ตัวไหนดี
ผมใช้รถยาว 6-7 ปีครับ รบกวนช่วยตัดสินใจครับ เอาตัวไหนดี
ปล.ปกติมีรถเก๋งไว้ใช้ขับไปทำงานอยู่แล้วครับ
 :)ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ :)

ออนไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเลือกรถ PPV ประจำครอบครัวครับ Traiblazer-Everest-Terra
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 15:28:42 »
อย่าหาว่าผมกวนเลยใช้ยาวๆไป ฟอจูนเนอร์ครับ
เรื่องปัญหา ศูนย์ อะไหล่ หายห่วง

แต่เอาตามโจทย์จริงๆผมเลือก Chevrolet Traiblazer  เพราะส่วนลด 3 แสน ตัวอื่นๆเฉยๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนช่วยเลือกรถ PPV ประจำครอบครัวครับ Traiblazer-Everest-Terra
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 15:30:28 »
เครื่องแรงน่าจะน้อง เธอร่า
ประหยัดน้ำมันน่าจะ พี่เอฟ
นั่งสบายยังไม่เคยลองน้องเธอร่า แต่คิดว่าพี่เอฟน่ายังทำได้ดีกว่า ไมเนอร์อีกรอบก็ขยับอีก
ราคาถูก โปรแรงคุ้มสุดก็พี่เทรลค ประหยัดเงินได้เยอะเลย (แต่การขับขี่แย่กว่าใครเขา)
6-7ขายต่อพี่เอฟน่าจะราคาดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 15:31:05 »
ใช้ยาว มีผูัสูงอายุด้วย ลองมองMPV เช่น อินโนว่า ดีกว่า PPV นะครับ
PPV ไม่ว่ารุ่นไหน เบาะแถว 3 ก็นั่งไม่ค่อยสบายครับ
โดยสารระยะใกล้ๆน่ะไม่มีปัญหา แต่ถ้าวิ่งทางไกลนี่ นรกสำหรับคนนั่งเบาะแถว3เลยครับ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 15:39:28 »
ขับยาวไปเอา Mu-X หรือ FTN ดีมั้ยครับ เรื่องทนน่าจะหายห่วง

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 16:02:49 »
เงินไม่ใช่ปัญหาไป  FORD Everest     แต่ถ้าต้องใช้จ่ายอย่างอื่น Traiblazer  ครับ เอาจริง Traiblazer คุ้มนะ นิสสันไม่เคยใช้เลยไม่ขอออกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 16:24:03 »
ถ้าใช้เป็นรถครอบครัว งบประมาณ 1.2-1.3m.

ถ้าจำเป็นต้องเป็น PPV นาทีนี้ ผมให้ Nissan Terra ครับ
ความสมเหตุสมผลด้านการนั่งทุกตำแหน่ง เรียกว่า "ดีที่สุด ณ ตอนนี้" แล้วครับ
ของชาวบ้านมีขาดหมดครับ

แถว 2 พับเหมือนกันหมด แต่เลื้อนหน้าหลังเพื่อให้แถว 3 นั่งสบายขึ้น MuX และ TBZ ขาดไป
แถว 3 ปรับเอนได้ EV MuX TBZ

ซึ่งจริงๆแล้วก็มี FTN ที่เรียกว่าครบ แต่ ฐานล้อมันสั้นกว่าเล็กน้อย เลยสู้เจ้า Terra ไม่ได้

แต่ถ้าไม่เน้นไปลุยแบบทุลักทุเล
คุณลืม Innova ไปแล้วเหรอครับ จริงอยู่ว่าฐานล้อมันอาจจะสู้ Terra ไม่ได้ เพราะมันใช้โครงเดียวกับ FTN
แต่ความที่มันเป็น MPV เบาะตอนหน้าจะเบี่ยงไปข้างหน้าเล็กน้อย

