ผู้เขียน หัวข้อ: บทเรียน ขับช้าแช่ขวา* คลิป*  (อ่าน 10817 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
บทเรียน ขับช้าแช่ขวา* คลิป*
« เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:51:31 »
ขับช้าแช่ขวา สั่งสอนเบาๆ

มีใหเห็นกันบ่อยๆ มนุษย์ป้า มนุษย์ลุง มีเยอะ
คลิปเก่าเล่าใหม่

ขออภัยตั้งกระทู้ใหม่ ลิ้งข้างล่างโดนลบไปแล้ว เผื่อใครยังไม่ได้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 12:43:51 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: บทเรียน ขับช้าแชาชวา* คลิป*
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:55:27 »
อยากจะสั่งสอนเค้าแต่ยังขับรถไม่แข็งเลย รับกรรมไป

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
Re: บทเรียน ขับช้าแชาชวา* คลิป*
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:57:17 »
แบบนี้เค้าเรียก พยามฆ่าหรือปล่าวครับ :-X

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:02:05 »
 :-X :-X :-X

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:04:12 »
เฮ้อ... ผมก็เจอบ่อยนะ พวกช้าแช่ขวา ตามทางหลวงตจว.
บางทีเขาก็จะรอกลับรถ ( อีก3กิโล ) แต่ก็ขับช้า60-70 แช่ขวาเลย  :P

แต่หันมาทางด่วนกทม. เลนขวาช้า เลนซ้ายขับเร็ว ไหลลื่นกว่าเยอะ 

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:12:27 »
แทนที่จะแซงไปดีๆ หาเรื่องเข้าตัวเลย กระบะอ่วมแน่ ทั้งคดี ทั้งค่าเสียหาย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออนไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:13:15 »
เฮ้อ... ผมก็เจอบ่อยนะ พวกช้าแช่ขวา ตามทางหลวงตจว.
บางทีเขาก็จะรอกลับรถ ( อีก3กิโล ) แต่ก็ขับช้า60-70 แช่ขวาเลย  :P

แต่หันมาทางด่วนกทม. เลนขวาช้า เลนซ้ายขับเร็ว ไหลลื่นกว่าเยอะ

จริงครับ ทางด่วน กทม.นี่ รถช้าวิ่งขวา รถเร็ววิ่งซ้าย  แปลกแต่จริง
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:29:40 »
เรื่องแบบนี้อยากให้กระจายไปเยอะๆ
ให้คนเห็นเยอะๆ ผมไม่เข้าข้างใคร
แต่อยากให้คนในสังคมบ้านเรา
เคารพกฏหมาย และมีมารยาท
ทางสังคม

เพราะทุกๆวันนี้หลายคน
มองแต่สิทธิของตนเอง
ไม่สนใจผู้ร่วมทาง
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:29:47 »
คันมีกล้อง ขับช้าแช่ขวา
แต่กระบะทำเกินไป
ปกติผมเกลียดพวกช้าแช่ขวามาก แต่เคสนี้น่าเห็นใจ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:47:39 »
คลิปแรกผมว่าน่าจะแค่ตั้งใจปาดสั่งสอนหน่อยแต่ดันพลาดมากกว่า

เจอแบบนี้ยอมทนรำคาญดีกว่าไปหัวร้อนแล้วเรื่องจะยาวครับ ไม่คุ้ม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:08:07 »
เคสนี้กระบะโดนหนักแน่ๆครับ
แค่ค่าซ่อมรถก็อ่วมแล้วครับ

ยิ่งเห็นความสำคัญของกล้องหน้ารถขึ้นทุกที

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:19:03 »

จริงครับ ทางด่วน กทม.นี่ รถช้าวิ่งขวา รถเร็ววิ่งซ้าย  แปลกแต่จริง

ผมก็ งง เวลารถติด ก็บ่นกันทุกคน

แต่เราก็เห็นรถช้าแช่ขวา ทุกวัน ทุกเส้นทางครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:48:30 »
พวกช้าแช่ขวาไม่สนใจโลก แบบไม่สนใจคนอื่นจริงๆมีเยอะ อีกพวกคือตรรกะป่วย บอกถนนพัง สิบล้อเยอะแช่ขวาดีกว่า สบายตัวเอง ลำบากคนอื่น

