ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คนไทยถึงชอบ HR-V เยอะขนาดนี้  (อ่าน 13899 ครั้ง)

ออฟไลน์ GOBBS

• Hero Member
Re: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คนไทยถึงชอบ HR-V เยอะขนาดนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 07:10:52 »
แย้งนิดนะ
คนที่รู้เรื่องรถ หลายๆคนก็ยอมเลือก HRV มากกว่า CHR นะครับ
ถามว่า หลายๆคน ขับไม่เกิน 120(เกินกว่านี้ก็โดนใบสั่ง) เดินทางก็ขับเรื่อยๆ สบายๆ พื้นที่กว้างๆ ขนของได้เยอะกว่า(ผมไปลอง CHR ปัญหาคือ ใส่จักรยานได้ไม่สะดวกเท่า ทรงข้างหลังเวลาพับเบาะ HRV ดีกว่ามากถ้าใส่ของใหญ่ คล้ายๆ Jazz กับ Yaris นั่งหลังไม่ต่างแต่ใส่ของต่างกันมาก)
ผมอ่านรีวิิว ไปลองขับ เอาราคากับข้อเสนอมาดูตอนนี้ ...... ถ้าต้องซื้อมันตอนนี้ ผมเอา HRV นะ
อย่าไปมองว่า คนเลือก HRV เป็นคนไม่รู้เรื่องรถครับ รถที่ใช่ของแต่ละคน ต่างกันนะครับ
รุ่นพี่ผมคันเก่าใช้รถช่วงดี(ในสมัยนั้น)อย่าง optra มา เป็นคนเล่นรถในระดับนึงด้วยซ้ำ สมัยหนุ่มๆขับซิ่งๆ มีAstina ไฟป๊อป ตอนนี้เป็นผู้บริหารใหญ่ มีเงินออก D seg ได้ไม่ยากด้วย
พอเปลื่ยนรถมาใช้ HRV ซะงั้น
ถามว่าทำไม
แกตอบว่า ไปไหนไกลก็ ก็นั่งเครื่องบิน ไปเช่ารถข้างหน้าอยู่แล้ว วิ่ง กทม. จะมีที่ให้ซิ่งซะที่ไหน หมดไฟไปนานแล้ว ... เอารถสบายๆแถมถูกกว่าหน่อยๆ ดีกว่าไหม Dseg CRV มันก็ใหญ่ เข้าห้าง เข้าเมืองมันยาก หน้าที่แกก็ไม่ต้องอวดรถหรอก ขับมาเข้าลานจอดรถในตึก ลูกค้าไม่มามองหรอกว่ารถอะไร ตำแหน่งกับชื่อบริษัทสำคัญกว่าเยอะ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Newhang

Re: อะไรคือสิ่งที่ทำให้คนไทยถึงชอบ HR-V เยอะขนาดนี้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:13:32 »
จากที่ผมเคยใช้ honda มา มันเป็นรถที่มีจุดติหลายจุด แต่มันก็มีข้อเด่นหลายจุดเหมือนกัน
ตอนผมไม่รู้เรื่องรถ ผมก็เลือกมันเพราะหน้าตา สเปก และความทันสมัยหลายๆอย่างในตอนนั้น พอเริ่มรู้เรื่องเยอะ เริ่มรู้สึกว่ามันเป็นรถที่ขับไม่ดี ผมถึงไปมองค่ายอื่น แล้วซื้อค่ายอื่นมาใช้

สุดท้ายทำให้รู้ว่า จริงๆที่เลือกตอนนั้นมันโอเคแล้ว ไม่น่าไปเลือกค่ายอื่น เพราะค่ายรองก็มีจุดเด่นจริง แต่ก็ไม่ได้จบในตัวเองเท่าไหร่แบบที่หลายๆคนอวยหรอก และยิ่งคนใช้น้อย บ่นไปเสียมันก็ไม่ดัง บางคนถามกลับว่ามีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นด้วยเหรอ มีรถแบบนี้บนโลกด้วยเหรอ จริงอ่ะ เพราะอะไร ตัวเองเชียร์จนหน้ามืดตามัวแต่ใช้จริงกลับไปใช้ยี่ห้ออื่นหรือไม่ได้ใช้จริงจัง หรือแค่ลองขับยังไม่เจอปัญหาแค่นั้นเอง  แต่คนแก้ปัญหากับบริษัทที่ขายได้น้อยหน่อยก็ค่อนข้างปวดหัวเลยทีเดียว

