ผู้เขียน หัวข้อ: เชฟโรเลต ที่ยอดขายน้อยเพราะตัวรถเองหรือเพราะปัจจัยอื่นๆ  (อ่าน 8940 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
นับวันยอดขายจะถอยหลังลงเรื่อยๆ ทั้งที่เพื่อนจากแดนมะกันก็ไม่ได้เป็นเช่นนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2018, 20:13:35 โดย รักเธอเสมอ »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
เชฟ และ ฟอร์ด เจอดีเฟครถเหมือนกัน แถมเป็นเรื่องเกียร์ทั้งคู่ด้วย

เชฟ และ ฟอร์ด โดนกระแสการบริการเหมือนกัน เผลอๆ ฟอร์ดหนักกว่า

กระบะเชฟ --> สวย !
กระบะฟอร์ด --> โคตรสวย !!! 
ทั้งสองค่าย กระบะไม่มีดีเฟค
// จริงๆ เรื่องความสวยนี่ นานาจิตตัง แต่ฟอร์มมันบึกบึน สวย ดูแกร่ง คนขับแต่เก๋งยังชอบเลย

และผมว่า เอเวอร์เรสต์ ได้อาสิสงส์จากความร้อนแรงของเรนเจอร์ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เพราะแฝดมันคืออีซุซุด้วยครับ ถึงแม้ว่าจะอะไหล่ด้วยกันไม่ได้เป็นส่วนใหญ่แล้วก็ตามมันก็คล้ายอีซุซุอยู่ดี ดังนั้นถ้าคุณชอบกระบะสายอินดี้ไปซื้อฟอร์ดดีกว่า

ออฟไลน์ rtong

มันสวยสู่รุ่นที่แล้วไม่ได้เมื่อเทียบกับคู่แข่ง
และ Ford นอกจากสวยแล้ว จุดขายยังอยู่ที่คันใหญ่กว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รู้จักคำว่า เจ้าถิ่นป่ะ
คนแปลกหน้าเข้ามา
เป็นที่น่าสนใจเกินหน้าหน่อย
มีเรื่องต้อง สกัดกั้น หาจุดอ่อนมาพูดให้ได้
ถ้าไม่พระเอกจริง มีดีจริง ก็ทนอยู่ไม่ได้
อย่าพลาดแล้วกัน ไม่ได้เกิดแน่
Chevrolet ไม่มีอะไร โดดเด่นเหมือน Ford
เจ้าถิ่นก็มองข้ามไป มีกระแสก็ลืมเร็วไม่เหมือนฟอร์ด
อย่าง MG ถ้าขายดีเกินหน้าเจ้าถิ่นดูสิ
มีทั้งพลังด้านมืด คล้าย พลังงาน นั้นแหละ
แต่ะได้ที่ไหน

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้า Chev เก๋ง ปัญหาอยู่ที่ตัวรถ และ ศูนย์บริการ

มันเริ่มตั้งแต่ Optra ออกมาใหม่ๆ ใครก็อวยว่า รถอเมริกัน เหล็กหนา รถแข็ง ช่วงล่างเยี่ยม ใช้ไปใช้มา ขายทิ้งเป็นแถว เพราะมันไม่ทน นู่นเปราะ นี่หัก พังแบบไม่ควรจะพัง แต่ก็ยังมีคนกลุ่มนึง ยอมรับมันได้นะ

พอมาเป็น Cruze เจอเข้าไปเรื่องเกียร์ แล้วไม่ recall ไม่หาทางแก้ให้ลูกค้า ยังไม่รวมพวกระบบไฟรวนอีก ก็เลย เอวัง ทั้งที่ โฉมปัจจุบันอย่างหล่อเลย

ตัวศูนย์เอง คิวยาว แก้ปัญหาไม่ขาด ไม่จบ (จากที่เคยเข้ามานะ)

............

