ผู้เขียน หัวข้อ: เศรษฐีใช้รถอะไร?  (อ่าน 12042 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
เศรษฐีใช้รถอะไร?
« เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:24:24 »
มหาเศรษฐีหลายคนมีสินทรัพย์มากมาย และจำนวนมากก็สร้างฐานะมาจากการตัดสินใจทางการเงินอันชาญฉลาด

แม้มีฐานะมั่งคั่งสุดๆ จนสามารถใช้จ่ายเพื่อปรนเปรอตัวเองได้ อย่างการมีรถหรู แต่มหาเศรษฐีเหล่านี้สมัครใจที่จะขับรถคันเก่าราคาไม่แพง ทั้งที่สามารถซื้อหารถรุ่นใหม่ๆ ได้อย่างสบาย

อย่างรายของสตีฟ บัลเมอร์ อดีตซีอีโอบริษัทไมโครซอฟท์ มีพาหนะคู่ใจเป็นรถฟอร์ด เพราะบิดาของเขาเป็นผู้จัดการบริษัทฟอร์ดมอเตอร์คอมพานี

ส่วนมาร์ค ซักเคอร์เบอร์ก ผู้ก่อตั้งเฟซบุ๊ก มักขับรถ Acura TSX สีดำ ซึ่งราคาประมาณ 30,000 ดอลลาร์ หรือกว่า 900,000 บาท โดยซักเคอร์เบอร์กให้เหตุผลว่าเพราะรถคันนี้ ปลอดภัย สบาย และไม่หรูหราเกินไป ทั้งที่เขามีสินทรัพย์กว่า 64,600 ล้านดอลลาร์ หรือกว่า 2 ล้านล้านบาท

นอกจากนั้น ยังมีรายงานว่าเขาขับรถโฟล์คสวาเกน GTI ซึ่งราคาก็อยู่ระดับพอๆ กับ Acura

ออฟไลน์ ลุง

• **
Re: เศรษฐีใช้รถอะไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:25:48 »
ขณะที่ไมเคิล บลูมเบิร์ก ซึ่งเป็นนักธุรกิจและนักการเมือง ในฐานะผู้ก่อตั้งบริษัท Bloomberg L.P. ซึ่งเป็นบริษัทให้บริการทางการเงิน ทั้งยังเคยเป็นผู้ว่าการนครนิวยอร์ก 3 สมัย

บลูมเบิร์กมีสินทรัพย์ 52,000 ล้านดอลลาร์ และใช้รถเชฟโลเรต รุ่น Suburban ราคาประมาณ 39,000 ดอลลาร์

เซอร์เกย์ บริน ผู้ร่วมก่อตั้งกูเกิล มีสินทรัพย์กว่า 54,000 ล้านดอลลาร์ และเลือกใช้โตโยต้า พริอุส ซึ่งมีราคาประมาณ 30,000 ดอลลาร์

ขณะที่แลร์รี เพจ ผู้ร่วมก่อตั้งกูเกิลเช่นกัน มีสินทรัพย์ 55,500 ล้านดอลลาร์ และขับรถโตโยต้าพริอุสเช่นกัน

มาถึงเจ้าพ่ออเมซอน อย่างเจฟฟ์ เบซอส ซึ่งมีสินทรัพย์ 154,200 ล้านดอลลาร์ ใช้รถฮอนด้าแอคคอร์ด เป็นพาหนะคู่ใจ

ข้ามไปที่เจ้าพ่ออีคอมเมิร์ซฝั่งจีน อย่างแจ็ค หม่า ซึ่งมีสินทรัพย์ 38,400 ล้านดอลลาร์ และใช้รถเอสยูวีของผู้ผลิตสัญชาติจีน Roewe RX5 ซึ่งรถรุ่นนี้มีราคาเริ่มต้นเพียง 15,000 ดอลลาร์ หรือไม่ถึง 500,000 บาท

ออฟไลน์ ลุง

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:27:05 »
จิม วอลตัน ลูกชายคนเล็กของแซม วอลตัว ผู้ก่อตั้งวอลมาร์ท ร้านค้าปลีกรายใหญ่ที่สุดในโลก มีสินทรัพย์กว่า 45,000 ล้านดอลลาร์ แต่ขับรถกระบะดอดจ์ ดาโกตา รุ่นที่ราคาเริ่มต้นประมาณ 8,845 ดอลลาร์

