ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คนไทยถึงชอบ HR-V เยอะขนาดนี้  (อ่าน 13900 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เล่าให้ฟังกันสนุกๆเฉยๆนะครับ บอกก่อนว่าบ้านผมใช้ Honda อยู่หลายคันครับแต่ก้มี่ยี่ห้ออื่นด้วยนะครับ Civic, Accord ตัวผมเองคันหลักคือ G9 2.0 & hybrid ครับ ปรากฎว่า2 เดือนก่อนต้องเปลี่ยนรถคันนึงที่บ้านที่ไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาดอะนะครับเพราะเบื่อซ่อมซึ่งคันนี้แม่ผมจะใช้ประจำ เป้าหมายก้ไปอยู่ที่ Hr-v mc & C-hr ครับ ณ ตอนที่จองนี่ผมโดนรุมยับเลยครับดีที่งานนี้พ่อผมไม่ยุ่งเพราะคนนั้นแฟนคลับฮอนด้าได้ RS ไปก่อนหน้านี้แล้ว แต่แม่กับแฟนนี่ hrv mc จ๋ามาก ดีแบบนั้นแบบนี้แถมแฟนบอกให้เอา fk จะซื้อเพื่อ??? 555 fc พึ่งได้มา สุดท้ายด้วยความที่หาเหตุผลมางัดผมไม่ได้มากพอเลยได้ chr hybrid มาตอนนี้ก้ใช้ๆมารถก้ดีทุกอย่างนะครับแต่ใน1 อาทิตย์แม่ผมจะพูด1-2 ครั้งว่า hrv สวยหรือดีแบบนั้นแบบนี้ยิ่งมาไอ้เรื่องเบาะหลังเลื่อนได้กับเก็บของท้ายใหญ่กว่านี่พูดจัง 555 รู้เลยว่าฮอนด้าทำเรื่องพวกนี้ได้ถูกใจผู้บริโภคชาวไทยจริงๆ ยังไม่จบแค่นั้นหลังๆมาเริ่มจับผิดรถอีกเป็นงู้นงี้ผมเลยบอกถ้าขับยี่ห้อนี้ละยังบอกมันงอแงปัญหาอยู่ที่คนละไม่ใช่รถคงต้องขายแล้วขึ้นรถสาธารณะเอาละ (นี่ยังไม่นับพวกคนรอบตัวแม่ที่ชื่นชมhrv เหลือเกินด้วยครับพอพูดถึง chr บอกประหลาด หึๆ เรียบๆสไตล์ฮอนด้ายุค 2012-ปัจจุบันนี้ถูกใจคนจริงๆ)

เหตุผลของผมที่ผมให้เลือก chr ครับเพราะว่าผมชอบที่มันสร้างขึ้นมาบนtnga ไม่ใช่platform เก่าหลายปีจากcity jazz หลายปีแล้ว ใช้รุ่นไฮบริดมิดราคาได้ส่วนลดแล้วถูกกว่า 1.8el อีก การขับก้ดีกว่าพอสมควรนะ ก้มีเรื่องอัตราเร่งแหละครับที่เป็นรอง บอกเลยครับผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับ hrv นะหน้าตามันโอเคแค่ผมมองว่ามันสวยเมื่อย้อนไป2-3 ปีที่แล้ว ภายในนี่หายห่วงยังสวยอยู่เรื่องใส่ของหรือspace ไม่ต้องห่วงอันนั้นจุดแข็งเค้าเลยล่ะ สมรรถนะการขับไม่ได้แย่อะไรอัตราเร่งใช้ได้เรื่องช่วงล่างอาจจะเป็นรอง chr แต่เคยขับของเพื่อนได้ยางดีๆไปก้จบขับสบายเกินพอสำหรับขับครับ แค่ที่ผมไม่ให้เลือกเพราะมันนานแล้วผมมองว่า chr คุ้มกว่า

เพื่อนๆหลายคนคงมี ปสก เรื่องเลือกรถกันในบ้านไม่ตรงใจกันอยู่แล้วมั้ง พอดีผมไม่ค่อยเจอเหตุการณ์แบบนี้สมัยก่อนแยกๆกันไปซื้อคราวนี้ดันคิดด้วยกันปวดหัวจริงๆ 555 มาเล่าให้ฟังขำๆนะครับและถามเพื่อนๆว่าคิดว่าอะไรที่คนถึงถูกใจ hrv กันมากขนาดนี้ไม่ซีเรียสนะครับ เอาสนุกๆ ผมไม่ได้เชียร์ยี่ห้อไหนเป็นพิเศษรถที่ผมขับเองประจำก้ยี่ห้อเดียวกับhrv ทั้งนั้น 555 แค่มันต้องดูเป็นรุ่นๆและช่วงเวลาที่เราจะซื้อไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Magl

Re: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คนไทยถึงชอบ HR-V เยอะขนาดนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:16:40 »
ผมตั้งใจซื้อ chr ครับ ลองขับมาหมดละ จองเรียบร้อย แต่ดันไม่มีรถให้ รอนานเลยทิ้งจองไปเอา hrv ทุกวันนี้เวลาขับทางไกลยังนึกถึง chr ครับ ตัวmc ก็ไม่น่าจะต่างจากเดิมเท่าไหร่

ออฟไลน์ bubball

Re: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คนไทยถึงชอบ HR-V เยอะขนาดนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:22:08 »
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนเราเวลาชอบอะไรต่างกันถึงต้องเที่ยวติในสิ่งที่เป็นคู่แข่งไปเสียหมด
ผมขับ HR-V  แต่ผมชอบและไปลอง B-SUV ทุกคันที่เปิดตัว   CHR ผมยังตั้งกระทู้ชมในบอร์ดนี้มาแล้ว 5555

ส่วนคำถามที่ว่าทำไมคนไทยชอบ HR-V  ผมมองว่ามันเป็นรถที่กลางๆไม่ได้ดีเด่นอะไรแบบสุดๆ แต่เพราะความกลางๆของมันนี่แหละทำให้ คนธรรมดาในสังคมที่ไม่ได้ตามข่าวสารรถยนต์ รู้สึกว่าคุ้มค่าที่สุด เป็นตัวเลือกที่เซฟสุดอะไรแบบนั้นมั้งครับ