ดังนั้น Innova น่าจะเป็นได้ทั้ง cross over และ mpv ที่พาทั้งครอบครัวไปได้เกือบทุกที่เช่นกันนะครับ
ที่สำคัญ แรงส์.... สะใจ น่าจะประหยัดน้ำมันที่สุดด้วย

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 17:06:44 »
ถามใจผม ผมก็ลูกสอง มีผู้สูงอายุ เคยใช้รถพวกนี้มาก่อน บอกเลยว่า ถ้าต้องใช้รถบ่อย ผมคิดว่ารถพวกนี้ไม่เหมาะครับ เพราะช่วงล่าง แทบจะเรียกว่า นั่งไม่สบายครับ ถ้าเทียบกับ CRV ส่วนตัว ถ้ายังกังวลเรื่องต้นทุนรถ และต้องการใช้นาน ผมแนะให้ซื้อ Captiva มือสอง แบบปีใหม่ๆ หน่อยดีกว่า เพราะตัวนี้ ช่วงล่างนิ่มและดีกว่า พวก ที่เป็นกระบะดัดแปลง หรือไม่ก็ ไป CRV เลย จะดีกว่า
สมัยก่อนผมใช้ fortuner พ่อแม่ ผม นั่งไม่ได้ ครับ ด้านหลังแข็งมาก แกบอกนั่งแล้ว เครื่องในรวน ตอนหลัง New pajero ออกมา ผมเปลี่ยนไปใช้ พ่อแม่ก็นั่งด้านหลังไม่ได้ บอกเมารถ ลูกผมก็เมารถครับ สรุป Fortuner แข็งกระด้าง New Pajero นิ่มแต่โยน ผมก็เลยคิดว่าพวก PPV คงคล้ายๆ กันหมดต่างกันไม่มากเพราะ Platform มันมาจากกระบะ จะทำให้มันนิ่มแบบ เก๋ง คงเป็นไปไหม่ได้
ถ้ามีปัจจัยเรื่องผู้สูงอายุ ผมคิดว่าไปพวก Captiva กับ CRV หรือ ไม่ก็ X-Trail ดีกว่าครับนั่งแล้วจะได้ความรู้สึกแบบรถเก๋ง ผู้ใหญ่ก็นั่งได้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 17:08:48 »
โจทย์นี้ผมไป mu x ครับ ส่วนฟอร์ดเห็นในบางเว็บมีเรื่องอะไหล่เปราะนะครับ ลองค้นดูเพิ่มเติม

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 17:31:38 »
หากผมเป็นคุณผมเลือก FTN
หากคุณเป็นผม. คุณน่าจะให้คนอื่นเชียร์ EV

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 18:08:29 »
โจทย์นี้เคยคล้ายกับที่บ้านผมเมื่อเกือบๆ 10 ปีก่อน
ตอนนั้นลงเอย tr advanture เพราะแถวสามที่วางขาเป็นหลุมวางได้จริง ใช้มาตอนขายยังเสียดายเลยเพราะรถไม่มีปัญหาอะไรเลย ซ่อมอีซูซุสบายยาวๆ

ถ้าตอนนี้ต้องเลือกจริงๆนี่ผมคงไป mu x เพราะใช้ยาวๆ ละถูกใจกับศูนย์อีซููซุ แต่ถ้าอีกทาวเลือกนึงมีรถใช้อยู่แล้ว เพิ่มงบไป H1 ตัวเริ่มต้นเลย สบายแน่นอน พอใช้ไปซักพักมีเงินก้อน ยกภายในใหม่เป็นเบาะ 7 ที่นั่งพอเลย

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 19:12:17 »
โจทย์คือใช้สำหรับครอบครัว ดังนั้นความทนทานแต่ละยี่ห้อไม่น่าใช่ประเด็น เพราะไม่ต่างกันมาก
ความปลอดภัย การทรงตัว ความแข็งแรง จึงน่าจะเป็นประเด็นหลักมากกว่า
โจทย์นี้ที่บริษัทผมใช้ Vigo ให้พนักงานขับขนของ ส่วนรถผู้บริหารนั่ง เป็นโฟล์คตู้ กับ Everest ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 20:52:26 »
mu x 1.9 เป็นตัวเลือกที่สบายใจมากอีกตัวเลือกหนึ่ง