อลิซ วอลตัน ผู้หญิงที่มั่งคั่งที่สุดในโลก และเป็นทายาทวอลมาร์ทอีกคนหนึ่ง เลือกรถฟอร์ด F-150 King Ranch ที่มีราคา 40,000 ดอลลาร์ ขณะที่บิดาของเธอ ซึ่งเป็นผู้ก่อตั้งวอลมาร์ท ขับรถกระบะคันเดิมรุ่นปี 79 จนกระทั่งเสียชีวิตเมื่อปี 2535

ส่วนพอล อัลเลน ผู้ร่วมก่อตั้งไมโครซอฟท์ร่วมกับบิล เกตส์ และมีสินทรัพย์กว่า 20,000 ล้านดอลลาร์ ขับรถมาสด้า ซีรีส์บี ซึ่งมีราคาเริ่มต้นไม่ถึง 8,000 ดอลลาร์

เมื่อดูบรรดาเศรษฐีที่ประสบความสำเร็จทางธุรกิจระดับโลกใช้รถยนต์ ก็คงไม่แปลกว่าเหตุใดพวกเขาจึงร่ำรวย แต่ไม่ใช่เพราะว่าพวกเขาประหยัด แต่อาจมาจากสิ่งที่พวกเขาให้ความสำคัญ เพราะถึงที่สุด รถยนต์ก็ไม่มีค่าอะไรมากไปกว่าสิ่งอำนวยความสะดวกในชีวิตประจำวัน

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:32:17 »
เค้าคงไม่สนใจมากกว่าครับเพราะมหาเศรษฐีแทบจะไม่มีเวลาให้Enjoyสักเท่าไหร่ แต่ที่ผมเห็นก็ใช้รถไม่ธรรมดาเหมือนกันอย่างเจ้าสัวซีพีก็ใช้BentleyและRRนะครับ หลายคนที่ผมรู้จักก็มีFerrari หรือ Lamborghini ทั้งนั้น
BMW 750E M SPORT

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:41:07 »
คนเราเสพสุขจากวัตถุและกายต่างกันไป
คนมีเงินเยอะๆ..
บางคนชอบรถรุ่นนั้นรุ่นนี้
บางคนชอบไปเที่ยวผู้หญิง ไม่แคร์รถไม่แคร์สื่อ
บางคนชอบนาฬิกา รถไม่สนสักคัน
บางคนชอบที่ดินบ้านคอนโดอสังหาริมทรัพย์ซื้อมาเก็บมาดอง
บางคนชอบหมวกกันน็อคทั้งๆที่ไม่เคยใส่เพราะไม่จี่มอเตอร์ไซค์

หลากหลายครับ บางคนชอบแค่ตัวเลขเงินในบัญชี

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:43:28 »
ผมมีความเชื่อว่า มนุษย์เราแต่ละคน มีความหลงใหลและความชอบ ที่ไม่เหมือนกัน

การจะสิ้นเปลือง หรือ จ่าย ไปกับ อะไร ก็แล้วแต่ มันก็จะมีเหตุผลที่ไม่เหมือนกัน

เราก็ไม่ได้รู้ไปทุกมุม ของทุกคน ครับ

ไม่เปลืองรถ ก็อาจจะเปลืองอย่างอื่น ซึ่ง มันวัดไม่ได้ ว่าเปลือง คืออะไร

ความสุข อยู่ที่ตัวเรากำหนด ครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ tu

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:43:45 »
ผมว่าแล้วแต่ความชอบโดยส่วนตัวของแต่ละบุคคล ถ้ามหาเศรษฐีชอบรถก็จะเพิ่มความสำคัญกับรถมากขึ้นในระดับนึง ถ้าชอบนาฬิกาก็ใส่ใจในเรื่องนาฬิกามากขึ้น ผมรูจักเศรษฐีบางคนรถใช้ในชีวิตประจำวันก็ทั่วไป แต่รถสะสมนี่อีกเรื่องเลย

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 07:45:51 »
เศรษฐีแถวๆบ้านผมมักขับ HILUX HERO มานั้งจิบชาแถวข้างตลาดทุกๆเช้า ดูเขาจะพอใจในรถคันเก่าของเขามากนะ
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 08:08:58 »
รถเป็นยาพหนะ..ไม่ใช่เครื่องวัดฐานะทางสังคม