ส่วนเรื่องแม่บ่น อันนี้ต้องทำใจครับ เป็นปกติของมนุษย์โลก 5555

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:26:10 »
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนเราเวลาชอบอะไรต่างกันถึงต้องเที่ยวติในสิ่งที่เป็นคู่แข่งไปเสียหมด
ผมขับ HR-V  แต่ผมชอบและไปลอง B-SUV ทุกคันที่เปิดตัว   CHR ผมยังตั้งกระทู้ชมในบอร์ดนี้มาแล้ว 5555

ส่วนคำถามที่ว่าทำไมคนไทยชอบ HR-V  ผมมองว่ามันเป็นรถที่กลางๆไม่ได้ดีเด่นอะไรแบบสุดๆ แต่เพราะความกลางๆของมันนี่แหละทำให้ คนธรรมดาในสังคมที่ไม่ได้ตามข่าวสารรถยนต์ รู้สึกว่าคุ้มค่าที่สุด เป็นตัวเลือกที่เซฟสุดอะไรแบบนั้นมั้งครับ

ส่วนเรื่องแม่บ่น อันนี้ต้องทำใจครับ เป็นปกติของมนุษย์โลก 5555
ถูกต้องทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:27:15 »
ผมตั้งใจซื้อ chr ครับ ลองขับมาหมดละ จองเรียบร้อย แต่ดันไม่มีรถให้ รอนานเลยทิ้งจองไปเอา hrv ทุกวันนี้เวลาขับทางไกลยังนึกถึง chr ครับ ตัวmc ก็ไม่น่าจะต่างจากเดิมเท่าไหร่
หืมช่วงหลังนี่ไวมากนะครับ ในกทม นี่ได้ไวมากครับแต่ก้ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:34:13 »
ด้วยความที่มันเป็นรถที่โดดเด่นกลางๆๆนี่แหละครับทำให้มันเป็นตัวเลือกที่ดีของใครอีกหลายคน  สมรรถนะก็โอเค  ความประหยัดก็ใช้ได้  เบาะหน้าหลังก็กว้างนั่งสบาย  พื้นที่เก็บของก็ใส่ได้เยอะ  ออฟชั่นความปลอดภัยก็ไม่น่าเกลียด  แค่นี้ก็โอเคแล้วครับสำหรับคนทั่วๆๆไป

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:47:52 »
รถศูนย์น้อย เปลี่ยนอะไรไม่ได้
รถเบาะหลังนั่งไม่สบาย เปลี่ยนอะไรไม่ได้
รถพื้นที่ด้านหลังน้อย เปลี่ยนอะไรไม่ได้
รถช่วงล่างไม่ดี ยังเปลี่ยนช่วงล่างได้
รถกินน้ำมัน ยังติดแก๊สได้

HRV เลยตอบโจทย์จุดนี้ ช่วงล่างเปลี่ยนได้ แม้เปลี่ยนแล้วไม่ดีเท่าคู่แข่ง แต่อยู่ในจุดที่รับได้ ถ้าไม่เกิน 120 ความรู้สึกไม่ต่างกันมากนัก ผมยิ้มแก้มปริเลย เพราะปกติไม่ขับเกิน 120 อยู่แล้ว ซึ่งถ้าสลับแบรนด์กันเป็น Toyota HRV ผมก็ไป Toyota อยู่แล้ว

สำหรับผม คนขับอีโค่คาร์มาก่อน จบเลย เพราะช่วงล่าง Eco ห่วยกว่านี้เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 19:33:59 โดย Staples »

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:50:55 »
แบรนด์ H ที่หน้ารถยนต์ผู้นี้นี่เองงง ( เสียงแบบทีวีแชมป์เปี้ยน )

ก็คงคล้ายๆกับ CR-V แหละครับ
ปล. H คันแรกและคนสุดท้ายของบ้าน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 18:56:39 »
ผมว่า option ภายใน กับราคาสมเหตุผลนะครับ

ตัวล่าง E นี่คุ้มมากๆ

แต่ตัวผมคงเอา BR-V มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 19:21:48 »
นั่นแหละครับ ผมก็ว่างั้น 555 แต่ผมอยากจะเปรียบเทียบให้ฟังนะครับ ตามความคิดของผม
คือตามความคิดผมเนี่ย เอชอาร์วีมันก็คือมันคือรถที่ทำมาออกกลางๆ พละกำลัง ออพชั่น หน้าตาโอเค อาจจะไม่ได้ดีที่สุดในคลาส แต่มันก็โอเค ไม่แย่เลย และนอกจากนี้ยังมีจุดเด่นก็คือ บรรยากาศภายในที่โปร่ง พื้นที่เก็บของท้ายรถที่กว้าง ระยะยาวใช้โอเค ถึงแม้หลายๆ คนจะบอกว่าช่วงล่างจะไม่ค่อยดี แต่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันไม่ดีจริงหรือ แต่ไม่มีคนที่รู้จักที่ขับเลย ไม่ค่อยมีเวลาไปลองเทสเลย
ส่วนซีเอชอาร์นี่ ผมชอบหน้าตามันมากๆ เลยนะ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกคนจะชอบรถแบบนี้ หลายคนบอกว่ามันอวกาศไป อีกทั้งภายในที่ใช้หลังคาดำ กระจกครึ่งคันหลังทำให้หลายๆ คนติว่ามันแคบ มันนั่งไม่สบาย ชวนอึดอัด ถึงแม้ความเป็นจริงแล้วผมคิดว่าพื้นที่เบาะแถวหลังมีพื้นที่พอๆ กับเอชอาร์วีเลยก็ตามที และอีกอย่างคือ พื้นที่เก็บของท้ายรถซีเอชอาร์ก็พอใช้ได้ แต่เอชอาร์วีก็กว้างกว่าอยู่ดี ส่วนเรื่องคุณภาพการขับขี่ หลายๆ คนอาจไม่ให้ความสำคัญขนาดนั้น
ซีเอกซ์ 3 หล่อดี ขับดี ออพชั่นเยอะ แต่เจอพื้นที่ใช้สอยแบบนี้ก็จบข่าวแล้ว คือต้อง ensure จริงๆ ว่านั่งกันไม่เกิน 2 คนถึงจะโอเค ใครชอบจริงก็จัดไป อีกอย่างคือถ้าใช้ระยะยาว ยี่ห้อนี้ไม่เวิร์ค ที่บ้านผมเคยใช้ 323 โปรติเจ ตอนนั้คือดีใจมากที่ปล่อยออกไปได้ 55
เอาง่ายๆ ครับ ขนาดผมลองถามคุณแม่ผม ว่าเลือกอะไรระหว่าง ซีเอชอาร์ เอชอาร์วี และ ซีเอกซ์ 3 เขาตอบแบบไม่คิดมากเลยว่าเอชอาร์วี ขนาดผมบอกต่อไปว่าซีเอชอาร์มันขับดีนะ เขาก็ไม่สนใจนะ เขาบอกต้องเอชอาร์วีเท่านั้น ผมบอกต่อไปอีกว่าน้องที่บริษัทบอกว่าเอชอาร์วีเหมือนแจ๊สยกสูง (ที่บ้านมีแจ็ส GD) เอาไหมแจ๊สยกสูงคันละล้าน เขาก็บอกว่าเอา เหมือนแจ๊สก็ช่าง ฮ่าๆ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 19:28:26 »
HRV รูปทรงยังสวยอยู่นะครับ แม้ว่าจะออกมานานแล้วก็ตาม
ภายในออกแบบได้ดี โปร่งเบาะนั่งสบายพอใช้ ที่เก็บของจุพอสมควร ประหยัดน้ำมันดี ศูนย์บริการเยอะ
ข้อดีมีเยอะนะครับ จุดติก็พวกการประกอบ กับช่วงล่างครับ