ผมว่าหลายๆคนคงซื้อ hrv แบบที่ผมคิดแหละ เอาเป็นว่าขับขี่ไม่ดี แต่คนขับคงมีความสุขพอสมควร อาจจะดีกว่าหลายรุ่น

แต่ส่วนตัวผมคงเลือก chr เพราะไม่มีอะไรแพ้ hrv ยกเว้น moonroof ที่ผมอยากได้มากกว่าแค่หลังคาทาสีดำและเพิ่มเงิน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:23:29 »
ถ้าให้ผมเลือก ก็ไป HR-V ครับ

ถึงพวงมาลัยกับช่วงล่างของ CH-R จะประเสริฐแค่ไหน แต่เรื่องพี้นที่ภายใน+ความโปร่งห้องโดยสาร ต้องยกให้เค้าไป

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:29:19 »
ในเวปนี้ แต่ละคน พื้นฐานการใช้รถก็ต่างกัน มองกันต่างมุมไม่ใช่เรื่องแปลก

สำหรับคนที่มองมันว่าเป็นพาหนะเดินทาง Hrv คือรถตลาดที่มีความน่าเชื่อถือสูงมาก ออฟชั่นดี การใช้สอยเยี่ยม

สำหรับคนที่มองมันว่าเป็นรถยนต์ Hrv คือรถตลาด ที่งานประกอบแย่ ช่วงล่างห่วย ไม่น่าใช้

ปล. เผอิญคนกลุ่มแรกเป้นคนกลุ่มใหญ่ ไม่แปลกใจเรื่องยอดขาย ถ้าคนกลุ่มสองเยอะ cx3 คงขายดีกว่าไปแล้ว

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:06:32 »
มันเป็น Crossover ที่ไม่มีอะไรเด่น คนเลยชอบ

เป็นเหมือน Corolla สมัยก่อน คนชอบเพราะทุกคนรู้จัก ไม่มีอะไรเด่น รถน่าเบื่อๆ คนไม่รู้เรื่องรถก็อยากได้อะไรที่เห็นบ่อยๆ เพราะถ้าเห็นบ่อยแสดงว่ารถมันไม่ได้แย่

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:30:13 »
HRV เป็นรถที่มีทั้งข้อดีและข้อเสีย รูปลักษณ์ภายนอกดูดี ภายในกว้างโปร่ง นั่งสบาย เลยเป็นตัวเลือกที่ดี
อันดับต้นๆ คนที่เลือกเจ้า HRV มีทั้งคนที่รู้เรื่องรถและไม่รู้เรืองรถ แต่เขาก็เลือกเพราะมันตรงกับความต้องการ
ของเขามากกว่า อย่ามองว่าคนที่เลือกเจ้า HRV เป็นคนที่ไม่ค่อยรู้เรืองรถเลย อย่างที่เขาบอกว่าความกว้าง ความสบายแก้ไขไม่ได้ แต่ช่วงล่างทำเพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:48:47 »
รถดีพร้อมทุกอย่าง ทั้งการขับขี่ ออปชั่น อุปกรณ์ต่างๆ ไม่ได้หมายความว่าจะขายดีเสมอไปครับ