เคยมีคนกล่าวไว้นะครับ ประโยคที่กล่าวมา. แต่ผมว่า คนยุคนี้สมัยนี้ ก็ดูกันที่รถนี่แหละครับ แต่อย่างในเวปเราๆท่านๆอย่างheadlightmag ที่เรามาคุยเรื่องรถกันได้ เพราะเราคงชอบการขับขี่ ความสวยงาม ออฟชั่นต่างๆของรถกันละครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 08:15:49 »
เศรษฐีแถวบ้านไม่ใช่คนชอบรถ

ขับกระบะผุๆ แต่งตัวธรรมดาๆ

ลูกสาวขับ Fortunner

คนงานขับรถบรรทุกหลายคันครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 08:30:48 »
แต่คนพวกนี้เค้าไม่ได้ชอบรถอะไรเลยนะ ถ้าไม่ได้มี passion ในรถจะขับทำไมละรถที่แพงๆ

ออฟไลน์ sbangna2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 08:51:48 »
คนรวยขับรถถูกไม่แปลกครับ
แต่ซื้อรถเกินกำลังตัวเองเนี้ยซิ :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 08:55:07 »
เศรษฐีแถวๆบ้านผมมักขับ HILUX HERO มานั้งจิบชาแถวข้างตลาดทุกๆเช้า ดูเขาจะพอใจในรถคันเก่าของเขามากนะ

ยังดีที่เค้ายังขับรถ ผมเคยเจอเศรษฐีภูธรขี่มอไซด์ดรีมคุรุสภาคันโปรดเป็นหลักครับ 555

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:07:15 »
รถยนต์เป็นแค่ยานพาหนะเท่านั้นเองครับ เดินทางสบายถึงที่หมายปลอดภัยก็จบครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:16:40 »
ความสุขหรือความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:20:39 »
นานาจิตตังครับ

การที่มหาเศรษฐีที่ใช้รถธรรมดาก็ไม่ใช่เป็นเรื่องน่าชื่นชมกว่ามหาเศรษฐีที่ใช้รถหรู มันแค่เขาจะใช้จะชอบไหมแค่นั้น
ที่คุณว่ามาบางคนอาจจะมีเจ็ทส่วนตัวก็ได้ ขึ้นกับความชอบและความจำเป็นของแต่ละคนเลย
บางคนอาจจะมีความสุขกับทรัพย์สินที่พอกพูน บางคนชอบที่จะเหนือกว่าคนอื่น

ถ้าจะชื่นชมคือชื่นชมคนที่ทำหรือมีในสิ่งที่ชอบได้อย่างพอดี ไม่ลำบากตัวเองและผูอื่นก็พอครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: เศรษฐีใช้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:29:08 »
เจอเศรษฐีที่ดิน แถวตลิ่งชัน บางขุนนนท์ ศาลายา... ผมถามเขาตอนกำลังนั่งตัดผมคู่กัน เจอกันบ่อย แกมาตัดร้านประจำเป็นสิบปีละ (ตั้งแต่ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัย 20ปีก่อน)  คนพวกนี้ คิดกับรถแค่ว่า ".... ดีกว่าเดินโว้ย " เก็บเงินไว้ให้ลูกหลานใช้ดีกว่า

แต่สมัยนี้ต่างกัน .......... รถคือ เฟอร์นิเจอร์ รวยจริงไม่จริงไม่รู้ มีรถไว้ก่อน

สมัยนี้ ใช้เงินซื้อรถกันเพื่อให้ "สร้างความมั่นใจในตัวเอง ด้วยของจากนอกตัว"

สมัยนี้ คน 2คน รักกัน ในที่ทำงาน ส่วนนึง  "ความรักเป็นเรื่องของคน2คน" ว่าไป แต่พอแต่งกันแล้ว ... ทำไงดีพี่ แฟนแม่งแบล็คลิสต์ ซื้อบ้านก็ไม่ได้ มีรถแล้วผิดนัดฯ บัตรก็ตึงจัด หมุนใช้หนี้อยู่ กู้เงินที่ไหนดีพี่ สหกรณ์ฯกู้ได้ยัง ทำงานยังไม่ถึง 3ปีอ่ะ มีไหมพี่ ???  อืม....