ถ้าผมจะเลือกรถสักคันมาเป็นรถประจำบ้าน ผมก็เลือก HRV ก่อน CHR ด้วยมีผู้โดยสารด้านหลังทุกอาทิตย์ครับ
ปีที่แล้วก็เกือบได้ HRV ถ้าลองขับแล้วไม่เมารถ คงเสร็จไปละ 556

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 19:34:34 »
รูปทรงมันโอเค ไม่เยอะไป

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 19:43:28 »
สองเดือนก่อน น้าผม จะเปลี่ยนรถ อยากได้ crossover สักคัน คนธรรมดา ตจว ไม่มีครอบครัว ไม่รู้เรื่องรถ ผมรู้คำตอบเค้าแหละ แต่ก็แหย่เล่น

1. Mazda CX3 ... ไม่เอา อะไหล่แพง หายาก ศูนย์น้อย (ปกติ ก็ใช้งานแต่ใน จังหวัด ศูนย์ก็มีนี่หว่า ไม่เคยเข้าข้างนอกอยู่แล้วหนิ บ้านนี้)

2. Toyota CHR ... โหยยย หน้าตาอวกาศ ดูตลก ไม่กล้าขับ เบาะหลังแคบเหมือนนั่งในถ้ำ อึดอัด (อ้าว ขับคนเดียวไม่ใช่เหรอ ไม่ค่อยมีคนนั่งอยู่แล้วหนิ)

สุดท้ายก็ HRV ตามคาดแหละ

อันที่จริง ก่อนหน้านี้ ผมก็ได้ขับ HRV ตัวก่อน MC มาแบบยาวๆหลักร้อยกม. ผมก็โอเคกับมันนะ อัตราเร่งใช้ได้ อัตราสิ้นเปลืองใช้ได้ ขับทางตรงช่วงล่างก็โอเค 120 - 130 รถก็นิ่งดี แต่ทางโค้งก็เบาลงหน่อย ซึ่งคิดว่า คนใช้รถทั่วไป หรือ กลุ่มคนที่ใช้รถคันนี้ ก็น่าจะขับเท่านี้ ไม่ห้าวสาดแบบผมหรอก ดังนั้น เค้าก็น่าจะพอใจช่วงล่างในระดับหนึ่ง (เบาะหลัง ที่ว่าดีด ผมไม่ได้ลองนั่งนะ)

วัสดุภายใน ช่องวางของ ผมโอเคกับมันนะ เยอะแยะดี ตามสไตล์ HONDA ปุ่มกด ตำแหน่งต่างๆค่อนข้างลงตัว และพอใจ เบาะสบายใช้ได้ อารมณ์คล้ายๆขับ CRV G3 แหละ .. ครั้งแรกที่ขึ้นขับ ยังบ่นกับเจ้าของรถเลยว่า วัสดุมันดูดี ช่องวางของเยอะกว่า คันเตี้ยๆ (ที่ราคาป้ายแดงเท่าๆกัน) ของผมอีก

ดังนั้น ไม่แปลกหรอกที่มันจะขายได้เรื่อยๆ น่ะครับ

.................

อีกเรื่อง ที่อยากเล่าก็คือ

ย้อนหลังไป เอาว่า ตั้งแต่ผมเกิด บ้านผมเป็นพวก Anti HONDA นะ โหยยย อะไหล่มันแพง / รถมันไม่ทน / ตัวถังมันบอบบาง

จนปี 98 HONDA คันแรก ในนาม isuzu vertex ก็เข้ามาในบ้าน เพราะ ตอนนั้น มีให้เลือกแค่ corolla hi-torque กับ vertex ซึ่งทั้งบ้านบอกว่า "ถ้าออก toyota มา จะไม่นั่ง มันเหมือน taxi" (ความเชื่อส่วนบุคคลเนอะ)

นั่นแหละ แรกๆ มันก็มาครบ เบาะนั่งไม่สบาย ตัวถังบาง (เช็ดรถแล้วหลังคายุบตามมือ) ช่วงล่างไม่เกาะถนน เบรคล็อคง่าย แต่ก็นั่นแหละ ใช้ไป ใช้มา จากที่เคย service กับ ตรีเพชร ก็เปลี่ยนมา service ที่ศูนย์ honda แถมวิ่งโหดร้ายทารุณมาก รถมันก็เริ่มทำให้เจ้าของรถ (พ่อผม)รักมัน เพราะมันทน มันถึก ค่าดูแลถูก ศูนย์บริการดีมาก เปลี่ยนอคติกับ honda ไปเลย

