ผู้เขียน หัวข้อ: จากใจคนใช้ Lexus  (อ่าน 20582 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
จากใจคนใช้ Lexus
« เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 18:30:37 »
เห็นหลายๆครั้งคนชอบบ่นเรื่อง Lexus เรื่องราคา ว่าแพงไปทำให้ยอดขายได้ไม่ดี หรือราคาแบบนี้ไม่มีทางซื้อหรอก อันที่จริงมันก็ไม่ใช่ทุกรุ่นนะครับ ผมว่าราคาที่ตั้งขายก็ไม่ได้แพงไปกว่าคู่แข่งซักเท่าไหร่บางทีอาจจะถูกกว่าด้วยซ้ำถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่น เช่นขนาดทั่วไปที่คนส่วนใหญ่ซื้อนะครับ

BMW520d เริ่มต้น 3.53
BMW X3 เริ่มต้น 3.69
BMW X5 เริ่มต้น 4.34

MB E350 เริ่มต้น 3.58
MB GLC เริ่มต้น 3.29
MB GLE เริ่มต้น 4.76

Lexus ES เริ่มต้น 3.59
Lexus NX เริ่มต้น 2.93
Lexus RX เริ่มต้น 4.18

ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมคนถึงต้องคิดว่า Lexus ชอบตั้งราคา over จริงอยู่ว่าสมรรถนะอาจจะสู้อีก 2 เจ้าไม่ได้ แต่ Lexus เองก็มีอย่างอื่นที่ 2 เจ้านั้นให้ไม่ได้เหมือนกัน เช่นความสบายผ่อนคลายทั้งในการขับขี่และการนั่ง หรือความทน ความสบายใจในการใช้ระยะยาว ผมอยากให้สลัดภาพออกว่ามันคือ Toyota ถ้าใครที่เคยใช้ก็จะรู้ว่า Lexus ก็คือ Lexus คุณไม่มีทางเข้าใจจนกว่าจะเคยใช้มัน ผมเชื่อว่าคนที่ใช้ Lexus ส่วนใหญ่คงจะต้องผ่าน premium brand อื่นมาแล้ว มันก็ต้องมีดีพอที่ทำให้คนเปลี่ยนใจมาใช้ ไม่ใช่ว่าเอะอะอะไรก็โทษเรื่องราคา ทั้งที่ก็เห็นว่าราคาไม่ได้ต่างอะไรกับคู่แข่ง แต่ผิดที่เป็นแบรนด์นี้ จึงไม่ควรมาตั้งราคาเสมอแบรนด์อื่นๆอย่างนั้นเหรอครับ

ผมไม่ได้ว่าๆยี่ห้ออื่นไม่ดีนะครับ ทุกยี่ห้อก็มีดีของมัน เพียงแต่เราจะเลือกอะไรที่มันถูกใจตรงใจกับความต้องการของเรา แต่ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ ว่าทำไมถึงคิดว่า Lexus ราคาแพงเกินไป ถ้าหลายๆคนไม่ยึดติดว่าแบรนด์นี้ควรราคาอย่างนี้ แบรนด์นั้นควรราคาอย่างนั้น แต่มองว่าแต่ละแบรนด์ให้อะไรกับคุณ และคุณจะเลือกสิ่งนั้นหรือไม่ และเปิดใจให้ Lexus วันนึงอาจจะมี Lexus ป้ายแดงไปจอดที่บ้านของหลายๆคนมากกว่าปัจจุบัน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
Re: จากใจคนใช้ Lexus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 18:41:54 »

ผมถามคุณกลับว่า. 

คุณซื้อเล็กซัส. ใช้หลักอะไร เลือก?

คำตอบคุณ. มันจะตอบคำถามคุณเองแหละคับ

ว่า คูณบอกได้ความสบายอนุ่นนี่นั่น. แต่คนอื่นจ่ายเงินพอๆกัน ด้วยงานออกแบบ. ด้วยการขับขี่. ด้วยอื่นๆ ที่เขาคิดไม่เหมือนคุณ

เขาให้ความสำคัญกับอย่างอื่นที่lexusให้ไม่ได้ แต่ยี่ห้ออื่นให้ได้
ต่อให้คุ่แข่งราคาสุงกว่าLexus มาก.  คนก้อยังบอกว่าlexusแพงอยุ่ดี. ตราบได้ที่เงินในกะเป๋าไม่สามารถชื้อสิ่งที่เขาต้องการไม่ได้

