ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้จักน้ำมันเครื่องยี่ห้อ Total Quartz บ้างไหมครับ โอเคไหมครับ  (อ่าน 12833 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
พอดีอู่แถวบ้านมีแต่ยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ของดี ไม่ค่อยมีใครใช้

ออฟไลน์ Magl

เคยเปลี่ยนช่วงโปรที่ศูนย์บริการแห่งนึง ราคาถูกมาก ใช้แล้วก็ได้เห็นความแตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆน่ะ

ออฟไลน์ Sit: )

เคยเปลี่ยนช่วงโปรที่ศูนย์บริการแห่งนึง ราคาถูกมาก ใช้แล้วก็ได้เห็นความแตกต่างจากยี่ห้ออื่นๆน่ะ

ต่างในแง่ไหนครับ
พอจะเล่าให้ฟังได้ไหม
เผื่อจะลองบ้าง

ออฟไลน์ CNX

ลองเลยครับ จะได้คำตอบจากการใช้จริง
ถ้าราคาเท่ายี่ห้ออื่นๆ คุณภาพไกล้เคียงกันครับ

Totalเคยใช้ตัว10w40 บอกไม่ถูกครับว่าอะไรดีกว่าอะไรในระดับเดียวกัน
รถบ้าน เน้นถูกเงินจ่าย ในราคาไม่เกิน1,000ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
มีหลายสเปกครับ
ที่ต่างประเทศมีหลายรุ่นแต่สเปกไม่เหมือนกับที่ขายในไทย
ถ้าใช้กับรถญี่ปุ่นทั่วไปใช้ได้ แต่กับรถยุโรปต้องดูก่อนนะครับ
เท่าที่จำได้ตัวท็อปที่ขายในไทย ไม่ได้รับรองมาตราให้ใช้กับรถยุโรปเช่น MB หรือ BMW
แต่ก็มีอู่นอกที่ซ่อมรถยุโรปบางที่นำไปใช้ ซึ่งก็อาจจะใช้ได้แต่ราคาตัวท็อป ไปซื้อยี่ห้ออื่นที่ได้รับรองมาตราฐานดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• **
จริงๆเป็นยี่ห้อที่ดีมาก และดังมากในต่างประเทศ
ประสบการณ์ส่วนตัวดีมากๆกับ CX5 diesel ที่หิ้ว total เข้าศูนย์ตั้งแต่ 6 หมื่นโล
จน 2 แสนกว่าโลก็ยังไม่มีอาการน้ำดัน หรืองอแง และยิ่งมั่นใจเข้าไปอีกตอน Mazda ให้ Castrol เปลี่ยนสูตร
ที่แทบจะแกะออกมาจาก Total ที่ใช้อยู่ ตัวนี้ผมใช้กับ w203 w211 ที่เป็น CDI ของที่บ้านอยู่ด้วย
แล้วก็พี่ชายเปลี่ยนจาก Motul ใน IS250 กับป๋องทอง W204 มาใช้ Total
สาเหตุหลักๆที่เปลี่ยนคือคุณภาพมันไม่ต่าง หรือดีกว่าของเดิม แต่ผมจะได้มาในราคาถูกครับ ก็เลยโอเคเลย

ต้องลองใช้ดูครับ แต่เลือกให้เหมาะกับตัวรถเรา เพราะมันมีหลายเกรดครับ ผมไม่ได้พูดแค่พวกค่าความหนืด หรืออุณหภูมินะครับ
มันมีเกรดลึกๆอีกครับ พวก API หรือพวกการรับรองมาตรฐานจากแบรนด์รถแต่ละยี่ห้อ อย่างตัวดีเซลที่ผมใช้ก็ผ่านทั้ง volk กับ Mercedes
หรือจะเอาชนกับพวกสูตรแข่งเลยที่ไปชนกับพวก 300V เซลล์เคยบอกว่าก็มีครับ แต่ผมไม่ได้ถามราคาเหมือนกัน
ต้องลองไปค้นหาเทียบดูก่อนครับ ก่อนผมจะตัดสินใจผมก็นั่งหาเทียบเหมือนกันว่าสูตรนี้มันรองรับ DPF ไหม และได้รับรองจากที่ไหนบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2018, 01:00:41 โดย Hein9er »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ของดีครับแนะนำให้ใช้ได้เลย ไม่ผิดหวัง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ABUSEz

เป็นแบรนด์น้ำมันฝรั่งเศสครับ ในเมืองนอกถือว่าดังมากๆ เกรดเทียบเท่า shell mobil
แต่ในเมืองไทยคนใช้น้อย ไม่ค่อยติดหูเท่าแบรนด์อื่นๆ

ออฟไลน์ madboy

ไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับ หลังจากมันไม่มีเบอร์ที่ต้องการจำหน่ายแพร่หลาย  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Polonium

Total เป็นบริษัทน้ำมันใหญ่มากครับ ของไม่น่าจะกระจอก