จากคันนี้ ก็กลายเป็น CRV G2 รถที่เกือบจะไม่ได้ใช้ เพราะพ่อจะไปเอา Altis แต่โดนกระแสประท้วง จนต้องยอมซื้อ CRV G2 และคันนี้ก็เป็นอีกคัน ที่ อึด ถึก ทน มากๆ แถมสมรรถนะการทรงตัว ที่ดีกว่า vertex แบบผิดหูผิดตา

และหลังจากนี้ ที่บ้านก็แทบจะกลายเป็นครอบครัว HONDA / ครอบครัว CRV เลยล่ะ

ซื้อกี่คัน ก็ HONDA ไล่ตั้งแต่ Jazz GE / Civic FD / CRV G3 2.0S / CRV G3 2.0E / CRV G4 2.4EL / Civic FC / HRV MC ... นี่เจ้าของ G3 2.0E บ่นๆจะเปลี่ยนรถ เลยบอกว่า ถ้าเปลี่ยนก็ CRV G5 1.6DTE นะ แถม เสียงแม่ ลอยมาอีก

"แกน่ะ ขับรถไม่ค่อยระวัง จะไปขับทำไมรถเตี้ยๆอย่าง camry (น้องบอก อยากลอง camry) เดี๋ยวพังเละเทะ ขับ CRV น่ะดีแล้ว"

............

ลืมไปนิด

รถน่ะ มันไม่ได้ดีเลิศสักด้าน เกาะถนนก็ไม่ใช่หัวแถว แค่กลางๆค่อนไปทางดี เบรคก็งั้นๆ เก็บเสียงก็ไม่ค่อยได้เรื่อง มีเบาะที่หลังๆมาพอจะสบายกว่าชาวบ้านหน่อย กับ ภายในกว้างๆ

แต่จุดหลักๆที่ทำให้ หลงรัก หลงซื้อ ก็คือ รถมันไม่เรื่องมาก ไม่จุกจิก ต่อให้มีปัญหาศูนย์ก็ดูแลดี ไม่งอแง ไม่งี่เง่า รวมถึง หมด warranty แล้ว เข้าศูนย์ก็ไม่แพง ค่าใช้จ่ายถูกครับ

คนใช้รถทั่วไป ผมว่า แค่นี้เค้าก็พอใจละ จริงไหม ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 19:47:02 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 19:49:28 »
ยอดขาย ตอบได้ชัดเจนที่สุดครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:19:45 »
นั่นแหละครับ ผมก็ว่างั้น 555 แต่ผมอยากจะเปรียบเทียบให้ฟังนะครับ ตามความคิดของผม
คือตามความคิดผมเนี่ย เอชอาร์วีมันก็คือมันคือรถที่ทำมาออกกลางๆ พละกำลัง ออพชั่น หน้าตาโอเค อาจจะไม่ได้ดีที่สุดในคลาส แต่มันก็โอเค ไม่แย่เลย และนอกจากนี้ยังมีจุดเด่นก็คือ บรรยากาศภายในที่โปร่ง พื้นที่เก็บของท้ายรถที่กว้าง ระยะยาวใช้โอเค ถึงแม้หลายๆ คนจะบอกว่าช่วงล่างจะไม่ค่อยดี แต่ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันไม่ดีจริงหรือ แต่ไม่มีคนที่รู้จักที่ขับเลย ไม่ค่อยมีเวลาไปลองเทสเลย
ส่วนซีเอชอาร์นี่ ผมชอบหน้าตามันมากๆ เลยนะ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าทุกคนจะชอบรถแบบนี้ หลายคนบอกว่ามันอวกาศไป อีกทั้งภายในที่ใช้หลังคาดำ กระจกครึ่งคันหลังทำให้หลายๆ คนติว่ามันแคบ มันนั่งไม่สบาย ชวนอึดอัด ถึงแม้ความเป็นจริงแล้วผมคิดว่าพื้นที่เบาะแถวหลังมีพื้นที่พอๆ กับเอชอาร์วีเลยก็ตามที และอีกอย่างคือ พื้นที่เก็บของท้ายรถซีเอชอาร์ก็พอใช้ได้ แต่เอชอาร์วีก็กว้างกว่าอยู่ดี ส่วนเรื่องคุณภาพการขับขี่ หลายๆ คนอาจไม่ให้ความสำคัญขนาดนั้น
ซีเอกซ์ 3 หล่อดี ขับดี ออพชั่นเยอะ แต่เจอพื้นที่ใช้สอยแบบนี้ก็จบข่าวแล้ว คือต้อง ensure จริงๆ ว่านั่งกันไม่เกิน 2 คนถึงจะโอเค ใครชอบจริงก็จัดไป อีกอย่างคือถ้าใช้ระยะยาว ยี่ห้อนี้ไม่เวิร์ค ที่บ้านผมเคยใช้ 323 โปรติเจ ตอนนั้คือดีใจมากที่ปล่อยออกไปได้ 55
เอาง่ายๆ ครับ ขนาดผมลองถามคุณแม่ผม ว่าเลือกอะไรระหว่าง ซีเอชอาร์ เอชอาร์วี และ ซีเอกซ์ 3 เขาตอบแบบไม่คิดมากเลยว่าเอชอาร์วี ขนาดผมบอกต่อไปว่าซีเอชอาร์มันขับดีนะ เขาก็ไม่สนใจนะ เขาบอกต้องเอชอาร์วีเท่านั้น ผมบอกต่อไปอีกว่าน้องที่บริษัทบอกว่าเอชอาร์วีเหมือนแจ๊สยกสูง (ที่บ้านมีแจ็ส GD) เอาไหมแจ๊สยกสูงคันละล้าน เขาก็บอกว่าเอา เหมือนแจ๊สก็ช่าง ฮ่าๆ
ลักษณะเดียวกับแม่ผมครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:20:50 »
สองเดือนก่อน น้าผม จะเปลี่ยนรถ อยากได้ crossover สักคัน คนธรรมดา ตจว ไม่มีครอบครัว ไม่รู้เรื่องรถ ผมรู้คำตอบเค้าแหละ แต่ก็แหย่เล่น