ส่วนกระบะ

ยุคที่แชร์เครื่องร่วมกับ isuzu

ยุคที่ isuzu กินน้ำมันเครื่อง เจ้า chev ก็กินเหมือนกัน แต่ isuzu ยกเครื่องใหม่ให้เลย แต่ chev งอแง หลายรายการ isuzu เคลมได้ แต่ chev ไม่ยอม ผมเชื่อว่า คนส่วนหนึ่งก็เข็ดนะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ทุกท่านในนี้คาดการณ์ว่า Chevy จะอยู่ในไทย อีกสักกี่ปีครับ

ยอดขายมันแย่ลงเรื่อยๆ เลย showroom ก็ทยอยปิดกันครับ

ทุกท่านในนี้คาดการณ์ว่า Chevy จะอยู่ในไทย อีกสักกี่ปีครับ

ยอดขายมันแย่ลงเรื่อยๆ เลย showroom ก็ทยอยปิดกันครับ

กระบะได้ยอดเดือนพันกว่าคันอยู่ ก็ยังพอไปไหวครับ รอโมเดลใหม่มาไม่ต้องแชร์กับใครแล้วอาจจะปังขึ้นมาอีกรอบ ฟอร์ดจากเดิมใกล้ตายพอ T6 มายังฟื้นคืนชีพมาได้เช่นกัน

ออฟไลน์ seeker

ก่อนจะสอบ crv เคยลังเลกับ captiva แต่โชคดีที่ไปญี่ปุ่นเหมือนเดิม เปลี่ยนโช้ค new sr กับยางและเบรคดีๆก็สบายใจ ใช้ได้นาน

JONNY

• บุคคลทั่วไป

ถ้าเขาสร้างความแตกต่าง เจ้าตลาด เจ้าถิ่นหน่อย เขาจะอยู่ได้นะ เอารถไฟฟ้าล้วนๆมาขายก่อนเจ้าตลาดเลย
ถ้าปล่อยให้ รถสัญชาติจีนเข้ามาก่อน รถจีนมีโอกาสมีชื่อเสียงก่อนนะ รีบหน่อย หรือจีนจะเป็น มหาอำนาจเทคโนโลยีจริงๆ
แต่ถ้า Chev ไม่ขยับก็พับเสื่อกลับ
ศูนย์บริการขาดรายได้ นานๆทำให้ไม่มี อารมณ์ บริการอีก ภาพลักษณ์ก็ต้องแย่ๆอยู่อย่างนั้น

ถ้า Chev เก๋ง ปัญหาอยู่ที่ตัวรถ และ ศูนย์บริการ

มันเริ่มตั้งแต่ Optra ออกมาใหม่ๆ ใครก็อวยว่า รถอเมริกัน เหล็กหนา รถแข็ง ช่วงล่างเยี่ยม ใช้ไปใช้มา ขายทิ้งเป็นแถว เพราะมันไม่ทน นู่นเปราะ นี่หัก พังแบบไม่ควรจะพัง แต่ก็ยังมีคนกลุ่มนึง ยอมรับมันได้นะ

พอมาเป็น Cruze เจอเข้าไปเรื่องเกียร์ แล้วไม่ recall ไม่หาทางแก้ให้ลูกค้า ยังไม่รวมพวกระบบไฟรวนอีก ก็เลย เอวัง ทั้งที่ โฉมปัจจุบันอย่างหล่อเลย

ตัวศูนย์เอง คิวยาว แก้ปัญหาไม่ขาด ไม่จบ (จากที่เคยเข้ามานะ)

............

ส่วนกระบะ

ยุคที่แชร์เครื่องร่วมกับ isuzu

ยุคที่ isuzu กินน้ำมันเครื่อง เจ้า chev ก็กินเหมือนกัน แต่ isuzu ยกเครื่องใหม่ให้เลย แต่ chev งอแง หลายรายการ isuzu เคลมได้ แต่ chev ไม่ยอม ผมเชื่อว่า คนส่วนหนึ่งก็เข็ดนะ

เคยขับรถญาติครับ โทรมมาก รถ 5 ปี ยังกับรถ 10 ปี

March ที่ว่าจุกจิกบ้าง ดูดีขึ้นมากเลย

แถมราคาขายต่อ March ดีกว่ามากๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ mozart