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 18:47:14 »
ผมเคยตอบหลายๆกระทู้ที่เกี่ยวกับ LEXUS มันก็ไม่ได้แพงน่ะถ้าเทียบตัวเริ่มต้น (ย้ำว่าตัวเริ่มต้น)
มันเป็นแค่บางรุ่น! บางเกรดเท่านั้นและครับ ตั้งสะแบบ โอ้วโห......... กำลังคนซื้อนี้แบบ..รวยจัด  ;D

รองเอาตัวที่ใส่ออปชั่นจัดเต็มหรือตัว TOP of the Line มาเทียบดูสิครับ
X3 20d M Sport 3.79
GLC250d AMG 3.69
NX300 F Sport 4.49

E350e AMG 4.09
530e M Sport 3.99
ES300 Premium 4.04 (ถ้าเทียบเกรดยังไม่ใช่ตัว Top ต้องเป็น F Sport แต่ยังไม่เข้าบ้านเรา)

X5 40e M Sport 4.79
GLE 500e AMG 5.19
RX300 F Sport 5.19 (RX350 6.8/RX450h 7.6 เท่าๆ Cayene S E Hybrid เลย  ;D)

และที่ EPIC สุดๆเลยคือ
740Le Pure 6.39 (M760Li 12.99 ได้เครื่อง V12)
S350d AMG 6.99
LS350 Luxury 11.53 (เริ่มต้นตัวเกรดต่ำสุด) Top สุด LS500h Ex Pleat 15.83 (โอ้วโห)

รอดูราคา UX ว่าจะใกล้เคียงชาวบ้านชาวช่องไหม

Lexus รถ ภาพลักษณ์ คุณภาพ ผมบอกเลยว่าผมถูกใจกว่า 2 ค่ายยุโรปที่กล่าวมา แต่การที่จะซื้อรถระดับนี้มันก็ต้องดูความคุ้มค่าในตลาดหน่อย ว่าออปชั่น/เครื่องยนต์/สมรถนะ แต่ละรุ่นมันเมกเซนต์กับราคาที่จ่ายไปหรือป่าว เหมือนเจ้า LS เนี่ยคุ้มไหม

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 18:55:38 »
เทียบเฉพาะราคามันก็ไม่ถูกเสียทีเดียว
อย่าง SUV ของ Lexus รุ่นต่ำๆ ไม่ว่าจะ RX/NX ล้วนแต่เป็นขับล้อหน้า 2 ล้อ
ขนาด RX premium 4.6 ล้านยังขับ 2 ล้อหน้า ซึ่ง AWD ก็สงวนไว้สำหรับ F-sport ที่แพงมากๆ
ส่วน GLC GLE X3 ไม่ว่าจะรุ่นต่ำหรือรุ่นบนก็ AWD ทั้งหมด

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 19:05:50 »
ผมว่าทุกคนมีมุมมองต่างกัน เราก็สามารถแสดงว่าเห็นของตัวเองออกมาได้
ทั้ง User จริง หรือ ไม่ใช่ User ซึ่งตัวผมก็ไม่ได้ใช้ Brand ตลาด ทั้ง Ford Volvo คนรอบตัวมี Bias สารพัด ผมรู้สึกเฉย ๆ นะครับ เราก็รับฟัง บางทีก็แสดงมุมมองส่วนตัวบ้าง

ไม่มี Brand ไหนดี หรือไม่ดี 100% อยู่แล้ว แต่ด้วยรถราคาระดับนี้ คนซื้อเขาก็คงคาดหวัง กับสิ่งที่ได้มาพอสมควร แล้วคนซื้อส่วนใหญ่ ผมก็มองว่าน่าจะเอา Grade บน ๆ ไปเลย มี Options ครบ ๆ ซื้อเอาตามจริง ราคา Lexus รุ่นที่ผมดูและอยากได้ ราคามันก็สูงไปมาก อย่าง Rx ตัวบน ผมมองว่า XC90 ยังคุ้มค่ากว่า ซึ่งอันนี้มันก็เป็นมุมมองผม ผมไม่ได้คิดว่า Brand Lexus ไม่ดี รถขับไม่ดี หรือแบนด์ญี่ปุ่น

ผมกลับมองว่า ถ้าราคาของ Lexus ลงมาในระดับ ใกล้เคียงคู่แข่ง มันก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ ญาติผมเคยใช้ LX470 ผมเคยนั่งเรียนประถม ผมยังชอบความโปร่ง สบาย วัสดุที่ดีเลยครับ ตอนเด็กผมคิดว่าโตมาก็อยากได้รถแบบนี้บ้าง