1. Mazda CX3 ... ไม่เอา อะไหล่แพง หายาก ศูนย์น้อย (ปกติ ก็ใช้งานแต่ใน จังหวัด ศูนย์ก็มีนี่หว่า ไม่เคยเข้าข้างนอกอยู่แล้วหนิ บ้านนี้)

2. Toyota CHR ... โหยยย หน้าตาอวกาศ ดูตลก ไม่กล้าขับ เบาะหลังแคบเหมือนนั่งในถ้ำ อึดอัด (อ้าว ขับคนเดียวไม่ใช่เหรอ ไม่ค่อยมีคนนั่งอยู่แล้วหนิ)

สุดท้ายก็ HRV ตามคาดแหละ

อันที่จริง ก่อนหน้านี้ ผมก็ได้ขับ HRV ตัวก่อน MC มาแบบยาวๆหลักร้อยกม. ผมก็โอเคกับมันนะ อัตราเร่งใช้ได้ อัตราสิ้นเปลืองใช้ได้ ขับทางตรงช่วงล่างก็โอเค 120 - 130 รถก็นิ่งดี แต่ทางโค้งก็เบาลงหน่อย ซึ่งคิดว่า คนใช้รถทั่วไป หรือ กลุ่มคนที่ใช้รถคันนี้ ก็น่าจะขับเท่านี้ ไม่ห้าวสาดแบบผมหรอก ดังนั้น เค้าก็น่าจะพอใจช่วงล่างในระดับหนึ่ง (เบาะหลัง ที่ว่าดีด ผมไม่ได้ลองนั่งนะ)

วัสดุภายใน ช่องวางของ ผมโอเคกับมันนะ เยอะแยะดี ตามสไตล์ HONDA ปุ่มกด ตำแหน่งต่างๆค่อนข้างลงตัว และพอใจ เบาะสบายใช้ได้ อารมณ์คล้ายๆขับ CRV G3 แหละ .. ครั้งแรกที่ขึ้นขับ ยังบ่นกับเจ้าของรถเลยว่า วัสดุมันดูดี ช่องวางของเยอะกว่า คันเตี้ยๆ (ที่ราคาป้ายแดงเท่าๆกัน) ของผมอีก

ดังนั้น ไม่แปลกหรอกที่มันจะขายได้เรื่อยๆ น่ะครับ

.................

อีกเรื่อง ที่อยากเล่าก็คือ

ย้อนหลังไป เอาว่า ตั้งแต่ผมเกิด บ้านผมเป็นพวก Anti HONDA นะ โหยยย อะไหล่มันแพง / รถมันไม่ทน / ตัวถังมันบอบบาง

จนปี 98 HONDA คันแรก ในนาม isuzu vertex ก็เข้ามาในบ้าน เพราะ ตอนนั้น มีให้เลือกแค่ corolla hi-torque กับ vertex ซึ่งทั้งบ้านบอกว่า "ถ้าออก toyota มา จะไม่นั่ง มันเหมือน taxi" (ความเชื่อส่วนบุคคลเนอะ)

นั่นแหละ แรกๆ มันก็มาครบ เบาะนั่งไม่สบาย ตัวถังบาง (เช็ดรถแล้วหลังคายุบตามมือ) ช่วงล่างไม่เกาะถนน เบรคล็อคง่าย แต่ก็นั่นแหละ ใช้ไป ใช้มา จากที่เคย service กับ ตรีเพชร ก็เปลี่ยนมา service ที่ศูนย์ honda แถมวิ่งโหดร้ายทารุณมาก รถมันก็เริ่มทำให้เจ้าของรถ (พ่อผม)รักมัน เพราะมันทน มันถึก ค่าดูแลถูก ศูนย์บริการดีมาก เปลี่ยนอคติกับ honda ไปเลย

จากคันนี้ ก็กลายเป็น CRV G2 รถที่เกือบจะไม่ได้ใช้ เพราะพ่อจะไปเอา Altis แต่โดนกระแสประท้วง จนต้องยอมซื้อ CRV G2 และคันนี้ก็เป็นอีกคัน ที่ อึด ถึก ทน มากๆ แถมสมรรถนะการทรงตัว ที่ดีกว่า vertex แบบผิดหูผิดตา

และหลังจากนี้ ที่บ้านก็แทบจะกลายเป็นครอบครัว HONDA / ครอบครัว CRV เลยล่ะ

ซื้อกี่คัน ก็ HONDA ไล่ตั้งแต่ Jazz GE / Civic FD / CRV G3 2.0S / CRV G3 2.0E / CRV G4 2.4EL / Civic FC / HRV MC ... นี่เจ้าของ G3 2.0E บ่นๆจะเปลี่ยนรถ เลยบอกว่า ถ้าเปลี่ยนก็ CRV G5 1.6DTE นะ แถม เสียงแม่ ลอยมาอีก

"แกน่ะ ขับรถไม่ค่อยระวัง จะไปขับทำไมรถเตี้ยๆอย่าง camry (น้องบอก อยากลอง camry) เดี๋ยวพังเละเทะ ขับ CRV น่ะดีแล้ว"

............

ลืมไปนิด

รถน่ะ มันไม่ได้ดีเลิศสักด้าน เกาะถนนก็ไม่ใช่หัวแถว แค่กลางๆค่อนไปทางดี เบรคก็งั้นๆ เก็บเสียงก็ไม่ค่อยได้เรื่อง มีเบาะที่หลังๆมาพอจะสบายกว่าชาวบ้านหน่อย กับ ภายในกว้างๆ

แต่จุดหลักๆที่ทำให้ หลงรัก หลงซื้อ ก็คือ รถมันไม่เรื่องมาก ไม่จุกจิก ต่อให้มีปัญหาศูนย์ก็ดูแลดี ไม่งอแง ไม่งี่เง่า รวมถึง หมด warranty แล้ว เข้าศูนย์ก็ไม่แพง ค่าใช้จ่ายถูกครับ

คนใช้รถทั่วไป ผมว่า แค่นี้เค้าก็พอใจละ จริงไหม ?
ความพอดีลงตัวคือสิ่งที่ honda ทำได้ดีในช่วงหลังๆจริงๆครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:23:39 »
ยอดขาย ตอบได้ชัดเจนที่สุดครับ