ทางออกคือ เปลี่ยนโมเดลครับ  สิ่งเดียวเลยที่ผมไม่ชอบกระบะเชฟ คือมันไปคล้ายอีกยี่ห้อ  ถ้ามาใหม่ขอดุๆหน่อยนะ หวานๆไม่เอาไม่เหมือนกระบะ

ออฟไลน์ Ex_machina

กรองน้ำมันเครื่อง captiva 1,350 บาท
กรองน้ำมันเครื่อง altis 170 บาท

ผมเจออะไหล่สิ้นเปลืองนี้ตัวเดียว เข็ดเลย
ตอนซื้อก็ไม่ได้ศึกษาเรื่องราคาอะไหล่
ไม่ขอมี chev คันที่ 2 แล้วครับ

กรองน้ำมันเครื่อง captiva 1,350 บาท
กรองน้ำมันเครื่อง altis 170 บาท

ผมเจออะไหล่สิ้นเปลืองนี้ตัวเดียว เข็ดเลย
ตอนซื้อก็ไม่ได้ศึกษาเรื่องราคาอะไหล่
ไม่ขอมี chev คันที่ 2 แล้วครับ

โอ้ พระเจ้าช่วย :'( :'( :'(

ราคานี้ฆ่ากันตรงนั้นเลยครับ บ้าไปแล้ว :'( :'( :'(

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
จังหวัดที่ผมอยู่ ผมใช้เชฟมา4ปีเอารถเข้า0ซ่อมทีทั้งวันมีแค่ขนมปังกรอบกับน้ำหวานและกาแฟรับรองลูกค้า

และใครจะไปทนไหวรถก็ไม่มีใช้เข้า0ทีทั้งวัน จะกินอะไรยังไงเคยภามดูแลลูกค้าบ้างหรือป่าว นี่คือสาเหตุที่จะไม่ทำให้ผมกลับมาใช้ยี่ห้อนี้อีก

จะซ่อมเกินเวลาก็น่าจะแจ้งจะได้เตรียมม่าม่าไปกิน สำหรับผมรถมันดีมากๆผมใช้ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรหนักๆแต่ผมเกลียด0มาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ไหนๆแล้วมาจับมือกับอเมริกาด้วยกันมั้ย

อย่างน้อยเจนต่อไปก็เอาเกียร์ 10 speed ไปใช้อยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

จังหวัดที่ผมอยู่ ผมใช้เชฟมา4ปีเอารถเข้า0ซ่อมทีทั้งวันมีแค่ขนมปังกรอบกับน้ำหวานและกาแฟรับรองลูกค้า

และใครจะไปทนไหวรถก็ไม่มีใช้เข้า0ทีทั้งวัน จะกินอะไรยังไงเคยภามดูแลลูกค้าบ้างหรือป่าว นี่คือสาเหตุที่จะไม่ทำให้ผมกลับมาใช้ยี่ห้อนี้อีก

จะซ่อมเกินเวลาก็น่าจะแจ้งจะได้เตรียมม่าม่าไปกิน สำหรับผมรถมันดีมากๆผมใช้ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรหนักๆแต่ผมเกลียด0มาก

ไม่ได้ต่างกับศูนย์นิสสันใน กรุงเทพ แห่งนึงเลยครับ :-X

อันนี้ผมเจอ เก้าอี้เต็ม นั่งเก้าอี้กินก๋วยเตี๋ยวเลยครับ

มีแค่ กาแฟอย่างเดียว โหดกว่าคุณอีก ::)

ออฟไลน์ jickoP

เพื่อนบ้านกัน ใช้ cruze พอหมดประกันปุ๊บ เกียร์พังทันที จำไม่ได้ว่าโดนไปเหยียบแสน หรือแสนกว่านี่แหละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำตัวเองทั้งนั้น ไม่เกี่ยวกับใครเลย

ออฟไลน์ Auto

สั้น ๆ  เลย     
      ศูนย์บริการห่วยอะไหล่แพง แก้ปัญหาไม่จบ 
      รถดีแต่ดีนานเท่าใดไม่รู้   จะพังวันไหนไม่ทราบ  ถ้าไม่ขึ้นยานแม่รถยก   คือไม่ใช่ของแท้ 

ทำตัวเองล้วน  ๆ ไม่คิดพัฒนาแก้ไข 

ออฟไลน์ w_th

ใช้ยี่ห้อนี้มา 2 คัน ตอบเลยครับ หลักๆ เพราะตัวเอง!!!

