ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถทางไกล มีอาการเจ็บส้นเท้ากันบ้างไหมครัับ  (อ่าน 5405 ครั้ง)

เวลาต้องขับรถต่อเนื่องนานๆ ผมจะรู้สึกเจ็บส้นเท้าเนื่องจากเวลาเหยียบคันเร่งจะวางส้นเท้าไว้ที่พื้น

ทำให้น้ำหนักมันกดลงที่ส้นเท้าเลยทำให้มีอาการเจ็บส้นเท้า

ผมจึงอยากทราบว่ามีใครมีอาการเหมือนผมบ้าง แล้วแก้ปัญหากันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ถ้ารองเท้าแตะมีบ้างครับแต่หลังๆใส่รองเท้าผ้าใบขับตลอดไม่เจ็บครับ

ออฟไลน์ spn

ส้นเท้าไม่เจ็บนะครับ น่าจะอยู่ที่รองเท้าแตะทีมีพื้นอ่อน เวลาเหยียบคันเร่งน้ำหนักส้นเท้าจะกดลงบนพื้นรถ ผมจะแก้โดยใส่รองเท้าแตะที่พื้นแข็ง ไม่ก็ผ้าใบ แต่ที่เป็นทุกครั้งเวลาขับวันละหลายๆร้อยกิโลคือปวดเข่าครับ เพราะเหยียบคันเร่งแช่นานๆ (รถไม่มี Cruise Control) แก้ด้วยการปรับเบาะให้เหมาะสม และพักยืดเส้นยืดสายระหว่างทางช่วยได้เยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2018, 22:50:37 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าส้นบาง แบบพวก Onitsuka หรือ แตะตีนคีบ หรือ พื้นและส้นแข็งแบบ Birken จะปวดมากๆเลยครับ

รองเท้าขับรถเวลาขับทางไกล 6 ชมขึ้นไป ผมใส่ Ultaboost, Crocs, หรือ Skechers ไม่มีปวดเลยครับ สบายๆครับ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ขับ 680 โล 15 ชม 5 ปี ไม่เคยสักครั้งครับ
มีแค่ปวดน่องครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ใส่รองเท้าวิ่งนุ่มๆ ครับ ถ้ารองเท้าหนัง แตะ หรือพวกส้นแข็งๆ ผมก็เป็น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ปวดเท้าเฉพาะเวลารถติดอะครับ เหยียบๆ ปล่อยๆ คันเร่ง/เบรค

ขับไกลๆ โล่งๆ ไม่ต่อยเป็นอะไร

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ไม่ได้เจ็บปวด แต่มีอาการเมื่อยครับ เพราะเท้าอยู่ท่าเดิมนานๆ แต่จะเป็นก็ต่อเมื่อขับทางไกล เกิน 500 กม. หรือ 5 ชม. ขึ้นไป ไม่ว่าจะใส่อะไรก็เมื่อยครับ รองเท้าวิ่ง Reebok รองเท้าวิ่ง Nike รองเท้านันยาง รองเท้าแตะ ถ้าขับทางไกลคือเป็นหมดครับ แต่ถ้าเริ่มมีอาการแล้ว เปลีย่นคู่รองเท้า อาการก็จะเบาลง ไปเมื่อยจุดข้างเคียงแทน แต่ก็ใช้เวลาสักพักในการเริ่มเมื่อยครับ เหมือยว่ารองเท้าแต่ละคู่ จุดเมื่อยมันจะแตกต่างกันอยู่นิดๆครับ

พอมีอาการแบบนี้เลยรู้สึกอยากลองใช้รองเท้าขับรถดู อยากรู้ว่าพื้นมนๆตรงส้นเท้า มันจะช่วยให้เราหายเมื่อย ณ จุดนี้ได้ไหม
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ lorenzo

เหมือนกันครับ เดินทางไกล 350 โลอาทิตย์เว้นอาทิตย์ท่าวางเท้าสำคัญมากเพราะไม่มีครุสคอนโทร แต่ตอนนี้ปวดหลังมากกว่าส้นเท้าแหะ ไม่รุ้เพราะเบาะรึรถมันกินขวามากไป

ออฟไลน์ maggie

ผมจะเจ็บส้นเท้าเฉพาะรองเท้าบางคู่เท่านั้นครับ ล่าสุด เช่น ultraboost ใส่ขับแค่ชั่วโมงเดียวก็เจ็บจะแย่แล้ว แต่กับ NMD ไม่เจ็บเลย

ยี่ห้อเคยฮิตๆอย่าง onitsuka newbalance ก็ไม่เจ็บนะ รองเท้าหนังพื้นยาง พื้นไม้ก็ไม่เจ็บ