ต่างกันเยอะครับ เศรษฐีเก่าๆ กับ เศรษฐีใหม่ๆ หรือคนสมัยใหม่คิด

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:29:34 »
เจ้าของบริษัท ที่ผมทำงาน มี ferrari lamborghini ผมไม่เคยเห็นายขับเลย
พ่อเขามี Maybuch  RR พร้อมจ้างคนขับรถ แต่ก็ไว้รับลูกค้า นานๆ ที

แต่แทบทุกวันที่มาทำงาน ก็มีคนขับรถขับ alphard มาส่ง

ถ้าขับเองก็ ขับ lexus  เก่าๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:32:47 »
ก็ passion คนไม่เหมือนกันแหละครับอยู่ที่ว่าเขาจะเอาเงินไปทำอะไร

ตัวอย่าง bill gates ตามที่เห็นบทความเกี่ยวกับเขา เขาให้ความสำคัญกับบ้านเขามาก สิ่งอำนวยความสะดวกในบ้านเขาเรียกได้ว่ามีอะไรใส่ไปให้หมด ตอนนี้บ้านเขามีราคา 125 ล้านเหรียญ หรือ 4 พันกว่าล้านบาท แล้วทุกๆ ปี เขาจ่ายค่าภาษี ให้รัฐปีละ 1 ล้านเหรีญ หรือ 33 ล้านบาท ที่สำคัญ ในห้องสมุดของเขา มี manuscript ของ Leonardo da Vinci (ไม่รู้คืออะไรเหมือนกันครับ) ซึ่งประมูลมา $30.8 ล้าน
ลองไป google เกี่ยวกับบ้านเขาดูครับ แล้วจะรู้ว่าหมดเงินไปเยอะกว่ารถมาก มากๆ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:49:11 »
ใช้รถที่บอกรสนิยมของเขาครับ

คือรวยจนไม่ต้องแคร์คนมองแล้ว ก็ชอบ จะใช้ใครจะทำไม 555

ถ้าผมนะ

ผมจะใช้ รถรุ่นแรกที่ทำให้ผมจำมันได้  ก็รถเก่าๆสมัยยุค 70-80

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:50:05 »
เท่าที่สังเกตุมานะครับ
ช่วงรุ่นอายุผมที่ 31 ปี

รุ่นปู่ รุ่น พ่อ ไม่สนใจรถเท่าไหร่ Camry ก็สุดหรูแแล้ว
ส่วนคนรุ่นช่วงอายุของผม ต้อง รถหรู เท่านั่น ( ถ้าครอบครัวมีเงิน )
คนจ่าย ขับรถอะไรก็ได้ ขอให้ถึง
ลงมาจากรถ คือ หน้าตา ละอ่อน ซะส่วนใหญ่
แต่เงินรุ่นปู่ รุ่นพ่อ จัดการให้ สืบทอดเงินตระกูล

ผมก็ เกือบจะเป็นหนึ่งในนั่น แต่รวยยังไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:51:30 »
  ระดับท็อปเท็นเขาไปโดยเครื่องบินส่วนตัวแล้วมังครับ รถส่วนตัวขับอาจจะไม่ได้มีเวลามาใส่ใจมากนัก แต่ถ้าเป็นการเป็นงานมากๆก็อาจจะมีรถดีๆไว้ใช้อยู่บ้างรึเปล่า ส่วนบ้านเรา รถมีไว้ช่วยหางานได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:09:39 »
เท่าที่สังเกตุมานะครับ
ช่วงรุ่นอายุผมที่ 31 ปี

รุ่นปู่ รุ่น พ่อ ไม่สนใจรถเท่าไหร่ Camry ก็สุดหรูแแล้ว
ส่วนคนรุ่นช่วงอายุของผม ต้อง รถหรู เท่านั่น ( ถ้าครอบครัวมีเงิน )
คนจ่าย ขับรถอะไรก็ได้ ขอให้ถึง
ลงมาจากรถ คือ หน้าตา ละอ่อน ซะส่วนใหญ่
แต่เงินรุ่นปู่ รุ่นพ่อ จัดการให้ สืบทอดเงินตระกูล