Optra cng (โฉมสุดท้าย) อะไหล่ไม่ทน แต่เคลมง่าย ใน กทม. ไม่ต้องรอสั่งอะไหล่เลย เช่น คอมแอร์, ลูกหมากช่วงล่าง, เคลมเกี่ยวกับระบบ cng ...
ยุคนั้นรู้สึกว่า Call Center พึ่งพาได้

อีกคัน (ยังไม่เข็ด) เชฟโด้โฉมปัจจุบัน
อะไหล่บางตัวไม่ทน อย่างปัดน้ำฝนต้องเปลี่ยนไม่ชนปี ใส่ของ isuzu ก็ไม่ได้ บังคับขายเป็นคู่ด้วย
ราคาแพงกว่าของ isuzu แพงกว่าของ L33 อีก
แค่ค่าเปลี่ยนปัดน้ำฝนก็ยังคิด ประมาณสองร้อยกว่า นี่ขนาดซื้อรถจาก ดีลเลอร์นี้นะ
ดู L33 แม้ค่ายนี้โดนด่าเยอะ ผมขับไปใต้  เปลี่ยนปัดน้ำฝนข้างเดียวก็ได้ ค่าเปลี่ยนฟรีอีก(ก็มันแค่แป้บเดียวอ่ะนะ)

sensor จอดรอบคันเพี้ยน ศูนย์ใกล้บ้านแก้ไม่จบ บอกให้ไปศูนย์อีกจังหวัด(เครือเดียวกัน)
โทรไป Call center ให้ช่วยประสานงาน ดันตอบปัดๆ และตอบให้โมโห ซะมากกว่าจะข่วยเหลือ เลยขับมันยังงั้นแหละ

ค่า service
- Optra แพงกว่า L33 แม้รถคนละ size
-เจ้าโด้ค่า service ก็ใช่ย่อย แพงกว่า L33 บาน แม้จะเทียบกันโดยตรงไม่ได้ ยังดีช่วงหลังๆ มีน้ำมันเครื่องให้เลือกใช้สองราคาครับ(ผมก็เลือก สังเคราะห์ 100% อยู่ดี)

ตอบยาวจัง 555...

อ้อ อีกนิด
ผมสงสัยจังเลย ต้นทุนค่าถุงลม 6-7จุด พี่เชฟเค้าสั่งแพงกว่า
ชาวบ้านรึเปล่า ตัวเองก็เน้นขาย safety แต่รถประกอบในทั้งค่าย ไม่มีถุงลม 6-7 ใบสักคัน
ถ้ามันแพงนัก จะเพิ่มรุ่น safety ให้เลือก เหมือน vios เมื่อก่อนก็น่าจะได้นะ
ยังไง ก็มีในตัวประกอบส่งนอกอยู่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 03:58:51 โดย w_th »

ออฟไลน์ toffyearn

ผมว่าน่าจะทุกปัจจัยเลยแหละ ตัวรถไม่ใช่ไม่ดี แต่เกือบทุกรุ่นก็ดีไม่สุด เด่นไม่สุด ไม่เหมือนฟอร์ด แถมบางรุ่นพกจุดด้อยมาด้วย

ออฟไลน์ MUK

ค่าบริการแพงจริงๆ ครับ ยืนยันได้จากคนใช้ทุกคนครับ
ศูนย์บริการ เหมือนไม่อยากบริการ
โชว์รูมขายรถเหมือนไม่อยากขาย เข้าไปถามไม่มีข้อเสนอใดๆ
แล้วท่านจะซื้อไหมครับผม :)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รถยี่ห้อนี้เข้ามาทดแทน Opel ซึ่งเป็นชื่อที่เสื่อมเสียชนิดกู่ไม่กลับ  ภาพมันก็เดิมๆ นั่นละ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ recycleman