เหตุผลในการตัดสินใจเลือกซื้อรถของแต่ละคนต่างกันครับ

บางคนชอบยี่ห้อ

บางคนชอบรูปทรงงานออกแบบ

บางคนชอบระบบความปลอดภัย

บางคนชอบการขับขี่ที่ดี เครื่องยนต์ เกียร์ ระบบขับเคลื่อน

บางคนชอบส่วนลดของแถมเยอะๆ

บางคนไม่มีสิทธิตัดสินใจ ต้องตามใจเจ้าของเงิน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:52:49 »
ถ้ามีงบประมาณนี้ ถ้าขับคนเดียวคงไป CHR แหละครับแต่เผอิญไม่ใช่ตัวคนเดียวละไปไหนทีไปกันทั้งบ้านยังไงก็ต้องลงไป HRV ขับก็ไม่เร็วอยู่แล้วยืนพื้นที่ 100 - 110 วันก่อนนู้นมีจัดบูทที่ห้างพาเด็กๆกับภรรยาไปลองนั่งมาทั้งสองคันชี้ตรงกันหมดว่า HRV สีขาววววววววววววววว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:40:48 »
จากที่ผมเคยใช้ honda มา มันเป็นรถที่มีจุดติหลายจุด แต่มันก็มีข้อเด่นหลายจุดเหมือนกัน
ตอนผมไม่รู้เรื่องรถ ผมก็เลือกมันเพราะหน้าตา สเปก และความทันสมัยหลายๆอย่างในตอนนั้น พอเริ่มรู้เรื่องเยอะ เริ่มรู้สึกว่ามันเป็นรถที่ขับไม่ดี ผมถึงไปมองค่ายอื่น แล้วซื้อค่ายอื่นมาใช้

สุดท้ายทำให้รู้ว่า จริงๆที่เลือกตอนนั้นมันโอเคแล้ว ไม่น่าไปเลือกค่ายอื่น เพราะค่ายรองก็มีจุดเด่นจริง แต่ก็ไม่ได้จบในตัวเองเท่าไหร่แบบที่หลายๆคนอวยหรอก และยิ่งคนใช้น้อย บ่นไปเสียมันก็ไม่ดัง บางคนถามกลับว่ามีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นด้วยเหรอ มีรถแบบนี้บนโลกด้วยเหรอ จริงอ่ะ เพราะอะไร ตัวเองเชียร์จนหน้ามืดตามัวแต่ใช้จริงกลับไปใช้ยี่ห้ออื่นหรือไม่ได้ใช้จริงจัง หรือแค่ลองขับยังไม่เจอปัญหาแค่นั้นเอง  แต่คนแก้ปัญหากับบริษัทที่ขายได้น้อยหน่อยก็ค่อนข้างปวดหัวเลยทีเดียว

ผมว่าหลายๆคนคงซื้อ hrv แบบที่ผมคิดแหละ เอาเป็นว่าขับขี่ไม่ดี แต่คนขับคงมีความสุขพอสมควร อาจจะดีกว่าหลายรุ่น

แต่ส่วนตัวผมคงเลือก chr เพราะไม่มีอะไรแพ้ hrv ยกเว้น moonroof ที่ผมอยากได้มากกว่าแค่หลังคาทาสีดำและเพิ่มเงิน

ใช่ครับ ใช้แต่ HONDA พอมายุ่งกับรถค่ายรอง ผมนี่บ่นตลอด

นั่นก็ไม่ได้ นี่ก็ไม่มี นู่นก็ขัดใจ ขับไปบ่นไป จนเสียงคนข้างๆลอยมา "ก็บอกแล้วว่าอย่าซื้อ จะซื้อมาทำไม" 55

บางที มันแค่เรื่องจุกจิก แต่ผมซีเรียส เช่น ตัวกันเลยประตู อย่าง CRV ประตูหนักๆ มันล็อคได้ 3 จังหวะ แบบแน่นๆ แต่พออีกคัน ที่ต้องจอดชิดรั้ว มันล็อคไม่ค่อยจะอยู่ สะกิดนิดเดียวก็อ้าสุด หรือไม่ก็พับกลับ ซึ่งผมโดนประตูหนีบหลายรอบละ (ค่ายนี้ เป็นแบบนี้ แทบทุกรุ่น)