ผมเข้าใจว่าตัวรถ CBU มาทั้งคัน ทำราคาได้ยาก แต่ถ้าอยากให้ Lexus แพร่หลายมากกว่านี้ ก็น่าจะมีวิธีทำราคาให้สู้กับคู่แข่งได้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 19:09:11 »
มันไม่ได่แพงเว่อร์ไปหรอกครับ ราคารุ่นเริ่มต้นจะถูกกว่าด้วยแต่รุ่นtop จะแพงกว่าเสมอถึงบางทีแพงกว่าเป็นหลายล้านเหมือนแบบไม่อยากขายเลยล่ะ ตัวรถผมว่าไม่ใช่ปัญหาเลยสมรรถนะแทบไม่แพ้รถจากทางยุโรปแถมภายในสวยเนี้ยบเนียนกว่าอีกแต่มันก้ต้องดูเป็นรุ่นๆไป อย่างผมถ้า segment อื่นนอกจาก Nx ผมยังไม่โดนใจเท่าไหร่คงไม่สนแต่ ถ้าเป็น NX Glc X3 Xc60 Q5 ผมเลือก NX ไม่ยากเลยครับยกเว้นจะอยากแรงมากอาจจะไปxc60แต่ก้กลัวพังง่าย ซื้อจริงๆคงเอาnx แน่ๆรถหลายปีแล้วยังหน้าตาดูทันสมัยอยู่เลย สำหรับผมๆ คนไทยมีภาพครับว่ารถแพงต้องรถยุโรปคนกลุ่มนั้นที่ห่วงภาพลักษณ์หรือเน้นโชว์มากๆก้คงเลือกรถจากทางยุโรปไม่ยากเลย แต่สำหรับผมlexus infiniti คือระดับเดียวกับ mercedes bmw audi volvo ชัดเจนครับ ขอไม่นับ acura เพราะทำตลาดอยู่ไม่กี่ประเทศ 5555

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 19:23:03 »
ผมชอบความที่เป็น Toyota รุ่น permium ครับ

แต่ราคาเทียบกับชาวบ้าน มันก็ดูแพงไปจริงๆ ครับ

ตัวล่างๆ ก็โล้นเกินกว่าจะเป็นรถหรู
ดูอย่างนี้ครับ

ราคา 1.99 ล้าน แม้กระทั้ง cruise control ยังตัดเลย

ถึงจะรักชอบแค่ไหน ราคานี้ไม่ไหวจริงๆ ครับ

ถ้าราคาสัก 1.49 ล้าน ประกอบในไทย ผมว่ายังพอทนครับ

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 19:56:12 »
ผมใช้ lexus ct200h กับ nx300h รถมันก็ดีครับเป็นอย่างที่เจ้าของกรถทู้บอกหรือตามเม้นบนๆ lexus มีจุดเเข็งที่เเบรนด์อื่นมีเเละ เเบรนด์อื่นก็มีสิ่งที่ lexus ไม่มีครับ ผมเวลาเห็นโฟสที่มี lexus ก็จะเจอเม้นประมาณนี้บ่อย ผมก็เข้าใจต่างคนต่างมีความคิดเห็นเเตกต่างกันไม่ว่าครับ เเต่เเสดงในลักษณะออกความเห็นเเลกเปลี่ยนซึ่งกันเเละกัน ถ้าจะบอกเเบรนด์นั้นดีกว่า ทำไมไม่ชื้ออันนี้ รถอะไรเเพงก็เเพง ผมไม่ให้ค่ากับความเห็นเเนวนี้เท่าไหร่ เพราะรถที่เขาชอบ เชียร์มันไม่มีดีทุกอย่างครับเถียงไปก็ไม่จบ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 20:19:35 »
Camry hybridหรือTeanaก็นั่งสบายอยู่นะ เครื่องยนตร์แรงเพียงพอเลยครับแถมราคาไม่ Overprice
520D หรือ 525D  f10 หรือ 530e G30 นั่งสบายมากๆ ราคาและออฟชั่น+ชื่อชั้นแบรนด์+BSI ทำให้ยังรับได้ แลดูคุ้มกว่า
หรือแม้แต่ Altis หรือ Civic โฉมปจบ. ก็นั่งสบายใช้ได้เลย ราคาสบายๆ
ส่วน Lexus ... ก็รู้ๆกันอยู่ ... แพงที่กำไรหรือภาษี?  8) 8) 8)
ปล. แต่รถทุกคันของเขาเก็บเสียงได้ดีจริงๆ...
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 20:36:46 »
ได้แซะ  ก็สนุกครับ  สำหรับบางคน   ไม่ได้แซะ  เดี๋ยวตกเทรน  ::) ::) ::)
เท่าที่ดู   รุ่นล่างรุ่นกลาง ให้ Option มาดีกว่าตัวกลางๆค่ายอื่น   แล้วยังไง   จะแซะตัว F Sport   ;D ;D ;D 