ทำตัวเองแหละครับ ฟอร์ดกับเชฟเคยยืนอยู่ในจุดๆเดียวกัน แต่ฟอร์ดเลือกที่จะพยายามพัฒนาทั้งตัวโปรดักส์และเซอร์วิสเพื่อตอบโจทย์ลูกค้าให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

แต่เชฟเองไม่ทำไรเลย ยังไงก็ยังงั้น ตัวโปรดักส์ไม่ขี้เหล่น่ะ แต่ไม่มีจุดเด่นไรเลย ครึ่งๆกลางๆ ถึงใช้ดียังไงก็แทบไม่มีใครรู้และไม่มีใครบอกต่อ

ส่วนหลังการขายก็ทุรังทำไปเท่าที่ทำได้ บางทีผมก็อดสงสัยไม่ได้น่ะว่าที่มาจัดส่วนลดหนักๆ1-2แสนตอนนี้นี่มันมีนัยสำคัญอะไรแอบแฝงรึเปล่า

ออฟไลน์ No Trespassing

รถหน่ะดี แต่ศูนย์ห่วยมาก

อาวีโอ้ LS ไม่มี ABS ไปเคลมลูกปืนล้อหลังขวาดัง รอสามเดือน ให้ฝ่ายเทคนิคพิจารณา
ฝ่ายเทคนิคท่านอยู่ อเมริกา หรอครับ ส่งจดหมายผ่านนกพิราบหรือไง

แถมยังบอกอีกว่า ถ้า ลค. จ่ายเงินเอง ของจะมาภายในหนึ่งอาทิตย์
อุฟุฟวยฟวยฟวย อันเยนทวยววยฟวย มากๆๆๆ

พอของมากำลังเปลื่ยน ตรวจเจออีกข้างก็เริ่มดัง ท่านบอก รอให้ดังกว่านี้ค่อยเปลื่ยน

ไม่แปลกใจ ทำไมเชฟถึงได้สาละวันเตี้ยลงจนแทบไม่มีที่ยืน

--------

เทียบอีกค่าย วีออส เคลมลูกปืนล้อหน้าซ้ายดัง ช่างจับปั่นล้อ บอกไหนๆก็มาแล้ว เคลมขวาไปอีกข้างจะได้จบ
น้อง SA เช็คของมีอะไหล่ แต่เพราะไปบ่ายสาม ไม่มีคิวแล้ว เลยนัดเช้าวันพรุ่งนี้ค่อยมาเปลื่ยน

พอเช้ารุ่งขึ้นเข้าไป กินขนมดูทีวีเพลินๆ ครู่เดียวก็เสร็จ ล้างรถให้เรียบร้อยด้วย

--------

หรือนิสสัน เจ้ามาร์ชลูกปืนล้อหน้าดัง แต่ไม่รู้ข้างไหน เพราะยกรถแล้วปั่นล้อมันลั่นทั้งคู่ ช่างบอกเคลมคู่ไปเลย ตัดปัญหาไป

โชคดีไปเช้า เลยได้เปลื่ยนทันที สบายไป

ออฟไลน์ kabutoro

ทางออกคือ เปลี่ยนโมเดลครับ  สิ่งเดียวเลยที่ผมไม่ชอบกระบะเชฟ คือมันไปคล้ายอีกยี่ห้อ  ถ้ามาใหม่ขอดุๆหน่อยนะ หวานๆไม่เอาไม่เหมือนกระบะ
ส่วนตัวผมอยากให้เชฟกลับมาตาสองชั้นเหมือนเดิมแล้วทำฝากระโปรงท้ายแบบตัวตาหวานที่เน้นโลโก้ค่ายตัวเอง...แต่ก็อย่างว่าล่ะนะ เขาคงเอาไว้กัยฟูลไซส์อย่างเดียวล่ะมั้ง

รถหน่ะดี แต่ศูนย์ห่วยมาก

อาวีโอ้ LS ไม่มี ABS ไปเคลมลูกปืนล้อหลังขวาดัง รอสามเดือน ให้ฝ่ายเทคนิคพิจารณา
ฝ่ายเทคนิคท่านอยู่ อเมริกา หรอครับ ส่งจดหมายผ่านนกพิราบหรือไง