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 21:30:36 »
ใช้ยาว มีผูัสูงอายุด้วย ลองมองMPV เช่น อินโนว่า ดีกว่า PPV นะครับ
PPV ไม่ว่ารุ่นไหน เบาะแถว 3 ก็นั่งไม่ค่อยสบายครับ
โดยสารระยะใกล้ๆน่ะไม่มีปัญหา แต่ถ้าวิ่งทางไกลนี่ นรกสำหรับคนนั่งเบาะแถว3เลยครับ

เห็นด้วยครับ 8)

นั่ง6คน ใช้ยาวๆ เป็นผมเล่น อินโนว่า ไม่งั้นก็ H1

ถ้าในตัวเลือกที่ จขกท ให้มาขอเลือก เชฟ รุ่นล้านนึงครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 22:41:47 »
7 ที่นั่ง ผู้ใหญ่ 2 ผู้สูงอายุ 2 เด็ก 2
ใน 3 ตัวนี้ ผมให้น้ำหนักมาที่ Trailblazer > Terra  > Everest
Trailblazer เป็นรถที่ปรับปรุงข้อบกพร่องจากรุ่นเดิมและเพิ่มประสิทธิภาพและความปลอดภัย
Terra เครื่องยนต์ใหม่ เกียร์น่าจะเป็นชุดเดิม ไม่น่ามี Defect มากมายนัก
Everest เครื่องยนต์ใหม่ เกียร์ชุดใหม่ ควรจะรอให้วิ่งไปซัก 2 ปี รอดู Defect ก่อน
Everest เครื่องยนต์เดิม เกียร์ชุดเดิม ที่มีพื้นฐานมาจาก Ranger T6 ควรอยู่ห่างๆไว้ ปัญหามากมาย เสียหายหลายบาท
PPV ทั้ง 3 ยี่ห้อสามารถนำมาปรับปรุงช่วงล่างให้นุ่มขึ้นได้ แต่ทำอย่างไรก็ไม่สามารถทำได้เท่ารถพวก CRV X-Trail

CRV และ X-Trail ก็เป็นตัวที่เหมาะสำหรับผู้สูงอายุ แต่ที่นั่ง 6-7 นั้นจะมีพื้นที่น้อยกว่าพวก PPV

ผล. ผมใช้ Trailblazer อยู่ โดยทิ้งใบจอง Everest ที่จองก่อนไป เพราะมีข้อมูลปัญหามากมายอย่างมีนัยยะสำคัญ ประกอบกับ Ranger T6 ที่มีอยู่ ตอนนี้อยู่ในศูนย์ รอซ่อมเกียร์ครั้งที่ 3 ซ่อมเสร็จจากนั้นตัดสินใจขายทิ้งไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2018, 22:47:31 โดย thiti »