แต่จริงๆผมว่า Lexus ไม่รู้คิดอะไรกับตัวท็อป F Sport เพราะสังเกตว่าราคาจะเวอร์ๆทุกตัวเลย  อันนี้ผมก็สงสัยเหมือนกัน

เอาจริงๆผมไปดูตารางออปชัน Lexus พวก RX NX ผมว่ามันให้มาเยอะโดยไม่จำเป็นต้องไป F Sport สักนิด  วัสดุภายใน  รายละเอียดอื่นๆ   ตั้งแต่ตัวล่างผมก็ว่ามันดีกว่าชาวบ้านเขาอีก  Made in Japan  งานประกอบเนี้ยบๆ   แต่คนไม่ค่อยสนใจ

BMW 3 5 ให้หนังวัวสากๆ  ด้านๆ เหมือนเบาะรถญี่ปุ่น (Accord HRV)  ไม่เห็นมีใครคอมเม้นบ้าง   หรือ Benz ตัวล่างๆก็เหมือนกัน  (จะได้ Nappa Benz ต้องซื้อ E ตัวท็อป หรือ S  แถมได้แค่เบาะ  บางส่วนก็สากๆมือไม่ต่างกัน)  บางทีผมยังคิดเลย   ผลิตในไทย  หรือว่าจะมาจากซับพลายเออร์เดียวกันด้วยหรือเปล่า   ;D ;D ;D ;D

จริงๆ BMW Benz ประกอบไทย ผมว่าราคาเค้าฟันกำไรแหลกลาญเลยนะ   คือประกอบในประเทศ  ขายราคานี้ คนยังแห่อวยว่าถูกว่าดี   เอาจริงๆ  ผมว่าราคาจริงๆมันลงได้มากกว่านี้อีก   อย่างว่า ขายแพงก็ยังมีคนซื้อ   

แต่หลังๆ ผมว่า Benz เริ่มทำราคาดีแบบจริงๆจังๆละ   
ในพวกตัว AMG ผมว่าอันนี้มันสะท้อนราคาจริงๆ  ว่าราคามันควรจะเป็นเท่าไหร่  ขนาดพวก 45 AMG ยังขายราคาแบบนี้ได้  คนไทยไม่น่าจะได้ใช้เครื่อง ตัว "ถูกสุด ล่างสุด"   
จากในตลาดยุโรป  ในราคาขนาดนี้ 

หรือราคา Volvo ตอนนี้ที่ทำราคา T8 ได้ขนาดนี้มันก็ชัดอยู่นะ   ::) ::)
------
เหมือน Grand Seiko แหละครับ นาฬิกางานเนี้ยบกว่าแบรนด์แพงๆบางแบรนด์มากๆ  แต่ถึงจะงานดีแค่ไหน  แต่ถ้าคนที่ซื้อเพื่อแสดงฐานะ และไม่ได้เล่นนาฬิกาจริงๆๆ   ก็โดนถามอะไรแนวๆนี้บ่อย 

สรุป ชอบก็ซื้อแหละครับ   สบายใจสุด   เอาจริงๆ ในระดับ SUV ถ้าให้ซื้อผมอาจจะเอา RX ตัวล่างสุด หรือตัวกลางๆ   ออปชันคุ้ม  หรู นั่งสบาย  จริงๆ XC90 ก็น่าใช้แต่ศูนย์บริการนี่ไม่น่าไว้ใจจริงๆ  ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 20:55:17 โดย Butterzai »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 20:46:53 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 21:10:59 »
จะมาบอกว่าแซะก็ไม่ถูกครับ

ผมใช้ lexus เช่นกัน และซื้อเพราะความที่มันเป็น toyota ด้วย ตอนนี้รอขาย rx เพราะคิดว่าได้เวลาเปลี่ยนแล้วเลยเอา glc เข้ามาแทนที่ แต่รู้สึกไม่โอเคกับ glc มากๆเลยจะปล่อย glc กลับไป ซึ่งรอ ux เปิดราคา ถ้าเปิดมาตกใจผมก็คงไป xc40 แทน