แถมยังบอกอีกว่า ถ้า ลค. จ่ายเงินเอง ของจะมาภายในหนึ่งอาทิตย์
อุฟุฟวยฟวยฟวย อันเยนทวยววยฟวย มากๆๆๆ

พอของมากำลังเปลื่ยน ตรวจเจออีกข้างก็เริ่มดัง ท่านบอก รอให้ดังกว่านี้ค่อยเปลื่ยน

ไม่แปลกใจ ทำไมเชฟถึงได้สาละวันเตี้ยลงจนแทบไม่มีที่ยืน

--------

เทียบอีกค่าย วีออส เคลมลูกปืนล้อหน้าซ้ายดัง ช่างจับปั่นล้อ บอกไหนๆก็มาแล้ว เคลมขวาไปอีกข้างจะได้จบ
น้อง SA เช็คของมีอะไหล่ แต่เพราะไปบ่ายสาม ไม่มีคิวแล้ว เลยนัดเช้าวันพรุ่งนี้ค่อยมาเปลื่ยน

พอเช้ารุ่งขึ้นเข้าไป กินขนมดูทีวีเพลินๆ ครู่เดียวก็เสร็จ ล้างรถให้เรียบร้อยด้วย

--------

หรือนิสสัน เจ้ามาร์ชลูกปืนล้อหน้าดัง แต่ไม่รู้ข้างไหน เพราะยกรถแล้วปั่นล้อมันลั่นทั้งคู่ ช่างบอกเคลมคู่ไปเลย ตัดปัญหาไป

โชคดีไปเช้า เลยได้เปลื่ยนทันที สบายไป

นิสสันตอนนี้แย่ลงครับ นาวาร่าโช้คหน้ารั่ว1ข้าง สมัยผมเคลมเมื่อ2ปีก่อนเปลี่ยนให้ทั้งคู่ ตอนนี้มีคนเคลมมาให้เคลมแค่ข้างเดียวที่รั่วเท่านั้น นโยบายใหม่จากนายฝรั่งแถมรออนุมัติอาทิตย์นึง สมัยผมอย่างช้า3วันเท่านั้น หรืออย่างซีลเพลาท้ายรั่วผมเคลมรอบแรกไม่หาย รอบ2ยกเพลาใหม่มาให้ทั้งเส้น แต่ตอนนี้รื้อเปลี่ยนซีลไปเรื่อยๆครับ บางคนวิ่งเข้าออกศูนย์อยู่4-5รอบ ถึงได้ยกเพลาเส้นใหม่

ออฟไลน์ Cheze_Cake

จากที่ผมใช้มา 2 ปีกว่านะครับ เรียกว่ากระบะในยุคที่เชฟเน้นทำตลาดกระบะก็ได้

ช่างเค้าก็รุ้จักตัวรถดีนะครับ ถามอะไร ตอบเคลียร์หมด

ค่าserviceบอกเลยว่าพอๆกับค่ายญี่ปุ่นนั้นเเหละ อะไหล่ชิ้นส่วนเทคนิคไม่รุ้ เพราะยังไม่เคยซ่อมใหญ่ เเต่ก็ทำใจเเล้วครับ นานๆมันเปลี่ยนทีอ่ะนะ จะเเพงกว่าเจ้าตลาดซัก20เปอเซ็นผมก็รับได้

ส่วนอะไหล่อื่นๆที่เคยซื้อจาก0 คือ ถูกมากกก เเก้วน้ำเสียบ4ร้อยกว่าบาท ทั้งทีมันดูเหมือนราคา8-9ร้อย บังโครนร้านนอกขาย900 ใน0ขาย300 เซ็นเซอร์ลมยางทั้งชุด4ร้อยกว่า ทั้งทีถ้าซื้อเซ็นเซอร์ลมยางข้างนอกมี1200-1500 ค่าเเรง600/ชม(ก็ปรกติเหมือนยี่ห้ออื่นๆ) เเล้ว0เชฟไม่ได้คิดเวลาทำงานมั่วๆ เค้าคิดตามจ็อบงาน ผมไปตั้งsensorลมยางใหญ่ งวดงานลงไว้ 18นาที(0.3 ชม) เเต่ช่างทำจริง30นาที เค้าก็คิดค่าเเรงผม180บาท(600*0.3) ซึ่ง0มันก็มีมาตรฐานอ่ะครับ