ออฟไลน์ koko86

Re: ขับรถทางไกล มีอาการเจ็บส้นเท้ากันบ้างไหมครัับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 07:03:58 »
ลองหา รองเท้าสำหรับขับรถดูครับ พวกpuma น่าจะกันตรงนี้ได้
อีกเรื่องคือพยายามพักทุก1-2ชั่วโมง ลงไปเดินเล่นอาจช่วยได้บ้าง
หรือถ้ารถมีครูส คอนโทรล อาจจะลองใช้ดูตอนถนนว่างๆแล้วงอเข่า เอาน่ำหนักมาลงที่ฝ่าเท้าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ขับรถทางไกล มีอาการเจ็บส้นเท้ากันบ้างไหมครัับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 07:44:37 »
ไม่เคยขับนานนัก  นานสุดสามสี่ร้อยโลเอง  ยกเว้นจากอุดร-ปทุม  ไม่จอดพักระหว่างทางเลย  และไม่ฉี่ระหว่างทาง

ไม่เคยปวดเท้า  แต่มีปวดหลัง น่องบ้าง ถ้าปรับเบาะไม่ดี..

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 08:50:19 »
เท้าเปล่าเนี่ยะ สบายสุด

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 09:21:39 »
ปวดหรือเปล่าจำไม่ได้ครับ แต่ที่แน่ ๆ ปวดคอ

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 09:56:29 »
ผมเมื่อยต้นขาข้างซ้าย ไม่รู้ใครเป็นมั่งไหมครับ
(เกียร์ออโต้)

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 11:18:41 »
วันนี้ขับ700Km ไม่ปวดครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 11:58:43 »
ไม่เคยครับ อย่างมากคือตะคลิวจะขึ้นที่น่องเอาถ้าแบบนอนมาน้อย หรือไม่กินน้ำเลยเวลาขับ

หรืออีกอันคือตาล้าครับ อันนี้เป็นเวลาขับแล้วฝนตก กลางคืนนานๆ

ล่าสุดก็ลงไปหาดใหญ่มาเมื่ออาทิตย์ก่อนครับยาวๆไปจาก กทม ลงมาเข้า 7-11 กับ Mc หาอะไรกินไม่พักมากก็ไม่ปวดเท้านะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 11:59:04 »
ผมเดาว่า จขกท.น้ำหนัก
คงไม่น้อยแน่ๆเลย

ลองปรับเบาะให้
ช่วงที่รองรับปลายต้นขา
เชิดขึ้น เพื่อรองรับ นน.ขา
ไม่ไปทิ้งปลายเท้ามากไป

ถ้าเบาะปรับไม่ได้
เปลี่ยนเลยคับ  ถ้ามีงบ
เบาะเซียงกง ดีๆมีเยอะ
ราคาไม่แพงด้วย
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 13:41:12 »
ขับรถทางไกล ผมจะขับแบบซัดยาวๆ ไม่พักรถ ไม่พักคน ถ้าไม่หิวหรือเติมน้ำมันหรือเข้าห้องน้ำ ก็จะไม่จอดรถเลย

ผมจะไม่ใส่รองเท้าแตะ และจะเลือกร้องเท้าที่มีพื้นบางๆ อย่างในภาพประกอบครับ

เคยใส่รองเท้าส้นหนาๆ พื้นนิ่มๆ ไม่ปวดส้นเท้า แต่ปวดน่องครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 14:06:26 »
ขับบริโอ้ สตูล-ขอนแก่น ไม่มีอาการเกี่ยวกับส้นเท้าครับอาจเป็นเพราะแวะปั้มบ่อยประมาณ 100k ครั้ง ส่วนตัวผมออกแนวตึงคอมากกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 20:17:49 »
อยู่ที่รองเท้าครับ

คู่เก่าผม เป็น new balance 574 ธรรมดา นี่แหละ ไม่เคยมีอาการปวดส้นเท้าเลย มาแอบมีบ้าง ตอนมันใกล้หมดสภาพ อายุ 3 ขวบ (หลังจากนั้นไม่นาน พื้นรองเท้าก็หลุด)

คู่ใหม่ เป็น Addidas รุ่นธรรมดา ไม่ใช่ Ultra boost ปวดครับ เมื่อยครับ ขับนานๆเมื่อยเป็นพิเศษเลย เป็นกับรถทั้ง 2 คัน

ร่ำๆว่า จะกลับไปใช้ new balance อยู่เนี่ย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 10:15:58 »
ใส่รองเท้าหนาๆ ก็ไม่เป็นนะครับ บางทีเป็นที่เข่าแทน อาจจะเพราะท่านั่ง ก็ต้องขยับ ปรับกันไปบ้าง