แต่สาเหตุที่ผมไม่เลือก rx หรือรุ่นอื่นๆต่อคือราคา option เทียบกับราคา มันแพงมาก อย่าเทียบแค่ บางโมเดลราคาเท่าๆกัน

es,nx ยังพอได้โล้นแบบไม่โล้นมาก แต่ ct,is,ls ต้องยอมรับด้วยว่ามันป่วยหนักจริงๆ

มองกลับกันของสาวกที่บูชาแต่ไม่ใช้มากกว่า เห็นชอบบอกหนังนิ่มพิเศษ intuitive เว่อๆ ศูนย์บริการดีมากๆ

คือโดยรวมมันก็ดีครับ แต่อย่าอวยเว่อไป ปัญหามันก็มี ศูนย์ก็ดีกว่าเจ้าอื่นแค่นิดเดียว infotainment ป่วยหนักด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 21:18:59 »
เทียบเฉพาะราคามันก็ไม่ถูกเสียทีเดียว
อย่าง SUV ของ Lexus รุ่นต่ำๆ ไม่ว่าจะ RX/NX ล้วนแต่เป็นขับล้อหน้า 2 ล้อ
ขนาด RX premium 4.6 ล้านยังขับ 2 ล้อหน้า ซึ่ง AWD ก็สงวนไว้สำหรับ F-sport ที่แพงมากๆ
ส่วน GLC GLE X3 ไม่ว่าจะรุ่นต่ำหรือรุ่นบนก็ AWD ทั้งหมด

กำลังสนใจ RX อยู่เลยครับเพิ่งรู้ว่าไม่ขับ 4 คงได้กลับไป Benz BM เหมือนเดิม

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 21:46:05 »
ผมว่า lexus รุ่นใหม่ๆการขับขี่อะไรต่างๆไม่ได้แย่เลยนะครับแต่ด้วยบุคลิกของตัวรถเองมาแนวเน้นนุ่นมากกว่าบางคนเลยบอกว่ามันสู้ไม่ได้     ขับหน้า ขับหลัง เอาจริงๆนะครับถ้าไม่เซียนจริงๆนั่งหลับตาก็ไม่รู้หรอกครับ
คนส่วนใหญ่อคติที่คิดว่ามันเป็น Toyota แหละครับ   
บางรุ่นราคาก็สมเหตุสมผลครับแต่บางรุ่นก็แรงไปไกล เช่น RC

ออฟไลน์ hadesto

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 22:14:43 »
จากใจคนเคยใช้ lexus เช่นกัน lexus is300h

แล้วเปลี่ยนมาใช้ audi a4avant 45tfsi

ไม่ใช่ audi ขับไม่ดี หรือ งอแง นะครับ ตัวรถดีมาก แต่พอใช้จริงผมคิดถึง lexus รถใช้มา 5 ปีขับดีมากๆ

ยังงงตัวเองอยู่ว่า เปลี่ยนมาถูกคันรึป่าว

Lexus บางคันดูไม่คุ้ม แต่ตอนปล่อยปล่อยง่าย กว่ารถตลาด อย่าง MB และ BMW อาจเพราะคนรอแต่มือสองก็ได้ รถดีแต่ราคามือหนึ่ง แพง

สรุป เลือกเป็นรุ่นๆ ไป บางยี่ห้อให้มากกว่า เครื่องแรงกว่า แต่ไม่ตอบโจทย์เสมอไป เงินใครชอบใช้รถรุ่นไหนยี่ห้อไหน ขึ้นอยู่กับความพอใจเจ้าของเงิน ครับ

แต่ถ้า lexus รถราคา มารุ่นละ 5-10%  จะน่ารักน่าใช้กว่าเดิมนะ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 22:15:54 »
ที่บ้านผมจะซื้อเฉพาะ Toyota เท่านั้นทั้ง Land Cruiser, Alphard, Estima และไม่เคยซื้อ Lexus เลย

ผมก็เคยถามผู้ใหญ่เหมือนกันว่า "ทำไมไม่ลองซื้อ Lexus มาใช้ซักคันดู ราคาพอๆกับ Toyota เลยนะ"

เค้าตอบมาว่า "Toyota นี่แหล่ะดีที่สุดแล้ว ใช้ทน หาอะไหล่ง่าย ซ่อมง่าย ใช้ได้นานหลายปี"