เเล้วอะไหล่อะไรสั่ง0มันก็มาไวนะครับ ผมจะสั่งสติกเกอร์พวกชุดเเต่ง 0บอกประมาณ3วันเอง

สมัยออปต้า เเคปติว้ารุ่นเเรกๆผมเข้าใจว่า เชฟคงทำเรื่องไว้เยอะ ชื่อมันถึงสาดเสียได้ขนาดนี้ เเต่กับสมัยที่เค้าเน้นกระบะ(ช่วง2-3ปีหลัง) ผมว่า เชฟพัฒนาไปเเล้ว ใครจะออกกระบะกับppvของเชฟเเละไม่น่ากลัวเหมือนสมัยก่อนเเล้ว เพราะเค้าเน้นกระบะกับppvเต็มที่มาก สุดท้ายเเล้วก็เรื่องเดิมๆครับ ก็ทำตัวเองไว้สมัยก่อนเเหละ เเละเรื่องรถกับคนไทย คนไทยใช้งานรถกันระดับ10ปี เค้าก็คงมองตรงจุดservice อะไหล่ ขายต่อ เเต่จะบอกว่ามันไม่ได้เเย่อย่างที่คิดเเล้ว serviceกับอะไหล่ค่อนข้างพร้อมนะสำหรับกระบะกับppv ราคาขายต่อรถระดับ10ปี มันก็ไปกองอยูที่ราคาซักช่วงนึงพอๆกันเเหละ

ส่วนตัวโปรดัก คนยังติดภาพว่าเชฟเหมือนอิสุอยู่ จะออกเชฟ ออกอิสุดดีกว่า มันฝังรากคนที่ไม่ได้ติดตามข่าวรถไปเยอะมาากกก ซึ่งเรื่องจริงมันต่างกันเเถบจะเหมือนกันนับจุดได้ จะกลับมาได้คงต้องรอกระบะที่ทำเองเเเล้วเเหละ เเล้วมันต้องปังด้วย ส่วนตัวเชื่อว่าปังเหมือนตอนT6มาเเน่ๆ เพราะknowhowทำกระบะของเชฟ ผมว่าไม่เป็นรองฟอร์ดกับโตต้าหรอก เเต่ด้วยวิวัฒนาการของธุรกิจ ช่วง20ปีมานี้เชฟก็จับมือกับอิสุลุยตลาดนอกประเทศที่ตัวเองไม่คุ้นเคยอ่ะนะ จะอยู่หรือจะไปจริงๆ ผมว่าอยู่ที่โมเดลหน้านี้เเหละ ซึ่งผมเชื่อว่าเชฟมาเเน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 09:05:04 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Mr.P_Lawman

• Newbie
  • *
  • Go go go
จากที่ผมใช้มา 2 ปีกว่านะครับ เรียกว่ากระบะในยุคที่เชฟเน้นทำตลาดกระบะก็ได้

ช่างเค้าก็รุ้จักตัวรถดีนะครับ ถามอะไร ตอบเคลียร์หมด

ค่าserviceบอกเลยว่าพอๆกับค่ายญี่ปุ่นนั้นเเหละ อะไหล่ชิ้นส่วนเทคนิคไม่รุ้ เพราะยังไม่เคยซ่อมใหญ่ เเต่ก็ทำใจเเล้วครับ นานๆมันเปลี่ยนทีอ่ะนะ จะเเพงกว่าเจ้าตลาดซัก20เปอเซ็นผมก็รับได้