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:57:25 »
ผมว่ามันไม่ใช่บทเรียนของขับช้าแช่ขวาละมั้ง แต่เป็นบทเรียนของกระบะขับปาดมากกว่า

ขับช้าแช่ขวาแค่ผิด พรบ จราจร ความผิดลหุโทษ โทษเบามาก แค่ปรับ

แต่กระบะผมว่าไม่ใช่ขับรถโดยประมาทด้วยซ้ำ แต่เจตนาเลยดูจากคลิป คดีอาญาแน่นอน โทษหนักด้วยเจตนาแบบนี้

ส่วนใครจะคิดว่าประมาทร่วม คลิปมันชัดอะครับ ว่าไม่ใช่อุบัติเหตุ แต่เป็นการจงใจของกระบะชัดเจน เพราะหน้ากระบะไม่มีรถเลย จะอ้างเป็นอุบัติเหตุยังไง ผมยังงง หรือจะอ้างรถมีปัญหา ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 18:05:12 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 18:42:06 »
ถ้ามาเร็ว  เจอฟ้อง  ทำให้เสียทรัพย์ ถ้าขับความเร็วสูงประมาณนึง   ไม่แน่ใจอาจจะบวก เจตนาฆ่า ไปอีก  อันนี้เฉพาะ อาญา  เด้งนึง   เจอฟ้องแพ่งอีกเด้งนึง    ทำโดยเจตนา  ประกันไม่น่าจะคุ้มครอง   เอาไปอีก

ดีครับ  ทำเยอะๆ  จะได้โดนฟ้องล้มละลายไม่ก็เข้าคุกไปให้หมด

พวกขับรถปาดชาวบ้านน่ะนะ

ถึงเค้าจะช้าแช่ขวา  แต่ไปปาดสั่งสอน  ผมว่าคนปาดชั่ว  + ระยำกว่าเยอะนะ   

คนรู้จักผมคนนึงขับแช่ชวาเพราะเหตุผลนึงนะ

ถ้าตามทางหลวงต่างจังหวัด  เลนซ้ายมันเถื่อน   ขับเร็วเจอพวกนักมุดบ้าง  สิบล้อบ้าง  สภาพถนนระดับผิวดาวอังคารบ้าง
มอเตอร์ไซค์โดดจากข้างทางบ้าง  หมาบ้าง   ยอมโดนด่าแช่ขวาตามกฏหมาย  รู้สึกปลอดภัยกับชีวิตมากกว่า

บางทีผมว่าไทยเรา  เอาโทษจำกัดความเร็ว  ปรับ 50000 ก็น่าสนนะ แบบกล้องถ่ายอย่างเดียว    ไม่เอาดาบพลังมโนมายืนโบกนะ  เรียงจังหวัดไปเลย สี่กล้องสี่จังหวัด  ทะลุแสน 

ผมว่าถ้าขับกัน เท่ากันทั้งถนน  ก็ไม่มีการแซง  หมดปัญหาแซงซ้ายแซงขวาแถมได้ช่องจราจรเพิ่มเป็นสองช่อง 

ไม่เห็นประโยชน์ที่ไปห้ามรถปกติวิ่งอัดกันเลนซ้ายนะ  และกฎหมายจราจรบ้านเรามันก็เก่า ไดโนเสาร์มานานละนี่

เมืองนอกเค้ามีขวาสุดไว้แซง  กลาง ซ้าย ไว้วิ่งธรรมดา
บ้านเรามีแค่สองเลน   ใช้ได้เลนเดียวผมว่าไม่ไหวกับปริมาณรถบนถนนตอนนี้