ทำให้ผมถึงบางอ้อขึ้นมาทันที ผมคิดว่าหลายๆคนจะนึกว่า Lexus ไม่ค่อยแตกต่างจาก Toyota มากนัก

ทั้งๆที่ความจริงแล้วมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน แต่ Lexus ไม่ได้ทำการตลาดหรือนำเสนออย่างจริงจัง

และไม่ได้ชูจุดเด่นของแบรนด์มากพอ ทำให้ผู้บริโภคยังไม่ค่อยมีความเข้าใจในตัวสินค้าเท่าที่ควร

บวกกับตั้งราคาที่แพงพอๆกับ Benz BMW และบางทีอาจจะแพงกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งจุดนี้ทำให้คนตัดสินใจยาก

ในเมื่อแบรนด์ยังไม่เด่นชัด + ราคา(ทางใจ)สูงเกินเท่าที่ควร จึงทำให้คู่แข่งสามารถแย่งยอดขายไปได้

เพราะแบรนด์รถยนต์พรีเมี่ยมจากทางยุโรปในบ้านเรานั้นมีการนำเสนอแบรนด์ที่ดีกว่า + มีส่วนลดที่น่าดึงดูด

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 22:36:46 »
ที่บ้านผมจะซื้อเฉพาะ Toyota เท่านั้นทั้ง Land Cruiser, Alphard, Estima และไม่เคยซื้อ Lexus เลย

ผมก็เคยถามผู้ใหญ่เหมือนกันว่า "ทำไมไม่ลองซื้อ Lexus มาใช้ซักคันดู ราคาพอๆกับ Toyota เลยนะ"

เค้าตอบมาว่า "Toyota นี่แหล่ะดีที่สุดแล้ว ใช้ทน หาอะไหล่ง่าย ซ่อมง่าย ใช้ได้นานหลายปี"

ทำให้ผมถึงบางอ้อขึ้นมาทันที ผมคิดว่าหลายๆคนจะนึกว่า Lexus ไม่ค่อยแตกต่างจาก Toyota มากนัก

ทั้งๆที่ความจริงแล้วมีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน แต่ Lexus ไม่ได้ทำการตลาดหรือนำเสนออย่างจริงจัง

และไม่ได้ชูจุดเด่นของแบรนด์มากพอ ทำให้ผู้บริโภคยังไม่ค่อยมีความเข้าใจในตัวสินค้าเท่าที่ควร

บวกกับตั้งราคาที่แพงพอๆกับ Benz BMW และบางทีอาจจะแพงกว่าด้วยซ้ำ ซึ่งจุดนี้ทำให้คนตัดสินใจยาก

ในเมื่อแบรนด์ยังไม่เด่นชัด + ราคา(ทางใจ)สูงเกินเท่าที่ควร จึงทำให้คู่แข่งสามารถแย่งยอดขายไปได้

เพราะแบรนด์รถยนต์พรีเมี่ยมจากทางยุโรปในบ้านเรานั้นมีการนำเสนอแบรนด์ที่ดีกว่า + มีส่วนลดที่น่าดึงดูด
ชอบครับ “ราคา(ทางใจ) สูงเกินเท่าที่ควร” น่าจะเป็นคำจำกัดความที่ผู้บริโภคคิดถึงสำหรับ Lexus และเห็นด้วยครับว่า Lexus ไม่นำเสนอจุดเด่นของแบรนด์มากพอ ผมเองยังคิดหลายครั้งเลยครับ ตัวผมเองมี passion ใน brand นี้มาก มากจนคิดว่าอยากลองไปเป็นพนักงานขาย จะได้มีโอกาสอธิบายให้ลูกค้าได้เข้าถึงแบรนด์ได้มากกว่านี้ 😀 Lexus อาจจะมีมากขึ้นอีกคนสองคนก็ได้

ออฟไลน์ pp_pong

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 22:39:38 »
วันนี้ไปชมrxลองนั่ง(ไม่ได้ลองขับ)
บอกได้เลยว่าชอบมาก รู้สึกสบายกว่าbm benz
มีโอกาสจะไปลองขับอีกที