ก้เป็นส่วนนึงที่ผมสงสัยครับเพราะยอดที่ Chr นำ hrv mc ผมบอกได้เลยว่าไม่มากพอสำหรับรถใหม่กับรถmc ครับยิ่งแบรนด์สูสีกันแบบนี้ถ้าเป็นแบบนี้ต่อ Honda ยิ้มใสๆครับก่อนหน้านี้กวาดไปมหาศาล

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:29:09 »
ผมว่าที่พบเจอมา มันจุกจิกเอาเรื่องครับ hrv งานประกอบดัง แก้ไม่หาย กันชนเผยอ เสียงลมเข้า เกียร์กระตุก แต่มันปัญหาไม่ใหญ่ระดับเครื่องยนต์ เกียร์พัง แค่ช่วงล่างกระเด้งกระดอนมากไป แค่นั้น อัตราเร่งดีงาม เกียร์ฉลาดพอได้

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:33:24 »
เหมือนแม่ผมเลยครับ ซื้อมาแล้วบ่นๆ แม่ผมชอบฮอนด้ามาก ตอนแรกจะเอา fc or fk
แต่พ่อผมไม่ชอบเพราะนั่งแล้วแดดส่องหัว ดันมาถูกใจ CH-R แถมบอกนั่งหลังไม่ร้อน 555555+
เลยพาไปลองเทสดูทั้งคู่ สรุปก็เลือก CH-R ครับ
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:40:16 »
คุยกับสุภาพสตรีที่ไร  จะเห็นว่าชอบ honda ตลอด

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 20:53:27 »
ถ้าโจทย์ให้เลือกรถราคาไม่เกินล้านไว้ใช้งานผมเลือก HRVรุ่นE แน่ๆครับ
ความกลางๆของมันทำให้ตอบโจทย์ผมแทบจะ100% โอเคอาจจะเว้นไว้เรื่องช่วงล่างแต่ผมก็ขับไม่เกิน110-130เพราะงั้นไม่ใช่ปัญหา

1. ยี่ห้อตลาด ใช้ยาวอะไหล่หาง่าย ศูนย์เยอะ ขายต่อง่ายได้ราคาดี
2. ความกว้างภายใน แถวหลังนั่งสบายๆไม่แคบไม่ทึบไม่อึดอัด และที่เก็บของท้ายรถใหญ่มากๆ
3. เครื่อง1.8พอดีสำหรับผมแล้ว ขับสบายๆไม่อืด ประหยัดน้ำมัน ลงตัวทั้งกทม.และตจว.
4. ในราคานี้เก๋งC segmentจะลุยได้น้อยกว่าหน่อยแต่ความอเนกประสงค์ลดไปอีกเยอะ กระบะ4ประตูก็เกินความจำเป็น

CHRผมชอบหน้าตานะและชอบแบรนด์มากกว่าด้วย แต่แถวหลังให้ความรู้สึกอึดอัดและท้ายรถเล็กไปครับ

ออฟไลน์ willywonga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 21:37:34 »
ผมไม่ชอบงานประกอบ Honda เลย
ใช้ไป 4 ปี เสียงคอนโซลหน้ามาแล้ว ก๊อกๆแก๊กๆ
ไม่รู้ ทางด้าน Toyota เป็นไหม ที่บ้านมีแต่ Honda

ออฟไลน์ ภูผาฟ้าใส

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 21:47:56 »
แต่  HRV ของแฟนผมดังที่ console ตั้งแต่เดือนแรกที่ออกเลย แต่เธอก็ยังว่าดีงามสำหรับเธอ ผมก็ได้แต่ จ๊า ดีแล้วจ๊า

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 21:52:17 »
"จะซื้อรถ ต้อง Toyota หรือ Honda เท่านั้น"

ประโยคนี้น่าจะยังมีหลายๆคน พูดกรอกหูเวลาคนรอบข้างที่เรารัก จะซื้อรถ

ผมเองก็โดนแบบนี้ จากบรรดาผู้ใหญ่ในครอบครัว ตอนที่ซื้อ HRV เมื่อ ปี 2017 ทั้งๆที่ตอนนั้นเพิ่มอีกนิดเดียว อาจจะได้ CX5 2.0S โฉมที่แล้ว ช่วงเคลียร์สต๊อก หรือ CX3 2.0SP ที่แรงกว่าสวยกว่า Option เยอะกว่า แต่เมื่อโดนยื่นคำขาดแบบนี้แถมไม่ใช่คนที่จ่ายเงิน  HRV เป็นตัวเลือกที่ดีสุดใน Condition ต่างๆที่มี และเป็นรถรุ่นหนึ่งที่ผมชอบมากตอนมันเปิดตัวใหม่ๆ ก็เลย Happy อยู่

อีเหตุผลนึงที่ผมรู้สึกว่า HRV มันขายได้ขายดี มีเกลื่อนรถขนาดนี้ เพราะ ณ ตอนนี้มันออกมา จนก่อนที่ CHRจะมานั้น  คู่แข่งมันอื่นๆมันจะมีจุดเด่นกันไปคนละด้าน

- Juke ที่มีหน้าตาฉีกแปลกแหวกแนวสุดๆ ช่วงล่างดี แต่บางคนชอบก็ชอบ บางคนเกลียดก็ไม่เอาเลย
- Ecosport มีขนาดเล็กกระทัดรัด ดูขับง่าย แต่เกียร์กับศูนย์นั้น ไม่น่าอภิรมย์เท่าไหร่
- CX-3 มาทีหลัง เด่นเรื่อง Design ความแรง Feature ต่างๆ แต่ดันแคบเกินไป

HRV เหมือนมัน Balance ความต้องการของคนได้ถูกอะ เทำตัวเองให้เป็น Default Chioce สำหรับใครก็ตามที่อยากได้รถกลุ่มนี้ ได้อเนกประสงค์ กว้าง นั่งสบาย ทัศนวิสัยไม่ได้แย่ขับ ลได้ไม่ยาก Design ไม่ได้โดนเด่นแต่ก็ไม่แย่ ศูนย์ไม่น่าเป็นห่วงเท่า ที่สำคัญ ผมรู้สึกว่า ถ้าเรามองเฉพาะสิ่งที่ตาเราเห็น HRV มันสร้างภาพออกมาได้ดีเลย Option ที่เราจับต้องได้ดูมีเยอะ โดยเฉพาะ หลังคากระจก ซึ่งมีคนรู้จัก ซื้อ HRV เพราะอยากได้หลังคากระจก แค่นั้นจริงๆ