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 22:42:45 »
ครอบครัวผม 3 คน ภรรยากับลูกสูง 176 และ 172 ซม. ปัจจัยที่กำหนดคือลูกเมียนั่งสบาย ขาไม่ติดและอุปกรณ์ความปลอดภัยดี ตอนแรก็ไม่เคยมอง TBZ เพราะกลัวชื่อเชฟโรแลตมาก ไปลองนั่ง Mu X เมียไม่ชอบการออกแบบ บอกเหมือนกะบะ ภายในดูก๊องแก๊ง อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่คุ้มกับเงินล้าน ไปดู EV ผมชอบแต่เมียกับลูกบ่นเลยว่าเบาะแข็งมาก นั่งไม่สบาย ไปดู Pa เมียชอบ เบาะนั่งสบาย แต่ติดตรงช่องเหยียดขาทั้งคนนั่งและคนขับมันบีบให้แคบ รู้สึกอึดอัด และลูกบ่นช่วงขามันเบียดกับเบาะหน้า สรุปวางแผนจะออก FTN สีขาว 1.43 ล้าน เบาะนั่งสบาย แต่ไม่ได้ถูกใจหมดแต่รวมๆยอมรับได้ แต่ๆๆๆพอมี TBZ จัดโปร 999,000 เลยลองเหลียวไปมอง ไปทดลองนั่งและขับ ปรากฎว่าลูกเมียชอบ โอเค แต่ชอบรุ่น Btz 1.389 สีขาวมุข คุยต่อรองไปส่วนลด 170,000+ฟรี vat 11,900+ฟรีประกัน 2 หมื่นกว่าๆ+ชุดแต่งฟีนิกซ์+ยิบย่อย ฟิล์มฯ จัดไฟแนนซ์ 4 ปีได้ดอก 2.09 สรุปราคานี้ ได้ออฟชั่นความปลอดภัยเพียบ ผมมองว่าคุ้มแม้อนาคตราคาขายต่ออาจไม่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2018, 22:50:09 โดย Rung »

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 22:53:27 »
เงินที่ประหยัดไปได้ สามารถนำมาปรับปรุงเพิ่มประสิทธิภาพของระบบกันสะเทือนได้อีก ผมใช้ TBZ อยู่ ภรรยายังชมเลยหลังจากปรับปรุงช่วงล่างแล้ว นั่งสบายกว่าเดิมมากครับ

ครอบครัวผม 3 คน ภรรยากับลูกสูง 176 และ 172 ซม. ปัจจัยที่กำหนดคือลูกเมียนั่งสบาย ขาไม่ติดและอุปกรณ์ความปลอดภัยดี ตอนแรก็ไม่เคยมอง TBZ เพราะกลัวชื่อเชฟโรแลตมาก ไปลองนั่ง Mu X เมียไม่ชอบการออกแบบ บอกเหมือนกะบะ ภายในดูก๊องแก๊ง อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่คุ้มกับเงินล้าน ไปดู EV ผมชอบแต่เมียกับลูกบ่นเลยว่าเบาะแข็งมาก นั่งไม่สบาย ไปดู Pa เมียชอบ เบาะนั่งสบาย แต่ติดตรงช่องเหยียดขาทั้งคนนั่งและคนขับมันบีบให้แคบ รู้สึกอึดอัด และลูกบ่นช่วงขามันเบียดกับเบาะหน้า สรุปวางแผนจะออก FTN สีขาว 1.43 ล้าน เบาะนั่งสบาย แต่ไม่ได้ถูกใจหมดแต่รวมๆยอมรับได้ แต่ๆๆๆพอมี TBZ จัดโปร 999,000 เลยลองเหลียวไปมอง ไปทดลองนั่งและขับ ปรากฎว่าลูกเมียชอบ โอเค แต่ชอบรุ่น Btz 1.389 สีขาวมุข คุยต่อรองไปส่วนลด 170,000+ฟรี vat 11,900+ฟรีประกัน 2 หมื่นกว่าๆ+ชุดแต่งฟีนิกซ์+ยิบย่อย ฟิล์มฯ รวมเหลือค่ารถ 1.17 ล้าน เลยจัดไฟแนนซ์ 4 ปีได้ดอก 2.09 สรุปราคานี้ ได้ออฟชั่นความปลอดภัยเพียบ ผมมองว่าคุ้มแม้อนาคตราคาขายต่ออาจไม่ดี

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 23:18:57 »
Innova นี่แถวสองกับแถวสาม พูดถึงการซับแรงสะเทือนเทียบกับ PPV แล้วเป็นยังไงบ้างครับ ?
เรื่องพื้นที่นั่งสบายกว่าผมว่าจริงครับ แต่เรื่องการสะเทือนจากช่วงล่างไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 23:24:24 »
เชียร์ไปเล่น H1 ครับ