ผมว่ากล้องที่ไทยมันก็แม่นพอตัวนะ  ผมวิ่ง 100 110 ยังไม่เคยโดนแชะสักที  😂😂
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 18:47:16 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:13:14 »
มันก็น่ารำคาญจริงๆนะ แต่ที่ทำได้ก็แค่หาทางแซงให้มันพ้นๆไป ไม่อยากเสียเวลาไปมีเรื่องกับคนพวกนี้
ถนนแถวบ้านผมนี่หนักเลย มี4เลนวิ่งไปทางเดียวกัน
เลนซ้ายสุดว่าง ส่วนอีก3เลนที่เหลือขับเป็นหน้ากระดานที่ความเร็ว 50-70 ทั้งที่ทางข้างหน้าโล่งงงง
สุดท้ายเลยต้องวิ่งเลนซ้ายประจำ เลยเป็นที่มาของชื่อ log in อันนี้นี่แหละ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:20:56 »
   ถ้าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้งก็จะเป็นเหมือนในคลิป แล้วถ้าโดนตำรวจออกหมายเรียกก็เสียเงิน เสียเวลา เสียประวัติ ยิ่งถ้าร้ายแรงมีคนเจ็บหรือเสียชีวิตนี่โอกาสติดคุกสูง ...ทั้งที่แค่แซงเขาไปก็จบไม่เสียอะไร

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:26:05 »
ตอนผมอยู่ฮอลแลนด์ การแซงซ้าย (ที่ยุโรปคือเลนขวา) นี่ผิดทุกกรณีนะครับ แม้รถคันข้างหน้าเราจะขับแช่ก็ตาม

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:30:40 »
ถ้ามาเร็ว  เจอฟ้อง  ทำให้เสียทรัพย์ ถ้าขับความเร็วสูงประมาณนึง   ไม่แน่ใจอาจจะบวก เจตนาฆ่า ไปอีก  อันนี้เฉพาะ อาญา  เด้งนึง   เจอฟ้องแพ่งอีกเด้งนึง    ทำโดยเจตนา  ประกันไม่น่าจะคุ้มครอง   เอาไปอีก

ดีครับ  ทำเยอะๆ  จะได้โดนฟ้องล้มละลายไม่ก็เข้าคุกไปให้หมด

ถึงเค้าจะช้าแช่ขวา  แต่ไปปาดสั่งสอน  ผมว่าคนปาดชั่ว  + ระยำกว่าเยอะนะ   

คนรู้จักผมคนนึงขับแช่ชวาเพราะเหตุผลนึงนะ

ถ้าตามทางหลวงต่างจังหวัด  เลนซ้ายมันเถื่อน   ขับเร็วเจอพวกนักมุดบ้าง  สิบล้อบ้าง  สภาพถนนระดับผิวดาวอังคารบ้าง
มอเตอร์ไซค์โดดจากข้างทางบ้าง  หมาบ้าง   ยอมโดนด่าแช่ขวาตามกฏหมาย  รู้สึกปลอดภัยกับชีวิตมากกว่า

บางทีผมว่าไทยเรา  เอาโทษจำกัดความเร็ว  ปรับ 50000 ก็น่าสนนะ แบบกล้องถ่ายอย่างเดียว    ไม่เอาดาบพลังมโนมายืนโบกนะ  เรียงจังหวัดไปเลย สี่กล้องสี่จังหวัด  ทะลุแสน 

ผมว่าถ้าขับกัน เท่ากันทั้งถนน  ก็ไม่มีการแซง  หมดปัญหาแซงซ้ายแซงขวาแถมได้ช่องจราจรเพิ่มเป็นสองช่อง 

ไม่เห็นประโยชน์ที่ไปห้ามรถปกติวิ่งอัดกันเลนซ้ายนะ  และกฎหมายจราจรบ้านเรามันก็เก่า ไดโนเสาร์มานานละนี่

เมืองนอกเค้ามีขวาสุดไว้แซง  กลาง ซ้าย ไว้วิ่งธรรมดา
บ้านเรามีแค่สองเลน   ใช้ได้เลนเดียวผมว่าไม่ไหวกับปริมาณรถบนถนนตอนนี้