พอเรามองเห็นหรือสัมผัสชอบที่เราชอบ สิ่งที่เราต้องการ ก็มักจะมองข้ามข้อเสียหรือจุดบกพร่องเล็กๆไปบ้าง ตอนผมซื้อ รู้ทั้งรู้นะว่า ช่วงล่างมันไม่ได้ดีเท่าคู่แข่ง และอาจจะมี โอกาสเจอ Defect มากมาย (ซึ่งก็เจอ ทุกวันนี้เบรคมือไฟฟ้าเสียงดังมาก) แต่ในเมื่อเรา Happy กับภาพรวมของรถ ได้รถที่ตรงตามความต้องการและลักษณะการใช้งาน ผมก็ยอมมองข้างข้อเสียมันไป แล้วก็หาวิธีที่จะปรับปรุงข้อเสียให้มันมีน้อยลง ซึ่งข้อเสียที่ HRV มีนั้น มันเป็นสิ่งที่ผมรู้สึกว่าจัดการได้ไม่ยากมาก และไม่ใช่ปัญหาใหญ่เท่าไหร่

พอผมใช้ HRV มาได้ครบ 1 ปี CHR ก็ออก ตอนแรกไม่เห็นรูปใน Internet ตอนช่วงที่เพิ่งซื้อ HRV ได้ใหม่ๆ ที่บ้านพากันยี้ บอกว่ามันอวกาศไปหน่อย แต่พอมันออกมาจริงๆ กลับรู้สึกว่า มันก็สวยทีเดียวนะ ได้มีโอกาสลองนั่งตำแหน่งคนขับ ผมว่ามันก็โอเคนะ แต่เบาะหลังผมไม่ชอบกรอบหน้าต่างจริงๆ ซึ่งคนที่ต้องนั่งเบาะหลังจริงๆอย่างคุณแม่ผม ไปลองแล้วก็ไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ นั่งสบายแต่รู้สึกทึบๆไปหน่อย ส่วนเบาะหน้านั้นโอเค เหนืออื่นใด ผมแกล้งๆถามไปว่า " แม่ ถ้าจะซื้อรถอีกคัน เอา CHR มั้ย"  แม่ตอบเลยว่า "เอา แต่ต้องเป็นสีแดง-ดำ เท่านั้นนะ สีสวย แม่ชอบ เบาะหลังก็นั่งได้แหละ นานๆไปคงชิน" นั้นแหละครับ มองข้ามจุดด้อยไป เพราะมีจุดที่ชอบมันมากกว่าของแท้ 555

ในขณะที่คุณแม่ดูจะ Happy กับ CHR สีแดง-ดำ แต่คุณพ่อผม ไม่ Happy ด้วยเหตุผลโลกแตกคือ ไม่เอารถ Hybrid เพราะดันไปเชื่อว่า Hybrid พังง่าย แบตแพง แล้วเชื่อชนิดที่ฝังใจไปเลย พอๆกับ ซื้อรถต้อง Toyota กับ Honda เท่านั้น เอาจริงๆ มันเป็นเรื่องที่เปลี่ยนโคตรยากเลย ตอนก่อนจะซื้อ HRV 6 เดือน ผมได้มีโอกาสเลือกรถให้
ตัวเองเป็นของขวัญเรียนจบ โดยที่ต้องเป็น B.seg ที่ไม่ใช่เครื่อง Turbo ไม่ Hybrid ไม่ติดแก็ส ไม่อยากให้ใช้ 1.2 Ecocar และต้องเป็น Honda หรือ Toyota สุดท้ายผมก็ต้องเลือก Jazz GK ทั้งๆที่อยากได้ Mazda 2 Diesel มากกว่า

ท้ายสุด ถ้าผมเกิดต้องเลือกรถใหม่ตอนนี้ ระหว่าง CHR HRV นะ ด้วย Condition แบบเดิมๆ ที่ยังคงมีอยู่ บอกเลยว่าตัดสินใจยากมาก เพราะว่าถ้าเป็นตอนนี้ ใจผมคงไป หา CHR Hybrid Hi แบบไม่ลังเลเท่าไหร่ แต่คงต้องโดนไม่ให้ เอา Hybrid ซึ่งส่วนตัวถ้าไม่ได้ Hybird คงไปหา HRV RS ดีกว่าครับ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  :) :) :)

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 21:59:46 »
ผมไม่ใช่สาวกฮอนด้าเลยนะ

แต่ผมยังมองว่ามันสวยพอดี chr ดูโฉบเฉี่ยวไปนิด แต่ถ้าซื้อเองก็คง chr

แต่ซื้อให้พ่อ ให้เค้าเลือกเอง เปิดรูป chr ให้ดูปุ้บ จิ้ม hr-v ทันทีเลย เป็นฮอนด้าคันแรกของบ้าน หลังจากพ่อใช้โตต้ามา 30ปี

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 22:27:56 »
อาจตอบไม่ตรงคำถามเท่าไรครับ แต่...