หรือ แค่ที่วางมือถือ ที่วาง Tablet ที่วางนามบัตร หาไม่ได้แฮะ

หรือ จะกดกระจกไฟฟ้ารับบัตรทางด่วน กดกระจกหลังทุกที

อะไรแบบนี้อ่ะ ต้องลองมาใช้ยาวๆ แล้วจะรู้สึก 55

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:47:45 »
HRV ภาพรวมดี พื้นที่ใช้สอย อรรถประโยชน์ โอเคเลย
หน้าตาเข้าใจง่าย ไมเนอร์มาแล้วดูทันสมัยขึ้น แต่ส่วนตัวเลือ C-HR ด้วยเหตุผลเรื่องช่วงล่างและการขับขี่เป็นหลัก หน้าตาคือเฉยมาก ไม่ได้อินกะหน้ามันเลย
แต่ก็ไม่ได้รังเกียจ พื้นที่ใช้สอยสู้ไม่ได้เลย รวมๆ ถ้า HRV ขับดีพอ ข้างในถูกใจ ก็คงเป็นตัวเลือกผมแหล่ะ นะ ต่างกรรมต่างวาระ
ว่า้วดยเรื่องยอดขาย รอดูกันยาวๆ ส่วนตัวอยากให้ CHR -ขายดีๆ จะได้โหลๆ จะได้อุ่นใจเวลาใช้และขายทิ้ง

ปล. ทำไมต้องสงสัยกันนักว่าทำไมเราว่างี้ คนอื่นว่างั้น ทำไมรุ่นนี้ดีขายไม่ได้ ทำไมไม่ซื้อรุ่นนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:58:04 »
ดีไซน์สวยเจ้าตลาด มันก็แบบนี้แหละครับ

แต่กลุ่มนี้ส่วนตัวผมไปcx-3 2.0spแน่นอน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:03:03 »
HRV ภาพรวมดี พื้นที่ใช้สอย อรรถประโยชน์ โอเคเลย
หน้าตาเข้าใจง่าย ไมเนอร์มาแล้วดูทันสมัยขึ้น แต่ส่วนตัวเลือ C-HR ด้วยเหตุผลเรื่องช่วงล่างและการขับขี่เป็นหลัก หน้าตาคือเฉยมาก ไม่ได้อินกะหน้ามันเลย
แต่ก็ไม่ได้รังเกียจ พื้นที่ใช้สอยสู้ไม่ได้เลย รวมๆ ถ้า HRV ขับดีพอ ข้างในถูกใจ ก็คงเป็นตัวเลือกผมแหล่ะ นะ ต่างกรรมต่างวาระ
ว่า้วดยเรื่องยอดขาย รอดูกันยาวๆ ส่วนตัวอยากให้ CHR -ขายดีๆ จะได้โหลๆ จะได้อุ่นใจเวลาใช้และขายทิ้ง

ปล. ทำไมต้องสงสัยกันนักว่าทำไมเราว่างี้ คนอื่นว่างั้น ทำไมรุ่นนี้ดีขายไม่ได้ ทำไมไม่ซื้อรุ่นนั้น
Discussion Forum ครับไม่แปลกครับที่จะคุยกันสนุกๆ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:54:47 »
เห็นหลายคนตอน cx3เปิดตัวใหม่ๆ บอกว่าดีทุกอย่างจะซื้อคันนี้ แต่พอได้ซื้อจริงๆกลับไปhrvกันเกือบหมด
ไม่ใช่cx3ไม่ดีนะครับ แต่หลายคนพอเปิดประตูเข้าไปข้างในนี่ไขว้เขวกันหมดจริงๆ รวมถึงผมด้วย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:09:16 »
ส่วนตัวผม ถ้าให้เลือกรถ segment นี้ ไป CHR แบบไม่มองตัวอื่นเลยครับ จะปวดหัวตรงจะ ตัวธรรมดาหรือไฮบริด แค่นั้นครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:15:53 »
เห็นหลายคนตอน cx3เปิดตัวใหม่ๆ บอกว่าดีทุกอย่างจะซื้อคันนี้ แต่พอได้ซื้อจริงๆกลับไปhrvกันเกือบหมด
ไม่ใช่cx3ไม่ดีนะครับ แต่หลายคนพอเปิดประตูเข้าไปข้างในนี่ไขว้เขวกันหมดจริงๆ รวมถึงผมด้วย

นึกถึงจู๊คเลย ก่อนตัวรถจะมาให้เห็น ผมเปิดเวปดูรูปทุกวัน เอาขึ้นเป็น wall paper ในคอมที่ทำงาน ได้แล้วจะแต่งอย่างนี้ อย่างนั้น

พอมาเห็นตัวจริงในงานบางกอกโชว์ที่เมืองทอง ผมเปิดประตูหน้า ประตูหลัง ปิดประตู ไปดูรถคันอื่นดีกว่า....................