6 คนใช้ PPV ไม่น่าไหว แต่ถ้าลูกยังเล็กอยู่อยากขับ PPV เชียร์ Everest ครับถ้าตามโจทย์
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 23:27:32 »
- Trailblazer ถ้าไม่ใช่ตัวราคา 9.99 แสน ผมว่ามันไม่ค่อยคุ้มล่ะจ่ายเงินไปล้านกว่าได้รถไฟหน้าสีเหลืองธรรมดา มีถุงลมแค่ด้านหน้า ไขกุญแจสตาร์ทรถ
- Terra น้องใหม่ ข้าวของที่จำเป็นมาครบ มีจุดเด่นหลายอย่างที่ชาวบ้านเค้าไม่มีอย่างกล้องกระจกมองหลัง,เบาะแถว2พับได้ด้วยสวิตซ์ไฟฟ้า,เครื่องโบคู่ราคาแค่ล้านสาม แต่งานตกแต่งภายในดูแล้วด้อยกว่าคนอื่นพอสมควรและเบรคหลังเป็นดรัมเบรค !!!
- Everest รถอภิมหาคนอวยและลูกเล่นส่วนใหญ่อลังการดาวล้านดวง(เฉพาะตัวท็อป) แต่ก็มีความจุกจิกจากลูกเล่นของมันเช่นกัน คือถ้าแจ็คพ็อตแตกรถคุณอาจจะได้นอนศูนย์ยาวๆ

- ถ้านับต้วรถโดยรวมทั้งหมด Everest > Terra > Trailblazer
- บริการหลังการขายและอะไหล่ Terra > Trailblazer > Everest

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 23:46:15 »
- Trailblazer ถ้าไม่ใช่ตัวราคา 9.99 แสน ผมว่ามันไม่ค่อยคุ้มล่ะจ่ายเงินไปล้านกว่าได้รถไฟหน้าสีเหลืองธรรมดา มีถุงลมแค่ด้านหน้า ไขกุญแจสตาร์ทรถ
- Terra น้องใหม่ ข้าวของที่จำเป็นมาครบ มีจุดเด่นหลายอย่างที่ชาวบ้านเค้าไม่มีอย่างกล้องกระจกมองหลัง,เบาะแถว2พับได้ด้วยสวิตซ์ไฟฟ้า,เครื่องโบคู่ราคาแค่ล้านสาม แต่งานตกแต่งภายในดูแล้วด้อยกว่าคนอื่นพอสมควรและเบรคหลังเป็นดรัมเบรค !!!
- Everest รถอภิมหาคนอวยและลูกเล่นส่วนใหญ่อลังการดาวล้านดวง(เฉพาะตัวท็อป) แต่ก็มีความจุกจิกจากลูกเล่นของมันเช่นกัน คือถ้าแจ็คพ็อตแตกรถคุณอาจจะได้นอนศูนย์ยาวๆ

- ถ้านับต้วรถโดยรวมทั้งหมด Everest > Terra > Trailblazer
- บริการหลังการขายและอะไหล่ Terra > Trailblazer > Everest

อะไหล่ ไม่มีทาง Trail จะหาง่ายกว่า Everest
ผมมีโค อะไหล่และศูนย์หายากมาก เพราะมันปิดจะหมดแล้ว ขนาดผมอยู่กรุงเทพแท้ๆ
ดู ปริมาณยอดขายสิครับ อะไหล่ก็จะมีมากตาม ขายได้น้อย ก็ลดจำนวนลง
ส่วน เธอร่ายังไม่ออกความคิดเห็น รอดูยอดขายก่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 00:15:38 »
มีเด็กนั่งแถวสามTBZดีสุดครับ
เพราะไม่ได้แคบแบบTerraและไม่ได้ขึ้นลงแบบโคตรลำบากเหมือนEV