ผมว่ากล้องที่ไทยมันก็แม่นพอตัวนะ  ผมวิ่ง 100 110 ยังไม่เคยโดนแชะสักที  😂😂

จากข้อความของคุณ bravo กระทู้ข้างล่างนะครับ"ความคิดที่ว่าขับแช่ขวาไม่เป็นอะไรเพราะมองว่าตัวเองใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ถือเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ตามกฎหมายจราจรผู้ขับขี่ในลักษณะนี้ถือว่ามีความผิด 2 กระทง คือ 1.มาตรา 34 บัญญัติไว้ว่าถนนที่มีการแบ่งเส้นจราจรมากกว่า 2 เลนขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับชิดขอบทางด้านซ้าย หากไม่ปฏิบัติตามอาจโดนโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท และ 2.การขับรถกีดขวาทางจราจร โทษปรับตั้งแต่ 400 - 1,000 บาท"

น่าจะพอช่วยให้คิดอะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:36:32 »

ผมก็มีอารมณ์นะ บ่อยด้วย
เต็มที่ก็ปาดห่างๆ ให้รู้ สำนึกเฉยๆ ไม่ต้องถึงกับ ลงมือลงไม้ หรือ ฆ่าให้ตาย มั้ง

กลายเป็นว่าทุกวันนี้ Moter Way ผมขับ ซ้ายสุด แซงพวกเลน ขวา กับ กลางอีก
บางทีก็ไม่เข้าใจ ความคิดคน
บางที่ ขวา พวกขับ 90 งงใจ บนมอเตอร์เวยเยอะด้วย

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:43:46 »
เอาเง้....พวกแช่ขวาเนี่ยะ. นอกจากจะทำให้พวกขาซิ่งหงุดหงิดแล้ว
ยังทำให้เลนซ้าย ไปจนถึงซ้ายสุด มันไม่ปลอดภัย. มันจะมีพวกทุดอารมค้างมาปั่นป่วน รำคาญ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:53:46 »
แซงธรรมดาก็ได้ ไม่ต้องไปปาดเขาขนาดนั้นหรอก

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:16:53 »
ฝีมือไม่ถึงทั้งคู่

กระบะกะปาดเพราะหมั่นไส้ แต่กะระยะไม่ถูกเลยสะกิดกัน คลิปพร้อมแบบนี้ถ้าเรื่องดังก็เตรียมตัวขึ้นโรงพักข้อหาอะไรก็ว่ากันอีกที
เก๋งแช่ขวา โดนท้ายสะกิดหน้ารถแล้วตกใจ หักไปมาคว่ำเลย ถ้าจับพวงมาลัยตรงๆก็ไม่เป็นไรแล้ว ถ้าเหยียบส่งนิดนึงกระบะจะคว่ำแทน

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:31:13 »
 เก่งรุ่นไหนครับ ทำไมสะกิดนิดเดียวแล้วไปเลยแบบนั้นหรือเป็นที่ตัวคนขับ  เท่าที่เคยเห็นส่วนมากท่านี้กระบะน่าจะบัดแล้วไปก่อน   

ประเทศนี้กลายเป็นประเทศชิดขวาไปแล้วครับ เจอทุกที่ทุกเวลา น่าอารมณ์เสียมาก  จะแซงซ้ายก็อันตราย ตบไฟบีบแตรก็กลัวมันจะมาหาเรื่องเราอีก  น่าจะมีจับรถช้าวิ่งขวาด้วยนะครับไม่ใช่แต่จับความเร็ว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:34:18 »
ผมไม่ชอบมีเรื่องกับใครนะ หนักนิดเบาหน่อยก็ให้อภัยกัน แต่ว่าบางคนมารยาททางสังคมและจิตสำนึกน้อยจริงๆ ยอมรับ
รถติดก็เพราะคนบางคนขับรถไม่ตามสภาพจราจร และยังไม่สนใจโลกอีกด้วย
แต่เคสแบบนี้ผมก็เห็นใจนะ ซ้ายมีก็แซงไปก็จบ