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:12:55 »
ถ้าผมจะซื้อรถกลุ่มนี้ ผมก็อาจจะซื้อ HR-V นะครับ หลักๆ คือเพราะมันมีหลังคากระจกนี่แหละ ผมค่อนข้างแคร์กับ Sunroof ที่ควรมีในรถลักษณะ SUV แบบนี้ครับ  ;)
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:39:29 »
Honda เล่นใช้ทรัพยากรที่มีอยู่แล้ว (โครง Jazz เครื่อง Civic) เลยทำราคาได้ไม่แพง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:40:05 »
ผมชอบที่หลังคาแก้วกะความสบายในห้องโดยสารครับ โชคดีหน่อยที่รถผมไม่มีปัญหาก๊องแก๊งเรื่องห้องโดยสารเลย แต่มีเรื่องกันชนกิ๊ฟชอบหลุดกะเบรคดังอย่างกะม้า วีดๆๆๆ CHR ด้านหลังนั่งมาแล้ว นั่งได้โอเคครับแต่ไฝว่ห้างแบบHRV ไม่ได้ ตอนที่เลือกซื้อ CX5ไว้ด้วยตอนนั้น ตอนนั้น CX5 ยังเป็นรุ่นเก่าอยู่ นั่งไม่สบายเลย แถมต้องจ่าย 1330000 แต่นั่งละอึดอัดอ่ะ เอนได้นิดนึง เบาะแข็ง เลยไม่เอาเลย มาเอา HRV นี่หละครับ แต่ถ้าเป็นตอนนี้อยากได้ CHR ครับ อิอิ วัสดุด้านในดี รถสวย แลกล้อเทิร์นล้อได้ ถ้าเอาคงเอา 1.8 พอครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:45:24 »
ทำไมมีแต่ผม ที่รู้สึกว่า HR-V มันนั่งไม่สบายเลย แถมช่วงล่างกระเด้งมาก ไม่ต่างจากนั่ง Jazz เท่าไร

แต่อย่างว่า มันคงถูกจริตคนส่วนมาก ที่ต้องการให้รถดูโปร่งๆโล่งๆไว้ก่อน ซึ่งฮอนด้าถนัดจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:09:23 »
ส่วนตัวเท่าที่ใช้อยู่ มันก็มีข้อดีหลายข้ออยู่นะครับ
1. คนชอบช่วงล่างนิ่มๆ (บางทีโคลงจนเมาก็มี) HR-V พร้อมนำเสนอนะครับ เข้าใจว่าไม่ใช่ทุกคนที่ชอบแบบแน่นหนึบ คนที่ชอบขับรถแล้วชอบช่วงล่างดีๆ อาจจะชอบแบบนั้น แต่อีกหลายคนเขากลับมองว่าแบบนั้นคือกระด้าง บางคนกลับชอบลอยๆนิ่มๆย้วยๆ
อย่างญาติผมนี่นั่งมาสด้า3ตัวปัจจุบัน บอกกระเด้งกระด้าง ตึงตัง พอมานั่ง HR-V บอกชอบ นิ่มดี
อย่าลืมว่าคนไทยซื้อรถกัน ส่วนใหญ่ไม่ได้ลองเทสไดรฟนะครับ ยิ่งคนวัย50ปีขึ้นไป หลายคนลองนั่งเฉยๆไม่ได้ลองขับกันเยอะแยะเลยครับ
บางท่านไม่ทราบด้วยซ้ำว่า คำว่าช่วงล่างดี คืออะไร แต่คำว่าช่วงล่างดีของเขาคือ ช่วงล่างแบบที่เขาพอใจ ใครจะว่าแบบนี้ไม่ดีแต่เขาว่าดี ก็คือความชอบส่วนบุคคลส่วนหนึ่งของเขาครับ แม้ว่าเว็บรถยนต์จะบอกช่วงล่างแบบนี้คือดีงามมาก แต่บางคนพอได้ลอง กลับไปจบกับรถในแบบที่เขาชอบมากกว่า ไม่แคร์สื่อกันเลย
ดังนั้นผมมองว่า ช่วงล่าง ก็เป็นหนึ่งในความชอบส่วนบุคคล เหมือนรูปลักษณ์ภายนอกเช่นกัน
ซึ่งจริงๆไม่ต่างอะไรกับเกียร์และเครื่องยนต์ ที่บางคนชอบอัตโนมัติธรรมดา มีเสียงเปลี่ยนเกียร์คล้ายเกียร์แมน่วล ได้อารมณ์สปอร์ต เร้าใจ บางคนกลับชอบ CVT ที่ไม่ดัง ราบลื่นสมูท เงียบ เสียงเครื่องยนต์ก็เช่นกัน จึงไม่แปลกที่ Tesla แม้จะแรงเร็วสุดกู่ แต่คนจำนวนไม่น้อยกลับชอบฟีลลิ่งรถสปอร์ตเดิมๆมากกว่า