ห้องโดยสารแคบ ทำให้ใหญ่ หรือนั่งสบายไม่ได้

ช่วงล่างแย่ ทำให้ดีขึ้นกว่าเดิมได้ครับ

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 22:29:27 »
อันนี้ให้เหตุผมจากคุณแม่ผมนะครับ ถอย HR-V มาแทน Cruze

1.รถมันเล็ก ขับสะดวก จอดก็ง่าย แถมนั่งสูง
2.มันคือ Honda ยังไงก็ ทน ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก แถมศูนย์ไม่แย่
3.ถึงมันจะเล็กแต่มันขนของได้เยอะ เบาะพับได้ ยกได้
4.เครื่อง 1.8 มีแรงให้แซงบ้าง และ ไม่กินน้ำมัน แถมเติม E85 ได้
5.หน้าตามันไม่แย่ แต่ก็ไม่ล้ำแบบ CH-R
6.มีซันรูฟ

สำหรับคนปกติ แบบคุณแม่ผม ขับไม่ซิ่ง ไม่สาดโค้ง ขับแต่ในเมืองรถติดไปวันๆ
HR-V มันตอบโจทย์ที่สุดแล้ว
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 22:56:06 »
คนรอบตัวผม

ซื้อรถคันแรกๆของชีวิต
ถ้า ผญ + ไม่รู้เรื่องรถ  ถ้าซื้อรถ  เกือบทั้งหมด  >>> Honda  ยกเว้นพวก
จะรุ่นไหนก็แล้วแต่  ลองไม่ลองไม่รู้แต่ตั้งธงไว้ก่อน  เปลี่ยนใจยากด้วย  ถามห้าคน  ไป Civic HRV Accord หมด

ผช + ไม่รู้เรื่องรถ หารถเก๋ง  หรือจะแนว Crossover = Honda ถ้าสนใจหน่อย  ก็จะมีสายแต่ง  ก็ไป Honda ถ้าชอบเดิมๆจบ หรือเป็นตัวของตัวเองสูงมากๆ ชอบเรื่องรถ  อันนี้แล้วแต่ว่าจะไปซื้อแบรนด์ไหน

ผมว่าลูกค้าพี่โตนี่แปลกหน่อย  ผ่านรถมาเยอะแล้ว   หรือมีรถหลายคัน  หรือที่บ้าน บรรดาญาติๆใช้พี่โตมาก่อน   บางทีก็เลือกพี่โต  เพราะขี้เกียจมีปัญหา  หรือเคยใช้มาแล้ว    เป็น Choice แบบ Common sense ไม่คิดเยอะ  ไม่สนใจเรื่องรถ  และไม่คิดอะไรเยอะก็ออกพี่โต   มีทุกเพศทุกวัย  เพราะกลุ่มลูกค้าน่าเบื่อแบบนี้ (ดีไซน์รถช่วงนึงของพี่โตก็เลยออกมาน่าเบื่อๆ เซตรถมาแบบน่าเบื่อๆไปด้วย)​   

พักหลังเลยเห็นพี่โตออกแบบรถให้มันเฟี้ยวฟ้าวดึงดูดลูกค้าจากค่ายอื่นบ้าง  กะจะสลัดภาพลักษณ์​Boring ทิ้งไปบ้าง

เรื่องน่าเบื่อนี่เคยมีคนเขียนจดหมายส่งให้ลุง Akio Toyota อ่านเองเลยน่ะ     ::) ::)

อารมณ์​แบบจะซื้อ iPhone  ก็เพราะมันคือ iPhone ไม่เกี่ยวกับภาพลักษณ์​  ความหรู  หรืออะไร  แต่ยี่ห้อนี้มันก็โอเค   คล้ายๆเลือกเพราะต้องการความมั่นใจ  ส่วนนึงก็ขี้เกียจปรับตัว  Playsafe ในการซื้อสินค้าอะไรแบบนั้น  ซื้อมาใช้ไม่เน้นสวยหวือหวาไรมาก

ส่วนตลาด Ecocar ยอด Yaris ไม่แปลกใจ   

เพราะฮอนด้าฮาราคีรีตัวเองด้วย Brio ไปแล้ว  มั่นหน้าเกิน คิดว่าทำมายังไงคนก็ซื้อ   สมน้ำหน้าครับ 555555    ::) ::) ::)

ไอ้แบบไปลองนั่ง  นั่งคิดว่าจะเลือกคันไหน  ผมว่าน้อยนะ  ส่วนมากถ้าจะเอาก็คือเอา ....  ไม่ได้หาข้อมูลอะไรมากมายขนาดนั้น  อันนี้เท่าที่เห็นจากรอบตัวผมน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 23:17:30 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 01:05:01 »
ไม่รู้ว่าผมเป็นส่วนน้อยหรือส่วนใหญ่ แต่รู้สึกชอบ CH-R มากกว่า
ผมรู้สึกว่า HR-V มันไม่สวยสำหรับผมเลย

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 01:12:37 »
ธรรมดาครับ 5555 จริงๆส่วนตัวผมก็ยังแอบเสียดายเรื่องความจุ ความกว้างของ HRV อยู่เหมือนกันนะครับ แต่ถอย CHR โดยรวมก็แฮปปี้กับมันดี ตอนแรกคิดว่ามันขนของได้ไม่ค่อยเยอะ วันนี้เพิ่งใช้ขนของเตรียมไปออกบูทในห้าง พอพับเบาะแล้วยัดของเข้าไปเท่านั้นแหละ ตกใจเลยว่า เฮ้ย ทำไมรู้สึกว่ามันจุกว่าที่คิดเยอะมาก ก็เลยรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย จากที่ช่วงแรกๆ เห็น HRV MC แล้วก็รู้สึกว่าเออมันก็สวยดีนะ จริงๆออกมาแล้วเปลี่ยนช่วงล่างอาจจะดีกว่า แต่พอใช้ไปใช้มา ผมว่าเลือก CHR มาก็ไม่ใช่ว่าด้อยกว่า ช่วงล่างประเสริฐขับสบาย เบาะนั่งสบายมาก แล้วมันก็ไม่ได้แคบกว่า HRV เวลานั่งจริงๆด้วย (เอาจริงๆผมให้เบาะนั่งสบายกว่า HRV ทุกจุดนะ) จริงๆผมว่า เลือกคันไหนมาก็ดีทั้งคู่แหละครับ มันมีด้อยคนละด้านไป แต่กองเชียร์เป็นแบบนั้นอะช่างเขาเถอะครับถ้าเราจ่ายเอง 555

ปล. วันแรกขับรถเข้าบ้าน แม่ยายเห็นยังแอบบ่นว่า ไปซื้อรถสองประตูมาเหรอ เล็กจังเลย มีครอบครัวแล้วทำไมไม่ใช้รถใหญ่ 5555 แหม่ ก็อยากให้คุณแม่ยายช่วยออกเงินดาวรถใหญ่กว่านี้อยู่เหมือนกันครับ ถ้าดาวน์ให้ก็ไม่ซื้อแค่ CHR หรอกคร้าบ 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================