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 23:48:18 »
ประเด็นเรื่องราคา แต่ละคนมีเหตุผล และมุมมองด้านความคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายต่างกันนะครับ
โดยส่วนตัวผม ชอบ Lexus เรื่องความความประณีต, ความเป็น Premium Toyota ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 04:42:58 »
ผมว่า grey หลายเจ้าเอารุ่น F sport มาในราคาที่ถูกกว่า
มันคล้ายกับ Benz 7 8  ปีที่แล้ว
จำราคา CLS กับ E coupe ได้ไหมครับ
แล้วราคา ES ที่ อเมริกามันแค่ C Class. แถมรุ่น Hybrid ราคาถูกลง
แต่ที่บ้านเราราคากลับเพิ่มขึ้น
ที่จริง Toyota รุ่นนำเข้าจากญี่ปุ่นราคาก็สูงกว่าGrey เช่น Alphard Vellfire
ผมว่าโตโยต้าไทยแลนด์เค้าไม่สนใจในการตั้งราคาอยู่แล้วครับ
ผมว่าถ้าเค้าอยากทำ เค้าต้องคิดที่จะลดราคา Alphard Vellfire ลงมาทุบ Grey ก่อน
แล้วค่อยเป็นLexus.
ขนาด Ford Mustang ยังตั้งราคาทุบ Grey ได้ แล้วทำไม Lexusไม่ทำ ขนาดฝร้่งอเมริกายังเป็นมาทำพวงมาลัยขวา กล้าทำราคา Ford Mustang ให้ราคาจับต้องได้  แต่คนของLexusในสิงคโปร์ยังคิดไม่ได้  ถ้าคิดได้ อย่างน้อย คงมี RC300hในราคาที่จับต้องได้
ปล. เคยผ่าน Benz BM Volvo. ชอบวอลโว่สุด ถ้ามันไม่เสียเมื่อถึงปีที่5  ต่อให้ราคาหายเป็น%มันมากกว่า Benz แต่เงินที่หายไปก็พอกับ Benz เช่น xc90ตอนนี้ราคาถูกว่า Benz BM 5-6แสน ผมเชื่อว่าตอนขายราคาก็ต่ำกว่า Benz,BM 5-6แสน คืนเงินที่หายไปมันก็พอๆกันกับBenz BM แต่สำหรับเงินส่วนต่างตอนต้น ก็เอาเงินส่วนต่างไปลงทุน ถ้าผ่านไป5-6ปีคนได้เงินเก็บจาก5-6แสนเป็นล้านแล้วครับ
แต่ ที่มีLexus อยู่ตอนนี้ก็คงได้ในความนุ่มสบายกับ Worry free ในระยะยาว แล้วผมคงกะใช้ให้ได้ถึง10ปี หรือมากกว่า เพราะเห็นแต่ละคันมือ2 ก็วิ่งกันเกิน 150,000 เป็นเรื่องปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 05:36:10 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 07:52:05 »
ราคาตัวท็อป Lexus ก็มักจะแรงจริงครับ ผมว่าส่วนมากคนไทยไม่ค่อยซื้อตัวล่างสุดกัน ก็เลยไม่ค่อยเอาตรงนั้นมาเปรียบเทียบกัน

ส่วนตัวผมมักรอเก็บตัวท็อปมือสอง เพราะรถใช่ดีจริงๆ พอมาเป็นมือสองแล้วราคาไม่ทิ้งตัวล่างเท่าไหร่ คุ้มดี แต่หลังๆ ก็หาแบบนี้ยากขึ้นเพราะราคาที่โดดทำให้คนเริ่มไปจับตัวกลางมากกว่าตัวท็อป

จริงๆเพิ่งมารู้ตัวว่าที่บ้านตอนนี้รถ 8 ใน 9 คันเป็น Toyota / Lexus ทั้งที่ก่อนหน้ามีปนหมด ทั้งญี่ปุ่น ยุโรป หลายๆ แบรนด์ ผมว่าเขาก็มาถูกทางนะครับ ความวางใจว่ารถจะไม่รวน ซ่อมง่าย ทำให้ซื้อเปลี่ยนมาเข้ากลุ่มยี่ห้อเดียวกันโดยไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 08:59:04 »
Lexus เป็นรถที่ดี ไม่ค่อยจุกจิก พื้นฐานก็มาจาก toyota  แต่ทำให้ premium ขึ้น
และใช้ทุกอย่างดีกว่า toyota

เพียงแต่ว่าชื่อชั้นในไทย ยังคงต้องสร้างอีกนาน กว่าจะได้เทียบเท่า MB BMW ในปัจจุบัน
ถึงแม้ว่า MB BMW ยังคงมี ปห. จุกจิกมากกว่า และหลังการขายแย่กว่าก็ตาม