2. ไฟหน้า LED โคม Projector มีความสว่างและคมชัดมาก
3. มี Panoramic sunroof บางคนซื้อเพราะเจ้านี่จริงๆนะ
4. ความโปร่งโล่ง ใครที่ไม่ชอบความอึดอัดอยู่เดิม ไม่ชอบที่แคบ จะชอบ HR-V อัตราส่วนกระจกมันเยอะมาก บางคนเขามีโรคประจำตัวนะครับ ขับรถแคบๆจะปวดหัวมาก เครียด เหมือนกันกับพวกที่ใส่หมวกกันน็อกไม่ได้ พวกนี้จะชอบอะไรโล่งๆสบายตา แม้แต่สีฝ้าเพดาน ถ้าเป็นสีดำจะทำให้เขาเหล่านั้นรู้สึกอึดอัด ไม่สบายตัวเวลาขับขี่ ไม่มีสมาธิ อันนี้สำคัญมาก Panoramic Sunroof ถือเป็นตัวช่วยที่ดี ยิ่งครอบครัวไหนมีเด็กจะเห็นประโยชน์ชัดมาก เด็กๆจะชอบ และนั่งใน car seat ได้นานขึ้น ไม่รู้สึกกลัว
5. ความสูงของใต้ท้องรถ ที่มากกว่าเพื่อนร่วมคลาส ทำให้การขึ้นลงทำได้ง่าย ขับผ่านน้ำขังได้ดีระดับหนึ่ง
6. ความพอดีของพวงมาลัย ที่ไม่เบาจนเกินไปที่ความเร็วสูง แบบฮอนด้ารุ่นเก่าๆ
7. วัสดุบุนิ่มที่แผงประตู ซึ่งทำออกมาน่าใช้ และเพิ่มความหรูหราได้บางส่วน วัสดุบางอย่างก็ไม่ได้ดู Look cheap กลับกันบางทีดูแล้วก็ดูพรีเมียมตามที่เขาต้องการอยู่บ้าง
8. อัตราเร่งดีครับ ในคลาสเดียวกันสู้เขาได้ อยู่อันดับต้นๆ และประหยัดระดับหนึ่ง เติมe85ได้ด้วย