ส่วนอะไหล่อื่นๆที่เคยซื้อจาก0 คือ ถูกมากกก เเก้วน้ำเสียบ4ร้อยกว่าบาท ทั้งทีมันดูเหมือนราคา8-9ร้อย บังโครนร้านนอกขาย900 ใน0ขาย300 เซ็นเซอร์ลมยางทั้งชุด4ร้อยกว่า ทั้งทีถ้าซื้อเซ็นเซอร์ลมยางข้างนอกมี1200-1500 ค่าเเรง600/ชม(ก็ปรกติเหมือนยี่ห้ออื่นๆ) เเล้ว0เชฟไม่ได้คิดเวลาทำงานมั่วๆ เค้าคิดตามจ็อบงาน ผมไปตั้งsensorลมยางใหญ่ งวดงานลงไว้ 18นาที(0.3 ชม) เเต่ช่างทำจริง30นาที เค้าก็คิดค่าเเรงผม180บาท(600*0.3) ซึ่ง0มันก็มีมาตรฐานอ่ะครับ

เเล้วอะไหล่อะไรสั่ง0มันก็มาไวนะครับ ผมจะสั่งสติกเกอร์พวกชุดเเต่ง 0บอกประมาณ3วันเอง

สมัยออปต้า เเคปติว้ารุ่นเเรกๆผมเข้าใจว่า เชฟคงทำเรื่องไว้เยอะ ชื่อมันถึงสาดเสียได้ขนาดนี้ เเต่กับสมัยที่เค้าเน้นกระบะ(ช่วง2-3ปีหลัง) ผมว่า เชฟพัฒนาไปเเล้ว ใครจะออกกระบะกับppvของเชฟเเละไม่น่ากลัวเหมือนสมัยก่อนเเล้ว เพราะเค้าเน้นกระบะกับppvเต็มที่มาก สุดท้ายเเล้วก็เรื่องเดิมๆครับ ก็ทำตัวเองไว้สมัยก่อนเเหละ เเละเรื่องรถกับคนไทย คนไทยใช้งานรถกันระดับ10ปี เค้าก็คงมองตรงจุดservice อะไหล่ ขายต่อ เเต่จะบอกว่ามันไม่ได้เเย่อย่างที่คิดเเล้ว serviceกับอะไหล่ค่อนข้างพร้อมนะสำหรับกระบะกับppv ราคาขายต่อรถระดับ10ปี มันก็ไปกองอยูที่ราคาซักช่วงนึงพอๆกันเเหละ

ส่วนตัวโปรดัก คนยังติดภาพว่าเชฟเหมือนอิสุอยู่ จะออกเชฟ ออกอิสุดดีกว่า มันฝังรากคนที่ไม่ได้ติดตามข่าวรถไปเยอะมาากกก ซึ่งเรื่องจริงมันต่างกันเเถบจะเหมือนกันนับจุดได้ จะกลับมาได้คงต้องรอกระบะที่ทำเองเเเล้วเเหละ เเล้วมันต้องปังด้วย ส่วนตัวเชื่อว่าปังเหมือนตอนT6มาเเน่ๆ เพราะknowhowทำกระบะของเชฟ ผมว่าไม่เป็นรองฟอร์ดกับโตต้าหรอก เเต่ด้วยวิวัฒนาการของธุรกิจ ช่วง20ปีมานี้เชฟก็จับมือกับอิสุลุยตลาดนอกประเทศที่ตัวเองไม่คุ้นเคยอ่ะนะ จะอยู่หรือจะไปจริงๆ ผมว่าอยู่ที่โมเดลหน้านี้เเหละ ซึ่งผมเชื่อว่าเชฟมาเเน่นอน
ยืนยันตามนี้อีกเสียง ถ้ากระบะกับ PPV สำหรับศูนย์ที่หาดใหญ่ ไม่น่ากลัวเลย ใช้ไปเถอะไม่จุกจิกครับ อะไหล่ของแท้ก็รอไม่นานและราคาก็ทั่วไปเหมือนยี่ห้ออื่นๆ จะเสียเปรียบเจ้าตลาดตรงที่ถ้าจะใส่ของเทียบนี้แหละ  แค่ถ้าจะเข้าศูนย์ควรนัดล่วงหน้าเพราะคิวยาว บางคนจำเขาเล่ามาเรื่องเก่าๆแล้วเหมารวม ผ่านไปนานเท่าไหร่ก็ยังเล่าเหมือนเดิม บางคนโดนค่าซ่อมหนักๆด้วยตัวเองก็ฝังใจ แต่ถ้า chev เครื่องเบนซินผมก็ไม่เอานะ 555