มันคงคล้ายๆ คนมองว่า toyota ทนมากกว่าเพื่อนร่วมชาติในยี่ห้ออื่นนั้นแหละ มันไม่ได้สร้างมาแค่วันเดียว
ซึ่ง toyota ก็รู้ตัวเองในจุดนี้ ก็เลยให้ option น้อยกว่าชาวบ้าน แต่ราคาแพงเวอร์ มันก็ยังขายได้

อ่านกลับไปกลับมาซ้ำๆ จะเข้าใจว่าทำไม Lexus ในไทยยังคงเป็น toyota premium
"Make It Count"

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:45:56 »
ผมเคยเป็นแฟน MB ครับ ส่วนตัวไม่เคยใช้ BMW นอกจาก Mini

เคยซื้อ MB 3คันทีเดียวพร้อมกัน

ตอนนี้ในบ้านไม่มี MB เลยครับ มีแต่ Lexus เอาเป็นว่าผมเจอทางที่ใช้สำหรับผม

แต่อยากกลับไปหา MB เพราะ C43 นี่ล่ะครับ ราคาดีจัง  ::) ::)

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 10:14:14 »
ผมว่าที่รู้สึกกันแบบนั้นเพราะว่าจุดดีของ lexus มันคือข้อดีที่ Toyota ก็มี ไม่ว่าจะความสบายผ่อนคลายทั้งในการขับขี่และการนั่ง หรือความทน ความสบายใจในการใช้ระยะยาว ทีนี้พอเอาความหรูปะเข้าไปแล้วเทียบส่วนต่างมันก็เลยทำให้รู้สึกว่าแพง

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 10:22:08 »
ส่วนตัวผมชอบการดีไซน์ คุณภาพวัสดุ และความทนทานของแบรนด์นี้มากกว่าแบรนด์อื่นๆอีกครับ แต่เวลาซื้อรถผมมักจะมองเฉพาะรุ่น top option ไปเลย(ส่วนตัวนะครับ)เพราะถ้าซื้อพวกรุ่นรองลงมาออพชั่นมันจะดูขาดๆเกินๆ ราคามันก็เลยสูงกว่าแบรนด์อื่นใน segment เดียวกันไปพอสมควร
ผมเลยมองว่าการเพิ่มเงินเพื่อให้ได้รุ่น top option ของแบรนด์นี้ยังไม่คุ้มค่าพอครับ แต่ถ้าอนาคตแบรนด์นี้มีการเปลี่ยนแปลงด้านราคา ผมก็หวังว่าจะมีโอกาสได้เลือกมาใช้ครับ ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 11:38:36 »
ชอบมากแต่ไม่ซื้อเพราะราคาหลักๆเลย ราคาเท่านี้ไปยุโรปดีกว่าให้อะไรได้มากกว่าขายเป็นมือสองก็ตกน้อยกว่า อีกอย่างทำใจไม่ได้กับพลาสติกภายในบางจุดพวกเก๊ะ คอพวงมาลัย คอนโซล ที่เหมือนโตต้าเดะเลยทั้งเกรดทั้งสีไม่รู้ใช้แทนกันได้รึป่าว  :D

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 12:26:39 »
ชอบแบบไหน ก็ตามใจคุณครับ มาให้คนอื่นรู้สึกแบบคุณคงยาก

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:27:31 »
ผมถึงบอก Lexus เป็นรถในฝันเลยคับ เพราะราคาเลยได้ใช้แต่ mb bm หรือยังเลือกvolvoก่อน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:37:53 »
ลองเทียบราคาของต่างประเทศดูครับ แล้วมาดูสัดส่วนราคาในบ้านเรา บางรุ่นก็ทำราคาได้โอเคจริง แต่หลายๆรุ่นทำราคาได้น่าเกลียดมากจริงๆเหมือนกันครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นอย่างหลังนั่นล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 20:40:39 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ famicom

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 01:41:55 »
เอาแค่ราคา RC200t 5.49ล้านบาท ดูครับ ว่าlexus เค้าอยากขายหรือเปล่า

430i Coupe M Sport แค่ 3.729ล้านบาท

C43 AMG แค่ 4.14 ล้านบาท

ยอดขายก็สะท้อนกับการตั้งราคาละครับ

Benz ที่ขายดี เพราะเค้าตั้งราคาให้แข่งขันได้ อุส่าห์ลงทุนประกอบในเพือลดราคาขายลง