พูดถึงแต่ข้อดีนะครับ เพราะจขกท.ถามว่า HR-V มันมีดีอะไร
ไม่พูดถึงข้อเสีย ซึ่งอาจจะมากกว่าข้อดี 55
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:34:26 »
ส่วนตัวเท่าที่ใช้อยู่ มันก็มีข้อดีหลายข้ออยู่นะครับ
1. คนชอบช่วงล่างนิ่มๆ (บางทีโคลงจนเมาก็มี) HR-V พร้อมนำเสนอนะครับ เข้าใจว่าไม่ใช่ทุกคนที่ชอบแบบแน่นหนึบ คนที่ชอบขับรถแล้วชอบช่วงล่างดีๆ อาจจะชอบแบบนั้น แต่อีกหลายคนเขากลับมองว่าแบบนั้นคือกระด้าง บางคนกลับชอบลอยๆนิ่มๆย้วยๆ
อย่างญาติผมนี่นั่งมาสด้า3ตัวปัจจุบัน บอกกระเด้งกระด้าง ตึงตัง พอมานั่ง HR-V บอกชอบ นิ่มดี
อย่าลืมว่าคนไทยซื้อรถกัน ส่วนใหญ่ไม่ได้ลองเทสไดรฟนะครับ ยิ่งคนวัย50ปีขึ้นไป หลายคนลองนั่งเฉยๆไม่ได้ลองขับกันเยอะแยะเลยครับ
บางท่านไม่ทราบด้วยซ้ำว่า คำว่าช่วงล่างดี คืออะไร แต่คำว่าช่วงล่างดีของเขาคือ ช่วงล่างแบบที่เขาพอใจ ใครจะว่าแบบนี้ไม่ดีแต่เขาว่าดี ก็คือความชอบส่วนบุคคลส่วนหนึ่งของเขาครับ แม้ว่าเว็บรถยนต์จะบอกช่วงล่างแบบนี้คือดีงามมาก แต่บางคนพอได้ลอง กลับไปจบกับรถในแบบที่เขาชอบมากกว่า ไม่แคร์สื่อกันเลย
ดังนั้นผมมองว่า ช่วงล่าง ก็เป็นหนึ่งในความชอบส่วนบุคคล เหมือนรูปลักษณ์ภายนอกเช่นกัน
ซึ่งจริงๆไม่ต่างอะไรกับเกียร์และเครื่องยนต์ ที่บางคนชอบอัตโนมัติธรรมดา มีเสียงเปลี่ยนเกียร์คล้ายเกียร์แมน่วล ได้อารมณ์สปอร์ต เร้าใจ บางคนกลับชอบ CVT ที่ไม่ดัง ราบลื่นสมูท เงียบ เสียงเครื่องยนต์ก็เช่นกัน จึงไม่แปลกที่ Tesla แม้จะแรงเร็วสุดกู่ แต่คนจำนวนไม่น้อยกลับชอบฟีลลิ่งรถสปอร์ตเดิมๆมากกว่า

2. ไฟหน้า LED โคม Projector มีความสว่างและคมชัดมาก
3. มี Panoramic sunroof บางคนซื้อเพราะเจ้านี่จริงๆนะ
4. ความโปร่งโล่ง ใครที่ไม่ชอบความอึดอัดอยู่เดิม ไม่ชอบที่แคบ จะชอบ HR-V อัตราส่วนกระจกมันเยอะมาก บางคนเขามีโรคประจำตัวนะครับ ขับรถแคบๆจะปวดหัวมาก เครียด เหมือนกันกับพวกที่ใส่หมวกกันน็อกไม่ได้ พวกนี้จะชอบอะไรโล่งๆสบายตา แม้แต่สีฝ้าเพดาน ถ้าเป็นสีดำจะทำให้เขาเหล่านั้นรู้สึกอึดอัด ไม่สบายตัวเวลาขับขี่ ไม่มีสมาธิ อันนี้สำคัญมาก Panoramic Sunroof ถือเป็นตัวช่วยที่ดี ยิ่งครอบครัวไหนมีเด็กจะเห็นประโยชน์ชัดมาก เด็กๆจะชอบ และนั่งใน car seat ได้นานขึ้น ไม่รู้สึกกลัว
5. ความสูงของใต้ท้องรถ ที่มากกว่าเพื่อนร่วมคลาส ทำให้การขึ้นลงทำได้ง่าย ขับผ่านน้ำขังได้ดีระดับหนึ่ง
6. ความพอดีของพวงมาลัย ที่ไม่เบาจนเกินไปที่ความเร็วสูง แบบฮอนด้ารุ่นเก่าๆ
7. วัสดุบุนิ่มที่แผงประตู ซึ่งทำออกมาน่าใช้ และเพิ่มความหรูหราได้บางส่วน วัสดุบางอย่างก็ไม่ได้ดู Look cheap กลับกันบางทีดูแล้วก็ดูพรีเมียมตามที่เขาต้องการอยู่บ้าง
8. อัตราเร่งดีครับ ในคลาสเดียวกันสู้เขาได้ อยู่อันดับต้นๆ และประหยัดระดับหนึ่ง เติมe85ได้ด้วย