ผมว่าถ้าแบบในคลิปมีเรื่อง เคสขับบล๊อคทุกเลนเป็นนาทีก็ยังแซงไม่ได้ แบบทีแบบที่ผมเคยเจอไม่ยิงกันเลยเหรอ แบบนั้นไม่สนใจโลกและสันดานแย่จริง ในชีวิตผมก็เจอบ่อยอยู่นะ

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:08:45 »
ผมเคยโดนแบบนี้แต่กะบะปลิวแทนนะ และผมไม่ได้ขับช้าแช่ด้วย กะบะเมาซ่าเลยหายซ่าไป โชคดีไม่เป็นไร
คนโดนน่าจะตกใจครับเลยหักพวงมาลัยจนเสียหลัก
ของผมเกร็งพวงมาลัยรับเลยเนื่องจากเบรคไม่ทันและงงๆอยู่ด้วย กะบะเหมือนโดนตัดขาหลังปลิวข้ามเกาะ
แนะนำคนชอบปาดระวังเจอแบบนี้ดีๆ หรือใครโดนปาดแล้วเบรคไม่ทันให้ทำแบบผมครับ

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:21:07 »

จะเหตุผลอะไรการขับช้าแช่ขวาก็ระยำเหมือนกันแหละครับ แม้ว่าคนตั้งใจปาดหน้าจะระยำกว่านิดหน่อย
แต่ช้าแช่ขวาก็สร้างความเดือดร้อนให้คนหมู่มาก แช่ขวาตามกฎหมาย? ซื้อใบขับขี่มาเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 21:23:37 โดย lambkin »

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:32:52 »
เก่งรุ่นไหนครับ ทำไมสะกิดนิดเดียวแล้วไปเลยแบบนั้นหรือเป็นที่ตัวคนขับ  เท่าที่เคยเห็นส่วนมากท่านี้กระบะน่าจะบัดแล้วไปก่อน   

ประเทศนี้กลายเป็นประเทศชิดขวาไปแล้วครับ เจอทุกที่ทุกเวลา น่าอารมณ์เสียมาก  จะแซงซ้ายก็อันตราย ตบไฟบีบแตรก็กลัวมันจะมาหาเรื่องเราอีก  น่าจะมีจับรถช้าวิ่งขวาด้วยนะครับไม่ใช่แต่จับความเร็ว
จริงครับ ผมอยู่ ตจว. ไปขับรถใน กทม เอย มอเตอร์เวย์เอย รถช้าชิดขวา ใครอยากแซง มุดซ้ายกันทั้งนั้น ส่วน ตจว. วิ่งขวาช้าจะมีอยู่ 2 กรณีคือ รถผลไม้ กับ รถมนุษย์ลุงๆป้าๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:35:20 »
ช้าแช่ขวาผิดแค่ไม่ยอมหลบซ้าย
แต่คลิปแรกไปปาดแล้วเอากันชนหลังไปชนหน้าเค้าแบบนี้ ผิดแบบเต็มประตู เกินเหตไปมากที่จะไปทำให้ใครชนและคว่ำแบบนี้ ฟ้องเจตนาทำร้ายร่างกายและทรัพสินเลยครับ

ปกติเจอขับช้าบีบแตร แซงแล้วแกล้งเบรคก็ยังเจอบ้างสั่งสอนปกติ แต่ปาดเพื่อชนนี่เหี้ยไปมากครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:41:25 »
รู้สึกเจ้าของคลิปบอกว่าไม่ได้ขี่ช้าๆแล้วนะ(น่าจะ 110) ทำไมถึงทำแบบนี้ เหมือนเขาเข้าใจว่าการอยู่เลนขวาต้องเร็ว
ก็เข้าใจถูก แต่ไม่ทั้งหมด 55555

เคยขับบมอเตอร์เวย์ละ ผมอยากจะบอกว่า ช้าแช่ขวาน้อยแล้วนะ เจอถนนต่างจังหวัดคืออยากยิงทิ้งทีละคันๆ = = เยอะเกิน แซงซ้ายไม่ไหว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)