ผมก็ เกือบจะเป็นหนึ่งในนั่น แต่รวยยังไม่ถึงครับ
รุ่นพี่ผมคนนึงเป็นแบบที่ว่ามาครับ สมัยก่อนใช้รถยุโรป ทุกวันนี้อายุมากขึ้นแล้วใช้แค่ Yaris Ativ พอ เค้าบอกไม่ค่อยได้ขับไปไหนไกลๆแล้ว อยู่แต่ในเมือง ไปตจว.ไกลๆก็นั่งเครื่องแล้วไปเช่ารถขับอยู่ดี ซื้อรถแพงๆเสียดายเงิน
ปล. แต่ Yaris พี่เค้าทะเบียน XXXX นะครับ 555

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:12:18 »
Root ถ้าหาเงินเองตั้งแต่ยังไม่มี ปากกัดตีนถีบ จะไม่ใช้ของฟุ่มเฟือย จะใช้ "เท่าที่จำเป็น"
Gen1 ต่อยอด ซื้อแพงได้ง่ายขึ้น เพราะมีเงินตั้งต้นแล้ว
Gen2 ราคาไม่สำคัญ เท่าหน้าตา
Gen3 ถ้าไม่เป็นที่สุด อย่าซื้อดีกว่า

นี่หมายความว่า "รุ่ง" เท่านั้นนะ
"ร่วง" ไม่ได้พูดถึง
"Make It Count"

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:17:25 »
จากที่เคยอ่านมาและที่เคยเห็นกับตัว ยกตัวอย่างประเทศตะวันตก พวก high net worth ที่มีมูลค่าระดับ 50 ล้านเหรียญ up จะชอบมีรถที่เป็น super/hypercar ทั้งหลาย บวกกับวัตถุราคาเป๋นล้านๆ (นาฬิกา แหวน อะไรทำนองนั้น) พวกนี้ที่เห็นมักจะเป็น celeb ดังมากๆ ไม่ก็ superstar athlete

อย่าง net worth Cristiano Ronaldo น่าจะประมาณ $300 ล้าน ส่วน Jeff Bezos $100,000 ล้าน... ต่างกันพอสมควรเลยอะครับ แต่ผมว่าคนระดับนี้เค้ามองตัวเงินต่างจากคนทั่วไปจริงๆ

แต่เท่าที่เคยอ่านมา พวก ultra high net worth หรือว่าพวก top top ของอเมริกาที่มี net worth 10 billion dollars and beyond จะใช้ชีวิตอย่่งค่อนข้างประหยัด และดูไม่อูฟูเลย เค้าคงไม่สนใจเรื่องวัตถุมั่งครับ แต่ถ้าผมมี billions of dollars ผมคงซื้อแมร่งทุกอย่างที่ขวางหน้า 5555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:17:57 »
แล้วแต่ค่านิยมส่วนบุคคล เหมือนบางคนชอบนาฬิกาหรูๆ แพงๆ แต่ผมว่าบางคนเขาก็มีธรรมดา(แต่ไม่ใช่ถูก แค่ไม่อลังหรือตัวป๊อปๆ)

เช่นเดียวกับรถ บางคนอาจจะต้อง unique หรือ rare มากๆ ซูปเปอร์คาร์ ไฮเปอร์คาร์ หรือ ซุปเปอร์ลัคซูรี่ แบบ RR

แต่บางคนอาจจะขับขับธรรมดา(แต่ก็แพง) เช่น S Coupe อะไร ประมาณนั้น

ปล.ผมจน คงไม่เข้าใจเศรษฐีมากนัก  ::) ::)

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:25:56 »
กลุ่มนี้ได้ใช้รถตามที่เค้าอยากใช้จริงๆ ไม่จำเป็นต้องเลือกรถเพราะเหตูผลอื่นๆ เช่นเข้าสังคม บ่งบอกฐานะ เพราะใครๆก็รู้ว่าเค้ารวยอยู่แล้ว

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:26:32 »
มันอยู่ที่ไลฟ์สไตล์มากกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:31:47 »
นา ๆ จิตตัง 

ส่วนผม เดี๋ยวก็เป็นเศรษฐีกับเขาบ้าง หลังจากเลิกใช้ป้ายแดง  สิบปีมานี่  เก็บเงินได้เยอะพอควร...

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:40:43 »
คนรวยใช้รถถูกๆไม่แปลกเพราะเขาเลือกได้ คนจนใช้รถแพงๆสิแปลก