พูดถึงแต่ข้อดีนะครับ เพราะจขกท.ถามว่า HR-V มันมีดีอะไร
ไม่พูดถึงข้อเสีย ซึ่งอาจจะมากกว่าข้อดี 55
ผมเห็นด้วยทุกข้อเลยครับ จริงๆมีมากกว่านี้อีกผมว่าแล้วข้อเสียมันไม่ใช่เรื่องใหญ่นี่ล่ะ

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:50:18 »
ไม่น่าจะเยอะนะครับ เยอะขนาดใหน งง
ยอดขายก็เห็น โตโยต้ามาโด่งๆ    มาดูเยอะตรง ขายก่อน แค่นั้น ครับ แต่ตอนนี้ท้องถนนกลับเห็น chr เยอะกว่า

พี่ซื้อไปแล้วละสิ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:54:34 »
ไม่น่าจะเยอะนะครับ เยอะขนาดใหน งง
ยอดขายก็เห็น โตโยต้ามาโด่งๆ    มาดูเยอะตรง ขายก่อน แค่นั้น ครับ แต่ตอนนี้ท้องถนนกลับเห็น chr เยอะกว่า

ผมไม่ได้ซื้อ อ่านด้วยครับว่าผมพิมพ์ว่ายังไงแล้วไอ้ที่chr ที่ผมซื้อมานำอยู่เนี่ยมันไม่ได้ห่างพอหรอกครับสำหรับรถบอดี้ใหม่กับรถที่นาน Mc แล้วแพ้เดือนละ200-300 คันนี่ผมว่าฮอนด้าคงเฉยๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 16:38:01 »

ที่มาแพ้เพราะCHRมาครับ ดูยอดจากเมื่อก่อนครับ 2000ตลอด ยอดขาย พอมีค่ายใหม่มาถูกแซงก็ไม่แปลกครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 16:44:46 »
ผมว่าด้วยความเป็นกลางของตัวรถ คือไม่ประหยัดมาก

ไม่เกาะถนนมาก คุณภาพรถไม่ค่อยดีมาก

แต่ได้ที่ชื่อชั้นของยี่ห้อ และความกว้างภายใน

แค่นี้ก็ตอบโจทย์คนไทยได้แล้วครับ

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 17:33:33 »
ทดลอง 3คัน ch-r  hr-v  mz3
ตัด mz3 ออก เพราะลูก2 เบาะหลังเค้าแคบไปนิด แถมมี sedan ที่บ้านแล้ว (แอบเสียดาย)
hr-v อัตราเร่งผมว่าดีนะครับก็ลังเล สุดท้ายจบที่ ch-r (hybrid)ส่วนตัวอัตราเร่งไม่เท่า hr-v
แต่ทดลองขับ ch-r แล้วรู้สึกดี กับช่วงล่าง พวงมาลัย เลยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:51:52 »
ผมว่า HRV เป็นรถที่ลงตัวที่สุดคันนึงนะครับ รถสูง ขับง่าย ศูนย์เยอะ และคนส่วนใหญ่ไม่ใช่คนที่ขับรถเร็ว

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 19:12:28 »

ที่มาแพ้เพราะCHRมาครับ ดูยอดจากเมื่อก่อนครับ 2000ตลอด ยอดขาย พอมีค่ายใหม่มาถูกแซงก็ไม่แปลกครับ

จริงๆคนละกลุ่มลูกค้า แต่ผมว่า Civic FC/FK ก็ดึงยอดมันนะ เพราะลูกค้าบางคนเน้นรถต้องสวย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 19:16:04 »
Because Honda
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 15:01:45 »
ผมว่ามันคุ้มค่านะ กับรถคันนึงที่ไม่ต้องการอะไรมาก ไม่ได้เด่นในด้านเครื่องยนต์ การขับขี่ แต่อรรถประโยชน์ดี ไม่แคบ ไม่อึกอัด