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 00:44:27 »
ควร test drive ครับ
แต่ tbz มันไม่ค่อยมียอด อะไหล่กับความชำนาญช่างก็คงลดตามกัน  ppv ถ้าเป็นผมจะไปลองขับ
Everest forester crv cx5 คันไหนใช่ก็คันนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 04:28:16 »
ตัวล่างหรอครับถ้าจริงๆออฟชั่นความปลอดภัย 3 ตัวนี้ผมว่ามันครบหมด ทั้งถุงลมอย่างต่ำ 6 ใบ ESP/TCS

กล้องถอยหลัง เครื่องเสียงก็ได้ครบๆทุกคัน  มันต่างกันที่การตกแต่งและวัสดุครับ ซึ่ง Everest ด้อยสุด เพราะเป็นตัวเริ่ม 

ส่วนตัวนะ Terra น่าจะได้รวมๆดีสุด แต่ถ้าราคา + คุ้มค่าผมว่า เทลเบรเซอร์

เรื่องถ้าจะใช้เบาะแถว 3 เทล ดีสุด ส่วน Everest กลางๆ เพราะมันนั่งได้ มีที่วางขาดีแต่เอนไม่ได้ และขึ้นลงยาก  แต่พับแล้วเรียบยันประตูท้าย

ส่วน Terra เหียก พับเบาะเรียบก็ไม่ดี เป็นกล่องแถวๆที่สัมภาระดูเปราะๆ รอยต่อไม่เรียบยาว เบาะก็นั่งไม่ได้จริง

เรื่อง Everest จุกจิก ไม่ขนาดนั้นนะครับ ผมก็ใช้มาตั้งแต่เปิดตัวมีเคลมมอเตอร์คุมทางลมแอร์ กับที่พักแขนเบาะแถวสองที่วางแก้วเปิดไม่ออกแค่นั้น

อยากให้ลองหา อัลพาร์ดมือสองครับ ไม่ผิดหวัง และอย่าไปมองพวก MPV พื้นฐานกระบะเลย นั่งน่ารำคาญกว่าพวก SUV/PPV ซะอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 07:23:41 »
ใช้ยาว 3 ตัวเลือกนี้ได้หมดครับ กับ PPV แค่ 6-7 ปีนี่สบายๆครับ

คำถามคือ ตอนนั้นเหลือมูลค่าเท่าไหร่ ใช้ต่อได้อีกนานแค่ไหน
เอาจริงๆ โจทย์ใช้ยาว มูลค่ารถที่เหลือ ยังไงๆก็สู้ FTN & Mu-X ไม่ได้
แต่ถ้าถามผมว่า แค่ 3 ตัวเลือกของ จขกท นี้ ผมขอจิ้ม Terra

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 08:58:14 »
โจทย์เหมือนเพื่อนผมเลย สุดท้ายไปจบที่ Kia  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ tleema

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:03:31 »
เห็นเงื่อนไขแล้ว อยากให้ไป H1 จังเลย

แต่ถ้าตัวเลือก 3 ตัวผมว่าต่างกันคืออุปกรณ์ กับหน้าตาและ ไม่หนีกัน ศูนย์ก็พอๆๆกัน มีดีมีร้ายพอๆๆกัน

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:11:38 »
จากโจทย์เชียร์ H1 ครับประสบการณ์​ตรงบ้านมีผู้สูงอายุจะขึ้น fortuner ทีอีกคนต้องเข้าไปในรถดึงมือ อีกคนอยู่ข้างนอกดันตูด ไม่สะดวกเลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:30:47 »
มีผู้สูงอายุด้วย แนะนำ ไป H1 กับ Kia หรือ Innova
ลองไปเทสรถ 3 ยี่ห้อก่อน ไปลองนั่ง ไปสัมผัส ก่อนค่อยตัดสินใจอีกครั้ง
ใน 3 ยี่ห้อ ไปTerra ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 09:53:45 »
 H1.  เลยครับ.    รถ ppvคนแก่ขึ้นลงลำบากนะครับ